PDA

View Full Version : Genesis : Hello ChiangMai : the first Impressive moment

Genesis_777
4th December 2012, 11:32
สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ขออนุญาตเอารูปชุดใหญ่มาฝากทุกท่านครับ

หลังจากที่ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวเหนือครั้งแรกในชีวิตของผมเลย "เชียงใหม่" เป็นอะไรที่ประทับใจมากๆ ครับกับสถานที่ที่ผมฝันอยากจะไปเที่ยวให้ได้ซักครั้ง และวันนี้ผมก็ได้ทำตามในสิ่งที่ผมฝันแล้วครับ

ค่อยๆ ติดตามไปด้วยกันนะครับ อาจจะเยอะไปหน่อย แต่ยังไงก็อย่าเพิ่งปาดละกันนะครับ ( _/\_ )

Genesis_777
4th December 2012, 11:33
ผมไปเที่ยวเชียงใหม่ 2 ครั้งในรอบ 2 สัปดาห์เลยครับ รอบแรกไปกับครอบครัว แม่ และพี่สาวของผม รอบที่สองขึ้นไปถ่ายงานแต่งงานที่เชียงใหม่กับทีมงาน และแว๊บไปถ่ายรูปอีกประมาณครึ่งค่อนวัน

รอบแรกที่ไปกับครอบครัวผมไปกัน 3 ที่ครับ ม่อนแจ่ม ดอยอินท์ และ แม่แจ่มครับ

ม่อนแจ่มผมพักที่โครงการหลวงหนองหอยครับ ข้อมูลท่องเที่ยวทุกอย่างผมได้มาจาก Internet แทบทั้งนั้นเลยครับ รวมไปถึงที่พัก และมุมสวยๆ ในการถ่ายรูปด้วยเช่นกัน

Genesis_777
4th December 2012, 11:33
วันแรกที่มาถึง พวกเรามาถึงกันช่วงบ่ายๆ ครับ แดดร้อนได้ใจเลยทีเดียวครับ

ตอนนี้นักท่องเที่ยวเยอะมากๆ เลย การที่จะหามุมถ่ายรูปเก๋ๆ สวยๆ ในตอนนี้ นั้นหายากมากครับ ผมเดิน snap ถ่ายรูปไม่มากเท่าไหร่ แล้วก็กลับไปยังที่เตนท์ครับ หลบแดดและพักผ่อนจากการเดินทางมาจากชลบุรีในคืนวันก่อนหน้า

อาจจะเรียกได้ว่าเป็นวันที่แดดร้อน อากาศร้อนวันนึงเลยก็ว่าได้ครับ

แต่ด้วยความที่เป็นครั้งแรกที่ผมมาเยือนที่นี่ อะไรต่างๆ ที่อยู่รอบๆ ตัวผม ผมกลับมีความรู้สึกตื่นเต้นและสนุกที่ได้ยืนถ่ายรูปในช่วงเวลานั้นจริงๆ ครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:35
เด็กๆ ที่นี่น่ารักมากๆ ครับ สู้กล้องกันทุกคนเลย น้องสองคนนี้ก็เป็นนางแบบให้ผมเช่นกันครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:36
เมื่อแดดเริ่มลดความแรงลง ผมกับพี่ท่านนึงที่นัดเจอกันและไปเที่ยวในรอบแรกที่ผมขึ้นเชียงใหม่ด้วยกัน ก็พากันออกมาถ่ายรูปในสภานที่ใกล้ๆ ที่พักครับ

ได้มุมแปลกตาอีกมากมายเลยทีเดียว

Genesis_777
4th December 2012, 11:37
ถือว่าเป็นโชคดีของพวกเราเลยก็ว่าได้ครับ อากาศและท้องฟ้าในวันนี้เป็นใจมากๆ เลย

ทำให้การเดินเล่นถ่ายรูปของเราสนุกมากขึ้นกว่าเดิมอีกมากมายเลยครับ

รีสอร์ทที่ม่อนแจ่มเริ่มก่อสร้างและผุดขึ้นมาเพิ่มอย่างมากมายเลยครับ ดูแล้วก็น่าคิดนะครับว่าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ ม่อนแจ่มจะยังคงเสน่ห์ไว้เหมือนเดิมได้รึเปล่า

ปัจจัยผมว่าไม่ต้องมองกันไกลเลยครับ นักท่องเที่ยวอย่างเราๆ นี่ล่ะครับที่ผมว่าเป็นตัวแปรสำคัญเลยที่จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ

ใบนี้ขอพานอรามาขนาดใหญ่นิดนึงนะครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:37
ที่เดิมๆ ก็ยืนถ่ายได้เรื่อยๆ ไม่มีเบื่อจริงๆ ครับ ชอบมากเลย แสงสวย ฟ้ากำลังดี เมฆกำลังโดน ดูแล้วเพลินตายิ่งนัก ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 11:38
รูปทรงง่ายๆ แต่ถ้ารู้จักมองหาแสงดีๆ ผมว่ามันก็ดูเพลินดีนะครับ ริมไลท์ไร่ข้าวโพด

Genesis_777
4th December 2012, 11:39
ท้องฟ้าที่นี่ ผมเชื่อแล้วครับว่าทำไมหลายๆ คนที่ไปเที่ยวก่อนหน้าและเคยเที่ยวเหนือมาหลายๆ ครั้งมาก่อน มักจะบอกกับผมว่า "ถ้าฟ้าเป็นใจ แล้วน้อยจะได้เห็นอะไรที่แปลกตาและไม่อยากที่จะวางกล้องลงเลย"

คิดแล้วก็แปลกนะครับ ผมเดินถ่ายรูปให้แม่ให้พี่สาวระหว่างการเดินมาถ่ายรูปในทุกๆ จุดของการเที่ยวเหนือ และเดินถ่ายรูปแลนด์สเคปที่ตัวเองชอบได้อย่างไม่รู้จักเหน็ดจักเหนื่อย

แต่พอถ่ายเสร็จ หลับเป็นตายเลยทีเดียว ฮาาาา

Genesis_777
4th December 2012, 11:41
ทริปนี้ผมกับพี่อีกท่านที่ไปด้วยกันพูดคุยกันแลกเปลี่ยนความรู้กันมากมายเลยครับ

หลายอย่างที่ผมได้เรียนรู้กับพี่เค้า หลายอย่างที่เราได้พูดคุยแชร์ประสบการณ์กัน

การถ่ายรูปมันทำให้เราได้มากกว่าคำว่า "ภาพ" นะครับ แต่มันมีคำว่า "มิตร" มารวมอยู่ด้วยเสมอๆ

Genesis_777
4th December 2012, 11:41
ที่ดอยม่อนแจ่มนี่ปลูกผักหลายชนิดมากครับ

อาจจะเพราะพื้นที่ตรงนี้เป็นโครงการหลวงด้วยก็ได้ครับ ทำให้รูปแบบการปลูก และการดูแลนั้นทำได้ยอดเยี่ยมมากเลย

Genesis_777
4th December 2012, 11:42
ตกดึกที่ดอยม่อนแจ่ม กลางคืนฟ้าใสมากครับ มองเห็นดาวได้เต็มท้องฟ้าเลย

เมื่อดาวเยอะซะขนาดนี้ จะปล่อยให้ช่วงเวลาดีๆ อย่างนี้ผ่านไปได้อย่างไรครับ

ตั้งกล้อง Interval ใบละ 15วินาที (ทำ NR อีก 15วินาที) ต่อกัน 95 ใบ นอนดูดาวกันเพลินๆ ระหว่างรอให้กล้องถ่ายเสร็จเลยครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:42
ถ่ายซะหลายร้อยใบเลยครับ ทริปเหนือในครั้งนี้ได้ถ่ายดาวที่ม่อนแจ่มที่เดียวครับ เพราะอีกสองที่ท้องฟ้าตอนกลางคืนไม่เป็นใจเท่าไหร่นัก

ถ่ายใบนี้เสร็จก็เก็บของลงไปนอนเตนท์ครับ

อากาศตอนกลางคืนที่นี่หนาวได้ใจเลยทีเดียว ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 11:43
ยามเช้าที่ม่อนแจ่ม ผมตื่นแต่เช้าขึ้นมาเพื่ออยากจะเก็บภาพทะเลหมอกในยามเช้า

แต่ครั้งที่ไปครั้งนี้ ไม่มีโอกาสได้เห็นครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:43
มองด้านไหน ก็น่าสนใจไปซะทั้งหมด

การตื่นแต่เช้า บางทีก็ทำให้เราได้เห็นอะไรในหลายๆ สิ่งมากกว่าการตื่นสายเช่นกันนะครับ

แต่ถ้าวันไหนเมาๆ ตึงๆ ให้เอาช้างมาโฉบ ผมก็คงไม่ลุกมาเหมือนกันครับ ฮาาาา

Genesis_777
4th December 2012, 11:44
อากาศเช้าๆ นี่ทำให้เราสดชืนดีจริงๆ เลยล่ะครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:44
ที่ด้านบนของที่นี่จะเป็นร้านอาหารครับ ส่วนที่พักกางเตนท์จะต้องลงไปด้านล่างอีกที

ผมชอบที่นี่ครับ เงียบสงบมาก เพราะมีติดป้ายไว้ชัดเจนว่าหลัง 4 ทุ่มห้ามส่งเสียงดัง ที่พักก็แบ่งเป็นโโซนดีครับ มากันไม่เกิน 8 คน กางเตนท์ข้างๆ กัน ใช้ห้องน้ำแค่ 2 เตนท์ของกลุ่มใครกลุ่มเรา ดูเป็นส่วนตัวดีครับ

แต่ถ้าใครชอบร้องรำทำเพลง ผมว่าที่นี่อาจจะไม่เหมาะกับท่านแน่นอนครับ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 11:46
และแน่นอนครับ ในทุกๆ ทริปของผม การถ่ายรูปสมาชิกในครอบครัวนั้น ผมก็ทำมากพอๆ กับการถ่ายรูปแลนด์เช่นกัน อันนี้รูปแม่กับพี่สาวครับ

ชมรมคนเปิดกว้างงงง f/1.4 กลางแดดแบบไม่มี CPL หรือ ND ช่วย ปรับกล้องดีๆ ก็ช่วยได้เยอะนะครับ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 11:47
เด็กๆ ที่นี่ชินกับการถูกถ่ายรูปแล้วครับ (ไม่ชินได้ไงล่ะ เรียกมาถ่ายครั้งละ 20 บาท ฮ่าๆ)

Genesis_777
4th December 2012, 11:48
บางทีไม่อยากเสีย 20 บาทก็แอบๆ ถ่ายเอาครับ บรรยากาศดี เด็กๆ ที่นี่น่ารักดีครับ สนุกมากๆ เลยกับการถ่ายรูปที่นี่

Genesis_777
4th December 2012, 11:49
พวกเรา Check-out ออกจากที่พักกันและระหว่างที่รอจะเดินทางไปยังที่ใหม่นั้น ก็ยังมีอะไรให้ถ่ายได้เรื่อยๆ ครับ

ผมมองเห็นน้องสองคนนี้อยู่ไกลๆ โดยที่น้องคนผู้หญิงนั้นอยากจะดื่มน้ำ ทางน้องคนผู้ชายก็เลยยื่นน้ำให้โดยการตวงใส่ฝาขวดให้ดื่มครับ

ผมเห็นน้องสองคนนี้กำลังจะกินน้ำ รีบคว้ากล้อง เปลี่ยนเลนส์ แล้วรอจังหวะถ่ายมาทันทีครับ

รูปง่ายๆ แต่ความหมายมันอยู่ในตัวของมันเอง "Share"

Genesis_777
4th December 2012, 11:49
หลังจากที่ผมออกจากม่อนแจ่ม สถานที่ต่อไปที่เดินทางก็คือ ดอยอินทนนท์ครับ

ที่พักของผมอยู่ไม่ไกลจากตัว อ.จอมทองเท่าใดนัก และทั้งยังใกล้กันกับน้ำตกแม่ยะอีกด้วย

งานนี้เลยขอแว๊บเข้ามาถ่ายที่นี่ก่อนขึ้นดอยอินท์ซะหน่อยครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:50
เมื่อเราได้อยู่ต่อหน้าธรรมชาติแล้ว ผมว่าเราตัวเล็กลงไปเลยครับ เห็นรูปของน้ำตกแม่ยะมาก็มากมาย แต่พอได้มาเจอกับตาตัวเอง

บอกได้คำเดียวครับว่า ยิ่งใหญ่มากๆ

Genesis_777
4th December 2012, 11:51
ที่ดอยอินท์นี้ผมมาเป็นครั้งที่สองครับ รอบแรกมากับแม่ รอบทีสองมากับเพื่อนๆ น้องๆ ในทีมงาน เลยขอเอารูปทั้งสองทริปมารวมๆ กันนะครับ

ณ จุดเกือบจะสูงสุดของไทย ที่แห่งนี้มีพระมหาธาตุอยู่ 2 แห่งครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:52
พระมหาธาตุที่มีความงดงามทั้งภายนอกและภายใน และความยิ่งใหญ่ที่ปวงชนชาวไทยเทิดทูนให้เป็นมิ่งขวัญชาวไทย

Genesis_777
4th December 2012, 11:53
"พระมหาธาตุนภเมทนีดล นภพลภูมิสิริ"

Genesis_777
4th December 2012, 11:54
ณ อีกฝั่งของพระมหาธาตุ ก็จะเป็นชุดชมวิวสำหรับสถานที่ต่อไปของพวกผมครับ นั่นก็คือ "แม่แจ่ม" แต่ตอนนี้ยังไม่ไปหรอก ขอเก็บภาพที่ดอยอินท์อีกซักหน่อยนะครับ ^ ^

แสงสุดท้ายที่เกือบจะยอดสูงสุดดอยอินทนนท์

Genesis_777
4th December 2012, 11:55
ในครั้งทีสองที่ผมมา พวกเราพักกันที่บ้านพักการไฟฟ้าที่ดอยอินท์ครับ

และที่นี่เราก็สามารถมองดูแปลงเกษตรโครงการหลวงได้กว้างๆ เลยครับ

ที่โรงไฟฟ้าที่นี่เป็นโรงไฟฟ้าพลังงานน้ำครับ ได้กำลังการปั่นมาจากน้ำตกสิริภูมิที่บริเวณนี้เอง

เสียดายที่ผมไม่ได้ถ่ายรูปเก็บมาไว้ แต่การยืนดูแปลงเกษตรที่อยู่ตามแนวเขาแล้ว ผมว่าดูสวยในอีกมุมมองเลยครับ

Genesis_777
4th December 2012, 11:58
เมื่อลงจากดอยอินท์ ก็จะเจอแม่กลางหลวงครับ

นาข้าวขั้นบันไดอีกที่นึงที่มีชื่อเสียงมากมาย

และผมก็ได้มา Check-in กับเค้าแล้วครับ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 11:59
รอบแรกที่ไป นาข้าวยังเหลืองๆ เขียวๆ อยู่ยังไม่พร้อมเกี่ยว แต่พอไปรอบสองนี่ นาข้าวที่แม่กลางหลวงนั้นพร้อมเกี่ยวแล้วครับ

งานนี้ ตั้งใจเลยว่าอยากจะเข้าไปดูและไปถ่ายรูปการเกี่ยวข้าวไว้ซะหน่อย ^ ^

พี่ๆ ชาวนาที่นี่ใจดีครับ พูดคุยเป็นกันเอง แถมยังชวนพวกเราลงเกี่ยวข้าวด้วยเช่นกัน

Genesis_777
4th December 2012, 12:00
ผมเป็นคนที่ถ่ายแนว Street แนว Life ได้แย่มากๆ คนนึงเลยครับ

แต่จากการที่ได้เรียนรู้และได้มีโอกาสไปเดินถ่ายรูปที่กรุงเทพกับน้าจ่าครั้งนึง ได้เรียนรู้อะไรต่างๆ มากมายเลยครับ ขอบคุณน้าจ่ามากๆ ครับที่ช่วยเปิดมุมมองโลกทรรศน์การถ่ายรูปของผมให้กว้างกว่าที่ผมเคยเห็นอยู่อย่างมากมายครับ ( ^/\^ )

คนที่ไม่รู้จักกันเลย ครั้นจะเข้าไปคุยกับเค้านี่ ผมง่อยเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี

แต่สิ่งที่ผมเริ่มทุกครั้งที่ขอเข้าไปถ่ายรูปนั่นคือ "การไหว้และยิ้มทักทาย" ครับ ช่วยได้เยอะเลย ฟู่วววว ^^"

การพูดคุย ยิ้มทักทาย ผมว่าเป็นการสร้างมิตรภาพที่ดีมากๆ เลยครับ

บางทีผมก็คุยซะเพลินจนลืมถ่ายก็มีครับ

ได้รูปถือว่าเป็นกำไร แต่ได้มิตรภาพและรอยยิ้มกลับมาผมว่ามันคือที่สุดของการท่องเที่ยวถ่ายรูปแล้วครับ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 12:00
ไปกับเพื่อนๆ น้องๆ ในครั้งนี้ก็ 4 คนพอดีครับ (รวมตัวผมด้วย)

สนุกดีครับ มีความสุขมากๆ เลย ได้ภาพบ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็ทำให้พวกเราได้เห็นอะไรหลายๆ อย่างที่เรายังไม่ค่อยจะได้เจอในชีวิตประจำวันเท่าใดนัก

ผมว่ามันทำให้เราได้พลังด้าน สปช และ สลน มากขึ้นจริงๆ นะครับ :P

Genesis_777
4th December 2012, 12:02
หลังจากเสร็จสิ้นการเดินทางที่ดอยอินท์แล้ว ก็เตรียมตัวเดินทางไปแม่แจ่มครับ

ระหว่างทางลงจากดอยอินท์ก็แวะถ่ายน้ำตกซะหน่อย "น้ำตกวชิรธาร" ครับ

Genesis_777
4th December 2012, 12:03
สวัสดีแม่แจ่ม

ทุ่งนาเขียวขจี อยู่รอบๆ เขา ดูแล้วอยากจะกระโดดกลิ้งตัวไปบนนั้นจริงๆ ครับ

Genesis_777
4th December 2012, 12:04
ช่วงที่ผมไปแม่แจ่ม นายังเขียวอยู่ครับ เมื่อเทียบกับแม่กลางหลวง ซึ่งโดยปกติแล้วการเก็บเกี่ยวของแม่แจ่มจะช้ากว่าแม่กลางหลวงประมาณ 1-2 สัปดาห์ครับ

Genesis_777
4th December 2012, 12:06
และสถานที่ที่พักที่ผมอยู่ในครั้งนี้ที่แม่แจ่มก็คือ "มนต์เมืองแจ่ม" ครับ

เป็นที่พักที่เดียวในตัวแม่แจ่มที่สามารถมองเห็นตัวแม่แจ่มได้กว้างที่สุด

ที่นี่วิวดีจริงๆ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 12:07
การจะมาพักที่นี่ เลนส์ที่ควรจะต้องมีติดตัวก็คือช่วง 200mm ขึ้นไปครับ สำหรับ FX และ 150mm สำหรับ DX

ระยะเลนส์อาจจะไม่ตายตัวก็ได้ครับ แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่าน แต่โดยส่วนตัวของผมแล้ว ที่นี่เหมาะสำหรับการถ่ายเจาะเข้าไปในแต่ละส่วนมากๆ เลยครับ

Genesis_777
4th December 2012, 12:08
Texture สวยๆ ที่สร้างจากมนุษย์ และสีสันต่างๆ ที่เกิดจากธรรมชาติ เป็นอะไรที่ดูเรียบง่ายแต่งดงามมากๆ เลยครับ ^ ^

Genesis_777
4th December 2012, 12:09
ที่แม่แจ่มผมถ่ายรูปไม่มากครับ เพราะเป็นวันสุดท้ายก่อนจะเดินทางกลับชลบุรี ก็เลยเน้นไปที่การนั่งพักผ่อนกับครอบครัวซะมากกว่าครับ

การเดินทางทุกครั้งต้องมีวันเลิกลาและกลับบ้าน ประสบการณ์ 4 วัน 3 คืนในรอบแรกที่ม่อนแจ่ม ดอยอินท์ และแม่แจ่ม กับประสบการณ์ 1 คืนที่โรงไฟฟ้าบ้านขุนกลางกับเพื่อนๆ น้องๆ

เป็นประสบการณ์ที่มีค่าสำหรับผมมากๆ เลยครับ

สัญญาเลยว่า จะกลับมาอีกครั้งแน่นอน

Genesis_777
4th December 2012, 12:10
ทิ้งท้ายกระทู้ยืดยาวแต่ไม่ค่อยมีสาระของผมในครั้งนี้กันที่รูปใบนี้นะครับ

"ชีวิตคือการเดินทาง" คงจะเป็นคำพูดที่ไม่เกินจริงไปนักสำหรับผมในตอนนี้ ทั้งงานประจำและงานอดิเรก ผมเดินทางไปยังที่ต่างๆ มากกว่าเดิมเป็นเท่าตัว

แม้ว่าเราจะเดินทางไปยังสถานที่แปลกใหม่ หรือเป็นครั้งแรกของเราในที่นั้นๆ ผมเชื่อว่าเราจะมีก้าวแรกที่สำคัญและเป็นประตูสู่ประสบการณ์ใหม่ๆ ให้เราอยู่เสมอๆ

เรียนรู้จากก้าวแรกของการเดินทาง และนำประสบการณ์ที่ได้รับมามาถ่ายทอดสู่คนอื่นต่อไป ดูจะเป็นอะไรที่ผมมีความสุขมากๆ ครับ

ต้องขออภัยที่รูปเยอะมากๆ จนเกินไปนะครับ หากมีคำแนะนำติชมประการใด ก็เชิญได้เลยเต็มที่นะครับ น้อมรับทุกคำติชมเพื่อการพัฒนาต่อไปครับ ( _/\_ )

อุปกรณ์ : Nikon D4, Nikon 14-24, Nikon 35, Nikon 85, Nikon 70-200, Nikon TC 2.0 III, Graduate Filter 0.3, 0.6, 0.9GND Soft and Standard

KpiX
4th December 2012, 12:17
สวยงาม จับใจครับ :thumbup:

snguan
4th December 2012, 21:06
มุมภาพ และสีสันดูสวยงามมากครับ ถึงรูปเยอะแต่ก็ดีครับที่มีมุมไม่ซ้ำกัน ให้ข้อมูลอ่านเพลินดี
ที่อยากชมมากๆคือสีภาพที่เป็นธรรมชาติกำลังดี และภาพคมชัดลงตัวดีมากๆครับ (Y)

Dark_Camera
4th December 2012, 21:55
ชุดใหญ่จิงๆเจ้าฮะ งามๆทั้งนั้น ^^

KAKAKUP
5th December 2012, 15:34
ขอบคุณที่พาไปชมบรรยากาศสวยๆนะครับ.....:clap::clap::clap:

zon.amazon
5th December 2012, 20:29
สวยครับ ข้อมูลข้อคิดเยอะ

MirrorEffect
5th December 2012, 22:26
ขอบคุณครับ มาติดตามเช่นเดิม :)

Couleurs
18th December 2012, 20:58
สวยงามมากๆครับ
ชอบทุกใบเลยครับ ใบ 20 น่ารักดีครับ
โหวต 5 ดาวอีก

dawee
12th January 2013, 11:48
เมืองไทยมีสถานที่ธรรมชาติที่แปลกสวยๆงามๆมาก..ไม่ไปไม่เห็น..ชอบทุกภาพ มุมสวยทั้งนั้น..ขอบคุณที่พาไปชมนะครับ:clap::clap::clap:

ecarom
12th January 2013, 13:56
ไป ทริป เดียวกับผมเลยครับ...แต่คนล่ะเรื่องเลย ตอนนั้นผมไปกับแฟน ไม่ได้เดินแยกกันเลย ต้องคอยถ่ายแฟนตัวเองตลอด " ตะเอง มุมนี้สวย มุมนั้นสวย ต้องคอยถ่ายให้หน่อย " ยอม........ เลยได้ภาพมา แบบว่า ยอม........ มีแต่แฟนตัวเองเต็มไปหมด ภาพวิวน่ะเหรอ หึหึๆๆ

tapai05
14th January 2013, 21:30
สวยมากครับ

dent5
22nd January 2013, 15:09
สวยมากๆเลยครับ

หลวงลายไทย
5th June 2013, 20:01
ดูเพลินมากครับ
ชมภาพไปอ่านคำบรรยายไปจบกระทู้ไม่รู้ตัวครับ

momind
25th June 2013, 16:27
สวยมากครับ

dent5
12th June 2015, 00:37
สวยมากครับ ขอบคุณครับ

myplayboydiary
24th October 2016, 14:38
น่าไปมาก