PDA

View Full Version : ปริศนา Nikon วันนี้ มันคืออะไร? ใช้ทำอะไร? (ภาค ๒ เลนส์ PC)

RUTch
25th June 2003, 14:46
กระทู้ชักเงียบเหงา ต้องหาเรื่อง เพราะผมชื่อ ชอบ ชวนหาเรื่อง เอ๋ยไม่ใช่ มาอีกแล้วครับ มันคืออะไร? ใช้ทำอะไร? ภาค ๒ ภาพนี้เอาให้พิศดาร ขึ้นไปอีก ...

RUTch
25th June 2003, 14:48
อีกสักรูปเนอะ มันดี...

Plub
25th June 2003, 15:34
ปริศนาไม่มีรางวัลล่อใจเลยอ่ะ...น่าจะมีรางวัลสักหน่อยก็ดีนะครับ:D

ไม่มีตัวช่วยเลยหรือครับ...งั้นขอตอบเลยครับ...คำตอบคือเลนส์ที่สามารถปรับก้มเงยได้ เพื่อทำให้ภาพเกิด Perspective และทำให้จุดโพกัสแคบลง ทำให้ได้โฟกัสเฉพาะจุดแคบๆ ที่ต้องการ จัดอยู่ในกลุ่มMicro lens ส่วนใหญ่เอาไว้ถ่ายสินค้า บนโต๊ะPackshot...ใช่เปล่าครับ จำเค้ามาอีกที:D

RUTch
25th June 2003, 15:51
ถูกนะถูกครับ แต่ผมไม่แน่ว่าถูกทั้งหมดหรือเปล่านา...มันมีบางส่วนเพี้ยนๆไปอะครับ

เอรางวัลนี่ เดี๋ยว วันอาทิตย์ไปรับครับ คุณ D1 สั่งทำไว้แล้ว...

D1
26th June 2003, 04:24
เอาไปแก้ Perspective เวลาถ่ายภาพตึก และบางคนก็เอาไปเล่นเป็น effect เวลาถ่าย portrait ด้วยครับ เพราะนอกจากเรื่อง perspective แล้วมันยังคุมความชัดตื้นชัดลึกได้อีกด้วยครับ :)

RUTch
26th June 2003, 11:49
ครับ มันคือ PC(Perspective Control ) Lens ของ Nikon ครับ เขาบอกว่า ...
a PC-Nikkor means a lense-type features perspective control ability - to be more exact, they are wide-angle lenses with extended film plane covering ability. These lenses are used to covers large rectangular subjects, for example, a tall building, the photographer has to tilt his camera upwards to include the top of the structure; generally, the resulting image portrays in the photograph will have walls of the building appear to converge, as if the building were falling over backwards.
http://www.mir.com.my/rb/photography/companies/nikon/nikkoresources/PC_Nikkor/klccA.jpg
http://www.mir.com.my/rb/photography/companies/nikon/nikkoresources/PC_Nikkor/klccB.jpg

ใครสนใจอ่านตำนาน เลนส์ นิกร ที่เลื่องชื่อ ได้ ที่นี่ (http://www.mir.com.my/rb/photography/companies/nikon/nikkoresources/index.htm) ครับ

PinkZombie!
25th July 2006, 05:33
ถามเรื่องเลนส์ PC นิคหน่อยครับ

ตัวนี้ได้ทั้ง Tilt ทั้ง Shift
แต่ตระกูล PC ตัวอื่นๆนี่ทำได้แต่ Shift หรือเปล่าครับ
คุม DOF ไม่ได้ แต่แก้ perspective ได้อย่างเดียว

พอดี เลนส์ 28,35 PC (รุ่น2) มือ2แถวนี้ถูก ถูกกว่าประมาณ 1/4 ของ Hartblei มือ1อีก แต่อยากได้ทั้ง Tilt ทั้ง Shift
จะจับข่มขืนใส่กับหนอนซะ

RUTch
25th July 2006, 07:54
โอวววววววตัวนี้เชยไปแล้ววันก่อนเอาของคุณ Nithi มาเล่นยังถ่ายเอามาลง ลองคุ้ยดูใหม่ไป

wutthichula
12th February 2008, 16:34
เอาไว้ถ่ายรูปแบบนี้ไงครับ

wutthichula
12th February 2008, 16:36
แล้วก็ แบบนี้ด้วย...

wutthichula
12th February 2008, 16:49
อันที่จริง เอาไว้ถ่ายรูป Portrait ก็สวยนะครับ..พอดีไม่ได้เตรียมรูปไว้ ขอเอารูป Fake Model มาลงอีกใบก็แล้วกัน

ดูแปลก ๆ ครับ สนุกดี

RUTch
12th February 2008, 17:26
โอวถ่ายได้เนียบจริงๆ ไอ้เลนส์แบบนี้ยอมรับเลยว่าเล่นยากมากๆ ไหนจะ Focus ไหนจะชดเชยแสง เยี่ยมจริงๆครับ

wutthichula
13th February 2008, 11:46
เอาไว้ถ่าย Panorama ก็ได้นะครับ แต่ต้องกดชัตเตอร์ 3 ครั้ง โดย Shift เลนส์ให้มันต่าง ๆ กัน สามระดับ (ซ้ายสุด กลาง ขวาสุด) แล้วใช้โปรแกรมประเภท Photoshop มาต่อรูปทั้งสามทีหลัง

ผมไม่มีฝีมือเรื่องการปรับแต่งภาพ ทำได้แค่ต่อภาพเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ขออนุญาตเอาผลงานที่ได้มาให้ดูอีกภาพนึงครับ

pajttogether
23rd August 2009, 01:21
ราคา เท่าไหร่ครับเฮีย

Supermod
20th August 2010, 00:47
สวยสุดยอดเลยครับ ไม่รู้ราคาแพงมั๊ย แต่เอามาก็กลัวถ่ายไม่เป็นอยู่ดี 555

HotDuckZ
29th September 2010, 19:28
แรงครับราคา ถ้ารุ่นใหม่ PC-E จะอยู่ที่แปดหมื่นหน่อยๆ
รุ่นเก่าห้าหมื่นเกือบถ้วน ผมกดมือสองมาได้สามหมื่นเกือบปลาย

แต่เป็นเลนส์คุณภาพดีที่สุดเท่าที่ผมเคยมีมา ยกเว้นถ้าเทียบกับ 200 f/2

supachai_p
17th October 2010, 15:52
ราคาประมาณ 85,000 ได้เคยถามที่ซันนี่ นานแระ ราคาไม่ตก

akr
14th January 2011, 19:39
สวยวู้

canon001
12th February 2013, 09:49
มีรูปสาวๆจากเลนส์แบบนี้ไหมครับ