PDA

View Full Version : รบกวนช่วยแนะนำเลือกติด Net ADSL ของค่ายไหนดีครับ

Terminator1
15th February 2006, 17:09
ตอนนี้กำลังจะย้ายบ้านครับ ที่โครงการขอหมายเลขของ TOT ไว้ให้แต่ยังไม่ได้ต่อสายเข้าบ้าน คงเข้าราวๆปลายเดือน แต่เห็นบางหลังก็ขอของ True แล้วก็ใช้งานได้แล้ว

ตังเองยังไม่มีประสบการณ์ใช้ ADSL ที่บ้าน เลยยังไม่รู้ข้อดีข้อเสีย ว่าค่ายไหนมีข้อเสียมากกว่ากัน
ปกติใช้แต่ที่ทำงาน link ไปออก net ที่ Singapore ก็ไวดี รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ตัวเลือกก็ True กับ TOT หรือใจ้อื่นก็แนะนำได้นะครับ

ขอบคุณครับ :Smiles2:

D1
15th February 2006, 17:37
เคยมีการคุยที่กระทู้นี้ครับ อย่างไรลองอ่านดูครับ :)

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=22293

Terminator1
16th February 2006, 09:00
ขอบคุณครับพี่ D1

ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Buddy BB บ้างครับ เห็นค่าบริการถูกดี 500 บาท และมี TV BB ด้วย เพิ่มอีก 150 บาท อยากทราบเรื่องความเร็วโดยเฉลี่ยกับการบริการครับ :Smiles2:

RUTch
16th February 2006, 09:46
ขอบคุณครับพี่ D1

ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Buddy BB บ้างครับ เห็นค่าบริการถูกดี 500 บาท และมี TV BB ด้วย เพิ่มอีก 150 บาท อยากทราบเรื่องความเร็วโดยเฉลี่ยกับการบริการครับ :Smiles2:
อันนี้อยากรู้เหมือนกัน เบื่อ UBC โคตะระแพง

พุทธา
16th February 2006, 10:45
เพื่อนคนนึงบอกเร็วดีไม่มีปัญหา เพื่อนอีกคนบอกหลุดบ่อย

มันขัดแย้งกันแฮะ....

Electron
16th February 2006, 10:58
ทำใจไว้ก่อนครับ เพราะยังไงมันก็คือ ADSL
ค่ายไหนนั้น ไม่มีคำตอบ เพราะความพึงพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ก็ลองเลือกๆดูที่มีศูนย์บริการใกล้บ้าน มีบริการหลังการขายดีๆ(แล้วแต่ดวง)
ดูที่สัญญาผูกมัดไม่โหดนัก จะได้เปลี่ยนเจ้าได้ง่ายๆ
จ่ายเดือนละไม่กี่ร้อย ก็ได้รับบริการไม่กี่ร้อยเช่นกันครับ

ขอให้โชคดี

มนุษย์ไฟฟ้า
16th February 2006, 11:13
แล้วแต่พื้นที่นะครับช่วงหลังๆนี่ TOT ที่บ้านผมก็นิ่งดี ข้อเสียคือแพงไปนิดและเร็วสุดแค่ 1024/512 ตอนนี้อยากได้ 2.5 MB ของ true แล้วครับ แต่บ้านกันดารสายไปไม่ถึง

Terminator1
16th February 2006, 14:20
ใช่เลยครับ ตอนนี้ 2.5M ของ True แค่ 1150 บาท ค่ายอื่นราคานี้ได้ 1M

สรุปผมเองก็ยังงงอยู่เลย เหลือ 2 ตัวเลือก
1. Buddy BB 2M => 500b + TV BB + 150 = 650b
2. True 1M => 890b

ค่อนข้างเอนเอียงไปทาง Buddy แต่องศ์การยังไม่ต่อสายเข้าบ้านให้เลยอะ :spineyes: รอมานานแล้ว
บ้านอื่นรอไม่ไหวเรียก True ไปลากสาย ไม่กี่วันก็ได้ TOT เล่นมาตั้งตู้ไว้จะ 2 เดือนแล้ว

Terminator1
16th February 2006, 15:40
แห้วแล้วครับ ว่าจะเอา Buddy โทรไปศูนย์บริการ แจ้งว่าหมายเลขของท่านไม่อยู่มนโครงข่ายให้บริการ
:< แห้วเลย สงสัยบ้านผมอยู่ไกลไปหน่อย สี่แยกหลักสี่เนี่ยมันไกลมากเลยผมพึ่งรู้ โครงการนี้ก็อยู่ในเครือเดียวกันมันยังไม่ถึงเอง SHIN นี่มันทำงานกันยังไงงง

เอ้
16th February 2006, 15:42
ของผม True ยังปกติดี

Electron
16th February 2006, 20:01
แห้วแล้วครับ ว่าจะเอา Buddy โทรไปศูนย์บริการ แจ้งว่าหมายเลขของท่านไม่อยู่มนโครงข่ายให้บริการ
:< แห้วเลย สงสัยบ้านผมอยู่ไกลไปหน่อย สี่แยกหลักสี่เนี่ยมันไกลมากเลยผมพึ่งรู้ โครงการนี้ก็อยู่ในเครือเดียวกันมันยังไม่ถึงเอง SHIN นี่มันทำงานกันยังไงงง
คงหมายถึง ไม่อยู่ในข่ายที่จะเปลี่ยนระบบชุมสาย แล้วคุ้มค่าน่ะครับ หลายๆเจ้าเป็นอย่างงั้น

PinkZombie!
16th February 2006, 21:52
ADSL ดีไม่ดี แล้วแต่บริเวณด้วยกระมั้งครับ
EX. บ้านเพื่อนผู้ดวยซวย อยู่หลัง 3แยกเกษตร (ตอนนี้เป็น 4 แยกแล้ว) ซึ่งเป็นแหล่ง internet cafe ที่ยิ่งใหญ่มากกกกก
ปัญหาคือ สมัคร ADSL เร็วสุดมาแล้วทุกยี่ห้อ มันก็ไม่วิ่ง...
โดนเด็กแถวนั้น แย่ง b/w เล่นเกมส์ไปหมด

สุดท้ายก็... ไปขอร้านเกมส์แถวนั้น พ่วงlanซะเลย
แย่งกับเค้าไม่ไหว ก็ร่วมกับเค้าซะเลย
ดีด้วย ลงเกมส์ที่เล่นบนlan เล่นกันคนในร้านได้เลย

EX2 ของผมเอง ใช้เน็ตทรู เบื่อมากโดนโกงบิลไป2ครั้ง จะย้ายก็ไม่ได้ เพราะTOT ไม่เดินสายมาแถวนี้ เค้าอ้างว่า สัมปทานทับกันครับ

Terminator1
18th February 2006, 11:28
จากความเห็นของพี่ๆ หลายๆคนรู้สึกว่ามันจะไม่มีดีกันเลยสักค่ายนะเนี่ย

เพื่อนผมที่ Singapore มันเล่น Net ที่บ้าน 10Mbps กันทุกคนเลย ค่าใช้จ่ายก็พอๆกับบ้านเรา ...

ผมว่าจะลองขอเบอร์ True ดู เพราะราคาถูกกว่า TOT เยอะเลย ถ้าใช้ 2.5M

RUTch
18th February 2006, 22:30
จริงๆเรื่องพวกนี้พูดกันไปหลายหนแล้วแหละครับ คือ คุณได้ตามที่คุณจ่ายแหละครับ เพราะความเร็ว 256 แท้ๆนะราคาประมาณใกล้เคียงกับ หนึ่งหมื่นบาทต่อเดือน ดังนั้นราคาที่เอามาทำขายๆกันนี่มันแสนจะถูกอยู่แล้วแต่มันต้องมีข้อเสียเป็นธรรมดา แต่ถ้า ISP ทั้งหลายไม่ต้องไปเสียสัมปทานและค่าน้ำร้อนน้ำชาเกินกว่าต้นทุนที่แท้จริงแล้ว เหมือนที่ SG ที่กล่าวอ้าง ผมเชื่อแน่ว่าบ้านเราก็ราคาได้ใกล้เคียงครับ