PDA

View Full Version : ส่งการบ้าน Portrait with coach#3

Midnight Sinn
21st August 2012, 20:11
เขินๆครับ ไม่ค่อยได้โพสภาพเลย แต่งานนี้ต้องส่งภาพให้คุณครูดูซะหน่อย เพื่อวิชาความรู้นะครับ ติชม กันได้เต็มที่ครับ
รูป 1 เป็นรูปเต็มตัวที่ผมไม่ค่อยได้ภาพเพราะใช้เลนส์ Fix 50 ,80 ถ่ายจากแถวหลังมักติดเพื่อนครับ ผมชอบท่าของแบบดูน่ารักดี ฉากหลังก็ไม่สว่างเกินไปน่าจะส่งเสริมแบบให้เด่นขึ้น
รูป 2 แบบอยู่จุดตัด 9 ช่องและฉากหลังสวยดีครับ แต่ไม่รู้รกไปหรือเปล่า ผมลองลดความสว่างฉากหลังดูเพื่อไม่แย่งแบบเด่น
รูป 3 แบบอยู่จุดตัด อีกแล้ว มีป้ายไม่ถ่วงให้รูปดูสมดุล ฉากก็น่าจะส่งเสริมแบบให้เด่น แต่อาจหลุดโฟกัสไปสักนิดจากการหมุนของผม

21st August 2012, 20:19
รูปที่ 4 ชอบภาพนี้ครับ มีฉากหน้าเป็นกรอบ ฉากหลังก็สีสวยดีครับ ไม่กวนสายตาแย่งแบบเด่นด้วย
รูปที่ 5 ชอบแสงครับ แบบอยู่ตรงจุดตัด ได้อารมณ์ของฉากหลังช่วย
รูปที่ 6 คล้ายกันครับ แบบหันหน้าอีกด้านเท่านั้น แต่ผมก็ชอบทั้งสองภาพเลย

21st August 2012, 20:24
ขอบคุณทีมงาน และท่านวิทยากรทั้งสอง ที่จัดกิจกรรมส่งเสริมการถ่ายภาพที่ทำให้ผมมีอะไรจะคิดพิจารณาในการถ่ายภาพ ซึ่งแต่ก่อนไม่รู้จะคิดอะไรเลย ถ่ายมาก็เหมือนลองเลนส์ซะ ส่วนผลงานที่ได้คงต้องปรับปรุงอีกแน่ ผมจะพยายามใช้หลักคิดต่างๆ ที่ได้รับการถ่ายทอดมาสร้างผลงานต่อไป รบกวนชี้แนะด้วยครับ

27th August 2012, 20:55
รบกวนท่านวิทยากรช่วย commend รูปให้สักหน่อยครับ ผมจะได้มีคำแนะนำไว้ประดับความรู้ ขอบคุณมากๆครับ

NoWay
28th August 2012, 01:31
ขอโทษจริงๆครับ ไม่ทันได้เห็นกระทู้นี้ครับ

1/1 เเสงที่เเบบโอเค กับฉากหลังมืด เเบบเด่นดีเเล้วครับ ฉากหลังไม่เนีบยนเห็นไม๊ครับ มีคนกับกระเป๋าอยู่ในbackground ด้วย ควรหลีกเลี่ยง ถ้าติดมาต้องretiuchออกครับ จังหวะภาพควรได้eye contact นะครับ ภาพนี้ดูออกเลยว่ามองกล้องอื่นอยู่ครับ
1/2 compo สวยเเล้วครับ เเสงลงที่จมูก ทำให้มีเงาที่ใบหน้านะครับ ควรใช้reflex เติมเเสงเข้าไป อีกอย่าง เสาร์ที่เป็นฉากหน้าไม่ส่งเสริมเเบบเเถมโดดโทนของภาพครับ
1/3 compo เเสง สีสรร สวยสุดในsetแรกครับ

2/1 ผมชอบรูปนี้นะครับ ได้มุมนี้กันหลายคน เพราะเเสงมาจากด้านบน พอนางเเบบเงยหน้าปุ๊บก็เจอเเสงเลยสวย ภาพนี้ติดwarm tone ไปนะครับ คาดว่าจะเกิดจากWB cloudy เหมือนหลายๆท่านครับ
2/2-2/3 ภาพที่มีเส้นตรงอ้างอิง เส้นต้องตรงเป๊ะนะครับ ถ้าจะเอียงก็เอียงให้รู้เลยว่าตั้งใจ อันนี้เเบบกึ่งๆครับ ดูออกเลยว่าไม่เนี๊ยบ 2ภาพนี้เเสงใช้ได้ครับ เเต่ compo ภาพ2/3 ดีกว่าครับ

ภาพโดยรวมใช้ได้ครับ วางคอมโพเเบบธรรมดา ภาพเลยไม่impact เท่าไหร่ครับ อย่างที่บอกไป จะCROP ต้องกล้าตัด ให้เห็นตาโดดเด่นขึ้นมาภาพจะImpact กว่านี้ครับ

หลวงลายไทย
29th August 2012, 01:08
มาเพิ่มเติมจากคุณNoWayนะครับ
1/1 กดฉากหลังมืด นางแบบโดนแสง ทำได้สวยงามครับ Saturationไม่จัดมากเป็นแนวคิดที่ดีครับเหมาะสมกับภาพนี้ที่กดฉากหลังให้มืดครับ
1/2 รอยที่ใบหน้าแบบที่คล้ายๆรอยเปื้อนควรเก็บออกครับ เสาด้านซ้ายของภาพตัดภาพทำให้ดูอึดอัดมากกว่าจะช่วยส่งเสริมภาพครับ เสาเอียงมากด้วยครับ ตรงนี้ยังไม่เนี๊ยบครับ
1/3 เยี่ยมมากครับ ภาพเข้าตากรรมการชนิดต้องให้คะแนนเต็มครับ
2/1 มุมสวยมากครับ ฉากหน้าทำได้ดีครับ ช่วยสร้างตีบให้สายตาของคนชมภาพพุ่งไปที่นางแบบครับ รอยสิวเล็กๆที่ใบหน้านางแบบควรstampออกไปครับ
2/2และ2/3 มุมภาพคล้ายๆกันนะครับ ทิ้งspaceยังไม่สวยนะครับ เส้นสายของขอบประตูที่ติดมามันไม่ช่วยเสริมมิติให้ภาพครับ นางแบบไม่ได้โพสให้สง่าอีกทั้งไม่ได้โพสให้เน้นส่วนโค้งของบอดี้ครับมุมภาพมันนิ่งมากจนดูไม่มีอะไรให้น่าสนใจครับ ภาพไม่แย่แต่ก็ไม่มีแรงส่งใดๆให้ภาพน่าสนใจครับ

29th August 2012, 01:26
ขอบคุณท่านวิทยากรทั้งสองท่านครับ ได้แนวความคิดทีเดียวสำหรับการปรับปรุง ขอบคุณมากๆครับ

sakdajjj
10th October 2013, 17:00
:thumbup:

aui32
1st April 2014, 15:57
สุดยอดครับ อยากไปญี่ปุ่นเลย:flower:

bom1113
25th June 2014, 21:55
สวยทุกใบเลยครับ

fun__fun
17th January 2015, 12:13
สวยครับ ส่วนตัวชอบรูป 2/1 ครับ

zomebii
12th April 2016, 20:27
:thumbup:

thaiseooo
5th June 2016, 23:37
สวยงามมากครับ

studio75
7th June 2016, 18:00
ภาพสวย นางแบบสวยคับ

essoonline
9th July 2016, 01:40
ชุดดำ ภาพคมมาก :thumbup:

fudai
10th October 2016, 19:44
โค้งง สวยๆครับ

MToon2day
9th April 2018, 13:37
งดงาม....ยิ่งนัก

black horse
26th June 2018, 20:41
ชอบภาพที่3 เซ็ตแรกครับ ลงตัว แววตาท้าทาย อิอิ:flower: