PDA

View Full Version : @@@ ^^ เปิดจองแล้วค่า ^^ @@@ <<< PORTRAIT WITH COACH #3 จาก CONCEPT ถึง PROCESS >>>

momo
7th August 2012, 02:19

งานนี้ ThaiDphoto.com ได้รับเกียรติจาก พี่หลวงลายไทย (http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?do=finduser&userid=950&starteronly=1&contenttype=vBForum_Thread) และคุณหมอ Noway (http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?do=finduser&userid=2911&starteronly=1&contenttype=vBForum_Thread) ผู้มีผลงานการถ่ายภาพอันโดดเด่น ทำให้เราต้อง อึ้ง ตะลึง กับความปราณีต และอลังการงานสร้าง ของผลงานได้ทุกครั้ง (คลิกที่ชื่อเพื่อดูภาพผลงานได้เลยค่ะ)

พี่หลวงและหมอ Noway จะมาแนะนำการถ่ายภาพโดยเริ่มตั้งแต่การคิด Concept จัดการ Theme ให้มีเอกลักษณ์โดดเด่น การออกรอบลงมือถ่ายจริง ปฏิบัติจริง กับ 2 นางแบบ 2 สไตล์ ไปจนถึงจบท้ายด้วยการ Process ภาพ ด้วย Photoshop เก็บรายละเอียดเพิ่มเติม ให้งานออกมาอย่างที่เราตั้งใจไว้ ว้าว

เพื่อความสมบูรณ์ของเนื้อหา จึงจัดขึ้นเป็น 2 กิจกรรมพร้อมกันค่ะ

กิจกรรมที่ 1 วันเสาร์ที่ 18 สค. 2555 เวลา 09:00 - 17:00 เป็นกิจกรรมถ่ายภาพ โดยตอนเช้า เราจะคุยกันก่อนในหัวข้อดังต่อไปนี้

Concept & Theme ถ่ายภาพอย่างไรให้สวย ถ่ายภาพอย่างไรให้ต่างจากคนอื่น
Light & Emotion
คิดก่อนกด & อะไรบ้างที่ต้องคิด
เวลาที่เหมาะกับการถ่ายภาพ
เทคนิคเอาตัวรอดจากแสงตอนเที่ยง หากเลี่ยงไม่ได้
การเลือก Background
เทคนิคการใช้ระยะเลนส์

จากนั้น ในช่วงบ่าย เราจะออกรอบ กับ 2 นางแบบ 2 สไตล์ จนปิดงานด้วยการวิจาร์ณภาพแบบจัดเต็ม ตรงไปตรงมา

กิจกรรมที่ 2 วันอาทิตย์ที่ 19 สค. 2555 เวลา 13:00 - 17:00 เป็นการเรียนรู้เทคนิค Post Process สำหรับการถ่ายภาพ Portrait โดยเริ่มตั้งแต่ Idea ไปจนถึง How to โดยมีรายละเอียดหลักๆ ดังนี้ค่ะ

Idea ในการปรับภาพ
การควบคุม และปรับสี

http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/coloradjust_thumb.jpg (http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/coloradjust.jpg) (คลิ๊กที่ภาพเพื่อดูรูปใหญ่)

Beauty Retouch

http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/beautyretouch_thumb.jpg (http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/beautyretouch.jpg) (คลิ๊กที่ภาพเพื่อดูรูปใหญ่)

สำหรับผู้ที่จะร่วมกิจกรรม Post Process นั้น จะต้องนำ Notebook พร้อมโปรแกรม Adobe Photoshop มาด้วยนะคะ (คลิ๊กเพื่อโหลด Adobe Photoshop CS6 Trial Version (http://www.adobe.com/cfusion/tdrc/index.cfm?product=photoshop&loc=en_us) ค่ะ) และแนะนำเป็นอย่างมากให้นำ Mouse หรือ Tablet เช่น Wacom ไปด้วย เพราะเราจะมานั่งฝนผิวนางแบบกันแบบเนียนๆ ค่ะ

เพื่อนๆ ที่สนใจเข้าร่วมเฉพาะกิจกรรมที่ 2 ไม่จำเป็นจะต้องเข้าร่วมกิจกรรมที่ 1 ก็ได้นะคะ เพราะโค๊ชของเราเตรียมวัตถุดิบที่ต้องใช้ในกิจกรรมที่ 2 มาให้ทุกๆ คนเหมือนกันค่ะ

ซึ่งงานนี้ทั้งหมอ Noway และพี่หลวงลายไทย วิทยากรฝากบอกมาว่า จะมา "ปล่อยของ" แบบไม่มีกั๊กกันเลย

รายละเอียดกิจกรรม ติดตามได้ ด้านล่างเลยค่า :D

===========================================================

กิจกรรม : PORTRAIT WITH COACH #3

วันแรก : เสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2555
รูปแบบกิจกรรม : วันแรก ออกทริปถ่ายภาพ กับ 2 นางแบบ 2 Concept พร้อมศึกษาเทคนิค แนวคิด และการดำเนินการถ่ายภาพตาม Concept ที่วางไว้
วิทยากร : กลุ่มที่ 1 คุณหมอ Noway และกลุ่มที่ 2 พี่หลวงลายไทย
สถานที่ : ฮาโกะทาวน์ เลียบทางด่วนรามอินทรา ถนนประดิษฐ์มนูธรรม
ค่าใช้จ่าย : 3,000 บาท/ท่าน รวมอาหารกลางวัน มูลค่า 200 บาท
วัน เวลา ที่จัดกิจกรรม : วันที่ 18 สค. 2555 เวลา 9.00 น - 17.00 น
จำนวนผู้เข้าอบรม : ไม่เกิน 14 ท่าน

วันที่สอง : อาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม 2555
รูปแบบกิจกรรม : อบรมการตกแต่งภาพถ่าย เพื่อให้ได้ตาม Concept ที่วางไว้ เก็บรายละเอียดงานเพิ่มเติม เพื่อความสมบูรณ์แบบของภาพ
วิทยากร : คุณหมอ Noway และ พี่หลวงลายไทย
สถานที่ : ห้องประชุม 8-1 ชั้น 8 สภาคริสตจักรกรุงเทพฯ สถานีรถไฟฟ้าราชเทวี (ติดกับ รร.เอเชีย)
เงื่อนไข : ผู้เข้าอบรม เตรียมโน๊ตบุ๊ค และโปรแกรม Photoshop CS6 (ลิงค์สำหรับโหลดโปรแกรมรุ่นทดลอง (http://www.adobe.com/cfusion/tdrc/index.cfm?product=photoshop&loc=en_us))
ค่าใช้จ่าย : 1,900 บาท/ท่าน รวม 1 เบรค
วัน เวลา ที่จัดกิจกรรม : วันที่ 19 สค. 2555 เวลา 13.00 - 17.00 น
ผู้เข้าร่วมกิจกรรม : ไม่เกิน 30 ท่าน

วิธีการจองการอบรม

1. ลงชื่อจองการอบรม โดยการคลิกที่ http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/register.png (http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/reserve1.php) เพื่อกรอกฟอร์ม
2. รอรับ E-Mail แจ้งสิทธิ์การเข้าอบรม พร้อมยอดเงินที่ต้องโอน (กรุณาโอนเศษสตางค์ ตามที่แจ้ง เพื่อความรวดเร็วในการตรวจสอบยอดเงิน)
3. โอนเงินเข้าบัญชีตามรายละเอียดที่แจ้งไว้ ภายในกำหนด (หากเลยกำหนด จะขอเลื่อนสิทธิ์ให้ท่านถัดไป โดยมิแจ้งล่วงหน้า)
4. กรอกฟอร์มการโอนเงินตามลิงค์ที่ได้รับใน E-Mail เพื่อยืนยันการเข้าร่วมกิจกรรม
5. ตรวจสอบรายชื่อยืนยันการเข้าร่วมกิจกรรมได้ที่ หน้าเว็บกิจกรรม ของ ThaiDphoto.com
6. พบกัน วันที่ 18 - 19 สิงหาคม ค่า :D

======================================================================

ภาพผลงานของวิทยากรค่า :D

1698176121

1698176120

======================================================================

momo
9th August 2012, 05:33
Trip วันที่ 18 เต็มแล้วนะค้า :good:
ส่วนวันที่ 19 ก็ใกล้เต็มแล้วเช่นกันค่ะ ใครสนใจ กรอกแบบฟอร์มมาด่วนเลยนะค้า :D

Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมกิจกรรม [Update ณ วันที่ 17 สิงหาคม 2555 เวลา 15:00 น.]

วันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2555
===============

sitt1274 --> โอนเงินแล้ว
Dogo --> โอนเงินแล้ว
OLMYPUS_TT --> โอนเงินแล้ว
NUI@RC --> โอนเงินแล้ว
zimbr --> โอนเงินแล้ว
MoO_KhaWPaN --> โอนเงินแล้ว
tob_ski --> โอนเงินแล้ว
gman --> โอนเงินแล้ว
Natta3849 --> โอนเงินแล้ว
ckov --> โอนเงินแล้ว
Layman --> โอนเงินแล้ว
amnart --> โอนเงินแล้ว
Zenlent --> โอนเงินแล้ว
Midnight Sinn --> โอนเงินแล้ว
tdelphi--> โอนเงินแล้ว
peyapan--> โอนเงินแล้ว
Peemut --> โอนเงินแล้ว

Waiting List

Mana nui1321. Peemut

วันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม

sitt1274 --> โอนเงินแล้ว
สุกิจ --> โอนเงินแล้ว
billy555 --> โอนเงินแล้ว
Dogo --> โอนเงินแล้ว
หมูหยองขึ้นอืด --> โอนเงินแล้ว
จักรี (รอโอนเงิน)
soodteenmak --> โอนเงินแล้ว
tob_ski --> โอนเงินแล้ว
OLYMPUS_TT --> โอนเงินแล้ว
amicizia90 (รอโอนเงิน)
Natta3849 --> โอนเงินแล้ว
bennadic --> โอนเงินแล้ว
neoniks --> โอนเงินแล้ว
sompobp --> โอนเงินแล้ว
scifi16 --> โอนเงินแล้ว
amnart --> โอนเงินแล้ว
tdelphi--> โอนเงินแล้ว
Peemut(รอโอนเงิน)
สุกานดา(รอโอนเงิน) ว่าง

แผนที่การเดินทางค่ะ

กิจกรรมวันแรก (เสาร์ที่ 18 สิงหาคม 2555)

แผนที่ฮาโกะทาวน์ค่ะ

1698177359

กิจกรรมวันที่ 2 (อาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม 2555)

แผนที่สภาคริสตจักรกรุงเทพฯ ค่ะ

1698177360

หมูหยองขึ้นอืด
9th August 2012, 10:34
ลงแล้วครับ อิอิ

momo
9th August 2012, 13:48
Momo ส่งเมล์รายละเอียดการโอนเงินไปให้ทุกท่านที่กรอกแบบฟอร์มจนถึง 12:45น. ให้เรียบร้อยแล้วนะคะ เดี๋ยว 18:00 เย็นนี้จะมาอัพเดทอีกทีค่ะ :D

เพื่อนสมาชิกที่สนใจกิจกรรมวันเสาร์ ยังสามารถลงชื่อได้นะคะ Momo จะนำชื่อใส่ waiting list และหากมีเพื่อนๆ ท่านได้เกิดมีเรื่องด่วนต้องสละสิทธิ์ Momo ให้สิทธิ์กับท่านถัดไปตามลำดับนะคะ

สุกิจ
9th August 2012, 14:27
สภาคริสตจักรกรุงเทพฯ สถานีรถไฟฟ้าราชเทวี (ติดกับ รร.เอเชีย)

มีที่จอดรถไหมครับ

admin
9th August 2012, 14:42
มีครับ, แต่ขออนุญาตตรวจสอบความชัดเจนอีกครั้งครับ ว่ามีเงื่อนไขอย่างไรบ้าง แล้วจะกลับมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ :)

สภาคริสตจักรกรุงเทพฯ สถานีรถไฟฟ้าราชเทวี (ติดกับ รร.เอเชีย)

D1
9th August 2012, 23:47
เข้ามาช่วยคุณ Momo อัพเดทรายชื่อเพื่อนสมาชิกที่จองเข้าร่วมกิจกรรม ล่าสุด ณ เวลา 22:49 ของวันพฤหัสที่ 9 สค. 2555 ครับ :)

D1
9th August 2012, 23:51
สอบถามให้แล้วนะครับ, ทางสภาคริสตจักรฯ มีพื้นที่จอดรถในปริมาณหนึ่ง ซึ่งในวันดังกล่าว อาจจะมีห้องสัมนาอื่นๆ เปิดให้บริการเช่นกัน โดยกิจกรรมของเราจะเริ่มในช่วงบ่าย ดังนั้นที่จอดรถอาจจะถูกใช้โดยรถที่มาร่วมกิจกรรมของห้องสัมนาอื่นๆ ที่มีตั้งแต่ตอนเช้า จึงแนะนำให้มาด้วยรถไฟฟ้า BTS แล้วลงสถานีราชเทวี ที่่ห่างจากสภาพคริสตจักรฯ เพียงหนึ่งร้อยเมตร ดีกว่าครับ :)

soodteenmak
10th August 2012, 00:05
มีแต่คงมีจอดเยอะ ผมแนะนำไปจอด สยามดิส แล้วเดินมา ... ผมก็จะทำแบบนั้นแหละ :Smiles2:

sompobp
10th August 2012, 00:10
ผมลง class process ภาพครับ แต่ใช้ photoshop ไม่เก่งเลย ( จริงๆ )
จะเรียนได้ไหมครับ กลัวตามไม่ทัน

NoWay
10th August 2012, 00:19
ผมลง class process ภาพครับ แต่ใช้ photoshop ไม่เก่งเลย ( จริงๆ )
จะเรียนได้ไหมครับ กลัวตามไม่ทัน

เเค่รู้ว่าคำสั่งไหนอยู่ตรงไหนพอครับ ถ้าจำไม่ได้เรามีตัวช่วยให้ อาจจะช้านิดนึง ไม่เข้าใจยกมือถามได้ครับ ไม่เข้าใจตามไม่ทันตรงไหน หลังงานเลิกยินดีครับ
ระหว่างนี้อาจลองกด PS ดูว่ามีคำสั่งไหนบ้าง เน้นตรง tool กับ ตรงicon image=>adjustment ครับ
PS ใครก็ใช้งานได้ถ้าทำบ่อยๆ อยากให้ได้ไอเดียในการทำเเล้วการเเก้ปัญหามากกว่าครับ

สุกิจ
10th August 2012, 00:40
สอบถามให้แล้วนะครับ, ทางสภาคริสตจักรฯ มีพื้นที่จอดรถในปริมาณหนึ่ง ซึ่งในวันดังกล่าว อาจจะมีห้องสัมนาอื่นๆ เปิดให้บริการเช่นกัน โดยกิจกรรมของเราจะเริ่มในช่วงบ่าย ดังนั้นที่จอดรถอาจจะถูกใช้โดยรถที่มาร่วมกิจกรรมของห้องสัมนาอื่นๆ ที่มีตั้งแต่ตอนเช้า จึงแนะนำให้มาด้วยรถไฟฟ้า BTS แล้วลงสถานีราชเทวี ที่่ห่างจากสภาพคริสตจักรฯ เพียงหนึ่งร้อยเมตร ดีกว่าครับ :)

พอดีมาจากต่างจังหวัดครับ เลยต้องหาที่จอดรถครับ

tob_ski
10th August 2012, 10:02
โอนให้แล้วนะครับ ยอด 4,900.18 เมื่อวันที่ 9 ครับ

momo
10th August 2012, 11:04
รบกวนกรอกแบบฟอร์มโอนเงินตามลิงค์ที่ส่งให้ในเมล์ด้วยนะค้า :D

พอดีว่ามีข้อมูลต้องใช้ในการจัดทริปน่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
แล้วพบกันวันทริปนะค้า :D

OLYMPUS_TT
10th August 2012, 12:22
ครั้งที่แล้ว ไปแจมกับทริปคุณเรวัติมาแล้ว คราวนี้เห็นชื่อวิทยากร อดไม่ได้ที่จะไปร่วมทริปอีก ถ้าเป็นสถานที่ในต่างจังหวัดหรือนอกกรุงเทพฯ จะแหล่มกว่านี้อีกนะครับ
รอไทยดี จัดทริปเด็ดๆ แบบทริปมาโคร กับคุณ Oberon อยู่นะครับ :flower:

nui@rc
10th August 2012, 13:52
โอนแล้วครับ

sompobp
10th August 2012, 15:32
โอนเงินแล้วครับ

hippopooo
10th August 2012, 15:46
พอดีมาจากต่างจังหวัดครับ เลยต้องหาที่จอดรถครับ

แนะนำให้จอดที่หอศิล เเล้วเดินไปครับ...

neoniks
11th August 2012, 00:56
สำรอง neoniks วันที่ 18 ไปไม่ได้แล้วครับ แต่ 19 ไปครับ

neoniks
11th August 2012, 02:33
ยังไม่ได้ บ/ช โอนเลยครับ (emailในThaiDก็ถูกต้อง??)ช่วยPMแทนด้วยครับ

สุกิจ
11th August 2012, 12:49
แนะนำให้จอดที่หอศิล เเล้วเดินไปครับ...

ขอบคุณมากครับ

เอาแผนที่มาให้ดูครับ.....

สภาคริสตจักรในประเทศไทย (http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&ved=0CEsQFjAA&url=http%3A%2F%2Fwww.cct.or.th%2F&ei=g90lUP_IEorYrQfThYCYAw&usg=AFQjCNHprdb88MM-tPliIVB_VC9MjuPZTw) ติดกับ โรงแรม เอเวอร์กรีนเพลส นะครับ ไม่ได้ติดกับ โรงแรมเอเชีย นะ แต่ใกล้กัน

สุกิจ
11th August 2012, 12:51
รูปหน้าประตู

momo
11th August 2012, 16:01
ที่จอดรถ ก่อนไปจอดที่อื่น อย่าลืมลองขับรถมาดูที่จอดของอาคารก่อนนะคะ ถ้าจอดได้จะได้ไม่ต้องเดินไกลค่ะ :)

momo
11th August 2012, 16:06
โมโม่แวะเข้ามาอัพเดทชื่อคนจองกิจกรรมค่ะ ในช่วงวันหยุดนี้โมโม่อาจจะไม่ได้เข้ามาอัพเดทบ่อยนะคะ ตอนนี้มาต่างจังหวัดกับครอบครัว ใช้เน็ตผ่านมือถือ

ส่วนเพื่อนสมาชิกที่โอนเงินและกรอกฟอร์มแจ้งมาแล้ว โมโม่ก็ขอเวลาหน่อยนะคะ เพราะต้องตรวจสอบความถูกต้องก่อนนำขึ้น แต่เพราะใช้เน็ตผ่านมือถือเลยทำได้ช้าหน่อยเช่นเดียวกัน

ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านมีความสุขกับช่วงวันหยุดยาวๆ นะคะ :D

umo
11th August 2012, 16:35
ดีใจแทนครับ จัดทริปคนลงเต็มรวดเร็วมาก

momo
11th August 2012, 18:09
ส่งรายละเอียดให้ทาง PM แล้วนะคะ

ยังไม่ได้ บ/ช โอนเลยครับ (emailในThaiDก็ถูกต้อง??)ช่วยPMแทนด้วยครับ

gman
12th August 2012, 23:42
โอนแล้วนะครับ แจ้งไปแล้ววันที่ 19 ขอยกเลิกลงแต่ 18 ครับ 19 ติดธุระอื่นแล้ว

layman
13th August 2012, 09:00
โอนแล้วครับ เมื่อประมาณ 7 โมงครับ

D1
13th August 2012, 14:32
ตอนนี้ คุณโมโม่ อยู่ในบริเวณที่เป็นภูเขา สัญญาณมือถือยังติดต่อได้ลำบาก คงต่อเน็ตได้ยาก, แต่จะเดินทางกลับคืนวันนี้แล้วครับ เรื่องอัพเดทยอดจอง/โอน อาจจะต้องรอวันพรุ่งนี้นะครับ :)

ckov
13th August 2012, 23:04
ผมจองวันแรกไปครับ มีชื่ออยู่#15 ยังไม่ได้รับ mail ตอบกลับเลยครับ ไม่แน่ใจว่าจองได้หรือเปล่าครับ
ถ้าได้กรุณาแจ้งเลขที่ ขชที่ c_kov@hotmail.com ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

umo
14th August 2012, 14:08
น้า ckov มาด้วยหรอครับ

momo
14th August 2012, 14:35
โมโม่ อัพเดทรายชื่อไว้ที่โพสต์แรกเรียบร้อยนะคะ
:D

ckov
14th August 2012, 16:42
น้า ckov มาด้วยหรอครับ อาศัยอ่านลักพักจำมาตลอดน่ะครับ งานนี้จะได้มึครูกะเค้าบ้างน่ะครับน้าโม่

Amnart
15th August 2012, 20:58
หากวันที่ 18 ยังพอมีที่ว่างหรือมีคน cancel ช่วยแจ้งกลับด้วยนะครับ จะรีบโอนเงินไปโดยด่วนเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

nop01
15th August 2012, 21:19
อยากให้ออกต่างจังหวัดบ้างจังเลย ทริปนี้ติดอบรม

หลวงลายไทย
15th August 2012, 21:40
หากวันที่ 18 ยังพอมีที่ว่างหรือมีคน cancel ช่วยแจ้งกลับด้วยนะครับ จะรีบโอนเงินไปโดยด่วนเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
คลิ๊กลงทะเบียนไว้ก่อนเลยครับ

Amnart
15th August 2012, 21:54
คลิ๊กลงทะเบียนไว้ก่อนเลยครับ

เรียบร้อยครับพี่หลวงลายไทย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

zenlent
16th August 2012, 00:22
ถ้าไม่เคยใช้ photoshop เลยจะไปเรียนได้ไหมครับ?

NoWay
16th August 2012, 01:19
ถ้าไม่เคยใช้ photoshop เลยจะไปเรียนได้ไหมครับ?

ไม่เคยใช้เลยหรอครับ ถ้าไม่เคยจับ ไม่เคยเล่นเลยว่าคำสั่งอะไร ทำอะไรได้บ้าง ผมว่าจะตามได้ช้าในบางช่วงนะครับ
แต่ถ้าอยากลองลองดูก็ได้นะครับ

หลวงลายไทย
16th August 2012, 08:34
เราเน้นจิตนาการ การมองภาพว่าควรจะจัดการอย่างไรกับภาพบ้าง
จากนั้นจึงจะใช้คำสั่งเพียงไม่กี่คำสั่งก็จบงานครับ
ไม่ต้องกังวลเรื่องคำสั่งpsที่เราไม่คุ้นเคยไม่เคยใช้ครับ
เพราะเราไม่ได้สอนเรื่องเมนูคำสั่งครับ เรามองว่าถ้าสอนเมนูคำสั่งไล่ทีละคำสั่งแบบนั้นไปหาหนังสือรวมคำสั่งมาอ่านเองได้ครับ
ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องไม่คุ้นเคยpsครับ
อาจจะช้าบ้างแต่ด้วยเราจำกัดคนเรียนไว้จำนวนน้อยมาก ถ้าสงสัยตรงไหนเดี๋ยวผมจะไปช่วยจับมือทำเลยครับ

momo
16th August 2012, 16:48
มาแจ้งเพิ่มเติมว่า มีผู้สละสิทธิ์ ไม่ไป 3 ท่าน ดังนั้น ทริปวันที่ 18 ยังว่างอยู่ 3 ที่นะคะ
ใครสนใจ รีบกรอกฟอร์ม (http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/reserve1.php)ได้เลยค่า :D

หลวงลายไทย
17th August 2012, 00:21
อยากเล่าถึงความในใจกับกิจกรรมครั้งนี้
มีหลังไมค์มาถึงผมหลายท่านครับ คนที่หลังไมค์ส่วนมากก็คือคนที่ทำงานในรั้วเดียวกับผมนี่แหละครับ
อยากเรียนให้ทราบว่า กิจกรรมครั้งนี้มีที่มาที่ไปครับ
เราคงจำกันได้ว่า ปีนี้ เวปไทยดีปิดซ่อมบำรุงใหญ่ไปสองครั้ง ครั้งละเดือนเศษ
หลายๆท่านคงจะใจหายว่าเวปจะปิดไปแล้ว หรือว่าเมื่อไหร่เวปจะคืนชีพ
มีความคิดเห็นบางเวป เชื่อว่าเวปไทยดีคงปิดถาวรไปแล้ว
ในที่สุดเวปแห่งนี้ก็กลับมาให้ความสุขให้ความรู้กับเราอีกครั้ง
ระหว่างที่เวปซ่อมบำรุงอยู่ ผมก็ไล่ๆอ่านความคิดเห็นที่เวปอื่นนะครับ ก็พบความคิดเห็นทำนองว่า...
"เสียดายจัง เวปปิดไปแล้ว ต่อไปนี้จะไปขายของที่ไหน"
"เวปปิดไปนานมาก คิดถึงมากมาย ต่อไปนี้จะไปขายของที่ไหนดี"
"เสียดายเวปดีๆนะครับ ผมเคยได้ของมือสองดีๆจากที่นั่นหลายอย่าง"
ผมอ่านแล้วก็...อืมมมม รักเวปกันแบบไหนนี่

จากประโยคเหล่านั้น ทำให้ผมนึกถึงเรื่องสองเรื่องขึ้นมา
เรื่องแรก
ผมเคยคุยกับคุณเอ้(ขออภัยที่เอ่ยนามครับ)
คุณเอ้ คุณNoWay และผม เคยคุยกันว่า เราน่าจะช่วยกันสร้างคนที่รักการถ่ายภาพขึ้นมาซักกลุ่ม ขอที่รักการถ่ายภาพจริงๆ
อาจจะตั้งชื่อกลุ่มว่า "ThaiD Photographer"(ให้เครดิตชื่อ โดยคุณเอ้ครับ)
ชื่อกลุ่มอาจจะไม่ใช่ประเด็นหลักครับ แต่วัตถุประสงค์คือการสร้างกลุ่มคนที่รักการถ่ายภาพจริงจังและปราถนาอย่างแรงกล้าที่จะสร้างงานสวยๆ นี่คือแกนหลักสำคัญครับ
กลุ่มนี้จะสร้างงานถ่ายภาพสวยๆมาให้เราได้ชมกัน ผู้คนจะได้นึกถึงเวปในแบบของคนที่รักการถ่ายภาพ ไม่ใช่ที่หาของมือสองหรือเข้ามาขายของ

เรื่องที่สอง
ทราบกันไหมครับว่าเวปมีค่าใช้จ่ายมาก ที่เราใช้กันฟรีๆนี่แหละครับแต่ที่จริงมีค่าใช้จ่ายครับ รวมถึงค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงเวปด้วยครับ
จากสองข้อดังกล่าวจึงเกิดกิจกรรมครั้งนี้ขึ้นครับ คือ...
1. เพื่อสร้างกลุ่มคนที่รักการถ่ายภาพจริงจัง ต้องการพัฒนาฝีมือ และพร้อมที่จะแบ่งปันงานถ่ายภาพให้เราได้ชมกัน
2. รายได้ทั้งหมดจากกิจกรรมครั้งนี้ มอบให้กับเวปไว้สำหรับทำกิจกรรมต่างๆ แม้อาจจะไม่มากนัก แต่เราก็ยินดีจะทำอะไรให้กับสถานที่ที่เรารักครับ
ยืนยันว่า รายได้ทั้งหมด คณะผู้จัดกิจกรรมครั้งนี้(ทั้งที่อยู่เบิ้องหน้าและที่แอบช่วยเบื้องหลัง)ไม่มีใครได้ผลประโยชน์เป็นตัวเงินแม้แต่บาทเดียว
แต่ที่เราได้คือความสุขใจที่ได้แบ่งปันความรู้ที่เราพอมีให้เพื่อนสมาชิกและได้ทำอะไรให้กับเวปที่เรารักครับ
ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ที่สนใจเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ครับ

หลวงลายไทย
17th August 2012, 00:39
อีกเรื่องที่ผมและคุณNoWay ดีใจมากคือ....
"สมาชิกเราไม่มีใครถามเลยครับว่านางแบบเป็นใคร"
ตรงนี้สำคัญสำหรับผมและคุณNoWayมากครับ เราต้องการให้สมาชิกสนใจว่าจะได้เรียนรู้อะไร มากกว่าจะสนใจว่านางแบบเป็นใคร
เพราะถ้าเราสนใจเรื่องของนางแบบ เราก็จะได้แค่คนอยากถ่ายสาวมากกว่าที่จะได้สมาชิกที่อย่างสร้างงานเชิงศิลป์

เอาละนี่ก็ใกล้ถึงวันกิจกรรมแล้ว เฉลยตรงนี้คงไม่ผิดวัตถุประสงค์นะครับ
นางแบบคือคุณทรายครับ
นางแบบผู้นี้ ผมและคุณNoWay แอบไปเทสหน้ากล้องไว้ก่อนแล้วครับ เรียกว่าเราเตรียมงานไว้ล่วงหน้าครับ
เพราะเราเชื่อว่าถ้าเราไม่ได้เตรียมตัวแต่ไปด้นสดหน้างานโอากาสได้งานดีคงจะเกินความสามารถของเราครับ
นางแบบท่านนี้เธอสวยสง่าเหมาะกับธีมเราคิดไว้ครับ จุดเด่นมากๆของเธออีกเรื่องคือเธอโพสติ้งได้จะแจ้งเด็ดขาดครับ เชื่อว่าสมาชิกเราจะได้เรียนรู้การโพสติ้งหรือการกำกับโพสจากเธอได้มากครับ

ภาพต้นฉบับภาพนี้มาจากD800 ครับ
เราคงเคยได้ยินเค้า(เค้าคือใครก็ไม่ทราบครับ)ว่า แคนนอนถ่ายสาวได้skinหวาน นิคอนถ่ายวิวได้คอนทราสสวย
ผมคนหนึ่งละครับที่ไม่เชื่อประโยคนี้ครับ
ถ้าเรารู้จักการปรับแต่ง จะแคนนอนหรือนิคอนก็ได้ผลไม่ต่างกันครับ เดี๋ยวนี้ใครเถียงกันเรื่องค่ายไหนดีกว่ากัน มันเป็นอะไรที่เชยตกยุคไปแล้วครับ
วันกิจกรรม เราไปเรียนรู้ด้วยกันนะครับว่า กล้องนิคอนทำSkinหวานๆแบบแคนอนแบบนี้ทำกันอย่างไร

หลวงลายไทย
17th August 2012, 00:43
ส่วนวันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม
เราไปดูซิว่า PS จะช่วยเราแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง และจะช่วยเติมเต็มภาพภาพของเราได้อย่างไร
ภาพตัวอย่าง fileภาพต้นฉบับเป็น File Jpeg จากกล้องเก่าๆ Canon 40D ครับ
ภาพนี้ไม่รักกันจริงไม่ให้ดูนะครับ
หน้าที่ของสมาชิกที่จะไปร่วมกิจกรรมคือ "ทำใจให้ว่าง เปิดใจเรียนรู้ ไม่รังเกียจว่าจะจบหลังกล้องหรือจบหลังคอม"
จากนั้นเราก็ไปเรียนรู้ด้วยกันครับ

ท่านที่สนใจ ดูเหมือนว่ายังพอมีที่ว่างอยู่นะครับ
แล้วพบกันวันกิจกรรม เสาร์ที่ 18 และอาทิตย์ที่ 19 นี้ครับ
ขอบคุณครับ

peyapan
17th August 2012, 12:04
โอนแล้ว ครับ

layman
17th August 2012, 14:50
กลัวฝนตกพรุ่งนี้จังเลยน่ะครับ เดี๋ยวจะได้ถ่ายไม่ได้ตามที่ทางทีมงานเตรียมไว้
ว่าแต่ว่าเป็นอินดอร์ หรื่อเอ้าดอร์ละครับ มีคำแนะนำในการเตรียมเลนส์ไปไม๊ครับ แล้ว flash จำเป็นไม๊ครับ

momo
17th August 2012, 16:45
Trip วันที่ 18 เต็มแล้วนะค้า :good:
ส่วนวันที่ 19 ก็ใกล้เต็มแล้วเช่นกันค่ะ ใครสนใจ กรอกแบบฟอร์มมาด่วนเลยนะค้า
:D

http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/register.png (http://www.thaidphoto.com/form/portraitwithcoach03/reserve1.php)

NoWay
17th August 2012, 16:55
กลัวฝนตกพรุ่งนี้จังเลยน่ะครับ เดี๋ยวจะได้ถ่ายไม่ได้ตามที่ทางทีมงานเตรียมไว้
ว่าแต่ว่าเป็นอินดอร์ หรื่อเอ้าดอร์ละครับ มีคำแนะนำในการเตรียมเลนส์ไปไม๊ครับ แล้ว flash จำเป็นไม๊ครับ

สภาพอากาศเป็นอะไรที่ควบคุมไม่ได้ครับ เราจัดไว้มี2ฐาน ฐานนึงเป็นoutdoor อีกฐานเป็นindoorครับ จะได้เรียนรู้ทั้ง2แบบเลย
เรื่อง Flash ที่จริงไม่ได้ตั้งใจใช้เพราะมันเป็นเรื่องใหม่ ใครไม่เคยนี่ถือว่าเหนื่อยครับ แต่ถ้าสภาพเเสงไม่ได้จริงๆ(เราคงโชคร้ายกันมาก)
Flashจะเป็นแผนสำรองสำหรับผมครับ เพื่อให้ได้ภาพกลับบ้านกันไป แต่คงต้องเหนื่อยกันหน่อย
สรุปคือ เตรียมแฟลชมาเผื่อครับ เผื่อจะได้ใช้ อุตส่าห์ซื้ออุปกรณ์มาถึงเวลาต้องใช้ไม่ได้เอามามันน่าเจ็บใจนะครับ

เจอกันวันพรุ่งนี้นะครับ ช่วยกันภาวนาไม่ให้ฝนตกด้วยนะครับ

logic
17th August 2012, 16:57
ลงทะเบียนไปแล้ว วันที่ 19 ครับ
รอรายละเอียดโอนเงินนะครับผม

sompobp
17th August 2012, 17:32
ถามอีกนิดครับ ใช้ photoshop cs5 ได้ไหมครับ

{pee}
17th August 2012, 17:49
โอนเงินแล้วครับ

momo
17th August 2012, 18:07
ส่งเมล์ให้เรียบร้อยนะค้า :D

พบกันวันทริปค่า :good:

ลงทะเบียนไปแล้ว วันที่ 19 ครับ
รอรายละเอียดโอนเงินนะครับผม

หลวงลายไทย
17th August 2012, 18:10
ถามอีกนิดครับ ใช้ photoshop cs5 ได้ไหมครับ

ได้ครับ

NoWay
17th August 2012, 18:34
สำหรับผู้ลงทะเบียนวันเเรก พบกันพรุ่งนี้ครับ :good::good:

logic
17th August 2012, 18:43
โอนให้แล้วนะครับ สำหรับคอร์สวันที่ 19 ขอบคุณครับผม 1900.42

TTuuMM
17th August 2012, 18:53
จะมีเปิดใหม่อีกรอบมั้ยครับ สนใจมากๆ แต่จองไม่ทัน + ไม่ว่างพอดีอีก

เศร้าใจจัง T_T

zenlent
17th August 2012, 19:41
ผมไม่เคยเดินทางไปแถว CDC เลยอยากถามว่า
ถ้าจะเดินทางไปโดยรถไฟฟ้า BTS หรือ ใต้ดิน สถานีไหนจะใกล้สุดครับ
เพราะจะนั่ง TAxi ต่อครับ

IronHorse
17th August 2012, 21:02
น่าจะอัด VDO ให้คนที่พลาดโอกาสได้มีโอกาสได้เรียนบ้างนะ....แอบหวังลึกๆว่า
อาจารย์ทั้ง 2 ท่านและทีมงานจะเห็นใจ :bucha: :bucha::bucha:(ราคาเท่า Course ที่ลงเรียนจริงก็จะซื้อ)

หลวงลายไทย
17th August 2012, 22:06
ผมไม่เคยเดินทางไปแถว CDC เลยอยากถามว่า
ถ้าจะเดินทางไปโดยรถไฟฟ้า BTS หรือ ใต้ดิน สถานีไหนจะใกล้สุดครับ
เพราะจะนั่ง TAxi ต่อครับ
ลงรถไฟฟ้าที่สถานนีพระรามเก้าน่าจะสะดวกกว่าลงสถานนีลาดพร้าวนะครับ จากนั้นก็taxiจะวิ่งตามพระรามเก้าเข้าทางคู่ขนานครับ
แต่ถ้าลงลาดพร้าวเสี่ยงรถติดอยู่มากครับ

D1
18th August 2012, 03:01
น่าจะอัด VDO ให้คนที่พลาดโอกาสได้มีโอกาสได้เรียนบ้างนะ....แอบหวังลึกๆว่า
อาจารย์ทั้ง 2 ท่านและทีมงานจะเห็นใจ :bucha: :bucha::bucha:(ราคาเท่า Course ที่ลงเรียนจริงก็จะซื้อ)คงลำบากครับ เพราะเป็นกิจกรรมลักษณะ Workshop อาจจะมีการถ่าย Video เพื่อเก็บบรรยากาศบ้าง แต่คงไม่สามารถทำขนาดเป็นเนื้อหาได้เนื่องจากเว็บไม่มีทีม Production อ่ะครับ :redface:

Palajin
18th August 2012, 22:17
วันนี้ได้ความรู้ไปเยอะเลยครับ
น่าเสียดายที่ฝนตก แต่ถึงฝนจะตกการได้นั่งคุยกันแลกเปลี่ยนมุมมอง share ประสบการณ์สำหรับผมก็เกินคุ้มแล้วครับ

Palajin
18th August 2012, 22:37
รูปหมู่ถ่ายไปซะเยอะ พอใช้ได้รูปข้างบนรูปเดียว 555

http://www.thaidphoto.com/images/trips/withcoach03/animation1.gif

ผมถ่ายรุปไม่ค่อยสวย แต่ผมชอบถ่ายรูปสนุกๆและมีความสุขนะ
เวลาดูรูปพวกนี้เห็นทุกคนยิ้ม ผมก็ยิ้มตามไปด้วยครับ

zenlent
18th August 2012, 23:01
กะจะไปส่งการบ้าน แต่ไม่มีคนโพสเลย T_T

Palajin
18th August 2012, 23:02
lot สุดท้าย ถ่าย +/- 1stop เบลอเยอะกว่าอันแรกอีก

Palajin
18th August 2012, 23:02
กะจะไปส่งการบ้าน แต่ไม่มีคนโพสเลย T_T

ส่งคนแรกไปเลยครับ

ganggong
19th August 2012, 11:12
สอบถามครับ ไม่ทราบว่าจะมี รอบ2 ไหมครับ สำหรับคนที่พลาด

D1
19th August 2012, 12:33
สอบถามครับ ไม่ทราบว่าจะมี รอบ2 ไหมครับ สำหรับคนที่พลาดหากมีก็น่าจะอีกหนึ่งปีเป็นอย่างน้อยครับ เนื่องจากคุณหมอ Noway สัปดาห์หน้าก็จะเดินทางกลับต่างประเทศแล้วครับ พอดีช่วงนี้คุณหมอกลับมาเที่ยวเมืองไทย เลยรีบฉุดตัวมาจัดกิจกรรมครั้งนี้ครับ :)