PDA

View Full Version : @@@ การประกวดถ่ายภาพสนามบินสุวรรณภูมิ @@@

ไอซ์ วนิลา
20th October 2005, 16:15
มีกิจกรรมดีๆ มาให้เพื่อนๆ ไทยดีได้โชว์ฝีมืิอครับ นั่นก็คือ

การประกวดภาพถ่ายสนามบินนานาชาติแห่งใหม่ของเราเองครับ

เงินรางวัลชนะเลิศ 1 ล้านบาท แหนะ :huh:

หมดเขตรับสมัคร 25 ตุลา นี้แล้วด้วย ลองอ่านรายละเอียดข้างล่างครับ น่าสนใจมากทีเดียวครับ

http://www.airportthai.co.th/

เสียดาย ต้องใช้กล้องดิจิตอลขนาด 8 ล้านพิกเซลขึ้นไปแหนะ

Orange**
20th October 2005, 16:24
.....
เสียดาย ต้องใช้กล้องดิจิตอลขนาด 8 ล้านพิกเซลขึ้นไปแหนะ อ่านรายละเอียดดูแล้ว ใช้กล้องฟิล์มก็ได้ครับ

Electron
20th October 2005, 17:04
..เสียดาย ต้องใช้กล้องดิจิตอลขนาด 8 ล้านพิกเซลขึ้นไปแหนะ
อย่างงี้ ล๊อคสเป็คกันนี่หว่า ...
แล้วผมจะเอาตังค์ที่ไหน ไปซื้อนิกรไฮโซ แปดล้านพิเซล มาถ่ายได้ล่ะเนี่ย
มีแต่นิกรโลโซ หกล้านพิกเซล เก่าๆ :dry:

DOFJerk
20th October 2005, 17:15
"ผู้เข้าประกวดสามารถใชเทคนิคการถ่ายภาพไดอย่างอิสระ ห้ามตกแต่งภาพด้วยระบบคอมพิวเตอร์หรือซอฟต์แวร์ตกแต่งภาพใดๆทั้งสิ้น"
เหอๆ.. ตัดสินยังไงหว่า??

Electron
20th October 2005, 17:17
"ผู้เข้าประกวดสามารถใชเทคนิคการถ่ายภาพไดอย่างอิสระ ห้ามตกแต่งภาพด้วยระบบคอมพิวเตอร์หรือซอฟต์แวร์ตกแต่งภาพใดๆทั้งสิ้น"
เหอๆ.. ตัดสินยังไงหว่า??
ใช้เทคนิคการถ่ายได้อย่างอิสระ ชัดเจนแล้ว !!!

มนุษย์ไฟฟ้า
20th October 2005, 17:23
อย่างงี้ ล๊อคสเป็คกันนี่หว่า ...
แล้วผมจะเอาตังค์ที่ไหน ไปซื้อนิกรไฮโซ แปดล้านพิเซล มาถ่ายได้ล่ะเนี่ย
มีแต่นิกรโลโซ หกล้านพิกเซล เก่าๆ :dry:

ท่านขุนนนนนนนนนน...6 ล้านพิกเซลจ้า...ต้องไปนะเด๋วไม่มีเพื่อน

Electron
20th October 2005, 17:29
ท่านขุนนนนนนนนนน...6 ล้านพิกเซลจ้า...ต้องไปนะเด๋วไม่มีเพื่อน
เออ...เพิ่งอ่านครบเมื่อกี้
แล้วนี่ใจคอจะให้ผมลาป่วยทุกวันศุกร์เลยหรือนี่ :knock:

DOFJerk
20th October 2005, 17:44
ใช้เทคนิคการถ่ายได้อย่างอิสระ ชัดเจนแล้ว !!! ถ้าปรับนิดหน่อย แล้วบอกไม่ได้ปรับ เค้าจะรู้ได้ไง?
ส่ง RAW ไฟล์ได้ไหม ถ้าไม่ได้ covert จาก RAW ถือว่าปรับแต่งหรือเปล่า?

แค่สงสัยน่ะครับ..

Electron
20th October 2005, 20:24
ถ้าปรับนิดหน่อย แล้วบอกไม่ได้ปรับ เค้าจะรู้ได้ไง?
ส่ง RAW ไฟล์ได้ไหม ถ้าไม่ได้ covert จาก RAW ถือว่าปรับแต่งหรือเปล่า?

แค่สงสัยน่ะครับ..
รู้ได้ตอนภาพคุณได้รางวัลนั่นแหล่ะ

เค้าให้ส่งภาพปริ๊นต์แล้ว พร้อมใฟล์
จะส่ง RAW ก็เหมือนเอาฟิล์มที่ยังไม่ล้างไปส่ง

จะทำอะไรกับภาพก็แล้วแต่
แต่สุดท้ายกระบวนการอัดที่แล็ป ก็ทำได้อยู่ดี
เพราะฟิล์มก็ต้องผ่านกระบวนการทางแล็ป
ยังไงไฟล์กับเอาท์พุท ก็ต้องเหมือนกัน(ไม่ควรจะต่างกันมาก)

ใช้วิจารณญาณในการส่งภาพ อ่านรายละเอียดให้ชัดเจน ซื้อสัตย์ต่อตนเอง ในวิชาชีพ และวงการ
เพราะคณะกรรมการแต่ละท่าน ล้วนเป็นบุคคลในวงการภ่ายภาพที่มีชื่อเสียงทั้งนั้น
ท่านคงดูออกแหละ ว่าทำอะไรกับภาพมาแค่ไหน

ขอให้โชคดีครับ แล้วจะรอกินเลี้ยง :chat:

DOFJerk
20th October 2005, 21:40
เล่นยึดภาพไปตั้งแต่ตอนถ่ายเสร็จใหม่ๆ เลยนี่.. โกงยาก.. เหอๆๆๆ
พี่ๆ ได้ล้านเอามาแบ่งมั่งดิ..

ไปสมัครเล่นมั่งดีก่า.. เผื่อฟลุ๊กได้ 10,000 ก็ยังดี..

Idea99
23rd October 2005, 08:30
ผมไปอ่านรายละเอียดมาแล้ว ใจคอจะไม่ให้คนใช้กล้องดิจิตอลแต่งรูปเลยแหะ เพราะเขาบอกว่า ถ่ายเสร็จ จะต้องส่งไฟล์ภาพเลย

AcCorDaDieZ-เอ๋
23rd October 2005, 10:35
ล่าสุดนี่

http://bidding.airportthai.co.th/airportnew/bidding/contest/contest.pdf

เห็นเค้าเขียนไว้ว่า
- กล้องดิจิตอล SLR ไม่ต่ำกว่า 6 ล้านพิกเซล นี่ครับ แสดงว่า นิกร 6 ล้าน ก็ไปถ่ายได้นิ...

Unregistered
23rd October 2005, 11:52
งั้นกล้องใครมีฟังก์ชั่นเยอะ ปรับแต่งตั้งแต่ตัวกล้องได้ดีก็ได้เปรียบใช่มะ แล้วถ้า CCD มีฝุ่นนี้จะเป็นจุดตัดสินอันนึงรึเปล่า

นิกรโลโซตั้งไงดี โหลดเคิร์ฟอะไรไปดี วานผู้รู้ช่วยแนะนำ

Electron
23rd October 2005, 13:04
เข้าใจว่า เรื่องที่ว่าดิจิตอลให้ส่งไฟล์ภาพในวันนั้น คือเรื่องของการรักษาความปลอดภัยมากกว่าครับ
หรืออาจเป็นเรื่องของการป้องกันการปรับแต่งไฟล์ ต่างๆนาๆ ด้วยเหตุผลที่ว่า ดิจิตอลมันเอาไปทำอะไรได้มากมาย

การส่งงานประกวดจะสิ้นสุดก็ต่อเมื่อ พิมพ์ภาพตามขนาดที่กำหนด พร้อมทั้งไฟล์(ซีดี) ในวันที่กำหนดส่งอีกทีครับ

a79175
23rd October 2005, 16:55
แปลกๆ นะงานนี้

เอ้
29th October 2005, 23:45
ถ้าจะใช้งานจริง พอเสร็จเรียบร้อยแล้ว เดินถ่ายคนเดียวยังได้ภาพดี น่าใช้งานมากกว่าแปดร้อยกว่าคนที่ไปถ่ายตอนกำลังก่อสร้าง
เขาคิดอย่างไรก็ไม่รู้ ???

RUTch
30th October 2005, 00:01

ก็ คิดใหม่ทำใหม่ (อยู่นั่นแหละ) ไงครับ

somchaisuriya
30th October 2005, 00:24
ถ้าจะใช้งานจริง พอเสร็จเรียบร้อยแล้ว เดินถ่ายคนเดียวยังได้ภาพดี น่าใช้งานมากกว่าแปดร้อยกว่าคนที่ไปถ่ายตอนกำลังก่อสร้าง
ผมคิดเหมือนคุณเอ้เลย..สร้างก็ยังไม่เสร็จ ฝุ่นก็เยอะมากๆ กระจกนี้ฝ้าไปหมด...ถ่ายไปติดตรงโน้นตรงนี้ที่ไม่เรียบร้อย...แถมไม่ให้ปรับแต่งอีก....จะรีบไปทำอะไรเนี่ย :spineyes:

capture
30th October 2005, 12:53
รีบใช้งบประมาณให้หมดภายในปีนี้ไงครับ
ถ้ารอสร้างเสร็จมีหวังโดนเรียกเงินกลับแน่ๆ 5555

Electron
30th October 2005, 19:06
สิ่งแรกที่ประทับใจในสนามบินใหม่คือ วันแรกเดินไปห้องน้ำไกลมั่กๆๆ
อย่างที่สอง กลับมาตัวขาวขึ้นเยอะ เพราะ ฝุ่นตรึมเลย :D
และอีกหลายๆอย่าง ที่ประทับใจ ใครไปก็คงรู้ๆกันดี

นายชนะศูนย์หนึ่ง
30th October 2005, 22:05
รางวัลตั้งล้านนึง ... โจทย์ก็ยากหน่อยเป็นธรรมดา อุอุอุ

Cheerful
1st November 2005, 23:06
อยากให้เพื่อนๆที่มีโอกาสไปถ่ายภาพเล่าประสบการณ์ที่ได้ไปพบเห็นและบรรยากาศในการถ่ายภาพ ให้เพื่อนๆที่ไม่มีโอกาสได้ไปฟังบ้างครับ

Electron
5th November 2005, 00:29
อยากให้เพื่อนๆที่มีโอกาสไปถ่ายภาพเล่าประสบการณ์ที่ได้ไปพบเห็นและบรรยากาศในการถ่ายภาพ ให้เพื่อนๆที่ไม่มีโอกาสได้ไปฟังบ้างครับ
ประสบการณ์ก่อนถ่าย และระหว่างถ่าย เดี๋ยวมาเล่าหลังจากทริปทำบุญ รับรองมีอึ้ง ทึ่ง เสียว
เกริ่นๆเช่น เรื่อง หวยล๊อค เรื่องเครน เรื่องขึ้นฮอฯ. เรื่องฯลฯ..

ตอนนี้เอาประสบการณ์หลังจากส่งรูปแล้วมาบอกกล่าวกันครับ
http://www.focusingclub.net/webboard/question.asp?QID=63

เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :crazy: