PDA

View Full Version : ทำอย่างไร จะเอา IPod (G3 รุ่นเก่า) ชาร์ตกับเครื่อง PC ?

King Fisher
3rd March 2006, 14:26
ทำอย่างไร จะเอา IPod (G3 รุ่นเก่า) ชาร์ตกับเครื่อง PC ? .... คือ รุ่น G3 (Touch Wheel) นี่สามารถ ชาร์ตกับเครื่อง Mac ได้อย่างเดียวเลย และ เฉพาะ Firewire port เท่านั้นด้วย ... ไม่ทราบว่า มีวิธีไหนจะนำมาชาร์ตกับเครื่อง PC หรือ Notebook ได้บ้างครับ

Note : ผมเคยนำไปต่อเข้ากับ Firewire ของ Notebook ก็ไม่ชาร์ตครับ แต่ทุกอย่างทำงานปรกติ...

หรือว่าจะหมดสิทธิ์จริงๆ ...เศร้าเลย ...

NungS
4th March 2006, 14:29
มีคนเคยบอกว่าสาย Firewire แบบหัวเล็ก (4 ขั้ว) ของ NB จะไม่มีไฟเลี้ยงจ่ายออกมาครับ

สงสัยต้องลองแบบหัวใหญ่ (6 ขั้ว) ของ PC ดูนะครับ

admin
4th March 2006, 23:16
ตามที่คุณช่างซ่อมน้ำบอกเลยครับ.. หัว firewire จะมีสองแบบครับ คือ 6 pin และ 4 pin ซึ่งแบบ 6 pin จะออกแบบไว้ให้มีไฟเลี้ยงอุปกรณ์ด้วย แต่แบบ 4 pin จะเอาไว้ transfer ข้อมูลอย่างเดียว

ดังนั้นถ้าจะใช้ชาร์จะต้องต่อกับหัวแบบที่มีไฟเลี้ยงด้วยครับ ในกรณี firewire ของโน๊ตบุ๊ค (โดยเฉพาะที่เป็น pcmcia) ส่วนใหญ่จะออกแบบมาให้ส่งข้อมูลได้อย่างเดียวครับ ถ้ามีหัวออกเป็น 6 pin ด้วยมักจะสังเกตุเห็นรูเล็กๆ ให้เอาไว้เสียบหม้อแปลงเพิ่มเพื่อเป็นไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ firewire, ถ้าเราไม่เสียบหม้อแปลง มันจะได้แค่ transfer ข้อมูล แต่ไม่มีไฟเลี้ยงเช่นกันครับ :)

King Fisher
6th March 2006, 00:34
อ่า ... ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ

แบบนี้ หากผม ไปซื้อ FireWire แบบ PCI มาใส่ใน PC แทน ... จะมีไฟเลี้ยงพอที่จะ ชาร์ตเข้า IPod รุ่น G3 ได้ไหมครับ ?

ปล : เรื่องมันมีอยู่ว่า ... แบตฯมันชอบหมดคาเครื่อง...เลยคิดว่า มันคงจะดีหากชาร์ตไปด้วยในตัวขณะ Transfer ...แบบ IPod รุ่นใหม่ๆ... ไม่รู้จะทำอย่างไร

ปล 2 : ฟังจากคุณ D1 แล้ว...ผมรู้สึกโชคดีที่ไม่ซื้อ Firewire แบบ PCMCIA มาใส่ Notebook ...

D1
7th March 2006, 04:37
อ่า ... ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ

แบบนี้ หากผม ไปซื้อ FireWire แบบ PCI มาใส่ใน PC แทน ... จะมีไฟเลี้ยงพอที่จะ ชาร์ตเข้า IPod รุ่น G3 ได้ไหมครับ ?ได้ครับ

ขอเสริมรายละเอียดเพิ่มเติมคือ

การ์ด firewire ปัจจุบันนี้ถ้าไปหาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ PC ทั่วไปจะเจอการ์ดที่ใช้ chipset ของ VIA ขายพร้อมสายเคเบิ้ล ราคาราวสามสี่ร้อยบาท การ์ดพวกนี้ไม่สเถียรครับ ถ้ามีการ Transfer ข้อมูลมากๆ จะทำให้เกิดอาการ BOD (Blue screen of Dead) ถ้าคิดจะซื้อมาแค่ชาร์จไฟขำๆ ก็โอเคครับ แต่ถ้าเอามาต่อ External HDD Transfer ข้อมูลหนักๆ หน่อย นี่ไม่แนะนำ หรือแนะนำให้ทำใจไว้ล่วงหน้าครับ

ถ้าไม่พูดถึงการ์ด firewire ที่ค่อนข้างจะมียี่ห้ออย่าง Pyro ไปเลย ซึ่งราคาหลายพัน ที่ถูกหน่อยก็คงเป็นการ์ดจากไต้หวันที่ใช้ chip Ogere ครับ แต่อาจจะหาซื้อได้ยากแล้ว หรือไม่เช่นนั้นก็หันไปซื้อ sound card ดีๆ หน่อยอย่าง audigy ก็ได้ครับ สเถียรใช้ได้ไม่เลว :)

ปล : เรื่องมันมีอยู่ว่า ... แบตฯมันชอบหมดคาเครื่อง...เลยคิดว่า มันคงจะดีหากชาร์ตไปด้วยในตัวขณะ Transfer ...แบบ IPod รุ่นใหม่ๆ... ไม่รู้จะทำอย่างไร ถ้าจะเอาสะดวกก็คงหาการ์ด firewire อย่างที่เขียนไปแล้วข้างต้นมาใช้แหละครับ แต่ถ้าผมจำไม่ผิด การเอา iPod ที่เคยใช้บน Mac มาใช้บน PC นี่ถ้าใช้ iTunes For Windows เข้าใจว่าจะต้อง format HDD ใหม่? ยกเว้นแต่จะใช้ software third party ที่สามารถทำงานกับ iPod ที่เป็น file system ของ Macintosh ได้

ปล 2 : ฟังจากคุณ D1 แล้ว...ผมรู้สึกโชคดีที่ไม่ซื้อ Firewire แบบ PCMCIA มาใส่ Notebook ...ผมเองก็โดนมาก่อนเหมือนกันครับ เลยตอบคุณ King Fisher ได้ถูก :D

King Fisher
9th March 2006, 01:19
อ่า ... ได้ความรู้เยอะเลยครับ ... ตาสว่าง เสียที 00 ...

ขอบคุณครับ ... คุณ D1

... ว่าแต่ PCI FireWire ... Chip VIA นั้น สนนราคา ที่ฟอร์จูน อยู่เกือบ พันบาทครับ ... สงสัยไปเดินหาดูใน Commart น่าจะดีกว่า... แต่เอะ ไปเดิน Commart นี่หาเรื่องเสียตังค์ ชัดๆเลย ... ว่าจะไปดูๆๆ ไม่เคยเลย ... กระเป๋าแฟบกลับบ้านตลอด ...

Unregistered
11th March 2006, 12:41
G3 ชาร์จ USB 5 โวลท์ ไม่ได้ ชาร์จได้กับ firwire 12 Volt เท่านั้น