PDA

View Full Version : ขอส่งการบ้าน Portrait with coach #3 กับเขาบ้างครับ

zimbr
19th August 2012, 22:52
ขอมาส่งการบ้านน่ะครับ process ไม่ค่อยเก่งนะครับ ทำแบบ บ้านๆ โดยใช้ Lightroom ปกติไม่เคยโพสต์อะไร แค่มาดูห้องขายของให้น้ำลายหกเล่น อุปกรณ์ใช้

5D Mark II เลนส์ก็ใช้ Sigma 85mm f1.4, 70-200 F2.8L IS, 17-40mm f4L , 50mm f1.4 , 24-70mm f2.8 ครับ

zimbr
19th August 2012, 22:57
รูปนี้ แอบๆ หลังเสา พยายามเอาใบไม้เป็น frontground เห็นน้องยืนสวยสง่าเลยวางไว้ตรงกลาง เนื่องจากดูแขนซ้ายขวาก็ balance ดีครับ

zimbr
19th August 2012, 23:02
รูปนี้เป็นรูปที่ รอดมาจากการมั่วลองเลนส์ wide ครับ พยายามจัดแบบกลางๆ แต่ให้ผ้ายาวออกทางมุมขวา ต้อง crop ออกไปบ้างเพราะเลนส์ wide มันไปติดของกวนๆ มาที่ขอบ พยายามคุมโทนให้ธรรมดาออกมืดๆ ให้นางแบบที่ถูกแสงเด่นออกมา มีมิติหน่อย ชอบสีโทนนี้เลยไม่ได้ปรับแก้ white balance

zimbr
19th August 2012, 23:07
รูปที่สาม พยายามจัดให้เรียบง่ายที่สุด เน้นอารมณ์ เอาแสงไฟไปถ่วงขวาบนไม่รู้ได้ความไหม พอดีมีคนมาบังเลยขยับใช้เป็น frontground ข้างล่าง ชอบท่าอารมณ์ ครุ่นคิดของน้องทรายมาก สวยจัง รวมทั้งรูปหน้าด้านข้างที่คม ด้วย

zimbr
19th August 2012, 23:11
รูปนี้ถ่ายตอนมืดๆๆ จัง แต่ชอบสีหน้าและแววตา สายตาพุ่งออก space ด้านน้อย ไม่รู้ทำไง เลยเอาขนนกถ่วงไว้ มั่วๆ ใช้ f น้อยไปหน่อย เลยชัดไม่หมดดีครับ แต่จนใจแล้ว คิดว่าได้แค่ไหนก็แค่นั้น ให้เก็บได้สีหน้าและแววตาแล้วกัน คิดว่า อารมณ์ สำคัญกว่า ความสมบูรณ์ทางเทคนิค ครับ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า

zimbr
19th August 2012, 23:16
เรื่องนี้อยากถ่ายป้ายให้มีเรื่องราว เอาน้องชมพู่อยู่ขวาพร้อมร่มแดงเด่น เอา ป้ายบอกเรื่องราว ว่าเป็นสภาพแวดล้อม ญี่ปุ่น ใช้แนวป้ายลากสายตาหาตัวแบบ ข้างล่าง เล็งให้เขียวๆ เพื่อให้ส่งร่มหน่อย ครับ ใช้ Sigma 85mm f1.4 ชอบเลนส์นี้จัง

zimbr
19th August 2012, 23:19
แฮ่ะๆ รักพี่เสียดายน้องเลยส่งเกินมารูปครับ รูปนี้พยายามเล่น สีเขียวกับแดง ให้ร่มเด่นขึ้น จัดองค์ประกอบแบบเรียบง่ายมากๆ ให้ดูที่สีตัดกับนางแบบครับ ไม่รู้ได้ผลบ้างไหม

zimbr
19th August 2012, 23:21
ขอบคุณทีมงาน ThaiDphoto มากๆ เลยครับ ได้ความรู้มากมาก คุ้มจริงๆ ขอบคุณ ท่าน วิทยากรทั้งสองที่มาปล่อยของและแรงบันดาลใจ ฝนฟ้าตกมาก็ดีครับ ได้ฝึกแก้ทาง ฝึกแฟลชแถมด้วย สนุกครับ

MoO_KhaWPaN
20th August 2012, 00:09
พี่ Zimbr รูปงามมวากกกกกกกกกกกกกกก (ทุกรูปเรย) สุดยอดครับ ชอบๆๆๆ

tob_ski
20th August 2012, 00:39
สวยงามครับ ชอบ 3 กับ 4 เป็นพิเศษครับ :Smiles2:

zimbr
20th August 2012, 09:58
พี่ Zimbr รูปงามมวากกกกกกกกกกกกกกก (ทุกรูปเรย) สุดยอดครับ ชอบๆๆๆ

ขอบคุณมากมากครับ ผู้น้อยมิบังอาจ มาเรียนเหมือนกันน่ะครับ

dogo
20th August 2012, 15:48
แต่ละท่านงามขนาดนี้ ผมจะกล้าส่งการบ้านมั้ยเนี่ย...!!!

zenlent
20th August 2012, 20:02
ชอบภาพ 2,3,4 มากเลยครับ

zimbr
20th August 2012, 22:18
คือ ชอบสองรูปนี้ด้วย ขอลงไว้หน่อยนะครับ ส่งมากไปนิด เป็นคนลังเล รัก พี่ เสียดายน้อง น่ะครับ

zimbr
20th August 2012, 22:19
แฮ่ะ มาแล้วครับ อีกรูป

NoWay
21st August 2012, 02:46
ตอบ#2แจ่มมากครับ ชอบหมด skin tone ขาวซีดไปหน่อย เเต่โดยรวมเยี่ยมครับ
#3คำเดียวครับ สวย! การCROP เอาสิ่งที่รกออกถูกต้องเเล้วครับ
#4 สวยเนียนครับ เสียตรงโพสติ้งเเบบที่ยังไม่เป๊ะ ตำเเหน่งมือมันอยู่ๆก็โผล่มา ขาดๆ, เอาไอ้ไฟเหลืองๆมุมขวาออกครับ มันโดดโทนเเละกวนเเบบ
#5 ได้สีหน้าเเววตาสวยจริง Head Shot ต้องกล้า CROP ฉะนั้นถ้าCrop ผ่านหน้าผาก จะนำเสนอ เเววตาและอารมณเเบบได้ชัดเจนกว่านี้ครับ
#6,7 สวย ไม่มีที่ติครับ ถ้าให้เลือกใบนึงผมเลือก 6 เพราะฉากบ่งบอกเรื่องราว ภาพ7 ถ่ายหลังบ้านได้ครับ
#14 Basic compo เเสงเงาสวยดีครับ

ขอชอมว่างานดีเลยครับ ฝึกบ่อยๆ ถ่ายCrop ให้เเน่นกว่านี้ครับ เเววตาจะกระเเทกใจกว่ามาก

" Photography is about your imagination. Camera is a tool to express it!" => เห็นSignature แล้วชอบครับ โดนจริง

zimbr
21st August 2012, 21:01
ตอบ#2แจ่มมากครับ ชอบหมด skin tone ขาวซีดไปหน่อย เเต่โดยรวมเยี่ยมครับ
#3คำเดียวครับ สวย! การCROP เอาสิ่งที่รกออกถูกต้องเเล้วครับ
#4 สวยเนียนครับ เสียตรงโพสติ้งเเบบที่ยังไม่เป๊ะ ตำเเหน่งมือมันอยู่ๆก็โผล่มา ขาดๆ, เอาไอ้ไฟเหลืองๆมุมขวาออกครับ มันโดดโทนเเละกวนเเบบ
#5 ได้สีหน้าเเววตาสวยจริง Head Shot ต้องกล้า CROP ฉะนั้นถ้าCrop ผ่านหน้าผาก จะนำเสนอ เเววตาและอารมณเเบบได้ชัดเจนกว่านี้ครับ
#6,7 สวย ไม่มีที่ติครับ ถ้าให้เลือกใบนึงผมเลือก 6 เพราะฉากบ่งบอกเรื่องราว ภาพ7 ถ่ายหลังบ้านได้ครับ
#14 Basic compo เเสงเงาสวยดีครับ

ขอชอมว่างานดีเลยครับ ฝึกบ่อยๆ ถ่ายCrop ให้เเน่นกว่านี้ครับ เเววตาจะกระเเทกใจกว่ามาก

" Photography is about your imagination. Camera is a tool to express it!" => เห็นSignature แล้วชอบครับ โดนจริง

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับคำวิจารณ์ จะรับไปหัดให้มากขึ้นครับ

หลวงลายไทย
21st August 2012, 22:32
โพส2 วางนางแบบไว้กลางภาพเป็นแนวคิดที่ดีมาก เข้ากับโพสท่าของนางแบบ ทำให้นางแบบเด่นสง่ามีพลังมาก
นี่ถ้าติดทฏษฎี วางนางแบบไว้จุดตัดเก้าช่อง ภาพจะอ่อนแรงขาดImpactทันที กฎมีไว้ให้ทำลายและก็ทำได้ดีเสียด้วยครับ
Skinนางแบบขาวจะหลุดอยู่แล้วครับ แสดงว่าโดนฉากหลังดำหลอกเอา แต่ถ้าชดเชยลบหน้านางแบบจะดำทันทีครับ
แบบนี้น่าจะให้นางแบบเงยหน้านิดจะได้ถูกแสงจนเกือบเสมอกับลำตัวแล้วชดเชยลบ จะได้Skinค่ากลางทันที ทีนี้จะปรับแต่งSkin อย่างไรก็ง่ายแล้วครับ
เล่นกับใบไม้เป็น frontground ต้องถามกลับครับ ว่าภาพนี้จะเอาfrontgroundไปทำไมครับ
ปรกติการเล่นแบบนี้เพื่อ....
-เสริมเรื่องราวในภาพ(ภาพนี้ดูอย่างไรก็ไม่เสริม),
- สร้างมิติให้ภาพ (ดูๆไปก็ไม่มีผลซักเท่าไหร่)
- เล่นกับคู่สี เพื่อไม่ให้ภาพน่าเบื่อ ที่ตากล้องบางท่านให้ศัพท์ว่าแก้เลี่ยน (ภาพนี้ก็ไม่เข้าข่ายอีก)
- หรืออื่นๆที่ผมตาไม่ถึงดูไม่ออก
เท่าที่ดู ใบไม้จะสร้างความรำคาญมากกว่าและกวนสายตาครับ
การเล่นกับFrontground มันก็เหมือนกับการเอียงกล้องนะครับ เพื่อวัตถุประสงค์อะไร ไม่ใช่เอาเท่ห์

โพส3 เยี่ยมมาก สุดขีดสวยงาม ใช้เลนส์ไวด์ได้หมดจรด เล่นกับดิสทอร์ชั่นได้สวยงามลงตัวมากไร้ที่ติ
เรื่องครอปออก ผมเห็นด้วยมากครับ
อย่างที่ได้แนะนำในclassครับ ภาพจะสวยหลายๆครั้งไม่ได้ขึ้นกับว่าเราจะเอาอะไรใส่ลงไปในภาพแต่ขึ้นกับว่าเราควรจะเอาอะไรออกไปจากภาพครับ
เรื่องไม่ได้แก้WBอันนี้ไม่มีอะไรเสียหายครับ เพราะบางสถานนะการณ์เราต้องการเก็บแอมเบียนของความทรงจำในขณะนั้นไว้ครับ วันนั้นสีของสิ่งแวดล้อมสะท้อนเข้าตัวนางแบบประมาณนี้แหละครับ
ภาพนี้สวยยวดดดดดดครับ

โพส4(ตรงกับภาพที่3) อารมณ์ภาพได้เต็ม จับจังหวะเก็บอารมณ์นางแบบได้สุดยอด
คอนทราสผิวนางแบบ สวยงามมาก ลงตัวอย่างยิ่ง
มือนางแบบหลอนๆครับแบบถ่ายติดวิญญาณ แต่อารมณ์นางแบบกำลังได้ที่แบบนี้ ยังไงถ้าเป็นผมก็ลั่นชัตเตอร์ไว้ก่อนแหละครับ
ไฟด้านขวาของภาพ ควรเอาออกอย่างยิ่งครับ แม้จะพยายามวางบาลานซ์ด้วยหลอดไฟ แต่การวางบาลานซ์ควรละลึกเสมอว่าจะต้องไม่โดดโทนจนกวนสายตาครับ
แต่ถ้าอยากรักษาหลอดไฟไว้ จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ถ้าเป็นผม ผมจะใช้แสงจากPS ช่วยสร้างแฟร์ให้ภาพครับ เอาให้จะแจ้งเด็ดขาดไปเลยครับ จะได้ช่วยสร้างเรื่องราวในภาพแบบชัดเจนเด็ดขาดครับ

โพส5(รูปที่4) วางเฟรมภาพออกกั๊กๆครับ ภาพนี้ถ้าจะครอปก็อัดเข้าไปตรงๆเลยครับ เพราะภาพลักษณะครอปแน่น การได้แววตาถึงแม้จะไม่ได้สายตาก็ทำให้อารมณ์ภาพpeak ได้มากกว่าภาพนี้ครับ
ถ้าจะถ่ายไม่แน่นแบบนี้ อาจจะต้องให้นางแบบมองกล้อง วางภาพนางแบบให้กว้างกว่านี้แล้วทิ้งspaceเพื่อสร้างเรื่องราวให้ภาพ แบบนี้ภาพจะได้ฉากช่วยเสริมอารมณ์นางแบบและเรื่องราวในภาพช่วยส่งอารมณ์ภาพให้ไปได้อีกครับ

โพส6 สวยเลยละครับ แววตานางแบบเปรี้ยงเดียวทะลุหัวใจครับ เรียกว่ามองภาพปุ๊บก็สะดุดสายตาทันทีครับ ฉากด้านซ้ายก็ส่่งเรื่องราวในภาพได้ดีครับ จุดเด่นในภาพคือดวงตามองปราดก็สะดุดตรงนั้นเลย เยี่ยมมากถ่ายทอดได้ดีครับ

โพสที่7 สีที่ตัดกันได้สัดส่วนลงตัวไม่ข่มกันจนรำคาญเหมือนหลายๆภาพที่สีแย่งกันเด่น ตรงนี้ทำได้ดีตามที่ตากล้องนำเสนอครับ
ขัดใจนิดเดียวนางแบบของเราจะหลุดขอบเฟรมอยู่แล้วครับ นี่ถ้านางแบบออกซ้ายไปอีกนิด กลายเป็นภาพพิการแล้วครับ

โพส14 แสงสวยมาก คอนทราสงามยิ่ง ทั้งชาร์โด้ไฮไลท์ที่ผิวนางแบบและฉากหลังมิติภาพสวยงามครับ ใจผมนะอยากจะลบรอยสว่างด้านขวาของภาพออกไปจริงๆนะครับ ภาพจะลึกขึ้นครับ

โพส 15 สีสวยมากครับ แต่คอมโพภาพเบสิคเห็นทั่วๆไปครับ ไม่ดีเลิศไม่แย่อยู่ที่กลางๆครับ

ปล.ชอบsignature ของคุณเช่นกันครับ " Photography is about your imagination. Camera is a tool to express it!"
ผมอ่านพบความคิดเห็นหลายท่านหลงใหลในอุปกรณ์เกรดแพงในค่ายตัวเองกันเหลือเกิน ราวกับเป็นอุปกรณ์วิเศษแต่ภาพออกมามันไม่เป็นอย่างที่ผมคิดครับ
นี่ก็ว่าจะทำsignature ตัวเองใหม่นะครับ ประมาณว่า...
คอนเน๊คชั่นได้ อุปกรณ์ดี มีโอกาส ขาดแต่ฝีมือ
มันจะได้เข้ากับตัวผมเองหน่อยครับ

SURiyathepjuti
22nd August 2012, 15:19
Frontground คืออะไรอ่ะครับ ผมมือใหม่ก็เลย งงๆกับคำทับศัพท์ภาษาช่างภาพ

ผมทำงานออกแบบ ผมเคยได้ยินแต่ Foreground อ่ะครับ

zimbr
22nd August 2012, 20:13
Frontground คืออะไรอ่ะครับ ผมมือใหม่ก็เลย งงๆกับคำทับศัพท์ภาษาช่างภาพ

ผมทำงานออกแบบ ผมเคยได้ยินแต่ Foreground อ่ะครับ

คือ foreground น่ะครับ

zimbr
22nd August 2012, 20:22
ต้องขอบคุณคำวิจารณ์ที่ตรงไปตรงมาของหมอ กับ คุณหลวงมากนะครับ เห็นด้วยมากครับ ผมคงเอาไปปรับปรุงต่อไป ครับ ยอมรับว่า ไม่ค่อย "เสพ" ภาพพวกนี้เท่าไหร่ เพราะแม่บ้านทำตาเขียวน่ากลัวมาก เลยมุมมองจำกัดไปนิด สำหรับไอ้ใบไม้ในภาพแรก ก็เห็นด้วยครับ จะเห็นว่าบางเทคนิคที่เราอ่านมา มันมีความเหมาะสมกับการใช้งาน ถ้าใช้ผิดที่ผิดทางอย่างรูปนี้ก็จะทำให้รูปด้อยลงไป ส่วน โพสต์ที่ 3 ที่ใช้ wide นั้น ต้องขอบคุณคุณหมอ กับคุณหลวงมากๆๆๆ เลยครับ ไม่เคยถ่ายได้เลย ออกจะกลัว เลนส์ wide ถ่ายพอร์ตเทรตด้วยซ้ำ ที่ถ่ายมานี่ ก็ว่าตามคำแนะนำของคุณหมอ เลย คือ ยองยอง และดูหางกระโปรง จัดแบบ กลางๆ นิดๆ ต่อไปคงต้องไปคุกเข่าให้น้องนางแบบ กัน เรื่อยๆ แล้วละครับ แสดงว่าที่มาเข้า workshop นี่ได้ผลจริงๆนะครับ ขอให้คนสอนปลาบปลื้มไว้มากๆ อีกอย่างคือ ทำให้เข้าใจว่าถ้ารู้หลักแล้วเราลอง ก็ต้องได้สักวันครับ ขอบคุณสำหรับแนวคิดเรื่องการ ครอปให้แน่น ทุกอย่างจะจะกลับไปหัดมากๆๆ ครับ (ตามที่คุณแม่บ้านยอมนะครับ) ขอบคุณครับ

หลวงลายไทย
22nd August 2012, 22:29

ฉากหน้าหรือForeground ตามที่คุณว่ามานั่นแหละครับ
พอดีว่า ผมไม่เคยทำงานออกแบบและไม่เคยเรียนศิลปะ ทำให้ผมตีความ(โดยไม่อิงกับศาสตร์)ได้ว่าคุณZimbrหมายถึง ฉากหน้าหรือForeground แม้ว่าคุณZimbrจะพิมพ์เป็น frontgroundก็ตามครับ

รูปนี้ แอบๆ หลังเสา พยายามเอาใบไม้เป็น frontground เห็นน้องยืนสวยสง่าเลยวางไว้ตรงกลาง เนื่องจากดูแขนซ้ายขวาก็ balance ดีครับ
เมื่อเค้าพิมพ์ว่าfrontground ผมก็copy คำเค้ามาแล้วก็paste จะได้ไม่ต้องพิมพ์ครับ สื่อกันรู้เรื่องก็น่าจะพอครับ ไม่คิดว่าจะมีคนสนใจเป็นคำๆขนาดนี้ครับ
แต่ในความคิดผมถึงจะมีพิมพ์ผิดไปบ้างก็ไม่ใช่ประเด็นหลักของกระทู้นี้ครับ

จะว่าไปแล้ว เมื่อคืนตอบกระทู้เยอะ ผมพิมพ์ผิดไปหลายคำนะครับ อย่างคำว่าโฟกัส ผมพิมพ์เป็นโพกัสหมดเลยครับ
จะEditก็ใช้แอร์การ์ด มันช้าอยู่มาก
ผมพิมพ์ไม่ถูกแบบนี้ เดี๋ยวป๋าBanตีมือ.

zimbr
23rd August 2012, 00:08
ฉากหน้าหรือForeground ตามที่คุณว่ามานั่นแหละครับ
พอดีว่า ผมไม่เคยทำงานออกแบบและไม่เคยเรียนศิลปะ ทำให้ผมตีความ(โดยไม่อิงกับศาสตร์)ได้ว่าคุณZimbrหมายถึง ฉากหน้าหรือForeground แม้ว่าคุณZimbrจะพิมพ์เป็น frontgroundก็ตามครับ

เมื่อเค้าพิมพ์ว่าfrontground ผมก็copy คำเค้ามาแล้วก็paste จะได้ไม่ต้องพิมพ์ครับ สื่อกันรู้เรื่องก็น่าจะพอครับ ไม่คิดว่าจะมีคนสนใจเป็นคำๆขนาดนี้ครับ
แต่ในความคิดผมถึงจะมีพิมพ์ผิดไปบ้างก็ไม่ใช่ประเด็นหลักของกระทู้นี้ครับ

จะว่าไปแล้ว เมื่อคืนตอบกระทู้เยอะ ผมพิมพ์ผิดไปหลายคำนะครับ อย่างคำว่าโฟกัส ผมพิมพ์เป็นโพกัสหมดเลยครับ
จะEditก็ใช้แอร์การ์ด มันช้าอยู่มาก
ผมพิมพ์ไม่ถูกแบบนี้ เดี๋ยวป๋าBanตีมือ.

แฮ่ะๆ สื่อด้วยใจครับ ถึงผมมั่วๆไปบ้าง ดึกๆ แล้ว ก็ยังเข้าใจกันดี

NoWay
23rd August 2012, 00:33
ต้องขอบคุณคำวิจารณ์ที่ตรงไปตรงมาของหมอ กับ คุณหลวงมากนะครับ เห็นด้วยมากครับ ผมคงเอาไปปรับปรุงต่อไป ครับ ยอมรับว่า ไม่ค่อย "เสพ" ภาพพวกนี้เท่าไหร่ เพราะแม่บ้านทำตาเขียวน่ากลัวมาก เลยมุมมองจำกัดไปนิด สำหรับไอ้ใบไม้ในภาพแรก ก็เห็นด้วยครับ จะเห็นว่าบางเทคนิคที่เราอ่านมา มันมีความเหมาะสมกับการใช้งาน ถ้าใช้ผิดที่ผิดทางอย่างรูปนี้ก็จะทำให้รูปด้อยลงไป ส่วน โพสต์ที่ 3 ที่ใช้ wide นั้น ต้องขอบคุณคุณหมอ กับคุณหลวงมากๆๆๆ เลยครับ ไม่เคยถ่ายได้เลย ออกจะกลัว เลนส์ wide ถ่ายพอร์ตเทรตด้วยซ้ำ ที่ถ่ายมานี่ ก็ว่าตามคำแนะนำของคุณหมอ เลย คือ ยองยอง และดูหางกระโปรง จัดแบบ กลางๆ นิดๆ ต่อไปคงต้องไปคุกเข่าให้น้องนางแบบ กัน เรื่อยๆ แล้วละครับ แสดงว่าที่มาเข้า workshop นี่ได้ผลจริงๆนะครับ ขอให้คนสอนปลาบปลื้มไว้มากๆ อีกอย่างคือ ทำให้เข้าใจว่าถ้ารู้หลักแล้วเราลอง ก็ต้องได้สักวันครับ ขอบคุณสำหรับแนวคิดเรื่องการ ครอปให้แน่น ทุกอย่างจะจะกลับไปหัดมากๆๆ ครับ (ตามที่คุณแม่บ้านยอมนะครับ) ขอบคุณครับ

เเม่บ้านเป็นอริในการถ่ายportrait เสมอครับ กลับไปถ่ายรูปให้เค้าสวยๆผอมๆ ขาวๆ เนียนๆ เค้าจะได้ให้เรามาถ่ายเยอะๆครับ (แต่โดยส่วนมากก็ตาเขียวอยู่ดี อิอิ)
ฟัง comment แล้วปลื้มใจครับ ผมอยากให้ทุกคนได้อะไรกลับไปจริงๆ ไม่ต้องถ่ายนางเเบบ แต่มันสามารถประยุกต์ใช้กับการถ่ายรูปได้ครับ

แฮ่ะๆ สื่อด้วยใจครับ ถึงผมมั่วๆไปบ้าง ดึกๆ แล้ว ก็ยังเข้าใจกันดี

ผมไม่ได้ทำงานออกเเบบ ไม่ได้เป็นตากล้องอาชีพ ไม่ได้ทำงานด้านศิลปะ แต่ผมก็เข้าใจสิ่งที่คุณzimbr ตั้งใจจะสื่อนะครับ สาระสำคัญของกระทู้นี้ในห้องนี้คือคอมเม้นภาพมากกว่า

SURiyathepjuti
23rd August 2012, 08:01
ขอบคุณครับ ผมถามเพราะสงสัยครับ ไม่ได้จะกวนน้ำให้ขุ่น

sankrub
25th August 2012, 14:40
อยากเรียนจังครับเข้ามาดูไม่ทัน ขอให้จัดอีกเรื่อยๆน่ะครับ

tooy
14th January 2013, 18:03
ว๊าว สวยครับ

spyderlife
23rd August 2013, 19:06
สุดยอดครับ

nuttak24
10th September 2013, 21:11
:thumbup: ภาพสวยมากเลยครับน้า :thumbup:

apichat2009
15th September 2013, 01:37
สวยกว่าผมเยอะเลย เก่งกันจริงๆ

johnhome
21st September 2013, 01:33
สวยงามครับด้วย 5d II.......ตอนแรกผม จัด5d II หวังเล่น vdo อย่างเดียวเพราะตัวเก่าหลายตัวที่บ้าน...ก็เน้น portrait อยู่แล้ว.....เออ...เห็นตัวอย่างที่ดีจากกะทู้ท่าน....น่าจะลองไปหัดถ่ายบ้างดีกว่า....ก็หวังอยากทำผลงานให้ใกล้เคียงบ้าง

big_mac
21st November 2013, 19:35
ว๊าว สวยมากครับ

malangmuns
29th November 2013, 20:19
งามมากๆครับ (Y)

wombatzaa
7th January 2014, 14:23
แสงและเงา สวยมากครับ

RUTTYA
7th January 2014, 16:42
สวยมากครับ