PDA

View Full Version : ท่องไปกับกล้อง เที่ยวไปกับเสียงชัตเตอร์ : LAIO PHOTOGRAPHY

Laio photograph
29th June 2011, 16:29
......นานแล้วที่ผมเปลี่ยนชีวิตตัวเอง จากคนที่ขายของอยู่กับที่เป็นชีวิตที่ต้องเดินทาง
เพื่อเรียนรู้และสร้างสรรค์ ในเส้นทางของนักถ่ายภาพ และนี่คือร่องรอยการเดินทางของผม
ที่อยากจะเอามาฝาก มาแชร์ประสบการณ์กับสังคมที่รักในการถ่ายภาพเช่นกัน

......มีเนื้อหาสาระมากมาย ที่ผมได้รับจากการเดินทาง แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมรักการถ่ายภาพ
มากๆยิ่งขึ้น ก็คือการที่เราสามารถบันทึกความทรงจำที่สวยงามในขณะนั้น ออกมาเป็นภาพได้
อย่างที่รู้สึกที่มีในนาทีนั้น

ภาพแรก สามพันโบกในเดือนธันวาคม

29th June 2011, 16:30
ภาพที่สอง ต้นถั่ว ณ หาดหงษ์ สามพันโบก

29th June 2011, 16:31
ภาพที่ 3 สี่พันขุม ริมน้ำโขงฝั่งลาว

29th June 2011, 16:32
ภาพที่ 4 สามพันโบก

29th June 2011, 16:34
ภาพที่ 5 หาดชมดาว

29th June 2011, 16:36
ภาพที่ 6 ปางอุ๋ง ยามรุ่งสาง

29th June 2011, 16:38
ภาพที่ 7 เงาสะท้อน ณ ปางอุ๋ง

29th June 2011, 16:40
ภาพที่ 8 ดอกบัวต้อง ดอยแม่อูคอ

29th June 2011, 16:42
ภาพที่ 9 แสงสวย ณ พระธาตุดอยกองมู

29th June 2011, 16:44
ภาพที่ 10 วัดพระศรีสรรเพ็ชร อยุธยา

29th June 2011, 16:46
ภาพที่ 11 พระราชวังบางปะอิน

29th June 2011, 16:47
ภาพที่ 12 ปราสาทหินพนมรุ้ง

29th June 2011, 16:50
ภาพที่ 13 ฟ้าทอแสง ณ อุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย

29th June 2011, 16:52
ภาพที่ 14 ทุ่งนาแม่แจ่ม

29th June 2011, 16:53
ภาพที่ 15 ข้างทางใกล้เมืองน่าน

29th June 2011, 16:55
ภาพที่ 16 เส้นทางสู่ภูชี้ฟ้า

29th June 2011, 16:56
ภาพที่ 17 ความสวยงามข้างทาง สู่ภูชี้ฟ้า

29th June 2011, 16:58
ภาพที่ 18 ภูชี้ฟ้า

29th June 2011, 16:59
ภาพที่ 19 ความสวยงามของไร่ข้าวโพด เส้นทางสู่ท่าวังผา

29th June 2011, 17:00
ภาพที่ 20 อีกหนึ่งความสวยงามแบบง่ายๆ ของข้างทาง

29th June 2011, 17:02
ภาพที่ 21 สายน้ำ กับวิถีชีวิต สังขละ

29th June 2011, 17:04
ภาพที่ 22 ป่าสนและสายหมอก จุดชมวิวภูค้อ น้ำหนาว

29th June 2011, 17:05
ภาพที่ 23 ทุ่งแสลงหลวงใต้หมอกควัน

29th June 2011, 17:06
ภาพที่ 24 ความสวยงามภายใต้ควันพิษ ทุ่งแสลงหลวง

29th June 2011, 17:08
ภาพที่ 25 ต้นยาสูบกับควันไฟหนาทึม ณ บ้านน้ำก้อ

29th June 2011, 17:23
จบแล้วครับ เชิญติชม แนะนำได้ตามความเห็นที่มีนะครับ
อัลบั้มนี้อาจจะมีภาพที่ใสบ้าง ไม่ใสบ้าง ด้วยเหตุเพราะอยากบันทึกลักษณะที่เกิดขึ้นในขณะ
ถ่ายภาพนั้นๆ ก่อนหน้านั้นไม่ว่าจะถ่ายภาพที่ใด ตำแหน่งใดหรือฤดูกาลใดก็ตาม ผมมักจะ
พยายามทำให้ภาพใสกระจ่าง เพราะรู้สึกว่ามันสวยงาม แต่เมื่อเฝ้าดูภาพเหล่านั้น นานๆ
กลับมีความรู้สึกเบื่อ และเห็นว่ามันตอบความรู้สึกของตัวเองในเวลานั้นไม่ได้ จึงพยายาม
เรียนรู้และเพียรเพิ่มทักษะการควบคุมแสงให้ชำนาญมากขึ้น เพื่อจะได้เก็บลักษณะของแสง
ในเวลานั้นได้ตรงตามที่ต้องการ
........เดิมทีผมคิดว่าการถ่ายภาพให้ใสสว่างนั้น เป็นเรื่องยากที่สุด แต่จากการฝึกฝนในเวลา
ที่ผ่านมา คำตอบที่ได้รับคือ การจะเก็บภาพให้ได้อารมณ์ความรู้สึกคล้ายคลึงกับที่กำลัง
สัมผัสนั้น ยากกว่ามาก
........แต่ความยากนั้น กลายเป็นเสน่ห์ที่ทำให้ผมรู้สึกว่าการถ่ายภาพนั้น มีอะไรให้เรียนรู้ไม่จบสิ้นเลยครับ

Couleurs
29th June 2011, 20:59
เป็นภาพที่สวยงามครับ และผมรู้สึกได้ถึงความประณีตในการถ่ายภาพ การจัดวาง การจับเรื่องราวและถ่ายทอดออกมานั้นทำให้ภาพเหล่านั้นมีความหมายลึกซึ้ง และบอกเล่าเรื่องราวได้อย่างสวยงามและน่าจดจำ
ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆและข้อคิดดีมาฝากเรื่อยๆครับ ทำให้ผมได้รับความรู้และได้เรียนรู้และเข้าใจความหมายของการถ่ายภาพมากขึ้น เพราะหลายอย่างที่ผมได้อ่านนั้นช่วยให้ผมนำไปปรับปรุงตัวเองให้ดียิ่งๆขึ้น
ถ้ามีโอกาสอยากจะขอเดินตามไปถ่ายรูปด้วยเพื่อเรียนรู้และเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากคุณ Laio บ้าง ชื่นชมครับ vote 5 ดาวครับ
มาบ่อยๆน๊ะครับ รอติดตามผลงานเรื่อยๆครับ

M60
29th June 2011, 21:12
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆแฝงการบอกเล่าประสบการณ์ครับ

inspire01
29th June 2011, 22:45
งานสวยๆเนียนตาและเป็นงานคุณภาพอีกเช่นเคยครับ มาตรฐานไม่เคยตกเลยจริงๆ โดยเฉพาะภาพรุ่งสางที่ปางอุ๋ง เนียนตาแทบจะเหมือนภาพสีน้ำเลย ประทับใจมากๆ
ปกติเวลาไปปางอุ๋ง มุมที่ผมชอบไปฝังตัวรอพระอาทิตย์ขึ้นก็มีแค่ 3-4 จุด และจุดที่พี่ถ่ายมาเป็นมุมที่ผมชอบไปมากๆ เพราะสามารถส่องภาพมุมต่างๆได้เยอะจริงๆ ทั้งจะใช้ wide หรือ tele มุมนั้นมีให้เล่นได้เยอะเลย

ส่วนเรื่องที่พี่บอกภาพใสยอมรับจริงๆว่าเมื่อก่อนผมก็สนมากๆเรื่องนั้น เห็นภาพคนอื่นเป็นแบบนั้นเราก็อยากได้บ้าง แต่พอมาถึงตอนนี้บางภาพหากมันไม่ได้ดูสวยใสแต่อารมณ์ได้ ผมว่ามันยังสวยกว่าภาพใสๆแต่ไม่มีเรื่องราวใดๆด้วยซ้ำ
แสงสวยๆ จังหวะดีๆ อารมณ์แรงๆ และที่สำคัญถ่ายยังไงก็ได้ให้ได้ตามสิ่งที่เราต้องการสื่อออกมาสำคัญที่สุด ยิ่งเป็นภาพรวมจากหลายๆที่แบบนี้ เมื่อได้ชมรู้สึกดีมากๆครับพี่ ให้ 5 ดาวด้วยอีกแรงเลยครับ

ปล.เร็วๆนี้อาจจะขออนุญาติไปย้อนรอยพี่ที่ทับเบิกบ้างครับ เห็นพี่ถ่ายมาแล้วอดใจที่จะไปบ้างไม่ได้ หน้าฝนแบบนี้ไม่รู้จะเป็นอย่างไรบ้าง
แต่ช่างมันเถอะหลังๆนี้ชีวิตในการถ่ายรูปผมเจอแต่ฝนล้วนๆเลย แทบจะเป็นปีที่ภาพผมอุดมสมบูรณ์ไปด้วยฟ้ามืดเลยละครับ หากมีโอกาสได้ไปจะนำภาพมาข้อคำแนะนำดีๆจากพี่บ้างนะครับ

30th June 2011, 18:16
เป็นภาพที่สวยงามครับ และผมรู้สึกได้ถึงความประณีตในการถ่ายภาพ การจัดวาง การจับเรื่องราวและถ่ายทอดออกมานั้นทำให้ภาพเหล่านั้นมีความหมายลึกซึ้ง และบอกเล่าเรื่องราวได้อย่างสวยงามและน่าจดจำ
ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆและข้อคิดดีมาฝากเรื่อยๆครับ ทำให้ผมได้รับความรู้และได้เรียนรู้และเข้าใจความหมายของการถ่ายภาพมากขึ้น เพราะหลายอย่างที่ผมได้อ่านนั้นช่วยให้ผมนำไปปรับปรุงตัวเองให้ดียิ่งๆขึ้น
ถ้ามีโอกาสอยากจะขอเดินตามไปถ่ายรูปด้วยเพื่อเรียนรู้และเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากคุณ Laio บ้าง ชื่นชมครับ vote 5 ดาวครับ
มาบ่อยๆน๊ะครับ รอติดตามผลงานเรื่อยๆครับ

ขอบคุณมากครับ
ช่วงเวลาที่เดินทางฝึกซ้อมฝีมือ มีเลนส์ดี เลนส์เสียติดมือไปบ้าง บางครั้งธรรมชาติสวยงามมากครับ
แต่การเตรียมตัวไม่ดี ทำให้พลาดอยู่หลายครั้ง และเมื่อคิดอยากกลับไปแก้ตัว ธรรมชาติก็ไม่เหมือนเดิม
เสียแล้ว หากใครๆที่พร้อมจะออกไปถ่ายภาพเวลานี้เช็คอุปกรณ์ของเราให้พร้อมสมบูรณ์นะครับ เพราะ
บางทีสิ่งที่มีโอกาสได้เห็นอาจจะไม่ย้นอกลับมาอีก

30th June 2011, 18:21
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆแฝงการบอกเล่าประสบการณ์ครับ

ขอบคุณครับ

งานสวยๆเนียนตาและเป็นงานคุณภาพอีกเช่นเคยครับ มาตรฐานไม่เคยตกเลยจริงๆ โดยเฉพาะภาพรุ่งสางที่ปางอุ๋ง เนียนตาแทบจะเหมือนภาพสีน้ำเลย ประทับใจมากๆ
ปกติเวลาไปปางอุ๋ง มุมที่ผมชอบไปฝังตัวรอพระอาทิตย์ขึ้นก็มีแค่ 3-4 จุด และจุดที่พี่ถ่ายมาเป็นมุมที่ผมชอบไปมากๆ เพราะสามารถส่องภาพมุมต่างๆได้เยอะจริงๆ ทั้งจะใช้ wide หรือ tele มุมนั้นมีให้เล่นได้เยอะเลย

ส่วนเรื่องที่พี่บอกภาพใสยอมรับจริงๆว่าเมื่อก่อนผมก็สนมากๆเรื่องนั้น เห็นภาพคนอื่นเป็นแบบนั้นเราก็อยากได้บ้าง แต่พอมาถึงตอนนี้บางภาพหากมันไม่ได้ดูสวยใสแต่อารมณ์ได้ ผมว่ามันยังสวยกว่าภาพใสๆแต่ไม่มีเรื่องราวใดๆด้วยซ้ำ
แสงสวยๆ จังหวะดีๆ อารมณ์แรงๆ และที่สำคัญถ่ายยังไงก็ได้ให้ได้ตามสิ่งที่เราต้องการสื่อออกมาสำคัญที่สุด ยิ่งเป็นภาพรวมจากหลายๆที่แบบนี้ เมื่อได้ชมรู้สึกดีมากๆครับพี่ ให้ 5 ดาวด้วยอีกแรงเลยครับ

ปล.เร็วๆนี้อาจจะขออนุญาติไปย้อนรอยพี่ที่ทับเบิกบ้างครับ เห็นพี่ถ่ายมาแล้วอดใจที่จะไปบ้างไม่ได้ หน้าฝนแบบนี้ไม่รู้จะเป็นอย่างไรบ้าง
แต่ช่างมันเถอะหลังๆนี้ชีวิตในการถ่ายรูปผมเจอแต่ฝนล้วนๆเลย แทบจะเป็นปีที่ภาพผมอุดมสมบูรณ์ไปด้วยฟ้ามืดเลยละครับ หากมีโอกาสได้ไปจะนำภาพมาข้อคำแนะนำดีๆจากพี่บ้างนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ผมนั่งคัดภาพในคอมพิวเตอร์ ทำให้ได้รับความรู้ส่วนเรื่องอารมณ์ของภาพครับ หลายครั้งที่เราเอาภาพสวยใส มาเปรียบเทียบกับภาพที่ขุ่นฝ้าด้วยสายหมอก เมื่อพิจารณานานๆแล้จึงรู้ว่า ชอบที่มี
ความเสมือนจริงในเวลานั้นมากกว่า จึงยึดเอาความรู้สึกของตัวเองเป็นแนวทางเรื่อยมาครับ ดีใจ
มากครับที่มีคนคิดและเข้าใจเหมือนกัน

ทับเบิก เวลานั้นน่าจะสวยที่สุดครับ แต่ผมเพิ่งกลับมามองไม่เห็นอะไรเลยครับ เช้าเย็น ลักษณะ
เหมือนกันตลอดเลยครับ คาดไว้หากฟ้าเริ่มใสแล้วจะย้อนไปอีกครั้ง เพราะประทับใจทับเบิกในฤดูนี้
มากกว่าหน้าหนาวครับ
ปล.หากได้เดินทางไป ขอให้ได้ภาพสวยดั่งใจนะครับ

kungpost
30th June 2011, 20:46
ชื่อนี้มั่นใจได้เสมอครับ ขอบคุณที่(เพิ่ม)แนะแนวความคิดในการถ่ายให้ผู้เริ่มต้นได้รับรู้ด้วยครับ

MR.ANUWAT
30th June 2011, 21:28
สวยงามมากครับ

ชอบทุกใบทุกสถานที่เลยครับผม

garbagelane
30th June 2011, 23:05
งามมากครับ โดยเฉพาะภาพสุดท้าย

jirawutpin
1st July 2011, 09:49
สวยงามมากครับทั้งแสงและคอมโพฯดูแล้วอยากไปบ้าง ชอบแสงภาพความเห็นที่ 25 มากเลย

sicklab
1st July 2011, 22:03
อ่านกระทู้นี้นอกจากได้ชมภาพสวยๆ

ยังได้ความรู้ ได้มุมมองใหม่ๆเพิ่มอีกด้วย

ขอบคุณครับ

2nd July 2011, 20:34
ชื่อนี้มั่นใจได้เสมอครับ ขอบคุณที่(เพิ่ม)แนะแนวความคิดในการถ่ายให้ผู้เริ่มต้นได้รับรู้ด้วยครับ

ชอบทุกใบทุกสถานที่เลยครับผม

งามมากครับ โดยเฉพาะภาพสุดท้าย

5555 ขอบคุณมากครับ วันนั้นได้ควันไฟที่ลอยฟลุ้งไปหมดเลยมาเป็น ND GRAD ลดแสงที่ฟ้าให้ครับ

สวยงามมากครับทั้งแสงและคอมโพฯดูแล้วอยากไปบ้าง ชอบแสงภาพความเห็นที่ 25 มากเลย

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ทางนั้น(ภูทับเบิกสวยงามนักแล ลองไปเที่ยวดูนะครับ

อ่านกระทู้นี้นอกจากได้ชมภาพสวยๆ

ยังได้ความรู้ ได้มุมมองใหม่ๆเพิ่มอีกด้วย

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ครั้งหน้าจะพยายามเขียนข้อมูลการถ่ายลงมาด้วยครับ

gopfaster
4th July 2011, 11:22
เอ... ผมเองก็ไม่รู้จะพูดอะไรครับ เพราะจะบอกว่าสมบูรณ์แบบจริงๆ
ที่ชอบที่สุดคือมุมมองภาพ สวยทุกกระทู้เลย

Oate
4th July 2011, 11:55
มุมมองสวยจริงๆครับ

kueprofile
4th July 2011, 15:40
"เชิญติชมได้เลย" ผมขอไม่ติละกันครับ เห็นภาพแรกก็ว่าจะชมแล้ว แต่เห็นภาพอื่นๆอีก ชอบเกือบหมดเลยครับ ไม่รู้จะชมอันไหนดี 555+

หลวงลายไทย
4th July 2011, 19:29
กระทู้นี้ไม่ใช่แค่ภาพสวยเท่านั้น แต่แสดงถึงความสามารถในการควบคุมกล้องขั้นมหัศจรรย์เลยครับอาจารย์
ภาพทุกภาพ ทั้งแสงเงาทั้งเนื้อหาภายในภาพ ดูแล้วจะให้จบในภาพหรือจะจิตนาการต่อก็เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ ถือเป็นผลงานชั้นครู
ภาพทุกภาพทรงคุณค่า น่าติดตามน่าค้นหาทั้งสิ้นครับ
ถือเป็นอีกหนึ่งกระทู้Landscapeที่มีค่าสำหรับไทยดีเป็นอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณอาจารย์ ที่นำผลงานภาพถ่ายที่แท้ (ต้องย้ำว่าที่แท้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้หลายภาพที่เห็นจะกลายเป็นดิจิตอลอาร์ตไปแล้วครับ) มาให้สมาชิกที่นี่เปิดหูเปิดตาเสมอๆครับ

chokdeec
4th July 2011, 22:12
งามจริงๆ ครับผม

ชิวเชน
4th July 2011, 23:32
ขอเข้ามาเรียนรู้ด้วยคนครับ สวยงามจนจุกเลยครับ :)

proxies
5th July 2011, 12:30
โอ้ววว สวยงามครับ

pakonking
6th July 2011, 21:54
งามมากมากๆครับบบ

nat200sx
7th July 2011, 02:12
สวยมากครับ

ketkatao
7th July 2011, 12:20
สวยมากเลยครับ

jetty1112
7th July 2011, 14:26
ถ้าผมถ่ายได้แบบนี้ซักภาพ น่าจะคุ้มตังค่ากล้องครับ......แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ T.T

7th July 2011, 23:15
เอ... ผมเองก็ไม่รู้จะพูดอะไรครับ เพราะจะบอกว่าสมบูรณ์แบบจริงๆ
ที่ชอบที่สุดคือมุมมองภาพ สวยทุกกระทู้เลย

มีหลายๆคน ชอบฝึกหรือพัฒนามุมมองโดยนำความคิดของช่างภาพระดับโลกมาประยุกต์ ซึ่งผมเองก็
เคยเป็น แต่เมื่อทำไปเรื่อย ฝึกอย่างนั้นอย่างต่อเนื่อง ผมเจอว่าผมเองไม่ได้พัฒนาอะไรขึ้นเลย นอกจาก
ลอกเลียนเก่งขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายหันมามองภาพทุกๆภาพไม่ว่าเจ้าของภาพนั้นจะถ่ายสวยหรือไม่สวย
ผมเจอว่ามือใหม่นี่ มักมีมุมมองที่สะอาด และจินตนาการที่บริสุทธิ์ ผมจึงศึกษาทั้งข้อดีและด้อยของ
พวกเขาเหล่านั้นโดยละเอียด และนำมาปรับปรุงภาพของตัวเองครับ

มุมมองสวยจริงๆครับ
ขอบคุณครับ

"เชิญติชมได้เลย" ผมขอไม่ติละกันครับ เห็นภาพแรกก็ว่าจะชมแล้ว แต่เห็นภาพอื่นๆอีก ชอบเกือบหมดเลยครับ ไม่รู้จะชมอันไหนดี 555+
มีคนเคยเอ่ยไว้ ว่า "ภาพที่สมบูรณ์ที่สุดยังไม่ถูกถ่าย" ลองมองอย่างตรึกตรองจะเห็นข้อด้อย
ของผม และจำเอาไว้ไปป้องกันไม่ให้เกิดในภาพของตัวเองนะครับ

กระทู้นี้ไม่ใช่แค่ภาพสวยเท่านั้น แต่แสดงถึงความสามารถในการควบคุมกล้องขั้นมหัศจรรย์เลยครับอาจารย์
ภาพทุกภาพ ทั้งแสงเงาทั้งเนื้อหาภายในภาพ ดูแล้วจะให้จบในภาพหรือจะจิตนาการต่อก็เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ ถือเป็นผลงานชั้นครู
ภาพทุกภาพทรงคุณค่า น่าติดตามน่าค้นหาทั้งสิ้นครับ
ถือเป็นอีกหนึ่งกระทู้Landscapeที่มีค่าสำหรับไทยดีเป็นอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณอาจารย์ ที่นำผลงานภาพถ่ายที่แท้ (ต้องย้ำว่าที่แท้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้หลายภาพที่เห็นจะกลายเป็นดิจิตอลอาร์ตไปแล้วครับ) มาให้สมาชิกที่นี่เปิดหูเปิดตาเสมอๆครับ

ขอบคุณครับ พี่หลวง ว่าแต่สบายดีมั้ย สุขภาพกายใจเป็นอย่างไร คงสบายดีนะครับ
ช่วงนี้ได้ออกถ่ายภาพบ้างมั้ยนะ

ผมโชคดี ที่ได้เห็นภาพหลังกล้องของหลายๆคน ต้องบอกครับว่าหลายไอเดียร์ของการนำเสนอ
ได้จากภาพที่ผมเคยเห็นนั่นเอง เอามากลัดเกลาเติมต่อจนเป็นการนำเสนอที่เฉพาะของผมมากขึ้น
ว่าแต่จริงๆแล้ว ภาพของพี่หลวงเองผมก็นั่งศึกษาอยู่ประจำนะครับ ทั้งจากในไทยดีหรือแม้แต่ใน
เล่นกล้องเองครับ อย่างไรก็ขอบคุณการนำเสนอที่มีประโยชน์ต่อการพัฒนามุมมองของผมด้วยครับ

งามจริงๆ ครับผม
ขอบคุณครับ

ขอเข้ามาเรียนรู้ด้วยคนครับ สวยงามจนจุกเลยครับ :)
ขอบคุณครับ หัวข้อหน้า สัญญาเลยว่าจะเขียนอะไรให้ได้อ่านมากขึ้นครับ
เผื่อเกิดประโยชน์บ้าง

โอ้ววว สวยงามครับ
ขอบคุณครับผม

งามมากมากๆครับบบ
ขอบคุณครับ

7th July 2011, 23:31
ขอบคุณมากครับผม

สวยมากครับ
ขอบคุณครับ

สวยมากเลยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าผมถ่ายได้แบบนี้ซักภาพ น่าจะคุ้มตังค่ากล้องครับ......แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ T.T
ทุกคนทำได้ครับ "การถ่ายภาพคือการถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึก ความนึกคิดและรสนิยมของตัวเรา
หรือของสังคม ออกมาเป็นผลงานภาพโดยอาศัยขบวนการและเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์เปลี่ยนแสงให้เป็น
ภาพอย่างจินตนาการของเรา"
จากประโยคข้างต้น "แสง" จึงคือหัวใจสำคัญที่ทำให้เกิดภาพในลักษณะต่างๆ ให้เวลาตัวเองศึกษาเรื่องนี้มากๆ เดี๋ยวจะทำได้ดีขึ้นเองครับ สู้ๆ

kenvinlee89
13th July 2011, 14:44
ขอบคุณมากๆครับ

KAKAKUP
15th July 2011, 19:54
สวยงามแบบยกชุดเลยครับ.... อาจารย์ ผมขออนุญาตเรียกไว้ก่อนล่วงหน้านะครับเพราะตั้งใจจะไปขอความรู้สักวันหนึ่งอย่างแน่นอน :clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap: ขอบคุณครับสำหรับรูปที่สวยงาม ผมขอ Vote ติด 5 ดาว เลยครับ

iFocus
15th July 2011, 21:10
โอ้วว...ว้าว...สวยงามเหลือเกิน อยากถ่ายได้แบบเนี้ย
ร่องรอยการเดินทางช่างน่าอิจฉาจริงๆ ครับ

gianna
18th July 2011, 10:43
ขอบคุณที่ถ่ายมาให้ชมครับ

d90d300
18th July 2011, 14:46
สวยงาม

kuzumi
18th July 2011, 16:02
สุดยอดครับ สวยงามมากๆๆ

chote
19th July 2011, 20:33
สวดยอด

tantanda
22nd July 2011, 20:29
แหล่มเลย

NoWay
24th July 2011, 03:13
สวยงาม เต็มเปี่ยมด้วยคุณภาพทุกภาพเลยครับ
ภาพเปิดอลังการมาก อยากไป3000โบกช่วงธันวาสักครั้ง

ขอบคุณที่นำงานดีๆมาให้ชมเสมอครับ

B.lum
25th July 2011, 00:26
ชอบมากเหมือนเช่นเคยครับ

ball6650
29th July 2011, 16:19
ทุกรูปถ่ายทอดเรื่องราวได้ดีมากครับ:clap:

kong17373
30th July 2011, 16:46
สวยมากครบ

jomxmoj
15th November 2011, 21:26
สวยครับ

golferjk
22nd November 2011, 08:36
สวยมากครับสีสดจัดจ้านดี

out2line
24th January 2012, 10:11
:thumbup: สวยงาม

arito
25th February 2012, 09:35
สวยมากๆ ครับ ชอบๆ

DTPN
27th February 2012, 00:44
งามครับ มีหลายที่ที่ผมยังไม่มีโอกาสได้ไป หวังว่าสักวันจะได้ไปสัมผัสบ้างจัง

tongoou
9th March 2012, 18:30
ชอบมากภาพวิวนี่...

ploybtk007
16th March 2012, 12:09
สวยงามครับ

danni
23rd July 2012, 11:57
เหมือนได้ไปเที่ยวหลายที่เลยครับ สวยงามมาก

ounwoy
15th March 2013, 12:02
สุดยอดดด เมื่อไหร่ผมจะถ่ายได้แบบนี้บ้างครับ

puk
12th April 2013, 20:33
ชมภาพชุดนี้แล้วมีความสุขมากครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาให้ชมครับ

dent5
12th June 2015, 10:53

scene123
3rd July 2016, 23:36
:clap:

monthorn19
2nd March 2017, 17:37
สวยงามมากกครับ

lalazeta
20th March 2017, 13:56
สวยงามทุกภาพจริงๆ ค่ะ