PDA

View Full Version : เม้าท์กันหลังทริป Portrait with Coach #3 ตอน From Concept to Post Process

D1
18th August 2012, 23:06
ผ่านไปแล้วนะครับสำหรับวันแรกของกิจกรรม Portrait with Coach ครั้งที่ 3 ด้วยภาวะฟ้าฝน ไม่เป็นใจซักเท่าไหร่ ทำให้เราได้ทำ Workshop จริงกันในทุกสภาวะแสงเลย (แสงสี, แสงไม่ดี(เน่า?) และ ไม่มีแสงจนต้องใช้แฟลช)

ดีใจที่ได้จัดกิจกรรมในครั้งนี้ครับ สไลด์จำนวน 127 ภาพจากหมอ Noway และพี่หลวงลายไทย ผ่านไปอย่างรวดเร็วในตอนเช้า ทั้งสองท่านยิงหมดแม็กสมกับที่ประกาศไว้ หลายภาพไม่เคยเปิดเผยที่ไหนมาก่อนก็ได้เห็นกันวันนี้เอง :)

น้องจิน เพิ่งโพสต์ภาพหมู่ลงเว็บเมื่อซักครู่นี้เอง ขอนำมาแปะไว้ตรงนี้ซักหน่อยครับ

1698182705

และขอขอบคุณสำหรับรีโมตรุ่น 18 action ของน้องจินอีกเช่นกันที่ทำให้ทั้งทีมงานและสมาชิกทุกคนได้ถ่ายรูปแบบตู้สติ๊กเกอร์อันยอดนิยมอีกครั้ง เป็นภาพที่ดูแล้วมีความสุขจริงๆ

http://www.thaidphoto.com/images/trips/withcoach03/animation1.gif

ขอบคุณสมาชิกร่วมกิจกรรมทุกท่านที่ช่วยกันสร้างบรรยากาศดีๆ ให้เกิดขึ้นในกิจกรรมครั้งนี้ รอดูการบ้านสวยๆ จากทุกท่านอยู่นะครับ :) ว่าแต่ มีใคร "ชูสองนิ้ว" ในภาพหมู่บ้างครับเนี่ย :P

zenlent
18th August 2012, 23:14
มาประเดิม ส่งการบ้านคนแรก 555+

1698182708

1698182709

1698182710

คุณหมอ Noway บอกว่า รูปรอยพับ รอยย่น ที่ อย่าเอามาลง สงสารนางแบบ

เลยเหลือรูปลงแค่นี้ล่ะ (T_T) รูปอื่นถ่ายห่วยมาก ไม่กล้าเอามาลง

D1
18th August 2012, 23:33
ฝากคุณ zenlent ตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยครับ พี่หลวงฯ กับคุณหมอ Noway แจ้งว่า งานนี้กลับมามีติดตามผลอย่างใกล้ชิด ส่งการบ้านเป็นคนละกระทู้เลยครับ จะได้ comment กันถนัดๆ :chat:

zenlent
18th August 2012, 23:52
ไปตั้งใหม่แล้วครับ (T_T)

Amnart
19th August 2012, 00:24
ดีใจมากครับที่ได้เข้ามาร่วมเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมในครั้งนี้ หมอ No Way กับพี่หลวงลายไทย ปล่อยกับแบบไม่กั๊ก แถมมีกัดจิกกันเอง สนุกสนานมากครับ
น้องทรายนางแบบทริปนี้ก็เก่งมากครับ โพสท่าแบบไม่หยุด eye contact เก่งมากจริงๆครับ

stuff ทุกคนตั้งใจกันอย่างเต็มที่จริงๆครับ ถึงแม้วันนี้สภาพอากาศจะไม่เอื้ออำนวย แต่ก็พยายามช่วยกันหาพื้นที่ หามุม หาแสง แสงไม่มีก็ยังหาอุปกรณ์แฟรชมาช่วยๆนักเรียน ต้องขอชมเชยมากๆครับ
หวังว่าจะมีกิจกรรมดีๆแบบนี้เรื่อยๆนะครับ แต่ที่แน่ๆ พรุ่งนี้ post process เจอกันครับ :-)

Palajin
19th August 2012, 00:45
ขอบคุณทุกท่านที่มาในวันนี้ครับ
ในฐานะผู้ช่วยวิทยากร ขอขอบคุณพี่อู๊ด D1 พี่เปิ้ล momo ที่ให้โอกาสได้ไปเป็น staff ครับ
ขอบคุณผู้ร่วม trip ทุกคนที่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
ถ้าผมทำอะไรพลาดพลั้งไป ยืนบัง ถือ reflex ไม่ดี อะไรยังไงก็ขออภัยมาณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ

Trip Thaidphoto ทุก trip ผมได้อะไรดีๆกลับมาเสมอ ได้เทคนิคดีๆ ได้มุมมองดีๆ ได้แนวคิดในการถ่ายภาพดีๆ
และที่สำคัญได้มิตรภาพดีๆจากสมาชิก thaidphoto ทุกคน

ขอพูดตรงๆ
โคตรคุ้ม ครับ !!!

พรุ่งนี้เจอกัน ภาค process

D1
21st August 2012, 02:21
น้อง Palajin ส่งรูปหมู่ของกิจกรรม Portrait with coach #3 วันที่สองมาให้แล้วครับ รูปแรกเป็น Animation สนุกๆ เหมือนเดิม

http://www.thaidphoto.com/images/trips/withcoach03/animation3.gif

ส่วนอันนี้เป็นภาพนิ่งครับ เห็นว่าน้อง Palajin ใช้เทคนิคที่วิทยากรสอนเอาไว้ถูหน้านางแบบให้เรียบ มาถูโต๊ะ เพราะของบนโต๊ะมันดึงความสนใจเกินไปเลยได้โต๊ะเรียบๆ สะอาดๆ แบบที่เห็นในภาพ ;)

1698184094

OLYMPUS_TT
21st August 2012, 12:21
ประทับใจมากๆกับทีมงาน ThaiD ที่ช่วยกันจัดงานนี้ขึ้นมาครับ ได้เพื่อนใหม่มาอีกหลายคน
และที่ได้แน่ๆ ก็คือความรู้ที่วิทยากรทั้งสองท่าน ทุ่มเทเตรียมงาน และนำมาถ่ายทอดให้แบบไม่มีกั๊ก ขอบคุณ พี่หลวงลายไทย และคุณหมอแนทอีกหลายๆทีเลยครับ

และที่ผมประทับใจมากๆทุกครั้งที่ไปทริปกับไทยดี (จริงๆก็แค่สองครั้งเองเนาะ อิอิ) คือวิทยากรทุกท่าน ไม่เคยสนับสนุนเรื่องการใช้อุปกรณ์ที่เกินกำลังทรัพย์ เกินความจำเป็น
อันนี้ผมว่าสำคัญมากๆ เพราะตอนนี้ คนที่เข้ามาในเว็ปหน้าใหม่ๆจะให้ความสำคัญกัปอุปกรณ์ มากกว่าการถ่ายภาพซะอีก สังเกตุได้จากกระทู้เกี่ยวกับอุปกรณ์ มักจะมียอดวิว กับรีพลายเยอะมาก

แล้วก็เห็นด้วยกับการที่ท่านช่วยชี้แนะ พวกเราเรื่องมารยาทในการถ่ายภาพ ในสถานที่ต่างๆ DSLR โดนแบนจากหลายสถานที่ก็เพราะ คนสะพายกล้องเพื่อหลีหญิง หรือเอาไว้อวดว่ามีสตางค์ซื้อก็แล้วแต่
จริงๆมันก็เป็นกันทั่วโลกอ่ะนะ ฝรั่งยังเรียกพวกนี้ว่า Monky behind camera เลย

บรรยากาศของทริป ที่เต็มไปด้วยความถ้อยที่ถ้อยอาศัย ช่วยเหลือแบ่งปันกันในทริป ไม่แบ่งค่าย แบ่งยี่ห้อ เหน็บแนมกระเซ้ากันข้ามค่ายเป็นที่เฮฮาซะอีก
เป็นอีกอย่างที่ประทับใจมาก ในสังคมเราที่ตอนนี้มันก็ไม่ค่อยจะมีให้เห็นเท่าไรแล้ว

สรุปว่า ดีใจมากที่มีโอกาศไดร่วมทริปครับ อยากให้จัดบ่อยๆ เหมือนเมื่อก่อนนะครับ สมาชิกที่มีเวลาว่างไม่ตรงกัน จะได้ผัดเปลี่ยนกันมาร่วมแจม

Palajin
21st August 2012, 12:43
เทคนิคที่ได้จาก Trip ทุกครั้งผมจะเอามาปรับปรุงพัฒนาตัวเองครับ
และถ้าเป็นไปได้เทคนิคต่างๆที่ได้มาผมก็จะพยายามแบ่งปันให้คนอื่นต่อไปครับ
การไป Trip แต่ละครั้งบางอย่างเรารู้ บางอย่างเรายังไม่รู้ ส่วนที่รู้เราก็แชร์ต่อกันไป ส่วนที่ยังไม่รู้แล้วมีคนรู้ช่วยบอก ก็ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มเสมอ
รอบ Process ผมได้เอาตัว Calibrate จอไปด้วย ซื้อมาใช้คนเดียวมันไม่คุ้มครับ มันต้องใช้เยอะๆ 555 เวลาช่วงที่จะ Calibrate มีไม่เยอะ ถ้าใครไม่ได้ Cal ก็ขออภัยด้วยครับ

แชร์เทคนิคที่ได้จากรอบ Process ซะหน่อย
รูป After ดูจากของพี่ D1 เลยครับ
อันนี้รูป Before ครับ
1698184275
เทคนิคที่ได้มาเอามาประยุกต์ใช้กับรูปนี้คือ Stamp tool เอามาถูโต๊ะครับ
แต่ฝีมือยังไม่ค่อยดีนึก เลยยังไม่เนียนเท่าที่ควรครับ

ส่วน gif animation อันนั้นก็ใช้ครับ
เทคนิคที่ได้เอามาใช้คือ layer mark ครับ ผมถูแค่รูปเดียวให้โต๊ะสะอาด จากนั้นที่เหลือผมเจาะ layer ทะลุเอาครับ

เร็วๆนี้คงโดน Wacom Bamboo แน่ๆครับ ถูโต๊ะเมื่อยสุดๆ ผมลองใช้ Opacity 25% Flow 25% ครับ

NoWay
21st August 2012, 12:55
เทคนิคที่ได้จาก Trip ทุกครั้งผมจะเอามาปรับปรุงพัฒนาตัวเองครับ
และถ้าเป็นไปได้เทคนิคต่างๆที่ได้มาผมก็จะพยายามแบ่งปันให้คนอื่นต่อไปครับ
การไป Trip แต่ละครั้งบางอย่างเรารู้ บางอย่างเรายังไม่รู้ ส่วนที่รู้เราก็แชร์ต่อกันไป ส่วนที่ยังไม่รู้แล้วมีคนรู้ช่วยบอก ก็ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มเสมอ
รอบ Process ผมได้เอาตัว Calibrate จอไปด้วย ซื้อมาใช้คนเดียวมันไม่คุ้มครับ มันต้องใช้เยอะๆ 555 เวลาช่วงที่จะ Calibrate มีไม่เยอะ ถ้าใครไม่ได้ Cal ก็ขออภัยด้วยครับ

แชร์เทคนิคที่ได้จากรอบ Process ซะหน่อย
รูป After ดูจากของพี่ D1 เลยครับ
อันนี้รูป Before ครับ
1698184275
เทคนิคที่ได้มาเอามาประยุกต์ใช้กับรูปนี้คือ Stamp tool เอามาถูโต๊ะครับ
แต่ฝีมือยังไม่ค่อยดีนึก เลยยังไม่เนียนเท่าที่ควรครับ

ส่วน gif animation อันนั้นก็ใช้ครับ
เทคนิคที่ได้เอามาใช้คือ layer mark ครับ ผมถูแค่รูปเดียวให้โต๊ะสะอาด จากนั้นที่เหลือผมเจาะ layer ทะลุเอาครับ

เร็วๆนี้คงโดน Wacom Bamboo แน่ๆครับ ถูโต๊ะเมื่อยสุดๆ ผมลองใช้ Opacity 25% Flow 25% ครับ

ในที่สุดก็โดน wacomจนได้นะครับ เสียตังถ้วนหน้าเป็นจุดประสงค์ของงานนี้ ล้อเล่นนะ

ขอบคุณจินมากๆ ที่เอาCalibrator มา ผมบอกเลยว่าทำให้ชีวิตหลายๆท่านดีขึ้นมากๆครับ

tdelphi
21st August 2012, 12:58
ถูซะโต๊ะเรียบ ถึงว่า ด้านหน้าโล่งๆ 55

soodteenmak
21st August 2012, 13:03
หลังจากที่ผมซื้อ Intuos5 มาวางไว้เฉยๆเกือย 2 อาทิตย์ พอไปลงเรียนก้ได้หยิบมาใช้ ตอนแรกก้ ไม่แน่ใจ จใช้เป็นป่าวหว่า
ยอมรับเลยว่าวันที่เรียนคือวันแรกที่หยิบมาใช้ สะดวกดีจริงๆ ตอนนี้ เป็นอุปกรณ์ ติดกระเป๋า Macbookpro ไปแล้ว กะลังจะโดนตัว large อีกแผ่ไว้ประจำที่บ้านขี้เกียจหยิบเข้าหยิบออกจากกะเป๋า

..ในส่วนอง คอร์สแต่งภาพ ได้อะไรเยอะ ผมรู้เทคนิคดีๆที่อยากรู้แต่ไม่มีใครสอน เช่น Layer ต่างๆ
อันนี้อยากรู้มานานแต่ ไม่รู้จะถามใคร ขอบคุณ คุณหมอ Noway และ พี่หลวงมา ณ ที่นี้ด้วย

.. ชอบที่สะพานหิน ตรง ยูท่าห์ที่คุณหมอถ่ายมามาก คงได้ไปเร้วๆนี้

http://www.youtube.com/watch?v=4B36Lr0Unp4

ผมจะไปเล่นแบบนี้ :good:

Palajin
21st August 2012, 13:37
หลังจากที่ผมซื้อ Intuos5 มาวางไว้เฉยๆเกือย 2 อาทิตย์ พอไปลงเรียนก้ได้หยิบมาใช้ ตอนแรกก้ ไม่แน่ใจ จใช้เป็นป่าวหว่า
ยอมรับเลยว่าวันที่เรียนคือวันแรกที่หยิบมาใช้ สะดวกดีจริงๆ ตอนนี้ เป็นอุปกรณ์ ติดกระเป๋า Macbookpro ไปแล้ว กะลังจะโดนตัว large อีกแผ่ไว้ประจำที่บ้านขี้เกียจหยิบเข้าหยิบออกจากกะเป๋า

..ในส่วนอง คอร์สแต่งภาพ ได้อะไรเยอะ ผมรู้เทคนิคดีๆที่อยากรู้แต่ไม่มีใครสอน เช่น Layer ต่างๆ
อันนี้อยากรู้มานานแต่ ไม่รู้จะถามใคร ขอบคุณ คุณหมอ Noway และ พี่หลวงมา ณ ที่นี้ด้วย

.. ชอบที่สะพานหิน ตรง ยูท่าห์ที่คุณหมอถ่ายมามาก คงได้ไปเร้วๆนี้

http://www.youtube.com/watch?v=4B36Lr0Unp4

อย่าลืมเอา GoPro ติดไปด้วยแล้วถ่าย video มาฝากด้วยนะครับ

sitt1274
21st August 2012, 18:51
จัด wacom bamboo มาลองใช้แล้วครับ โดนไปค่าตัวไป 4490 บาท ครับ

NoWay
21st August 2012, 20:34

เป็นที่นึงที่ต้องไปเลยครับ อาจสวยสู้ Grand Canyon ไม่ได้ แต่มีเสน่ห์ไม่เเพ้กัน ผมเก็บภาพจากที่นี่มาเยอะ เเต่ยังไม่มีโอกาสได้โพส เนื่องจากต้องโปรโมท portrait ก่อน
ไปเเล้วจะไม่ผิดหวังเลยครับ Moab Utah

หลวงลายไทย
30th August 2012, 00:17
ยินดีที่ได้รู้จักกับสมาชิกทุกท่านที่ร่วมกิจกรรมครับ หลายๆท่านเห็นแต่User Name เพิ่งได้พบตัวจริงครับ
หลายๆท่าน ฝีมือถ่ายภาพสวยมากครับ ทีแรกนึกว่าจะเป็นผู้บรรยายอย่างเดียว แต่เอาเข้าจริงผมเองก็เป็นนักเรียนที่ได้เรียนรู้มุมมองและทริกต่างๆจากเพื่อนร่วมทริปเช่นกันครับ
กระทู้การบ้านอันไหนที่ผมยังไม่ได้เข้าไปตอบ รบกวนช่วยเตือนด้วยนะครับ
และขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยที่ผมเข้ามาตอบช้าครับ งานรัดตัวจริงๆครับ
โอกาสหน้า(เขื่อว่าอีกไม่ต่ำกว่า 1 ปีครับกว่าที่ผมและคุณNoWayจะมารวมตัวกันจัดกิจกรรมแบบนี้) หวังว่าจะได้ทำกิจกรรมถ่ายภาพแบบหนักหน่วงและจริงจังแบบนี้ด้วยกันอีกครับ
ขอบคุณครับ

thanky
28th September 2012, 12:21
เข้ามาทักทาย ^^