PDA

View Full Version : CDกับMP3 เสียงต่างกันไม๊?....

ตากล้องหนุ่ม
23rd March 2006, 10:36
อยากถามผู้มีประสพการณ์ที่เคยฟังเทียบมาแล้วว่า เสียงมันแตกต่างกันไม๊ แล้วถ้าแตกต่างแตกต่างอย่างไร? ห่างชั้นกันแบบฟังออกหรือเปล่าครับ? ได้ยินมาว่าเสียงที่เป็นดิจิตอลมันก็ครือๆกันล่ะเพราะมันถอดรหัสเป็นรูปตัวเลข010101 แล้วช่วงความถี่ที่MP3ตัดทิ้งออกไปมันอยู่นอกเหนือที่หูของมนุษย์จะได้ยิน(นอกเหนือ20-20000เฮิร์สตัดทิ้ง)

DOFJerk
23rd March 2006, 10:54
ความเห็นผมนะ.. CD กะ MP3 ก้อเหมือน WAV กะ MP3..
MP3 มันก้อมาจาก การสร้างตัวแปร ที่ sampling มาจาก WAV.. แล้วกับแค่ตัวแปรเหล่านั้นเพื่อประโยชน์ในการ compression..
ฉะนั้นแล้วเวลาเล่น MP3 มันก้อขึ้นอยู่กับว่า อุปกรณ์หรือซอฟท์แวร์ ที่ใช้นั้น มันทำหน้าเหมือนกับการสร้าง WAV กลับมาจากตัวแปรที่เก็บใน MP3 ขึ้นมาใหม่ ดังนั้นสิ่งสำคัญก้อคือว่ามันทำได้ดีแค่ไหน..
เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น หลักการมันคล้ายๆ กับการ interpolate มั้งครับ (แต่ไม่ใช่นะ) ที่นี้ interpolate มันก้อมีหลายวิธีว่าจะ อ้างอิง curve แบบไหน..

charles
23rd March 2006, 11:12
มันขึ้นอยู่กับว่าเราบีบอัดที่ bit rate เท่าไร, คนฟังฝึกการฟังมามากน้อยแค่ไหน และเครื่องเสียงให้คุณภาพได้แค่ไหนครับ

เวลาเราบีบอัดเสียงเพลงเนี่ย สิ่งแรกที่จะโดนก่อนเลยคือช่วงเสียงสูง ยิ่งเรากำหนด bitrate ต่ำแค่ไหน ความถี่ย่านเสียงสูงจะถูก cut off เร็วขึ้นมากเท่านั้น เหมือนเวลาคุยโทรศัพท์แล้วเสียงเปลี่ยนไปน่ะแหละครับ เพราะเสียงสูงโดนตัดออก

แล้วก็ยังมีพวกเสียงเล็กๆ น้อยๆ อีก

เสียงพวกนี้คนที่ไม่ได้ฟังเพลงจนจับความแตกต่างได้ จะแยกไม่ออกครับ หายไปก็ไม่รู้เรื่อง แต่คนที่ฟังจริงๆ จังๆ จะรู้ครับว่ามันหายไป รู้ว่ามันแตกต่างกันยังไง เหมือนกับแต่งภาพแหละครับ เอาภาพสองภาพที่แต่งต่างกันไปให้คนปกติดู ส่วนใหญ่จะบอกว่าเหมือนกัน แต่ถ้าให้ช่างภาพด้วยกันดู จะรู้ว่าต่างกันยังไงครับ

หลวงลายไทย
23rd March 2006, 11:55
มันขึ้นอยู่กับว่าเราบีบอัดที่ bit rate เท่าไร, คนฟังฝึกการฟังมามากน้อยแค่ไหน และเครื่องเสียงให้คุณภาพได้แค่ไหนครับ
.....
......
เสียงพวกนี้คนที่ไม่ได้ฟังเพลงจนจับความแตกต่างได้ จะแยกไม่ออกครับ หายไปก็ไม่รู้เรื่อง แต่คนที่ฟังจริงๆ จังๆ จะรู้ครับว่ามันหายไป รู้ว่ามันแตกต่างกันยังไง เหมือนกับแต่งภาพแหละครับ เอาภาพสองภาพที่แต่งต่างกันไปให้คนปกติดู ส่วนใหญ่จะบอกว่าเหมือนกัน แต่ถ้าให้ช่างภาพด้วยกันดู จะรู้ว่าต่างกันยังไงครับ
(Y)
ปรกติกระทู้แบบนี้ ไม่ค่อยอยากตอบครับ เพราะหลายๆครั้งในวงการเครื่องเสียงมักจะจบการสนทนาแบบไม่ค่อยสวยงามครับ
ยืนยันตามคุณ charles ว่ามีหลายท่านฟังออกจริงๆครับ ยิ่งเป็นเครื่องเสียงที่มีคุณภาพสูง ขี้ฟ้อง และคนฟังที่มีทักษะการฝึกฝนการฟังแบบจับผิด(ไม่ใช่ฟังแบบผ่อนคลาย) เค้าฟังออกครับ ยิ่งเป็นเครืองเสียงคุณภาพสูงและคนฟังคุ้นเคยกับชุดเครื่องเสียงนั้น ยิ่งจับผิดได้ง่ายครับ
ทีแรกผมก็ว่าไม่น่าจะฟังออกนะครับ แต่เคยทดสอบกับนักฟังเครื่องเสียง(ไม่ขอเรียกว่านักฟังเพลงแล้ว คนแบบนี้)แบบจริงจัง เค้าแยกออกจริงๆครับ

สรุปว่า มันแตกต่างครับ แต่จะฟังออกหรือไม่ก็แบบที่คุณ charles ว่าไว้ครับ บางท่านจับผิดได้แต่หลายท่านก็ฟังไม่ออกนะครับ
แต่ถ้าฟังไม่ออกนี่ผมถือว่าเป็นสิ่งที่ดีนะครับ เพราะไม่ต้องเสียงเงิน Update ชุดใหม่ๆและก็ไม่ต้องเสียเงินซื้อแผ่นออดิโอไฟล์แพงๆไงครับ

Plub
23rd March 2006, 12:33
คุณตากล้องหนุ่มว่า JPEGกับ TiFFมันต่างกันมั้ยหล่ะ? ถ้าดูว่ามันต่างกัน WAVกับ MP3มันก็ฟังต่างกัน

RUTch
23rd March 2006, 12:39
ก็น่าจะอย่างคุณหลวงว่าแหละครับ เครื่องดีหูคนดี มันต้องแยกออก ไม่งั้นจะซื้อของแพงๆทำไม เอิกๆ

จริงๆคำถามอย่างนี้ไม่ต้องไปถามชาวบ้านหรอกครับ ถามตัวเองแหละ ว่าฟังออกไหม ก็เท่านั้น จบ ...

ตอนผมซื้อ MP3 ให้ลูกสาว กับลูกชาย มันขอตัวนั้น ตัวนี้คนขายว่าเสียงดีกว่า ตัวนี้ลูกว่าเสียงดีกว่า ราคาเท่านั้นเท่านี้ ผมให้ยืนหันหลัง แล้วเอาหูเสียบผมเสียบ เครื่องแล้วฟังว่าชอบเสียงตัวไหนไม่ต้องดูของ เอิกๆ เสียเงินถูกลงไปเยอะ แต่ได้แค่ตัวเดียว อีกตัวอีกคนมันฟังออก เอิกๆ

มนุษย์ไฟฟ้า
23rd March 2006, 13:01
เพิ่งจะเริ่มฟังออกไอ้ตอนได้ Nano มานี่แหละครับ เมื่อก่อนผมฟังเพลงแบบเอาเนื้อหาไม่เอาสำเนียงหรือความไพเราะมามากมาย Mini combo เครื่องแรกในชีชิวิตราคา 15000 บาทซื้อมาแปดปีแล้วไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเครื่องเสียงในรถซื้อใช้ของเดิมๆที่ติดมากะรถตลอด พอได้ฟังไอ้เจ้า Nano แล้วทำให้ไม่กล้าฟังเครื่องเสียงราคาแพงๆหรือหูฟังอันละ สองหมื่นเลยครับ กลัวแยกออกครับเหอๆๆๆๆๆ จนไปอีกเป็นปีแน่ๆ

PinkZombie!
23rd March 2006, 13:02
ผม กับ คุณพ่อ ฟังออกครับ
แล้วก็เสียตังกับ เครื่องเสียงที่บ้าน กับบนรถไปพอสมควร... (ไม่ใช้แบบเป็นแสนนะครับไม่มีกระตัง)
จนโดนคุณแม่ด่าว่า พ่อลูกพอกันเลย หูหมาทั้งคู่

ยกเว้นที่ผมซื้อ CD มาแล้ว convert เอง (ส่วนมากทำเป็น WMA มากกว่า)
ทำให้เหลือนาทีละเกือบ3Mb อันนี้ก็แยกไม่ออกแล้วครับ

เล็ก
23rd March 2006, 13:11
ลองใส่กับวิทยุติดรถยนต์รุ่นใหม่ๆที่อ่านMP3ได้สิครับ เห็นผลได้ค่อนข้างชัดเจนว่าเสียงแห้งลง วงดนตรีเล็กลง ชิ้นดนตรีเล็กลงง่ะ อิอิ

ตากล้องหนุ่ม
23rd March 2006, 13:58
คุณDOFjork.....ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล
คุณCharles.....สรุปว่าขึ้นอยู่กับระดับหูของคนฟัง ผมก็พอแยกออกล่ะครับ(ถ้าไม่ได้คิดไปเอง) ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเสียงมันแห้งๆ รายละเอียดเสียงพวกเล็กๆมันจะหายไป มิติเสียงหายไปด้วย แต่MP3บางแผ่นก็เสียงดีครับแทบจะแยกไม่ออกก็มี ก็คงจะเป็นแบบที่คุณว่ามาล่ะครับว่าขึ้นอยู่กับการแปลงและการบีบอัดด้วยว่ามากน้อยแค่ไหนอย่างไร
คุณหลวงลายไทย......จริงของคุณหลวงว่ามาล่ะครับ ผมก็ไม่อยากเป็นพวกหูทองหรอกเดี๋ยวได้เสียตังค์อีก ขอเป็นพวกหูทองเหลืองก็พอ อะไรๆก็พอฟังได้ เมื่อก่อนผมฟังพวกคอมโปราคาหมื่นกว่าบาทนี่ผมก็ว่าเสียงมันสุดยอดแล้วนา แต่พอไปฟังพวกแยกชิ้นจริงๆเข้า กลับมาฟังคอมโปใหม่ ไหง๋เสียงมันแย่แบบนี้ก็ไม่รู้ (หูหาเรื่อง) อุๆๆ....
คุณพลับ....เปรียบเทียบแบบนี้ผมมองเห็นภาพเลยครับ
คุณRUTch........ความจริงผมก็คิดว่าฟังออกล่ะ แต่ชักไม่มั่นใจว่าเราคิดไปเองหรือเปล่า ก็เลยมาถามเพื่อนๆในนี้อีกทีเพื่อความแน่ใจไงครับ
คุณมนุษยไฟฟ้า........เค้าถึงว่าถ้าไม่พร้อมอย่าไปฟังชุดที่ดีกว่าเรา เดี๋ยวกลับมาเราจะทำใจไม่ได้ แต่ถ้าเราคิดว่ายังไงก็ยังไม่เปลี่ยน แบบนี้ฟังไปเถอะครับถือว่าฟังหาประสพการณ์ เมื่อก่อนผมก็บ้าเครื่องเสียงพอตัว แต่เดี๋ยวนี้ไม่บ้าแล้วมีไรก็ฟังแบบนั้นล่ะพังเมื่อไหร่ค่อยซื้อใหม่ ตอนนี้หันมาบ้ากล้องแทน อุๆๆ.....
คุณPinkZombi....โอ....คุณโชคดีมากครับที่มีคุณพ่อรักในสิ่งเดียวกัน
คุณเล็ก..........ขอบคุณครับไว้จะลองไปฟังดูตามที่คุณแนะนำนะครับ

charles
23rd March 2006, 20:56
ความจริงอย่าว่าแต่ CD กับ MP3 เลยครับ ความจริงแค่เพลงเดียวกัน อยู่บนซีดีคนละยี่ห้อ เค้าก็ฟังออกแล้วครับว่าต่างกัน หุหุ