PDA

View Full Version : Couleurs's : Vietnam | Paradise Cave

Couleurs
24th December 2011, 12:31
วันนี้นำภาพจากเวียดนามมาแชร์ครับ
ที่เลือกภาพชุดนี้มา เพราะคิดว่าสถานที่นี้เป็นสถานที่ใหม่ที่เพิ่งเปิดให้เข้าชมปีนี้เป็นปีแรก เลยถือว่าเป็นการแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่ในเวียดนามด้วย
หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าถ้ำที่ใหญ่ที่สุดในโลกนั้นอยู่ที่เวียดนาม แต่ยังไม่เปิดให้คนทั่วไปเข้าไปเที่ยว จะอนุญาติเป็น private group เป็นเฉพาะกรณีๆไปเท่านั้น เพราะจะต้องโรยตัวลงไป (อันนี้คุณหลวงฯน่าจะชอบเลย) และปีนกลับขึ้นมา รายละเอียดลอง search google เพิ่มเติมได้ครับ

ถ้ำที่ผมไปชื่อ Paradise Cave อยู่ที่จังหวัด Dong Hoi. อยู่ตรงกลางระหว่าง ดานัง กับ ฮานอย ถ้ำอยู่ใกล้ชายแดนประเทศลาว ผมนั่งรถไฟไปจากดานังประมาณ 6 ชั่วโมง

ก็เอาภาพและแนวคิดส่วนตัวแชร์และแลกเปลี่ยนกันครับ

อุปกรณ์ กล้อง D700, Process : LR3

เริ่มด้วยภาพแรกครับ บันไดทางลง
รูปนี้นี้แนวคิดในการถ่ายของผม คือ เล่นกับเส้นสายของบันได และใช้ส่วนเพเดานถ้ำเป็นฉากหน้าสร้างกรอบภาพอีกชั้นเพื่อบีบให้เกิดจุดสนใจของภาพในบริเวณที่ต้องการสื่อสาร
เลนส์ 14-24N @ 14 mm., ISO : 2000, F2.8, 1/8 sec.
สปิดซัตเตอร์ต่ำทำให้ได้ movement ของคนที่อยู่ในภาพครับ
Process : ปรับโทนสีในส่วน highlight ออกโทนสีส้ม ทำขอบภาพมืด

Couleurs
24th December 2011, 12:42
ผมก็ฝึกถ่ายและตอบคำถามตัวเองก่อนกดชัตเตอร์ตามที่ได้รับคำแนะนำจากท่านผู้รู้หลายๆท่านในเวปนี้ๆด้ให้คำแนะนำในเรื่องการถ่านภาพ
รูปนี้คิดว่าแสงและเงาของบันไดน่าสนใจ + กับผนังถ้ำที่สูงใหญ่เป็นพื้นที่ฉากหลังผมก็พยายามถ่ายทอดออกมาผ่านภาพ
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 3200, F2.8, 1/15sec.
ปรับ white balance : Shade + เพิ่ม Saturation ให้กับภาพ

Couleurs
24th December 2011, 12:54
การถ่ายรูปในถ้ำ สิ่งที่ยากคือถ่ายยังงัยเมื่อเวลาเอาภาพมารวมกันเป็นชุดแล้วจะทำอย่างไรให้ภาพนั้นมีความแตกต่างของเนื้อหาในภาพแต่ละภาพ
เพราะเมื่อเอาภาพมารวมกันบางครั้งจะรู้สึกว่ามันซ้ำๆ ผนังถ้ำบางครั้งดูไปก็อารมณ์ภาพไม่แตกต่าง
อาจต้องใช้เรื่องของแสงช่วยสร้างบรรยากาศของภาพให้แตกต่างกันออกไป
รูปนี้ผมใช้ white balance เพื่อเปลี่ยนอารมณ์ของภาพ ผมถ่าย RAW File แล้วมาปรับ White Balance: Fluorescent ใน LR
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 3200, F2.8, 1/25 sec.

Couleurs
24th December 2011, 13:01
น้ำนิ่งๆแบบนี้เงาสะท้อนจะชัดและสวยอีกแบบ
บางทีสถานที่ที่เราไปนั้น บางครั้งสายตามองเห็นว่ามันมืดมองไม่เห็นเงาสะท้อนชัดเจน แต่ถ้าเราปรับค่ากล้องเพื่อเปิดรับแสงให้มากพอ กล้องจะสามารถเก็บเงาสะท้อนที่ซ่อนอยู่ออกมาได้
ในหลายๆสถานะการณ์การปรับค่ากล้องที่เหมาะสมนั้นสามารถเก็บภาพได้มากกว่าที่ตาเรามองเห็น
Lens 14-24N @ 14, ISO 3200, F2.8, 1/20 sec.
White Balance : Shade

Couleurs
24th December 2011, 13:08
มุมเงยช่วยให้เส้นสายที่แรงขึ้น
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 3200, F2.8, 1/25 sec.
White Balance : Fluorescent

Couleurs
24th December 2011, 13:21
เงาสะท้อนอีกภาพ มองมุมกว้างมาเยอะ ลองเปลี่ยนมามองมุมที่แคบลง มองหา main subject (พระเอกของภาพ)ให้เจอ ระยะเลนส์อาจจะเท่าเดิมแต่เปลี่ยนเป็นเข้าใกล้ main subject ให้มากขึ้น
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 3200, F2.8, 1/10 sec.
ชัตเตอร์สปีด ช้าลง เพราะต้องเปิดรับแสงให้มากขึ้น เนื่องจากต้องการเก็บรายละเอียดของเงาสะท้อนที่ซ่อนอยู่ให้ชัดเจนขึ้น
White balance : Tungsten

Couleurs
24th December 2011, 13:27
เส้นสายและโค้งของทางเดิน
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 2500, F 2.8, 1/25 sec.
White balance : Fluorescent

Couleurs
24th December 2011, 13:34
ทางเดินที่ทอดยาวและความล฿กของถ้ำ
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 2500, F2.8, 1/15 sec.
White balance : Tungsten เพื่อเปลี่ยนอารมณ์ภาพ ตั้งใจพยายามให้ภาพ ดูสงบ นิ่ง กึ่งลึกลับและซ่อนเร้น

Couleurs
24th December 2011, 13:39
รูปนี้เล่นกับแสงสี และมุมของเพดานถ้ำที่บีบลง
Lens 14-24N @ 14 mm., ISO 2500, F2.8, 1/25 sec.

ganova
24th December 2011, 13:44
สวยสุดยอดครับ

Couleurs
24th December 2011, 13:45
ต้องหาคนมาเทียบสเกลบ้าง
แต่เนื่องจากไปเช้ามากมีแค่เรากรุ๊ปเดียว แล้วผมก็เดินช้ากว่าเพื่อนเพราะมัวแต่ถ่ายรูป นานๆจะหาคนมาเข้าฉากได้บ้าง
Lens 14-24 @ 14 mm., ISO 2500, F2.8, 1/25 sec.

Couleurs
24th December 2011, 13:55
มุมนี้พยายามถ่ายทอดความยิ่งใหญ่และลึกสถานที โดยใช้สพานทางเดินเป็นเส้นนำสายตา
Lens 14-24N @14 mm., ISO 2500, F2.8, 1/30 sec.
White balance : Shade ความคิดส่วนตัวผมคิดว่าโทนสีทองนี้ช่วยเสริมให้รู้สึกถึงความอลังการณ์.......และส่งผลช่วยให้ดูยิ่งใหญ่ของสถานที่ด้วยเหมือนกัน

Couleurs
24th December 2011, 14:03
ความสูงของเพดานถ้ำ การมีคนมาเทียบสเกลทำให้ผู้ชมภาพรับรู้ถึงขนาดของสถานที่ได้ เพราะถ้าภาพนี้ไม่มีคนก็จะคาดคะเนได้ยากมาก
Lens 24-70N @ 24 mm., ISO 3200, F2.8, 1/30 sec.

Couleurs
24th December 2011, 14:09
จากมุมสูงบ้าง ให้เห็นภาพถ้ำได้ชักเจนขึ้น
การมีสะพายทางเดินแบบนี้ก็มีข้อดีอย่างคือ สามารถควบคุมเส้นทางเดินของนักท่องเที่ยวได้ ไม่มีใครออกไปปีนผนังถ้ำเล่น
Lens 24-70N @ 34 mm., ISO 3200, F2.8, 1/40 sec.

Couleurs
24th December 2011, 14:12
รูปนี้เห็นจะความยิ่งใหญ่ของถ้ำได้เป็นอย่างดี
Lens 24-70N @ 24 mm., ISO 3200, F2.8, 1/30 sec.
White Balnce : Shade

Couleurs
24th December 2011, 14:30
ใบสุดท้ายครับ
นี่คือบันไดทางกลับขึ้นไปปากถ้ำ จากความสูงของบันได จะเห็นว่าเพดานถ้ำสูงมาก
Lens 24-70N @ 24 mm., ISO 3200, F2.8, 1/40 sec.
White balnce : Shade
จริงๆทริปนี้ผมเอาขาตั้งกล้องไปด้วย แต่ผมไม่เอาลงจากรถติดตัวไปด้วยเพราะเกรงใจเพื่อนร่วมทริปครับ ไม่อยากให้คนอื่นรอและพะวงกับเราเพราะเราเป็นต่างชาติคนเดียวที่ไป ISO ก็จะสูงหน่อย และคิดว่าดีแล้วที่ไม่เอาขาตั้งกล้องติดตัวไป การไปเที่ยวกับเพื่อนถ้าจะไม่สนใจคนอื่นเลยก็เหมือนเราไม่ได้ไปเที่ยวด้วยกัน

สุดท้ายขอบคุณมากๆล่วงหน้าสำหรับทุกๆ feedback กำลังใจและทุกๆท่านที่แวะเข้ามาชม

สิ่งที่นำมาแชร์เพราะอยากให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดในเวปกันมากขึ้น ซึ่งผมเองก็พยายามเรียนรู้เรื่องการถ่ายภาพ แนวคิดเหล่านี้อาจจะไม่ได้ถูกต้องเสมอไปเพราะเป็นเพียงแนวคิดส่วนในการถ่ายภาพของผม
ถ้ามีข้อแนะนำอย่างไรก็ยินดีรับฟังและขอบคุณมากๆเลยครับ
:chat:
:flower:

เฟี้ยวเงาะ
24th December 2011, 14:40
แสง เงา สวยมากๆครับ ชอบๆเห็นแล้วอยากไปจังครับ:clap:

khongkitw
24th December 2011, 15:02
สวยงามครับ
มาตรฐานไม่ตกเลยครับ ^^

NoWay
24th December 2011, 15:54
ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆมาฝากครับ
ชอบภาพ #6มากที่สุด แสงงเาสะท้อนสวยมาก

เห็น ISO แล้วตกใจเลย เค้าคงไม่อนุญาติให่เอาขาตั้งไปตามเคยใช่ไม๊ครับ แต่ noise ทำออกมาได้น้อยมากจริงๆ คารวะครับ

LaOficinista
24th December 2011, 17:18
สวยทุกภาพครับ ดูยิ่งใหญ่สมกับสถานที่
นึกอยู่ว่าใช้ iso สูงๆทำไม ใช้มือถือถ่ายนี่เอง

Akewizard
24th December 2011, 20:37
ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับ

KAKAKUP
24th December 2011, 21:43
สวยงามเลยครับ....คุณต้น....:clap::clap::clap:........แต่ถ้าต้องปีนลงไปผมคงหมดสิทธิ์..เพราะคงมีลูกเล็กไปด้วยถ้าไปเที่ยว......ถ้าจะไปเวียดนามแบบท่องเที่ยวคงจะขอคำแนะนำบ้างนะครับ.......ขอบคุณครับ......

MR.ANUWAT
24th December 2011, 22:53
สวยงามมากครับ
ลงไปแบบนี้ไม่ทราบว่า หายใจสะดวกไหมครับ
ผมไม่เคยลงไปถ้าแบบนี้เคยไปแต่บ้านเราถ้ำเล็กๆ
ยังรู้สึกอึดอัดนิดๆครับ

หลวงลายไทย
24th December 2011, 23:36
ถ่ายภาพในถ้ำ งานสุดหินเลยนะครับนี่
ผมมีภาพถ่ายในถ้ำเยอะมากครับ แต่ดดยมากคุณภาพไม่ถึงขั้นนำมาpostได้เลยแม้แต่ภาพเดียวครับ
พิมพิ์ไปก็อายไปครับ

setเล่นกับWBและสีได้โดดเด่นอีกชุดหนึ่งของคุณCouleurs ครับ
หลายๆภาพแสดงความอลังการณ์ของสถานที่ออกมาได้ดีครับ
ภาพที่เทียบสเกล ผมชอบทุกใบครับ

มินซูโกะ
24th December 2011, 23:48
ภาพสวยมากครับ เยี่ยมเลย

chekuvara
25th December 2011, 19:28
สวยงามมากครับ ชอบครับ:thumbup::thumbup:
อยากทราบอุณหภูมิภายในถ้ำครับ โล่ง ลมพัด ร้อน เย็น อับชื้น มีค้างคาว หรือเหม็นไหมครับ:spineyes:

Couleurs
28th December 2011, 21:17
สวยสุดยอดครับ
ขอบคุณมากๆครับ

แสง เงา สวยมากๆครับ ชอบๆเห็นแล้วอยากไปจังครับ:clap:
ว่างๆถ้ามีโอกาสก็มาเที่ยวน๊ะครับ เผื่อได้มีโอกาสไปถ่ายรูปกันครับ

สวยงามครับ
มาตรฐานไม่ตกเลยครับ ^^
ขอบคุณมากๆครับที่ติดตามดู

ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆมาฝากครับ
ชอบภาพ #6มากที่สุด แสงงเาสะท้อนสวยมาก

เห็น ISO แล้วตกใจเลย เค้าคงไม่อนุญาติให่เอาขาตั้งไปตามเคยใช่ไม๊ครับ แต่ noise ทำออกมาได้น้อยมากจริงๆ คารวะครับ
ขอบคุณมากๆครับคุณหมอ เรื่องขาตั้งผมไม่ทราบเหมือนกันแต่คงไม่ห้าม แต่ผมไม่เอาเข้าไปเพราะกลัวเพื่อนๆจะต้องคอยเดินรอผม
เรื่อง noise นี้ อาจจะเพราะว่าเป็นภาพถ้ำ ผนังและ texture ช่วยให้เห็น noise ไม่ชัดครับ

สวยทุกภาพครับ ดูยิ่งใหญ่สมกับสถานที่
นึกอยู่ว่าใช้ iso สูงๆทำไม ใช้มือถือถ่ายนี่เอง
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback

Couleurs
28th December 2011, 21:39
ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับ
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม

สวยงามเลยครับ....คุณต้น....:clap::clap::clap:........แต่ถ้าต้องปีนลงไปผมคงหมดสิทธิ์..เพราะคงมีลูกเล็กไปด้วยถ้าไปเที่ยว......ถ้าจะไปเวียดนามแบบท่องเที่ยวคงจะขอคำแนะนำบ้างนะครับ.......ขอบคุณครับ......

ต้องเดินขึ้นเขามาปากถ้ำประมาณ 300 ม.ครับ ในถ้ำไม่ลำบากครับ เดินลงบันไดนิดหน่อยความสูงประมาณตึก 5-6 ชั้น ตอนกลับก็ต้องเดินกลับขึ้นมาทางเดิมเช่นกัน
มาเวียดนามเมื่อไหร่ติดต่อมาได้เลยครับ จะได้ไปเที่ยวด้วยกัน

สวยงามมากครับ
ลงไปแบบนี้ไม่ทราบว่า หายใจสะดวกไหมครับ
ผมไม่เคยลงไปถ้าแบบนี้เคยไปแต่บ้านเราถ้ำเล็กๆ
ยังรู้สึกอึดอัดนิดๆครับ
หายใจปกติครับ ไม่รู้สึกว่าเหมือนกำลังอยู่ในถ้ำ

ถ่ายภาพในถ้ำ งานสุดหินเลยนะครับนี่
ผมมีภาพถ่ายในถ้ำเยอะมากครับ แต่ดดยมากคุณภาพไม่ถึงขั้นนำมาpostได้เลยแม้แต่ภาพเดียวครับ
พิมพิ์ไปก็อายไปครับ

setเล่นกับWBและสีได้โดดเด่นอีกชุดหนึ่งของคุณCouleurs ครับ
หลายๆภาพแสดงความอลังการณ์ของสถานที่ออกมาได้ดีครับ
ภาพที่เทียบสเกล ผมชอบทุกใบครับ
ขอบคุณมากๆครับคุณหลวง สำหรับ feedback
ผมว่าภาพถ้ำนี้เรื่องมุมกล้องอยาก ผมเองถ่ายเยอะ,kมากเพราะ มุมเดียวกันก็ต้องลองถ่ายหลายๆแบบเอากลับมาดู เพราะไม่มีประสบการณ์
อีกเรื่องที่ยากคือ ถ่ายยังงัยให้เรื่องราวในภาพมันแตกต่าง
ว่าแต่คุณหลวงไม่สนใจมาโรยตัวปีนผาลงไปดูถ้ำที่ใหญ่ที่สุดในโลกที่เวียดนามบ้างเหรอครับ(ผมจะได้อาศัยติดตามไปด้วย)

ภาพสวยมากครับ เยี่ยมเลย
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม

สวยงามมากครับ ชอบครับ:thumbup::thumbup:
อยากทราบอุณหภูมิภายในถ้ำครับ โล่ง ลมพัด ร้อน เย็น อับชื้น มีค้างคาว หรือเหม็นไหมครับ:spineyes:
ภายในถ้ำผมถือว่าเขาทำระบบระบายอากาศ ความชื้น อุณหภูมิ ได้ดีน๊ะครับ เดินสบาย ไม่รู้สึกเลยว่ากำลังเดินอยู่ในถ้ำ
ผมเห็นผู้สูงอายุและเด็กก็มาเที่ยวน๊ะครับ
ที่นี่พึ่งเปิดเป็นสถานที่ท่องเที่ยวปีนี้เอง ใหม่มากระบบต่างค่อนข้างทันสมัย ได้มาตรฐาน สังเกตได้จากแม้แต่บัตรผ่านประปูเข้ายังใช้ระบบบาร์โค๊ตอ่านบัตรเลยครับ ทางเดินขึ้นเขาไปปากถ้ำยังวางระบบเสียงมีเปิดเพลงเบาๆตามทางเดิน

iblank
29th December 2011, 07:12
สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และผมได้ัรับความรู้ เทคนิคในการถ่ายภาพ มากมายจากกระทู้นี้

kungpost
31st December 2011, 11:48
งดงามมากๆ ครับ ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเทคนิค ที่เพิ่มความรุ้ให้ มือใหม่ครับ

gopfaster
31st December 2011, 13:12
สวยงามอย่างแรง ได้เทคนิคด้วย ขอบคุณครับ

denn december
31st December 2011, 13:42
รูปสวยมากครับ จังหวะ คอมโพสิชั่น..ทำได้ดีมากๆเลยครับ

inspire01
3rd January 2012, 00:42
ไม่ได้มาแวะห้องนี้ซะนาน เพิ่งได้มาเห็นครับ
แหม...หายไปซะนานเลยคุณต้น กลับมาเล่นของยากกันเลยทีเดียว
ยิ่งไม่ใช้ขาตั้งด้วยนี่ลำบากกันไปใหญ่เลย

ถ้าเค้าจัดแสงสวยดีจังครับ หลายภาพทำได้สวยเลย
หากมีโอกาสได้ไปกับพรรคพวกที่ถ่ายรูปด้วยกัน มีโอกาสได้กางขาตั้ง น่าจะเพลิดเพลินขึ้นอีกเยอะเลย

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ Happy New Year ครับ มีความสุขมากๆครับ

modern_d
3rd January 2012, 09:59
:hi: สวัสดีปีใหม่ครับ
สวยมาก น่าประทับใจทุกภาพเลย
แต่ที่ผมชอบมากที่สุดของที่สุดคือ...
คำบรรยาย บอกเกี่ยวกับแนวคิด
ให้รายละเอียดของภาพ
ทุกอย่างนี้จะเป็นแนวทางสำหรับคนที่ต้องการหาความรู้อย่างผม
อยากให้หลายๆท่านที่ได้อยู่กระทู้ปักหมุดทำแบบนี้บ้าง
ผมกด Thank All นะครับ :)

:redface: ปล.สงสัยมานานแล้ว
ใครก็ได้บอกหน่อย เค้ากดโหวตกันยังไงครับ
หลายกระทู้อยากกดให้ แต่ทำไม่เป็น :redface:

rootk
3rd January 2012, 10:07
ชอบการเล่นแสง สี...สุดยอดครับ...

smallforeward
4th January 2012, 12:42
ชอบมากเป็นพิเศษตาม Thanks ครับ
มุมมองสวยและดูมีมิติครับ
ชอบสุดใบที่ 15, 16 ดูมีมิติมากๆ และเห็น scale ชัดเจนครับ

kunnui
5th January 2012, 00:01
...........สุดยอดมากเลยครับ ผมลองถ่ายถ้ำมา ไม่เคยได้แบบนี้เลยแต่เหมือนเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ ผมจะกลับไปลองใหม่ ไปราชบุรีคราวนี้แหละ.........
......แต่มีเรื่องรบกวน แฮะ แฮะ..ขอดูภาพดิบๆที่ยังไม่โปรเสสหน่อยได้มั้ยครับ คือจะเอามาดูเป็นแนวทางในการแต่งภาพด้วย ถ้าจะกรุณาโพ๊สในนี้หรือ ส่งที่ nui7117@hotmail.com ..
..........ไม่ได้เอาไปทำอย่างอื่นนะครับ ไว้ใจได้ แค่อยากเรียนลัด แค่นั้นครับผม...........แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร...........ขอบคุณครับ..

seederdong
5th January 2012, 00:13
สวยงามครับผม อยาไปบ้างจังครับ

Couleurs
15th January 2012, 14:06
สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และผมได้ัรับความรู้ เทคนิคในการถ่ายภาพ มากมายจากกระทู้นี้
ขอบคุณมากๆครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม
ดีใจครับที่รู้ว่ามีบางส่วนของกระทู้ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมบ้าง

งดงามมากๆ ครับ ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเทคนิค ที่เพิ่มความรุ้ให้ มือใหม่ครับ
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชมเสมอๆ
ผมเองก็สะสมเกร็ดเล็กๆน้อยๆจากในเว็ปนี้และเรียนรู้เพิ่มเสมอและเป็นการแลกเปลี่ยนกันครับ

Couleurs
15th January 2012, 14:29
สวยงามอย่างแรง ได้เทคนิคด้วย ขอบคุณครับ
เรื่องเทคนิคผมเองก็ศึกษาจากภาพของหลายๆท่านในเวปนี้แล้วก็เลยได้เรียนรู้และทำความเข้าใจเวลาเราไปถ่ายภาพครับ

รูปสวยมากครับ จังหวะ คอมโพสิชั่น..ทำได้ดีมากๆเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชมครับ

ไม่ได้มาแวะห้องนี้ซะนาน เพิ่งได้มาเห็นครับ
แหม...หายไปซะนานเลยคุณต้น กลับมาเล่นของยากกันเลยทีเดียว
ยิ่งไม่ใช้ขาตั้งด้วยนี่ลำบากกันไปใหญ่เลย

ถ้าเค้าจัดแสงสวยดีจังครับ หลายภาพทำได้สวยเลย
หากมีโอกาสได้ไปกับพรรคพวกที่ถ่ายรูปด้วยกัน มีโอกาสได้กางขาตั้ง น่าจะเพลิดเพลินขึ้นอีกเยอะเลย

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ Happy New Year ครับ มีความสุขมากๆครับ
ขอบคุณมากๆครับคุณเคน
ถ้ำที่นี่ใหญ่กว่าเมืองไทยมากๆครับ
และจัดแสงได้สวยงาม ระบบละบายอากาศก็ดีครับ
เวียดนามมีถ้ำเยอะมากครับ รวมทั้งถ้ำที่ใหญ่ที่สุดในโลกก็อยู่ที่นี่แต่ว่ายังไม่เปิดให้คนทั้วไปเข้าไปเที่ยว
Happy New Year เช่นกันครับ(อาจจะช้าไปหน่อย)

:hi: สวัสดีปีใหม่ครับ
สวยมาก น่าประทับใจทุกภาพเลย
แต่ที่ผมชอบมากที่สุดของที่สุดคือ...
คำบรรยาย บอกเกี่ยวกับแนวคิด
ให้รายละเอียดของภาพ
ทุกอย่างนี้จะเป็นแนวทางสำหรับคนที่ต้องการหาความรู้อย่างผม
อยากให้หลายๆท่านที่ได้อยู่กระทู้ปักหมุดทำแบบนี้บ้าง
ผมกด Thank All นะครับ :)

:redface: ปล.สงสัยมานานแล้ว
ใครก็ได้บอกหน่อย เค้ากดโหวตกันยังไงครับ
หลายกระทู้อยากกดให้ แต่ทำไม่เป็น :redface:
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม ดีใจครับที่มีบางส่วนเป็นประโยชน์บ้าง แต่รายละเอียดต่างๆเป็นเพียงแค่เทคนิคส่วนตัวของผมเองซึ่งอาจะมีทั้งถูกและผิดบ้างก็แนะนำกันได้น๊ะครับ
อีกอย่างแต่ละคนก็คงแตกต่างกันในเรื่องเทคนิคซึ่งตรงนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกันครับ

ปล.การ vote กระทู้จะอยู่แถวๆมุมขวาด้านบนของ page กระทู้น๊ะครับ จะมีคำว่า Rate This Thread, click ตรง drop donw list เพื่อ vote ครับ(ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่าน๊ะครับ)

ชอบการเล่นแสง สี...สุดยอดครับ...
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชม

ชอบมากเป็นพิเศษตาม Thanks ครับ
มุมมองสวยและดูมีมิติครับ
ชอบสุดใบที่ 15, 16 ดูมีมิติมากๆ และเห็น scale ชัดเจนครับ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback

สวยงามครับผม อยาไปบ้างจังครับ
ถ้ำนี้อยู่ประมาณตรงกลางระหว่างเมือง ดานัง กับ ฮานอยครับ
ถ้าไปเที่ยวแถวดานังและมีเวลาเหลือก็สามารถขึ้นไปเที่ยวได้ครับ นั่งรถจากดานังประมาณ 6 ชั่วโมง

Couleurs
15th January 2012, 14:46
...........สุดยอดมากเลยครับ ผมลองถ่ายถ้ำมา ไม่เคยได้แบบนี้เลยแต่เหมือนเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ ผมจะกลับไปลองใหม่ ไปราชบุรีคราวนี้แหละ.........
......แต่มีเรื่องรบกวน แฮะ แฮะ..ขอดูภาพดิบๆที่ยังไม่โปรเสสหน่อยได้มั้ยครับ คือจะเอามาดูเป็นแนวทางในการแต่งภาพด้วย ถ้าจะกรุณาโพ๊สในนี้หรือ ส่งที่ nui7117@hotmail.com ..
..........ไม่ได้เอาไปทำอย่างอื่นนะครับ ไว้ใจได้ แค่อยากเรียนลัด แค่นั้นครับผม...........แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร...........ขอบคุณครับ..

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนน๊ะครับว่าไม่ได้เชี่ยวชาญเทคนิคอะไรมากมาย ผิดถูกยังงัยท้วงติงได้น๊ะครับ ยินดีรับฟังครับ
ผมเอารูปเปรียบเทียบเป็นตัวอย่างบางรูป ซัก 2 รูปน๊ะครับ

แต่ก่อนอื่นที่จะพูดถึงเรื่อง process ภาพ จะบอกว่า การถ่ายมานั้นสำคัญมากๆ คือต้องถ่ายมาดีระดับหนึ่งก่อน การ process นั้นทำให้ภาพสมบูรณ์ขึ้น
ผมถ่าย RAW file ครับเพื่อจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่อง picture control หรือ White balance
ภาพนี้เหมือน white balance shade แต่ผมไม่ได้ปรับตรงนี้
ผมไปปรับสีในส่วน hightlight tone ครับแต่ให้ผลเหมือน white balance shade ซึ่งจุดนี้ผมก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อยครับ ซึ่งมัมไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวสำหรับผม(ไม่รู้แบบนี้เขาจะเรียกว่ามั่วรึเปล่า:knock: แต่สำหรับผมก็คือปรับไปตามจินตนาการของผมเอง)
ปรับสี รายละเอียดต่างๆดูจากภาพที่แนบมาน๊ะครับ

Couleurs
15th January 2012, 14:59
อีกภาพหนึ่งครับ
อันนี้ปรับ white balance shade
และรายละเอียดต่างๆตามไฟล์ที่แนบมาครับ

....ภาพนี้ผมปรับสีทั้งส่วน hightlight และ Shadow ผมอยากได้ ambience ของโทนสีส้มมากขึ้น คือไม่ให้สีออกดำมากในส่วน shadow

การ process นั้นก็คงขึ้นอยู่กับจินตนาการของแต่ละคนครับ ว่าอยากนำเสนอภาพออกมาลักษณะแบบไหนคงไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัว
อีกสิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการ process คือ ผมมีความเข้าใจมากขึ้นว่าควรจะถ่ายภาพกลับไปแบบใดในการถ่ายภาพแต่ละสถานะการณ์ ทำให้เกิดกระบวนการคิดแบบตั้งแต่ต้นจนจบ(ก่อนถ่ายภาพจนถึง process ภาพ
คิดว่าคงตอบตรงคำถามน๊ะครับ และขออภัยครับเพราะน่าจะตอบช้าไปจริงๆ....:knock:
คิดว่าคงเป็นประโยชน์บ้างน๊ะครับ ยินดีพูดคุยครับ

....สุดท้ายขอบคุณ คุณโจ้ครับที่ช่วยแนะนำเรื่องการจัดการไฟล์ให้ผม:bucha: แต่ผมเองก็ยังทำได้ไม่ดีนักคงต้องฝึกและทำความเข้าใจต่อไปเรื่อยๆอีก

ic3ummm
17th January 2012, 13:02
ได้ noise มา ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
สวยงามทุกใบเลย

Milk-Keeper
17th January 2012, 13:09
สุดๆเลยครับ ถ้ำนี่ถ่ายยากจริงๆนะ แต่ถ่ายออกมาสวยมากเลยครับ

modern_d
17th January 2012, 13:30
ปล.การ vote กระทู้จะอยู่แถวๆมุมขวาด้านบนของ page กระทู้น๊ะครับ จะมีคำว่า Rate This Thread, click ตรง drop donw list เพื่อ vote ครับ(ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่าน๊ะครับ)

:bucha: ขอบคุณมากครับ ทำเป็นแล้วครับ ตอบไม่ช้าไปหรอกครับ โหวตให้คุณ Couleurs เป็นคนแรกของผมเลย :redface:

stevebird
17th January 2012, 20:54
โห ถ่ายออกมาได้สวยมากเลยครับ ผมก็เคยถ่าย แต่ไม่ได้ซักรูป อิอิ
มาขอเก็บความรู้การถ่ายในถ้ำไปด้วยนะครับ

KpiX
17th January 2012, 22:00
สวัสดีครับพี่ต้น

งดงามมากมายเลยครับ อยากไปเที่ยวมั่งจัง :Smiles2:

Tetra
18th January 2012, 09:13
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากครับ
ไม่เคยเห็นเวียดนาม แบบนี้มาก่อนเลย
อลังการมากครับ

oak_ey
19th January 2012, 16:37
ภาพงานทุกใบเลยครับ

Mrpong
19th January 2012, 17:18
ยอดเยี่ยมมากๆครับ ทั้งภาพ ทั้งเนื้อหาสาระ

kunnui
19th January 2012, 20:21
สุดยอด.............ไม่หวงวิชาแบบนี้พี่ๆ น้องๆ มือใหม่ มือเก่าได้เป็นแนวทางเพื่อเปิดหัวกับแนวคิดใหม่ๆ คุ้มครับที่จะสิงสถิตอยู่ในเวบนี้.....เหมือนผม...อิอิ....

chokdeec
20th January 2012, 01:34
สวยงาม มาก ครับ

Couleurs
7th February 2012, 21:33
ได้ noise มา ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
สวยงามทุกใบเลย
ขอบคุณมากๆครับ ไปถึงที่แล้วยังงัยก็ต้องถ่ายละครับ ถึงแม้ไฟล์จะไม่ได้เนียนมากแต่ก็ได้ฝึกถ่ายรูปในสถานะการณ์อีกแบบนึง

สุดๆเลยครับ ถ้ำนี่ถ่ายยากจริงๆนะ แต่ถ่ายออกมาสวยมากเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ feedback

:bucha: ขอบคุณมากครับ ทำเป็นแล้วครับ ตอบไม่ช้าไปหรอกครับ โหวตให้คุณ Couleurs เป็นคนแรกของผมเลย :redface:
ขอบคุณมากๆครับ ยินดีครับ

Couleurs
7th February 2012, 21:47
โห ถ่ายออกมาได้สวยมากเลยครับ ผมก็เคยถ่าย แต่ไม่ได้ซักรูป อิอิ
มาขอเก็บความรู้การถ่ายในถ้ำไปด้วยนะครับ

สวัสดีครับพี่ต้น

งดงามมากมายเลยครับ อยากไปเที่ยวมั่งจัง :Smiles2:
ขอบคุณมากๆครับ คุณเค
เวียดนามมีที่เที่ยวเยอะครับ แต่การเดินทางไปแต่ละที่ยังไม่ค่อยสะดวกและใช้เวลานาน

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากครับ
ไม่เคยเห็นเวียดนาม แบบนี้มาก่อนเลย
อลังการมากครับ
ขอบคุณมากๆครับ ของจริงรู้สึกอลังการมากๆครับ

ภาพงานทุกใบเลยครับ

ยอดเยี่ยมมากๆครับ ทั้งภาพ ทั้งเนื้อหาสาระ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback จริงๆผมเห็นคุณ Mrpong มีรูปสวยๆเยอะน่าจะมาโพสในห้องนี้บ้างน๊ะครับ

สุดยอด.............ไม่หวงวิชาแบบนี้พี่ๆ น้องๆ มือใหม่ มือเก่าได้เป็นแนวทางเพื่อเปิดหัวกับแนวคิดใหม่ๆ คุ้มครับที่จะสิงสถิตอยู่ในเวบนี้.....เหมือนผม...อิอิ....
ยินดีครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนเรื่องการถ่ายภาพกันครับ มีอะไรสงสัยสอบถามมาได้เลยครับ(ผมเองก็ไม่ได้รู้มากมายน๊ะครับ แต่ถ้ามีสิ่งไหนตอบได้ก็ยินดีตอบครับ)

สวยงาม มาก ครับ
ขอบคุณมากๆครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้

cabaloton1
8th February 2012, 20:13
สวยมากๆครับ

blackwhale
10th February 2012, 10:41
งามครับ

sungsan01
2nd April 2012, 11:53
แสงสวยมากค๊าบบบบบ

methus
7th April 2012, 12:25
งดงามจริงๆครับ ชอบมากๆ

Genesis_777
11th April 2013, 13:41
โอ้ววว ยอดเยี่ยมมากๆ เลยครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ link เข้ามา เห็นแล้วอยากไปมากๆ เลย

Couleurs
23rd April 2013, 19:59
สวยมากๆครับ

งามครับ

แสงสวยมากค๊าบบบบบ
ขอบคุณมากๆครับ ถ้ำที่เวียดนามสวยและใหญ่กว่าเมืองไทยเยอะครับ
ระบบระบายอากาศก็ดี เดินเที่ยวแล้วไม่รู้สึกอึดอัด

งดงามจริงๆครับ ชอบมากๆ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความเห็น

Couleurs
23rd April 2013, 20:04
โอ้ววว ยอดเยี่ยมมากๆ เลยครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ link เข้ามา เห็นแล้วอยากไปมากๆ เลย
ขอบคุณมากๆครับที่แวะเข้ามาชม
ผมก็รออยู่ว่าเมื่อไหร่ถ้ำที่ใหญ่ที่สุดในโลกซึ่งอยู่ในเวียดนามจะเปิดให้เข้าไปท่องเที่ยว ได้ข่าวอยู่ระหว่างการสำรวจอยู่เลยยังไม่เปิดให้ท่องเที่ยว
รอชมกระทู้ต่อไปของคุณ Genesis_777 อยู่น๊ะครับ

dendro
25th April 2013, 13:12
ภาพสวยมากครับ เห็นแล้วต้องเริ่มศึกษาพวกโปรแกรมแต่งภาพอย่างจริงจังซ่ะแล้ว

Arthuraoo
26th April 2013, 03:17
เป็นภาพที่สวยมากครับ ผมชอบทุกภาพที่นำมาให้ชม ถึงจะถ่ายภาพไม่ได้แบบนี้แต่ผมก็มีความสุขที่ได้ชมครับ แถมบอกเทคนิคการ process ภาพให้เข้าใจ ถึงไม่มากแต่กลับได้ประโยชน์มากมายสำหรับคนไม่รู้อย่างผม ซึ่งจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับสิ่งดีๆที่ให้มาและก็ขอบคุณท่านที่ถามน่ะครับ...

santiRR
26th April 2013, 23:25
สวยทั้งภาพ และมีประโยชน์สำหรับคำแนะนำ ดูภาพสวยและยังได้ความรู้เพิ่มด้วยครับ

Cdmaone
27th April 2013, 07:00
ชอบวิธีการนำเสนอมากครับ การ Process ภาพสำคัญเลยครับ ยิ่งรู้ว่าตัวเองต้องการอย่างไรที่จะถ่ายถอดออกมาให้สวย แล้วสามารถปรับได้อย่างใจต้องการ ถือเป็นความสำเร็จที่ควบคู่ และทำให้ Output ออกมาสมบูรณ์แบบ เยี่ยมมากครับ

dent5
12th June 2015, 11:03
สวยมากๆครับ กำลังคิดว่าน่าจะไม่ใช้ขาตั้งกล้อง เพราะใช้ f2.8 อืมจริงครับ ถ้าเราไม่สนใจคนอื่นเหมือเราไม่ได้มาด้วยกัน ยอดมากครับ

rrgshop
11th December 2015, 16:33
สวยงามมาก อยากเที่ยวจังครับ

Regen
24th March 2016, 19:01
สวยงาม

alone555
5th May 2016, 03:13
สวดยอดมาก สวยๆ