PDA

View Full Version : ส่งการบ้าน Portrait with Coach #3 (Zenlent)

zenlent
18th August 2012, 23:45
มาประเดิมเป็นคนแรก ครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ d90 + 24-85 vr + 70-300 vc Tam + sb700

ผมอยู่กลุ่ม 2 นะครับ

คุณหมอ Noway บอกว่า รูปรอยพับ รอยย่น ที่ อย่าเอามาลง สงสารนางแบบ

เลยเหลือรูปลงแค่นี้ล่ะ (T_T) รูปอื่นถ่ายห่วยมาก ไม่กล้าเอามาลง

zenlent
18th August 2012, 23:46
รูปที่ 1 ครับ

1698182733

รูปที่ลงน่ะครับ พอดีผมเห็น คุณหมอ No way ให้ใช้แฟลชได้

ผมอยากให้ คุณทราย ดูเด่นออมา เลยทำให้กล้องถ่ายติดอันเดอมากๆ

แล้วยิงแฟลชแยกไปน่ะครับ

ป.ล. ผมอยากลบภาพหลอดไฟ 2 ดวงด้านบนออกด้วยนะครับ แต่ทำไม่เป็น -*-

zenlent
18th August 2012, 23:47
รูปที่ 2 ครับ

1698182735

zenlent
18th August 2012, 23:48
รูปที่ 3 ครับ

1698182736

zenlent
18th August 2012, 23:49
รูปที่ 4 ครับ

1698182737

ภาพนี้ใช้แสงธรรมชาติ และ ไม่ได้ใช้แฟลช

แต่ผมไม่อยากดัน ISO ขึ้นเยอะ (D90) ทำให้เน่าไปหลายภาพ

ผมก็เลยเลือกภาพที่คิดว่า โอเคสุดมา ครับ

zenlent
18th August 2012, 23:50
รูปที่ 5 ครับ

1698182738

ภาพนี้ ไม่รู้ว่าขนนกของหน้ากากจะเป็นเส้นนำสายตาสได้หรือเปล่า เลยถ่ายมาครับ

zenlent
18th August 2012, 23:51
รูปที่ 6 ครับ

1698182739

รูปนี้ถ่ายตอนหมดเวลากำลังจะเก็บกล้อง พอเจอก็รีบถ่ายเลยไม่ได้คิดอะไรทั้งสิ้น -*- (สิ้นคิด)

เพราะอยากได้อารมณ์ของนางแบบ ครับ

Palajin
19th August 2012, 00:50
เพื่อการวิจารณ์ได้มีประสิทธิภาพและตรงจุด
ลองใส่แนวคิดหรือสิ่งที่คิดตอนที่ถ่ายภาพนั้นๆหน่อยสิครับ ว่าตอนที่ถ่ายแต่ละรูป คิดอะไรยังไงอยู่ครับ
เช่น เอาหลักที่พี่ NoWay สอนเรื่องการให้นางแบบมองไปทางแสงมาใช้ อะไรแบบนี้น่ะครับ

(กด edit post ได้เลยครับ)

zenlent
19th August 2012, 01:24
ขอบอกตามตรงว่า นี่เป็นทริปแรกที่เคยถ่าย ตื่นสนาม ไม่รู้จะให้นางแบบโพสยังไง

มีกฎอะไรบ้าง สับสนไปหมด แถมยังดูภาพตัวเองไม่ออก ว่าอันไหน Wb ผิด Under , Over

แต่ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีครับ ได้เจอเพื่อนๆท่านอื่น ดูมุมมองของแต่ละคน เวลาถ่ายในสถานที่จริง

ว่าถ่ายออกมาแล้วภาพเป็นแบบไหน ครับ

Nuzio
19th August 2012, 04:40
ชุดสวย นางแบบงามมากครับ

zenlent
19th August 2012, 11:47
ต้องให้ เครดิตพี่ๆ ThaiD , คุณหมอ NOway และ พี่หลวงลายไทย ครับ

NoWay
20th August 2012, 02:22
ตอบ#2 วางเเบบโอเคครับ เเสงไฟใช้ได้ เรื่องฉากหลัง ดำโดยที่เเบบโดดขึ้นมาจริง แต่หลังดำก็ไม่ใช่ทุกอย่างเสมอครับ หลังที่พอมืดเเต่มีรายละเอียดบ้างจะช่วยบอกเรื่องราวภาพได้ เรื่องหลอดไฟควรลบครับ ลบไม่ได้ต้องแก้ตั้งเเต่ก่อนถ่ายนะครับ
ตอบ#3 compoธรรมดาครับ ไม่ดีเลิศ แต่ไม่เเย่ ภาพนี้under ไปหน่อยครับ
ตอบ#4 สวยสุดในภาพที่โพส แสงดี ถ้าวางcompo ไม่วางเเบบกลางเกินไป น่าจะดีกว่านี้ครับ
ตอบ#5 ช่วงว่างเหนือหัวเเบบมากไป ถ้าช่องว่างนั้นไม่มีอะไรที่น่าสนใจ ก็เหลือที่ให้มันน้อยๆครับ มีเเถบสีขาว ผ่ากลางเเขนเลย ที่ดีในภาพนี้คือ look at the light ครับ
ตอบ#6 เช่นกันเนื้อที่เหนือหัวเเบบมากเกินไปครับ รอยต่อฉากหลัง ขึ้นกลางหัวเเบบพอดี
ตอบ#7 no comment ครับ

ถ้าเป็นครั้งเเรก เเละเจอฝนตกต้องมาเล่น Flashเบบนี้ ผมให้เกณฑ์ใช้ได้ครับ จำคอนเซปมองไปที่เเสง หาเรื่อง Basic composition มาอ่าน จะทำให้พัฒนาขึ้นได้กว่านี้ครับ

zenlent
20th August 2012, 19:49
ขอบคุณคำวิจารณ์มากของคุณหมอ noway มากครับ. รบกวนเวลาของคุณหมอ noway จริงๆครับ.

zenlent
20th August 2012, 19:51
ตอบ#2 วางเเบบโอเคครับ เเสงไฟใช้ได้ เรื่องฉากหลัง ดำโดยที่เเบบโดดขึ้นมาจริง แต่หลังดำก็ไม่ใช่ทุกอย่างเสมอครับ หลังที่พอมืดเเต่มีรายละเอียดบ้างจะช่วยบอกเรื่องราวภาพได้ เรื่องหลอดไฟควรลบครับ ลบไม่ได้ต้องแก้ตั้งเเต่ก่อนถ่ายนะครับ
ตอบ#3 compoธรรมดาครับ ไม่ดีเลิศ แต่ไม่เเย่ ภาพนี้under ไปหน่อยครับ
ตอบ#4 สวยสุดในภาพที่โพส แสงดี ถ้าวางcompo ไม่วางเเบบกลางเกินไป น่าจะดีกว่านี้ครับ
ตอบ#5 ช่วงว่างเหนือหัวเเบบมากไป ถ้าช่องว่างนั้นไม่มีอะไรที่น่าสนใจ ก็เหลือที่ให้มันน้อยๆครับ มีเเถบสีขาว ผ่ากลางเเขนเลย ที่ดีในภาพนี้คือ look at the light ครับ
ตอบ#6 เช่นกันเนื้อที่เหนือหัวเเบบมากเกินไปครับ รอยต่อฉากหลัง ขึ้นกลางหัวเเบบพอดี
ตอบ#7 no comment ครับ

ถ้าเป็นครั้งเเรก เเละเจอฝนตกต้องมาเล่น Flashเบบนี้ ผมให้เกณฑ์ใช้ได้ครับ จำคอนเซปมองไปที่เเสง หาเรื่อง Basic composition มาอ่าน จะทำให้พัฒนาขึ้นได้กว่านี้ครับ

ขอบคุณคำวิจารณ์ของคุณหมอ noway มากครับ. รบกวนเวลาของคุณหมอ noway จริงๆครับ.
วันนี้ผมได้ดูผลงาน ps ของคุณ OLYMPUS_TT แล้ว ก็รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ลง คอร์ส ps ด้วย เนื่องจากไม่เคยใช้มาก่อนเลยครับ.
ขอรบกวนอีกนิดครับถ้าจะหาหนังสือมาศึกษาเพิ่มเติม คุณหมอ noway พอจะมีหนังสือแนะนำไหมครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ครับ

NoWay
21st August 2012, 02:53
ขอบคุณคำวิจารณ์ของคุณหมอ noway มากครับ. รบกวนเวลาของคุณหมอ noway จริงๆครับ.
วันนี้ผมได้ดูผลงาน ps ของคุณ OLYMPUS_TT แล้ว ก็รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ลง คอร์ส ps ด้วย เนื่องจากไม่เคยใช้มาก่อนเลยครับ.
ขอรบกวนอีกนิดครับถ้าจะหาหนังสือมาศึกษาเพิ่มเติม คุณหมอ noway พอจะมีหนังสือแนะนำไหมครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ครับ

ไม่รบกวนเลยครับ ผมยินดี อยากให้ทุกคนได้ไปเต็มๆ เสียดายจริงๆครับ อยากให้ทุกท่านได้เรียนPS ต่อ เพราะมันจำเป็นจริงๆ
ถ้าลองศึกษาเองที่ผมใช้ พื้นฐาน ก็ Scott Kelby แหละครับ เอาไว้ดูคำสั่งพื้นฐาน ถ้าอยากได้เทคนิคเเบบเจาะจงมากกว่านั้น ลองหาใน google ดูครับ

zenlent
21st August 2012, 20:42

รูปนี้ผมลองใช้ LR4 ปรับให้สว่างขึ้น แล้ว Crop ภาพใหม่ พอได้ไหมครับ
(-*- ยังลบไฟไม่เป็นอีกเช่นเคย)

1698184585

zenlent
21st August 2012, 20:47

แก้ภาพมาส่งซ่อมอีกภาพครับ

1698184598

หลวงลายไทย
21st August 2012, 23:24
อืมมมม ยังไงดีล่ะ เห็นภาพแล้วเหนื่อยแทนครับ
แต่หลวงลายไทย ตรงไปตรงมา ไม่มีแกล้งชมเอาใจuserแบบเวอร์ๆจนUserเป็นเบาหวานครับ

ภาพแรก(โพส2) underครับ หลอดไฟต่อหัวจุกให้นางแบบครับ ที่จริงน่าจะลดspaceด้านบนออก เพียงเท่านี้หลอดไฟก็จะหายไปแล้วครับ และเรายังเก็บช่างล่างที่เป็นชายกระโปรงนางแบบมาได้ด้วยครับ
ทำตามที่ว่าmain subject จะเต็มตาภาพแน่นเต็มเฟรมครับ
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากตีมือตากล้องมากครับ คือการวางแขนนางแบบครับ ช่วงเช้าอยู่ในclassก็เตือนแล้วครับเรื่องการวางแขนนางแบบ การทิ้งน้ำหนักจะทำให้แขนโตแขนคอกครับ
ถ้านางแบบจะโพสท่านี้ต้องเตือนนางแบบให้เอาแขนแตะๆครับ จำได้ไหมครับ ท่าฝืนธรรมชาติ ท่าที่นางแบบเมื่อยที่สุดมักจะเป็นท่าที่สวยที่สุดครับ
เตื่อนแล้วแต่พอออกรอบก็ลืมจนได้ครับ ตากล้องอยู่ใกล้ๆจะหยิกให้เนื้อเขียวเชียวครับ

โพสภาพ3 Under อีกแล้วครับท่าน หลังดำเส้นผมขาดรายละเอียดจมไปกับฉากหลังครับ นี่ถ้าเรียนPSนะครับ จะเผยเคล็ดลับวิธีแก้เอาเส้นผมกลับมาครับ
แม้จะไม่เนียนเหมือนการปราณีตในการวัดแสงตั้งแต่ตอนถ่าย แต่ก็ดีกว่าปล่อยให้รายละเอียดเส้นผมจมมืดแบบนี้ครับ

รูปที่3 ตรงกับโพสที่4 ดีที่สุดในsetครับ ชายกระโปรงแหว่างหลุดเฟรมไปแล้วครับ ยังปราณีตไม่พอครับ และเก้าอี้ก็มืดจมไปอีกทำให้ฉากหลังขาดแรงส่งของเรื่องราวในภาพครับ
แต่อย่างไรผมก็เห็นว่าภาพนี้ดีที่สุดในsetครับ

โพสที่5 เรื่องที่ทำให้ภาพมันไม่ไปไหนและขาดๆเกินๆแบบพูดไม่ออกบอกไม่ถูกมีสองเรื่องครับ
1. spaceด้านบนไม่ได้มีประโยชน์ใดๆในภาพเลยครับทำให้ด้านบนหลวม
และ2. ภาพโดนแบ่งครึ่งจากเสาและโทนภาพอีกด้วย ทำให้ด้านนี้ดูแคบอึดอัดครับ
ด้านบนหลวม ด้านกว้างอึดอัดภาพเลยไม่ไปไหน ออกแทงกั๊กครับ

โพสที่6 อันนี้ผมเดาเจตนารมณ์ของตากล้องว่าต้องการจะเก็บขนนกเข้ามาให้หมดครับ
แต่ภาพนี้ถ้าพระเอกของภาพคือ เจ้าหน้ากากและสายตานางแบบ เราก็ควรจะนำเสนอออกมาให้ชัดเจนเด็ดขาดและมีพลังครับ
ภาพนี้น่าจะครอปแน่นๆ ตัดขนนกให้แหว่งไปเลยครับ แต่เอาสายตานางแบบและหน้ากากใส่เข้ามาให้เต็มเฟรมครับ
บางทีการจะตัดอะไรออกไปจากภาพสำคัญกว่าจะเอาทุกอย่างใส่มาในภาพครับ

โพสที่7 ภาพไม่มีนัยยะอะไรครับ

โพส16 เร่งแสงสว่างมากจนnoise มาเยือนแล้วครับ นี่เป็นผลของการไม่ปราณีตในการวัดแสงตั้งแต่แรกครับ พอมาแก้ด้วยsoftware มันก็เป็นฉะนี้แล
ไม่ว่าPS เราจะเยี่ยมยอดแค่ไหร เราก็ต้องใส่ใจเรื่องการวัดแสงและปราณีตคอมโพตั้งแต่แรกครับ ไม่งั้นมันจะเหนื่อยตอนหลังครับ
และแน่นอนว่าเมื่อแก้ด้วยPS Skin ของนางแบบก็ติดแดงครับ เพื่อนๆที่เข้าคลาสวันที่สองน่าจะเข้าใจดีว่าskinติดแดงจากPS(หรือLR)มันมาได้อย่างไร
เรื่องนี้ถ้าไม่ได้เข้าclass เรื่องนี้คุยกันยาวเป็นชั่วโมงครับ(ในคลาสPSก็อธิบายนานเป็นชั่วโมงครับ)

โพสที่17 อ้าวผมพิมพ์ไปพอจะส่งข้อความเจอภาพนี้พอดี นำภาพจากโพส4มาแก้ ดูแสงพอดีขึ้นมากครับ

สรุปอีกทีครับ จังหวะการมองเฟรมภาพ ยังต้องแก้ไขอีกมากครับ พยายามสร้างเรื่องราวในภาพ พยายามให้แบบเด่น ฉากหลังเสริมเรื่องราวในแบบแต่ระวังอย่าให้แย่งซีน
จุดเด่นในภาพอาจจะไม่ต้องมีมากนักจนแย่งกันเด่น แต่เราต้องนำเสนอจุดนั้นออกมาให้ชัดเจน
พยายามปราณีตกับการวัดแสงให้มากขึ้น สังเกตุรายละเอียดในภาพว่าอะไรขาดแหว่งหรืออะไรควรจะเอาออกไปเพื่อให้สิ่งที่นำเสนอชัดเจนมากที่สุด
ทำได้ดังนี้ ภาพของเราก็จะน่าสนใจมากขึ้นครับ