PDA

View Full Version : ส่งการบ้าน Portrait with Coach#3 >>Before Post Process Training<< [Amnart]

Amnart
19th August 2012, 12:34
ได้รับคำชี้แนะหลายๆในช่วงวิจารณ์ภาพตอนช่วงท้าย จึงได้เอามาปรับปรุงแก้ไขในหลายๆส่วนก่อนที่จะได้รุปเอามาส่งการบ้านครับ
บางภาพมี process บ้างตามภาษาบ้านๆครับ ค่อยไปเรียนเพิ่มเติมเอาวันนี้ครับ

ต้องขอโทษที่ลงรูปไปเยอะครับ สามภาพที่คิดว่าดีที่สุดคือรูป 2 4 และ 8 ครับ รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ จัดเต็มได้เลยครับ
ยังไงขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

Amnart
19th August 2012, 12:36
ภาพที่สอง: เล่นมุมมองโดยให้ใบไม้เป็นฉากหน้าด้านซ้าย เพื่อให้รูปมีมิติตื้น-ลึก
และถ่วงน้ำหนักกับนางแบบที่อยู่ขวามือ โดนที่ใบไม้ไมได้อยู่ในระดับโฟกัส จะได้ไม่เด่นเกินแบบ

Amnart
19th August 2012, 12:38
ภาพที่สาม ได้รับคำแนะนำให้ลดความสำคัญของฉากหลังลงเพื่อให้แบบดูเด่นชัด

Amnart
19th August 2012, 12:40
ภาพที่สี่ ต้องขอขอบคุณพี่หมอ No Way กับพี่จินที่ช่วยจัดมุมรีเฟลคให้ ทำให้ได้แสงส่องเข้าหน้าแบบ

Amnart
19th August 2012, 12:42
ภาพที่ห้า: พยายามให้หน้านางแบบอยู่ในจุดตัดเก้าช่อง หมุนรูปให้เส้นสมมาตรตรง คุมโทนไมให้ฉากหลังเด่นกว่าแบบ
นอกนั้นนางแบบโพสและแสดงอารมณ์ของภาพได้เยี่ยมอยู่แล้ว

Amnart
19th August 2012, 12:46
รูปที่หก

Amnart
19th August 2012, 12:49
รูปที่เจ็ด

Amnart
19th August 2012, 12:51
รูปที่แปดแสงภายในห้องออกโทนอุ่นๆ

Amnart
19th August 2012, 12:53
รูปที่เก้า

Amnart
19th August 2012, 12:58
รูปสุดท้ายครับ

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 12:58
อ้ากกกกรูป #4 #5 สะ สะ สะ สวยยยยยยมากคร้าบบบบบบบ :thumbup:

tdelphi
19th August 2012, 14:05
#4 #5 สวยมากครับ ชอบ

zimbr
20th August 2012, 09:50
สวยครับ ผมชอบภาพที่ สี่เป็นพิเศษเลย ตัวเองพลาดไปไม่ได้มุมสวยมุมนี้ ชอบครับ

NoWay
21st August 2012, 02:16
ภาพหลายภาพวิจารณ์กันไปเเล้วเนอะ 1-4 ถ้านับเรื่อง compoแสง ผมให้ดีถึงเกือบดีมาก
#2กับ3 ไม่รู้จะหาที่ติยังไง
#1 เก็บจังหวะนางเเบบโพสได้ดี แต่ฉากหลังไม่โดน Skin tone หลุด hilight ไปหน่อย post process จะช่วยเรื่องพวกนี้ได้ครับ
#4 ก็สวยนะชอบ ถ้าให้เม้น จะบอกว่าหน้าต่างเข้ามากวนภาพ เเต่ก็ยังไม่น่าเกลียดเท่าไหร่
#5 compo เจ๋ง ถ้าให้impact มากกว่านี้ Cropไปเเน่นๆเลย + Eye contact ฉากหลังมีโดดโทน
#6 อย่างที่บอกไว้ สวย ทำpost process จะทำให้ภาพใสเคลียร์มากกว่านี้
#7 โพสติ้งกะTheme ไม่ค่อยไปด้วยกัน เส้นขอบประตู จะตรงต้องตรง จะเอียงก็เอียงไปเลย อันนี้ครึ่งๆกลางๆ = ไม่ระวังตอนถ่ายเพียงพอ
#8คอมโพเบสิกสวยดี มีเส้นดิ่งอ้างอิงตรงเป๊ะ => เยี่ยม Skin แบบเกือบหลุดhilight ควรวัดเเสงลดมาอีกซักนิดนะ 1/3-2/3 stop
#9 ดีตรงเเบบเงยหน้าหาเเสง ตาจม ไม่รู้ในมือถืออะไร ตอนถ่ายควรให้เเบบบิดหน้ากากออกมาให้รู้ว่าถืออะไร
#10 compo เบสิก ใช้ได้ space เหนือหัวมากไปนิดนะ เส้นเสาสีขาวๆ กวนเเบบอย่างมาก ควรโปรเซสไม่เอามันออก ก็ ทำให้มันมืดซะ

ลองเอาภาพที่ยังไม่ได้เม้นมาลงหน่อยนะ เอาที่process เสรจเเล้วเลย ช้าไม่ว่า เน้นคุณภาพครับ

Amnart
21st August 2012, 03:02
ภาพหลายภาพวิจารณ์กันไปเเล้วเนอะ 1-4 ถ้านับเรื่อง compoแสง ผมให้ดีถึงเกือบดีมาก
#2กับ3 ไม่รู้จะหาที่ติยังไง
#1 เก็บจังหวะนางเเบบโพสได้ดี แต่ฉากหลังไม่โดน Skin tone หลุด hilight ไปหน่อย post process จะช่วยเรื่องพวกนี้ได้ครับ
#4 ก็สวยนะชอบ ถ้าให้เม้น จะบอกว่าหน้าต่างเข้ามากวนภาพ เเต่ก็ยังไม่น่าเกลียดเท่าไหร่
#5 compo เจ๋ง ถ้าให้impact มากกว่านี้ Cropไปเเน่นๆเลย + Eye contact ฉากหลังมีโดดโทน
#6 อย่างที่บอกไว้ สวย ทำpost process จะทำให้ภาพใสเคลียร์มากกว่านี้
#7 โพสติ้งกะTheme ไม่ค่อยไปด้วยกัน เส้นขอบประตู จะตรงต้องตรง จะเอียงก็เอียงไปเลย อันนี้ครึ่งๆกลางๆ = ไม่ระวังตอนถ่ายเพียงพอ
#8คอมโพเบสิกสวยดี มีเส้นดิ่งอ้างอิงตรงเป๊ะ => เยี่ยม Skin แบบเกือบหลุดhilight ควรวัดเเสงลดมาอีกซักนิดนะ 1/3-2/3 stop
#9 ดีตรงเเบบเงยหน้าหาเเสง ตาจม ไม่รู้ในมือถืออะไร ตอนถ่ายควรให้เเบบบิดหน้ากากออกมาให้รู้ว่าถืออะไร
#10 compo เบสิก ใช้ได้ space เหนือหัวมากไปนิดนะ เส้นเสาสีขาวๆ กวนเเบบอย่างมาก ควรโปรเซสไม่เอามันออก ก็ ทำให้มันมืดซะ

ลองเอาภาพที่ยังไม่ได้เม้นมาลงหน่อยนะ เอาที่process เสรจเเล้วเลย ช้าไม่ว่า เน้นคุณภาพครับ

ขอบคุณคุณหมอ NoWay มากๆครับ ช่วงนี้ไม่หลับไม่นอน งานการไม่ค่อยอยากจะทำ เอาแต่นั่งฝึกแต่งภาพ -_-zZZ ฮ่าๆๆๆ

NoWay
21st August 2012, 03:05
ขอบคุณคุณหมอ NoWay มากๆครับ ช่วงนี้ไม่หลับไม่นอน งานการไม่ทำ เอาแต่นั่งฝึกแต่งภาพ -_-zZZ ฮ่าๆๆๆ

นายกำลังขึ้นนะ ถ้าไม่ฝึกตอนนี้ ไม่รู้จะฝึกตอนไหนแล้ว เหล็กต้องตีตอนร้อนใช่ไม๊ เอาใจช่วยครับ มีไรPM มา

หลวงลายไทย
22nd August 2012, 00:48
นี่คือผลงานของคลื่นลูกใหม่ไทยดีที่น่าจับตาที่สุด
คอมโพงดงามหลายภาพ วัดแสงได้แม่นมาก
setที่มาโพสนี่ยังไม่ได้โพรเซสแบบเต็มๆ งั้นขอให้ความเห็นแบบทั่วๆไปก่อนนะครับ

โพส1 ลดspcaeด้านบนลงมาอีกนิดนะครับ ย้ำว่านิดเดียวครับ นี่ถ้ามีรีเฟร็กเข้าตานางแบบเอาประกายเสียหน่อยนะครับ ได้อื้อฮีอแน่ๆครับ
โพส2 เล่นฉากหน้าได้แบบกล้าหาญมากครับ นี่ถ้าฉากหน้าเข้มหนาแบบนี้เข้ามาที่ผิวนางแบบอีกนิดเดียว ภาพจากดีกลายเป็นเสียเลยครับ ภาพนี้วางฉากหน้าได้ดีครับ
ผมยอมแพ้ภาพลักษณะนี้ครับ แก่แล้วมือไม่แม่นพอครับ
โพส3 สวยเปรี้ยงสนั่น คนชมภาพหงายท้องตกเก้าอี้ วางคอมโพภาพสวยมาก แสงก็ดีครับ นี่ถ้าไปโพรเซสต่อนะครับ มีวิธีการไปต่อยอดได้หลากหลายมากครับ
โพสที่4 นี่ก็ใช้ได้นะครับ หน้าต่างนี่ ถ้าผมถ่ายมาผมก็เอาไว้นะครับ เพราะคิดในใจไว้แล้วว่าจะทำอะไรต่อ แต่ทีนี้ไม่แน่ใจว่าเจ้าของภาพได้จิตนาการล่วงหน้าถึงการต่อยอดก่อนกดชัตเตอร์หรือเปล่าครับ
เอาเป็นว่าภาพนี้รอชมภาพตอนจบกระบวนการอีกทีครับ
โพส5 อารมณ์นางแบบได้เลยนะครับ และถ้าเป็นภาพระยะครอปประมาณนี้ ผมอยากให้นางแบบหันมามองกล้องอีกนิดครับ นางแบบจะดูมีเสน่ห์น่าหลงใหลน่าติดตามมากขึ้นครับ
โพสที่6 ผมชอบการวางฉากหลังส่วนที่เป็นป้ายนะครับ ด้านซ้ายวางระนาบเดียวกับนางแบบ ด้านขวาไล่ชัดลึก ภาพมีมิติดีขึ้นด้วยการวางฉากเลยครับ
โพสที่7 ถ้าเป็นผมนะครับ จะวางภาพตามขวาง ให้นางแบบชะเง้ออกมาอีก แล้วไล่ตีบกับเส้นประตูครับ
โพสที่8 - 9 วางภาพเบสิคครับ ดูง่ายๆสบายตาแต่ก็ไม่มีอะไรหวือหวาแบบภาพสมัยใหม่ ดูได้เพลินๆครับ
โพสที่10 กรอปประตู มันทำให้ภาพคล้ายโดนบีบ ทำให้ภาพดูแคบและอึดอัดครับ

รอชมภาพชุดโพรเซสต่อนะครับ

Amnart
28th August 2012, 00:02
นี่คือผลงานของคลื่นลูกใหม่ไทยดีที่น่าจับตาที่สุด
คอมโพงดงามหลายภาพ วัดแสงได้แม่นมาก
setที่มาโพสนี่ยังไม่ได้โพรเซสแบบเต็มๆ งั้นขอให้ความเห็นแบบทั่วๆไปก่อนนะครับ

โพส1 ลดspcaeด้านบนลงมาอีกนิดนะครับ ย้ำว่านิดเดียวครับ นี่ถ้ามีรีเฟร็กเข้าตานางแบบเอาประกายเสียหน่อยนะครับ ได้อื้อฮีอแน่ๆครับ
โพส2 เล่นฉากหน้าได้แบบกล้าหาญมากครับ นี่ถ้าฉากหน้าเข้มหนาแบบนี้เข้ามาที่ผิวนางแบบอีกนิดเดียว ภาพจากดีกลายเป็นเสียเลยครับ ภาพนี้วางฉากหน้าได้ดีครับ
ผมยอมแพ้ภาพลักษณะนี้ครับ แก่แล้วมือไม่แม่นพอครับ
โพส3 สวยเปรี้ยงสนั่น คนชมภาพหงายท้องตกเก้าอี้ วางคอมโพภาพสวยมาก แสงก็ดีครับ นี่ถ้าไปโพรเซสต่อนะครับ มีวิธีการไปต่อยอดได้หลากหลายมากครับ
โพสที่4 นี่ก็ใช้ได้นะครับ หน้าต่างนี่ ถ้าผมถ่ายมาผมก็เอาไว้นะครับ เพราะคิดในใจไว้แล้วว่าจะทำอะไรต่อ แต่ทีนี้ไม่แน่ใจว่าเจ้าของภาพได้จิตนาการล่วงหน้าถึงการต่อยอดก่อนกดชัตเตอร์หรือเปล่าครับ
เอาเป็นว่าภาพนี้รอชมภาพตอนจบกระบวนการอีกทีครับ
โพส5 อารมณ์นางแบบได้เลยนะครับ และถ้าเป็นภาพระยะครอปประมาณนี้ ผมอยากให้นางแบบหันมามองกล้องอีกนิดครับ นางแบบจะดูมีเสน่ห์น่าหลงใหลน่าติดตามมากขึ้นครับ
โพสที่6 ผมชอบการวางฉากหลังส่วนที่เป็นป้ายนะครับ ด้านซ้ายวางระนาบเดียวกับนางแบบ ด้านขวาไล่ชัดลึก ภาพมีมิติดีขึ้นด้วยการวางฉากเลยครับ
โพสที่7 ถ้าเป็นผมนะครับ จะวางภาพตามขวาง ให้นางแบบชะเง้ออกมาอีก แล้วไล่ตีบกับเส้นประตูครับ
โพสที่8 - 9 วางภาพเบสิคครับ ดูง่ายๆสบายตาแต่ก็ไม่มีอะไรหวือหวาแบบภาพสมัยใหม่ ดูได้เพลินๆครับ
โพสที่10 กรอปประตู มันทำให้ภาพคล้ายโดนบีบ ทำให้ภาพดูแคบและอึดอัดครับ

รอชมภาพชุดโพรเซสต่อนะครับ

ตอนนี้งานยุ่งนิดนึงครับ ทั้งถ่ายรูปรับปริญญาให้เพื่อนและทำงานประจำ ยังไงรอหน่อยนะครับ ยังไม่หายไปไหน จะพยายามให้ดีที่สุดครับ
และขอบคุณสำหรับคำแนะนำและน้อมรับทุกความคิดเห็นเพื่อพัฒนาและปรับปรุงภาพต่อๆไปครับ