PDA

View Full Version : งานเงียบอีกแล้ว.. หนีเที่ยวดีฝ่าฮับ

เอคอม
22nd June 2003, 03:01
วันนี้ครบรอบสองปีเอคอม
ตลาดเงียบเชียบ ลูกค้าก็ไม่ค่อยมี

พากันปิดร้าน ไปเที่ยวกะเพื่อน ๆ (จริง ๆ นะฮับ)
ที่น้ำตกใกล้บ้าน (อีกแล้ว) :drool:
พก E-10 คู่ใจไปด้วยกันครับ :D

เอคอม
22nd June 2003, 03:08
ถ่ายกีที ๆ ๆ ๆ ๆ
ก็ไม่สวยสักทีเลยอ่ะ พัฒนาการช้าจิงๆ ผมเนี่ย :( :p

เอคอม
22nd June 2003, 03:17
กลางภาพตลอด..ไม่รู้จะเล่นมุขไหน :p

:kiss: ระหว่างที่ผมกำลัง Post กระทู้นี้
พี่แดงก็กำลัง Post วงร๊อคอยู่ข้าง ๆ อยู่ด้วยฮับ :D
พี่แดงมาทีหลังผม ผมเพิ่งได้ 2 เอง พี่แดงกดไป 6 แล้ว :D เร็วจริง ๆ (Y)

เอคอม
22nd June 2003, 03:27
เบื่อน้ำตกวังก้านเหลืองแล้ว
ไปนั่งเล่น รีสอร์ทป่าสักกันดีกว่าครับ

รีสอร์ท นี้ห่างบ้านผมไป 5 โล
แต่ไม่ค่อยได้ไปสักเท่าไหร่
เพราะไม่ค่อยมีเวลาว่างครับ :D

ไหน ๆ ก็มาแล้ว
ขออนุญาตเทสต์ 70-200 F4 L ซะหน่อยแล้วกันนะฮับ
เห็นหลาย ๆ คนกล่าวถึงเลนส์ตัวนึงบ่อยเหมือนกัน
วันนี้เลนส์ L มาเที่ยวกะ 10D เหมือนเดิมครับ :kiss:

อืม... ผมไม่ค่อยประทับใจ Auto WB ของ 10D สักเท่าไหร่เลยอ่ะครับ
หรือเป็นเพราะผมปรับไม่เป็นเองน๊า..

ภาพที่ถ่ายที่น้ำตกด้วย E-10 ไม่ต้องปรับเลยครับ
(ภาพที่น้ำตก ผมลืมตั้ง Auto WB แต่ตั้งเป็น 5500 ไว้ สีสันมันก็ OK นะครับผมว่า..(Y))

ส่วนภาพจาก 10D ที่ตั้ง Auto WB ต้องปรับแล้วเพิ่ม Saturation อีก.. ทุกภาพเลยอ่ะครับ :confused:

เอคอม
22nd June 2003, 03:34
ไม่มีขาตั้งกล้องไปอ่ะครับ
ถ่ายช่วง ประมาณ 6 โมงเย็นเห็นจะได้ แสงแทบไม่มีแล้ว

ผมคิดไม่ถึงว่า ตัว F4L จะทำ ความไวชัตเตอร์ ได้ถึง 1/90
หรือว่าเป็น ISO200 กันน๊า :D

ภาพนี้รู้สึกว่า Background มันจะเป็นสนามหญ้าธรรมดานะครับ
เปิด F4 แล้วซูมเข้าไปที่ 168mm. สนามหญ้าหายเกลี้ยงเลยครับ

เอคอม
22nd June 2003, 03:48
เอาภาพดิบ ๆ ที่ว่าถ่ายด้วย Auto WB ของ 10D มาให้ดูครับ
ผมว่าสีมันแปลก ๆ นะ ถ้า Auto Level ทีนึงล่ะจะแจ่มแจ้งเลยล่ะครับ

ภาพนี้ก็ หลานชายกะพี่สะใภ้ฮับ :D

ภาพทั้งหมดก็ดูกันเล่น ๆ นะฮับ ไม่ต้องซีเรียส..:D
ขอบคุณคร๊าบ...:kiss:

เอคอม
22nd June 2003, 03:50
ขอโทษคร๊าบ ลืมรูป กดเร็วไปหน่อย :D

เอคอม
22nd June 2003, 18:14
และแล้วเพื่อนผมก็ต้องจากไป (ทำงาน) .. :cry: :cry:

ก่อนกลับก็แวะกินกาแฟ กะขนมปัง
ที่ Meeting Bar ริมทางรถไฟ ไปเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์
รสชาติไปไง .. ต้องถาม พี่ Tawan นะฮับ :D

เช้านี้ก็ E-10 ตัวเดิมครับ

เอคอม
22nd June 2003, 18:37
จากภาพข้างบน บนหน้าเพื่อนผมมีอะไรอย่างนึงเหมือนกะชื่อร้านผม
ได้ยินชื่อร้านตัวเองทีไร ...เฮ่อ คิดถึงอีกแล้ว :p

เพื่อน ๆ สมาชิกคร๊าบ
ใครไปทริป Thaidphoto ผมจะซื้อ ลิง ที่เห็นในตู้ ไปขายต่อ
เอ๊ย!! ไปฝากคนละตัวนะคร๊าบ.... (พูดจิงครับพูดจิง :D)

เอคอม
22nd June 2003, 19:02
ไปก่อนนะคร๊าบ
ไม่มีงานเลี้ยงใด ไม่มีวันเลิกรา..เฮ่อ ;)

แม้เป็นเพียงเวลาสั้น ๆ ..อันน้อยนิด
แต่ก็ช่วยเติมความชุ่มชื้นให้กับหัวใจผมได้มากมายเหลือเกิน:D

ไปดีฝ่าครับ (Post รูปกึ่งระบายฮับ :D)

ว่าง ๆ จะมา Post ใหม่ครับ :kiss:

soon
22nd June 2003, 19:33
(Y) #1 (Y) #8 (Y) #10

ผมดูแล้วรู้สึกว่า เพื่อนที่เป็นแบบให้คุณเอคอมถ่ายนี่ ยอดเยี่ยมมากคร้าบ

อารมณ์ของเพื่อนผู้เป็นแบบนี้ ให้ความเป็นธรรมชาติที่สวยงามมากกกกก

ผมคิดว่า ถ่ายยังไงมันก็สวยคร้าบ เพราะแบบมันสวยนี่คร้าบ

แสดงอารมณ์ได้สวยสดชื่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จริง จริ๊ง ไม่เชื่อให้ดิ้นตายซิอ่ะ:banana:

RUTch
22nd June 2003, 22:35
วังก้านเหลืองนี่ ไม่ได้ไปมานานมากแล้วครับ สมัยก่อน ไปตอนเรียนปริญญาตรี มีเพื่อนอยู่ลพบุรี สองคน ก็เลยไปเที่ยวตั้งแต่ยังไม่มีอะไรเลย มี 2522 นะครับ อีกครั้ง ครั้งที่สองนี่ลำบากลำบนมากครับ แทบตาย คือ นัดกับ แฟนที่เป็น ผบ.ทบ.คนปัจจุบันนี่แหละครับ พอดีเขาไปเที่ยวกับ ที่ทำงานเขามั้งครับ ขึ้นรถุไฟไป ปรากฏว่าผม ตื่นสาย ขึ้นรถไฟไม่ทัน ต้องขึ้นรถเมล์ว่ารถอะไรต่ออะไรกว่าจะตามไปทันแทบตายเพราะตอนนั้นยังไม่มีรถขับด้วยอะครับ ปีที่แล้วไปเป็นวิทยากรให้กับโครงการ ลีนุกซ์ ที่ ตรงโรงเรียนแถวพระพุทธบาท ไปนอนพักโรงแรมลพบุรีอิน ว่าจะไปซะหน่อย ชวนใครไม่มีใครไปด้วยเลยอดไป ;)

momo
22nd June 2003, 22:44
ใช่ค่ะ โมโม่ว่าน่ารัก เป็นธรรมชาติดี
วันทริป เพื่อนน้องเอไปด้วยกันรึเปล่าคะ
น่าจะไปด้วยกันนะ เผื่อได้มีนางแบบเพิ่มอีกคน
(รบกวนเกินไปรึเปล่าเนี่ย :knockedou )

D1
22nd June 2003, 22:55
ภาพจาก 10D ที่ตั้ง Auto WB ต้องปรับแล้วเพิ่ม Saturation อีก.. ทุกภาพเลยอ่ะครับ :confused:
ต้องลองดูครับว่าที่กล้องตั้ง color space ไว้เป็น adobe 1998 หรือเปล่า เพราะถ้าตั้งเอาไว้เป็น adobe 1998 แล้วมาเปิดโดยโปรแกรมทั่วไปที่ไม่มีการจัดการเรื่อง profile ภาพที่ได้จะออกสีทึมๆ ไม่สดใสครับ :)

ภาพ #8 #9 #10 ดูสวยดีครับ ได้สีไม้ของร้านกาแฟทำให้ภาพดูดีขึ้นเยอะเลย (รู้สึกว่านางแบบดูน่ารักขึ้นด้วย :))

DANG_EOS
22nd June 2003, 23:26
คุณ D 1 ตกลงร้านกาแฟ ขับให้นางแบบสวย เหรอ อิ อิ

สวยจ้า.........คุณ เอคอม ลองให้แบบนั่ง เหม่อ ๆ แล้วถ่ายเฉียง 45 องศาหาแสง ข้างมาเล่นกับเส้นผม อืม......ลองดู (Y) (Y) (Y)

เอคอม
22nd June 2003, 23:41
เอ่อพี่ฮับ :D.....ผมไม่อยากจะบอกเลยว่า ....เพื่อนคนนี้....
คือเหตุผลที่ทำให้เกิด..
กระทู้นี้ครับ.... (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=1930&perpage=15&pagenumber=1) (เขินอ่ะครับ)

น่าจะไปด้วยกันนะ เผื่อได้มีนางแบบเพิ่มอีกคน
ก็อยากจะให้ไปด้วยใจจะขาดน่ะนะครับ ..พี่ momo
แต่คงจะไม่ได้แน่เลยฮับ :D ....
เพราะผมไม่สามารถทำได้ถึงขนาดนั้นฮับ :grin:

ขอบคุณสำหรับทุก Comment ของพี่ ๆ ครับ
นำไปใช้คราวหน้าก็คงเป็นภาพรับปริญญาแล้วล่ะครับ
(ใกล้วันมากแล้ว ตื่นเต้นครับ)

เอคอม
22nd June 2003, 23:49
ไปตอนเรียนปริญญาตรี มีเพื่อนอยู่ลพบุรี สองคน ก็เลยไปเที่ยวตั้งแต่ยังไม่มีอะไรเลย ปี 2522 นะครับ
อ่า..พี่ Rutch ครับ
ปี 2522 ผมเพิ่งขวบเดียวอ่ะครับ :D

DANG_EOS
23rd June 2003, 00:00
คุณ เอคอม บอกน้องเขาว่า พี่แดงเรียนเชิญมาเป็น นางแบบกิติมศักดิ์ ครับ...........ถ้าเขาตกลง คุณ เอคอม ต้องมีใต้โต๊ะผมน๊า แค่ 1Ds สักตัวก็พอ เดี๋ยวผม ชักแม่น้ำ 20 สายมาสรรเสิญให้คุณ เอคอม อิ อิ
:chinese: :chinese: :chinese:

RUTch
23rd June 2003, 10:33
Originally posted by เอคอม
เอ่อพี่ฮับ :D.....ผมไม่อยากจะบอกเลยว่า ....เพื่อนคนนี้....
คือเหตุผลที่ทำให้เกิด..
กระทู้นี้ครับ.... (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=1930&perpage=15&pagenumber=1) (เขินอ่ะครับ)

555 นึกแล้วเชียว ลางสังหร มันบอก แต่ไม่กล้า แซวกลัวผิด:banana:

Plub
23rd June 2003, 11:08
พากันปิดร้าน ไปเที่ยวกะเพื่อน ๆ (จริง ๆ นะฮับ) ผมก็สังหรใจอยู่เหมือนกัน ที่แกเน้นว่า (จริงๆ นะฮับ) เนี่ย มันหนีเที่ยวจริงๆ หรือว่าเป็นเพื่อนกันจริงๆ ดีนะมีเฉลยตอนท้าย(ที่จริงคุณเอคอม คงอยากจะเฉลยเสียตั้งแต่กระทู้แรกแล้วล่ะ);) ปากก็บอกว่าเพื่อนแต่ใจคิดยังไงไม่รู้:D หยั่งเนี่ยเค้าเรียกว่า"ใจไม่ตรงกับปาก" มากกว่า"ปากไม่ตรงกับใจ" จริงไหมๆ...;)

ลป. แซวเสียจนลืมถาม เสื้อสาวแบ้งค์ภาพแรกๆ กับภาพหลังๆ เนี่ยตัวเดียวกันหรือเปล่า? ทำไมมันคนละสีล่ะ? แต่ลายเสื้อน่าจะเหมือนกัน หรือว่าคนละตัว หรือคนละวันกัน?

เอคอม
23rd June 2003, 20:45
เสื้อสาวแบ้งค์ภาพแรกๆ กับภาพหลังๆ เนี่ยตัวเดียวกันหรือเปล่า? ทำไมมันคนละสีล่ะ? แต่ลายเสื้อน่าจะเหมือนกัน หรือว่าคนละตัว หรือคนละวันกัน?

เป็นเสื้อที่คุณแม่ซื้อให้น่ะครับ เป็นคนละตัวกัน
ตัวแรก วันแรกครับไปน้ำตกกะรีสอร์ท
ตัวที่สอง วันที่สองครับ จะกลับแล้ว.. :D

ตอนนี้กลับบ้านไปแล้วครับ ..:cry:

(จริงๆ นะฮับ)
หมายถึงเพื่อนกันจริง ๆน่ะฮับพี่ Plub แหะ ๆ

ปากก็บอกว่าเพื่อนแต่ใจคิดยังไงไม่รู้
คิดไปก็ไลฟ์บอยฮับพี่ เฮ่อ... Just Dreaming :p

Mr.Smile
23rd June 2003, 22:31
คุณเอคอมครับ ผมว่าภาพสวยดูเป็นธรรมชาติ อาจเป็นเพราะคนถ่าย
ใส่ความรู้สึกและหัวใจลงไปนะครับ
:) :D :D :)