PDA

View Full Version : TT Photo >> ส่งการบ้าน Portrait with coach #3

OLYMPUS_TT
19th August 2012, 00:53
มาส่งการบ้านก่อนนอนครับ เป็นชนกลุ่มน้อยหัวเดียวกระเทียมโอลี่ ^^

เอารูปที่คิดว่าดูดี(แบบเข้าข้างตัวเองก่อนนะครับ) ภาพแรกน้องชมพู่ ชอบตรงที่มีโฟร์กราวน์ แบ็คกราวน์ แล้วนางแบบก็ไม่อยู่ตรงกลาง อิอิ
ใช้เลนส์ แมนวล OM 35-80 F 1: 2.8 ถ่ายครับ พยายามสุดๆแล้ว ตาไม่เเบลอ

1698182798

น้องทรายรูปนี้ยังใช้เลนส์ตัวเดิมครับ น้องโพสเก่งมว้าก ชอบที่สีของชุด พาน้องลอยออกมาจากสิ่งแวดล้อมรอบข้าง

1698182802

OLYMPUS_TT
19th August 2012, 00:57
รูปที่สาม เปลี่ยนมาใช้ 12-60 F2.8-3.6 SWD เพราะแสงน้อยหมุนไม่ทัน ^^ รูปนี้ใช้กว้างสุดๆที่ 12mm

1698182803

รูปสุดท้าย ชอปแววตานางแบบครับ ใช้ซูมสุดที่ 60mm

1698182804

OLYMPUS_TT
19th August 2012, 01:03
อาห์.... มาถึงรูปที่ดูขัดหูขัดตา บอกได้คำเดียวครับ รก เละ หลุด โอเวอร์ อันเดอร์ อีกมากมาย ..... หลายคำแล้วนี่นา
ชัตเตอร์ลั่นไปมากกว่าแปดสิบเปอร์เซนต์ครับ พี่หลวง-คุณหมอ....เศร้า

รูปนี้ นางแบบกลายเป็นขวานฟ้าหน้าดำ มีเงาที่คอ แถมด้วยฉากหลังอันรุงรัง

1698182805

รูปสอง ตรงข้ามกับรูปแรก นางแบบหน้าโอเวอร์ กับสิ่งของรอบตัวนางแบบที่ .เยอะ. จนชุดสวยๆก็ช่วยอะไรน้องไม่ได้

1698182806

OLYMPUS_TT
19th August 2012, 01:09
ไม่พอๆ ขอเอามาประจานให้อับอาย(ย่อรูปให้เล็กแค่พอดูได้แล้วนะครับจะได้ไม่รกพื้นที่เว็ป)
ชุดดำ แบ็คกราวน์ดำ ยังถ่ายให้ออกมาดำ...ดำ รูปนี้ก็เลยดำ....ดิ่งลงลึกสุดๆ ขอโทษนะน้อง ความสวยไม่ช่วยอะไรจริงๆ งานนี้

1698182808

MoO_KhaWPaN
19th August 2012, 01:34
มุมมองของช่วงไวด์ดูดีจังคร้าบบบบ

Nuzio
19th August 2012, 04:32
งามมากครับ

NoWay
20th August 2012, 02:06
#1 วางเเบบดีเเล้วครับ ถ้าอยากให้ดู Impact กว่านี้ ต้องCROP มากกว่านี้ ได้eye contact น่าจะดึงดูดกว่านี้ครับ ภาพunder ไปหน่อยควรทำให้ภาพสว่างกว่านี้ครับ
#2 มุมสวยวางเเบบสวยดี ควรได้ eye contact ตามันไม่ใช่มองเหม่อ แต่ดูออกว่ามองกล้องอื่นอยู่ ควรแก้WBด้วย skin tone เกือบหลุดจากวัดเเสงพลาดครับ
#3 มุมโอเค เพิ่มความสว่าง + contrast ลดสีเเดงที่ Skin เเบบครับ
#4 Head shot ต้องกล้าตัด ถ้าเป็นภาพนี้ผมจะตัดหน้าผากเเล้วเน้นตาเลย เพราะตาสวยอยู่เเล้ว + ควรทำ Beauty retouch นะครับ
#5 เเสงที่เเบบถ้าได้reflex เติมเเสงตรงเงาน่าจะดี ฉากหลังรกครับ เส้นร้านตัดคอ process ภาพให้สว่างขึ้นหน่อยครับ
#6 มุมใกล้เคียงที่ผมมองไว้ มีน้ำพุเข้ามาในฉาก เเต่วัดเเสงโดนฉากหลังหลอกเต็มๆครับ ต้องชดเชยลบไปอีก ภาพนี้hilight หลุดเเก้ไม่ได้ครับ
#7 แสงที่เเบบใช้ได้ระดับนึง ปรับcontrast ภาพเพิ่มอีกจะดูมีมิติมากขึ้นครับ

ผมสังเกตุว่าพยายามหาภาพไม่มีeye contact มาลง แต่มันไม่เหมือนมองไปทางอื่น ดูออกเลยว่ามองกล้องอื่นอยู่ ภาพทุกภาพ under ไป+contrast ยังไม่ดีพอ

ยังมีภาพที่ดูดีกว่านี้นะครับ เอามาลงหน่อย + พร้อมโปรเซสนะครับ คอมผ่านการCalibrate เเล้วน่าจะไม่เป็นอุปสรรคต่อการเเต่งภาพเเล้ว

รอชมภาพ 1000-1200px นะครับ อีกอย่างเพื่อเป็นมาตรฐานโพส1ภาพต่อ1 replyครับ

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 05:38
มาแร้วครับ คุลหมอแนท ตามคำขออาจารย์ผม โพรเซสพอร์เทรตแบบจริงจัง ครั้งแรกในชีวิตน้อยๆของผม
อัดเต็มเลยนะครับ ถ้ามีอะไรที่ต้องปรับปรุง (ยกเว้นบอกให้เลิกถ่ายรูป...ห่วยๆ ^^) ฝากพี่พี่หลวงกระทุ้งหนักๆอีกแรงก็ได้ครับ

รูปแรก ผมคิดว่าแบ็คกราวน์ไม่สวย ก็เลยดร็อบสี คอนทราสท์ลง ปรับให้โอเวอร์หลุดเล็กน้อย แล้วก็ปรับเบลอนิดนึง ย้อมเขียวอ่อนๆ ให้แบบลอยออกมาจากฉากหลัง
ส่วนของนางแบบ ไม่กล้าผลีผลามทำอะไรมาก ลบรอยนิดหน่อย เกลี่ยผิวนิดๆ ย้อมสีเป็นบางที่ให้สีหน้าดูอิ่มเอิบ
ป.ลิง รูปแนวตั้ง สูงสุดได้แค่ 1024 นะคร้าบบบ

1698183480

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 05:43
รูปนี้ หมอแนทบอกว่าเป็นเบสิคของพอร์เทรต ก็เลยเอามาโพรเซสลงซะเลย เซฟๆ แหะๆ
เริ่มด้วยแก้ไวท์ บล ให้สกินโทนตรงก่อน แล้วก็ดร็อปแสงฉากหลังตัดการรบกวนแบบ เอทำไรอีกหว่า...?
อ้อ ก็ตามสเต็ปครับ ปรับ Shadow Highlight ที่ตัวแบบ ลบรอย เน้นดวงตา

1698183481

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 05:48
รูปนี้ชอบเป็นการส่วนตัว มากๆครับ อดใจไม่ได้ ต้องเอามาลง ^_^ จริงๆไม่ใช่คิวที่ผมถ่าย แอบส่องจากบนบันได รอจังหวะน้องมองขึ้นไปหาแสง แล้วก็กดมาได้ไม่กี่ใบ
เห็นพี่หลวงชี้ตรงแผ่นปูทางเดิน ผมไม่แน่ใจว่าแกให้ผมทำอะไร ผมก็เลยเดาว่าน่าจะทำให้มันกลืนไปกะฉากหลัง เลยออกมาอย่างที่เห็น รูปนี้ก็ต้องแก้ไวท์ บล เหมือนกัน

1698183482

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 05:54
รูปนี้ เน้นแก้ไขฉากหลังที่สีสดกว่าตัวแบบมาก ก็เลยแก้ไขสี แดง และ น้ำเงินให้จมลง แล้วก็ดร็อปแสงลงด้วย
เพื่อให้ตัวนางแบบลอยออกมาจากฉากหลัง ส่วนป้ายทางซ้ายก็ปรับความสว่างลงนิดนึง ไม่ให้ภาพหนักมาทางขวามากเกินไป

1698183629

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 05:57
รูปนี้ใช้หลักเดียวกันครับ กะรูปที่แล้ว ชอบคอมโพรูปนี้ครับ สวย อิอิ

1698183631

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 06:05
รูปนี้คร็อปนิดนึงครับ เพราะแค่ลงเว็ปเลยไม่ค่อยซีเรียส จริงๆน้องไม่ค่อยเหมาะกะ Head-shot เท่าไรนัก แต่ก็พยายามหามุมเอามาจนได้แหละ
แล้วก็ได้อายคอนแท็กมาเต็มๆ ผมก็หน้าตาพอไปวัดไปวา เรียกให้นางแบบหันมามองได้เหมือนกัน นะคร้าบ อิอิ

>> ท้ายนี้ขอบคุณน้อง Palajin ที่ช่วยแคลหน้าจอให้นะครับ ชีวิตเปลี่ยนหน้ามือเป็นหลังไนกี้เรยทีเดียว

1698183632

Amnart
20th August 2012, 10:47
สามรุปสุดท้ายภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ กำลังติดตามผลงานอยู่นะครับ :thumbup:

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 14:14
ขึ้นแล้ว...:good: ขอบคุณที่แวะมาดูกันครับ สามภาพหลัง ต้องการคงแคแร็กเตอร์ของภาพต้นฉบับ เพราะใช้เลนส์แมนวล
OM 35-80mm ถ่ายครับ เลยพยายามโพรเซสที่ตัวนางแบบให้น้อยๆ ไม่อยาดให้ภาพคมเป็นดิจิตอลเกินไป

dogo
20th August 2012, 15:46
โห...สวยกว่าของผมเยอะเลย :thumbup: ยังหาสวย ๆ ส่งการบ้านไม่ได้เลย :cry:

OLYMPUS_TT
20th August 2012, 18:07
ส่งมาดูครับพี่ งานดี เอามาแบ่งกันดู งานไม่ดีช่วยกันติ ฝีมือเราจะได้พัฒนาเร็วขึ้น
เวลาผมถ่าย ดูคนเดียว ก็สวยคนเดียวเหมือนกันครับ :D

tob_ski
20th August 2012, 23:22
Headshot กับภาพที่ถ่ายจากด้านบน สวยมากครับ (Y)

OLYMPUS_TT
21st August 2012, 12:23
Headshot กับภาพที่ถ่ายจากด้านบน สวยมากครับ (Y)

ผมถ่ายรูปได้ภาพสวยๆจากมุมแบบนี้บ่อยมากครับ สงสัยจะถนัดแนวแอบๆ หลบๆ ซ่อนๆ :Smiles2:

ชอบการออกทริปตรงที่เราได้ประสบการณ์หลายๆอย่างครับ ได้แลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์กันกับเพื่อนร่วมทริป
ทำให้เราได้ทั้งความรู้และมุมมองใหม่ๆเพิ่มขึ้นตลอดเวลา

เข้าไปดูงานของท่านอื่นๆก็มีภาพสวยๆกันทุกคน แล้วก็อ่านคำวิจารณ์ของคุณหมอ และจากมุมมองของสมาชิกท่านอื่นด้วย
เก็บเอามาพัฒนางานของเราได้ การแลกเปลี่ยน-แบ่งปัน ทำให้เกิด พัฒนาการเสมอครับ :thumbup:

NoWay
21st August 2012, 12:52
ดูตั้งเเต่เมื่อวานเเล้ว แต่ขออนุญาติไปตอบคนอื่นๆก่อน
ผมดูครั้งเเรกแล้วปลื้มใจนะครับ ภาพดีขึ้นชัดเจนมากครับ แม้จะยังไม่สุด แต่เชื่อว่าคุณ OLYMPUS_TT น่าจะนำไปต่อยอดได้

#8 หลังretouch ดูดีขึ้นชัดเจนครับ เยี่ยมากครับ,ถ้าให้perfect retouchไฝที่คอออกจะดีมากๆนะครับ
#9 หลังมืด ทำให้นางเเบบเด่นขึ้นดีแล้ว ผิวเเบบเหมือนยังติดฟ้าอยู่หน่อยนะครับ แต่ไม่น่าเกลียดมาก
#10 สวยมากๆๆ ผมชอบที่สุดในsetนี้ ทั้งสี ทั้งฉากหลังที่มันมืด ไม่มีอะไรกวนเเบบเลย ภาพนี้ติดอย่างเดียวมือซ้ายขาด เห็นไม๊ครับ ถ้าตอนถ่ายต้องให้น้องเอามือขึ้นท้าวเอวหน่อย จะสมบูรณ์เเบบ
#11,12,13 compo ดี contrast สวยแล้ว ขาดอย่างเดียว Noise เยอะมากครับ ไม่เเน่ใจว่าต้นฉบับถ่าย under รึเปล่า หรือ ISO ตอนถ่ายเยอะไปไม๊ อย่างที่บอกครับถ้าใช้วิธี Sharpen ที่ผมให้ไว้ ภาพที่มี noise มันจะทำให้noise ชัดขึ้น ลองลด radius ใน USM ที่ผมให้ไว้นะครับ

พอผ่านการprocess+calibrate หน้าจอแล้ว งานดีขึ้นชัดเจนมากๆนะครับ พยายามต่อ เอาภาพมาลงเพิ่มได้นะครับ ผมจะรอชมเรื่อยๆ แล้วจะรอชมภาพคุณ OLYMPUS_TT ที่ไปถ่ายเองบ้าง
มีอะไรติดขัดก็ PM หาพี่หลวงหรือผมได้ครับ

หลวงลายไทย
22nd August 2012, 00:07
สารภาพว่า เข้ามาดูภาพชุดนี้ตั้งแต่คุณOLYMPUS_TT โพสชุดแรกตอนที่ยังไม่ได้เรียนโพรเซสครับ
แต่ที่ไม่วิจารณ์ตั้งแต่แรกเพราะเห็นว่าเรียนคลาสโพรเซสด้วย สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร
ยังเรียนไปไม่สุด วิจารณ์ไปเดี๋ยวจะเหมือนติลิเกตั้งแต่ออกแขกยังไม่ได้แสดง
ที่จริงนะ ผมตั้งใจรอให้ความเห็นหลังเรียนโพรเซสจะได้เปรียบเทียบกับก่อนเรียน

เอาละเริ่มโพสที่ 8 เลยก็แล้วกัน ภาพก่อนหน้านั้นยกให้ผมไม่นับ
และถ้าสายตาผมไม่แย่เกินไป เห็นได้ชัดเจนครับว่าภาพก่อนและหลังโพรเซส ผลงานต่างกันราวหลังเท้ากลายเป็นหน้ามือ(ตอบแบบนี้ พอจะเดาได้นะครับว่าผมให้คะแนนภาพsetก่อนโพรเซสเป็นอย่างไร)

โพสที่8นี่ ครอปแน่นกำลังสวยครับ แววตานี่ได้เลยครับ ภาพครอปแบบนี้แม้จะไม่ได้สายตาเต็มๆ แต่แววตาแบบนี้ก็ส่งแรงกระแทกให้ภาพมากครับ
เทคเจอร์ผิวสวยกำลังดีครับ หน้าตาไม่ได้เป็นพลาสติคตุ๊กตายางแบบที่เด็กๆนิยมครับ เราผู้ใหญ่แล้วขอแบบคลาสิคๆครับ แบบตุ๊กตายางปล่อยให้เด็กใหม่กรี๊ดกันไปครับ
Skinติดเขียวบางๆนะครับ ดูดเขียวออกหน่อยจะเยี่ยมมากครับ ระวังอย่าดูดมากจนผิดติดแดง เดี๋ยวจะโดดโทนครับ

โพส9 แม่เจ้า มิติภาพดีมากแบบเด่นลอยขึ้นมาเลยครับ
ตินิดเดียวครับ เส้นกระจกตรงศีรษะนางแบบ เอาออกหน่อยนะท่าน แม้มันจะเบลอและไม่เสียหายอะไร แต่ไหนๆภาพจะสวยทั้งที เอาให้ดีไปเลยก็แล้วกันครับ

โพส10 มุมดีและแปลกตาครับ ขยับอีกนิดนะครับ ลดspaceด้านบนและเก็บมือนางแบบมาด้วย หรือให้นางแบบเท้าสะเอวก็ได้ครับ จะได้เก็บครบ
และพอนางแบบเท้าสะเอว ด้วยมุมกดแบบนี้ เชื่อว่าต้นแขนนางแบบอาจจะเป็นปัญหาได้ เราก็ไปเรปในPSอีกทีครับ เรียกว่าต้องวางแผนทุกช๊อตครับ ภาพจะออกมาดีครับ

โพส11-12 ภาพแข็งจนขึ้นขอบเลยครับ น่าจะมาจากUSM หนักมือครับ noise เลยมาครับ
ที่จริงวันที่เรียนPSกัน ตามคิวแล้ว ผมต้องสอนวิธีsharpen อีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยไม่ให้noiseกระจายนะครับ
แต่วันนั้นมันหมดเวลาเสียก่อนครับ

โพส13 ภาพนี้ให้ไม่ผ่านครับ ภาพครอปแต่ตานางแบบหลุดโพกัสครับ เรียกว่าจบเห่เลยครับ ที่จริงมันก็มีภาพที่ตากล้องเล่นชัดตื้นแบบextremeนะครับ แต่ภาพที่นำมาโพสนี้ไม่เข้าข่ายครับ
ภาพที่โพกัสไม่เข้าในส่วนที่ควรจะชัด อย่านำมาโพสเลยครับ เห็เนบางกระทู้โพสกันจัง
ในเวปแห่งหนึ่งคอนเม๊นกันแรงๆเลยนะครับเช่น....
ภาพนี้โพกัสไม่เข้า แต่อารมณ์ภาพได้เลยเอามาโพส
สมาชิกก็ตอบว่า...
"มันเป็นข้ออ้างไปวันๆของคนที่ โพกัสไม่เข้่าในส่วนที่ควรจะชัด"
ภาพที่โพกัสไม่เข้า(ยกเว้นว่าเจตนาให้ภาพมีmovement แต่ของแบบนี้มันดูเจตนาออกครับ) ในส่วนที่ควรจะชัดมันจบเห่ทั้งหมดครับ

อยากให้คุณOLYMPUS_TT ลองกลับไปดูงานเก่าๆที่ตนเองเคยโพสนะครับ จะเห็นว่าพัฒนาไปแบบชัดเจนครับ

OLYMPUS_TT
22nd August 2012, 03:30
ขอบคุณทั้งสองท่านที่วิจารณ์ตรงๆครับ เข้าใจง่ายดี ^^ คนเก่ง ไม่น่ากลัวเท่าคนขยันพัฒนาตัวเองยังใช้ได้เสมอเนาะ

ขออนุณาตเอาภาพมาลงเพิ่มครับ กะลังเมามัน อิอิ ภาพนี้คุณหมอสอนให้รู้จัก "แสงหยอด" ผมถือกล้องรอตั้งนาน เพราะไม่ใช่คิวถ่าย
แต่ฟ้าก็ประทานแสงมาให้ผมแวบเดียวจริงๆ

1698184763

OLYMPUS_TT
22nd August 2012, 03:33
มุมนี้ย้อนแสง เตร็มๆ ก็อปโพสของนิตยสารมาเลย ฮ่าๆๆๆ ลบสิ่งรบกวนในภาพออกไปหลายอย่างเลยครับ มุมที่ยืนไม่ค่อยดี แต่ก็ได้ภาพย้อนแสงอย่างที่อยากได้

1698184764

OLYMPUS_TT
22nd August 2012, 03:36
เห็นโพสเลนส์ไวด์คนอื่นแล้วอิจฉา ขอลงมั่งละกัน ต้นฉบับเน่ามาก เพราะไม่คิดว่าจะต้องใช้แฟลช ก็เลยต้องอาศัยกำลังภายในเยอะ กว่าจะได้แบบนี้

1698184765

หลวงลายไทย
22nd August 2012, 23:35
เอาล่ะ ตรงไปตรงมาไม่อ้อมค้อมครับ
"ชุดหลังมานี่เลือกรูปได้ดีมาก และยิ่งทำยิ่งสวยครับ"

ผมเคยคุยกับคุณNoWayว่าคนเก่งในไทยดีมีไม่น้อยนะครับ และคนที่ตั้งใจจะถ่ายภาพจริงจังตั้งใจพัฒนาฝีมือก็มีมาก(คุณOLYMPUS_TT ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ) แต่หากลุ่มก๊วนรวมตัวกันยาก
ถ้ามีคนนำทริป ช่วยกันดึงไปในทิศทางแห่งการพัฒนา รับรองว่าเราได้เห็นคนมีฝีมือปรากฎตัวแน่ๆครับ

zimbr
23rd August 2012, 00:13
ชอบ #24 ใช้ wide สวยมากเลยครับ ส่วน #22 แรงโดนใจครับ

NoWay
23rd August 2012, 01:08
3 ภาพนี้เยี่ยมมากเลยครับ โดยเฉพาะ2 ภาพหลัง
#22 นี่เเสงดี แต่noise ส่วนshadow เยอะไปนะครับ
#23 สุดมากครับ ภาพนี้ตอนที่ตั้งใจ ก็อยากให้ลองเล่นกับหยดน้ำข้างหลัง แต่ผมไม่ได้ลองถ่ายเองเลยไม่รู้จะทำได้รึเปล่า แต่ภาพนี้ถ่ายทอดได้งามมากครับ
#24 เป๊ะครับ retouch รักเเร้นางเเบบนิดนึงครับ

ผมว่าภาพคุณ OLYMPUS_TT ยังติดฟ้านิดๆนะครับจากหน้าจอผม เดี๋ยวผมลองคุยกะพี่หลวงดู แต่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ผมอยากให้ลองรวมเพื่อนๆที่ถ่ายกันวันนั้นไปถ่ายอีกครับ เหล็กกำลังร้อนต้องรีบตีนะครับ ถ้าผมอยู่อีกนานคงจะช่วยเป็นหัวเรี่ยวหัวเเรงให้ แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเเล้วจริงๆ

OLYMPUS_TT
23rd August 2012, 10:48
........ถ้ามีคนนำทริป ช่วยกันดึงไปในทิศทางแห่งการพัฒนา รับรองว่าเราได้เห็นคนมีฝีมือปรากฎตัวแน่ๆครับ

3

........ผมอยากให้ลองรวมเพื่อนๆที่ถ่ายกันวันนั้นไปถ่ายอีกครับ เหล็กกำลังร้อนต้องรีบตีนะครับ ถ้าผมอยู่อีกนานคงจะช่วยเป็นหัวเรี่ยวหัวเเรงให้ แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเเล้วจริงๆ

ขอบคุณทั้งสองท่านด้วยครับ ที่ชี้แนะ ผมก็อยากให้เกิดทริปดีดีแบบนี้บ่อยๆ หลายคนได้รู้ในหลายสิ่งที่ไม่เคยรู้ รวมทั้งผมด้วย :bucha:

dogo
23rd August 2012, 12:04
ถ้ามีทริปแจ้งด้วยนะครับ ขอไปด้วยคน จะได้พัฒนาฝีมือตาม คุณ OLYMPUS_TT :thumbup:

sushike
13th January 2013, 16:40
สวยๆๆๆ ครับ

มุมกล้องก็ดี