PDA

View Full Version : ส่งการบ้าน Portrait#3 [Moo_KhaWPaN] ครับ

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:06
"คุณหมอ Noway บอกว่า รูปรอยพับ รอยย่น ที่ อย่าเอามาลง สงสารนางแบบ" --> ขออนุญาตินะครับใช้ PS ไม่เป็นเรย T____T ดังนั้นขออนุญาติลงเลยตามเลย (ที่พรุ่งนี้ไม่เรียนต่อ เพราะว่าไม่รู้จักเครื่องมืออะไรในนั้นเลยไม่กล้าลง T^T)

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:16
ภาพนี้ตอนถ่ายคือบอกให้นางแบบมองไปหาแสงเพื่อจะเก็บประกายตา และพยายามที่จะเก็บมุมเสยเพราะต้องการให้ตัวแบบบังกลอนประตูกะเหล็กช่วงต่อบานพับ แล้วก็อยากเก็บโคมไฟญี่ปุ่นเพื่อให้ดูเป็นญี่ปุ่นเพิ่มขึ้นด้วย (แจ่ไม่เยอะจนเด่นกว่าแบบ)

1698182812

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:16
ภาพนี้ตอนถ่ายไม่ได้ไปยืนรวมกลุ่มกับทุกคน เนื่องมาจากว่าถ้ายิงมุมนั้นจะไปเจอกับ "พนักงาน" และ "เครื่องแลกเงิน" เลยหนีไปอีกฝั่งนึง แล้วบอกน้องนางแบบให้หันมาทำ Eye Contact เนื่องจากแสงอยู่ที่หลังร่มเลยไม่ได้ประกายตาที่ชัดเจน T_____T แต่น้องเค้าช่วยโดยการใส่ Big Eyes เลยรอดไป อิ อิ อิ

1698182814

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:20
อันนี้หมุนกล้อง มาลองให้โดนด่าเล่น ฮาาาาาาาาาาาา (เค้าชอบอ่า) ... ไม่มีอะไรมากกว่าจริงๆ (พอมาดูดีๆ เย่ยนางแบบโดนเส้นพาดคอ ฮืออออออ)

ป.ล. อันนี้ใช้ Picture Style แบบ Japanese ฉบับปรับปรุงส่วนตัว

1698182817

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:22
ภาพนี้ได้จากการเป็น กลุ่มย่อย 2 ใช้เทเลยิงจากการยืนบนเก้าอี้ (ไม่มีสิทธิสั่งนางแบบ) คือพอดีตอนแรกน้องนางแบบโพสต์โดยการเอาหน้ากากมาปิดข้างนึงแต่ยังไม่เข้าที่เข้าทาง เลยรออีกแป้ปเพื่อน้องเค้าจะขยับให้หน้ากากมันลดมาบังให้เปนเงาที่ตา (แต่ไม่มิด) หลังจากเป๊ะเลยรีบกดได้พอดีเรยยยยย

ป.ล. รูปนี้ต้องใจให้ Drop ฉากหลังลง เพราะต้องการเน้นอริยาบทของนางแบบครับ

1698182818

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:25
อันนี้ตาเราสั่งได้บ้าง เลยบอกให้นางแบบหันหน้าไปหาแสงโดยให้เงยขึ้นข้างบนเพื่อเก็บประกายตาและอารมณ์ของนางแบบ แต่ที่เก็บขอบประตูฝั่งขวามาด้วย เพื่อที่จะให้ดูภาพทางขวาไม่โล่งจนเกินไปจนขาดความน่าสนใจ

1698182819

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:27
ภาพนี้คือต้องการจะเก็บนางแบบเต็มตัว เพื่อสื่อถึงความเป็นอยู่ในสวนดังนั้นเลยกดมุมเงยเพราะต้องการต้นไม้หน้านางแบบเป็น Foreground เพื่อแสดงว่านางแบบอยู่ท่ามกลางหมู่ต้นไม้ รูปนี้ถ่ายโดย Set ค่า WB เป็น K แล้วค่อยกด

1698182820

อ่ะพอก่อนเดี๋ยวโดนด่า โพสต์เยอะ ... เชิญเพื่อนๆ พี่ๆ วิจารณ์ได้เต็มที่เรยครับ ปรกติถ่ายคนเดียว หัดคนเดียว ไม่ค่อยมีคนมาช่วยแก้ T________T

Nuzio
19th August 2012, 04:39
สวยงามครับ

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 11:07
สวยงามครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบบ

Palajin
19th August 2012, 12:22
ได้ใช้หลายๆเทคนิคที่พี่ Noway กับ พี่หลวง สอนเอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ดีเลยครับ
มีการใช้ Picture Style Japanese ด้วย ถือว่าเป็นการเตรียมตัวไปดีมากครับ

MoO_KhaWPaN
20th August 2012, 00:12
ได้ใช้หลายๆเทคนิคที่พี่ Noway กับ พี่หลวง สอนเอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ดีเลยครับ
มีการใช้ Picture Style Japanese ด้วย ถือว่าเป็นการเตรียมตัวไปดีมากครับ

ขอบคุณครับ จริงๆ เตรียมไว้กะว่าจะใช้เยอะ แต่ดูไปดูมา ใช้ไปรูปสองรูปเองครับ ฮาาาาาาา

zimbr
20th August 2012, 09:53
แหม สวยครับ นางแบบดูใสมาก

MoO_KhaWPaN
21st August 2012, 02:09
แหม สวยครับ นางแบบดูใสมาก

เป็นรองพี่ท่านอยู่เยอะครับ ..... :bucha: รับผมเป็นศิษย์ด้วยครับ

NoWay
21st August 2012, 03:11
#2 สวยหมุนแล้วโอเลยนะภาพนี้ อ่านด้วยคำบรรยายเเล้วเยี่ยมครับ ภาพออกมาได้ตามบรรยาย
#3 วางเเบบเบสิกสวยดี หลังมีสีขาวกวนนิดๆ แต่ไม่น่าเกลียดครับ
#4 ถ้ารู้ว่าหมุนเเบบนี้เเล้วจะโดนด่า เเเบบอ่านนำผมไป1ก้าวโอเคครับ เเสดงว่ารู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ ผมก็มีครับ ภาพที่รู้ว่าโดนด่าเเต่ชอบ ไม่ซีเรียสครับ เเต่ผมชอบโทนภาพนี้นะนุ่มสบายตาครับ
#5 สวยครับ เพราะยืนอยู่บนเก้าอี้ นางแบบน่าจะเงยหน้าขึ้นมาหน่อย SHOT ประมาณนี้เป็นผมจะCrop ให้เห็นดวงตาชัดเจนครับ

MoO_KhaWPaN
21st August 2012, 09:23
#2 สวยหมุนแล้วโอเลยนะภาพนี้ อ่านด้วยคำบรรยายเเล้วเยี่ยมครับ ภาพออกมาได้ตามบรรยาย
#3 วางเเบบเบสิกสวยดี หลังมีสีขาวกวนนิดๆ แต่ไม่น่าเกลียดครับ
#4 ถ้ารู้ว่าหมุนเเบบนี้เเล้วจะโดนด่า เเเบบอ่านนำผมไป1ก้าวโอเคครับ เเสดงว่ารู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ ผมก็มีครับ ภาพที่รู้ว่าโดนด่าเเต่ชอบ ไม่ซีเรียสครับ เเต่ผมชอบโทนภาพนี้นะนุ่มสบายตาครับ
#5 สวยครับ เพราะยืนอยู่บนเก้าอี้ นางแบบน่าจะเงยหน้าขึ้นมาหน่อย SHOT ประมาณนี้เป็นผมจะCrop ให้เห็นดวงตาชัดเจนครับ

ขอบคุณหมอแนทมากครับ จะพยายามนำไปปรับปรุงเรื่อยๆ อยากไปอย่างนี้อีกบ่อยๆ เพราะปรกติต้องถ่ายอยู่คนเดียว ฝีมือเลยไม่ค่อยพัฒนาครับ .... ใครมี Trip อะไร อยากได้เด็กฝึกงานติดต่อได้คร้าบบบบบบบบบ

MoO_KhaWPaN
26th August 2012, 12:09
ฮืออออออ พี่หลวงลืมมา Comment ผมป่าวคัฟเนี่ย T_T

หลวงลายไทย
27th August 2012, 08:35
ไม่ลืมครับ แต่ไปพายเรือมาครับ เดี๋ยวมีเวลาจะดูให้ละเอียดทุกกระทู้ครับ
ขอโทษจริงๆครับ พอดีช่วงน้ำหลากผมเข้าโรงยิมฟิตร่างกายและไปพายเรือครับ staff ที่นี่เค้าทราบดีครับ
สัญญาว่าจะรีบมาดูภาพให้ละเอียดครับ

หลวงลายไทย
29th August 2012, 00:51
Post#2 คอมโพสวยแล้วครับ แม้เส้นสายจะไม่ตรงดีนัก แต่ลักษณะนี้ไม่เสียหายครับ รอยย่นใต้คอนางแบบยังเก็บไม่เรียบร้อยครับ ตรงนี้ควรแก้ไขครับ
Post#3 วางมุมกล้องได้เต็มเฟรมพอดีกำลังงามครับ ไม่แน่นหรือหลวมเกินไป ทำได้ดีครับ
Post#4 โทนภาพสวยงามมากครับ และเช่นเดียวกับPost#2ครับ
รอยใต้คอน่าจะเก็บออกเล็กๆครับ (ถ้ามากไปเดี๋ยวจะกลายเป็นตุ๊กตายางครับ) ส่วนเกินสีขาวๆบริเวณหน้าต่างมุมขวา(มองเห็นหรือเปล่าเอ่ย) ควรจะstampออกเพื่อความเนี๊ยบในงานมากขึ้นครับ
Post#5 อันนี้เห็นด้วยกับคุณNoWayมากมายครับ น่าจะครอปอัดเข้าไปเพื่อนำเสนอจุดเด่นในภาพ(ซึ่งผมมองว่าจุดเด่นในภาพคือหน้ากากและสายตาไม่ใช่อริยาบทของนางแบบตามที่คุณอธิบายครับ)ให้เด็ดขาดครับ
แต่ถ้าชอบมุมครึ่งตัวแบบนี้ ควรจะให้นางแบบเงยหน้าขึ้น ดึงหน้ากากห่างใบหน้าเล็กน้อย(เราต้องกล้าสั่งแบบครับ แม้จะบอกว่าไม่มีสิทธิสั่งแบบ แต่เมื่อเลือกภาพนี้มาโพสแล้ว คำกล่าวอ้างใดๆก็ฟังไม่ขึ้นทั้งสิ้นครับ)
จากนั้นทิ้งspaceด้านขวาของภาพ เพื่อเล่นกับแสงหน้าต่างและจะช่วยเพิ่มเรื่องราวในภาพครับ
Post#6 "ให้นางแบบหันหน้าไปหาแสงโดยให้เงยขึ้นข้างบนเพื่อเก็บประกายตาและอารมณ์ของนางแบบ แต่ที่เก็บขอบประตูฝั่งขวามาด้วย เพื่อที่จะให้ดูภาพทางขวาไม่โล่งจนเกินไป"
ตรงนี้ผมกลับไม่เห็นด้วยนะครับ แต่ขอไม่อธิบายแนวคิดของผมนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องของการนำเสนอ ซึ่งเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ การฟังคนอืนมากๆในเรื่องของการนำเสนออาจจะไม่ใช่แนวคิดที่ดี เพราะจะทำให้สูญเสียการนำเสนอในความเป็นตัวของตัวเองไปครับ
ภาพนี้แม้จะไม่เน้นคุมโทนตามแนวคิดที่Instructorวางไว้แต่ไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ ภาพนี้Skin สวยหวานมากครับ

Post#7 นางแบบโพสเด่นสง่าครับ การวางmain subject ไว้กลางภาพก็เป็นแนวคิดที่ดีครับ ช่วยเสริมความเป็นสง่าให้กับแบบมากขึ้นครับ
ใจผมนะจะสั่งให้นางแบบมองกล้องเพื่อเอาสายตาด้วยเพื่อเพิ่มพลังให้กับภาพครับ ถ้าได้แบบนั้นจะเติมเต็มให้ภาพนี้ได้ครบทั้งเด่นสง่ามั่นคงและมีพลังครับ