PDA

View Full Version : ส่งการบ้าน portrait with coach # 3 (มาช้าจะโดนตีมั้ยเนี่ย)

dogo
21st August 2012, 00:13
เป็นครั้งแรกเลยครับที่ได้ถ่ายภาพ Portrait แบบจริงจัง (ถ่ายภาพนกอยู่นาน) หลังจากใช้ความพยายามเลือกภาพอยู่นาน ได้มาประมาณนี้ ทน ๆ ดูหน่อยละกันครับ
ชุดแรก น้องชมพู่ ครับ

dogo
21st August 2012, 00:21
ชุด 2 น้องทราย

dogo
21st August 2012, 00:28
2 ภาพสุดท้ายนี้ว่าจะ PS เอาดวงไฟออก น่าจะดูดีว่ามั้ย ขอคำแนะนำแบบจัดเต็มไม่ต้องเกรงใจ ไม่ต้องกลัวจะเจ็บ (ไม่มีอะไรเจ็บกว่าโดนทิ้งแล้วครับ 555) :good: :good: :good:

ป.ล. ทุกภาพเดิม ๆ หลังกล้องเลยครับ ไม่ครอบ ไม่ปรับอะไรทั้งนั้น ย่ออย่างเดียว

NoWay
21st August 2012, 02:35
ส่งช้าไม่ว่าครับ ค่อยๆเลือก ค่อยๆเเต่งมาโพสครับ
#1 /1 วางคอมโพสวยดีครับ ถ้าไม่ติดเสา ติดพัดลงมาจะดีมาก ถ้าถ่ายติดมาควรretouchเอาออกครับ, skin tone แดงมากเกินไปครับ
#2/1 คอมโพสวยดีครับ skinติดเเดงแต่ไม่หนักเท่าภาพเเรกครับ ลดsat ของแดงลงมาหน่อย
#3/1, 1/2 คล้ายๆ กับภาพ2/1 คือคอมโพสวยทั้ง2 ภาพ เเต่สีskin ติดเดงมากไป

#2/2 compo เเน่นดี แสงมืดไปนิด ฉากหลังมีเส้นสีขาวมากวนเเบบครับ
#2/3 คล้ายๆกับภาพ 2/2 แต่ภาพนี้เเสงดีกว่า
ปล. ถ่าย HEAD SHOT/ Head&Shoulder shot ควรเก็บรายละเอียดสิ่งที่ไม่พึงประสงค์ให้เเบบด้วยครับ

#3/1 ภาพเบลอนิดนึงนะครับไม่คม ภาพหลวมทิ้งspace ด้านขวาากเกินไป เพราะด้านขวาเป็นกำเเพงเปล่าๆ ไม่สร้างเนื้อเรื่องถ่ายเก็บมา สุดท้ายภาพเลยหลวมครับ
#3/2 Head shot ต้องกล้าCrop นะครับ ภาพนี้เเสง เเละอารมณ์เยี่ยม CROP ตัดหน้าผากไปเลย ให้เห็นเเววตาชัดๆ จะImpact มากกว่านี้ครับ

ใช้ WB cloudy รึเปล่าครับ ภาพติดwarm tone เยอะมาก เราไม่เจอปัญหา WB ติดฟ้า แต่พอถ่ายมาเสร็จต้องระวังskin tone ที่สีแดงเกินไปครับ

OLYMPUS_TT
21st August 2012, 11:43
สู้ๆพี่ ถ่ายบ่อยๆจะได่ไม่ท้องผูก เอิ้กๆๆ
ติดแดงเพราะไม่ได้แคลิเบรทจอหรือเปล่าครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น...ประจำ

dogo
23rd August 2012, 00:53
สรุปแล้วว่า skin tone ติดแดงเพราะ WB เป็น cloudy ครับ ขอบคุณสำหรับข้อติ ครับ จะทยอย Process ตามคำแนะนำของหมอแนท ตามวิทยายุทธที่ได้ฝึกมาให้ชมเปรียบเทียบอีกครั้งครับ :bucha:

NoWay
23rd August 2012, 01:18
สรุปแล้วว่า skin tone ติดแดงเพราะ WB เป็น cloudy ครับ ขอบคุณสำหรับข้อติ ครับ จะทยอย Process ตามคำแนะนำของหมอแนท ตามวิทยายุทธที่ได้ฝึกมาให้ชมเปรียบเทียบอีกครั้งครับ :bucha:

ใช้ color balance ปรับตรงข้ามกับตอนเเก้ฟ้าครับ หรือ ง่ายๆ คือลดSaturation ของred ครับ แต่อาจไม่ดีเท่า แต่ถ้าถ่ายรออย่างที่บอกงานจะสบายขึ้นเยอะครับ

หลวงลายไทย
29th August 2012, 23:44
โพสแรก คอมโพสวยงามทุกภาพครับ แสดงว่าพื้นฐานไม่ธรรมดาเลยครับ
1/1 ใบหน้านางแบบติดunderนิดๆครับ ขอสว่างกว่านี้หน่อยครับ เสียดายว่าติดพัดลมมาด้วย อารมณ์ภาพเลยหายไปเยอะครับ
1/3 ชัดตื้นพอดีเลยครับ เยี่ยมครับ มิติภาพสวยงามลงตัวครับ

โพส2 ถ่ายครึ่งตัววางนางแบบในเฟรมได้สวยทั้ง3ภาพครับ ไม่หลวมไม่อึดอัดครับ
Skinติดแดงจนผิวไหม้เลยครับ ถ้าต้นฉบับไม่ได้เป็นRaw อาจจะต้องดูดแดงออกครับ

โพส3/1 โฟกัสไม่เข้าครับ จบเห่เลยครับ
โพส 3/2 ขอนางแบบมองกล้องซักหน่อยแล้วโฟสกัสเอาตาแบบเน้นๆนะครับ ภาพนี้มีกรี๊ดครับ
ภาพนี้ผิวนางแบบต้องเก็บเยอะมากครับ ทั้งรอยใต้คอด้านหลังและสิวบนใบหน้าครับ

apichat2009
15th September 2013, 01:40
:clap:

sakdajjj
10th October 2013, 16:57
:thumbup:

neo8506
16th December 2013, 22:25
สวยครับแต่แสงมันมืดไปนิดหนึ่งนะ

zilch7up
21st December 2013, 15:30
สวยคมครับ ชอบๆ :Smiles2: