PDA

View Full Version : เอาลอง ส กิ น โทนดิบ ๆกับ สิบดี(มั๊ย) !!!

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:14
ใช้โหมด AV. ถ่ายง่าย ๆ + ไว้ที่กล้อง 1/3 สต๊อป..............
แฟลช ฟิล.......ลบไป 1 สต๊อป 2/3

มาลงในนี้ก็ลดภาพ ใส่ Sharpen นิด ๆ ใส่กรอบ แบบลิเก ๆ .....ทำกรอบสวย ๆไม่เป็นครับ............:confused: :confused: :confused:

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:17
Canon 10 D กะ EF 70 - 200 / 550 ex ครับ

รบกวนชี้แนะด้วย

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:19
งานนี้ใช้ AWB ครับ...ลองดูว่าแม่นไหม.........

อ้อ.มีการใช้รีเฟล็กด้วยนะ...ขอบคุณ ท่าน Tawan ครับ

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:23
งานนี้ได้เป็นเกียรติมาก ๆที่ได้พบเพื่อน ๆพี่ๆ น้องหลาย ๆท่าน .......
ขอบคุณ นางแบบกิติมศักดิ์ ที่อุตส่าห์ มาทนแดด ทนลม ชมบรรยากาศที่ร้อน.......ครับ

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:30
ลงภาพน้องนุช คนสุดท้องผิด.....ผมชอบดวงตาใส ๆ สนุก ๆของเขาครับ
ง่วงนอนแล้ว.......แค่นี้ก่อนครับ:D :D :D

RUTch
2nd June 2003, 01:32
นี่ครับ ผู้กำกับใหญ่ คุณ Dang EOS กำลังกำกับ ช่างกล้อง คุณตะวัน ถ่ายเจ้า 10D ครับ

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:36
อ้าว....คุณ Rutch ไหงถ่ายภาพตอนที่ผมกำลัง ทำพุงขยายละครับ.......ว้าไม่เท่ห์เลย

DANG_EOS
2nd June 2003, 01:39
อยากให้ผู้สันทัด ช่วยดูสีผิว และ สีสัน ความสดโดยรวม ๆให้ด้วยครับ
ผมเริ่ม หูตาฝ้าฟาง........แก่เลี้ยว.......

RUTch
2nd June 2003, 01:41
อิอิ โทษทีครับ ผมลืมไป นึกว่าซองวัดเครื่องวัดแสงมันจะปิดมิด

coolpix579
2nd June 2003, 01:49
ดึงเอาความสวยของนางแบบออกมาสวยจังครับผม

DANG_EOS
2nd June 2003, 02:01
คุณ coolpix579 แฮะ ๆหัวศิลป์ก็ไม่มี แบบคลาสสิคก็ไม่กล้าถ่าย แต่เอาง่าย ๆ...

ก็ใช้ทฤษฏีง่าย ๆที่บอกว่า ถ่ายคนสวยไว้ก่อน ไง ๆ ก็ได้ภาพ..สวย...ฝีมือผมนะไม่ได้เรื่องหรอกครับ สังเกตุดี ๆ ถ้าไม่สวยผมไม่ถ่าย.กลัวออกมาไม่สวยเขาจะด่าให้.....

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

D1
2nd June 2003, 03:02
อือ.. สีมันจืดจริงๆ อ่ะครับ มันดูหม่นๆ แปลกๆ ผมว่าต้องดูแล้วล่ะครับว่ากล้องพี่ตั้งอะไรบ้าง ไหงสีมันออกมาแปลกๆ :rolleyes:

เอคอม
2nd June 2003, 03:04
อิอิ โทษทีครับ ผมลืมไป นึกว่าซองวัดเครื่องวัดแสงมันจะปิดมิด
ขออนุญาตไปนวดแก้มก่อนนะฮับ หัวเราะจนปวดแก้มแย้ว...:D
(เลียนแบบคุณ areeya ฮับ แหะ ๆ ๆ)

ton giant
2nd June 2003, 07:33
ขอสอบถามพี่ DANG EOS เรื่อง FILL-IN ครับ พีใช้ร่วมกับAV แล้พี่วัดแสงยังไงอะครับ หรือพี่ใช้ระบบ TTL แล้วการปรับลดเพิ่มกำลังไฟนี่พี่มีหลักการยังไงครับ

DANG_EOS
2nd June 2003, 13:30
คุณ เอคอม คราวหน้าถ้ามาทริปก็หา น้ำมันมวยมานวดแก้มด้วยละกัน มาเจอกันสด ๆอาจมีมุขขำแตกก็ได้ ผมก็ถามคุณ Tawan คุณ D1อยู่ว่าไหง คุณ เอคอมไม่มาด้วย คราวหน้าเชิญเลยครับ

คุณ Ton giant ครับ ผมใช้ 10 D ต้องใช้โหมดที่ แฟลชเป็น ETTL อย่างเดียวเท่านั้น E - TTL นะครับ (DSLR ของ แคนนอน ใช้ โหมด TTL ไม่ได้ !!!!!! )>>>> แล้วตั้งที่ตัวแฟลช ( 550 EX ) ให้ได้ค่า - 1 2/3 ( ลบ 1 สต๊อป กับ อีก 2/3 ก็เกือบ ๆ 2 สต๊อป )

ตั้งที่กล้องไว้ที่โหมด AV เพราะผมต้องการควบคุมรูรับแสง ควบคุมชัดตื้น / ชัดลึก ........ในการวัดแสง ผมก็ใช้โหมด เฉลี่ยทั่วทั้งภาพ / กับ Partail แล้วแต่ว่า ฉากหลังมีมากน้อยแค่ไหน มืด สว่าง ดำ หรือ เขียว มีผลต่อการวัดแสงหรือไม่ สีของเสื้อผ้ามืดไป สว่างไป ก็ใช้อยู่แค่นี้ละครับ
แล้วก็ลองดูว่า ฟิลแฟลช กับไม่ ฟิลแฟลช ในภาพองค์ประกอบคล้าย ๆกัน เราชอบแบบไหน (อย่าดูแต่ใน LCD แค่นั้น ลองดูในคอม แล้วก็ ลองไปปริ้นมาดู แต่ต้องจำให้ได้ว่า ภาพไหนทำอะไรไว้บ้างครับ ):bandit: :bandit: :bandit:

capture
2nd June 2003, 13:41
พี่แดงครับ...รูปสวยดี
ทิ้งฉากหลังกระจุยเลย....
...Post 4-5 นี่ถ่ายเวลาใกล้กันรึเปล่าครับ
ทำไมสีผิวมันไม่เหมือนกันเลย

ton giant
2nd June 2003, 16:18
Originally posted by DANG_EOS
ในการวัดแสง ผมก็ใช้โหมด เฉลี่ยทั่วทั้งภาพ / กับ Partail แล้วแต่ว่า ฉากหลังมีมากน้อยแค่ไหน มืด สว่าง ดำ หรือ เขียว มีผลต่อการวัดแสงหรือไม่ สีของเสื้อผ้ามืดไป สว่างไป ก็ใช้อยู่แค่นี้ละครับ
ขอบคุณครับ
รบกวนอีกทีครับผม คือว่าปกติผมใช้ partail วัดที่หน้าแบบตลอดเลย
แล้วเห็นพี่ใช้ เฉลี่ย นี่วัดกรณีไหนครับรบกวนพี่ช่วยยกตัวอย่างให้ดู
หน่อยครับ..รบกวนขอวิชาหน่อยครับ

RUTch
2nd June 2003, 17:32
วันนั้น คุณ แคง มาถึง เราก็บ่นกันว่าตั้งตามวัดแสง แล้วมันออก Under นะครับ แกก็สั่งให้ปรับ โหมด A เลย แล้วก็ให้ถ่าย ถ่ายไป ปั๊บ แกก็บอกให้ดู พอดู เสร็จ เราก็บอกว่ามันยังงั้นยั้งงี้ แกก็บอกไม่ชอบไม่ดี จะเอาอะไรก็ปรับซิ กล้องดิจิตอลอยู่แล้ว ดูแล้วไม่พอใจก็ปรับ

DANG_EOS
2nd June 2003, 19:01
คุณ capture ครับ หวัดดีครับ
คคห. ที่ 4 และ 5 นี่ถ่ายเวลาประมาณ 6 โมงกว่า ๆ (ที่ AV F 2.8 ) ตอนเย็นมาก ISO 200 ใช้ขาตั้งกล้อง AWB ครับอ้อ.....อย่างนึงที่ผมไม่ได้แจ้งไว้ก็คือ ผมใช้ ACDSEE ในการลดขนาดภาพ และทำกรอบ ไม่รู้ว่ามันทำให้สีสัน ได้ดี หรือ แย่ลงหรือไม่

คุณ ton giant คือจริง ๆเวลาถ่าย แบบ ครึ่งตัว หรือ ช่วงไหล่ไปถึงหัว ของแบบ เต็มเฟรมไม่มี ฉากหลัง หลุดมาในเฟรมมากนัก / หรือหลุดมาแค่ 15-20 % ผมใช้เฉลี่ยทั่วทั้งภาพครับ ในการใช้ฟิล์ม ผมจะบวกอีก 1 สต๊อปที่ตัวกล้อง คือผมถนัด และก็ติดมาจากกล้องฟิล์ม ครับ ส่วนมากออกมางานก็ดีสีสวย เลยชอบ(เป็นการส่วนตัว ) การวัดเฉพาะจุดนาน ๆ ใช้ทีหนึ่ง ถ้าเจอสภาพแสงที่ดูซับซ้อนมาก ๆ และ คำณวนยาก ถึงจะใช้วัดดู แล้วจำค่าไว้ หลังจากนั้นก็ ลองมาใช้การวัด Evaluate Metering ว่ามันแตกต่างมากน้อยแค่ไหน

หลัก ๆ ก็จำสีที่สะท้อนแสง ดูดแสง หลอกกล้องตาม ๆที่ท่าน อาจารย์เขาสอนสั่งมาละครับ แล้วก็มาปรับใช้กับตัวเอง เอาที่ตัวเองชอบ ลูกค้าชอบ ขายได้ แนวที่ตัวเองถนัดที่สุดนั้นผมว่าดีนะ เมื่อเราถนัด งานก็ออกมาดี เสียน้อยลง บางครั้งผมก็ทำตามที่ทฤษฎีบ้าง ดัดแปลงบ้าง แต่ผมไม่ค่อยถนัดการวัดเฉพาะจุดเท่าไหร่ ถ้างานด่วน ๆ เร่ง ๆก็ ทั่วทั้งภาพ +- ตามที่ต้องการ ผมกดลูกเดียวแฮะ ๆ ไปเน้นที่การ โพสท์ท่า อารมณ์ และสั่งแบบให้โพสท์มากกว่าครับ

คุณ rutch การวัดแสงตามเครื่องวัดแสง แล้วตั้งเมนวลถ่ายก็ดีนะครับ ผมไม่รู้ว่าคุณ D 1 ให้ทดลองใช้กล้องแบบ เมนวล(คือเป็นแบบฝึกหัด) แต่การวัดแบบนั้นต้อง มีสว่น ไฮไลท์ ชาโดว์ อูยมันก็คุยกันอีกเยอะ ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญแนว คลาสสิค หรือ ขาวดำที่เล่นเงา เล่นแสง มันซับช้อน และละเอียดขึ้นอีก แต่ก็ดีนะครับถ้าเข้าใจ และ ใช้ได้ดี

คือ ถ่ายแบบ ศิลปะ แนวศิลปิน กับ ถ่ายแนวแบบเดินดิน ทำมาหากินให้ปากท้อง..........นี่คุยกัน ลำบากนะ อิ อิ ผมเองเอาแบบ เร็ว สวย คม สีสด ลูกค้าชอบ แฮะ ๆรับตังค์ กลับบ้าน( แบบติดดินครับ ) จบ !!!!

ton giant
2nd June 2003, 19:36
ขอบคุณมากครับพี่ DANG EOS เดี๋ยวผมลองหัดแบบmode Av มั่งดีกว่าปกติผมใช้ M มันช้าจริงๆอะครับ

ชอบจริง "ถ่ายแบบเดินดิน ทำมาหากินให้ปากท้อง" ลูกค้าชอบ รับตังค์ กลับบ้าน จบ

DFOTO
2nd June 2003, 19:59
พี่แดงครับ ใช้ ACDSee ลดขนาดภาพ และทำกรอบ ไม่ได้ทำให้สีสันเปลี่ยนนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็น Auto White Balance มากกว่าครับ ที่ทำให้สีเพี้ยน

ถ้าใช้แบบ Preset คือเอากระดาษเทา/ขาว มาวัดตอนนั้นเลย จะได้ค่าสีที่ตรงที่สุด (พี่ Rutch บอกครับ)
แต่ถ้าแสงไม่ได้เปลี่ยนเร็วมาก ใช้แบบ Manual ก็น่าจะ OK.
(ตามความคิดผมนะครับ เพราะผมใช้ Auto แล้วสีมันเพี้ยนไป เพี้ยนมา ตามสีเสื้อของแบบ และแบคกราวด์)

ดิจิม่อนซะอย่าง ถ่ายไม่ดีก็ถ่ายใหม่ได้ :p

ขอบคุณพี่แดงมากครับ ที่มาให้ความรู้ และเทคนิคมากมาย
แถมยังมีน้องสาวสวยอีกต่างหาก :D :D :D :banana:

Mr.Smile
2nd June 2003, 21:23
TWO THUMBS UP !! (Y) (Y) สำหรับพี่แดงเลยครับ
THREE THUMBS UP !! (Y) (Y) (Y) สำหรับนางแบบครับ..อ้าว กลับกันหรือปล่าวหว่า
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ อยากมีโอกาสออกทริปขอความรู้กับพี่แดงบ้างครับ ชอบหัวขาตั้งกล้องแบบกริ๊ปของพี่แดงเป็นรุ่นไหนครับ ดูถนัดกว่ารุ่น222ของ Manfrottoอีกครับ
(Y) (Y) (Y) (Y) (Y) :) :)

DANG_EOS
2nd June 2003, 23:48
ตอบ /// Mr.Smile ........ผมใช้หัวรุ่น AF 2100 ของ Slik ครับ ได้ดูแบบมาจากคุณ โอฬาร เลยสั่งซื้อผ่าน เน็ต จาก อเมริกา B&H นะครับ ถูกดี แต่... โดนค่าส่ง ค่าภาษี เฮ้อ....แพงงะ รวมแล้ว 7 พันกว่า ถ้ากล้อง + เลนส์ + แฟลช
มารวมกันแล้วหนักมาก ๆ (เลนส์ไม่มี คอลา่ห์ ) จะถ่ายแนวตั้งได้ลำบากนะครับ เพราะมันเป็นกริป แล้วก็ยาว มันไม่แน่นปึ๊กเหมือน หัวแพน / หัวบอลแบบสั้น ๆ (Y) (Y) (Y) (Y) ให้น้องแฟนถูกแล้วครับ..... หาคนหน้าตาดีมาถ่าย เราก็ได้ภาพสวย ๆอยู่แล้ว

DFOTO ขอบคุณครับ ทำยังไม่เป็น Custom WB อิ อิ จริง ๆบอกไม่อายเลย กำลังคุยกับคุณ D1 และ คุณ หาวส์ เรื่องสีสัน ความใส ของดิจิตอล เอาแบบถ่ายมาแล้วไม่ต้องแต่งใน คอมพ์ ส่งปริ้นท์ได้เลย อยากได้แบบฟิล์ม คือถ่ายแล้วไม่ต้องมาเสียเวลา มีงานมามาก ๆ( งานแต่งงาน ) ตายแน่ ๆ 300- 500 ภาพ แต่งหมดทุกภาพก็ตาย ๆ ๆ

ชมน้องสาวแฟนสวย เฉย ๆครับ แต่ ถ้าชมว่าผมหล่อนี่...น๊ะ !!!

คุณ Ton giant อิ อิ ลองดูครับ แหม สูตร อ.อดุลย์ ก็ยอดเยี่ยมน๊า....

RUTch
3rd June 2003, 00:08
วันนี้ให้เบอร์พี่แดง กับคนที่ทำงานไป ไม่ทราบเขาโทรไปติดต่อหรือยังครับ ขานี้แกจุกจิกหน่อย ลองคุยดูแล้วกันครับ เพราะปรกติแกจะโดนผมเบรคทุกวันแหละครับ เพราะเจอหน้า แกจะบอกว่า คุณ รุ่จ เจ้อยากได้.... เป็นคำนำหน้า ครับ

DANG_EOS
3rd June 2003, 00:14
ขอบคุณครับ คุณ rutch ......จุกจิก หรือครับ เฮ้อ...เดี๋ยวก็รู้