PDA

View Full Version : Multiply จะยกเลิกการให้บริการ เก็บภาพ, Social และอื่นๆ เหลือเพียง eCommerce

D1
7th August 2012, 20:49
คิดว่าสมาชิกหลายท่านคงจะคุ้นเคยกับเว็บไซต์ multiply.com กันดี เมื่อเวลาตีหนึ่ง สามสิบห้านาที ของวันนี้ (7 สค. 2012) คุณ Stefan Magdalinski CEO ของ Multiply.com (ที่เพิ่งเข้ารับตำแหน่งเมื่อเกือบสามเดือนที่ผ่านมา) ได้ประกาศจะปิดบริการเกือบทั้งหมดของ multiply ซึ่งครอบคลุมถึง photo, video, blogs, social messaing, ฯลฯ เหลือเพียงบริการ eCommerce

โดยจะทำการปิดบริการดังกล่าวในวันที่ 1 ธันวาคม 2555 ที่จะถึงนี้ และจะมีการเปิดให้สมาชิกสามารถดาวน์โหลดข้อมูลของตนไปเก็บไว้ได้ ส่วนวิธีการที่ชัดเจนนั้นจะแจ้งอีกครั้งเร็วๆ นี้ครับ

ในฐานะที่เป็นคนหนึ่ง ที่เห็น multiply.com มานาน (น่าจะเกิน 10 ปี) ก็รู้สึกใจหายเล็กน้อย พร้อมกับลองไปเช็คดูเว็บ pbase.com ซึ่งเป็นอีกเว็บหนึ่งที่มีคนนิยมนำรูปไปฝากไว้ตั้งแต่สมัยเมื่อซักสิบปีที่แล้ว ตอนกล้องดิจิตอลเริ่มเข้าสู่ตลาดใหม่ๆ ปรากฏว่ายังอยู่ดีมีสุข (หลังเคยปรับโครงสร้างเป็นเว็บฝากภาพแบบเก็บเงินไปเมื่อหลายปีก่อน เพราะแบกภาระเซิร์พ์เวอร์ที่ต้องใช้เก็บรูปแบบฟรีๆ ไม่ไหว แต่ก็สามารถให้บริการได้คุ้มค่าจนมีคนจำนวนไม่น้อยยอมจ่ายค่าบริการ)

ใครมีไฟล์ฝากไว้บน Multiply.com อย่าลืมติดตามข่าวนะครับว่า เค้าจะให้เราดาวน์โหลดข้อมูลของเราเองได้ด้วยวิธีไหนบ้าง

SunshineParadis
7th August 2012, 21:20
น้ำตาไหล...

d90d300
7th August 2012, 22:06
ซาโยนาระ มัลติพลาย
เมื่อเจ้าใหญ่เริ่มถอย แสงสว่างปลายอุโมงค์ก็เริ่มชัดเจนสำหรับผู้ให้บริการ รายใหม่ รายอื่นๆ

Bugs
7th August 2012, 22:11
และแล้วเวลานั้นก็มาถึง

niwat
7th August 2012, 22:13
ย้ายมาเข้า Facebook นี้จะปลอดภัยไหมครับ มันมีโอกาสเหมือน Hi5 ไหม

layman
7th August 2012, 22:38
เศร้าจัง

Electron
7th August 2012, 22:47
หยุดนิ่งมานาน ถ้าพัฒนาต่อเนื่องหน่อยน่าจะยังอยู่ได้ เสียดายจัง

bigbossbear
7th August 2012, 22:53
เสียดายจัง

DarkDiy
7th August 2012, 23:55
ช่วงหลังนี่ก็ไม่ได้เข้าเลย เหลือเพียงคอมเมนท์ก็คงไม่เท่า facebook คงต้องบ้ายบาย เสียดายนิดๆ

lkunl
8th August 2012, 07:46
เห็นกันหลัดๆ เศร้าเลย จะหนีไปไหนละทีเนี่ย เสียดาย comment เก่าๆ

อดีตเว็บบล็อกอันดับหนึ่งของตากล้องไทย เห็นกันหลัดๆ ต้อง back up เก็บไว้ดูเล่นคนเดียวซะแล้ว

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ....

Delpi
10th August 2012, 16:45
นอกจากรูป ก็เสียดายคอมเมนท์เก่าๆ ที่เพื่อนๆมาพูดคุย(ด่า จิกกัดเล่น)กัน พอกลับไปอ่านแล้วมันสนุกดีนะครับ

adrenalin75
5th September 2012, 11:38
เสียดายแหล่งรวมรูปเจ๋งๆครับ

fernsterno
23rd November 2012, 15:09
photobucket.com ไม่ใช้กันหรอครับ

เอ้
23rd November 2012, 17:33
photobucket.com ไม่ใช้กันหรอครับ

เห็นคำตอบแล้วรู้สึกว่า เหมือนโพสต์มาแค่เพื่อโฆณาเวปใน Signature มากกว่าเป็นการมาคุยกันอย่างจริงใจ

photobucket ฝากภาพ แต่ Multiply เป็น photo, video, blogs, social ฯลฯ เป็นสังคมด้วยไม่ใช่แค่ที่ฝากภาพ

Electron
26th November 2012, 12:08
ย้ายรูปเก่าๆมาที่ "ไทยมัลติพลาย" ฟรี! (มีเวลาอีกแค่ 4 วันนะครับ) http://www.thaimultiply.com/

fernsterno
27th November 2012, 08:19
เห็นคำตอบแล้วรู้สึกว่า เหมือนโพสต์มาแค่เพื่อโฆณาเวปใน Signature มากกว่าเป็นการมาคุยกันอย่างจริงใจ

photobucket ฝากภาพ แต่ Multiply เป็น photo, video, blogs, social ฯลฯ เป็นสังคมด้วยไม่ใช่แค่ที่ฝากภาพ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่มาโพสแล้วเป็นการเหมือนมาโฆษณาลายเซ็น แต่ต้องพูดถึงขนาด คุยกันอย่างจริงใจ เลยหรอ หาว่าผมไม่จริงใจนิ ผมก็มาโพสถามว่าไม่เก็บภาพกันที่ photobucket.com หรอ? ผมไม่จริงใจตรงไหน ผมก็มาถาม เพราะที่นั้นมันก็เก็บภาพได้เก็บวีดีโอได้ และมีเจนออกมาเป็นทัมเนลให้ออกมาเป็นภาพย่อๆลงเว็บบอร์ดต่างๆด้วย ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดผมต้องขอโทษด้วย แต่คำว่าจริงใจ มันเกินไปป่าวครัว ผมจะมาหลอกลวงอะไรครับ?

เอ้
27th November 2012, 11:38
ลบที่อยู่เวปและข้อความโปรโมทออกไปแล้วเดี๋ยวคนดูทีหลังงง ตัวมันใหญ่ ข้อโปรโมทเวปความยาวกว่าความเห็นที่ลง

ออกความเห็น เหมือนไม่ได้เป็นผู้ใช้ Multiply หรือเคยใช้ เห็นแล้วคิดว่าคนนี้มั่วไม่ใช่คนใช้ Multiply ถึงคิดว่ามันเหมือนกันกับ photobucket.com

ถ้าเป็นผู้ใช้ Multiply เช่นเดียวกับเพื่อน ๆ ที่แวะมากระทู้นี้ ไม่ได้ตั้งใจลงความเห็นแบบไม่รู้เรื่อง ก็ลงชื่อ บัญชีผู้ใช้ Multiply มาดูหน่อยสิครับ

ขอโทษที่อาจจะดูแรง แต่เพราะต้องเบรคเพราะมีมาเป็นระยะพวกทำเวปมารยาทแย่ชอบมาลงความเห็นแบบไม่ได้รู้ ไม่มีข้อมูล หรือไม่มีส่วนร่วมในบางเรื่อง มาลงเพียงเพื่อให้โปรโมทหรือโฆษณาเวปตัวเอง

fernsterno
27th November 2012, 13:01
ลบที่อยู่เวปและข้อความโปรโมทออกไปแล้วเดี๋ยวคนดูทีหลังงง ตัวมันใหญ่ ข้อโปรโมทเวปความยาวกว่าความเห็นที่ลง

ออกความเห็น เหมือนไม่ได้เป็นผู้ใช้ Multiply หรือเคยใช้ เห็นแล้วคิดว่าคนนี้มั่วไม่ใช่คนใช้ Multiply ถึงคิดว่ามันเหมือนกันกับ photobucket.com

ถ้าเป็นผู้ใช้ Multiply เช่นเดียวกับเพื่อน ๆ ที่แวะมากระทู้นี้ ไม่ได้ตั้งใจลงความเห็นแบบไม่รู้เรื่อง ก็ลงชื่อ บัญชีผู้ใช้ Multiply มาดูหน่อยสิครับ

ขอโทษที่อาจจะดูแรง แต่เพราะต้องเบรคเพราะมีมาเป็นระยะพวกทำเวปมารยาทแย่ชอบมาลงความเห็นแบบไม่ได้รู้ ไม่มีข้อมูล หรือไม่มีส่วนร่วมในบางเรื่อง มาลงเพียงเพื่อให้โปรโมทหรือโฆษณาเวปตัวเอง

ผมต้องขอโทษถ้าทำเกินกว่าเหตุ ไม่ก็คือไม่ ได้ก็คือได้ ถ้าที่นี้ไม่ชอบแบบนี้ผมก็เข้าใจครับ ผมเล่นเว็บบอร์ดอื่นก็ไม่เห็นมีใครว่าอะไร เพราะไม่ได้โปรโมทจนเกินไปสำหรับสายตาคนอื่น แต่ถ้าที่นี้เห็นว่าไม่สมควรก็ไม่สมควรครับ ผมอาจจะเป็นเด็กใหม่ที่เข้ามาในบอร์ดแห่งนี้ เพราะอยากรู้เรื่องถ่ายรูป ก็มีเว็บท่องเที่ยวเป็นของตัวเองเลยอยากจะโปรโมทไปในตัว แต่ถ้าที่นี้ห้ามก็คือห้ามครับ ผมเองก็เป็นคนทำเว็บครับเข้าใจว่าเวลาโดนสแปมแล้วเป็นไงนะครับ ต้องขอโทษด้วยครับผมเองคงมาผิดที่ผิดเวลา ผมยอมรับว่าไม่เคยเล่น Multiply เคยแต่เห็นของเพื่อนๆ มีรูปมีข้อความต่างๆนาๆ แต่ผมแค่ถามว่า ไม่ใช้ photobucket.com กันหรอครับ ทำไมต้องว่าไม่จริงใจ ทำไมต้องมาว่าไม่รู้เรื่อง Multiply อย่างนั้นอย่างนี้ ผมไม่ได้จะมาอะไรเลยครับ ต้องพูดถึงขนาดนี้เลยหรอ ถ้ามันเป็นการไม่จริงใจก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้ามันไม่ถูกกระทู้ก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมพึ่งเคยเจอแอดมินแบบนี้ครับ และคิดว่าจะไม่เจออีกแล้วครับ

เอ้
27th November 2012, 13:27
ทำไมต้องมาว่าไม่รู้เรื่อง Multiply อย่างนั้นอย่างนี้

ไม่ได้ว่า เพียงแต่อยากรู้ว่าที่มาลงความเห็น ได้เป็นผู้ใช้อีกคนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบหรือรู้จักมันหรือเปล่า ที่นี่ใช้ Multiply กันหลายหมื่นคน เพียงแต่ความเห็นนั้นมันดูแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่ผู้ใช้

ลงมาสั้น ๆ โดยที่มันไม่ใช่ ไม่ได้แทนกันได้ และข้อความเพื่อโปรโมทมากกว่าความเห็นที่ลง

ถ้าไม่ตั้งใจมาเป็นเพื่อนกับสมาชิกที่นี่ มาเพื่อโพสต์โปรโมทก็เชิญที่อื่นที่ให้ลงตามสบายที่บอกนั่นน่าจะสะดวกกว่านะครับ