PDA

View Full Version : สายหมอก...ลมหนาว...ขุนเขา.. ดอยลังกาน้อยและลังกาหลวง อช.ขุนแจ กับทริปโหดประจำปี

gopfaster
11th December 2011, 22:58
สวัสดีครับชาวไทยดี ช่วงวันพ่อที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปออกทริป ที่เรียกได้ว่า
ทริปนี้ค่อนข้างที่จะโหดเอาการอยู่พอสมควร เนื่องจากด้วยระยะทางที่ต้องขึ้นเขาและลงเขาตลอดทาง เป็นระยะทางรวมกว่า 22-23กิโล ตลอด 3 วันเต็ม และไม่ได้อาบน้ำ และยิ่งไปกว่านั้นต้องแบกของเองทั้งน้ำและอาหารซึ่งเราจะต้องนำไปเอง/ หากน้ำหมดเราสามารถให้ลูกหาบหาน้ำเพิ่มเติมได้ครับ มีลำธารในป่า น้ำใสมากและกินได้ครับ ลูกหาบจะแบกอาหาร น้ำ และอุปกรณ์ส่วนกลางครับ เป้ผมรวมกล้องก็สิบกว่าโลแล้วครับ นี่เป็นน้ำหนักที่ต้องแบกขึ้นลงเขาตลอดทริป และนอกจากนั้นเราจะไม่ได้อาบน้ำสามวันเลยครับ
การเที่ยวแนวนี้เหมือนการเสี่ยงดวงแท้ๆเลยครับ ผมเดาไม่ได้เลยว่า จะได้ภาพสวยแค่ไหน หมอกจะปิดไหม ฝนจะตกไหม หรือฟ้าจะใสปิ๊ง แต่สรุปคือโดนทุกแบบเลยครับ
สุดท้ายก็ยังพอได้ภาพมาบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่ โดนหมอกปิดซะหมดเลย

ดอยลังกาน้อย ดอยลังกาหลวง เป็นเทือกเขาที่อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติ ขุนแจ โดยมีอาณาเขต ตลอดสามจังหวัด ได้แก่ เชียงใหม่ เชียงราย ลำปาง ซึ่งการเดินแล้ว ระยะทางที่เดิน 22 กิโล(ตามป้ายจะบอก 17 กิโล แต่ผมใช้ gps วัดตลอดทริป ได้ประมาณ 22 กิโลครับ )นั้นต้องเดิน 4 วันแบ่งเป็นสามแค้มป์ จะไม่หนักจนเกิืนไป
แต่ของผมเดินกันแค่สามวัน สองแค้มป์ ซึ่งหนักเอาการอยู่ เนื่องด้วยเรื่องของเวลาวันหยุดที่น้อยครับ
การที่จะเข้าเดินป่าจะต้องติดต่อทางอุทยานก่อนไปซักสองอาทิตย์ด้วยนะครับ

ทางขึ้นปกติจะขึ้นที่สถานีเรดาร์ - ผาโง้ม - ดอยลังกาหลวง - ดอยลังกาน้อย สิ้นสุดที่ บ้านแม่ตอนหลวง อ.ดอยสะเก็ด จังหวัดเชียงใหม่

แต่ทริปนี้ผมย้อนกลับครับ ไปขึ้นที่บ้านแม่ตอนหลวงแทน แล้วออกสถานีเรดาร์ครับ

ค่าใช่จ่ายตกคนละ 2600 บาท ค่ารถตู้ ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร และน้ำดื่ม ค่าคนนำทางครับ แจงรายละเอียดผมต้องรอทางผู้จัดทริปเค้าทำออกมาก่อน แล้วจะเอามาโพสต์ไว้ครับ
ไปทั้งหมด 21 คนครับ สองรถตู้

เป็นทริปที่เหนื่อยและโหดมาก แต่กับภาพที่ได้มานั้น มันทำให้หายเหนื่อยจริงๆ จากนี้จะเล่าเรื่องด้วยภาพนะครับ
อาวุธประจำทริป 1000d(ยังดีที่กล้องและเลนส์ผมรอดชีวิตกลับมาด้วย) + sigma 10-20 + 55-250is ใช้ graduat nd / ND เบอร์ 8 และ CPL ครับ
ภาพไหนที่แฉกสวยๆใช้ tokina 11-16ของเพื่อนครับ
สไตล์ภาพของผมจะออกแนว HDR ครับ เป็นแนวที่ผมชอบ เชิญชมการเดินทางครับ

gopfaster
11th December 2011, 23:01
เริ่มต้นด้วยการออกเดินทางจากกรุงเทพในคืนวันที่ 2 ถึงบ้านแม่ตอนหลวงตอนเช้า ประมาณ 9โมง แต่ว่าจะเดินขึ้นกันก็จะ 11 โมงแล้วครับ ซึ่งเราโดนทักทายด้วยเมฆฝน ซึ่งเราไม่คาดคิดเลยว่ามันจะมืดครึ่มได้ เล่นเอาตัดกำลังใจเหล่าตากล้องกันเลยทีเดีัยว

gopfaster
11th December 2011, 23:04
เราไม่รอช้าครับ หลังเราแพคของเรียบร้อยแล้ว เราก็ออกเดินทางทันที ถึงมันจะมืดฟ้ามัวดิน ที่ทำให้ตากล้องทุกคนในทริป ถึงกับห่อเหี่ยว เพราะเราหวังเอาไว้ว่า ฟ้าจะใส.. จุดหมายปลายทางของวันนี้ คือแค้มป์ บนดอยลังกาน้อยครับ

gopfaster
11th December 2011, 23:05
ไม่นานนัก เราก็เจอจุดขึ้นเนิน จากตรงนี้ไป จะขึ้นเขาตลอดทางแล้วครับ

gopfaster
11th December 2011, 23:07
เราเดินขึ้นเขากันมาเรื่อยๆ ผ่านทางชันบ้าง ทางลงบ้าง ทางราบบ้าง และแล้วก็ทะลุขึ้นมาบนสันเขา และเริ่มมองเห็นท้องฟ้าสีฟ้าๆ ทำให้พวกเราได้มีกำลังใจเดินมากขึ้น

gopfaster
11th December 2011, 23:08
เมื่อทะลุออกมาจากป่าได้เราก็เข้าสู่บริเวณสันเขาพร้อมท้องฟ้าที่เปิด และมองเห็นเป้าหมายแล้ว และนั่น คือ ดอยลังกาน้อย

gopfaster
11th December 2011, 23:10
เรายิ่งเดิน ยิ่งเข้าใกล้เป้าหมายแรกมากขึ้น ผมเริ่มสังเกตเห็นว่า ทางมันชันเหลือเกิน

gopfaster
11th December 2011, 23:11
ผมเลยเอาเลนส์เทเลส่อง ก็เห็นได้ชัดเลยว่า การปีนป่ายดอยแรกนี้ ต้องใช้ทั้งมือและเท้า เห็นทางแล้ว หวาดเสียวดีจริงๆ นึกถึงเขาช้างเผือกขึ้นมาทันควันเลย

gopfaster
11th December 2011, 23:14
จากนั้นเราก็รีบ ปีนขึ้นกันช่วงแรกยังไม่ชันมากเท่าไร แต่ ณ. ตรงนี้ เราจะเห็นยอดดอยชัดเจน พวกเรายืนมองมัน และปาดเหงื่อที่ไหลออกมา...

gopfaster
11th December 2011, 23:18
ลักษณะทางเริ่มเป็นการปีนสันเขา ทางเริ่มชัน แต่วิวรอบๆข้างผมนั้น เต็มไปด้วยขุนเขาและสายหมอก ... สวยงามจนที่จะไม่พลาดในการเก็บภาพ ขณะบางคนก็เริ่มเดินขึ้นมาเรื่อยๆแล้ว

gopfaster
11th December 2011, 23:22
อีกด้านทางทิศตะวันตก ผมเห็นมีแสงระเบิดออกจากเมฆ ซึ่งแสงยังแรงอยู่ แต่ก็เริ่มทอประกายสีทองบ้างแล้ว
มันทำให้ผมต้องเร่งฝีเท้าขึ้นดอยให้เร็วขึ้นเืพื่อไปเก็บภาพ

gopfaster
11th December 2011, 23:24
หมอกทางอีกด้านก็เริ่มปกคลุมยอดเขา...

gopfaster
11th December 2011, 23:27
หลังจากปีนป่ายด้วยสองมือและสองเท้ากับทางที่สูงชันและัน่าหวาดเสียวมาก
หญ้าที่ขึ้นแซมตามซอกหินและดินแ่ห้งๆเป็นเชือกอย่างดีที่จะจับเพื่อเหนียวและทรงตัว ไม่นานนัก
เราก็ขึ้นมาถึง... จุดแรก ดอยลังกาน้อย

gopfaster
11th December 2011, 23:29
ระดับความสูงดอยนี้ อันนี้ผมใช้ gps เอา ความสูงประมาณ 1728 เมตร

gopfaster
11th December 2011, 23:36
บริเวณยอดดอยที่เป็นเหมือนหัวดอยยื่นออกไปในอากาศ

gopfaster
11th December 2011, 23:37
..แน่นอน การถ่ายภาพคือสิ่งที่ทุกคนทำในตอนนี้

gopfaster
11th December 2011, 23:39
หมอกที่ไหลผ่านกระทบกับแสงอาทิตย์ เกิดการหักเหออกมาเป็นรุ้ง มันเกิดเร็วมาก โชคที่ดีผมเก็บภาพนี้มาทัน..

gopfaster
11th December 2011, 23:40
เหล่านักเดินทางและตากล้อง ที่เฝ้ารอพระอาทิตย์ตกดินอย่างใจจดใจจ่อ

gopfaster
11th December 2011, 23:42
บ่ายแก่ๆ ในวันที่หมอกปิดฟ้า บนยอดดอยลังกาน้อย พวกเราหลังปีนทางอันสูงชันขึ้นมา ก็ได้แต่รอว่า ดวงอาทิตย์ จะโผล่ออกมาทักทายเราไหม แล้วจะทักทายเรานานแค่ไหน ไม่นานมันก็เส้นแสงออกมาทักทายพวกเราเหล่านักเดินทางกัน..

gopfaster
11th December 2011, 23:43
รางวัลแห่งนักเดินทาง เมื่อเราขึ้นพิชิตยอดดอยลังกาน้อยในวันที่ฟ้าไม่ค่อยเป็นใจนัก เราก็ได้แต่ภาวนาว่าให้ฟ้าเปิด ทอประกายแสงให้กน่อยก็ยังดี...และแล้ว คำภาวนาก็เป็นจริง เมฆระเบิดแสงประกายทองให้เหล่าตากล้องได้ลั่นชัตเตอร์กันอย่างไม่ขาดสาย..

gopfaster
11th December 2011, 23:44
สายหมอกที่ทอประกายแสงอาทิตย์ยามเย็น บนยอดดอยลังกาน้อย พร้อมเป้บนหลังกว่า10กิโลที่คอยถ่วงร่างให้ตกหน้าผาได้ทุกเมื่อ แต่นั่นก็ไม่อาจล้มความพยายามของลูกทีมได้.. หลังจากที่เราปีนทางสุดโหดขึ้นมา ก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งด้วยความสวยงามของธรรมชาติที่เราไม่อาจคาดเดาได้เลย

gopfaster
11th December 2011, 23:46
...........ผมได้ยินเสียงชัตเตอร์ตรงนี้ยิ่งกว่ารัวปืนซะอีก

gopfaster
11th December 2011, 23:48
ถึงพระอาทิตย์และเมฆนั้น จะสร้างสรรค์ความลงตัวแห่งแสงและสีสัน แต่ความหวังสุดท้ายของพวกเรา ก็ต้องลุ้นกันว่า เราจะได้เห็นไข่แดงกันหรือไม่...

gopfaster
11th December 2011, 23:49
.....ขอเพียงมีแสงสว่างในความมืดมิด...

gopfaster
11th December 2011, 23:51
ภาพนี้เป็นภาพสุดท้าย ก่อนพระอาทิตย์จะลาลับไปกับสายหมอกพร้อมกับควมผิดหวังเล็กๆของเหล่าตากล้องที่รอดวงไข่แดงของพระอาทิตย์ แต่สำหรับการสร้างสรรค์ของลำแสงนั่นก็เพียงพอแล้วกับความสวยงามบนยอดดอยแห่งนี้ที่ไม่สามารถบอกได้เลยว่า พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร

gopfaster
11th December 2011, 23:52
ภาพสุดท้ายก่อนที่เราจะลงแค้มป์แรกกันเพื่อไปพักผ่อนกับความเหน็ดเหนื่อยตลอดวัน ... สายหมอกที่ล้อมเขาอันสูงใหญ่

gopfaster
11th December 2011, 23:55
ตื่นมาตอนเช้า หลังคืนอันเหน็บหนาวคืนแรกผ่านพ้นไป เราได้มาเพียงแสงแรกของพระอาทิตย์ หลังจากนั้นก็หมอกปิดทั้งดอย.. รอแล้วรอเล่าก็ไม่เปิด เราก็เลยเดินกลับแค้มป์กันเพื่อไปเก็บของและกินอาหารเช้าก่อนจะเดินต่อเพื่อไปดอยลังกาหลวง ซึ่งเป็นจุดหมายที่สองของเรา

gopfaster
11th December 2011, 23:57
บรรยากาศในแค้มป์ของผมครับ เช้าๆอากาศดีๆ เรามาทำกับข้าวกัน

gopfaster
11th December 2011, 23:58
ไม่นานเราก็เก็บของและเริ่มเดินต่อครับ เส้นทางวันนี้ ไม่ชันเท่าเส้นทางเมื่อวาน แต่อันตรายกว่าตรงที่ต้องลุยป่าดิบครับ เส้นทางดูยาก และหลงง่าย

gopfaster
12th December 2011, 00:03
เส้นทางวันนี้ต่างกับเมื่อวานมาก ช่วงแรกเป็นสันเขา แต่ซักพักโดยเฉพาะเส้นทางบางเส้นเป็นหญ้าคาสูงท่วมหัวและมีทางเดินที่รกเอามากๆ
ที่หนักกว่านั้น ต้นไม้มีหนามเยอะมากครับ โดนข่วนกันเจ็บแสบเลยทีเดียว

gopfaster
12th December 2011, 00:11
หลังฝ่าดงหญ้าและดงหนามออกมาได้ ก็ได้เจอกับสันเขาอีกครั้งครับ แต่เมฆฝน ไลจี้ติดมาเลย แต่โชคดีมากที่ฝนไม่ตก

gopfaster
12th December 2011, 00:14
หลังจากนั้นผมและทีมก็เข้าที่พักกันครับ เราพักกันในป่้า เชิงดอยลังกาหลวง หลังผมกางเต๊นก็ไม่รอช้า รีบปีนขึ้นยอดดอยลังกาหลวงเลยครับ เป็นไฮไลท์ของทริป ซึ่งยอดนี้สูงถึง 2000 เลยทีเดียว

....ทางเดินขึ้นดอยลังกาหลวง ยอดสูงสุด2พันเมตร ที่ตอนแรกเหมือนฟ้าจะปิด แต่พอหันหลังไป .. มันคือสวรรค์ ของแท้..
บรรยากาศก่อนขึ้นยอดลังกาหลวง ... บรรยากาศที่น่าจดจำ

ผมเองก็ไม่คาดคิดว่าจะได้ภาพสวยๆมาสำหรับทริปนี้เพราะเห็นฟ้าปิดและหมอกลงจัดมาก แต่้ก็ต้องขอบคุณธรรมชาิติ...

gopfaster
12th December 2011, 00:23
เดินไม่นานนัก เราก็ถึงยอดดอย จุดหมายปลายทางของเราในวันนี้
ตอนแรกเราเกือบสิ้นหวังเพราะหมอกนั้นปิดวิวรอบตัวจนมองอะไรไม่เห็น
แต่เราก็อดทนรอจนกว่ามันจะเปิด และแล้ว... ไม่นานนักหมอกก็เริ่มจางให้ ปรากฏกลุ่มเมฆประหลาด..ขึ้นมา

1698078233

พร้อมกับสิ่งที่เกิดขึ้นตรงหน้า ผมขอเรียกว่า กำแพงเมฆา

1698078645

gopfaster
12th December 2011, 00:24
สายหมอกบริเวณหุบเขากับท้องฟ้ายามเย็น บรรยากาศที่ไม่สามารถบรรยายออกมาเป็นคำพูดได้ว่า
มันคือสวรรค์ดีๆนั่นเอง

gopfaster
12th December 2011, 00:24
ทะเลหมอกยามเย็น....ที่ดูเหมือนไม่ใช่ทะเลหมอก จริงๆแล้วต้องเรียกว่า ก้อนเมฆในหุบเขามากกว่า

gopfaster
12th December 2011, 00:27
หมอกยังคงลอยมาปิดวิวพระอาทิตย์ตกดินบ้าง เราอาศัยจังหวะที่ลมหนาวพัดเอาหมอกที่บดบังทิวทัศน์ออกไปและรีบกดชัตเตอร์ก่อนที่หมอกจะปิดอีกครั้ง
สายหมอกที่ไหลผ่านหุบเขายามเย็นที่สะท้อนแสงอาทิตย์สีทองยามเย็น ...

gopfaster
12th December 2011, 00:29
ก่อนแสงสีทองจะหายไป ก่อนที่แสงทไวไลท์จะมาเยือน...

1698078688

ไม่นาน พระอาทิตย์ก็ลาลับไปพร้อมกับสายหมอก แต่ยังคงทิ้งแสงสุดท้ายเอาไว้ให้เราถ่ายกันบ้างพร้ิอมกับสายหมอกที่วิ่งผ่านร่องเขา ...

1698077191

gopfaster
12th December 2011, 00:45
ค่ำคืนของคืนนี้หนาวกว่าคืนเมื่อวานมากเพราะเราขึ้นมาสูงและเป็นจุดปะทะลม เสียงลมดังวี๊ดวิ้วทั้งคืน
กับเสียงสั่นเพราะความหนาว ผมวัดได้7 องศา ซึ่งคิดว่าบนยอด 2พัน น่าจะหนาวกว่านี้มาก จนผมต้องออกมาผิงไฟ รอพระอาทิตย์ขึ้น และเริ่มทำกับข้าวกัน วันนี้เราจะกลับกันแล้ว วันนี้เห็นแสงแดด ค่อยรู้สึกดีหน่อย

gopfaster
12th December 2011, 00:48
ไม่นานเราก็เริ่มออกเดิน วันนี้ฟ้าใสมาก ดันมาใสเอาวันกลับซะงั้น

gopfaster
12th December 2011, 00:49
ผาโง้ม เป็นอีกจุดหนึ่งที่ชอบถ่ายภาพกัน แต่ผมไม่ได้ขึ้นผาโง้มเพราะเวลาไม่พอ จึงใช้เส้นทางอ้อมเขาด้านล่างไปครับ

gopfaster
12th December 2011, 00:50
ซูมจากยอดหนึ่ง ไปอีกยอดหนึ่ง

gopfaster
12th December 2011, 00:55
ภาพสุดท้ายครับ ก่อนจะไม่ควักกล้องออกมาถ่าย เพราะต้องรีบเดินไปให้ถึงสถานีเรดาร์ กว่าจะถึงสถานีเรดาร์ก็ 5โมงแล้วครับ
เราเร่งเดินกัน ทั้งเหนื่อยและล้า

มีคนถามว่า เรามาทำไมกัน ทั้งลำบาก ทั้งไม่ได้อาบน้ำ ทั้งอดอยาก ... แต่ในความลำบาก กับการได้สัมผัสธรรมชาติและการได้ภาพสวยๆ มันคุ้มสุดๆเลยครับ ขอบคุณที่เข้ามาชมกันครับ

1698077228

1698077454

thong320139
12th December 2011, 06:31
มีคนถามว่า เรามาทำไมกัน ทั้งลำบาก ทั้งไม่ได้อาบน้ำ ทั้งอดอยาก ... แต่ในความลำบาก กับการได้สัมผัสธรรมชาติและการได้ภาพสวยๆ มันคุ้มสุดๆเลยครับ ขอบคุณที่เข้ามาชมกันครับ
น้านนนน...นะซิครับทำไมถึงยอมลำบาก คำตอบคือ....มันมีรางวัลแห่งความยากลำบาก:wecheers:
ยอมรับเลยครับว่าอึดกันจริงๆ (Y)(Y)(Y) โดยเฉพาะคุณๆผู้หญิงที่ไปกัน....เอ๊ะหรือว่าไม่ใช่ผู้หญิง (ไม่ได้อาบน้ำ 3 วัน)
ขอบคุณมากครับทีนำมาให้ชมกัน:flower:

gopfaster
12th December 2011, 08:09
มีผู้หญิงไปครับ แต่ทุกคนก็ทั้งถึกและอึดกันทุกๆคนเลยครับ เพราะคนที่ไปทั้งหมดเล้วนแต่มีประสบการ backpack เข้าป่าและขึ้นเขากันทุกคนครับ แต่ก็ยังไม่วาย กลับลงมาถึงกับเดี้ยงไปสามวัน สำหรับรางวัลแห่งความพยายามแล้ว ผมว่ามันคุ้มจริงๆ

หลานตัวเล็ก
12th December 2011, 09:11
สุดยอดครับทั้งความพยายาม,ข้อมูล และภาพสวยๆ ขอบคุณครับ

d90d300
12th December 2011, 11:29
หนาวแทนเลย

impala
12th December 2011, 12:47
ขอบคุณ ภาพสวย ได้บรรยากาศ ชอบ อยากไปบ้าง แต่ไม่กล้าลุย

primitive
12th December 2011, 14:28
สวยมากครับ 1000d จริงๆหรือนี่.. สงสัยต้่องย้อนดูตัวเองแล้ว ใช้ 7d แต่ถ่ายไม่ได้ขนาดนี้เลย คาราวะความถึก โหวตให้ครับ ภาพสวย และ จขกท ถึกจริงๆ

charlee_kilo
12th December 2011, 16:05
สวยทุกรูปเลย :thumbup::thumbup::thumbup:

LaOficinista
12th December 2011, 22:19
ภาพสวยงามไม่มีผิดหวังเลย ไปมาเมื่อไรครับ ทริปนี้
ผมไปที่นี่เมื่อวันสิ้นปีของปี46ต่อปีใหม่47 (ไปทีเดียว2ปีเลย) ผมไป4วัน3คืนครับ นอนครบทุกที่
สมัยนั้นยังเรียน เวลาเหลือเฝือ แต่ไม่มีรูปแล้ว เพราะตอนนั้นใช้ฟิล์ม หายไปหมดแล้ว
รูปหายไปไม่เสียดายหรอกครับ แต่ความทรงจำทั้งหลายยังอยู่ครบ ไม่หายไปไหนเลย
เห็นภาพชุดนี้แล้วคิดถึงสุดๆเลย

Starck
13th December 2011, 21:49
ดูแล้วคุ้มค่ากับการเดินทางไป แต่ยอมรับเลยว่าอึดจริง ๆ แก่ ๆ อย่างผมคงไม่ไหวแน่ แค่เดินขึ้นเขาลูกไม่ใหญ่ก็เหนื่อยหอบมากมาย ต้องฟิตจริง ๆ เลยนะเนี่ย

sarody
15th December 2011, 00:38
ภาพสวยมากๆ ครับ เคยไปมาแล้วเหมือนกัน แต่ว่าขึ้นคนละทาง แม้จะเหนื่อยแต่ผมว่าก็คุ้มค่าจริงๆ

gopfaster
15th December 2011, 11:53
หลานตัวเล็ก
สุดยอดครับทั้งความพยายาม,ข้อมูล และภาพสวยๆ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เล่นเอาเดี้ยงเลยเหมือนกัร

หลานตัวเล็ก

ขอบคุณครับ

d90d300
หนาวแทนเลย

หนาวมากๆครับ โดนเลขตัวเดียวเข้าไป

impala
ขอบคุณ ภาพสวย ได้บรรยากาศ ชอบ อยากไปบ้าง แต่ไม่กล้าลุย

ขอบคุณครับ ถ้าไหวลองดูครับ มันส์มาก

primitive
สวยมากครับ 1000d จริงๆหรือนี่.. สงสัยต้่องย้อนดูตัวเองแล้ว ใช้ 7d แต่ถ่ายไม่ได้ขนาดนี้เลย คาราวะความถึก โหวตให้ครับ ภาพสวย และ จขกท ถึกจริงๆ

ขอบคุณครับ

charlee_kilo
สวยทุกรูปเลย :thumbup::thumbup::thumbup:

ขอบคุณครับ

ภาพสวยงามไม่มีผิดหวังเลย ไปมาเมื่อไรครับ ทริปนี้
ผมไปที่นี่เมื่อวันสิ้นปีของปี46ต่อปีใหม่47 (ไปทีเดียว2ปีเลย) ผมไป4วัน3คืนครับ นอนครบทุกที่
สมัยนั้นยังเรียน เวลาเหลือเฝือ แต่ไม่มีรูปแล้ว เพราะตอนนั้นใช้ฟิล์ม หายไปหมดแล้ว
รูปหายไปไม่เสียดายหรอกครับ แต่ความทรงจำทั้งหลายยังอยู่ครบ ไม่หายไปไหนเลย
เห็นภาพชุดนี้แล้วคิดถึงสุดๆเลย

ขอบคุณครับ ผมไปมาเมื่อ 3-5 ธันวา เป็นแบบเดินเร่งรัดมากๆครับ
คิดถึงคราวหน้าถ้ามีทริปนี้จะชวนไปด้วยนะครับ แต่ผมว่าจะหาเวลาไปดอยหลวงเชียงดาวเหมือนกันครับ

Starck
ดูแล้วคุ้มค่ากับการเดินทางไป แต่ยอมรับเลยว่าอึดจริง ๆ แก่ ๆ อย่างผมคงไม่ไหวแน่ แค่เดินขึ้นเขาลูกไม่ใหญ่ก็เหนื่อยหอบมากมาย ต้องฟิตจริง ๆ เลยนะเนี่ย

ขอบคุณครัีบ ต้องออกกำลังกายก่อนไปก็จะดีมากครับ

sarody
ภาพสวยมากๆ ครับ เคยไปมาแล้วเหมือนกัน แต่ว่าขึ้นคนละทาง แม้จะเหนื่อยแต่ผมว่าก็คุ้มค่าจริงๆ

ขอบคุณครับ ผมว่าขึ้นทางบ้านแม่ตอนหลวงดีแล้ว เพราะผมไม่อยากโดนทางลงชันๆตรงลังกาน้อย อิอิ

gopfaster
15th December 2011, 12:15
บทเรียนจากการถ่ายภาพทริปนี้ มีหลายข้อเลยทีเดียว ซึ่งมาคิดได้
หลังจากมานั่งดูภาพทั้งหมด

1. ถ่ายภาพมาเยอะเกินไป(เกินไปจริงๆ) ทำให้ตอนเลือกทำภาพปวดหัวพอสมควร
2. ละเลยมุมมองเล็กๆน้อยๆที่คาดไม่ถึง เพราะมัวแต่ไปใจจดใจจ่อกับหมอกและพระอาทิตย์ที่กดมุมเดิมมาๆเยอะมาก จนพลาดมุมอื่นๆ ที่น่าสนใจ
เช่น ยอดหญ้าปะทะแสงอาทิตย์ หรือป้ายบนยอดดอยลังกาหลวงช่วงที่ไม่มีคน หรือถ่ายกลุ่มนักท่องเที่ยวที่ยืนชมวิวกันถ่ายให้ดูมีเรื่องราว
3. ภาพถ่ายเชิงเรื่องราวถ่ายมาน้อยมาก มีส่วนใหญ่แต่วิวล้วนๆ(ไม่เหมือนตอนช้างเผือก อันนั้นถ่ายมาได้เยอะมาก แต่ช้างเผือกไปพลาดเรื่องการโฟกัสของเลนส์ไวด์
ที่ได้บทเรียนมาว่า ถ้าโฟกัสใกล้ตัวเกินไป จะทำให้ ภูเขาด้านหลังที่ไกลออกไปเบลอได้ ถึงจะใช้ F แคบก็ตาม)
4. บางมุมภาพที่กดมาภาพเดียว ดันแสงสวย แต่กลับกลายเป็นว่า มือสั่น
‎5. วิวถ่ายมาเป็นมุมไวด์เกือบ 90% ลืมมุมถ่ายเจาะภูเขาโดยการใช้เลนส์เทเลซูม
6. บางภาพตอนถ่ายดูดหมือนเสีย แต่พอเอากลับมาดูในคอม กลับสวยกว่าบางภาพที่ตั้งใจถ่าย(ซึ่งผมเกือบจะลบไปแล้ว)

และหลังจากตามไปดูภาพของเพื่อนร่วมทริปจึงคิดได้ว่า มุมที่คาดไม่ถึง มันมีเยอะจริงๆ เป็นเพราะเราไม่ใส่ใจในเรื่องเล็กๆน้อยๆที่ผมมองข้ามมันเอง
สุดท้ายผมก็ยังไม่ใช้มือ lanscape ที่ดีพอ แค่เพียงตอนนี้ต้องการถ่ายทอดเรื่องราวของสถานที่นั้นๆออกมาให้ดีที่สุดเหมือนตาเห็น ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาดูกันครับ^^

15th December 2011, 12:40
การพลาดมุมมองต่างๆเป้นเรื่องปกติครับ
สถานที่แบบนี้ ความงามแบบนี้ เมื่อขึ้นไปถึงแล้ว จะเกิดความโลภครับ
จะไปให้หมด จะเดินให้หมด จะดูให้หมด จะถ่ายให้หมด
แล้วก็ผิดจากแผนที่วางใว้ครับ
แต่ยังไงก็เป็นความทรงจำที่ดีเสมอครับ นานแค่ไหนก็ไม่มีลืม

Couleurs
15th December 2011, 20:44
ธรรมชาติบริสุทธิ์แบบนี้แหละครับ มีเสน่ห์
ภาพสวยครับ
บรรยากาศของแสงและสายหมอกงดงาม

kontidkoh
17th December 2011, 02:29
งดงามมากครับ......:clap:

gopfaster
23rd December 2011, 20:30
การพลาดมุมมองต่างๆเป้นเรื่องปกติครับ
สถานที่แบบนี้ ความงามแบบนี้ เมื่อขึ้นไปถึงแล้ว จะเกิดความโลภครับ
จะไปให้หมด จะเดินให้หมด จะดูให้หมด จะถ่ายให้หมด
แล้วก็ผิดจากแผนที่วางใว้ครับ
แต่ยังไงก็เป็นความทรงจำที่ดีเสมอครับ นานแค่ไหนก็ไม่มีลืม

นั่นสิครับ ผมก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน แพลนที่วางไว้คลาดเคลื่อนไปเล็กน้อย
ขอบคุณครับ

Couleurs
ธรรมชาติบริสุทธิ์แบบนี้แหละครับ มีเสน่ห์
ภาพสวยครับ
บรรยากาศของแสงและสายหมอกงดงาม

ขอบคุณครับ

kontidkoh
งดงามมากครับ......:clap:

ขอบคุณครับ

ss44
3rd January 2012, 22:56
ภาพสวยมากครับ คำบรรยายก็ดี ดูเพลินไปเลย
พร้อมกับยอมรับนับถือในความอึด สุดยอดจริงๆเลยครับ

xstation
4th January 2012, 09:33
ชอบภาพที่ 29 มากๆเลยครับ ได้อารมณ์มากๆเลย

หลวงลายไทย
4th January 2012, 23:14
สุดยอดมากทั้งภาพและเนื้อหาครับ
เดี๋ยวนี้หากระทู้แนวนี้ยากแล้วครับ นานๆจะมีมาให้ชมซักกระทู้ครับ
เมื่อก่อนผมไปแบบนี้บ่อยมากครับ ระยะหลังๆนี่หันไปผจญภัยเน้นเทคนิคครับ ปีนผา โรยตัว whitewater-Kayakครับ เพราะอายุมากเข้าเดินไกลๆไม่ไหวแล้วครับ
เดินไปไกลๆ ลำบากก็แสนจะลำบาก ทำแล้วได้อะไร???
อันนี้ ตอบให้คนติดหรูในเมืองหลวงฟังยังไงก็คิดตามเราไปไม่ได้หรอกครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ
ผมเคยเจอคนถามว่า....พี่หลวงครับเที่ยวผจญภัยเสี่ยงตายแล้วได้อะไร
มันอธิบายไม่ถูกครับ แต่การที่เราเต็มใจที่จะผจญกับภัย แสดงว่าปลายทางต้องมีอะไรดีครับ

เป็นอีกกระทู้ที่ผมกดThankให้อย่างเมามันส์ครับ
สมแล้วสำหรับกระทู้ 5ดาวกระทู้นี้ครับ

DANG_EOS
5th January 2012, 02:44
เก่งมาก ๆ อดทนมาก ๆ สวยมาก ๆ

petitel
20th January 2012, 16:51
ภาพสวยครับ อยากไปถ่ายภาพแบบนี้มานานแล้ว แต่ไม่อึดพอ ขอชมภาพสวยๆ จากบรรดาคนอึดทั้งหลายแทนครับ :Smiles2:

Piyachok
30th January 2012, 18:23
ดูภาพแล้วขนลุกเลย สวยงามมากเลยครับ สุดยอดจริงๆ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาฝาก

gopfaster
3rd February 2012, 16:58
ss44
ภาพสวยมากครับ คำบรรยายก็ดี ดูเพลินไปเลย
พร้อมกับยอมรับนับถือในความอึด สุดยอดจริงๆเลยครับ

ขอบคุณครับ

xstation
ชอบภาพที่ 29 มากๆเลยครับ ได้อารมณ์มากๆเลย

ขอบคุณครับ

หลวงลายไทย

สุดยอดมากทั้งภาพและเนื้อหาครับ
เดี๋ยวนี้หากระทู้แนวนี้ยากแล้วครับ นานๆจะมีมาให้ชมซักกระทู้ครับ
เมื่อก่อนผมไปแบบนี้บ่อยมากครับ ระยะหลังๆนี่หันไปผจญภัยเน้นเทคนิคครับ ปีนผา โรยตัว whitewater-Kayakครับ เพราะอายุมากเข้าเดินไกลๆไม่ไหวแล้วครับ
เดินไปไกลๆ ลำบากก็แสนจะลำบาก ทำแล้วได้อะไร???
อันนี้ ตอบให้คนติดหรูในเมืองหลวงฟังยังไงก็คิดตามเราไปไม่ได้หรอกครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ
ผมเคยเจอคนถามว่า....พี่หลวงครับเที่ยวผจญภัยเสี่ยงตายแล้วได้อะไร
มันอธิบายไม่ถูกครับ แต่การที่เราเต็มใจที่จะผจญกับภัย แสดงว่าปลายทางต้องมีอะไรดีครับ

เป็นอีกกระทู้ที่ผมกดThankให้อย่างเมามันส์ครับ
สมแล้วสำหรับกระทู้ 5ดาวกระทู้นี้ครับ

ขอบคุณครับพี่หลวง ... รางวัลแห่งความพยายาม มันคุ้มค่า

DANG_EOS
เก่งมาก ๆ อดทนมาก ๆ สวยมาก ๆ

ขอบคุณครับ

petitel
ภาพสวยครับ อยากไปถ่ายภาพแบบนี้มานานแล้ว แต่ไม่อึดพอ ขอชมภาพสวยๆ จากบรรดาคนอึดทั้งหลายแทนครับ :Smiles2:

ขอบคุณครับ

Piyachok

ดูภาพแล้วขนลุกเลย สวยงามมากเลยครับ สุดยอดจริงๆ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาฝาก

ขอบคุณครับ

thanakron127
7th February 2012, 22:07
น่าไปมากคับ

cpe_pic
9th February 2012, 12:58
สวยมากครับ เมื่อไรจะถ่ายสวยแบบนี้บาง :clap:

เอ้
24th February 2012, 10:35
ภาพสวย เรื่องราวคำบรรยายน่าสนุกไปด้วยครับ

kia
1st March 2012, 11:21
สวยดีคะ ขอบคุณที่เอามาให้ชมคะ

pittawutt
8th March 2012, 14:40
สวยงามสมบูรณ์แบบมากเลยครับทั้งภาพและเรื่องราว กด thank เกือบทุกภาพเลยครับ

Aek Manont
10th April 2012, 23:14
Coool:thumbup:

toboy17
22nd July 2012, 14:09
สวยมากๆเลยครับ ผมอยากไปสักครั้งจริงๆ ชอบมากกก:thumbup:

theartpea35
2nd August 2012, 20:04
วิวสวยจังครับ

yoyoluckym@n
5th August 2012, 23:27
น่าเที่ยวมากๆ

thanky
2nd October 2012, 11:43
ดูน่าตื่นเต้น ละประทับใจดีคะ

pike889
16th December 2012, 01:30
สุดยอด อยากไปบ้างครับ

caspher
31st December 2012, 23:15
อยากไปเที่ยวดอยบ้างจังคับไม่เคยไปเลย

นิกรรักหนอน
13th April 2013, 12:07
ลักษณะทางเริ่มเป็นการปีนสันเขา ทางเริ่มชัน แต่วิวรอบๆข้างผมนั้น เต็มไปด้วยขุนเขาและสายหมอก ... สวยงามจนที่จะไม่พลาดในการเก็บภาพ ขณะบางคนก็เริ่มเดินขึ้นมาเรื่อยๆแล้ว
ขั้นเทพจริงๆ

swkaramazov
18th April 2013, 18:14
รูปสวยๆทำให้ อยากไปเที่ยวบ้างครับ

Scotch
27th April 2013, 02:03
งดงามมากครับ ขึ้นไปเหนื่อยๆพอถึงแล้วได้เห็นอะไรสวยๆแบบนี้มันก็คุ้มนะครับหายเหนื่อยเลย^-^

the-ones
23rd May 2013, 16:18
สวยมากๆครับ คุ้มค่ากับความเหนื่อย

momind
23rd May 2013, 18:54
สวยน่าหลงไหลจริงๆ

peerawat444
31st May 2013, 17:51
ยังไม่มีโอกาสไปเลยครับ มีข้อมูลดีๆให้ดูก่อน จะได้เตรียมตัวได้ถูก ชอบๆ ครับ

unicorinon
28th July 2013, 00:42
ท้องฟ้าสีสวยจัง

wamin
5th June 2015, 14:35
ขึ้นถึงแล้วเห็นบรรยากาศน่าหายเหนื่อย (Y)