PDA

View Full Version : และแล้ว ผมก็รู้ว่า Ipod มันไม่เหมาะเจงๆ

ripper
10th March 2006, 08:45
....ความเดิมจากครั้งที่แล้วที่ ผมทำการ Import รูปเข้า Ipod แล้วก็ส่งผลให้ผมต้องทำการ Flash Firmware กันไปใหม่ 1 รอบ....คราวนี้ เอาอีกแล้วครับท่าน...ผมให้ Cookie เอา เจ้า Ipod ไปใช้งาน...ในการImport รูปอีกเหมือนเดิน หลักจากที่แก้ไขหมาดๆ......ผลปรากว่า...คราวนี้ Ipod ผม...เสียหายหนักกว่าเดิมอีกครับ...ถึงขั้นที่ไม่สามารถ ทำอะไรกับเครื่องได้เลย...หน้าจอ..จะนิ่งไม่เปลี่ยน อยู่อย่างนั้นจน Batt หมดครับ....โทรถาม ที่ Mac แล้วได้ความว่า ส่งศูนย์ พระราม 3 อย่างเดียวครับ...... :dry: :dry: ....เซ็งครับ....

ปัญหามันมีอยู่ครับว่า ช่วงเวลาที่ Import รูปนั้น เจ้า Ipod จะใช้กำลังไฟเยอะมากครับ จนทำให้ batt หมดเอาได้ง่ายๆ...และหากbatt หมด กลางทางที่กำลัง Import อยู่ครับ..เจ้า Ipod จะถึงขั้นเสียหายทันทีครับ..เนื่องจากโปรแกรม จะ ค้างครับ แล้วถ้ามันค้างที่นี้ก็จะขึ้นอยู่กับโชคหล่ะครับว่า ค้างแค่ไหนถ้าค้างหนักก็ต้องส่งศูนย์ อย่างผมครับ......T..T เศร้า...

ก็ขอให้เป็นอุทาหรครับ สำหรับผู้ที่ใช้ Ipod ทุกท่านครับ..โปรดตรวจสอบ ปริมาณ Battery ของท่านก่อน Import รูปทุกครั้งนะครับ....

Electron
10th March 2006, 09:10
ซ่อมเสร็จแล้ว ขายซื้อ D200 เถอะ :P

Romeo
10th March 2006, 09:14
ขอบคุณมากๆ เกิดอาการกลัวขึ้นมาเล็กๆเลยครับ

s_charm
10th March 2006, 09:41
ผมเจอแต่มันดับไปเลยระหว่าง Transfer ไฟล์ ลง ipod เสียบสายชาร์จก็กลับมาปกติเหมือนเดิม เพียงแต่ต้องเช็คว่า โหลดไปได้ถึงไหน

ripper
10th March 2006, 10:08
ผมเจอแต่มันดับไปเลยระหว่าง Transfer ไฟล์ ลง ipod เสียบสายชาร์จก็กลับมาปกติเหมือนเดิม เพียงแต่ต้องเช็คว่า โหลดไปได้ถึงไหน

ครับตอนแรกที่ Cookie โทรมาบอก ผมก็นึกว่า จะแค่เสียหายนิดหน่อยครับ...อย่างมาก ก็เอากลับมา Flash กันใหม่ ก็ได้ เพราะเพิ่งทำไปยังไม่ได้มีโปรแกรม อะไร มากมาย...แต่พอเห็นสภาพตอกลับมาก็เลยรุ้ว่า คราวนี้คงไม่เหมือนเดิมครับ..พยายามอยู่พักใหญ่ๆ ก็ไม่ได้ เลยปรึกษาศูนย์..สรุปว่าส่งซ่อม..เอิ๊กๆๆ

ซ่อมเสร็จแล้ว ขายซื้อ D200 เถอะ

ใกล้แล้วพี่...Cookie อยากได้กล้องใหม่แล้วเหมือนกัน...เหอๆๆ

D1
11th March 2006, 02:56
ไม่รู้ส่งเข้าศูนย์ไปหรือยัง ถ้ายัง ลองเข้า HDD Mode ดูก่อนครับ

หลายๆ ครั้งที่ Firmware เกิดเจ๊ง เราสามารถเข้า HDD Mode เพื่อทำการ Flash และเรียกชีวิต iPod ของเรากลับมาได้ครับ

ขั้นตอนไม่ยากครับ ให้กด Enter + Menu ค้างเอาไว้ จนเครื่อง reset, ในระหว่างที่เครื่องกำลัง reset (แสดงสัญลักษณ์ apple บนจอ) ให้กด Enter + Play ค้างเอาไว้ iPod จะเข้าสู่โหมด Hard Disk ซึ่งมาถึงตอนนี้ อย่างน้อยเครื่องน่าจะมองเห็น iPod เป็น Drive ตัวหนึ่ง

แล้วจึงเรียก Updater ขึ้นมาทำหน้าที่ของมันครับ ;)

D1
11th March 2006, 02:59
แต่แปลกนะครับ ปกติ iPod มันกินไฟจาก USB นิ ผมเคย Import รูปเข้าไปทีเดียวเยอะๆ ก็ราวพันกว่ารูป หรือตอนที่ผมโยนเข้าเพลงจาก collection ใส่ลงไปเกือบหกพันเพลงพร้อมกันทีเดียว Transfer แบบไม่หยุดร่วมสาม ชม. กว่า ก็ไม่เจอว่าแบตเตอร์รี่หมดนะ (จริงๆ แบตฯ เต็มอีกต่างหาก เพราะเท่ากับเสียบชาร์จอยู่หลาย ชม.) (paranoid)

s_charm
11th March 2006, 03:08
แต่แปลกนะครับ ปกติ iPod มันกินไฟจาก USB นิ ผมเคย Import รูปเข้าไปทีเดียวเยอะๆ ก็ราวพันกว่ารูป หรือตอนที่ผมโยนเข้าเพลงจาก collection ใส่ลงไปเกือบหกพันเพลงพร้อมกันทีเดียว Transfer แบบไม่หยุดร่วมสาม ชม. กว่า ก็ไม่เจอว่าแบตเตอร์รี่หมดนะ (จริงๆ แบตฯ เต็มอีกต่างหาก เพราะเท่ากับเสียบชาร์จอยู่หลาย ชม.) (paranoid)
ถ้าเป็น iPod รุ่น G3 ยังไม่สามารถชาร์จไฟ จาก usb port ได้หนะครับ

ZeaBiscuit
12th March 2006, 21:43
คุณ ripper เค้าใช้ Camera Connector ทำการ Import นี่ครับ แบตเลยหมดได้ :)

ripper
13th March 2006, 10:33
ช่าย ครับพี่ ผมใช Camera Connector ในการ Import file ครับ เลยไม่สามารถ จะต่อ USB เพื่อชาร์ต ไฟได้ครับ..แบตมันเลยหมด..แต่เดี๋ยว ผมจะขอกลับไปลองทำแบบที่ พี่ D1 แนะนำก่อนครับ.....เพราะผมคิดว่าอาจจะแก้ปัญหาได้ครับ..ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ..

ripper
14th March 2006, 09:27
รายงานผลการชุบชีวิตครับ......ผมได้ทำตามขั้นตอนที่พี่ D1 แนะนำครับ ในที่สุด ผมก็สามารถชุบชีวิต Ipod ของผมได้โดยไม่ต้องส่งศูนย์ครับ..เย้ :good:

โดยที่ผมก็ทำตามที่พี่ D1 แนะนำนะครับ ทำให้เป็นHDD mode พอทำแล้วนะครับ...Itune ก็ขึ้นมาครับ บอกว่า Firm ware กับ Itune มีปัญหา ให้ทำการ restore firm ware ใหม่ ผมก็ทำตามครับ แล้วก็ใช้งานได้ทันทีเลยครับ..แต่ก็ยังดูไม่ค่อยมั่นใจที่จะใช้เท่าไหร่นะครับ เจ้า Ipod ยังคงมีอาการเบลอ อยู่ให้เห็นครับ...เช่น แต่แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ....ขอบคุณคราบพี่ D1.. :bucha: :bucha:

D1
29th April 2006, 15:01
อ่า.. เพิ่งมาเห็นว่าน้อง Ripper มาตอบแล้ว.. ดีใจด้วยครับ :)

iPod ผมเองก็ออกอาการเบลอๆ อยู่ประจำ ชอบใช้อะไรที่ไม่ใช่ iTunes ไปกุ๊กกิ๊กกับมันบ่อยๆ นี่ว่าจะ restore factory ซักทีเหมือนกัน :D

plynoi
29th May 2006, 11:32
เพื่อนผมใช้ ipod vdo
ตอนลงเพลงหรือทำอะไรที่ต้องต่อกับเครื่อง pc ซึ่ง pc เครื่องผม usb มันต๊องๆ
เล่นเอา ipod ค้างแล้วเดี๊ยงไปเลย เอาไปศูนย์ Apple เจ้าหน้าที่ตอบมาว่า
"น้องครับ PC มันห่วย" กร๊ากกกก