PDA

View Full Version : ipod mini ของผมเปิดไม่ติด ชาร์จไฟไม่เข้า

soranont
24th October 2005, 10:17
ตอนนี้เจ้าipod miniผม มันหลับสนิทเลย เนื่องจากเปิดฟังข้ามวันข้ามคืน เข้าใจว่าแบตคงหมดเกลี้ยงเลย ก็เลยชาร์จไฟไม่เข้า สรุป เพื่อนๆมีวิธีไหน ที่ไม่ต้องไปศูนย์ ทำให้มันตื่นขึ้นมาได้บ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

D1
24th October 2005, 10:21
ลอง reset ดูครับ กดปุ่มตรงกลางกับ menu ค้างเอาไว้ทั้งคู่ประมาณซัก 5 วินาที

อาการนี้เคยเป็นเหมือนกันครับ เคยเป็นแบบว่าสั่งปิดแล้วแต่ iPod ยังกินแบตอยู่ จะใช้อีกทีก็ไม่เหลือแบตแล้ว :)

soranont
24th October 2005, 10:28
ขอบคุณมากครับ เปิดติดแล้วครับ แบตเตอรีก็ยังไม่หมด

mooh
26th October 2005, 19:40
ผมก็เป็นเหมือนกันเลย
ปล่อยไว้ซัก 1-2 วันจะเปิดได้
แบบนี้เคลมได้ป่าวคับ

D1
27th October 2005, 01:21
ผมก็เป็นเหมือนกันเลย
ปล่อยไว้ซัก 1-2 วันจะเปิดได้
แบบนี้เคลมได้ป่าวคับคงต้องดูว่าเป็นเพราะอะไรครับ ในบางกรณีเช่นใช้ฟัง Audiotext แบบทำเองที่เป็น Mono (รวมถึง file จาก podcast ด้วย - ยกเว้นเฉพาะไฟล์ที่มาจาก iTunes หรือ Audible) เครื่องจะแฮงค์เสมอ อันนี้เป็นเรื่องปกติ เพราะเป็นบั๊กที่รู้กันว่า iPod เป็นกันทุกตัวตั้งแต่ยุค 4G ขึ้นมา ปัญหาเกิดขึ้นที่ Firmware เกิดขึ้นมานานแล้ว และ Apple เองก็ออก iPod ตามมาอีกหลายรุ่น มีออก firmware เวอร์ชั่นใหม่ๆ ออกมา แต่ปัญหานี้ก็ไม่เคยหายไป (ล่าสุดได้รับการแก้ไขแล้วใน iPod Video)

อันนี้เป็นตัวอย่างอันหนึ่งของอาการที่ทำให้แฮงค์บ่อยแต่อยู่ในข่ายเคลมไม่ได้ครับ :)

marut
17th July 2007, 17:00
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลย เพราะผมพึ่งเป็นเหมือนกัน
เครียดจัด นึกว่าพังซะแล้ว (พึ่งซื้อมา 3 วัน)
แต่ปัญหาของผมเกิดจากกรณี เปลี่ยนหูฟัง (ดึงหูฟังออก)
แล้วมันดับไปเลย...........
ยังไง ช่วยกัน Post ปัญหาเยอะๆ นะครับ เป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นๆ ด้วย

ขอบพระคุณมั๊กมาก ........

Delpi
23rd July 2007, 09:13
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลย เพราะผมพึ่งเป็นเหมือนกัน
เครียดจัด นึกว่าพังซะแล้ว (พึ่งซื้อมา 3 วัน)
แต่ปัญหาของผมเกิดจากกรณี เปลี่ยนหูฟัง (ดึงหูฟังออก)
แล้วมันดับไปเลย...........
ยังไง ช่วยกัน Post ปัญหาเยอะๆ นะครับ เป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นๆ ด้วย

ขอบพระคุณมั๊กมาก ........

ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า เครื่องผมดึงหูฟังออกแล้วมันจะ Pause (แต่ไม่ได้ดับไปเลย) น่าจเป็นระบบป้องกันการเปิดเพลงทิ้งไว้โดยไม่รุ้ตัว (เพราะดึงหูออกก็แปลว่าเราไม่ได้ฟังเพลงอยุ่แล้ว )

ปล IPOD Nano 1st G ครับ

Delpi
23rd July 2007, 09:19
ตอนนี้เจ้าipod miniผม มันหลับสนิทเลย เนื่องจากเปิดฟังข้ามวันข้ามคืน เข้าใจว่าแบตคงหมดเกลี้ยงเลย ก็เลยชาร์จไฟไม่เข้า สรุป เพื่อนๆมีวิธีไหน ที่ไม่ต้องไปศูนย์ ทำให้มันตื่นขึ้นมาได้บ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

เคยได้ยินมาว่าแบตลิเธียม ถ้าใช้จดหมด
บางครั้งอาจจะน๊อกไปเลย

ให้ลองชาร์ตนานๆ หรืออาจจะต้องกระตุ้นนิดหน่อยครับ

Golfzilla
23rd July 2007, 13:02
ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า เครื่องผมดึงหูฟังออกแล้วมันจะ Pause (แต่ไม่ได้ดับไปเลย) น่าจเป็นระบบป้องกันการเปิดเพลงทิ้งไว้โดยไม่รุ้ตัว (เพราะดึงหูออกก็แปลว่าเราไม่ได้ฟังเพลงอยุ่แล้ว )

ปล IPOD Nano 1st G ครับ

ใช่ครับเป็นการประหยัดแบตครับ แล้วซักพักมันจะ sleep ไปเอง

tonyasss
24th June 2008, 13:24
เคยได้ยินมาว่าแบตลิเธียม ถ้าใช้จดหมด
บางครั้งอาจจะน๊อกไปเลย

ให้ลองชาร์ตนานๆ หรืออาจจะต้องกระตุ้นนิดหน่อยครับ
กระตุ้นงัยอ่ะครับ ของผมเปิดไม่ติดเลยอ่ะคับ

Delpi
24th June 2008, 17:26
อันนี้เทคนิคส่วนตัวนะครับ

ชาร์ตด้วย adapter น่ะครับ มือถือผม แบตเก่า บางทีผ่าน usb แล้วเปิดไม่ได้ แต่ชาร์ตแช่ด้วย adapter ต่อไฟบ้านชาร์ตแช่ทิ้งไว้สัก 1คืน แล้วมันกลับติดขึ้นมาครับ
เลยคิดว่าน่าจะพอใช้เทคนิคเดียวกันได้

ghostfan
1st May 2009, 19:26
ช่วยทีครับ ของผมชาจทิ้งไว้กะคอมหลายวันแล้ว
มันก้อยังไม่ได้อ่ะครับ แต่ว่าเวลาชาร์จนี่เครื่องติดครับ
แต่พอถอดออก เครื่องดับไปเลย ต้องreset restore หรืออะไรครับ
รบกวนแนะนำด้วย

ไม่อยากส่งศูนย์

ปล.ขอโทดที่ขุดกระทู้
ขอบคุนที่คนครับ

Delpi
4th May 2009, 11:37
ถ้าให ้"เดา" น่าจะแบตไปเรียบร้อยแล้วครับ

ใช้มานานหรือยังครับ

เกิบขาด
3rd September 2009, 05:03
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ เครื่องแฮงค์เหมือนกัน
ลองทำดูตั้งนาน เปิดมาเจอกระทู้นี้แล้วลองทำตาม
ตอนนี้เปิดติดแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

jack350d
16th September 2009, 01:22
อันนี้เทคนิคส่วนตัวนะครับ

ชาร์ตด้วย adapter น่ะครับ มือถือผม แบตเก่า บางทีผ่าน usb แล้วเปิดไม่ได้ แต่ชาร์ตแช่ด้วย adapter ต่อไฟบ้านชาร์ตแช่ทิ้งไว้สัก 1คืน แล้วมันกลับติดขึ้นมาครับ
เลยคิดว่าน่าจะพอใช้เทคนิคเดียวกันได้

เห็นด้วยครับ

Unregistered
8th May 2011, 19:29
คือว่าเมื่อคืนไอพอตโดนน้ำ แต่ไม่ถึงข้างในนะคะ ก็เปิดได้อยู่ แต่ตอนเช้าเปิดไม่ได้คะ ถ้าจะเปิดก็ต้องเสียบปลั๊กชาร์จ อยากทราบว่าเกี่ยวกับอะไรคะ