PDA

View Full Version : NoWay's Photo : Elegance 3000 Borg

NoWay
20th December 2011, 20:49
หลังจากโพสช้า โดนพี่หลวงใช้วิทยายุทธ "โพสก่อนได้เปรียบ" ทำให้ผมต้องดองเซ็ทนี้ไว้ซักพัก กว่าจะได้ฤกษ์เอามาโพส
ภาพsetนี้ถือเป็นsetนึงตั้งแต่ถ่ายภาพมาที่ลงทุนลงแรงมากที่สุดตั้งแต่ผมเคยถ่ายPortraitมา
ทั้งตั้งแต่การเตรียมการถ่ายset นี้ ชุด สถานที่ การเดินทาง

สำหรับ Setนี้ใครที่ชื่นชอบการถ่ายภาพแบบมีconceptเหมือนผมกับพี่หลวงลายไทย ขอให้อ่านและชมภาพจนถึงกระทู้สุดท้ายนะครับ

NoWay
20th December 2011, 20:53
ย้อนกลับไปเมื่อ 7ปีก่อน ทุกอย่างสำหรับการถ่ายภาพเริ่มมาจากเว็บแห่นี้ จากคนที่เริ่มจับกล้องคำว่าถ่ายภาพของผมในตอนนั้นมีความหมายแค่ภาพ snapshot เมื่อเทียบกับตอนนี้
JOJO modของเราในห้องถ่ายภาพครูคนแรกของผม เป็นแรงบรรดาลใจแรกในการที่จะเริ่มถ่าย portrait
การหาใครซักคนเราที่มีความสามารถ และสอนสิ่งที่ถูกให้เรา (โดนด่าก็เยอะ) ทำให้เราได้สิ่งดีๆ นั้นหายากในโลกใบนี้

NoWay
20th December 2011, 20:55
จากนั้นก็ได้ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ทริปส่วนตัวกับบรรดาเพื่อนๆ แม้แต่ทริป10:1, 20:1 ก็ลองมาหมดแล้ว

แต่จากการที่เคยได้ร่วมทริปแรกกับ JOJO, soranont, zeabiscuit, DOFjerk, ผมก้ไม่มีความอยากที่จะไปแจมทริปอื่นๆได้อีก

เวลาผ่านไป ความคิดในการถ่ายภาพที่ต่างกัน buddyที่ร่วมถ่ายรูป เปลี่ยนไป เปลี่ยน จนได้มาอยู่กับคนที่มีแนวคิดคล้ายๆกัน

NoWay
20th December 2011, 20:59
การถ่ายภาพแต่ละครั้งของผม มักจะถ่ายด้วยคนจำนวนไม่มาก เพราะผมมีเวลาถ่ายภาพ เดือนละครั้ง

เพราะฉะนั้นผมจะจริงจังในการถ่ายภาพแต่ละ set มากๆ ไม่ใช่ไม่อยากได้เพื่อนเพิ่ม ไม่ได้อยากจะเก็บปมความรู้ไว้คนเดียว ไม่เปิดโอกาสให้คนใหม่ๆเข้ามาเหมือนที่ผมเคยได้

NoWay
20th December 2011, 21:03
ทริปแจ่ละครั้งคนที่รู้มุมกัน ไม่บังมุม และ มีความชอบในลักษณะการถ่ายภาพที่คล้ายกัน เพื่อให้งานดำเนินไปด้วยดี

NoWay
20th December 2011, 21:06
นับจากถ่ายภาพset นี้เสร็จ เหมือนเป็นจุดที่ผมรู้สึกว่า"สุด"ของผมแล้ว

ไม่ได้แปลว่า ผมถ่ายสวยมากจนเป็นเทพ แต่เหมือนผมได้ทำทุกอย่างที่ผมสามารถทำได้กับportrait set นึงได้ด้วยตัวเอง

แต่งานทุกอย่างคงไม่สำเร็จ ถ้าขาด buddy ในการถ่ายภาพ คงไม่ต้องเอ่ยชื่อนะครับ เพราะพี่แกโพสตัดหน้าผมไปก่อน มีเคือง 55 ล้อเล่นนะคร้าบ

NoWay
20th December 2011, 21:09
นับจากถ่ายภาพเซ็ทนี้เสร็จ ผมไม่ได้ถ่ายภาพ Portrait ลักษณะที่ผมทำอยู่เลยอีกเลยเป็นเวลา 9 เดือนเต็มๆ

การมาจับกล้องอีกครั้งรู้เลยว่า "จังหวะการถ่ายภาพนั้นมันไม่เหมือนเดิม"

NoWay
20th December 2011, 21:12
และในอีกไม่กี่อาทิตย์นับจากนี้

ผมมีภารกิจส่วนตัวที่ต้องไปทำยังต่างบ้านต่างเมือง

ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสถ่ายภาพแบบนี้อีกรึเปล่า

NoWay
20th December 2011, 21:15
ผมไม่เชื่อว่าการที่ไม่ได้ถ่ายรูป จะทำให้ทักษะในการถ่ายนั้นดีขึ้นมาได้

ซ้ำยังทำให้สนิมเกาะมือเราด้วย

NoWay
20th December 2011, 21:23
ผมคิดว่าถึงเวลาแล้วที่ผมจะได้แบ่งปัน สิ่งที่ผมได้มาจากสังคมเว็บThaid
ความรู้ที่อาจเกิดจากการเถียงกันในกลุ่ม
ความรู้ที่ได้จากช่างภาพระดับโลกทั้งฝีมือและจินตนาการ
ก่อนที่ทุกอย่างมันจะหายไป ตามเวลา

ผมคิดว่าอยากจะจัด workshop ซักครั้งก่อนไป และมีเพื่อนๆผม มาร่วมด้วย ในแบบไม่กั๊ก ไม่มีเม๊ม
ถึงตัวผมจะไม่ใช่ตากล้องมืออาชีพ แต่ผมก็คิดว่าผมได้สิ่งดีๆมาจากคนเก่งหลายๆคน
จึงยากแบ่งปันให้ "ผู้ที่รักการถ่ายPortrait เชิงสร้างสรร" ได้มาร่วมแชร์ด้วยครับ

สำหรับทริปนี้ ขอขอบคุณ พี่หลวงลายไทย ผู้ซึ่งไม่ว่าจะลำบากแค่ไหน เสี่ยงแค่ไหน โอกาสเสียเงินฟรีแค่ไหน พี่ก็ถ่ายรูปกับผมได้ตลอดเวลา

นางแบบทริปนี้ น้องเกด สุดยอดครับ คงไม่หานางแบบที่ไหนอึดและทนได้ขนาดนี้ นับถือในสปิริต ผู้ญคนนี้ครับ
ได้มีโอกาสไปถามน้องเค้าอีกรอบว่าไปอีกไม๊ น้องเค้าตอบเสียงดังฟังชัดว่า "ไม่แล้วค่ะพี่" 5 5 5

Couleurs
20th December 2011, 22:47
ผมคิดว่าถึงเวลาแล้วที่ผมจะได้แบ่งปัน สิ่งที่ผมได้มาจากสังคมเว็บThaid
ความรู้ที่อาจเกิดจากการเถียงกันในกลุ่ม
ความรู้ที่ได้จากช่างภาพระดับโลกทั้งฝีมือและจินตนาการ
ก่อนที่ทุกอย่างมันจะหายไป ตามเวลา

ผมคิดว่าอยากจะจัด workshop ซักครั้งก่อนไป และมีเพื่อนๆผม มาร่วมด้วย ในแบบไม่กั๊ก ไม่มีเม๊ม
ถึงตัวผมจะไม่ใช่ตากล้องมืออาชีพ แต่ผมก็คิดว่าผมได้สิ่งดีๆมาจากคนเก่งหลายๆคน
จึงยากแบ่งปันให้ "ผู้ที่รักการถ่ายPortrait เชิงสร้างสรร" ได้มาร่วมแชร์ด้วยครับ

ผมอยากจะไปร่วมทริปด้วยจริงๆ

ติดตามดูผลงานคุณหมอเรื่อยๅครับ

ภาพสวยงามประทับใจมากครับ สวยทุกใบ

JEE
21st December 2011, 00:01
ยอดเยี่ยม อลังการมากครับ

boythai
21st December 2011, 00:10
รูปสวยงามจริงๆครับ แถมมีแง่คิดดีๆอีกต่างหาก

MR.ANUWAT
21st December 2011, 01:51
อ่านแล้วได้ความรู้ ได้แง่คิดมากครับ
ผมเองเคยโพสโชว์กากไปสองสามโพสตั้งแต่เป็นสมาชิกที่นี่
หลังจากได้ดูรูปพี่ๆหลายๆท่านที่สวยงาม ผมไม่โพสอีกเลยครับ
เพราะแต่ล่ะคนตั้งใจมากๆที่ถ่ายมาแบ่งปันให้ผมได้ชม ได้ประสบการณ์ดีๆ
ผมเองจะโพสอีกทีก็ต่อเมื่อผมคิดว่ารูปภาพเซ็ตนั้นๆของผมตั้งใจเต็มที่แล้วจริงๆ
ยังไงก็จะรอชมภาพถ่ายของคุณ NoWaY น่ะครับ ^__^(.

Carbon
21st December 2011, 05:21
สวยงามมากครับ

ได้เห็นมุมสวยๆและสถานที่ที่ไปถ่าย ไม่เหมือนพวกอื่นๆ ที่ไปตั้งไกล
แต่เห็นแต่หน้าชัดหลังเบลอไปหมด แบบว่าถ่ายหลังบ้านก็ได้

แต่นี่ได้เห็นความสวยงามของสถานที่ ที่ต้องใช้ความคิดมาก กว่าจะได้
ภาพออกมา

:clap::thumbup::thumbup::thumbup::clap:

metalmand
21st December 2011, 08:29
ขอบคุณที่แบ่งปันทั้งรูปสวยๆและแนวความคิด
ใบที่สาม ชอบมากที่สุด

Tetra
21st December 2011, 09:35
ชอบงานที่มี คอนเซ็ปแบบนี้มากๆครับ
เห็นมากกว่าภาพสวย ละเอียดมากครับ
อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง แต่ก็ไม่ค่อยมีโอกาสไปทริป Portrait สักเท่าไหร่
ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ประสบการณ์ ที่หาไม่ได้ง่ายๆครับ

เจง
21st December 2011, 11:20
Elegance สมชื่อจริงๆครับ

ไม่เคยผิดหวังครับหมอ

airry
21st December 2011, 11:46
สุดๆครับหมอ เป็นโปรกันกันหมดแล้ว ผมยังย่ำอยู่กับที่อยู่เลย

Nung_Maesot
22nd December 2011, 09:09
สวยงามสมความตั้งใจของคนนำเสนอ สวยทุกใบเลยคับผม
ถ้ามีโอกาศอยากไปร่วม workshop ด้วยเช่นกันคับ

mommam_777
22nd December 2011, 11:30
แสดงออกถึงความตั้งใจ มุ่งมั่น และสร้างสรรมากเลยครับ...
แนวนี้ผมไม่ถนัดเอาซะเลย...แต่สามารถรู้สึกได้ถึงความลื่นของภาพที่ดูแล้วต้องร้อง "โอ๊ะ..."
แล้วหันกลับไปดูใหม่...พิถีพิถันในรายละเอียดมากจริงครับ...

ขอโหวต 5 ดาวเช่นกันครับ....

weerakarn124
22nd December 2011, 12:34
งามอลังการมากครับ ชอบรูป 5 เป็นพิเศษ

NoWay
22nd December 2011, 13:51
ผมอยากจะไปร่วมทริปด้วยจริงๆ

ติดตามดูผลงานคุณหมอเรื่อยๅครับ

ภาพสวยงามประทับใจมากครับ สวยทุกใบ

กำลังตัดสินใจอยู่ครับ แต่ยังไม่ประกาศ คงต้องอาทิตย์แรกเดือน มค. ถ้าจะมีนะครับ

ยอดเยี่ยม อลังการมากครับ

ขอบคณมากครับคุณ JEE

รูปสวยงามจริงๆครับ แถมมีแง่คิดดีๆอีกต่างหาก

ขอบคุณครับ

อ่านแล้วได้ความรู้ ได้แง่คิดมากครับ
ผมเองเคยโพสโชว์กากไปสองสามโพสตั้งแต่เป็นสมาชิกที่นี่
หลังจากได้ดูรูปพี่ๆหลายๆท่านที่สวยงาม ผมไม่โพสอีกเลยครับ
เพราะแต่ล่ะคนตั้งใจมากๆที่ถ่ายมาแบ่งปันให้ผมได้ชม ได้ประสบการณ์ดีๆ
ผมเองจะโพสอีกทีก็ต่อเมื่อผมคิดว่ารูปภาพเซ็ตนั้นๆของผมตั้งใจเต็มที่แล้วจริงๆ
ยังไงก็จะรอชมภาพถ่ายของคุณ NoWaY น่ะครับ ^__^(.

อย่าคิดว่ารูปตัวเองกากเลยครับ แค่ได้ลองตั้งใจทำแล้ว ไม่ว่ามากหรือน้อย
ก็มาโพสให้ เพื่อนๆได้ชมกันบ้างครับ

สวยงามมากครับ

ได้เห็นมุมสวยๆและสถานที่ที่ไปถ่าย ไม่เหมือนพวกอื่นๆ ที่ไปตั้งไกล
แต่เห็นแต่หน้าชัดหลังเบลอไปหมด แบบว่าถ่ายหลังบ้านก็ได้

แต่นี่ได้เห็นความสวยงามของสถานที่ ที่ต้องใช้ความคิดมาก กว่าจะได้
ภาพออกมา

:clap::thumbup::thumbup::thumbup::clap:

ขอบคุณครับผม

ขอบคุณที่แบ่งปันทั้งรูปสวยๆและแนวความคิด
ใบที่สาม ชอบมากที่สุด

ขอบคุณครับ

ชอบงานที่มี คอนเซ็ปแบบนี้มากๆครับ
เห็นมากกว่าภาพสวย ละเอียดมากครับ
อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง แต่ก็ไม่ค่อยมีโอกาสไปทริป Portrait สักเท่าไหร่
ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ประสบการณ์ ที่หาไม่ได้ง่ายๆครับ

มากันคนละแนวครับ ผมก้ไม่มีความอดทนพอจะถ่าย macroสวยๆแบบ คุณTetra ลองแล้วแนวนี้ไม่สามารถจริงๆ
รอชมภาพแนวนี้จากคุณ Tetra ดีกว่า

Elegance สมชื่อจริงๆครับ

ไม่เคยผิดหวังครับหมอ

ขอบคุณมากครับโปรเจง สบายดีนะครับ

สุดๆครับหมอ เป็นโปรกันกันหมดแล้ว ผมยังย่ำอยู่กับที่อยู่เลย

ต้องบอกว่าพี่ไปไกลแล้ว ผมยังถ่ายเล่นเรื่อยเปื่อยตังหากครับ
ขอบคุณที่แวะมาเม้นนะครับพี่แอร์

สวยงามสมความตั้งใจของคนนำเสนอ สวยทุกใบเลยคับผม
ถ้ามีโอกาศอยากไปร่วม workshop ด้วยเช่นกันคับ

ถ้าได้จัดขึ้นมาก็เรียนเชิญ ถ้าสนใจนะครับ

แสดงออกถึงความตั้งใจ มุ่งมั่น และสร้างสรรมากเลยครับ...
แนวนี้ผมไม่ถนัดเอาซะเลย...แต่สามารถรู้สึกได้ถึงความลื่นของภาพที่ดูแล้วต้องร้อง "โอ๊ะ..."
แล้วหันกลับไปดูใหม่...พิถีพิถันในรายละเอียดมากจริงครับ...

ขอโหวต 5 ดาวเช่นกันครับ....

ขอบคุณนะครับ

งามอลังการมากครับ ชอบรูป 5 เป็นพิเศษ

ขอบคุณครับ

KAKAKUP
22nd December 2011, 15:00
สวยงามมากเลยครับ...คุณหมอ...ว่าจะโพสต์ตั้งแต่เมื่อวานกลัวว่าจะมีรูปเพิ่มมาอีก......ปักหมุดให้ 5 ดาวเลยครับ ชุดนี้ดูมีพลังมากเลยครับ...:clap::clap::clap::clap::clap:

photo-taker
22nd December 2011, 15:13
หายไปนาน กลับมามีภาพสวยๆให้ชมเช่นเคย สวยจริงๆครับ

chekuvara
23rd December 2011, 12:24
:thumbup::thumbup:สวยงามมากครับ

หลวงลายไทย
24th December 2011, 22:56
แหมมมมม กั๊กอาไว้ตั้งนานกว่าจะpost
ดีนะที่ผมใช้วิชาพริ้วกายหมื่นลี้ ใช้ความเร็วชิงโพสไปก่อน ไม่งั้นละก็ ผมคงหมดสิทธิ์โพสแน่ๆครับ
สวยยกsetครับ กดThanks ทุกภาพครับ
...............

สำหรับทริปนี้ ขอขอบคุณ พี่หลวงลายไทย ผู้ซึ่งไม่ว่าจะลำบากแค่ไหน เสี่ยงแค่ไหน โอกาสเสียเงินฟรีแค่ไหน พี่ก็ถ่ายรูปกับผมได้ตลอดเวลา

นางแบบทริปนี้ น้องเกด สุดยอดครับ คงไม่หานางแบบที่ไหนอึดและทนได้ขนาดนี้ นับถือในสปิริต ผู้ญคนนี้ครับ
ได้มีโอกาสไปถามน้องเค้าอีกรอบว่าไปอีกไม๊ น้องเค้าตอบเสียงดังฟังชัดว่า "ไม่แล้วค่ะพี่" 5 5 5

ปรกติ ผมเป็นคนไม่ชอบถ่ายportraitเอามากๆเลยครับ เรียกว่าเกลียดก็น่าจะได้ครับ
ทำไมนะหรือครับ มันเบื่อหลายอย่างครับ
1. เบื่อพวกหื่นครับ เห็นสาวหน่อย ออกอาการทางสายตาว่า.....(เฮ้อออออ เดี๋ยวยาวครับ)
2. เบื่อนางแบบ ตื่นสาย มาสาย เบี้ยวงาน เรื่องมาก น่ารำคาญ แล้วก็ถ้าเจอตากล้องประเภท เอาใจนางแบบออกนอกหน้า จนงานเสีย อันนี้ยิ่งไปกันใหญ่
แต่ทั้งสองข้อข้างต้น ละลายหายไปหมด เมื่อผมได้ร่วมงานกับคุณNoWayและลูกเกดครับ
นางแบบตื่นก่อนตากล้อง เกิดมาเพิ่งเคยเจอครับ สู้งานแบบสุดๆครับ ความงดงามของsetนี้ มาจากการทุ่มเทของเธอถึง 90% ครับ
และแน่นอนว่า คนที่เกลียดการถ่ายportraitแบบผม (ชนิดที่ไม่ยอมถ่ายกับใครทั้งสิ้น) แต่เมื่อมาเจอbuddy ที่ยอดเยี่ยมแบบคุณNoWay ที่ถ่ายทอดวิชาให้ผม ทุกครั้งที่เราออกทริปด้วยกัน
ทั้งหมดนี้ ทำให้ผมตระหนักว่า การถ่ายportrait ที่ตั้งใจรังสรรค์ผลงาน กับการถ่ายสาวเอาไว้คุยอวดกันมันต่างกันชนิดที่ไม่สามารถหาคำมาอธิบายได้ นอกจากจะไปออกทริปกับของจริงครับ
ขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่ชวนผมไปถ่ายภาพด้วยทุกครั้ง และให้เกียรติผมเป็นbuddyคู่ใจครับ
มีworkshop เมื่อไหร่ ขอไปด้วยครับ

akarapon
25th December 2011, 13:04
สวยมากครับ เข้ามาศึกษาครับ

obewen
27th December 2011, 00:52
ภาพสวยๆทั้งนั้น
ผมเองก็ยังใหม่อยู่มาก จะพยายามศึกษาความรู้เพิ่มเติมจากพี่ๆนะครับ
มีโอกาสผมไปด้วยแน่นอนครับ....
(ปล.บางทียังรู้สึกว่าตัวเองมือไม่ถึง ยังไม่มั่นใจที่จะออกถ่ายภาพกับพี่ๆ ซึ่งมันทำให้ผมต้องจัดการตัวเองให้ดีขึ้นก่อนครับ)

kungpost
31st December 2011, 11:25
ก็เคยมีความคิดอยากจะไปถ่ายรูปสไตล์แบบนี้บ้าง แต่ฝีมือยังคงไม่ถึงขั้นครับ ไว้เตรียมตัวให้มือนิ่งๆ กว่านี้จะขออนุญาตติดตามไปฝึกถ่ายทริปด้วยครับ
ป.ล ผมเคยรู้จักคุณหมอ(โดยการพูดคุยกับ คุณ Oberon ครับ)

inspire01
5th January 2012, 20:18
portrait มันต้องแบบนี้ละครับ สำหรับผมมันน่าดูมากกว่าภาพที่ถ่าย pretty อยู่ในห้องแคบๆ หรือบิกินี่ริมสระน้ำ
(แต่บางครั้งก็เข้าไปดูทำไงได้ก็ผมเป็นผู้ชายนี่นา 555)

การถ่ายแบบมีคอนเซ็ปแบบนี้ผมว่ามันเป็นการยกงานของเราให้สูงขึ้นมาอีกระดับ และผมไม่ชื่อว่าจบชุดนี้จะเป็นที่สุดของคุณ Noway แล้ว
ตราบใดที่ยังถ่ายรูปอยู่ สมองยังทำงาน ผมว่าเรายังไม่หยุดที่จะพัฒนางานและตัวเราให้ดีขึ้นกว่าเดิมหรอกครับ

การไปทำงานต่างบ้านต่างเมืองไม่แน่ข้างหน้าอาจจะมีแนวร่วมที่คิดและเป็น Buddy แนวเดียวกับเราก็ได้ครับ
ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัย ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานและเรื่องส่วนตัวครับ

แล้วอย่าลืมนำภาพสวยๆมาฝากพวกเราอีกนะครับ

NoWay
6th January 2012, 23:44
portrait มันต้องแบบนี้ละครับ สำหรับผมมันน่าดูมากกว่าภาพที่ถ่าย pretty อยู่ในห้องแคบๆ หรือบิกินี่ริมสระน้ำ
(แต่บางครั้งก็เข้าไปดูทำไงได้ก็ผมเป็นผู้ชายนี่นา 555)

การถ่ายแบบมีคอนเซ็ปแบบนี้ผมว่ามันเป็นการยกงานของเราให้สูงขึ้นมาอีกระดับ และผมไม่ชื่อว่าจบชุดนี้จะเป็นที่สุดของคุณ Noway แล้ว
ตราบใดที่ยังถ่ายรูปอยู่ สมองยังทำงาน ผมว่าเรายังไม่หยุดที่จะพัฒนางานและตัวเราให้ดีขึ้นกว่าเดิมหรอกครับ

การไปทำงานต่างบ้านต่างเมืองไม่แน่ข้างหน้าอาจจะมีแนวร่วมที่คิดและเป็น Buddy แนวเดียวกับเราก็ได้ครับ
ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัย ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานและเรื่องส่วนตัวครับ

แล้วอย่าลืมนำภาพสวยๆมาฝากพวกเราอีกนะครับ

ขอบคุณมากครับคุณ inspire01 สำหรับผมบิกินี่sexy อะไรก็แล้วแต่ ถ้าถามผมว่าชอบไม๊ ผมไม่ได้เบี่บงเบนไปก็คงต้องบอกว่าชอบดู
แต่สำหรับผมการถ่ายด้วยportrait ด้วยตัวผมเองมีจุดประสงค์เพื่อพัฒนาตัวเอง ไม่ไ้เพื่อสนองตัญหาเรื่องนี้
ถ้าผมยังได้จับกล้องต่อ ผมคิดว่ายังมีเป้าหมายอันยาวไกล ในการถ่ายportraitอยู่ ถ้าไม่เลิกถ่ายไปซะก่อน
ผมรอชมงานของคุณ inspire01 เช่นกันครับ ถ้าผมอยู่นิวยอร์กซักระยะ เรียนเชิญได้เลยนะครับ น่าจะเป็นเมืองที่คุณ inspire01 ชอบแน่ๆ ขอบคุณครับ

AMDDuron
7th January 2012, 08:38
ขอเก็บมุมมองภาพ ไวศึกษาเลยครับการเลือกสีสรร ดีมากครับ

JTR
11th January 2012, 00:10
ชื่นชม ความตั้งใจ ถ่ายภาพ ถ่ายทอด และแบ่งปัน ของคุณ Noway มากครับ ขอบคุณสำหรับทุกความตั้งใจ

ยกห้าดาวให้ครับ

fujisawa10
11th January 2012, 14:27
ผมชอบ Portrait แบบมี concept แบบนี้ครับ
ผมพยายามฝึก แต่ก็ยังไปไม่ถึงไหนซักทีครับ
ขอบคุณภาพของพี่ และอีกหลายท่านในเว็บนี้ที่ทำให้ผมได้เรียนรู้และพัฒนาฝีมือครับ

ชิวเชน
13th January 2012, 17:56
สวยงามน่าประทับใจมากเลยครับ ขอจดจำมุมไว้ศึกษาหน่อยครับ

alessza
17th January 2012, 22:49
:flower: ถ้าที่เห็นนี่เรียกว่ามือสมัครเล่น ผมเองคงเป็นมดปลวก สวยมากครับ เป็นแรงบรรดารใจให้กระตือรือร้นได้มากคับ

Taimosu
20th January 2012, 21:07
สวยมากค่ะ สวยมากจริงๆ อ่านเเล้วก็ได้อะไรกลับไปคิด เพิ่มเติมเยอะเลยค่ะ

blackwhale
10th February 2012, 10:46
ภาพสวยมากครับ

okeshinobi
10th February 2012, 23:37
เป็นชุดภาพที่สวยงามมากครับ ไม่รู้ว่าผมคิดคนเดียว รึเปล่าทุกรูปมันเหมือนมี "พลัง" :thumbup:

arito
25th February 2012, 09:10
เป็น portrait ที่สวยมากจริงๆ ครับ

tongoou
9th March 2012, 18:34
สวยมาก

danni
23rd July 2012, 12:26
สวยงามทั้งภาพ นางแบบ ครับ

samoky
12th June 2013, 15:34
ซึ้ง ครับ .... T____T"