PDA

View Full Version : หาคนคุยเรื่องการจัดการเพลงปริมาณเยอะๆ ครับ

D1
15th January 2006, 14:08
เนื่องจากแต่เดิมผมใช้ iTunes ในการจัดการเพลง หลังจาก Import CD เข้าไปประมาณ 800 กว่าแผ่น ใช้เนื้อที่ไปสามร้อยกว่ากิ๊ก มีเพลงรวมหมื่นกว่าเพลง (ทั้งหมด Rip เป็น Apple Lossless) การทำงานของ iTunes ช้าลงมาก ถึงมากที่สุด

ตอนนี้กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ครับ เลยมาหาเพื่อนคุยเผื่อเจอคนร่วมชะตาเดียวกัน

ตอนนี้ที่กำลังมองๆ อยู่ก็อาจจะเปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นเช่น JRiver หรือไม่ก็ MediaMonKey ดีหรือเปล่า?

อีกประเด็นหนึ่ง ก็คือพบว่า iTunes ไม่ค่อยมีความแม่นยำในการ Rip เพลงซักเท่าไหร่ แผ่นไหนมี scratch ก็ Rip ผ่านโดยไม่มีการบอกกล่าว จะไปรู้ก็ตอนเปิดฟัง ซึ่งตอน Rip แผ่นก็นั่ง Rip ไปทีเดียว ไม่มีโอกาสได้เปิดฟังทุกเพลง เลยเล็งๆ ว่าจะ Rip เพลงด้วย EAC ที่มีฟังค์ชั่น AccuracyRIP ดีหรือเปล่า? ซึ่งก็คงจะต้องหันมาเล่น format APE หรือไม่ก็ FLAC

มีใครสนใจ หาเวลาว่างๆ ไปนั่งกินกาแฟ คุยเรื่องนี้กันบ้างไหมครับ ;)

Orange**
15th January 2006, 14:49
ใช้ JRiver อยู่ครับ แต่สักแต่ว่าใช้เฉยๆ ครับ ไม่ได้ถนัดเรื่องเพลง,เรื่องเสียงอะไร ครับ ชอบที่โปรแกรมหาเพลงง่ายดีครับ ไม่อืด (แต่เพลงไม่เยอะขนาดคุณ D1. เคยมีไฟล์เพลงประมาณ 4 พันกว่าๆ ตอนนี้ลบเหลือสักพัน )

เห็นมีโปรแกรม Helium สำหรับจัดการเพลงเยอะๆ คุณ D1 เคยลองหรือยังครับ อันนี้ JRiver Media Center

Orange**
15th January 2006, 14:52
Helium Music Manager (ยังไม่เคยลองครับ)

D1
15th January 2006, 15:21
ขอบคุณครับ คุณ Orange.. เจ้า Helium ดูน่าสนใจมากเลย ตอนแรกดู JRiver อยู่ เล่นได้ยังไม่มากนัก แต่พอรู้ว่ามันยังไม่รองรับเรื่อง Album Art (ใส่ปก CD เข้าไปในเพลง) ก็เลยหันไปเล่น MediaMonkey อยู่สองสามวันแล้ว หลายๆ อย่างผ่าน ไม่ว่าการ support lossless format, การจัดการพวก compilation album, ความฉลาดและความเร็วในเร็วในการหาข้อมูลเพื่อใส่เข้าไปในเพลงเองอัตโนมัติ ไม่ว่าปีที่ออก Album, หน้าปก, รวมถึง รายละเอียดเกี่ยวกับ Album

แต่มาวันนี้พอลองให้มันทำงานกับ iPod แล้วอึ้งๆ ทำให้ต้องถอยกลับมาตั้งหลักใหม่ครับ เพราะมันไม่สามารถ syncronize กับ iPod แบบ Manual ได้ คือจะต้องตั้งเอาไว้เลยว่าจะ sync playlist ไหนบ้าง และถ้าใน iPod มี Playlist อื่นๆ อยู่แล้วจะถูกลบหมด ก็คล้ายๆ กับจะต้องใช้ MM เป็นตัวจัดการอย่างเดียว ซึ่งตัวมันเองก็ยังไม่รองรับ Podcast หรือการจัดการเกี่ยวกับไฟล์ video จะให้ใช้ MM อย่างเดียวโดยไม่มี iTunes คงไม่ไหว

ตัว Helium นี่น่าสนใจมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองโหลดมาเล่นดูอีกตัว :D ขอบคุณครับ :bucha:

ปล.. แล้วคุณ Orage ได้ใช้ไฟล์ฟอร์แมตพวก APE หรือ FLAC อยู่บ้างหรือเปล่าครับ? (paranoid)

Orange**
15th January 2006, 16:36
..............
ปล.. แล้วคุณ Orage ได้ใช้ไฟล์ฟอร์แมตพวก APE หรือ FLAC อยู่บ้างหรือเปล่าครับ? http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/paranoid.gif ไม่ได้ใช้เลยครับ แบบว่ายังไม่เน้นคุณภาพครับ http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/biggrin2.gif