PDA

View Full Version : สัมผัสแรกกับดีเกินร้อย ( D200 )

RUTch
21st March 2006, 01:04
ณ.จุดนี้ การเป็นพ่อบ้านไทยดี มีอะไรมากกว่าที่คิด ไม่ใช่มีความรู้เรื่องกล้อง มีความรักกล้อง ก็เป็นได้ มันมีหลายๆสิ่งหลายอย่างต้องทำ ต้องรักษา แต่ผมยินดี เพื่อสังคมนี้ที่ผมก็มีส่วนร่วมด้วย อิอิ ว่าไปนอกเรือง หลังจาก Charge ถ่านจนเต็ม ต่อเนื่อง 18 ชม.เกินด้วยมั้ง แต่จริงๆแล้วน่าจะไม่แช่ แต่ไว้ค่อยว่ากัน หลังจากอยากกลับมาเล่น และหลังจากหลายๆคนอยากรู้อยากถามผมว่ารู้สึกอย่างไร คงเป็นหน้าที่ ที่ต้องออกมาเล่ากัน เอาเป็นตอนๆแล้วกัน ตอนแรกเอาง่ายๆก่อน

จริงไหมว่ามันเป็นน้องผู้หิวโหย : ผมได้ยินได้ฟังมา ณ.วินาทีแรกที่ได้ยินเรื่องเหล่านี้ คือ ในใจมันนึกว่า พูดกันเกินไปหรือเปล่า ต้องหารเท่าไหร่ละเนี่ย ใช้กันยังไง แต่ หลังจาก Charge เต็มๆ และผมมีภาระกิจเล็กน้อยกลับมาบ้านก็ เที่ยงแล้ว รีบจับกล้องลองไปเนี่ย ถ้า D100 เรียกว่าเด็กๆเลย ถ่ายไปไม่กี่ภาพ Set กล้อง Basic ในหลายเรื่องตามที่ได้อ่านคู่มือเมื่อตอนกลางวัน เช่น Set วันที่ ขนาดภาพ เรียกว่า Basic จริง และไม่ได้เสียเวลาหา Menu เท่าไหร่เลย ลองถ่ายไปหลักสิบต้นๆภาพได้ นึกได้ลอง Flash ในกล้องด้วย ไม่เกิน 8 ภาพ กด Menu -> Config -> Batt Info โอแม่เจ้ามันเหลือ 88 % แทบจะไม่ได้ทำอะไรจริงๆจจังไ จะเรียกว่าเห่อไล่ ดู Menu ก็ไม่ใช่เพราะ ไล่ Set ไล่ดูด้วยการเตรียมตัวมาแล้ว อย่างเนี้ไม่เรียกว่า แด๊กถ่าน แล้วจะเรียกว่าอะไรละครับพี่น้อง

RUTch
21st March 2006, 01:11
จริงๆว่าวันนี้จะโพสแค่โพสบน ต่อคำถามสองเสียหน่อยติดลม

ในความรู้สึกใช้งานแล้วต่างจากดีร้อยไหม : คำตอบคือ ทำไมเมื่อวานผมไม่เขียนกระทู้นี้ เพราะจับแล้วพอใช้งาน ผมมีความรู้สึกที่แตกต่าง มันใบ้ไปหลายเรื่อง เอไอ้นี่เราเคยทำได้ทันทีไม่ต้องนึกว่ามันต้องกดอะไรแต่นี่มันไม่ใช่ แล้วมันอยู่ตรงไหนต้องทำอะไร ผมนึกแล้วช่างใจแล้วต้องอ่านคู่มือเสียหนึ่งรอบก่อนแน่นอน เลยตัดใจ Charge ถ่านแล้วมาลองวันนี้ ไม่อยากเป็นคนแก่งุ่มงามครับ ถ้าตอบตรงๆคือ แตกต่าง อย่างต้องปรับพฤติกรรมการใช้งวนแน่นอน

ยกตัวอย่างเดี่ยวไม่เห็นภาพ Mode A S M P ผมใช้มือซ้ายหมุนได้เลยในดีร้อย แต่ ดีสองร้อย มองซ้ายมือมันไม่ใช่แล้ว แล้วมันอยู่ไหนอยู่ที่ปุ่ม Mode หลัง Shutter แล้วตัวปรับอยู่หัวแม่โป่ง คือ เขาออกแบบมาให้ใช้นิ้วชี้กับหัวแม่โป้ง แต่ด้วยความเคยชินผมเอามือซ้ายมา Set แล้วมือตัวเองก็บังจอ LCD ตัวเอง บื้อไปเลย

airry
21st March 2006, 14:57
ยกตัวอย่างเดี่ยวไม่เห็นภาพ Mode A S M P ผมใช้มือซ้ายหมุนได้เลยในดีร้อย แต่ ดีสองร้อย มองซ้ายมือมันไม่ใช่แล้ว แล้วมันอยู่ไหนอยู่ที่ปุ่ม Mode หลัง Shutter แล้วตัวปรับอยู่หัวแม่โป่ง คือ เขาออกแบบมาให้ใช้นิ้วชี้กับหัวแม่โป้ง แต่ด้วยความเคยชินผมเอามือซ้ายมา Set แล้วมือตัวเองก็บังจอ LCD ตัวเอง บื้อไปเลยเป็นเหมือนกานครับพี่ โหมดกล้องนี่ ผมก็สับสนบ้าง เพราะD70s ก็หมุนที่มือซ้ายเหมือนกัน 555

เด๋วคงชินน่ะ ผมว่า ...

ผมชอบหลายอย่างที่ nikon หยิบมาใส่ใน D200 มากๆ เวลาถ่ายแล้วรู้สึกมั่นใจดี เสียงชัตเตอร์ ก็เพราะซะ...แช๊ะ... มั่นใจ ขนาดไม่ใช่เลนส์ VR แต่เป็น kit 18-70 ถ่ายที่ speed ต่ำๆ ยังมั่นใจเลยว่า ภาพที่ออกมา พอรับได้ ภาพไม่เสีย

เสียอย่างอยู่ไม่กี่อย่าง...เอิ๊กๆๆ

lcd ผมมันติดเหลือง ....พอโหลดใน P2000 ติดแดง ...เข้าคอม ติด บลู จ๊าก...สีไหนกันแน่หว่า เท่าที่รู้มาตอนนี้ กล้องแต่ละตัวของ D200 lcd จอสีไม่เท่ากันเลย แถมยังสว่างกว่าภาพที่ถ่ายออกมาอีก เลยต้องปรับ LCD มาที่ -2 และก็ เรื่อง noise ที่ iso สูงๆนี่แร่ะ 555

:good: แต่ไม่มีปัญหาครับ

สรุบตอนนี้ ผมถูกจายกะ D200 มากๆ ทั้ง Speed ในการถ่าย 5 FPS จ๊าบเจรงๆ Body แน่น ปึ๊ก หลายๆอย่างยังใช้งานสะดวก พอๆกะ D70s :Smiles2:

เท่านี้ก่อน ที่นึกออก แหะๆ

RUTch
21st March 2006, 17:39
ครับ LCD นี่สมัยดีร้อยผมก็ปรับ -2 อยู่แล้วครับ มาดีเกินร้อยนี่ลองไม่ปรับดูปรากฏว่าต้องใช้กฏเดิม ส่วน Shutter นี่เสียงคนละเสียงกับ ดีร้อย แต่มั่นใจและนุ่มนวลเหมือนเดิม ไม่เหมือนเจ้าดีไม่เต็มร้อยที่สะท้านบอดี้เลย ความรู้สึกของดีไม่เต็มร้อยกับ ดีร้อยก็ต่างกันมากอยู่แล้วครับ ถ้าจับดีไม่เต็มร้อยแล้วมาจับดีเกินร้อย นี่ผมว่ายิ่งไปกันใหญ่คนละเรื่องเลย เดี่ยวคืนนี้มาต่อ มีอีกหลายเรื่อง

Lord Voldermort
21st March 2006, 18:18
มารอฟังต่อครับ

หนก บางหลวง
21st March 2006, 22:10
เรื่องปุ่มควบคุมนี่ผมเฉยๆ เพราะมันเหมือนกับF100ครับ
เลยรู้สึกว่ามันคุ้นเคย หยิบจับง่ายดี

RUTch
21st March 2006, 23:43
ถัดมา มาดูเรื่อง Lens กับ Flash กันดีกว่า เลนส์ที่มี D กับไม่มี D นั้นจริงๆแล้ว เจ้า D หรือ Distance นั้นกล้องนำไปใช้ในหลายๆเรื่องแต่เรื่องที่เด่นชัดคือ การคำนวณแสง Flash ดังนั้นต่อไปนี้ เพื่อควบคุมค่าคงที่ต่างๆ ผมจะใช้ Mode A หน้ากล้อง 5.6 นะครับ ชุดแรกเลย D100 50mm 1.4D VS 1.8 NonD D-TTL ครับ Flash ไม่ชดเชย วัดแสงกล้องชดเชย +0.7 ครับ

RUTch
21st March 2006, 23:48
คราวนี้ถึงคราว D200 บ้างละ i-TTL ก่อนนะครับ Flash ไม่ชดเชย กล้องชดเชย +0.3

RUTch
21st March 2006, 23:53
ถัดไปเห็น i-TTL BL ครับ

RUTch
21st March 2006, 23:58
อาอันนี้แถม อะไรที่อยากได้มานานแล้ว 50mm 1.4 AIs ครับ
f5.6 Speed 1/60 ชดเชยกล้อง 0.3 ชดเชย Flash 0 i-TTL BL ครับ

RUTch
22nd March 2006, 00:03
สรุปได้ว่า D200 นั้นกล้องฉลาดขึ้นใช้ เลนส์ได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น แต่ ... งง กับ AIs มาก เพราะมันเท่ากับ nonD แต่ภาพไม่ใช่ nonD นี่ซิ

อ้อ ระบบวัดแสง Multi-Patern ตลอดครับ File ดิบๆ ลด Size มาจาก NC ครับ โหลดไปดูข้อมูลได้ครับ

RUTch
22nd March 2006, 00:05
รู้สึกว่าถอดเลนส์ไปมาน้องดีเกินร้อยผมจะรับประทานฝุ่นเม็ดเป้งเข้าไปแล้วต้องเป่าเสียหน่อยแล้วมั้ง แต่ที่แน่ๆ รูป Batt ที่ Show อยู่หายไป 1 ขีดแล้ว มันกินจุจริงๆ

ถามว่า ทำไมถึงซื้อ : ตอบว่าจับแล้วให้ความรู้สึกที่ดี และการวางตำแหน่งการใช้งานกล้อง และ AI Ring ที่ใส่ให้ ความฉลาดและว่องไวในการโฟกัส ทำให้ผู้รู้ว่า ณ.วันนี้ Nikon ได้เลื่อน D200 ขึ้นมาอีกขั้นหนึ่ง ใกล้เคียงกับกล้องโปรมากขึ้น

RUTch
22nd March 2006, 00:43
โอวววววววววววว เพิ่งกดเจอ พอปลด Lock ไม่ใส่ CF ให้กด Shutter ได้ พอกดถ่าย มันขึ้น Preview ภาพให้ดูเหมือนใส่ CF แต่บอกว่า DEMO อยู่มุมซ้ายด้วย ว๊าววววววววววววววววว

ทีแรกนึกว่ามีรูปเดียวเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ที่ไหนได้ผมลองกดดูตั้ง 18 รูปแล้วจะถอยไปดูรูปที่ 1 ได้อยู่เลยครับ มันจะมีเลขรูปขึ้นที่ ล่างขวา แต่ถ้าปล่อยให้จอดับเมื่อไหร่รูปทั้งหมดจะล้างทิ้งครับ ไม่รู้จริงๆมันได้กี่รูปไม่กล้าลองกลัวถ่านหมด

airry
22nd March 2006, 02:36
โอวววววววววววว เพิ่งกดเจอ พอปลด Lock ไม่ใส่ CF ให้กด Shutter ได้ พอกดถ่าย มันขึ้น Preview ภาพให้ดูเหมือนใส่ CF แต่บอกว่า DEMO อยู่มุมซ้ายด้วย ว๊าววววววววววววววววว

ทีแรกนึกว่ามีรูปเดียวเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ที่ไหนได้ผมลองกดดูตั้ง 18 รูปแล้วจะถอยไปดูรูปที่ 1 ได้อยู่เลยครับ มันจะมีเลขรูปขึ้นที่ ล่างขวา แต่ถ้าปล่อยให้จอดับเมื่อไหร่รูปทั้งหมดจะล้างทิ้งครับ ไม่รู้จริงๆมันได้กี่รูปไม่กล้าลองกลัวถ่านหมดช่ายๆครับป๋า .ตอนผมลองที่ niks เค้าก็ลองแบบนี้ให้ดู แต่พอกลับมาลองเอง หาไม่เจอ แหะๆ:P

หนก บางหลวง
22nd March 2006, 10:38
จอLCDของผมอมเหลืองนิดๆ เมื่อเทียบกับจอที่ได้รับการcalแล้ว
ระดับความสว่างของLCDกลางแจ้ง ไอแดดเลียผิววาบๆ ที่ระดับ 0 ถือว่าใกล้เคียงกับความสว่างของจอ
แต่พอมาดูในห้องที่เปิดไฟหลอดฟลูออเรสเซนต์ ที่ระดับ-2ก็ยังสว่างไปอีกนิดหนึ่ง

แหะ แหะ ลองเทียบexposure meter กับกระดาษเทา18% ตั้งmeterในกล้องที่mode "central average" ถ่ายแล้วเปิดในphotoshop เทียบค่าK ได้ค่าK 51% ( พอดีเลยจะเท่ากับ 50% ) คืออมunderนิดดดดดดดเดียว แต่underนิดเดียวนี่ ที่+3.0stopก็ถูกhighlight clipไปแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีการถ่ายใหม่แล้ว เพราะ20Dที่+3.0stop ยังยิ้มๆอยู่

soranai
22nd March 2006, 11:16
ผมแปลกใจ นิดนึงครับ

ทำไมถ่ายเทากลางแล้วถึงได้ ค่า K = 50% !!

อยากทราบที่มาครับ

capture
22nd March 2006, 11:32
ถ่ายแล้วเปิดในphotoshop เทียบค่าK ได้ค่าK 51% ( พอดีเลยจะเท่ากับ 50% )

สงสัยเหมือนกันเลยครับ และการเทียบค่า K ใน PS พี่หมอทำยังไงเหรอครับ...
...( K นี่คือค่า Density ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ K-เคลวิน ถูกป่าวครับ)

หนก บางหลวง
22nd March 2006, 11:37
ผมแปลกใจ นิดนึงครับ

ทำไมถ่ายเทากลางแล้วถึงได้ ค่า K = 50% !!

อยากทราบที่มาครับ

ที่มาของค่าK ป๋าจะรับกราฟแสดงความสัมพันธ์ระหว่างค่าdensityในแกนตั้ง กับ ปริมาณของแสงในแกนนอนเลยดีป่าวครับ แหะ แหะ แหะ เอาคร่าวๆดีกว่านะ

ค่าK100% คือ มีค่าDensity=100% คือมืดสนิท ซึ่งจะตรงกับ RGB 0,0,0 และ ค่า Lab 0,0,0 เมื่อเราทำการแปลงภาพเหล่านี้ให้กลายเป็นgrayscale ( Maximum K = 100% คือมืดสนิท และ Minimum K = 0% คือสว่างที่สุด )

อันนี้ป๋าต้องไปเปิด PS ก่อนนะครับ แล้วเปิดwindows info แล้วเปิดpalette option แล้วเลือกcolor read out ช่องแรก หรือช่องสองว่าต้องการแสดงอะไรบ้าง ปกติผมจะเลือกช่องแรกเป็น RGB ช่องสองเป็น Lab แต่หลังๆนี่ผมจะเลือกgrayscaleแทนLab เพราะ ค่าLabมันไม่ค่อยจะเหมือนที่เราคิด เพราะว่าที่normal หรือ RGB 127,127,127 ค่าLab เท่ากับ 54,0,0 แต่ค่าK=50% ซึ่งมันคือค่ากลางครับ ( ค่าLab ได้จากการคำนวณสมการยาวเหยี่ยดครับ ผมไม่ได้จดมาเพราะว่ายากเกินจะเอามาใช้ประโยชน์ ดังนั้นค่าLหรือ lightness ในLab จึงไม่ค่อยตรงไปตรงมาเหมือนกับค่าK เพราะ lightness=0 ,ค่าK=100% ในขณะที่ ligtness=100,ค่าK=0% แต่พิเรนทร์หน่อยตรงที่เทากลาง หรือ กึ่งกลางพอดีนั้น ค่าlightness=54 แต่ค่าK=50% ,เมื่อแปลงภาพเป็นgrayscaleแล้วด้วยนะครับ เพราะหากเป็นgrayscale เราจะพิจารณาค่าLabเฉพาะค่าLอย่างเดียวได้ เนื่องจากค่าaและbกลายเป็น 0 หมดแล้ว)

จากนั้นป๋าลองถ่ายกระดาษเทากลาง ซึ่งผมอยากจะให้ใช้mode central averageเพราะมันค่อนข้างจะเอาตรงกลางมาใช้ เพราะเวลาเราเปิดPSเราจะได้เอาdropperไปจิ้มตรงกลาง ลอคระบบAFไว้ที่ M แล้วปรับเลนส์ไปที่ระยะinfinity เพื่อจะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องของtextureของผิวกระดาษ แล้วป๋าก็ทดลองถ่ายดูครับ เรื่องWBป๋าจะตั้งไว้ที่AutoWBก็ได้ เพราะว่ากระดาษสีเทากลางถ่ายด้วยAutoWB ผมว่ามันน่าจะไม่ต้องทำpreset (เพราะมันหลักการเดียวกัน ) แล้วลองดูนะป๋า

หนก บางหลวง
22nd March 2006, 11:39
สงสัยเหมือนกันเลยครับ และการเทียบค่า K ใน PS พี่หมอทำยังไงเหรอครับ...
...( K นี่คือค่า Density ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ K-เคลวิน ถูกป่าวครับ)

ใช้ครับน้า Kคือdensity

Plub
22nd March 2006, 12:40
แหะ แหะ ลองเทียบexposure meter กับกระดาษเทา18% ตั้งmeterในกล้องที่mode "central average" ถ่ายแล้วเปิดในphotoshop เทียบค่าK ได้ค่าK 51% ( พอดีเลยจะเท่ากับ 50% ) คืออมunderนิดดดดดดดเดียว แต่underนิดเดียวนี่ ที่+3.0stopก็ถูกhighlight clipไปแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีการถ่ายใหม่แล้ว เพราะ20Dที่+3.0stop ยังยิ้มๆอยู่ลองทุกโหมดสีหรือเปล่าครับ ระหว่าง sRGB Iกับ sRGB IIIแล้ว Contrastตั้งไว้ที่ไหนครับ ถ้าตั้ง Less contrast, Normal contrastมันจะต่างกันมั้ยครับ

หนก บางหลวง
22nd March 2006, 13:54
แค่mode sRGBI ครับ normal contrast
เด๋วรอชาร์จถ่านรอบสองแล้วจะทดลองให้หมดทุกโหมดเลย

RUTch
22nd March 2006, 14:19
...
เด๋วรอชาร์จถ่านรอบสองแล้วจะทดลองให้หมดทุกโหมดเลย

กรรมของแก๊งค์นี้

Mr-kai
22nd March 2006, 18:18
กรรมของแก๊งค์นี้

ใจเย็นๆน่า... :Smiles2:

Unregistered
22nd March 2006, 23:30
อยากให้ทดสอบการกินถ่านแบบ เป็นทางการมากกว่าครับ สนใจมาก
-แบบว่าหัวข้อทดสอบแบบการใช้งานจริง
-แบบเปรียบเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ระหว่างการใช้งาน เช่น ถ้าเหลือ กี่% จะถ่ายได้ซักกี่รูป อีกกี่นาที่จะหมด โดยกำหนดแบบทดสอบแบบใกล้เคียงการใช้งานจริง ปรับตั้งค่าอะไรให้กำหนดค่าตายตัวเลย

airry
22nd March 2006, 23:49
อยากให้ทดสอบการกินถ่านแบบ เป็นทางการมากกว่าครับ สนใจมาก
-แบบว่าหัวข้อทดสอบแบบการใช้งานจริง
-แบบเปรียบเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ระหว่างการใช้งาน เช่น ถ้าเหลือ กี่% จะถ่ายได้ซักกี่รูป อีกกี่นาที่จะหมด โดยกำหนดแบบทดสอบแบบใกล้เคียงการใช้งานจริง ปรับตั้งค่าอะไรให้กำหนดค่าตายตัวเลย

ผมถ่ายใช้การ์ด 1 กิ๊ก ที่ jpg fine ยังถ่ายได้ 300 นิดๆเลยครับ แบต ก็ลดลง ตามอัตราส่วนที่เราใช้ ทั้งเปิดแฟลซ ทั้ง เปิดเซทค่ากล้อง ดู รูป สารพัด เอิ๊กๆ ตอนการ์ดจะเต็มเนี่ยะ แบตยังโชว์ เหลือ ประมาณ 2 ขีดเลย เทียบเป็น เปอร์ แบตก็ยังเหลือ 30 -40 % ได้นะ เพราะไม่เคยเปิดเทียบ 555 วันนึง ผมรับงานได้สบายๆ ไม่ต้องพะวงถึงเรื่องแบตจะหมดหรือไม่หมดเลยคับ 1 ก้อน ขนาดเตรียมไป 2 ก้อน ยังไม่เคยได้เปลี่ยนสักครั้งเลย :good:

อ่อ ลืมบอก มันไม่น่ากลัวอย่างคิดหรอก :Smiles2:

DOFJerk
22nd March 2006, 23:49
-แบบเปรียบเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ระหว่างการใช้งาน เช่น ถ้าเหลือ กี่% จะถ่ายได้ซักกี่รูป อีกกี่นาที่จะหมด โดยกำหนดแบบทดสอบแบบใกล้เคียงการใช้งานจริง ปรับตั้งค่าอะไรให้กำหนดค่าตายตัวเลย อันนี้ผมว่า.. ทำก้อดีเหมือนกันครับ.. แต่ผมเชื่อว่าคงไม่มีสมาชิกท่านไหนทำหรอก.. เพราะลงทุนสูงเหลือเกิน.. นั่งกดกันทีละ 300-400 รูปทิ้งเล่นๆ.. ครั้งจะถ่ายเป็นงานเป็นการ(ถ่ายงาน หรือ ออก trip) มันก้อจะไม่ใช่การทดสอบอย่างเป็นทางการน่ะสิครับ..แต่อาจจะเป็นการรายงานจากประสบการณ์..ซึ่งผมก้อถือว่าเพียงพอสำหรับการตัดสินใจแล้ว.. และตอนนี้ชาวแก๊งค์ D200 มี Grip ใช้ AAx8 ก้อน เป็นทางออกแล้ว.. แต่ไม่มีของ..

RUTch
22nd March 2006, 23:58
คือ การกินถ่านเนี่ย ปัจจัย แทรกซ้อน ตัวแปรเยอะครับ เท่าที่เล่นไปเล่นมาเนี่ย กินถ่านเยอะกว่า DSLR ที่ใช้ๆกัน แต่ไม่ได้เยอะไปกว่า Compact หรอกครับ พอใช้งานได้ต่อการใช้งาน หนึ่งวัน ครับ และเท่าที่ Test ดูตัวที่กินหนักคือ เจ้าจอ LCD ด้านหลังนี่แหละครับ ถ้าลดความสว่างลง การกินไฟก็ลดลงด้วย ค่อนข้างชัดเจน

soranai
23rd March 2006, 00:26
ผมว่า เรื่อง batt ลืมไปดีกว่าครับ

เท่าทีลองหลังจากหายเห่อ (เลิกกด menu เล่น)

ไม่เคยเปิด flash หรือ ต่อ flash นอก กดมา 4 วัน ยังไม่ได้ charge ใหม่

ผลที่ได้ ผมว่า oj นะครับ

แต่ผมเป็นคนที่ถ่ายแล้ว ดูบ้างไม่ดูบ้างนะครับ ตอนแรกว่าจะซื้ออีกก้อน ตอนนี้เฉยๆ ละครับ 1 ก้อน 1 วันสบายๆ

Plub
23rd March 2006, 01:59
อืมช่าย...ลืมเรื่องแบตไปเถอะจิ๊บๆ....อะไรๆ ก็ให้มาใหญ่โตทั้งนั้น ทั้งจอใหญ่ ไฟล์ใหญ่ จะกินไฟเท่าเดิมคงไม่ใช่แน่ ลองกดไฟล์เล็กๆ ดูซิว่าจะได้เกิน 300มั้ย...

เล็ก
23rd March 2006, 06:40
เพื่อนที่ซื้อไปถ่ายevent ใช้โดยไม่เปิดจอLCDเลย บอกว่ากดไปได้ "1053" รูปครับ -*-!

RUTch
23rd March 2006, 08:00
คิกๆ ใส่ Grip แล้วน่าจะมี Option ใส่ถ่านของ D2X ไปเลยหมดเรื่อง เอิกๆ มิน่า ถ่าน D2X ถึงได้ก้อนมโหฬาร อย่างนี้นี่เอง มาต่อครับ กับ การเชื่อมต่อกับ NC โดย Nikon Capture Camera Control ไม่ได้ใช้เสียนาน ว๊าวววววววววววววว

ตัว WB จะมี FineTune ให้ไปปรับ +/- ในแต่ละอันได้ง่ายๆ

RUTch
23rd March 2006, 08:03
มาไล่ๆดูด้วยเจ้านี่ก็ดีนะครับ ผมว่ามันแบ่งเป็นหมวดๆดี ขี้เกียจไล่ในกล้อง เลนส์ Non-CPU มาตั้งในนี้ก็เร็วดีครับ เอิกๆ

RUTch
23rd March 2006, 08:12
ตัว NR มี สองตัว คือ Long Exposure (ตามของเดิม) กับ High ISO ซึ่งจะมีตัวเลือกอีก แต่ On ไว้ Noise ยังเยอะอยู่เลย งงงง เดี๋ยวต้องลอง Set เทียบกันดู

RUTch
23rd March 2006, 08:18
มาต่อกันที่ Custom Setting ว่ามีอะไรบ้าง

RUTch
23rd March 2006, 08:26
เอิกๆว่ากันต่อ ดูจาก Camera Control นี่อย่างที่ผมบอกมันจัดเป็นหมวดๆดี สองหน้าถัดมา หน้า 4 นี่มีที่ป๋า Plub ถามวันก่อน ตัว Beep มีดังมีค่อยด้วยนะ

RUTch
23rd March 2006, 08:31
จะเห็นว่า Menu เยอะไปหมด คนรับกล้องไปใหม่ๆนั่งเปิดไล่กันตาลาย Batt ถึงได้หมดเร็ว ของผมสองวันแระยังเหลืออีก อิอิ ใช้อ่านก่อน Set กับวันนี้มานั่งไล่เอาในนี้ไม่เปลือง LCD เอิกๆ

RUTch
23rd March 2006, 08:33
ยังไม่หมดนะครับ คืนนี้มาต่อ ... แต่แนะนำเลยนะครับ SetUp จาก NC CC นี่ง่ายกว่านั่งไล่ใน Menu เยอะ อย่าง Coment นี่กดในกล้องเสียเวลามาก ที่ NC CC นี่ Key เข้าไปได้เลย สบายๆ ลองดูกันครับ

arm
23rd March 2006, 11:55
ผมถ่ายใช้การ์ด 1 กิ๊ก ที่ jpg fine ยังถ่ายได้ 300 นิดๆเลยครับ แบต ก็ลดลง ตามอัตราส่วนที่เราใช้ ทั้งเปิดแฟลซ ทั้ง เปิดเซทค่ากล้อง ดู รูป สารพัด เอิ๊กๆ ตอนการ์ดจะเต็มเนี่ยะ แบตยังโชว์ เหลือ ประมาณ 2 ขีดเลย เทียบเป็น เปอร์ แบตก็ยังเหลือ 30 -40 % ได้นะ เพราะไม่เคยเปิดเทียบ 555 วันนึง ผมรับงานได้สบายๆ ไม่ต้องพะวงถึงเรื่องแบตจะหมดหรือไม่หมดเลยคับ 1 ก้อน ขนาดเตรียมไป 2 ก้อน ยังไม่เคยได้เปลี่ยนสักครั้งเลย :good:

อ่อ ลืมบอก มันไม่น่ากลัวอย่างคิดหรอก :Smiles2:
ก็พี่แอ เล่นซื้อมาชาร์จรอกล้อง ก่อนเลยนิ เอิ๊ก ๆ ๆ

หนก บางหลวง
24th March 2006, 08:38
ป๋าRUTch ผมหาคำสั่งAutoPowerOff ไม่เจอหนะครับ มันมีแต่AutoMeterOff กับ AutoMonitorOff

ไรฟระ ทำคำสั่งมาเยอะแยะไปหมดเลย แต่ดันไม่ใส่คำสั่งพื้นฐานมาด้วย จะหาว่ามันตั้งdefaultไว้ที่เท่าไหร่ ก็หาไม่เจออีก searchจาก PDF ยังไม่เจอเลย

Nikonลืมใส่มาป่าวเนี่ย ไม่เผื่อคนแก่หลงๆลืมๆเลยวุ๊ย

RUTch
24th March 2006, 08:54
น่าจะไม่มีแหละครับ เพราะทาง Nikon แบ่ง AutoPower ออกมาเป็นสองตัวดังกล่าวแล้ว

RUTch
24th March 2006, 09:18
วันนี้ มาต่อกันด้วย High ISO NR ครับ เริ่มด้วย ISO 800 High ISO NR : On (Normal) กับ Off

RUTch
24th March 2006, 09:21
ต่อด้วย ISO 800 High ISO NR : On (Low) กับ On (High)

RUTch
24th March 2006, 09:31
Crop (100%) ISO 800 High ISO NR : On (Normal) กับ Off

RUTch
24th March 2006, 09:37
Crop (100%) ISO 800 High ISO NR : On (Low) กับ On (High)

RUTch
24th March 2006, 09:46
ต่อด้วย High ISO NR ครับ เริ่มด้วย ISO 1600 High ISO NR : On (Normal) กับ Off

RUTch
24th March 2006, 09:48
ISO 1600 High ISO NR : On (Low) กับ On (High)

RUTch
24th March 2006, 10:03
High ISO NR ครับ เริ่มด้วย ISO 1600 + 1 Stop High ISO NR : On (Normal) กับ Off

RUTch
24th March 2006, 10:04
ISO 1600 + 1 Stop High ISO NR : On (Low) กับ On (High)

RUTch
24th March 2006, 10:07
Crop (100%) ISO 1600 + 1 Stop High ISO NR : On (Normal) กับ Off

RUTch
24th March 2006, 10:08
Crop (100%) ISO 1600 + 1 Stop High ISO NR : On (Low) กับ On (High)

RUTch
27th March 2006, 08:34
เมื่อคืนลองเล่นกับ Flash ทั้งนี้เพื่อจัดการถ่านให้หมดด้วย อย่างหนึ่งที่พบคือ ขอยืนยันว่า ดีเกินร้อยนั้นกินถ่านมากกว่า ดีเต็มร้อยและดีไม่เต็มร้อยจริง แต่ดีกว่ากล้อง Compact เยอะครับ เพราะกว่าจะหมดได้ก็หืดขึ้นคอเหมือนกันขนาดเหลืออยู่แค่ 30% กล้องจะใช้พลังงานไปจนเหลือแค่ 1%

การใช้ Slave Flash ของ Nikon เองคงไม่ต้องพูดถึง มีคนลองเยอะแล้ว แต่ขอพูดถึง SlaveFlash ตัวเล็กๆ 2 ตัวนี้ที่ผมใช้อยู่ประจำกับดีเต็มร้อย 2 ตัวนี้มีความเหมือนกันคือมีปุ่มที่ Set ว่า PreFlash(Digital) กับ Non-PreFlash แต่สองตัวนี้ก็มีความต่างกันคือ Vertex จะยิงออกไปเต็มกำลังเสมอ และมีช่วง Preflash Delay ที่น้อยกว่า SUNtax และ SUNtax เท่าที่ตรวจสอบดูมันจะลดกำลังผันแปรตามแหล่งกำเนิดแสงหลักได้ผมไม่แน่ใจว่าสองหรือสามระดับ ผมจึงมาทำการทดลองในครั้งนี้

RUTch
27th March 2006, 08:46
คำถามแรกที่ผมถามตัวเองคือ เวลาที่เราใช้แสง Flash จากหัวกล้องกับ Flash นอกเช่น SB-800 ต่างกันไหม คำตอบที่ได้คือต่างกันครับ ตัวหัวกล้องเองจะใช้แสงแสงสีขาวคือแสงจากไฟ Flash ในการทำงานทุกอย่างทำให้มีแสง PreFlash ออกมาเป็นระลอกคลื่นติดๆกันยาวพอสมควร ทำให้ Preflash ของ Vertex ไม่สามารถปล่อยแสง Flash ออกมาได้ในจังหวะทีถูกต้อง นั่นคือเมื่อถ่ายออกมาจะไม่ติดแสง Flash ที่ออกมาจากตัว Vertex เลยในขณะที่ SB-800 ใช้ไฟสีแดงร่วมด้วยทำให้แสงที่ถ่ายออกมามีแสงจาก Vertex ออกมาในจังหวะที่ถูกต้อง คือ เราสามารถถ่ายติดแสง Flash จาก Vertex ได้ ครับ

RUTch
27th March 2006, 08:50
ส่วน Suntax นั้นสามารถแปล่งแสง Flash ออกมาได้ถูกจังหวะทั้งเมื่อใช้ Flash หัวกล้อง และ SB-800 ครับ แต่ปริมาณแสงที่ออกมาเท่ากันหรือเปล่านี่ผมยังหาวิธีการวัดไม่ได้ว่าทำอย่างไร เอิกๆ

RUTch
27th March 2006, 08:54
สรุปได้ว่า Slave Flash ในตลาดที่ขายกัน มีความแตกต่างกัน หากต้องการใช้งานควรตรวจสอบเสียก่อนว่าสามารถเปล่งแสงได้ถูกจังหวะตามการใช้งานที่ท่านต้องการหรือไม่เสียก่อนโดยการถ่ายและดูว่ามีแสงออกจาก Flash หรือไม่

อันที่สองคือ แสงที่ออกจากหัวกล้องของ D200 กับแสงที่ออกมาจาก SB-800 นั้นไม่เหมือนกันมีความแตกต่างกัน เนื่องด้วยหัวกล้องจะใช้แสง Flash ส่งสัญญาณและทำทุกอย่างทำให้ช่วงการทำงานของ PreFlash ค่อนข้างยาวนานมากกว่า ครับ

สุดท้าย เมื่อมี grip แล้วใส่ถ่าน AA 6 ก้อน ผมว่าน้ำหนักการถือไม่แตกต่างจากถ่าน EN-EL5e สองก้อนเท่าไหร่เลย แต่น้ำหนักเงินที่จ่ายเบากว่ากันเยอะนะครับถ้ามีที่ Charge เพียงพอ เพราะต้องใช้ทีละ 6 ก้อน อิอิกำลังดูว่า อึดกว่ากันแค่ไหนแต่ตามที่เขารายงานน่าจะอึดกว่า แต่ตัว ถ่าย EN-EL5e ของผมครั้งที่แล้วก็ค่อนข้างทนเนื่องด้วย Charge เต็มๆสิบแปดชั่วโมงกว่าด้วยซ้ำ แต่ท่านผู้ชำนาญการบอกว่าอย่า Charge แช่รวดเดียวให้ดึงออกจากแท่นเมื่อเต็มแล้ว Charge ต่อใหม่ครั้งนี้เลยดึงออกหนึ่งทีแล้วเมื่อเช้าแล้วค่อย Charge ต่อครับ เอิกๆ

RUTch
27th March 2006, 22:47
วันนี้นั่งเล่นดไปเล่นมานึกขึ้นมาได้ จับลังถ่านสองอันมาพิจารณา เล็งแล้วเล็งอีก เริ่มจากขนาด กว้าง x ยาว x สูง การจัดเรียงถ่าน การต่อถ่าน อืม แต่ PartNo คนละตัวกัน อืมแต่น่าจะใส่ได้นะ เล็งจนแน่ใจอยู่นาน ลูบคลำจนได้ที่ น้องดีเกินร้อยเริ่มเคลิ้มตามแล้วก็จัดแจงสอดใส่ทันที จ๊วบบบบบบบบบบ ไม่เข้า เข้าไปได้ครึ่งหนึ่งก็ติด ไอ้หยา อาไรกัน จับถอดออกมา เปรียบใหม่ โธ่เอ๋ย อุตส่าห์ทำจริงๆ ร่องหลังดูแล้วเชียวว่ามีเหมือนกัน ปรากฏร่องหน้านิดเดียวเองไม่เหมือนกันใส่ไม่เข้า

RUTch
2nd April 2006, 14:00
วันนี้ ลอง Func Multi Exp. เสียหน่อย ลองที่ 5 รูปครับ เทียบกับธรรมดา อิอิห้องรกไปหน่อย เอิกๆ

RUTch
5th April 2006, 02:29
ตั้งใจไว้ว่าจะลองให้ครบทุก Func ใหม่ๆวันนี้เลยลองซ้อนภาพแบบดื้อๆ ไม่ได้บังเลนส์ไว้ครึ่งหนึ่ง ... เลยออกมาแบบนี้ เหละครับ จริงๆเขาไม่ได้เอาไว้ทำรูปแบบนี้หรอก ใน Func นี้สามารถเลือกได้ว่าให้รูปไหนความเข้มเท่าไหร่ได้ แต่ต้องเป็น RAW ซึ่งผมว่าในคู่มือมันบอกว่า Size เท่า ISO เท่า เท่านั้นนะ ทำจริงไงต้องเป็น RAW หว่า

RUTch
5th April 2006, 02:34
วันนี้เป็นวันแรกที่ ถ่าย RAW ปรากฏว่าเอา NEF Load ด้วย NC โอพระเจ้าเครื่องผมตื้อไปถนัดใจเลย

พรุ่งนี้ว่าจะไปหาซื้อถั่วเขียว เอามาเพาะบนทิชชู ทดสอบ Interval เสียหน่อย

RUTch
8th April 2006, 23:41
เห็นได้ข่าวคนแถวนี้ปล่อยไก่ เอากริ๊ป ออกเพื่อใส่ถ่านก้อนเดียว เลยมาลงตรงนี้เสียหน่อยนะครับว่าใส่ทีละก้อนซ้ายหรือขวาก็ได้ หรือใส่สองก้อนก็ได้เวลาดูใน Batt Info มันจะบอกเลยว่าก้อนซ้ายเท่าไหร่ ขวาเท่าไหร่ รูปแรกถ่ายเมื่อเช้า รูปที่สองถ่ายเมื่อกี้หลังจากกด Focus ไปมา สรุปว่ามันจะกินถ่านไปทีละก้อนเลือกดึงออกไป Charge ได้ครับ

Mr-kai
9th April 2006, 00:06
ในCanonก็ไม่มีนี่หว่า ขอบคุณครับป๋ารุจที่บอกช่าว

เอ้
9th April 2006, 00:08
ตาไข่แกปล่อยไก่แบบผมช่วยจับไม่ทันเลย 555

RUTch
9th April 2006, 01:02
เมื่อวานเห็นคุณเอ้ เอาของตาไข่มาเล่น เลยนึกได้มีของเชลยอยู่ ตั้ง Non-CPU Lens เป็น 50mm 2.8 ใช้ได้เลยวัดแสงจากกล้องครับ

นายไข่เจียว
9th April 2006, 01:33
กรรมของคนไม่เคยมีกริปมาก่อน อะนะ อิอิอิ
ปล่อยไก่ออกไปแล้ว โดนหนอนสอยร่วงเลยย เอิ้กๆ

RUTch
9th April 2006, 01:49
ลองสลับซ้ายเป็นขวา ขวาเป็นซ้าย มันยังคงใช้ถ่านจากก้อนที่อ่อนกว่าอยู่ครับ

RUTch
9th April 2006, 02:03
คราวนี้หมดแล้วขึ้นก้อนใหม่ อิอิได้ Chage ถ่านก้อนที่ติดมากับกล้องครั้งที่ 3 เสียที

ป๊อกก้า
9th April 2006, 12:34
เอ...

หรือว่ากล้องผมผิดปกติหว่า

ผมเคยถ่ายแฟชั่นโชว์จาก 100% - 0% ได้สูงสุด 1053 รูป เลยนะครับ
พรีวิวบ้าง แต่ไม่มาก

นี่เมื่อวานไปถ่ายงานมาแบตฯเหลือ เหลือ 11% ก็กดไปได้เท่านี้ครับ

s_charm
9th April 2006, 12:52
Battery Grip ของ D200 นี่ฉลาดจัง...:Smiles2: (สงสัยถ้าซื้อ D200 คงต้องหา Grip มาใส่คู่ด้วยมั้งเนี่ย :))

ว่าแต่ เลนส์เชลยนี่น่าตาคุ้นๆ นะป๋า

เอ้
9th April 2006, 12:53
เอ...

หรือว่ากล้องผมผิดปกติหว่า

ผมเคยถ่ายแฟชั่นโชว์จาก 100% - 0% ได้สูงสุด 1053 รูป เลยนะครับ
พรีวิวบ้าง แต่ไม่มาก

นี่เมื่อวานไปถ่ายงานมาแบตฯเหลือ เหลือ 11% ก็กดไปได้เท่านี้ครับ
ไม่ผิดปกติหรอกครับ วันก่อนแบตที่ผ่านการชาร์จครั้งที่สามหรือสี่ ผมถ่าย jpeg ได้ 1,364 รูปครับ

POE TH
9th April 2006, 13:14
ถ่านใช้ไม่หมดแล้วไปชาร์จนี่มีผลกับอายุหรือจำนวนรูปมากไหมครับ ตอนนี้ผมมีแค่ก้อนเดียว ทำให้บางทีเวลาต้องไปถ่ายหนักๆ ว้นต่อไป วันนี้เหลืออีกขีดสองขีด ก็ต้องชาร์จเตรียมไว้เลย ทำแบบนี้ไม่ค่อยสะบายใจเท่าไหร่น่ะครับ ไม่รู้ว่าที่ชาร์จมันจะฉลาดพอที่จะ discharge ให้หมดก่อนหรือเปล่า ตอนนี้ก็รอ grip กับถ่านอีกก้อนอยู่ครับ คงจะได้ประมาณสิ้นเดือน

เอ้
9th April 2006, 13:44
อาจจะไม่มี แต่ผมทำตามหลักไว้ก่อนครับว่า สามครั้งแรกใช้หมดชาร์จเต็ม
หลังจากนั้นมีโอกาศก็ใช้จนหมดบ้าง เป็นความเชื่อนะครับ แต่ผมก็อยากให้มันอยู่นาน ๆ ถ้าไม่ลำบากที่จะทำก็ทำเถอะ
แต่ถ้าตอนนี้มันจำเป็น ก็คงต้องอย่างนั้น แล้วมาเริ่มต้นใหม่ตอนมีแบตใหม่มา

RUTch
9th April 2006, 14:15
องค์ประกอบหลายๆด้านครับที่ทำให้ถ่ายหมดเร็วจำนวน Shot เป็นแค่ส่วนเดียว การถ่าย Long Exposure ขนาดของ File การใช้ Flash การ Preview เลนส์ที่ใช้ พวก VR และ AFs เยอะมากครับ ของผมหลักร้อยเพราะตอนนี้ทดลองทดสอบในหลายๆอย่างอยู่ครับ

หนก บางหลวง
9th April 2006, 22:36
เลนส์ใช้งานของป๊อกก้านี่ AFs 17-55 กับ AFs 70-200VRหนะป๋า

ส่วนเรื่องใช้ให้หมดแล้วชาร์จดีไหม คำถามนี้คงจะล้าสมัยไปแล้วหละครับ เพราะมันเป็นคำถามสำหรับถ่านNiCd แต่สำหรับถ่านLiแล้วก็คงจะต้องตอบว่าไม่จำเป็นต้องรอให้ใช้จนหมดก่อนแล้วค่อยชาร์จก็ได้ครับ

ถ่านLiนั้นนับอายุการใช้งานตามจำนวนชาร์จ และตามจำนวนเวลาที่เริ่มนำมาใช้งาน โดยปกติแล้วถ่านLiมีวงรอบการชาร์จได้เฉลี่ยอยู่ประมาณ 350 ครั้ง ( บางเจ้าก็ว่ากันถึง 500 ครั้ง ) อายุใช้งานเฉลี่ยประมาณ 1ปีครึ่ง ดังนั้นต่อให้ชาร์จบ่อยๆยังไง มันก็คงจะหมดอายุตามกาลเวลาอยู่ดีแหละครับ ฉะนั้น อย่ากังวลไปเลยครับ

RUTch
9th April 2006, 22:52
เลนส์ใช้งานของป๊อกก้านี่ AFs 17-55 กับ AFs 70-200VRหนะป๋า
จะเลนส์อะไรก็ชั่งนะหมอ เพราะผมบอกแล้วว่าจำนวน Shot มันเป็นแค่ดัชนีตัวเดียวในหลายๆตัวทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับหลายองค์ประกอบ จะไปยึดติดไม่ได้ มันอยู่ที่การใช้งาน ซึ่งผมก็ว่ามันไม่ได้ผิดปรกติอะไร เพราะผมก็รู้ว่าผมทำอะไรบ้างตั้งแต่แรกแล้วที่ผมโพสรูปไปแล้ว เพียงแต่บอกคนทั่วๆไปที่ดูกล้องรุ่นนี้อยู่หรือใช้อยู่แต่ไม่รู้ว่า Batt สองก้อนทำงานแยกจากกัน สามารถบอกได้เป็นก้อนๆเลย

เอ้
9th April 2006, 23:13
Batt สองก้อนทำงานแยกจากกัน สามารถบอกได้เป็นก้อนๆเลย

นอกจากนั้นเมื่อถอดออกสลับใช้แบตอื่น เมื่อเปลี่ยนกลับไปใส่ใหม่ ความจำว่าถ่ายไปกี่ภาพกับแบตก้อนนั้นก็ยังอยู่......

หนก บางหลวง
9th April 2006, 23:26
ก็ผมจะบอกป๋าไงว่า ขนาดเขาใช้เลนส์AFs กับ VRเป็นเลนส์ทำมาหากิน เขายังถ่ายได้เกิน1000รูปต่างหากไงครับ ป๊อกก้าเขาถ่ายไปแล้ว 15,960 รูป ภายในเวลา 38วัน แล้วป๋าคิดว่าเขาชาร์จถ่านไปกี่cycleแล้วครับ

น้าเอ้ก็อีกตัวอย่างหนึ่งที่ถ่ายได้เกิน1000รูป ผมว่าน้าเอ้ก็ใช้กล้องถ่ายไปไม่น้อยเหมือนกัน ก็ต้องถามว่าน้าเขาชาร์จไปกี่cycleแล้วเช่นกัน

ผมกำลังสงสัยอะไรกับเจ้าถ่าน EN-EL3e มันจะมีอะไรแปลกๆแอบแฝงอยู่แน่ๆ อย่างน้อยมันก็ตัวeห้อยอยู่ กร๊ากกกกก ล้อเล่นหนะ ผมรู้ว่ามันมีแผงวงจรอีเลคทรอนิคส์กำกับอยู่ และเป็นตัวบันทึกและส่งข้อมูลให้แก่กล้อง ( ไม่มีมัน กล้องก็บอกถ่านอ่อน แล้วปิดตัวเลย ) อย่างน้อยมันก็บอกให้กล้องรู้ถึงอายุการใช้งานได้ ซึ่งเชื่อว่ามันน่าจะมีcounterคอยบันทึกวงรอบการชาร์จ

ข้อมูลที่ตรงกันในหลายๆคนก็คือ ในรอบการชาร์จตั้งแต่ครั้งที่ 4 ขึ้นไป จะเริ่มสังเกตได้ว่าอายุการใช้งานของถ่านยาวนานขึ้น มันเป็นไปได้ว่าเจ้าcounterตัวดีหรือแผงวงจรนี้จะมีผลต่อความสามารถในการจ่ายไฟในช่วงcycleหลังๆก็เป็นได้

ส่วนที่ป๋าพยายามจะบอกว่า จำนวนshotเป็นเพียงแค่indexเพียงตัวเดียวนั้น ผมว่ามันเป็น indexที่สำคัญมากครับ เพราะมันบอกว่าในการใช้งานโดยuserคนเดิมที่มีนิสัยเดิมๆ เช่น ถ่ายแล้วpreviewทุกครั้ง previewแบบผ่านๆ หรือ previewแบบขยายดูสุดๆ เล่นกับmenuตลอดเวลา หรือยังไงก็ช่าง แต่นิสัยเขาเดิมๆ ยังไงเสียเขาก็ควรจะกะเกณฑ์ได้ว่า เขาควรจะถ่ายได้สักกี่shotสำหรับการชาร์จ1 ครั้ง เพราะนั่นหมายถึงเขาจะได้วางแผนชีวิตสำหรับทริปนั้นๆว่าควรจะทำยังไง คล้ายๆกับว่าเรามีcardอยู่แผ่นเดียว เอาไปทริป เราก็ควรจะวางแผนได้ว่าควรจะทำยังไง

บางทีป๋ากับผมคงจะมีมุมมองในเรื่องทำนองนี้แตกต่างกันหนะ

(ถ่านผมเพิ่งจะเริ่มcycleที่3เท่านั้น เพราะตอนนี้คบกับAA 6ก้อนไปเสียแล้ว คงจะไม่ได้มีโอกาสใช้EN-EL3eบ่อยนัก)

RUTch
9th April 2006, 23:45
เขาว่ากันว่าถ่านที่ซื้อมาไม่ไต้ติดกล้องจะถ่ายได้มากกว่า ถ่านติดกล้อง อันนี้อยากรู้เหมือนกัน ถ้าสังเกตจะเห็นว่าผมไม่ได้ถ่ายอะไรเลยถ่านก็ลดเปอร์เซนไปแล้ว เพราะทำอย่างอื่น แต่ถ่านก้อนที่ถูกส่งมาจาก SG นี่ ตอนนี้ Format CF ไปสี่แผ่นกับถ่ายไป หนึ่งรูปแล้วทำอะไรกุ๊กๆกิ๊กๆไปหลายอย่างแล้วยัง 100% อยู่เหมือนเดิมเลย

RUTch
9th April 2006, 23:51
เท่าที่สังเกต อย่างที่ผมบอก ตอน Write CF กับ ไม่ Write ใช่ถ่ายแล้ว Demo ดู ใช้ไฟต่างกัน พอสังเกตได้ เวลา Demo นี่มันไม่นับ Shot นะถ้าจำไม่ผิด เดี๋ยวว่างๆลองอีกที แต่ตัวกินนี่น่าจะเป็นตอน Focus ไป Focus มาแล้วเปิด VR Active ไว้ เท่าที่ทดสอบดู ตัว VR II ทำงานได้น่าประทับใจกว่าก็จริง แต่กินไฟสะเด็ดกว่า VR I พอดูทีเดียว เรื่อง Preview เนี่ยผมว่าเป็นเรื่องรองมากกว่า การโฟกัสแล้วโฟกัสอีกนะจะบอกให้

RUTch NOT LogIn
13th April 2006, 18:09
เมื่อคืนเพิ่งเจอ กด ปุ่ม ตรวจสอบชัดลึกแล้วมันจะยิง แฟลตรัวแบบสตุดิดโอไม่รุ้ดีไม่เต็มร้อยทำได้หรือเปล่าแต่ดีเต็มร้อยจำได้ว่าไม่มีนะ

หนก บางหลวง
13th April 2006, 19:21
มีแต่D200นี่แหละป๋าที่ทำmodeling flashได้
Dไม่เต็มร้อยไม่ต้องห่วงหรอก เพราะทำไม่ได้
เด๋วกำลังจะดูDไม่เต็มสิบหน่อยว่ากล้องโปรมันทำได้หรือเปล่า (รอโหลดคู่มือมาชมหน่อย )

หนอนเขาทำกันมาตั้งแต่สมัยก่อน10Dแล้วมั๊ง เอิ๊กกกกกกก ( ก็10Dมันทำได้อยู่แล้ว )
( อีกเหตุผลหนึ่งของการกลับมาใช้Nikon เพราะมานทำหลายๆอย่างที่แต่ก่อนมันทำไม่ได้ 5555 )

RUTch Not LogIn
13th April 2006, 19:56
หุหุก็ว่างั้นแหละ ไม่ได้เจอจากคู่มือด้วยนะเมื่อวานดันกดไปเจอเอง

หนก บางหลวง
13th April 2006, 19:57
โหลดมาดูซะเมื่อยเชียว
Dไม่เต็มสิบบอดี้โปรทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น 2H,2Hs ,2X ต่างก็บอกว่า modeling flashเป็นเรื่องขนมๆ ทำได้หมด

D200 นี่มันทำได้เทียบกล้องโปรเลยนะเนี่ย อิ อิ อิ

ส่วนพวกD1 ทั้งหลาย ( ไม่รวมเจ้าสำนักเราที่ชื่อD1 :bucha: ) ทำไม่ได้จ้า เพราะว่ายังไม่ได้ปัดตะนา

เอ้
16th April 2006, 00:08
เรื่องแบตนี่

สามวันนี้ทำให้รู้สึกไม่น่าใว้ใจ ไม่มั่นใจมันเลย เมื่อวาน สองร้อยกว่าภาพ หมด ถ่ายที่ RAW com+jpeg และก้อนที่ค้างในกล้องนี้ 47 ภาพเอง เหลือ 70%แล้ว

RUTch
16th April 2006, 18:31
ผมบอกแล้วว่าปัจจัยมันเยอะมากครับ สี่ห้าวันมาเนี่ยเท่าที่ใช้จะไม่มีปัญหาหาถ่ายต่อเนื่องไปเรื่อยๆจะกินน้อย ถ้าเล็งแล้วเล็งอีก และ File ที่เขียนยิ่งเขียนมากก็ยิ่งกินไฟเยอะ รวมถึงความเร็วของตัว CF เองก็มีผล

RUTch
16th April 2006, 19:12
อีกอันครับที่มีผลกับกับ Batt มากๆคือ ตัววัดแสงนั่นแหละ ถ้าใช้ 3D คือเปิด Cell ครบหมดมันจะกินระเบิดเลย ถ้าวัดเป็น Area หรือ Spot มันจะกินน้อยลงมา สามสี่วันที่นั่งๆเล่นลองดุครับ

JOJO
16th April 2006, 19:39
ไม่ต้องคิดมากกันเรื่องถ่านหรอกครับป๋าๆ..
ซื้อกริป.. แล้วซื้อถ่าน 2600 มิลลิแอม ซัก 3 แพค 12 ก้อน ก็กดได้วันนึงเป็นพันแล้ว..ครับป๋า.. 6 ก้อนเนี่ย เพื่อนผมใช้ กดได้เป็นพันแล้วครับ.. รวมๆ ราคาถ่าน3 แพค พันเดียว ถูกกว่าซื้อแบตเยอะ.. เหอๆ..

soranont
16th April 2006, 19:51
ใคร่ๆ เค้าก็ย้าย เมือก่อนออกทริปที่ หนอนสลอน ตั่งแต่มีD200 เพือนฝูงหายไปหมด

RUTch
16th April 2006, 19:59
ไม่รู้ซิถ่าน AA 2000 ผมจะว่าเก่ามันก็เก่านะ แต่ใส่ Flash มันก็ใช้ได้ดี พอเอาไปใส่ D200 กดไปซัก 50 กว่ารูปมั้งในสองสามวัน ทิ้งไว้ สามสี่คืนไม่ได้ใช้เปิดกล้องมาอีกทีมันบอก Batt หมดผมเลยไม่มั่นใจ เอา Batt มันสองก้อน Sure กว่ากลับมาจากหลวงพระบาง หมดก้อนอีกก้อนเหลือ 60% ส่วน AA ที่สำรองไว้ไม่ได้ใช้ อีกอย่าง ใช้ AA กด Batt Info มันไม่ขึ้นไม่ใช่หรือรู้ได้ไงว่าเป็นพัน

นายไข่เจียว
16th April 2006, 20:06
ไม่รู้ซิถ่าน AA 2000 ผมจะว่าเก่ามันก็เก่านะ แต่ใส่ Flash มันก็ใช้ได้ดี พอเอาไปใส่ D200 กดไปซัก 50 กว่ารูปมั้งในสองสามวัน ทิ้งไว้ สามสี่คืนไม่ได้ใช้เปิดกล้องมาอีกทีมันบอก Batt หมดผมเลยไม่มั่นใจ เอา Batt มันสองก้อน Sure กว่ากลับมาจากหลวงพระบาง หมดก้อนอีกก้อนเหลือ 60% ส่วน AA ที่สำรองไว้ไม่ได้ใช้ อีกอย่าง ใช้ AA กด Batt Info มันไม่ขึ้นไม่ใช่หรือรู้ได้ไงว่าเป็นพัน
ช่ายครับ ถ้าไม่ได้ชาร์จถ่านAA สม่ำเสมอ เพราะติดนิสัยที่ว่าเคยใช้แบตแท้อยู่เรื่อยๆ

แบบนี้จะลำบากครับ เวลาชาร์จถ่าน ต้องหารางข้าวหมูมาใช้ครับ จะช่วยบรรเทา อาการขี้เกียจชาร์จไปได้บ้าง แต่อาการเกะกะ นี่ผมรู้สึกเหมือนกันครับ
พกที่ 18 ก้อน ไม่รู้อันไหนมีแบตบ้าง งงเต็ก เหอๆ

เอ้
16th April 2006, 21:17
ใช้ AA กด Batt Info มันไม่ขึ้นไม่ใช่หรือรู้ได้ไงว่าเป็นพัน

อันนี้จากที่ลองใช้เอง เท่าที่เคยนับจาก 2500 ได้หกร้อยกว่า โดยนับภาพที่ได้ วันที่ 12 ที่ผ่านมาเหมือนจะได้น้อยกว่านี้

ปัญหาที่อาจเจอกับหกก้อนฝากไว้หน่อยสำหรับคนที่หวังจะใช้มันเป็นหลัก ถ้าหนึ่งในหกมีปัญหา จบครับ เช่นใช้ไปพักนึงมีก้อนนึงชาร์จไม่เต็ม หรือคายเร็วกว่า ไฟบางก้อนหายเร็วกว่า

ผมใช้ แต่ว่าปลอดภัยไว้ก่อน มีแบตแท้อีกสองก้อน ไม่เป็นภาระในการชาร์จและขนแบต AA จำนวนมากเวลาไปใหน

หนก บางหลวง
16th April 2006, 21:27

แหะ แหะ แหะ ผมว่าถ่านของป๋าหนะต้องเก็บลงถังแล้วหละครับ มันคงจะself dischargeจนต่ำกว่ากำหนดแล้ว อ่านที่ป๋าเขียนนี่มีค่าเท่ากับมันมีอายุ 7 วัน หลังชาร์จหนะ

ผมมีSanyo 2500 mAH อยู่ 12 ก้อน ผมจับมันชาร์จแบบเต็มที่เลย แล้วทิ้งเอาไว้ 3 วัน ผมมีอยู่4ก้อนที่เหลือแรงดันไม่ถึง1.2 volts อีก 2ก้อนเหลืออยู่ไม่ถึง1.3 volts ส่วนอีก 6 ก้อนเหลือเกิน 1.3volts

ผมก็ยังไม่สาแก่ใจนะครับ เอาเจ้า4ก้อนเจ้าปัญหานั่นมาใช้กับแฟลช580EX เอาไปใช้ถ่ายงานรับรางวัลของลูกสาว (ตอนนั้นยังไม่ได้ D200 ) มันก็ยังทำงานได้นะป๋า กดไปประมาณ 40กว่ารูปกระมัง ขึ้นทันตลอด เก็บมันเอาไว้อีก2วัน งวดนี้แฟลชเปิดไม่ติดแล้วครับ เอามาวัดไฟดู มันเหลือแค่1โวลท์นิดๆเอง

สรุปตอนนี้เอา 4ก้อนนั้นทิ้งลงถังไปแล้ว เก็บอีก 8 ก้อนไว้ใช้ แล้วหาToriyama 2600mAH มาใช้แทน เก็บไว้กว่าสัปดาห์แล้ว เด๋วพรุ่งนี้เอามาเสียบกับD200เล่นดูหน่อย ไม่รู้ว่าม่องเท่งไปยัง เอิ๊กกกกกก

หนก บางหลวง
16th April 2006, 21:31
.....

ปัญหาที่อาจเจอกับหกก้อนฝากไว้หน่อยสำหรับคนที่หวังจะใช้มันเป็นหลัก ถ้าหนึ่งในหกมีปัญหา จบครับ เช่นใช้ไปพักนึงมีก้อนนึงชาร์จไม่เต็ม หรือคายเร็วกว่า ไฟบางก้อนหายเร็วกว่า

.......

ใช่ครับคุณเอ้ ถ้า1ในหกก้อนมันทรยศหละก้อ :knock:

ผมใช้วิธีนี้กับToriyamaที่ซื้อมาล่าสุดครับ โดยชาร์จมันทีเดียว 8 ก้อน แล้วปล่อยทิ้งเอาไว้ 3 วัน แล้วมาวัดแรงเคลื่อนมันดูครับ เท่าที่ดูนี่ อย่างน้อย 6 ก้อนยังแรงไฟเต็มที่อยู่ (self dischargeน้อยมากครับ ) อีก 2 ก้อนดูมันหย่อนๆไปนิดหนึ่ง

ตอนนี้เลยต้องหมั่นคอยดูแลมันหน่อย อยากจะซื้อถ่านliอีกก้อนเหมือนกัน แต่แพงนักหนา เอิ๊กกกกกกก ใช้Toriyamaดีกว่าครับ

RUTch
16th April 2006, 22:19
หุหุสรุปแล้วก็วุ่นวายอยู่ดี ได้ถ่นแท้มาแล้ว สองก้อนก็ OK แระเก็บ 6 ก้อนไว้เป็นตัวสำรองดีกว่า

RUTch
16th April 2006, 22:20
แต่เดี๋ยวจะลองเอา เครื่อง Charge มหัศจรรย์ของของ คุณ Jojo มาเล่น Refesh ดีกว่า

หนก บางหลวง
16th April 2006, 22:33
เพราะถึงแม้ว่า AAของToriyamaมันจะมีself discharge ที่ต่ำมากๆ เพราะนี่มันเกือบ 13วันมาแล้วที่ผมชาร์จทิ้งเอาไว้ แล้วเอาไปใช้กับD200 เอาไปทดสอบเลนส์ตัวที่ซื้อใหม่ ถ่ายไปซะหลายสิบรูปเหมือนกัน แล้วก็เอาไปเที่ยวต่อ แต่ก็ถ่ายไม่กี่รูปเท่าไหร่ วัดไฟดูเมื่อกี้แล้วเหลือก้อนละ 1.27โวลท์ 5ก้อน อีกก้อนหนึ่งเหลือ 1.24โวลท์ และอีก2ก้อนที่ไม่ได้ใช้ แต่ชาร์จไว้พร้อมๆกันยังเหลืออีกก้อนละ 1.29 โวลท์

แต่ผมก็คิดคนละอย่างกับป๋าครับ เพราะผมจะเอาAAมาใช้ก่อน เพราะถึงแม้ว่ามันจะself dischargeต่ำ ( ก็อย่างที่แสดงผลให้ดูหนะ ) แต่เมื่อเทียบกับLiที่มันแทบจะไม่มีself dischargeเลย หากใช้AAที่เตรียมไว้สัก 12 ก้อนจนหมดบ๋อแบ๋แล้ว ยังไงเสีย Li ก็ยังเหลือไฟเต็มปรี่ให้รีดได้จนหมด

ในทางตรงกันข้าม หากป๋ายังคงไม่โยนเจ้า 2200 จอมบ้วนประจุทิ้งลงถังแล้วไปหาToriyamaมาใช้แบบผม แล้วก็ยังคงเก็บมันไว้เหมือนเดิม แบบนี้พอป๋าเอาLiมาใช้จนหมดถังแล้ว เจ้า2200มันก็ดันเป็นถังรั่วๆเสียอีก แล้วป๋าจะเหลือให้ใช้อีกแค่ไหนหละ จริงป่าวครับท่าน

เอ้
16th April 2006, 22:37
ใช่ครับคุณเอ้ ถ้า1ในหกก้อนมันทรยศหละก้อ :knock:

โดยชาร์จมันทีเดียว 8 ก้อน แล้วปล่อยทิ้งเอาไว้ 3 วัน แล้วมาวัดแรงเคลื่อนมันดูครับ เท่าที่ดูนี่ อย่างน้อย 6 ก้อนยังแรงไฟเต็มที่อยู่ (self dischargeน้อยมากครับ ) อีก 2 ก้อนดูมันหย่อนๆไปนิดหนึ่ง

เป็นวิธีที่ดีครับ ต้องไปหาตัววัดไฟมาด้วยแล้ว ผมไม่มีเลย :bunny:

แต่ถึงใช้ AA ฝมออกสนามก็ติดกล้องไปชุดเดียว หมดก็ใส่ของมันที่สำรองไปสองก้อน เพราะถ้า AA สองชุดสำรองไปด้วย มันเยอะ และหนักไปหน่อย เพราะต้องสำรองแบตแฟลชอีกไม่น้อยด้วย :Smiles2:

แต่แบตมันคงเต็มที่แค่สองนี่แหละ งานยาว ๆ ถ้าไม่พอคงเพิ่ม AA อีกชุด คงไม่ซื้ออันที่สามมาสำรอง

RUTch
19th April 2006, 02:20
เท่าที่ใช้ไปเที่ยว ผมว่าจอ LCD ด้านหลังนี่เจอแดดแล้วมองยากมากเลยว่าภาพมันเป็นอย่างไร ดูมันหมองๆทำให้ไม่มั่นใจทั้งๆที่มันดีแล้ว ดู Histro แล้วก้อ OK แต่กลับไม่เชื่อกดไปใหม่อีกทีตั้ง + อีก เลย Over ไปหลายรูป แต่ในที่ร่มกับ กลางคืนไม่มีปัญหา ไม่รู้เป็นอย่างผมกันหรือเปล่า

เอ&อ้อ
5th May 2006, 02:35
ช่วยด้วย..ครับ !!!
แบตที่มากับตัวกล้อง D200 ของผม ชาร์ทเต็มอาทิตย์ที่แล้วเอาไปถ่ายไม่ถึงร้อยภาพ วันนี้(ผ่านมาประมาณ 4-5 วัน) หยิบกล้องขึ้นมาดู เอ๊ะ..ทำไมมันไม่โชว์จำนวนภาพนะ เปิดกล้องก้อไม่ติด เลยลองเอาที่ชาร์ทมาเสียบดู ปรากฏว่า..มันขึ้นไฟกระพริบครั้งเดียวแล้วก้อดับไปเลย (ถ้ามันเต็มมันก้อน่าจะไฟค้างไว้หรือถ้าไม่เต็มมันก้อน่าจะกระพริบตลอด) เซ็งเลยครับเพิ่งมีแบตแค่ก้อนเดียวด้วย ซื้อมาจากซันนี่ลาดพร้าว เค้าบอกให้เอาขึ้นไปเช็คดูถ้าเสียเดี๋ยวเปลี่ยนใหม่ให้...เซ็งอย่างแรงครับ แล้วมันคุ้มมั้ยเนี่ยบ้านอยู่จันทบุรีต้องวิ่งไปกลับเพื่อไปเปลี่ยนแบตก้อนใหม่.

RUTch
5th May 2006, 02:48
ถ้ามี Grip จะแนะนำให้ใส่ถ่าน AA ดูนี่ไม่มีเลยแนะนำไม่ถูกเลยครับ ลอง Charge ทิ้งไว้สักคืนดูอีกทีแระกัน

เอ้
5th May 2006, 02:52
เดี๋ยวผมลองอีกก็อนที่ซื้อมาใปม่อีกทีดีกว่า วันก่อนชาร์จกลางคืน อีกวันถ่ายได้เก้าสิบกว่า

ไม่แน่ใจว่าเพราะ ดู ปรับตั้งอะไรเล่นมากหรือเปล่า เลยต้องลองอีกทีสองที

RUTch
30th July 2006, 18:11
ช่วงนี้ถ่าย RAW กับ ใช้ Flash Cammander ถ่ายได้ 135 รูปต่อก้อนครับ