PDA

View Full Version : เฮ้อ...........ยังไง ๆ ผมเองก็ยังไม่พึงพอใจกับคุณภาพเวลาไปปริ้นท์งาน ของD SLR

DANG_EOS
25th June 2003, 01:55
เอามาสอบถามเพื่อน ๆในนี้ด้วยครับ

ไม่รู้ซิครับ รู้สึกว่า ณ วันนี้ถ้าเทียบกับฟิล์มแล้ว สีสัน มิติมันดูแล้วยังไง ๆ ไม่รู้ หรือว่าผมมือไม่ถึง ดิจิตอล SLR

ขนาดทดลองเล่น ทั้ง รุ่น กลาง ๆ และ ท๊อปสุด เอาไปปริ้นท์มาเทียบดู (จาก เครื่อง ฟรอนท์เทียร์ ) มันก็ยังไม่ปลื้ม และ มั่นใจเท่าในสีสัน มิติ มันแบน ๆ ไม่เหมือน ฟิล์มครับ

โดยเฉพาะถ้า ช่างภาพ ราคาค่าตัว 3500- 8000 บาทแล้วต้องมานั่ง ปรับแสง สี ในดิจิตอล DARK ROOM หรือ โฟโต้ช๊อป ก่อนจะส่งให้ร้านไปปริ้นท์ แล้ว ถ้าเกิดถ่ายงานหนึ่ง ๆมาสัก 300 - 400 ภาพ(บางงานเช่นงานแต่งงาน คงมากกว่า 300 แน่นอน ประเภทหมั้นเช้า หลั่งน้ำสังข์ + งานเลี้ยงเย็น ) แล้วลูกค้าต้องการให้ปริ้นท์ทั้งหมด สงสัยทำกันทั้งคืน วันต่อไปก็คงไม่ต้องรับงานพอดี โดยเฉพาะผมที่ไม่ค่อยได้เรื่อง กับ ADOBE PHOTOSHOP

ผมคาดว่าถ้างานแนว โฆษณา (ค่าจ้างสูง และต้องการ รีทัช ) ทำหนังสือ ลงอินเตอร์เนต หนังสือพิมพ์ ก็คงคุ้มค่า และ คงไม่ต้องรีบเร่ง เหมือนช่างภาพ งานพิธี งานทั่ว ไปแบบผมได้มั้ง

สมมุติว่า ....ถ้า....ผมใช้ฟิล์ม ถ่ายเสร็จก็ส่ง ล้าง ผมก็กลับมาพักผ่อน ช่างปริ็นท์( ที่รู้ใจ )ก็จัดการให้เสร็จ รุ่งเช้าก็ไปรับรูป (ถ้าไม่ว่างก็ให้ มอเตอร์ไซด์ไปรับ ) ตรวจเสร็จ ก็ส่งลูกค้า รับเงิน ผมก็ได้ไปทำงานอื่น หรือ ไปถ่ายงานอื่นต่อไป ไม่ต้องอดหลับอดนอน

ถ้าผมใช้ กล้อง ดิจิตอล 6 ล้าน / 12 ล้านพิกเซลนี่ ( x 400 ภาพ ) โหลดนาน ทุก Process เลยนะครับ โดยเฉพาะที่มี คอม ฯ.ไม่แรงและเร็ว อดนอนต้องมา ออโต้ลีเวล ปรับโน่น ปรับนี่ .......ไม่รู้ว่าเพื่อน ๆ มีทางอื่น ๆแนะนำไหมครับ เอาแบบว่าไม่ต้องการเสียเวลามาก ๆ กับ ห้องมืดดิจิตอล

ปล. ไม่ได้มีเจตนาโจมตีกล้อง ดิจิตอลนะครับ เพราะผมก็ใช้ถ่ายงานอยู่ และ แปลนว่าจะใช้จะเพิ่ม DSLR สำหรับงาน พิธีทั่วไป งาน Event ต่าง ๆ แม้กระทั่ง งาน รับปริญญา แต่มาติดเรื่อง เสียเวลาที่จะต้อง ปรับแต่งนี่ละครับ
ขอบคุณทุกกรณีครับ

capture
25th June 2003, 02:04
ใช้ฟิล์ม ถ่ายเสร็จก็ส่ง ล้าง ผมก็กลับมาพักผ่อน ช่างปริ็นท์( ที่รู้ใจ )ก็จัดการให้เสร็จ

แล้วทำไมไม่หาช่างปริ็นท์( ที่รู้ใจ ) สำหรับงานดิจิตอลละครับพี่แดง หรือว่าหามาจนทั่วแล้วครับ แต่ไม่รู้ใจซีกที :D :D :D

DANG_EOS
25th June 2003, 03:54
แฮะ ๆ คุณ Capture"""""

400-500 ภาพต่องานเขาบอกว่า ผมควรจัดการสีเบื้องต้นมาก่อน ถ้าให้เขามาปรับแต่งทุก ๆภาพ เขาบอกว่าไม่ไหวครับ แล้วผมก็เจอมาแบบว่าสี ผิวได้ตรงตามที่ต้องการเปะ แต่ สีอื่น ๆ เพี้ยนไปสุด ๆ คือในงานเดียวกันนี่ไม่ได้ความ กลมกลืน ต่อเนื่อง ของสีสัน เลยครับ :confused: :confused: :confused:

และที่แน่ ๆ ถ้าปรับแต่งมาก ๆให้เนียบ ๆทุกภาพ เขาคิดค่าแรงเพิ่มแน่ ๆ หลายตังค์ครับ ช่างภาพ งานพิธีอย่างผมคงไม่...แมชท์ ที่จะใช้ กล้อง DSLR มั้งครับ มันคนละสถานะภาพ ความที่ควรจะเป็นนะครับ

........ต้องรอถาม คุณ เอคอม.....เห็นว่าแถว ๆบ้านใช้ DSLR ถ่ายงานพิธีกันหลาย BODY เลย ไม่รู้ว่าเขา จริงจังเทียบเคียงกับ ฟิล์ม ขนาดไหน และมีทางออกอย่างไร......ต้องรอ !!!!! ครับ

เอคอม
25th June 2003, 07:15
สวัสดีครับพี่ DANG_EOS ที่เคารพ

นี่แหละครับที่เป็นปัญหาใหญ่ของ DSLR กับภาพงานพิธี
เพราะกล้องดิจิตอลมันต้องใช้ White Balance สีสันมันก็เลยไม่ค่อยอยากจะเท่ากัน..

พอถ่ายเสร็จกลับมาก็ต้องรีบโหลดแล้วมาคัดมาแต่ง
ภาพที่ Over หนัก ๆ หรือ Under ๆ หนัก และไม่สำคัญจะตัดทิ้งครับ
บางภาพถ้าเรามองด้วยตาแล้วน่าจะใช้ Auto Level ก็จะใช้ วิธีการสร้าง Action แล้วใช้คำสั่ง Batch เพื่อรัน Action Auto Level ครับ
ช่วยให้ลดเวลาในการทำงานไปมากครับ

บางภาพก็ต้องหลายคลิกกันหน่อย
อยากให้พี่แดง ทำ Action ไว้หลาย ๆ ตัวน่ะครับ
ผมว่า ดิจิตอลมันก็คงจะต้องเป็นแบบนี้ไปตลอดแหละครับ เพราะมันมีระบบ WhiteBalance (ตามความคิดผมนะครับ)

การนัดงานก็ยืดเวลาออกไปหน่อยครับแต่ไม่มาก
จะเอางานรวม ๆ กันแล้วไป Print

จะทำอยู่ มาสเตอร์ แล็บเดียวเลยครับ
เพราะจากที่ลองมาหลายแล็บ ไม่ถูกใจ
แล็บฟิลม์ที่ถูกใจของพี่แดง อาจจะไม่ใช่แล็บดิจิตอลที่ถูกใจก็ได้นะครับ

เอคอม
25th June 2003, 07:31
ส่วนเครื่องคอมพิวเตอร์ที่พี่เขาใช้ทำงานภาพตอนนี้
คือ Pentium IV 1.8 Ghz ไม่ช้าแต่เจอหนัก ๆ ก็ออกอาการเหมือนกันครับ

เพื่อให้สะดวกในการคัดแต่งภาพ
พี่แดง น่าจะทำเป็นสองจอภาพต่อกันนะครับ อาจจะใช้จอแบนก็ได้ครับ

ควรให้สบายตาที่สุด 17 นิ้วสองตัวน่าจะดีที่สุดนะครับ
เพื่อความสบายตาและสบายงบ
อ้อ!! ต้องใช้คู่กับการ์ดจอที่ Support ด้วยนะครับ

การเตรียมตัวไปถ่ายก็ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มอีกเยอะพอสมควรเลยครับ
ทั้ง CF (เห็นพี่เขาซื้อ 256 ไว้ 20 อันแน่ะครับ)
แล้วก็ไหนจะแบตเตอรี่อีกครับ
เพราะ ใช้ดิจิตอลแล้วก็อยาก Preview ดูแน่นอนครับ

ไม่รู้ซิครับ รู้สึกว่า ณ วันนี้ถ้าเทียบกับฟิล์มแล้ว สีสัน มิติมันดูแล้วยังไง ๆ ไม่รู้ หรือว่าผมมือไม่ถึง ดิจิตอล SLR
ผมไม่ค่อยได้เห็นงานจาก SLR ของภาพฟิลม์สักเท่าไหร่นักนะครับ
แต่ผมคิดว่าพี่แดงคิดไม่ผิดหรอกครับ
ที่มันเทียบฟิล์มแล้วรู้สึกยัง ๆ ๆ ไม่รู้ เพราะผมก็รู้สึกเช่นนั้นเหมือนกันครับ
เรื่องพี่แดงมือไม่ถึงดิจิตอล มันคงเป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ

แต่พี่ช่างภาพแถวบ้าน
เขาพอใจกับงานมากนะครับ เขาก็บอกว่างานถูกใจ
DSLRมันคุ้มค่ากับการลงทุนพอสมควรครับ
ตรวจดูผลงานได้เดี๋ยวนั้น และสามารถทำให้ทดลองการถ่ายในหลาย ๆ รูปแบบ ได้โดยไม่ต้องเสียดายฟิลม์

มีงานทีก็ดึกทุกวันเหมือนกันครับ
ยิ่งช่วงนี้ใกล้เข้าพรรษา งานบวชชุกครับ

วันเสาร์นี้ผมก็ต้องไปช่วยพี่เขาถ่าย (ผมก็แค่ยังถ่ายได้อยู่เหมือนเดิมครับ)
ที่จริงวันอาทิตย์พี่เขาก็อยากให้ไปช่วยนะ
แต่ผมพลาดทริปไม่ได้เด็ดขาดครับ :D

ตอนนี้ก็คงขึ้นอยู่กับพี่แดงแล้วล่ะครับ
ว่าจะเลือก SLR หรือ DSLR

เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ :D :kiss:

Wondering
25th June 2003, 08:06
เห็นด้วยนะครับพี่แดง มันต้องกลับมาทำอะไรเยอะอยู่ ยังไงก็ยังไม่ตรงใจเลย

เรื่องการเลือกใช้ WB นั้น อันนี้ต้องอยู่ที่ความชำนสญในการเลือกใช้
ทางฟิล์มเองก็มี WB นะครับ แต่ฟิล์มสีมันก็ไปแนวทางเดีวกันทั้งม้วน

ส่วนเรื่อง Digital dark room นั้น มันจะมีวิธีที่ย่นระยะเวลา
ทำ actions สำหรับหลายๆ ภาพพร้อมกันๆ พอจะช่วยได้บ้าง...
เรื่องคุณภาพนั้น จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องทำความเข้าใจเรื่อง
color management.. (แต่มันน่า งุนงงมากๆ)

ส่วนประโยชน์ที่ได้รับจาก DSLR จริงๆนั้น คือความยืดหยุ่นต่างๆ
เช่น..
- กดถ่ายรูปได้มากมาย(ตามCF)..
- เปลียน iso ได้ทันที (มั่นใจได้ว่า"ได้ภาพ")
- ค่าใช้จ่ายลดลง เรื่องฟิล์มและล้าง..
- เลือกอัดเฉพาะที่ต้องการจริงๆ ไม่ต้อมาอัดดูทุกรูป)
- CF ใหญ่หน่อย ก็ถ่ายต่อเนื่องได้มากกว่า 36ภาพ (ต้องเปลียนฟิล์มแล้ว)
- เห็นภาพเดี๋ยวนั้นเลย.. ลดการผิดพลาด โดยเฉพาะมือใหม่
- เรียนรู้เรื่องที่ข้องใจ สำหรับผู้เริ่มต้นกว่าจะลองโน่นรู้นี่ ไป 50ม้วนแล้ว

ก็ลองดูตามความต้องการของแต่ละงานดีกว่าครับ
ผมเองก็ยังไม่คล่องเรื่อง WB แล้วก็เรื่องอัดภาพนี่ต้องยอมรับเลย
อย่างที่พี่แดงบอก.. มันไม่ค่อยประทับใจ.. ยุ่งยากพอสมควร
แต่ผมเชื่อว่ามันมีแนวทางที่ให้งานออกมาได้ดี.. แต่เรา(ผม)ยังหา
solution ไม่เจอเท่านั้นเอง.. คิดว่าเป็นเรื่อง color profiles นี่เหละครับ...
ถ้าปรับแต่งได้ตรงใจ อันนี้สไตล์ก็สไตล์ไครแล้วครับ..

RUTch
25th June 2003, 09:29
หลายเรื่องครับ พี่ Digital นี่ ที่ยังแพ้ Film อย่างเช่น มิติ ช่วงของการรับรู้แสง WB ผมว่า ยังอีกหลายปีมันถึงจะใกล้เคียงกัน เพราะผู้ผลิตกล้องเอง เดิมไม่เคยทำ Film ในหลายๆเจ้า ดังนั้นจึงเน้นไปที่ Performance เช่น ขนาด กี่ Pixel กี่ Meg กันอยู่ ยังไม่ค่อยได้ให้ความสนใจกับ Quality แต่ก็เริ่มมี หันเหแล้วเช่น Sigma เริ่มมาใช้ CCD ที่เป็นชั้นละสี ทำให้คุณภาพสีที่ได้ดีขึ้นกว่าเดิมๆ หรือ Fuji เองก็เริ่มที่จะทำ CCD ที่มี 2 Cell ตัวหนึ่งรับแสงเข้มอีกตัวรับแสงอ่อนเป็นต้น

ตอนนี้ผมว่าก็คงต้องเลือกงานให้เหมาะกับกล้องไปก่อนแหละครับ...:)

Plub
25th June 2003, 09:40
เป็นเหมือนกันครับพี่แดง ตอนแรกๆ ตะเวนหาร้านปริ้นท์ที่ถูกใจทั้งในกรุงเทพหลายๆ ที่ แต่ไม่สมดังใจหมายครับ ภาพจากจอสวยสดพอปริ้นท์ออกมาบางที่ดูไม่ได้ บางทีต้องกล้ำกลืนฝืนทน พอจะมีเชื่อใจได้อยู่ร้านเดียวที่Seaconที่ออกมาแล้วพอใจครับ ในกรณีแรกนี้เอาFileมาจากกล้องดิบๆ เลยนะครับไม่ปรับแต่อะไรเลย

ตอนหลังมาใช้บริการที่ร้านที่แปดริ้ว แรกๆก็ดีมั่งไม่ดีมั่ง แล้วแต่สายตาของช่างที่ปรับ(ช่าง2-3คน) ตอนหลังนี่ไปคุยเรื่องProfile ของเครื่องปริ้นท์ เค้าก็ไม่รู้จักในเรื่องนี้อีก ท้ายสุดเอาแบบปริ้นท์จากFileที่เราส่งไปเลย เพื่อดูว่าผลมันออกมาจะเป็นอย่างไร ปรากฏว่าสีสันดีครับใกล้เคียงกับหน้าจอของเรามาก เรียกว่าไม่มีปัญหาเรื่องสีเลยก็ว่าได้ มีปัญหาอย่างเดียวคือภาพดูUnderไปหน่อย ต้องการให้มีการปรับLevelเท่านั้น

ตอนนี้ส่งงานเข้าPrintเป็นอันรู้กันกับทางร้าน คือปริ้นท์เลยไม่ต้องปรับใดๆทั้งสิ้น หลังจากที่ผมเอารูปที่ปริ้นท์ในคราวแรกมาเปรียบเทียบ แล้วปรับหน้าจอของเราให้ใกล้กับเครื่องปริ้นท์ ตอนนี้มั่นใจได้ว่ารูปที่ออกมาจะตรงกับที่เราปรับแต่งไป

ปัญหาสุดท้ายที่มีคือ เวลาถ่ายงานพิธี จำนวนภาพ300-500ภาพเนี่ย ปรับแต่งกันLevelกันไม่ไหวครับ ลำพังCropภาพออกบางส่วนให้ดูดีก็ยังพอรับได้ เพราะไม่ได้Cropทุกภาพ แล้วไม่ต้องเพ่งสายตาเหมือนกับปรับLevelกันทุกๆภาพ ก็สาเหตุนี้เองแหล่ะครับที่ทำให้ผมต้องอดไปงานPre-Portraitครั้งที่แล้ว เพราะมัวแต่แก้ไขปรับแต่งภาพงานแต่งเขาอยู่ตั้ง480ภาพ

ตอนนี้กำลังหาทางออกครับ คือปรับที่ตัวกล้องไว้เลย เวลาOutputออกมาจะได้ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรอีก อย่างD100เนี่ยมีปัญหาเรื่องUnder ผมก็ไปปรับแต่งที่ Tone curve เพื่อให้จบปัญหาไป แล้วในFunctionอื่นๆ ที่มันAuto เช่น ISO, Sharppen, Tone curve, etc. ผมก็จะFixมันไม่ให้มันAuto ทำให้มั่นใจว่าภาพจะออกมาในลักษญะเดียวกัน ส่วนWBนั้นD100ไม่มีปัญหาเลยครับ มันทำงานได้ดีครับ

เรื่องคุณภาพระหว่างFilmกับDigital ผลไม่สามารถบอกได้ว่าอันไหนเหนือกว่ากัน(อันนี้ไม่มีประสบการณ์นะครับ) แต่อย่างคุณwonderingว่าและครับ Digital มันยืดหยุ่นกว่าเยอะครับ ส่วนคุณภาพจริงๆ ผมว่าDigitalไม่เลวนะครับเมื่อการถ่ายและการปรับที่ดี ลองปริ้นท์จากInk jetภาพออกมาสวยกว่าปริ้นท์จากLabอีก

สุดท้ายครับ ปริ้นท์จากเครื่อง Frontierแถวเดอะมอลบางกะปิ ดูไม่ได้เลยครับ แต่ปริ้นท์จากเครื่อง Frontier ที่Seacon แจ่มแจ๋วถูกใจกว่าเยอะ เครื่องรุ่นเดียวกันนะเนี่ยแต่ช่างคนละคนง่ะ!

capture
25th June 2003, 12:01
น่าเห็นใจนะครับเรื่อง Digital กับงานพิธี
เพราะต้องใช้รูปจำนวนมาก
ผมว่าถ้า DSLRl ถ้าเทียบกับ Negative Film นั้นมีเรื่องที่ต่างกันอยู่บ้างครับ เช่น เรื่องละติจูดของฟิล์ม Neg ที่มีกว้าง แต่ Dynamic Range ของ DSLR มีน้อยกว่าเมื่อเทียบกับ Neg.film
เรื่อง CMS ก็อีกเรื่องหนึ่งที่เข้ามาเกี่ยวข้อง แต่เชื่อว่ามีแล๊ปที่รู้เรื่องและเข้าใจนับหัวได้ในเมืองไทย หรือที่รู้เรื่องราคาก็แพงกว่าเยอะ
ช่างภาพคงต้องช่วยตัวเองกันก่อนละครับ อย่างที่คุณพลับบอก
ส่วนเรื่อง WB นั้นน่าจะมีส่วนอยู่บ้างแต่คงไม่มากเท่าไหร่

ส่วนตัวผมเคยนำรูปจาก D100 ที่ขยายใหญ่ 20*30" เคลือบรูป เข้ากรอบ
ยังมีคนไม่เชื่อว่าผมทำมาจากดิจิตอล เขายังว่าผมหรอกเอาฟิล์มมาขยายเลย

DFOTO
25th June 2003, 17:42
ผมเดาเอานะครับว่าที่สีรูปเพี้ยนต้องมาปรับเกือบทุกรูปอาจเกิดจากการ Auto WB ครับ
ถ้ารูปที่ถ่ายมาแค่ over under ไม่มาก ช่างปริ๊นท์รูปสามารถแก้ได้ไม่ยาก
แต่ถ้าสีเพี้ยน ปรับยากครับ ยิ่งถ้าเพี้ยนจาก WB แล้ว ปรับยังไงก็ไม่สวยเหมือนเดิมครับ

พี่แดงลองใช้ Custom WB หรือ Manual ดูนะครับ
พี่แดงถ่ายฟิล์มได้ยอดเยี่ยมอยู่แล้ว ฟิล์มมันก็ใช้ WB ได้ค่าเดียว

แต่ดิจิตอลสามารถเลือก WB ได้ ก็เปรียบเสมือนมีฟิล์มหลายแบบให้เลือกใช้
ถ้าให้กล้องเลือกให้แล้วไม่ถูกใจ ก็เลือกเองดีกว่าครับ ถ้าสภาพแสงเปลี่ยนมากก็ค่อยปรับที หรือตั้งเป็น Preset ไว้

ส่วนเรื่องการส่งรูปไปอัดที่ร้านนั้น ตามที่คุณ plub บอกครับ บอกช่างว่าไม่ต้องปรับสี แสงเลย แล้วเอารูปที่ได้มาเทียบกับหน้าจอ ว่าแตกต่างกันแค่ไหน พอครั้งต่อไปก็ปรับชดเชยส่วนที่แตกต่างนั้นก่อน โดยทำ batch ไฟล์เอาไว้ปรับรูปที่จะส่งไปปริ๊นท์ ก็จะได้รูปสวยอย่างที่ต้องการครับ

Zase
25th June 2003, 18:29
ผมพบปัญหาเหมือนคุณ DANG_EOS เช่นกัน

หากถ่ายไม่เยอะก็ไม่เท่าไหร่ แต่เจองานที่ขึ้น 200 รูปนี่ไม่ได้หลับไม่ได้นอนเลยทีเดียว งานพิธีว่าเสียเวลาแล้ว แต่มีอยู่งานออกไปถ่ายภาพติดบัตรพนักงานแล้วต้องปรินท์ 4*6 ด้วย ร้อยกว่าคน คนละสองสามช๊อตอีกทั้งเป็นพนักงานสาวออฟฟิตด้วยจึงต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ ถ่ายภาพ 1 วัน กลับมานั่งหน้าจอ 2 วัน ขนาดใช้ไฟสตูฯ ตั้งไวท์บาลานซ์ 5500 สียังเพี้ยนไปตามฉากหลัง จบงานนั้นผมเลยตั้งใจไว้ว่าจะพยายามเลี่ยงการถ่ายภาพจำนวนมาก+ปรินท์ด้วยกล้องดิจิตอล แต่หากฉากหลังเป็นสีขาวก็ไม่เท่าไหร่
เอารูปตัวอย่างมาให้ดูครับ ลองคิดดูซิครับว่ารูปประเภทนี้กว่าจะครอป + ปรับสี + ซอฟท์ + เซฟ ประมาณ 300กว่ารูปใช้เวลาเท่าไหร่ ขนาดใช้แอ็คชั่นแล้วน่ะ

Zase
25th June 2003, 18:36
ลืมแสดงความคิดเห็นสุดท้ายครับว่า

ณ เวลานี้ใครจะรับงานถ่ายภาพพิธีฯ , งานรับปริญญา ด้วยกล้องดิจิตอลก็เอาเถอะครับ ผมคนหนึ่งล่ะที่ขอถอยก่อน
แต่หากถ่ายไม่เยอะหรือแค่ถ่ายเสริม ไม่ก็ใช้ฉากสีขาวก็พอสู้

Pretend
25th June 2003, 20:53
เอ ผมกลับว่า ร้านที่เดอะมอลล์บางกะปิ นี่อัดเยี่ยมเลยน่ะ

Mr.Smile
25th June 2003, 20:59
ใช้มิเตอร์วัดอุณหภูมิสี แล้ว Set White Balance Manual จะช่วยได้ไม๊ครับ แต่คงต้อง Calibrate กับกล้องก่อนเอาไปถ่ายจริง อย่างน้อยคงจะลดภาระได้ส่วนนึง
:) :rolleyes: :rolleyes: :)

minibar
25th June 2003, 22:41
ถ้าใช้ฟิลม์ ต้องมีห้องมืด ใช้ดิจิตอล ก็ต้องมีห้องมืดดิจิตอลเหมือนกัน ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ :D

ดิจิตอลน่าจะเหมาะกับงานที่ต้องเร่งด่วน หรือลด process ลง เช่น ร้านรับถ่ายรูปดิจิตอลทั่ว ๆ ไป งานโฆษณาที่ต้องรีทัช งานในสตูดิโอ โดยเฉพาะงานที่มาใช้กับสิ่งพิมพ์

ซึ่งสำหรับสิ่งพิมพ์ จะเห็นประโยชน์ได้ชัด เพราะรูปที่ถ่ายเสร็จ สามารถปรับแต่งจนพอใจ และประกอบหน้า เพื่อส่งเข้าร้านเพลทได้ทันที ถ้าเป็นฟิลม์ ยุ่งยากหลายขั้นตอนมาก กว่าจะจัดแสงได้ ไปล้างสไลด์มาดู อ้าว.. ตรงนี้พลาดไป เริ่มใหม่ตั้งแต่จัดสินค้า จัดแสง ถ่ายใหม่อีก ถ่ายเสร็จก็สแกนเป็น guide line มาประกอบหน้า จากนั้น ส่งสไลด์ไปร้านเพลท ร้านเพลทได้มาก็ไป drum scan แล้วเอาไฟล์รูปจริงมาประกอบอีก เฮ้อ.. แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว (ผมทำงานเกี่ยวกับสิ่งพิมพ์อยู่บ้าง) สำหรับผมแล้ว ดิจิตอลคุ้มค่า คุ้มเวลามากที่สุด (Y) เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม ไม่เชื่อเอา เบ็นซ์สปอร์ตมาแลกกับผมดูสิ :p

รูปจากดิจิตอลส่วนใหญ่ ควรจะนำมา process ก่อน จะว่าไปแล้ว น่าจะเป็นศาสตร์อีกแขนงหนึ่งทีเดียว ซึ่งคนไทยที่เชี่ยวชาญ ก็คงมีไม่มากนัก และที่สำคัญ ต้อง calibrate monitor ก่อนนะครับ ผมโดนมาแล้ว !! อย่างกับคนละเรื่องเลย .. เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ .. แต่พอ calibrate แล้ว อืม.. ใกล้เคียงที่เห็นจากจอหน่อย

เห็นด้วยถ้าต้องมา process รูปครั้งละมากกว่า 100-200 รูปล่ะก็ เหนื่อยครับ (โดยเฉพาะ sigma ที่ถ่ายได้เฉพาะ raw file เท่านั้น เหนื่อยกำลังสองครับ)

เรื่องมิติของภาพนั้น ผมน่ะ ตาไม่ถึงเท่าไร (มือก็ไม่โปร) แต่ดูภาพจาก sigma แล้ว รู้สึกว่าดูดีเหมือนกันนะ ไว้วันอาทิตย์นี้ ลองช่วยกันพิจารณาและวิจารณ์กันดูก็แล้วกัน

Jirawut
26th June 2003, 01:23
:D

ผมก็รับงานถ่ายภาพพวกงานพิธีด้วยครับ แต่ขอออกตัวก่อนว่าผมถ่ายไม่ค่อยเก่งนะครับ

เวลาถ่ายภาพงานพิธีผมจะใช้แฟลช(ติดเพิ่มที่กล้อง)ทุกภาพครับไม่ว่าจะถ่ายภาพด้วยฟิล์มหรือดิจิตอล

*เวลาถ่ายตั้งหน้ากล้องผมเอาแสงแฟลชเป็นหลัก

ภาพที่ได้ทุกคนจะมีแววตา *สีสันที่ออกมาอุณหภูมิสีจะเท่ากันทุกภาพ

เวลาไปอัดภาพก็ไม่ต้องปรับแต่งอะไร เลือกมา 1 ภาพไปยืนดูหน้าจอให้ช่างปรับภาพให้เราดูและลองปริ้นดู ถ้าสีสันถูกใจก็เอาค่าการปรับสีภาพใบนั้นเป็นหลักเลย

ในส่วนของภาพมืดไปหรือสว่างไปถ้าเราชดเชยหน้ากล้องเผื่อเอาไว้ตอนที่ถ่ายภาพไว้แล้วก็ไม่่ค่อยมีปัญหาครับ อย่างมากช่างก็ปรับใ้ห้สว่างหรือเข้มแค่บางภาพครับ

:D เป็นแค่สูตรของผมครับ

แหะ ๆ ผมยังไม่มี DSLR ใช้เลยครับ มีแค่ CANON G 2 แต่มันมีระบบ M ด้วยฮะครับ

DANG_EOS
26th June 2003, 04:17
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆครับ.........

ตั้งกระทู้ขึ้นมา ก็เลยทราบว่าหลาย ๆท่านก็มีปัญหาคล้าย ๆกับผม.........

หลายท่านยังพอใจกับฟิล์ม............หลายท่านก็รู้ว่า ช่างปริ้นท์ไม่รู้จัก คัลเลอร์โปรไฟล์ ที่แมชกัน หน้าจอ และ ฯลฯ.

วันอาทิตย์ ผมมีตัวอย่างทั้ง ฟิล์ม และ ดิจิตอล ไปให้ดูกันครับ

ผมอยากได้ถ่ายเสร็จ ดู LCD สีสวย แสงดี ชัดเจี๊ยะ //// แล้ว ส่ง CF ไปเลย ขนาด 256 ..... 5-6 แ่ผ่น...ช่างก็ปริ้นท์ไปเลย ผมกลับบ้านนอน พรุ่งนี้มีงานเช้า....

ตอนบ่ายให้ มอ"ไซด์ไปรับรูปส่ง ลูกค้าเก็บตังค์ได้เลยงะ......ทำไงละถ้า DSLR ยุ่งเนาะ.........

ถ้าถ่ายงานโฆษณา หรือ ทำสิ่งพิมพ์ ลงเวบ ลงคอมละก็แน่นอน Digital ดีสุด ๆ อันนี้ผมยอมรับ ชอบครับ

RUTch
26th June 2003, 10:09
ตกลงพี่ไป Post ไว้หลายๆที่ ดูแล้ว พอใจที่ไหน มากที่สุดละครับ 555

NIC
26th June 2003, 10:41
ขออณุญาติออกความเห็นด้วยคนน๊ะครับ..ผมชอบถ่ายรูปมากๆเลยและก็เป็นมือสมัครเล่นจริงๆ..เมื่อปีที่แล้วหลังจากที่ซื้อ D100 กับ Lens 24-120มาก็ตะบี้ตะบันถ่ายแต่ผลที่ออกมาทำให้ใจเหี่ยวมากๆเพราะรูปที่ออกมาดูไม่จืดเอามากๆเลย(ตอนที่ใช้ Olympus, compact รูปก็พอดูดีหรอก)ก็เกือบจะยอมแพ้เหมือนกันปรับแล้วปรับอีกมันก็ออกมาไม่สวย..จนเข้ามาในWeb ThaiDphoto แล้วก็เอาความคิดเห็นของเพื่อนๆพร้อมกับ Link จาก Web ต่างที่แนะนำมาแล้วก็เอามาตั้งต้นปรับใหม่ก็รู้สึกว่าดีขึ้นมาเรื่อยๆแล้วก็ Print ออกมาดูก็รู้สึกว่าดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก..ผมจึงมีความรู้สึกว่าถ้าเราปรับที่ตัวกล้องให้ได้ที่ๆเราต้องการแล้วถ้าเอาไป Print ก็คงไมต้องเสียเวลาใข้ PS มาปรับแต่งภาพทุกภาพนะครับ..ภาพนี้ผมไม่ได้แต่งเลยเพียงแต่ลดขนาดภาพเท่านั้นเอง...

RUTch
26th June 2003, 10:59
Originally posted by NIC
..เมื่อปีที่แล้วหลังจากที่ซื้อ D100 กับ Lens 24-120มาก็ตะบี้ตะบันถ่ายแต่ผลที่ออกมาทำให้ใจเหี่ยวมากๆเพราะรูปที่ออกมาดูไม่จืดเอามากๆเลย(ตอนที่ใช้ Olympus, compact รูปก็พอดูดีหรอก)ก็เกือบจะยอมแพ้เหมือนกันปรับแล้วปรับอีกมันก็ออกมาไม่สวย..

อาการปรกติ ครับ ผม นิ เหี่ยวจบแฟ๊บแล้วแฟ๊บอีกครับ

Plub
26th June 2003, 11:18
เป็นเรื่องปกติครับ ส่วนใหญ่คนจะชอบสีสันที่เกินจริงจากกล้องCompact พอมาเป็นDSLR สีมันจะตรงจริงก็ทำให้ดูจืดชืดไปเสียอีก ก็ต้องเลือกเอาแหล่ะครับว่าชอบแบบไหน? แต่ผมว่ากล้องแต่ละตัว แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ก็ต้องมีข้อเสียของมันเหมือนกันแหล่ะครับผมว่า แต่เรามักไม่ค่อยได้ยินคนพูดถึงข้อเสียของกล้องตัวเองบ่อยนัก...บางคนก็เสียเงินเสียทองซื้อตามCommentที่ได้ยินได้ฟังมาแต่ในเรื่องดีๆ แต่ไม่ทราบถึงข้อเสียบางอย่างที่มี เมื่อถึงจุดนั้นก็จะไปมองข้อดีของตัวอื่นๆ อีก ผมว่าเราควรจะรีดเอาข้อดีของกล้องที่เรามีอยู่ให้เต็มประสิทธิภาพจะดีกว่า ที่เรามอง1DSว่าเป็นสุดยอดเนี่ยก็อาจจะมีจุดบกพร่องที่อาจจะยอมรับไม่ได้ก็ได้เมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป...:)

Wondering
26th June 2003, 13:47
ข้อเสีย 1Ds ก็คือมันแพงครับ... ซื้อแล้วจิตใจไม่ปกติ... กลัวรุ่นใหม่ ..55

HotDuckZ
26th June 2003, 14:50
หง่ะ... หง่า...

Jirawut
27th June 2003, 19:18
เรื่องสีสันและมิติของภาพคงจะอยู่ที่การตั้งมาตรฐานความพึงพอใจของแต่ละคนมากกว่าครับซึ่งแต่ละคนก็คงจะไม่เท่ากันและราคาการรับงานก็น่าจะมีผลมาเกี่ยวข้องด้วย

อย่างผมถ้าเป็นงานพิธีนอกสถานที่ไม่ว่าฟิล์มหรือดิจิตอลราคาใน 1 ม้วนให้ภาพ 4x6 นิ้ว ม้วนละ 35 ภาพ ผมคิดราคาเหมาแค่

1 ม้วน 1,800 บาท
2 ม้วน 2,000 บาท
3 ม้วน 2,500 บาท
4 ม้วน 3,000 บาท
5 ม้วน 3,500 บาท
* 5 ม้วนขึ้นไปม้วนละ 700 บาท

ร้านอยู่ต่างจังหวัดนะครับ

*กำหนดถ่ายภาพไม่เกิน 1 วัน
*ระยะทางจากร้านถึงที่จัดงานไปกลับไม่เกิน 30 กม.ถ้าเกินคิดค่ายานพาหนะเพิ่มตามความเหมาะสมโดยดูจากจำนวนถ่่ายเป็นหลัก

ในกรณีของคุณ DANG EOS ที่บอกว่าโดยเฉพาะช่างที่ค่าตัวค่าถ่ายภาพวันละ 3,500-8,000 บาทเฉพาะค่าถ่ายภาพยังไม่รวมค่าฟิล์ม-อัดขยายภาพ การเน้นคุณภาพของผลงานมากหน่อยก็เป็นเรื่องปกติครับ

คุยกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันไม่ซีเรียลนะครับ:D

เอคอม
27th June 2003, 21:23
แถว ๆ นี้ก็จะคิดเป็นม้วนเหมือนกันครับ
ส่วนมากจะเหมา 6 ม้วนนะครับ
ม้วนละ 650 บาท ขนาดจัมโบ้

จัดอัลบั๊มให้ด้วยนะฮับ :D แต่เอไม่รู้ว่าคิดค่าอัลบั๊มเพิ่มหรือเปล่า

พอเป็นดิจิตอลหมดแล้วทุ่นค่าฟิลม์ไปแยะเลย

Jirawut
27th June 2003, 22:43
COPY

ถ้าถ่ายงานโฆษณา หรือ ทำสิ่งพิมพ์ ลงเวบ ลงคอมละก็แน่นอน Digital ดีสุด ๆ อันนี้ผมยอมรับ ชอบครับ

ช่าย...เห็นด้วยครับ แ่ต่ขอเสริมอีกนิดนะครับ

ใช้กล้องดิจิตอลถ่ายภาพบุคคลในความรู้สึกผมแค่ CANON G 2 ที่ผมใช้อยู่ถ้าอัดภาพที่ไม่เกิน 12x15 นิ้วด้วยแล็ปดิจิตอลเมื่อเปรียบเทียบกับกล้องใช้ฟิล์มที่ผมใช้อยู่ NIKON FM 2 , F2 , F 60 เลนส์นิคอน 35-105 มม. เมื่อเปรียบเทียบกันหลาย ๆ อย่างแล้วผมชอบภาพที่ได้จากกล้องดิจิตอลมากกว่าครับ เพราะว่าเราสามารถถ่ายดูภาพเลือกภาพได้เลยที่สำคัญสามารถแต่งภาพได้เยอะ

*แต่จากกล้องที่ใช้ฟิล์มผมต้องแต่งภาพที่ฟิล์มเป็นบางภาพและต้องมาแต่งที่ภาพอีกทีโดยการจิ้มสีและใช้เหล็กแหลม ๆ ขูดที่ภาพเพื่อลบสิวครับ

:p อยากได้ D 100 หรือ 10 D จังเลย คุณ rutch เปลี่ยนกล้อง DSLR ตัวใหม่เมื่อไหร่อย่าลืมขาย D 100 ให้ผม(ในราคาถูก ๆ) นะคร้าบ
:banana:

เอคอม
27th June 2003, 22:52
ต้องมาแต่งที่ภาพอีกทีโดยการจิ้มสีและใช้เหล็กแหลม ๆ ขูดที่ภาพเพื่อลบสิวครับ
โอ้วว ขนาดนั้นเลยหรือฮับพี่ จิ น่ากลัวจัง
คงจะลำบากน่าดูเลยนะฮับ
ขนาดในคอมยังว่าลำบากแล้ว
ก็งานจริง ผมไม่เอาด้วยหรอกฮับ :D

Jirawut
27th June 2003, 22:55
ภาพผมเอง ผมจัดไฟด้วยไฟร่ม 2 ดวงกำลังไฟ 2 ข้างซ้ายขวาเท่ากันที่ไม่ให้สว่างข้างมืดข้างเพราะว่าผมรู้สึกว่าถ้าจัดไฟแบบนี้หน้าผมจะผอมดูโทรมมาก ก่อนถ่ายภาพผมไม่สบายเป็นไข้หวัดนอนซมอยู่ 4 วัน พอลุกได้เลยอยากลองถ่ายภาพและแต่งภาพดูว่าพอจะแต่งภาพให้ตัวเองดูดีขึ้นได้มั๊ย

ให้แม่น้องโบว์เป็นช่างภาพถ่ายให้ครับ

*ที่ไม่ได้เอาภาพคนอื่นมาลงเพราะว่าไม่ได้ขออนุญาตเจ้าของภาพเอาไว้ครับ

ไม่แต่งภาพ

Jirawut
27th June 2003, 22:58
ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ

แต่งภาพด้วยคอมพิวเตอร์

D1
28th June 2003, 01:53
โห.. เห็นภาพแล้วขอคาราวะหนึ่งจอก ไม่ทราบจะพอเปิดเผยเคล็ดลับได้หรือเปล่าครับเนี่ย :)

Mr.Smile
28th June 2003, 13:33
โห..คุณจิผีมือแต่งภาพเฉียบจริงๆ อยากไปถ่ายภาพกับคุณจิซะแล้วเผื่อจะดูหนุ่มขึ้นซักสิบปี
คุณจิน่าถ่ายทอดเคล็ดลับซะหน่อยนะ
:) (Y) (Y) :)

Jirawut
28th June 2003, 20:48
COPY.............................................................................

ไม่ทราบจะพอเปิดเผยเคล็ดลับได้หรือเปล่าครับเนี่ย :)
.......................................................................................

ผมเองได้รับความรู้เพิ่มเติมมากมายจากเพื่่อน ๆ ใน Thai d photo จากการอ่านถามตอบกระทู้ต่าง ๆ ถ้ามีอะไรที่ผมพอจะทำให้เกิดประโยชน์กับเพื่อน ๆ ได้บ้างผมยีนดีเป็นอย่างยิ่งครับ

แต่ในส่วนของเคล็ดลับอะไรเนี่ย ผมบอกไม่ได้จริง ๆ ครับ คือว่าผมไม่รู้ว่าผมจะอธิบายยังไงให้เข้าใจง่ายด้วยภาษาเขียนนะครับ

จริง ๆ แล้วก็ไม่มีเคล็ดลับอะไรเป็นพิเศษหรอกครับ ผมใช้โปรแกรมโฟโต้ช็อบ แล้วก็ใช้เครื่องมือ Clone Stamp เป็นหลัก ถ้าเป็นโฟโต้ช็อบ 7 ก็ยิ่งดีมีเครื่องมือ Healing Brush เพิ่มมาด้วยตัวนี้จะมีข้อดีที่มันจะพยายามรักษาแสงเงาและลักษณะพื้นผิวของภาพที่ถูกแก้ไข้เอาไว้ด้วย

ถ้าแต่งให้ดูกันสด ๆ ดูไปอธิบายไปกันที่หน้าจอคอมละก็พอไหวครับ:D

DANG_EOS
28th June 2003, 22:37
อ้า......คาระวะด้วยคน......สุด ๆ ๆ (Y) (Y) (Y)

.........ลืมบอกไปว่าผมทำงาน........สองที่...มีเวลาจำกัดมาก ๆ.....อยากส่งงานเร็ว.....เก็บเงิน.....เร็ว....และ......สีไม่โดดมาก...ครับ

..อีกอาชีพหนึ่งก็คือ......ซาวด์เอนจิเนียร์ ด้าน Post - production ของ บ. ผลิตรายการ TV แห่งหนึ่ง ครับ:confused: :confused: :confused:

เอคอม
28th June 2003, 23:08
เช่นรายการอะไรบ้างอ่ะครับพี่แดง
ประมาณไหนอ่ะครับ

ประมาณเรื่องจริงผ่านจออ่ะเป่า (Y) :D

DANG_EOS
29th June 2003, 04:54
เรื่องจริง ผ่านจอ ผมเซ็ง ๆ มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เดี๋ยวนี้มันไม่ได้อย่างที่เราต้องการ น้อง ๆทีมงานก็หาเรื่อง....ที่ไม่ได้เรื่อง มีสาระ หรือ ตื่นเต้นเลย ( เซ็งมา 2-3 ปีแล้ว ) ทุกวันนี้ก็วางเพลงไปงั้น ๆละ

ตอนนี้ก๊อที่มี เรตติ้ง .... คดีเด็ด // จ้อจี้ // Survivor Thailand // และ อีก 4-5 รายการ ฯลฯ เหนื่อย ๆ ๆ ๆ มาก ๆ ๆ ไหนจะต้องวิ่งถ่ายภาพหาเงินอีก...เฮ้อ...สู้เสี่ย D 1 เขาไม่ได้ (Y) (Y) (Y) ค่าตัวแพงงงงงงงงงงงง:mad: :mad: :mad: :mad: อิจฉา !!!!