PDA

View Full Version : รุ่น WPi (กันน้ำ)

ใบไม้
11th March 2006, 06:27
ปลายเดือนนี้จะพาลูกไปดำดูประการังน้ำตื้น เมษา สงกรานต์ พอดีกล้องตัวเก่งถูกจิกไป กะว่าจะซื้อ pentax รุ่น WPi (กันน้ำ) พรุ่งนี้ รบกวนเพื่อน ๆ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-การที่เป็นกล้องถ่ายใต้น้ำได้จะทำให้คุณภาพถ่ายบนบกลดน้อยลงหรือไม่เคยดูภาพใต้น้ำแล้ว พอใช้ อยากเห็นภาพถ่ายบนบกบ้างว่าจะสู้ระดับเดียวกันของยี่ห้ออื่นได้หรือไม่
-ดำน้ำลึก 1.50 เมตร ไม่เกิน 30 นาที หากดำดูประการังน้ำตื้นผุด ๆ โผ่ ๆ ทั้งวันจะมีปัญหาหรือไม่
-ถ่ายวิดีโอได้นานที่สุดเท่าไร

push
11th March 2006, 16:24
pentax รุ่น WPi ถ้าคุณภาพรูปที่ถ่ายใต้น้ำดี บนบกก็คงจะดีกว่าล่ะครับ เรื่องเอาไปดำน้ำขึ้นๆลงๆทั้งวันผมไม่แนะนำนะ ส่วนตัวผมว่ามันเสี่ยงไปเพราะยังไงมันก็เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์ แนะนำซองกันน้ำดีกว่าครับ ราคาไม่แพงด้วย:Smiles2: http://www.aquapacthai.com/product_camera.html

push
11th March 2006, 16:28
ลืมไป ถ่ายวีดีโอได้ไม่จำกัดเวลาครับขึ้นอยู่กับความจุของการ์ด:Smiles2: อยากได้เหมือนกันแฮะ

push
11th March 2006, 16:29
ดูเขาทำ:Smiles2:

ตังกุย
11th March 2006, 23:14
ขึ้นๆลงๆไม่มีปัญหาหรอกครับ สบายใจได้ อย่าลงเกิน 1.5 เมตรก็พอ

ขึ้นมาก็ใช้ผ้านุ่มๆชุบๆเช็ดๆหน่อยก็พอ เรื่อง้างน้ำนานๆจะทำทีครับ ไม่ค่อยชอบล้าง

ที่สำคัญอย่าลืมล็อคปุ่มฝาแบตด้วยเน้อ

oberon
12th March 2006, 02:11
รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ผมสนใจมากๆ เลยอ่ะครับ ... เพราะไม่มีเงินซื้อ housing ให้ DSLR ... ไว้ราคาลงอีกหน่อย คงได้เอามาเล่นแน่ๆ เลยอ่ะ :)

เอ้
12th March 2006, 09:36
ดำน้ำลึก 1.50 เมตร
เท่าที่เคยใช้กล้องแบบนี้ ไม่มีปัญหาครับ

นกสองหัว
12th March 2006, 21:30
เพิ่งเอาไปดำกลับมาครับ 2 เครื่องเลยรุ่น WP & WPi ดำทั้ง3วัน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ถ่ายคลิปวิดีโอใต้น้ำได้ด้วย แต่ข้อเสียของการถ่ายใต้น้ำ(ทะเล) คือถ่ายยากครับและภาพออกฟ้าซะเยอะ แก้ด้วย Level พอได้บ้าง ลองดูที่ถ่ายมาซักใบละกานครับ ไม่สวยแต่มันส์ครับ โดยเฉพาะถ่ายคลิปใต้น้ำแล้วเอากลับมาดูที่บ้าน

นกสองหัว
12th March 2006, 21:39
อ้อ เพิ่มเติมนิดนึง รุ่นนี้ส่วนตัวแล้วผมว่าภาพบนบกไม่ประทับใจผมครับ ถ่ายยาก(ยากแบบไหน..เช่นโฟกัสไม่ค่อยได้บ้าง เวลาแสงน้อย อื่นๆ) ถ้าเทียบกับคอมแพ็กตัวอื่นๆที่ใช้แล้ว บอกเลยว่าไม่ประทับใจ แต่อย่างที่บอกครับ ตัวอื่นๆ ก็ทำไม่ได้แบบนี้ เวลาดูคลิปที่ถ่ายมาที่บ้าน(ลุยน้ำ ลุยฝน) ก็สุขไปอีกแบบ เอาภาพบนบกมาฝาก1ใบครับ ทริปนี้แหละ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ

ใบไม้
13th March 2006, 05:37
ขอบคุณทุกคนที่กรุณาให้คำแนะนำ โดยเฉพาะนกสองหัวมีภาพให้ชมด้วย แต่สงสัยแผนการจะล้มเลิกทั้ง ๆ ที่จองที่พักและไกด์ท้องถิ่นไว้แล้ว เพราะกลัวภูเขาไฟใต้น้ำ.......เซ็งจริง ๆ