PDA

View Full Version : ...:::: TETRA’s PHOTO : SMALL WORLD PHENOMENON [ปรากฏการ์ณโลกใบเล็ก] ::::...

Tetra
28th July 2011, 16:22
แมงเม่าในวันฝนพรำ

แมงเม่าตัวนี้นอนจมอยู่กับหยดน้ำฝนที่ตกตลอดคืน บนหลังคารถ
ซึ่งก็เป็นอุบัติเหตุตามธรรมชาติ ไม่ได้แปลกประหลาดอะไรนัก
แต่เมื่อเรามองด้วยมุมมองของโลกมาโครแล้ว กับทำให้ผมรู้สึกน่าสนใจ และตื่นตาตื่นใจขึ้นมาทันที
นี่ใช่ไหมที่เค้าเรียกว่าปรากฏการ์ณโลกใบเล็ก:drool::drool:

Tetra
28th July 2011, 16:26
แมงมุมกระโดด

ในขณะที่ผมกำลังฉีดน้ำเพื่อไล่เศษกรวดและฝุ่นละอองเพื่อจะล้างรถ

ทันใดนั้นก็เห็นแมมุมกระโดดตัวนี้กำลังพยายามหนีน้ำที่ผมได้ฉีดไปก่อนหน้านี้

โชคดีที่น้ำไม่แรงและบังเอิญเห็นเข้าซะก่อน โชคดีที่มันไม่เป็นอะไร แต่โชคร้ายที่มาเจอผม ก็เลยขอเชิญให้มาเป็นแบบครับ

โบเก้ที่เกิดจากแสงแฟลชที่ตกกระทบกับละอองน้ำ เกิดเป็นประกายระยิบระยับฉากหน้าและฉากหลังที่หลุดระยะโฟกัส

ช่วยเสริมให้แมงมุมดูน่าสนใจขึ้นมาครับ แต่บางที ถ้ามากไปก็ อาจจะดึงความสนใจจากตัวแบบของเราไปได้เช่นกันครับ

Tetra
28th July 2011, 16:29
เดี๋ยวก็หม่ำซะหรอก

ผมกำลังถ่ายภาพดอกหญ้าตีนตุ๊กแกอยู่ รู้สึกว่าเหมือนมีใครมาแอบมอง
นั่นแน่ที่แท้เจ้ากิ้งก่าตัวนี้นี่เอง ที่แอบมองดูผมว่ากำลังทำอะไรอย่างสนอกสนใจ

ตอนที่กำลังจะถ่ายเจ้ากิ่งก่า ก็เห็นแมลงบินวนไปวนมา
ผมอดใจรอให้แมลงบินมาเข้าเฟรมเพื่อเพิ่มเรื่องราวให้กับภาพ :good::good:

Tetra
28th July 2011, 16:34
แอบ

จงอย่ากลัว !! กับการเปลี่ยนแปลงที่กำลังจะเผชิญอยู่ตรงหน้า
ในหลายๆ ครั้งที่เราจำเป็นต้องเผชิญกับการเปลี่ยนแปลงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
แต่ก่อนที่การเปลี่ยนแปลงนั้นจะมาถึง เรามักจะเกิดความกลัว
กลัวที่จะเกิดการเปลี่ยนแปลง ทั้งที่บางทีเราก็ไม่ทราบว่าฉากต่อไปของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้นจะเป็นอย่างไร
ความกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเอง จงอย่ากลัวในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ควรเผชิญกับความกลัวนั้น แล้วเอาชนะกับความกลัวมาให้ได้

Tetra
28th July 2011, 16:36
แตกใบอ่อน

สำหรับผมแล้ว โลกใบเล็ก ไม่ได้หมายความว่า เราจะต้องถ่ายอะไรที่เป็นเฉพาะแมลง หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆ

บ่อยครั้งที่ผมก็หลงใหลไปกับธรรมชาติที่อยู่รอบๆตัว เพียงแค่เรามีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ มันก็เป็นของขวัญที่ยิ่งใหญ่ของการถ่ายภาพแล้วสำหรับผม

Tetra
28th July 2011, 16:39
แสงสว่างที่กลางใจ

ถ้าสิ่งที่พวกเราเฝ้าค้นหา ต้องใช้เวลาอันยาวไกล
การได้พบ แสงสว่างตรงกลางใจ ของเราเอง
คงเป็นจุดเริ่มต้น ที่ดีงามในการเดินบนเส้นทาง
แห่งความสุข อันเป็นนิรันดร์...

ถ้อยคำ โดย
คุณฐิตินาถ ณ พัทลุง

Tetra
28th July 2011, 16:41
ดอกหญ้าตีนตุ๊กแก

ความสุขที่หาง่ายๆตามข้างทาง ภาพนี้ถ่ายด้วยกล้องและเลนส์ที่แสนจะธรรมดา 400D กับ Sigma 70-300

เลือกถ่ายย้อนแสงเพื่อให้ได้ริมไลท์ที่ตัวดอกและโบเก้มาจากแสงสะท้อนของน้ำค้างตอนเช้าที่เกาะตามใบหญ้าและดอกหญ้า

Tetra
28th July 2011, 16:44
มดขยัน

มดไม่เคยละความพยายามในการหาหนทางไปสู่สิ่งที่หมายมาดและมุ่งหวัง

ไม่ว่าฝนจะตก แดดจะออกมันก็ไม่เคยละความพยายาม

Tetra
28th July 2011, 16:53
minute of love

ชีวิตจะเปลี่ยนไป.... เมื่อเราเรียนรู้ที่จะเปิดใจให้กว้างและซื่อสัตย์ต่อกัน

จงอย่าอิจฉาคนอื่น ... แต่จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา :drool::drool::drool:

Tetra
28th July 2011, 16:57
ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาเข้ามาเยี่ยมชมครับ

ขอบคุณ Thaid สำหรับพื้นที่การแบ่งปันครับ
ขอให้มีความสุขทุกท่านครับ

nive
28th July 2011, 20:16
ยอดไปเลยครับ

NoWay
28th July 2011, 23:09
สวยหลายๆภาพเลยครับ โลกใบเล็กเป็นโลกที่น่าสนใจจริงๆ
ต้องใช้ความพยายามอย่างมากในการได้รูปสวยๆแบบนี้
ชอบรูปหอยทากมากครับ

sumruy
28th July 2011, 23:40
ชอบครับ ตามที่กด Thanks ว่าแต่ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างล่ะ บอกมั่งดิ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

Tetra
29th July 2011, 09:15
สวยหลายๆภาพเลยครับ โลกใบเล็กเป็นโลกที่น่าสนใจจริงๆ
ต้องใช้ความพยายามอย่างมากในการได้รูปสวยๆแบบนี้
ชอบรูปหอยทากมากครับ

ใช่แล้วครับ เป็นโลกอีกใบนึงที่มีแต่สิ่งที่น่าค้นหา
ได้ถ่ายรูปแล้วก็มีความสุขครับ
ขอบคุณมากครับ ผมชื่นชอบผลงานของคุณ NoWay มากครับ

ชอบครับ ตามที่กด Thanks ว่าแต่ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างล่ะ บอกมั่งดิ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมใช้ Nikon D7000
Nik 60 Micro 2.8D
Nik 105 Micro 2.8D
Sigma 70-300 APO Macro Super II [เอาไว้ถ่ายตัวแบบไกลๆ ครับ]

ยอดไปเลยครับ

ขอบคุณครับ

kungpost
29th July 2011, 22:44
ฝีมือยอดเยี่ยมเหมือนเคยครับ และได้ึรับคำชมเชยจากท่าน Noway และ ท่านก๋วยเจ๋ง เนี่ยผมว่าสุดยอดแล้วครับ

Tetra
1st August 2011, 09:28
ฝีมือยอดเยี่ยมเหมือนเคยครับ และได้ึรับคำชมเชยจากท่าน Noway และ ท่านก๋วยเจ๋ง เนี่ยผมว่าสุดยอดแล้วครับ

ขอบคุณ kungpos เช่นกันครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2011, 15:55
post#2 แมงมุม ภาพนี้โดนนนนนครับ
post#3 พอมีแมงมาเข้าเฟรม มันทำให้ภาพดูมีเรื่องราวมากขึ้นจริงๆครับ
post#5 แตกใบออ่น เยี่ยมมากครับ โทนสีกลมกลืน แต่มีมิติ เล่นชัดตื้นได้ดีมากภาพไม่จมครับ
post#7 แสงสวยมากครับ
post#8 มดขยัน และpost#9 minute of love
เล่นกับสีได้ชนิดที่ผมต้องโค้งคำนับให้กับความตั้งใจครับ

งานภาพดีเยี่ยม คำบรรยายงดงาม ภาษาสวยมากไม่แพ้ภาพที่นำเสนอครับ
Voteแล้ว 5 ดาวครับ

Tetra
3rd August 2011, 14:31
post#2 แมงมุม ภาพนี้โดนนนนนครับ
post#3 พอมีแมงมาเข้าเฟรม มันทำให้ภาพดูมีเรื่องราวมากขึ้นจริงๆครับ
post#5 แตกใบออ่น เยี่ยมมากครับ โทนสีกลมกลืน แต่มีมิติ เล่นชัดตื้นได้ดีมากภาพไม่จมครับ
post#7 แสงสวยมากครับ
post#8 มดขยัน และpost#9 minute of love
เล่นกับสีได้ชนิดที่ผมต้องโค้งคำนับให้กับความตั้งใจครับ

งานภาพดีเยี่ยม คำบรรยายงดงาม ภาษาสวยมากไม่แพ้ภาพที่นำเสนอครับ
Voteแล้ว 5 ดาวครับ

ขอบคุณ คุณหลวงลายไทย ที่โหวตให้ครับ
เป็นกำลังใจ ได้อย่างดีมากครับ

Goodlife
3rd August 2011, 15:42
สุดยอดมากครับ

Oate
3rd August 2011, 17:33
ฝีมือดีมากครับ ความพยายามก็สุดยอดครับ ^_^

Couleurs
13th August 2011, 19:57
สวยงามมากๆครับ
ชอบมุมมอง มุมแสงสวย การเลือกฉากหลัง ลงตัวสวยงาม
โหวตให้ 5 ดาวเลยครับ

ชิวเชน
22nd August 2011, 10:14
ได้ชมมาโครงามๆอีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

modern_d
22nd August 2011, 10:32
สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ
ชอบหลายรูปเลย
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ :)

ลี้คิมฮวง
22nd August 2011, 15:40
เรื่องมาโครก็ต้องยกให้เค้าจริงๆ ยี่ห้อนี้..

pympickle
23rd August 2011, 14:35
ภาพสวยมากๆๆๆ ทุกใบเลยค่ะ น่ารักทุกใบเลย ชอบสีสันมากๆ ดูแล้วรู้สึกเหมือนอยู่ในนิทานเลยค่ะ ^^

KAKAKUP
26th August 2011, 14:59
สวยมากเลยครับ...โดยส่วนตัวไม่เคยถ่ายแนวนี้เลยครับ.....ขอเป็นผู้ชมละกันครับ :clap::clap::clap::clap::clap: ชอบภาพ 3 ที่สุดเลยครับ

genii
28th August 2011, 22:34
หน้าฝนก็มีสิ่งสวยๆงามๆให้ถ่ายเหมือนกันเนาะ สวยมากครับ

jasara
29th August 2011, 15:54
ฤดูฝน สดชื่นมากครับ

Tetra
8th September 2011, 10:23
สุดยอดมากครับ

ขอบคุณครับ

ฝีมือดีมากครับ ความพยายามก็สุดยอดครับ ^_^

ขอบคุณมากครับ เป็นความชอบอ่ะครับเลยไม่รู้สึกว่าต้องพยายามอะไรมาก

สวยงามมากๆครับ
ชอบมุมมอง มุมแสงสวย การเลือกฉากหลัง ลงตัวสวยงาม
โหวตให้ 5 ดาวเลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณ Couleurs ที่โหวตให้ 5 ดาวครับ

ได้ชมมาโครงามๆอีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ
ชอบหลายรูปเลย
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ :)

ขอบคุณที่ให้กำลังใจ เช่นกันครับ

เรื่องมาโครก็ต้องยกให้เค้าจริงๆ ยี่ห้อนี้..

ขอบคุณมากครับ เป็นปลื้มครับ

ภาพสวยมากๆๆๆ ทุกใบเลยค่ะ น่ารักทุกใบเลย ชอบสีสันมากๆ ดูแล้วรู้สึกเหมือนอยู่ในนิทานเลยค่ะ ^^

ขอบคุณครับ ดีใจที่ชอบครับ

สวยมากเลยครับ...โดยส่วนตัวไม่เคยถ่ายแนวนี้เลยครับ.....ขอเป็นผู้ชมละกันครับ :clap::clap::clap::clap::clap: ชอบภาพ 3 ที่สุดเลยครับ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ

หน้าฝนก็มีสิ่งสวยๆงามๆให้ถ่ายเหมือนกันเนาะ สวยมากครับ

ใช่ครับ หน้าฝนนี่ อะไรก็สดชื่น ฮุ่มฉ่ำไปหมด เหมาะสำหรับถ่ายมาโครครับ

ฤดูฝน สดชื่นมากครับ

ใช่แล้วครับ ขอบคุณที่แวะมาชมครับ

heliman123
8th September 2011, 10:55
เป็นมาโคร ในดวงใจผมเลยครับ เคยถ่าย มาโครมาระยะนึง พอใจภาพในระดับนึง เจอท่าน จขกท. แล้วอยากกลับไปเล่น มาโครอีกครั้งเลยครับ

จินตนาการภาพดีมากคับ

ninja_mosfet
23rd September 2011, 23:33
ภาพสวยมากอยู่แล้ว แต่พอไปอ่านคำอธิบาย ซึ้งครับ โดยเฉพาะภาพมด

Tetra
28th September 2011, 15:13
เป็นมาโคร ในดวงใจผมเลยครับ เคยถ่าย มาโครมาระยะนึง พอใจภาพในระดับนึง เจอท่าน จขกท. แล้วอยากกลับไปเล่น มาโครอีกครั้งเลยครับ

จินตนาการภาพดีมากคับ

ดีใจมากครับ ที่ทำให้รู้สึก อยากกลับมาเล่นมาโครอีกครั้ง ช่วงนี้ มาโครกำลังมาแรงครับ
เห็นหลายๆกระทู็้ ตามเวบต่างๆ ถ่ายกันเยอะๆ จะได้พัฒนาฝีมือกันครับ

ภาพสวยมากอยู่แล้ว แต่พอไปอ่านคำอธิบาย ซึ้งครับ โดยเฉพาะภาพมด
ขอบคุณครับ

copboyd
29th September 2011, 15:47
ที่จริงผมชอบถ่ายรูป โดยมีแรงบันดาลใจจากภาพมาโครก่อนเลยครับ
แต่ไม่เคยถ่ายมาโครได้ดีเลยครับ
ภาพเซ็ทนี้ ทั้งจังหวะ ลีลา และมุม สวยงามมากครับผม

raranaruepon
21st October 2011, 12:10
ชอบหลายใบเลยครับ สวยมากๆ

weerakarn124
2nd November 2011, 02:10
ชอบ 7 มากก

projektd90
2nd November 2011, 16:43
สุดยอดครับ.....

kittidech22
6th November 2011, 10:24
สวยงามๆๆๆ เห็นแล้วอยากลองถ่ายแนวนี้บ้างจัง^^

golferjk
22nd November 2011, 08:30
แหล่มครับ

fon457
12th September 2012, 15:06
ถ้าเรามองโลกจากพระเอกของโลกใบเล็ก คงรู้สึกว่าโลกมันช่างกว้างใหญ่มาก ไม่ค่อยได้สังเกตพระเอกต้วน้อยเหล่านี้ที่อยู่กะเราบ่อยมากในช่วงหน้าฝนนี้ โดยเฉพาะเจ้าทากตัวน้อย ขอบคุณแทนเจ้าตัวน้อยเหล่านี้ด้วย มีภาพสวยๆ หล่อ ๆ ให้มนุษย์ได้ชื่นชม

pittawutt
13th September 2012, 16:53
ชอบทุกใบเลยครับ สวยงามมากๆ