PDA

View Full Version : {pee}+++ส่งการบ้านคร๊าบบ PORTRAIT WITH COACH #3

{pee}
23rd August 2012, 02:12
มาส่งการบ้านช้านิดนึงครับ เพราะ ติดงานประจำ หวังว่ายังคงส่งอาจารย์ทันนะครับ
เอางานมาอาจารย์ให้ช่วยแนะนำครับ หลังจากผ่านการอบรมมาทั้งสองวัน

อุปกรณ์ที่ใช้ D800E+24-70N ตลอดงานครับ

{pee}
23rd August 2012, 02:17
แต่งภาพ เสริมเข้าไปอีกส่วนหนึ่ง

{pee}
23rd August 2012, 02:35
แนะนำด้วยครับ

{pee}
23rd August 2012, 02:51
ประมานนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วนครับ ควรปรับปรุงแก้ไขส่วนใดบ้าง ทุกรูปแต่งเพิ่มจาก CS ครับ

{pee}
23rd August 2012, 02:52
ขอบคุณ หลัสูตรอบรมที่ดีดีครับ

NoWay
23rd August 2012, 22:02
น่าจะส่งการบ้านเป็นคนสุดท้ายรึเปล่าครับ ดูเเล้วมีคนไม่กล้าส่งหลายคน สงสัยจะกลัววิทยากร

#1/1 ดีทุกอย่างแล้วครับ ไม่ควรเอาโต๊ะ (ซ้ายมือเข้ามาในภาพ โทนโดด เข้ามาก็ไม่ได้เสริมเรื่องราวในภาพครับ)
#1/2 สวยดีครับ เสียดายถ้าเป็นโซฟามุมนี้น่าจะสวยกว่านี้ แต่เพราะเป็นเก้าอี้2 ตัว เลยดูแปลก ถ้าเเก้ตอนถ่ายคือให้นางเเบบเอาขาไขว้ที่เก้าอี้อีกตัวครับ
#1/3 Distorsion เยอะมาก มือนางเเบบทั้งโดนตัดทั้งยาวไป เพราะอยู่ขอบและใกล้lens มากเกินไปครับ
#2 Basic comp สวยเเสงเยี่ยมครับ
#3/1-3/2 comยน compoใช้ได้เเต่ หน้าเเบบ underมากครับ
#3/3 สวยสุดใน3 รูปเเนวญี่ปุ่นที่โพสมา เเบบสว่าง หลังมืดดึงเเบบให้เด่นขึ้นมาครับ

ภาพทั้งหมด อยากให้retouch รอยบนใบหน้าครับ แม้ไม่ใช่head shot เป็นภาพเต็มตัว การretouch อาจไม่ต้องละเอียดเท่าภาพ head shot แต่ถ้าเห็นสิวต้องเก็บครับ
retouch เงาใต้ตาด้วยครับ แสงวันนั้นมันเป็นแสงมาจากศรีษะซะส่วนใหญ่ reflex ก็เปิดเงาใต้ตาไม่ได้เนื่องจากเเสงน้อย ควรลบเงาใต้ตาออกไปด้วยครับ ถ้าไม่ลบเเล้วเพิ่มcontrast เงาใต้ตาจะเด่นขึ้นไปอีก
สุดท้ายครับ เเนวญี่ปุ่นผมตั้งใจไว้ให้สวยใสสว่างตามconcept จะโปรเซสอะไรเเนวไหนดูลักษณะภาพถ่ายว่าเข้าได้หรือไม่ได้ครับ

เป็นรายละเอียดเล็กๆน้อยๆนะครับ คอมโพใช้ได้ ได้เเสงที่ดี ถ้าretouch ภาพให้เนียนกว่านี้งานจะเนี๊ยบมากครับ

หลวงลายไทย
29th August 2012, 23:30
1/1,1/3 แสงสวยครับ ใช้เลนส์Wide ยังไม่ดีนักครับดิสทอชั่นเล่นงานจนนางแบบผิดส่วนมากครับ ถ้าตัวแบบหลักไม่ใช่คนก็ไม่มีอะไรเสียหายสำหรับการเข้าประชิดครับ
แต่ที่นี้ mainsubjectเป็นนางแบบแต่งตัวสง่างาม เจอดิสทอชั่นแบบนี้ เสียหายมากครับ
1/2 ดูเหมือนจะใช้wide ได้ดีที่สุดในโพสแรกครับ แสงสวยมากเช่นเดียวกับ 1/1แฃะ1/3ครับ วางภาพยังปราณีตไม่พอครับ ทั้งนางแบบทั้งพื้นเอียงจนเวียนหัวครับ

โพส#2 แสงเงาสีที่ให้ลงตัวมากครับ นางแบบโพสติ้งยังไม่ดีครับ มือจับเก้าอี้เกร็งจนเส้นขึ้นครับ ปรกติเธอจะโพสเก่งนะครับ(สงสัยจะเหนื่อย) ตรงนี้ตากล้องต้องหมั่นสังเกตุและคอยเตือนนางแบบครับ
Sharpenหนักมือไปหรือเปล่าเอ่ย ภาพแข็งขึ้นขอบครับ

โพส3/1,3/2และโพส4 คอมโพสวยงามลงตัวทุกภาพครับ คอนทราสหนักไปนิดสำหรับธีมนี้ครับ (แต่ถ้าชอบแบบนี้ก็ไม่ว่ากันครับ ถ้ารสนิยมเราชอบซะอย่างก็จบในตัวครับ)
คอนทราสหนักแบบนี้ถุงใต้ตานางแบบลอยเลยครับ ตรงนี้ควรstampออกบ้างครับ
อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ