PDA

View Full Version : ทริปถ่ายภาพพอตเทรต ครั้งที่ 1 (ตอนที่ 2 )

momo
20th June 2003, 00:07
อ่านตอนที่1 (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=2579&perpage=15&pagenumber=1) ก่อนก็ได้นะคะ
อีก 10 วันก็ถึงวันนัดพบของเราแล้วนะคะ ใครที่ยังไม่ได้ลงชื่อ รีบหน่อยนะคะ
ส่วนใครที่ลงชื่อแล้วแต่ยังไม่ได้โอนเงิน ก็รีบหน่อยอีกเช่นกันนะคะ
ในวันนัด โมโม่กับนายดีวัน แล้วก็นางแบบ คงไปถึงประมาณเที่ยง (นางแบบต้องแต่งหน้าน่ะค่ะ)
เห็นมีบางคนโทรถามถึงเรื่องการอบรมถ่ายภาพ เพราะออกตัวกันว่าถ่ายภาพไม่ค่อยเก่ง
ไม่ต้องคิดมากค่ะ จุดประสงค์ของงานนี้เพื่อพัฒนาฝีมือการถ่ายภาพและก็แลกเปลี่ยนความรู้ด้านถ่ายภาพอยู่แล้ว นะคะ
ถ้าใครอยากรู้อะไร ก็ไปถามกันได้ที่นั่นเลยนะคะ ไปก่อนเวลานิดนึง จะได้มีเวลาคุยกันเยอะๆ
งานนี้ใครอยากรู้อะไร เอาให้ชุ่มปอดไปเลยนะคะ
ตอนนี้นายดีวันกับพี่แดง กำลังซุ่มทำเอกสารเกี่ยวกับการถ่ายภาพ ไว้แจกให้กับเพื่อนที่ไปร่วมทริปด้วยนะคะ
โมโม่เองยังไม่เห็นเอกสารนั้น ได้เรื่องยังไง จะรีบมาเล่าให้ฟังนะคะ

โมโม่อยากชี้แจง รายชื่อผู้เข้าร่วมทริปหน่อยนะคะ
แขกรับเชิญ
พี่แดง คุณเอคอม คุณตะวัน คุณรุจ คุณผัดไท นายดีวัน นางแบบ ผู้ช่วยถือรีเฟลกซ์ และโมโม่เองค่ะ
ผู้จองทริป(สีน้ำเงินคือผู้ที่โอนเงินแล้วนะคะ ถ้าใครโอนแล้วแต่โมโม่ไม่รู้ช่วยโทรแจ้งด้วยนะคะ เพราะคนที่โทรมาแจ้ง แจ้งมาเป็นชื่อจริง
ทำให้โมโม่ไม่ทราบว่าใช่คนใดในเว็ปบอร์ดรึเปล่า ถ้ามีอะไรผิดต้องขออภัย ด้วยนะคะ)
1.คุณKant 2000
2.คุณสุเทพ
3.คุณสุกัญญา
4.คุณเอ๋
5.คุณแนน
6.คุณMr.Smile
7.คุณMinibar
8.คุณOm-Zui
9.คุณRipper
10.คุณArtZ
งานนี้เห็นว่าคุณตะวัน จะพานางแบบไปให้ด้วย ยังไงขอบคุณ คุณตะวันล่วงหน้าด้วยนะคะ

ตอนเย็น เรามีเลี้ยงอาหารนางแบบกัน ยังไงถ้าใคร ไม่ไปร่วมทริป ก็ไปแจมกันได้ที่ร้านอาหารนะคะ
เพื่อนสมาชิก จะได้รู้จักกันถ้วนหน้า ถือว่าเป็นมิตติ้งเล็กๆ (อีกสักรอบ) นะคะ
ส่วนเรื่องสถานที่ (ร้านอาหาร) โมโม่จะแจ้งให้ทราบภายหลังนะคะ

แล้วพบกันนะคะ :)

RUTch
20th June 2003, 11:48
อ้าว คุณ Plub กับ คุณ CoolPix579 มาแน่ๆไม่ใช่หรือ ยังไม่จองอีกหรือ แหม ปล่อยคุณ Momo แกกังวลใจว่าจะมีกี่คนมาอยู่นั่นแหละ

momo
20th June 2003, 15:29
รายชื่อเพิ่มนะคะ
11. Coolpix579
12. Plub

คุณมายที่โพสต์ไว้ว่าเพิ่งโอนเงินมากับเพื่อน 2 คนน่ะค่ะ
คือว่าเพื่อนคุณโทรมาบอกโมโม่ว่า 2 คนที่ว่า คือ คุณแนน กับคุณเอ๋
โมโม่ไม่แน่ใจว่า คุณมาย นี่คือ 1 ในคุณแนน กับคุณเอ๋รึเปล่า? แล้วเป็นคนไหนด้วยน่ะค่ะ ยังไงช่วยแจ้งโมโม่ด้วยนะคะ โมโม่จะได้ทำป้ายชื่อให้ เพราะวันจริงคนเยอะ จำกันได้ไม่หมด ถ้าไม่มีป้ายชื่อคงลำบาก นะคะ

:banana:

คุณพลับ ตกลงไปแน่ๆ รึเปล่าคะ ยังไงโทรหาโมโม่ก็ได้นะคะ 09-9912000 ค่ะ

padtai
20th June 2003, 16:32
อ้าว แล้วผมเจ้าของสถานที่ต้องลงชื่อด้วยหรือเปล่า

ผม
13 Padtai ครับ:bandit:

ripper
20th June 2003, 16:54
คุณ MOMO ครับ....ผมบายครับวันอาทิตย์ม่ายว่างอะครับ....:( :(

แต่ยังไงเอกสารผมขอด้วยได้มั้ยครับ......

ripper
20th June 2003, 16:55
แต่ว่าตอนเย็นๆจะมีมิตติ้งกัน....ที่ไหนส่งข่าวด้วยนะครับ....

มาย
20th June 2003, 19:03
ตกลงเป็นผมเองครับ เพราะชื่อจริงชื่อเอ๋ครับ

momo
20th June 2003, 20:50
อ้าว แล้วผมเจ้าของสถานที่ต้องลงชื่อด้วยหรือเปล่า
ผม 13 Padtai ครับ
คุณผัดไท อยู่ในรายชื่อแขกรับเชิญแล้วนะคะ :)

คุณ MOMO ครับ....ผมบายครับวันอาทิตย์ม่ายว่างอะครับ....แต่ยังไงเอกสารผมขอด้วยได้มั้ยครับ......
ได้ค่ะ จะเอากี่ชุดดีคะ โมโม่จะเก็บไว้ให้นะคะ :cool:

แต่ว่าตอนเย็นๆจะมีมิตติ้งกัน....ที่ไหนส่งข่าวด้วยนะครับ....

ตอนนี้โมโม่กำลังหาร้านอยู่ค่ะ นึกไม่ออกว่าเป็นร้านไหนดี อยากได้ที่ เดินทางไม่ลำบาก แล้วก็บรรยากาศเป็นส่วนตัวนิดนึง(ไม่ต้องมากก็ได้ค่ะ)
ถ้าใครมีร้านไหนแนะนำ ช่วยบอกโมโม่ด้วยก็ดีนะคะ :silly:

แล้วได้เรื่องร้านยังไงโมโม่จะรีบแจ้งทันทีเลยค่ะ
:kiss:

ripper
20th June 2003, 21:15
สำหรับเอกสารถ้าเอาลง web ได้ก็ดีนะครับ คนอื่นๆ...จะได้มาอ่านได้ด้วย...ส่วนร้านอาหารเนี้ย....เดี๋ยวพี่ ต้องเลือกได้แน่ๆเลย...ผมจาได้ตามไป

mr_thong
20th June 2003, 21:49
อยากถามคุณ D1 ว่าใช้กล้อง Fuji S602Z รึเปล่าครับ พอดีผมเพิ่งจะซื้อมาแล้วยังใช้ไม่เป็นอย่างมาก คิดว่าไปงานนี้คงได้ประโยชน์มาก
สุเทพ คือ ผมเองครับ (สมาชิกใหม่ครับ)

NICK
20th June 2003, 22:49
เห็นว่านัดแถวพัฒนาการเหรอครับ ถ้าของกินแถวนั้นก็พอมีครับ ถ้าสนใจอาหารญี่ปุ่นบุฟเฟ่ต์ก็เข้าพัฒนาการ 20 มาไม่ไกล ร้านบุฟเฟ่ต์ญี่ปุ่นแบบสั่งเอาจากเมนูชื่อร้านคุโรดะ หัวละ 349 ครับ
--==NICK==--

momo
20th June 2003, 22:54
น่าสนใจมากนะคะ หัวละ 349 นี่รวมเครื่องดื่มด้วยรึเปล่าคะ?
แล้วเพื่อนสมาชิกคิดว่าไงคะ แพงไปรึเปล่า?
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ

เอคอม
21st June 2003, 00:37
349 จะว่าแพงก็แพงนะครับสำหรับอาหารมื้อเดียว
แต่ไม่แพงสำหรับอาหารญี่ปุ่นครับ :D

อ้อแล้วก็บุฟเฟ่ต์ติ่มซำ ที่แถว ๆ โรงแรมแกรนไดมอนด์
ข้าง ๆ พันธ์ทิพย์อ่ะครับ หัวละ 200.- ไม่รู้ว่า
ไกลจากบ้านคุณผัดไทเยอะไหม

แต่สำหรับผมยังไงก็ได้ครับ ไม่เกี่ยงครับ
เพื่อนสมาชิกช่วยกันลงความเห็นด้วยนะครับ :drool:

RUTch
21st June 2003, 02:21
Originally posted by เอคอม
อ้อแล้วก็บุฟเฟ่ต์ติ่มซำ ที่แถว ๆ โรงแรมแกรนไดมอนด์
ข้าง ๆ พันธ์ทิพย์อ่ะครับ หัวละ 200.- ไม่รู้ว่า
ไกลจากบ้านคุณผัดไทเยอะไหม

ไกลมากเลยละน้อง เอคอมเอ๋ย ที่จอดรถไม่มีอีกต่างหาก ผมกำลังหาให้เหมือนกัน แต่หนักใจโจทย์ทีว่า บุฟเฟต์ เนี่ย ค่อนข้างหากยาก เพราะเมื่อเป็น บุฟเฟค์ มักไม่ค่อยเป็นส่วนตัว เป็นส่วนตัวมักไม่มี บุฟเฟต์

momo
21st June 2003, 02:43
ไม่ต้องบุฟเฟ่ต์ก็ได้มั้งคะ
ยังไงก็ได้ ค่ะ
กำลังคิดว่า ร้านที่ซีคอน ก็เยอะแยะ ไม่ไกลจากบ้านคุณผัดไทเท่าไหร่
พรุ่งนี้ว่าจะไปสำรวจดู (แอบเที่ยวด้วย :D ) ได้เรื่องยังไงจะรีบมาแจ้งนะคะ
:banana:

สำหรับเอกสารถ้าเอาลง web ได้ก็ดีนะครับ คนอื่นๆ...จะได้มาอ่านได้ด้วย
โมโม่เองยังไม่เห็นเอกสารเลยค่ะ เห็นว่ายังอยู่ที่พี่แดงน่ะค่ะ ได้เรื่องยังไงโมโม่จะแจ้งอีกทีนะคะ

RUTch
21st June 2003, 18:44
ลองดูครัวแมกไม้ไหมครับ บรรยากาศดี อยู่ตรง จากประดิษฐ์มนูธรรม เลี้ยวไป เหน่งจ๋าย นะครับ ทางด้านซ้าย ประมาณ 100 เมตร

Unregistered
21st June 2003, 22:50
http://www.pantip.com/cafe/chuanchim/bkk/suanluang_04.html

meng
23rd June 2003, 00:03
ตอนนี้ยังไปด้วยได้ไม่ครับ กำลังชวนเพื่อนอยู่นะครับ ไม่กล้าไปคนเดียว

D1
23rd June 2003, 00:22
อยากถามคุณ D1 ว่าใช้กล้อง Fuji S602Z รึเปล่าครับ พอดีผมเพิ่งจะซื้อมาแล้วยังใช้ไม่เป็นอย่างมาก คิดว่าไปงานนี้คงได้ประโยชน์มาก
สุเทพ คือ ผมเองครับ (สมาชิกใหม่ครับ) เคยซื้อมาใช้อยู่พักนึงครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ผมคงไปถึงบ้านคุณผัดไท ราวเที่ยงอ่ะครับ ยังไงไปเจอกันก่อนบ่ายสองจะได้นั่งคุยกัน :)

D1
23rd June 2003, 00:48
เมื่อวานไปนั่งคุยกับพี่แดง เห็นพี่แดงมีของบางชิ้นที่น่าสนใจ เลยขอให้พี่แดงนำมาให้ดูด้วยในวันงาน เช่น

1. Reflex ที่อันเดียวมี 4 สี คือสีทอง, สีเงิน, สีขาว, สีดำ
2. Portfolio งานของพี่แดง (ผมได้ประโยชน์จากการดูพอร์ตของพี่แดงมากครับ เพราะเวลาดูพอร์ตไป หากสงสัยพี่แดงจะบอกเทคนิคการถ่ายภาพ ของภาพในพอร์ตให้หมดแบบไม่หวงวิชาเลย - คิดว่าเพื่อนๆ ที่ไปถ้าใครสนใจน่าจะได้รับประโยชน์เช่นเดียวกับที่ผมเคยได้รับมาแล้วครับ)
3. เข็มขัด Lowepro ครับ (ของเล่นใหม่) ถ้าใครมีอุปกรณ์เล็กๆ น้อยๆ ต้องพก แต่การใช้กระเป๋ากล้องไม่คล่องตัว ลองดูของเล่นชิ้นนี้ของพี่แดงดูครับ (ดูภาพประกอบ :))

D1
23rd June 2003, 00:51
4. อันนี้ไม่รู้ว่าจะเรียกอะไรดีครับ คนที่ไป Pre-trip คราวที่แล้วคงได้เห็นตัวเป็นๆ ไปแล้วรอบนึง

ripper
23rd June 2003, 00:56
ผมชอบเข็มขัดจังเลยเหมาะกะกล้องตัวเล็กอย่างเรา....อิอิ...พี่เค้าไปหามาจากไหนอะครับคุณ D1 ผมจาไปหามั่ง

D1
23rd June 2003, 00:57
ส่วนที่ผมจะเอาไปคงมีอันนี้ครับ

1. Monopod แบบที่มีสามารถกางหนวดกุ้งออกมาตั้งได้ (จริงๆ ก็ฝากพี่แดงซื้อมาอ่ะครับ :))
2. เครื่องตัดกระดาษ Rotatrim - ผมเป็นคนหนึ่งที่ค้นหาเครื่องตัดกระดาษในรูปแบบต่างๆ ที่สามารถตัดกระดาษได้ตรงมานาน จนกระทั้งมาเจอตัวนี้เข้า ราคาถ้าเทียบกับเครื่องตัดกระดาษทั่วไปก็ค่อนข้างเอาเรื่องครับ คือเริ่มต้นที่เจ็ดพันกว่าบาทขึ้นไปจนเป็นหมื่นๆ เลยลองเอาไปให้ดูกันครับว่าเจ้า Rotatrim ที่ว่านี่ดีอย่างไร ทำไมถึงได้แพงนัก

ปล. คราวนี้ผมคงไม่ได้เอาเจ้าโน๊ตบุ๊คไปต่อ Firewire แล้วยิงภาพจากกล้องตรงเข้าโน๊ตบุ๊คให้ดูเหมือนคราวที่แล้ว เพราะเจ้าโน๊ตบุ๊คตัวดีเกิดป่วย ต้องส่งโรงหมอพอดีครับ

D1
23rd June 2003, 01:02
Originally posted by ripper
ผมชอบเข็มขัดจังเลยเหมาะกะกล้องตัวเล็กอย่างเรา....อิอิ...พี่เค้าไปหามาจากไหนอะครับคุณ D1 ผมจาไปหามั่ง ทราบว่าได้มาจาก Photo System ครับ กะลังคุยกะพี่แดงอยู่ว่าจะรวมๆ กันซื้อทีเดียวหลายๆ อันแล้วฝากพี่แดงช่วยสั่งจาก Photo System ให้เผื่อจะได้ราคาพิเศษ :p

ripper
23rd June 2003, 01:07
พี่ D1 ถามมาแล้วบอกผมด้วยนาครับ....กะลังหาอยู่เลยครับพี่ มันสาดวกดี...ไอ้เรามันพวกของชิ้นเล็กๆเยอะ.....(ไม่เป็นชิ้นเป็นอันซักกะอย่าง)

เอคอม
23rd June 2003, 07:53
2. Portfolio งานของพี่แดง
ฮ้า!!! นี่แหละครับที่ผมต้องการ ถ้าหายไม่ต้องไปหากะใครนะครับ
ผมเอง ครับผมเอง ๆ ๆ:D :drool:

ส่วนเข็มขัดนี่ เราต้องซื้อพวกกระเป๋าใบเล็ก ๆ นี่ครับ

แล้วไอ้อันที่พี่ D1 บอกว่าไม่รู้จะเรียกว่าอะไร มันเป็นอะไรอ่ะครับ :D

ปล. คราวนี้ผมคงไม่ได้เอาเจ้าโน๊ตบุ๊คไปต่อ Firewire แล้วยิงภาพจากกล้องตรงเข้าโน๊ตบุ๊ค
ภาพ Save ลง Harddisk ทันทีเลยหรือครับ
หรือว่า เป็นภาพขึ้นโชว์อย่างเดียว :confused: :confused:

D1
23rd June 2003, 08:14
แล้วไอ้อันที่พี่ D1 บอกว่าไม่รู้จะเรียกว่าอะไร มันเป็นอะไรอ่ะครับ :D มันเป็นหัวบอลอย่างนึงอ่ะครับ แต่ว่าใช้งานมันส์กว่าเยอะ :D

ภาพ Save ลง Harddisk ทันทีเลยหรือครับ
หรือว่า เป็นภาพขึ้นโชว์อย่างเดียว :confused::confused: ยิงเซพบน HDD เลยครับ :)

แบบที่เคยเอามาเล่าให้ฟังอ่ะครับ ว่าผมต่อกล้องแล้วยิงเข้าเครื่องคอมพ์เลย ส่วน art director เค้าก็นั่งดูภาพอยู่หน้าคอมพ์แล้วก็บอกว่าจะเอาแบบนั้นเอาแบบนี้.. สะดวกดีแต้ๆ.. :D

เอคอม
23rd June 2003, 08:27
ว๊าว ๆ ๆ ๆ
เป็นระบบไร้สายใช่มะครับพี่
แต่เอ IEEE มันก็ต้องมีสายอ่ะสิเนี่ย...

งบประมาณแยะไหมครับ น่าสนใจจังเลยครับ
กะว่าปลายปีจะออกงานฤดูหนาวน่ะครับพี่ D1
ขอคำแนะนำด้วยฮับ (Y)(Y) :kiss:

เอางี้เดี๋ยวผมไปคุยรายละเอียดที่ทริปดีฝ่าครับ
จะจดใส่กระดาษ A3 ไปเลยครับว่าจะถามอะไรใครบ้าง :D

RUTch
23rd June 2003, 11:39
จองเข็มขัดด้วยคน อะครับ เอพี่แดงนี่แกเที่ยวแสวงหา ของใช้จริงๆ

ripper
23rd June 2003, 11:41
เห็นแล้วถูกใจเลยใช่มั้ยครับ พี่ Rutch...เข็มขัดนี่ใช่เลย....

Plub
23rd June 2003, 15:19
อืม! คุณD1มีของถูกใจมาให้ดูด้วย ถูกใจหลายอย่างเลย โดยเฉพาะPortfolioของพี่Dang EOS...อันนี้อยากเห็นมากกก

เห็นคุณD1เอาของดีๆ มาแนะนำ ก็เลยอยากจะแนะนำอุปกรณ์ที่มีอยู่บ้าง เผื่อใครสนใจพอที่จะนำไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง

อันที่ว่านี้คือ DC to AC Inverter ใช้สำหรับแปลงไฟกระแสตรงขนาดแรงดัน12โวลท์ ไปเป็นไฟกระแสสลับขนาดแรงดัน220โวลท์ เอาไว้ใช้ออกTripแบบAdventure ที่ไม่มีไฟใช้ เหมาะสำหรับใช้Charge Batteryของกล้อง, Notebook, หรือมือถือBattหมดก็เสียบAdapter Charge ได้ วิธีใช้ก็เสียบสายไฟ12โวลท์เข้าที่จุดบุหรี่รถยนต์ หรือเอาปากคีบไปคีบกับBatteryรถยนต์ก็ได้ แล้วเอาปลั๊กอุปกรณ์ที่ต้องการใช้ไฟ220โวลท์มาเสียบเข้ากับปลั๊กตัวเมียที่ตัวเครื่องInverterได้เลย

วันอาทิตย์ผมจะติดไปให้ดูกันด้วย อันนี้เหมาะสำหรับคนที่ออกTripแล้วลืมCharged Battมาจากบ้าน(เหมือนใครบางคนน้า) ขึ้นรถแล้วก็เสียบChargeได้เลย รับรองBattไม่หมดกลางคันแน่ๆ:D

Plub
23rd June 2003, 15:22
มือไวไปหน่อย ลืมใส่รูปให้ดูครับ:(

RUTch
23rd June 2003, 15:50
พลาดท่า ครั้งเดียว โดนกระหน่ำเละ เลย ...

ว่าแต่ไอ้ตัวเนี่ย มันสินสอด เท่าไหร่กันละครับ สู่ขอได้ในเมืองไทย หรือต้องไปโบสถ์ ไม่ทราบครับ

Plub
23rd June 2003, 16:13
ผมจำราคาที่แน่นอนไม่ได้ครับ มันมีอยู่3-4รุ่น ตามขนาดVA ราคาพันกว่าบาทถึงสองพันกว่าบาทครับ ส่วนตัวในรูปนั้นประมาณสองพันต้นๆ ครับ ซื้อที่ร้านนัฐพงษ เซลแอนด์เซอร์วิช บ้านหม้อครับ...

DANG_EOS
23rd June 2003, 17:12
ออกตัวก่อนนะครับว่า พอร์ทของผมนั้น ธรรมดาเดินดินมาก ๆ ก็เอางานที่ไปถ่ายให้ลูกค้า(ที่ขออนุญาติแล้วบางท่าน) มาเก็บไว้ครับ
กลัวจะทำใจกันไม่ได้ ครับ

......เรื่องเข็มขัดก็ลองดูกันก่อนนะครับ เอาไปให้ดูก่อน ถ้าชอบก็ค่อยว่ากันครับ......ผมไม่ได้ค้าขายนะครับ (เข็มขัดสำหรับ ช่างภาพที่ไม่ชอบสะพายกระเป๋า)

กริปที่เห็นเป็นรุ่น AF 2100 ของ Slik ครับ สำหรับงานถ่าย พอร์ทเทรตจะดีมาก ๆ !!!! กับ เลนส์ 70-200 !!!!! ที่มีคอลล่าห์
ถ้าใช้ถ่าย แลนด์สเคปกับเลนส์ตัวใหญ่ ๆที่ไม่มีคอลล่าห์ ในแนวตั้งผมว่าไม่ดีครับ

ผมก็แค่ช่างภาพ ที่หากินในงานทั่วไปไม่ใช่ ช่างภาพไฮเกรด นะครับ บางครั้งผมก็ต้องการ แลกเปลี่ยน มุมมอง ทัศนะ และ ขอความรู้จากน้อง ๆ พี่ ๆ เหมือนกัน

แล้วเจอกัน..............ด้วยความยินดีครับ

RUTch
23rd June 2003, 17:30
ขนาดของพี่แดง ธรรมดาเดินดิน แล้วละก้อ ของผมก็อยู่ใต้บาดาล แน่ๆเลย เอิก เอิก

เข็มขัดนี่ ดูแล้วผมว่าหลายๆคนดูแล้วถูกใจครับ เคยรำคาญตัวเอง หยิบโน่นหยิบนี่ไม่ถนัด ไปยืนคลำๆกระเป๋าคาดเอวที่เขาใช้ๆกัน แค่ไปยืนคลำเอง ผบ.ทบ.แกแซว บอกว่า
จะเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยว หรือ ? เลิก เลย เดินไปดูสาวก็ได้...

เอคอม
23rd June 2003, 22:02
ขนาดของพี่แดง ธรรมดาเดินดิน แล้วละก้อ ของผมก็อยู่ใต้บาดาล
ของพี่แดง ธรรมดาเดินดิน
ของพี่ Rutch อยู่ใต้บาดาล
แล้วของผมจะหาเจอหรือฮับเนี่ย :D

ห้ามบิดเบือนความจริงฮับ พี่แดง !!
ทุกคนเขารู้กันหมดแล้วฮับพี่ว่า (Y)(Y)(Y) อิ อิ

RUTch
24th June 2003, 03:22
วันนี้ไปสำรวจที่ทานข้าวมาครับ

RUTch
24th June 2003, 03:24
ร้านนี้ผมเสนอไว้แต่แรกแต่ผมกลัวเรื่อง การไปมาแต่พอคุยกันแล้ว น่าจะโอเคอาศัยกันไปได้

RUTch
24th June 2003, 03:27
บรรยากาศในร้านเป็นแบบนี้ครับ คือ ที่น่าสนใจ พอคุยกับพี่เค้า พี่เค้าบอกว่า ธรรมดา พี่เต้าจะหยุดวันอาทิตย์ ผมก็แห้วไปหน่อย พอคุยก็เลยสมหวังครับ เพราะพี่เค้าบอกว่าจะเปิดร้านวันอาทิตย์ให้มีเฉพาะเราชาว thaiDphoto เท่านั้นครับ !

RUTch
24th June 2003, 03:32
ที่เด็ดของร้านนี้คือ มีที่ให้เราถ่ายรูปครับ มีรถ อเมริกันเก่าๆ หลายคันมาก และรถจำลอง มากเลยครับ อันนี้ถ่ายมอเตอร์ ไซค์ให้ดู Sample ก่อนครับ วันนี้ผม โพสไม่ไหว แล้วครับ เนี่ยแหละครับ สาเหตุที่ไม่อยากไปเก็บภาพ ไปแล้วกลับไม่ได้ง่ายๆ

อ้อ มีคนตรีเล่นเบาๆให้ฟัง นั่งทานเฉพาะพวกเราครับ อาหารเพื่อให้สดวกผมให้เขาจัดเป็นบุฟเฟ่ พร้อมกับแกล้,และมิคเซ่อร์ ใครรับประทานเหล้าเอาไปเอง หัวละ 300 บาทครับผม

RUTch
24th June 2003, 03:36
พรุ่งนี้ โพสต่อครับ ...

DANG_EOS
24th June 2003, 06:57
อ้าว...........พอร์ทผมนี่ ธรรมดามาก ๆจริง ๆ เคยดูของคนอื่น ๆ โอโห....แจ่ม ๆ ๆ ๆ ..........

คุณ Rutch ร้านอยู่แถวไหนครับ

เอคอม
24th June 2003, 07:36
วันนี้ผม โพสท่าไม่ไหว แล้วครับ
พี่ Rutch ไปถ่ายแบบที่ไหนมาอ่ะครับ :D

อ้อ มีคนตรีเล่นเบาๆให้ฟัง
ขอเพลงได้ด้วยไหมครับพี่ Rutch

นั่งทานเฉพาะพวกเราครับ
แล้วมีท่าน ผบ.ทบ.ด้วยหรือเปล่าฮับพี่ :drool:

จองเข็มขัดด้วยคน อะครับ
อยากได้เข็มขัดก็ต้องผ่านไฟท์บังคับ และชนะแชมป์ให้ได้ครับ เอิ๊ก เอิ๊ก :D

RUTch
24th June 2003, 10:24
อันนี้ครับ เราเก่ามะริกัน ซึ่งเข้าไปนั่งถ่ายรูปกันได้ กับมุมนั่งเล่นในโรงรถ

RUTch
24th June 2003, 10:31
อันนี้โรงรถทั้งโรงครับ พอดีเมื่อคืนรถโดนเช่าไปถ่ายละคอนหลายคันครับ เลยเหลืออยู่ แค่ 3 คัน

RUTch
24th June 2003, 10:37
มุมนักดนตรี ขอรับ เอียงๆหน่อย เพราะเริ่ม แย่แล้วเหมือนกัน...

RUTch
24th June 2003, 10:43
แหมเปิดประทุนคันนี้ นะ มีนางแบบ ประกบอยู่แถวฝากระโปรง ละแจ๋วเลย

RUTch
24th June 2003, 10:47
คันนี้ก็เปิดประทุน

RUTch
24th June 2003, 10:52
คันนี้ หลังคาปิด

RUTch
24th June 2003, 10:59
มาดูของเล่นของสะสมกันบ้าง

RUTch
24th June 2003, 11:01
อีกด้าน

RUTch
24th June 2003, 11:59
Originally posted by DANG_EOS
คุณ Rutch ร้านอยู่แถวไหนครับ

Plub
24th June 2003, 17:47
บรรยากาศน่านั่งดีครับ...แถมมีเพลงStyle 60-70 ให้ฟังด้วย...ไม่ผิดหวังให้คนยุคSixtyหาร้านให้เนี่ย สมใจนึกเลยครับ ตกลงเค้าจะเปิดต้อนรับเราในวันอาทิตย์จริงๆ หรือครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็เรียกว่า Web Thaidphoto ปิดร้านปาร์ตี้กันใช่ไหมครับ?...:D

เอคอม
24th June 2003, 20:24
พี่ Rutch ฮับ ผมว่า
เราควรจะทำแผนที่ จากบ้านคุณผัดไท ไปร้านม๊อปด้วยดีไหมครับ
เพื่อน ๆ สมาชิกจะได้ไม่งง
แต่ถึงยังไงผมก็ไม่หลงอยู่แล้วครับ
เพราะผมจะเอารถเมล์ไปบ้านคุณผัดไท :D

พอจบทริปก็จะติดรถพี่ Tawan ไปร้านม๊อป
พองานเลี้ยงเลิก ก็จะขอติดรถพี่ Rutch กลับบ้านครับ :D

วรพล
24th June 2003, 23:08
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของ ThaiDPhoto อยากจะร่วมเป็นส่วนหนึ่งของงานนี้มากครับ คือผมชอบถ่ายรูปแต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้สักเท่าไร อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำเทคนิค และอยากจะรู้จักกับสมาชิกทุกท่าน จะสะดวกไหมครับถ้าผมจะขอร่วมงานนี้ด้วยสักคน:p

เอคอม
24th June 2003, 23:16
แล้ว ถ้าขอเพลงที่ไม่ใช่ยุค 60-70 จะได้ไหมล่ะฮับ
ฟังไม่เป็นซะด้วยแนวนี้ เพราะผมไม่ใช่คนยุค Sixty ซะด้วยสิฮับ
คุณพี่น้อง Plub อิอิ :D

ยังไงก็ขอเพลงสมัยใหม่อย่าง "ก้อนหินละเมอ" ของพี่บอย โกสิยะพงษ์
ไว้ล่วงหน้าสัก 1 เพลงนะครับพี่ Rutch

ยินดีอย่างยิ่งเลยครับ ผมก็จะไปหาคำแนะนำ
และความรู้จากพี่ ๆ ในงานนี้เหมือนกันครับ :D

ยังไงไปอ่านรายละเอียดและจับจองก่อนนะครับ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=2579&perpage=15&pagenumber=1)

วรพล
25th June 2003, 00:51
คุณ acom ครับ ผมจะลงชื่อขอเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ได้ยังไงครับ เพราะลองเข้าไปหาในเวปบอร์ดแล้วผมยังไม่ทราบเลยว่าจะลงชื่อได้ที่ไหน ยังไงรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ :D ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

RUTch
25th June 2003, 01:07
Originally posted by วรพล
คุณ acom ครับ ผมจะลงชื่อขอเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ได้ยังไงครับ เพราะลองเข้าไปหาในเวปบอร์ดแล้วผมยังไม่ทราบเลยว่าจะลงชื่อได้ที่ไหน ยังไงรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ :D ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

โทรหาคุณ โมโม่ 09-9912000 ครับ

RUTch
25th June 2003, 01:19
Meeting ตอนเย็นนี่ยินดีตอนรับทุกท่านครับ เอ ร้าน ม๊อบนี่ ยังคุยกันอยู่ครับ เพราะว่าหลายๆคนติงว่า มันแพงไปริเปล่า ?

สำหรับทริปถ่ายภาพ และสมาชิกทุกๆท่าน ที่อยาก มาจอย จริงๆเราเราเจอปัญหาหนึ่ง เท่าที่คุยกับ คุณ D1 คือ ว่าหลายๆคน บอกว่ามีแค่ กล้อง Compact เอง จะไปได้หรือเปล่า บางคนบอกเขินกล้องใหญ่

จริงๆแล้วอยากบอกว่า กล้องไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องเลยครับ การถ่ายรูป ผมเองเป็นคนบอกเองว่า อยู่ที่ใจ อยู่ที่ฝีมือ อยู่ที่ความพอใจของเรา อย่าไปมองเลยครับ ว่า คนโน่นคนนี้ ใช้กล้องโปร ผมเองเป็นคนบอกว่า กล้องนะมันไม่โปรครับ โปรไม่โปร มันอยู่ที่คนครับ คนจะโปรไม่โปรอยู่ที่คนอื่นนับถือไม่ใช่เรียกตัวเองว่าโปร หรือใช้กล้องโปร แต่จะโปรไม่โปร ก็คบและช่วยเหลือเกื้อกูลคบหากันได้ที่นี่ครับ คนที่ใช้กล้องใหญ่ๆหลายๆคน เคยใช้กล้องเล็กๆมาแล้วเยอะ ผมเองซื้อตั้งแต่กล้องปัญญาอ่อน อยากจะได้กล้องแบบนั้นแบบนี้ ก็แล้วแต่ทุนทรัพย์และความพอใจครับ เราเข้าใจคนรักกล้องทุกคนครับ เพราะทีมงานเราเองก็เคยเก็บเล็กผสมน้อยซื้อกล้องเล็กๆมาถ่ายกันก่อนเหมือนคุณแหละครับ

วรพล
25th June 2003, 01:25
ขอขอบคุณ คุณRutch สำหรับคำแนะนำนะครับ

วรพล
25th June 2003, 01:39
ตอนนี้ผมกำลังพยายามที่จะ Post รูปภาพแต่ทำยังไงก็ Post ไม่เป็นอยู่ดี ยังไงช่วยรวบกวนแนะนำวิธี Post รูปด้วยนะครับ ผมจะได้Postรูปเพื่อขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกได้ ขอบคุณครับ :confused:

เอคอม
25th June 2003, 08:53
ช่ายแล้วฮับ....
จะกล้องอะไรก็ไม่เกี่ยวอยู่แล้วฮับ
เป็นความพอใจส่วนบุคคลน่ะครับ

ถามพวก DSLR สิฮับ
ว่าเวลาอยากไปเที่ยวให้สนุกสุด ไม่ต้องพะวงอะไร
ไม่มีใครอยากพกไปหรอกครับ DSLR มันตัวใหญ่ ไหนจะเลนส์ อุปกรณ์อีก
Want คอมแพคกันทั้งนั้นแหละ ครับ

D1
26th June 2003, 04:15
Originally posted by วรพล
ตอนนี้ผมกำลังพยายามที่จะ Post รูปภาพแต่ทำยังไงก็ Post ไม่เป็นอยู่ดี ยังไงช่วยรวบกวนแนะนำวิธี Post รูปด้วยนะครับ ผมจะได้Postรูปเพื่อขอคำแนะนำจากพี่ๆสมาชิกได้ ขอบคุณครับ :confused: ลองอ่านวิธีอัพโหลดภาพได้ ที่นี่ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=645) ครับ :)