PDA

View Full Version : บทสัมภาษณ์ชองพี่อู๊ด D1 เว็บมาสเตอร์ ThaiDphoto.com บน .Life Digital Magazine เล่มแรก

oberon
26th May 2011, 09:55
บทสัมภาษณ์พี่อู๊ด D1, คุณประจักษ์ ธัญวิรภาพ เว็บมาสเตอร์เว็บไซต์ ThaiDphoto.com ผู้ที่ชื่นชอบ Gadgets และเทคโนโลยี มาแชร์ประสบการณ์และมุมมองที่น่าสนใจในการนำ Gadgets มาใช้ในชีวิตประจำ ทั้งในแง่ของการทำงานและงานอดิิเรก ติดตามชม ติดตามอ่านเนื้อหาอื่นๆ ที่น่าสนใจภายในเล่มได้ที่ Apple App Store for iPad ครับ

.Life Digital Magazine, "Bring you to Life". :chat:

http://www.youtube.com/watch?v=yKsZeGGb8ow

จอมมารพุงโต
26th May 2011, 10:00
ผมสมัครสมาชิกมาก็หลายปี เค้ามีมีทติ้งกันก็ไม่เคยได้ไป ก็เพิ่งจะได้เห็นหน้าค่าตาของผู้ดูแลเวปนี้ หล่อน่าดู :)

ดูสนุกทีเดียวครับ ขอบคุณที่ทำมาฝาก

modern_d
26th May 2011, 11:14
อิ อิ...ไปหามาเก็บไว้เป็นที่ระทึกเอ๊ยระลึกดีกว่า
ขอบคุณครับ

35mm
26th May 2011, 11:55
คนทำงานเบื้องหลัง
ขอบคุณครับ

jirawutpin
26th May 2011, 12:50
ขอบคุณครับ

เอ้
26th May 2011, 13:10
เท่ห์จริงๆ

Carbon
27th May 2011, 07:16
ได้เห็นตัว ได้ยินเสียง :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

purin
27th May 2011, 07:27
ต้องหามาดูบ้างแล้ว..

D1
27th May 2011, 13:44
ขอบคุณมากครับ Ob เห็นงานแล้ว ขออนุญาตยกหิ้วให้ทีมงานทั้งทีมเลยครับ ทีมถ่ายทำถ่ายภาพบ้านที่รกๆ ของผมออกมาดูได้ดีมาก ทีมตัดต่อก็ทำได้กระชับและน่าสนใจ ได้ร่วมงานกับทีมงานฝีมือและทัศนคติดีแบบนี้คงทำงานได้สนุกน่าดู ^_^

ท่านใดใช้ iPad อยู่ขอให้แนะนำให้ลองโหลดดู .Life Magazine จาก iTune Store ดูครับ (โหลดฟรี) เป็นนิตยสารไม่ใช่แค่สแกนภาพนิ่งเข้าไป แต่เป็นนิตยสารที่ใช้ความเป็น Multimedia ของ iPad ได้ดีมากๆ

อ้อ ในฉบับนี้มี DIY ทำที่วาง iPhone ให้ด้วยครับ :D

http://itunes.apple.com/th/app/life-digital-magazine/id434847498?mt=8&ls=1

yube
27th May 2011, 14:50
เพิ่งมีโอกาสเห็นหน้าก็วันนี้เอง ขอบคุณมากครับ

Palajin
27th May 2011, 15:14
พี่อู้ดไม่สนใจ andriod มั่งเหรอครับ ไม่ลองพลังหุ่นเขียวมั่งเหรอ อิอิ (ในรูปบนโต๊ะ ตัวซ้ายตัวที่ 2 นั่น Galaxy S? ก็มี android ด้วยสินะ)
ว่าแต่ 0:52 ถึง 0:57 มันอะไรครับเนี่ย อยู่ๆก็กระเด้งขึ้นมา มันขัดๆไงก็ไม่รู้อ่ะครับ

D1
30th May 2011, 02:29
พี่อู้ดไม่สนใจ andriod มั่งเหรอครับ ไม่ลองพลังหุ่นเขียวมั่งเหรอ อิอิ (ในรูปบนโต๊ะ ตัวซ้ายตัวที่ 2 นั่น Galaxy S? ก็มี android ด้วยสินะ)
ว่าแต่ 0:52 ถึง 0:57 มันอะไรครับเนี่ย อยู่ๆก็กระเด้งขึ้นมา มันขัดๆไงก็ไม่รู้อ่ะครับPalajin นี่ตาดีมั๊กๆ ดูจากตรงไหนครับเนี่ยถึงรู้ว่าเป็น Galaxy S เห็นโทรศัพท์เดี๋ยวนี้หน้าตาคล้ายกันไปหมด ^_^

ตรง 0:52 - 0:57 เป็น Jingle รายการครับ Video อันนี้คุณ Oberon ตัดออกมาจากที่มีอยู่ในช่วง Interview ของ .life multimedia magazine ครับ ^_^

Palajin
30th May 2011, 11:10
Palajin นี่ตาดีมั๊กๆ ดูจากตรงไหนครับเนี่ยถึงรู้ว่าเป็น Galaxy S เห็นโทรศัพท์เดี๋ยวนี้หน้าตาคล้ายกันไปหมด ^_^

ตรง 0:52 - 0:57 เป็น Jingle รายการครับ Video อันนี้คุณ Oberon ตัดออกมาจากที่มีอยู่ในช่วง Interview ของ .life multimedia magazine ครับ ^_^

จากการวิเคราะห์ครับพี่
เล็งๆอยู่ว่าปุ่มกลางเป็นสี่เหลี่ยมมนๆไม่ใช่ วงกลม ดังนั้นไม่ใช่ iPhone (มองเห็นเป็นเส้นตรงๆลางๆ)
ด้านข้างโค้งๆมนๆ ไม่ใช่ iPhone 4 เพราะเห็น iPhone 4 วางอยู่แล้วด้านขวา จากด้านข้างที่เป็นสีเงิน มีรอยบากสัญลักษณ์
และที่เดาว่า Galaxy S เพราะ ความบางเมื่อเทียบกับ macbook ครับ
และสุดท้ายที่สำคัญที่สุด ตอนไป trip macro พี่ MOMO ใช้ Galaxy S ด้วย % ที่จะเป็น Galaxy S ยิ่งเยอะที่สุดครับ อิอิ
อย่างกะแข่งแฟนพันธ์แท้เลยนะเนี่ย

me-mod
30th May 2011, 11:38
หนังสือมีขายทั่วไปป่าวครับ น่าหามาอ่นเนาะ

pass855
31st May 2011, 08:48
เพิ่งได้เห็นท่านweb master วันนี้เอง ขอบคุณสำหรับเวปดีๆครับ

Sincerely
31st May 2011, 12:48
ใช้ iPad อยู่เดี๋ยวไปหาโหลดมาอ่านครับ ^^

Starck
31st May 2011, 23:27
เป็นคำตอบที่ถูกต้องเลยครับ มันมาช่วยอำนวยความสะดวก สบาย จริง ๆ ครับ จากแต่ก่อน ที่ไม่รู้เรื่องอะไร ทุกวันนี้ มันต่อยอดกัน สอดคล้องกัน เชื่อมโยงทุกอย่างที่เราทำที่เราใช้อยู่เข้าด้วยกัน แต่ต้องให้เราใช้มัน ไม่ใช่กลายเป็นมันมาใช้เราแทนครับ

D1
1st June 2011, 13:09
จากการวิเคราะห์ครับพี่
เล็งๆอยู่ว่าปุ่มกลางเป็นสี่เหลี่ยมมนๆไม่ใช่ วงกลม ดังนั้นไม่ใช่ iPhone (มองเห็นเป็นเส้นตรงๆลางๆ)
ด้านข้างโค้งๆมนๆ ไม่ใช่ iPhone 4 เพราะเห็น iPhone 4 วางอยู่แล้วด้านขวา จากด้านข้างที่เป็นสีเงิน มีรอยบากสัญลักษณ์
และที่เดาว่า Galaxy S เพราะ ความบางเมื่อเทียบกับ macbook ครับ
และสุดท้ายที่สำคัญที่สุด ตอนไป trip macro พี่ MOMO ใช้ Galaxy S ด้วย % ที่จะเป็น Galaxy S ยิ่งเยอะที่สุดครับ อิอิ
อย่างกะแข่งแฟนพันธ์แท้เลยนะเนี่ยโห.. อ่านแล้วอึ้ง :blink: สงสัยฝาแฝดเคนดะ อิจิแฝงตัวมา :Smiles2:

หนังสือมีขายทั่วไปป่าวครับ น่าหามาอ่นเนาะ
โหด เอ๊ย โหลดมาดูบน iPad ได้ฟรีจาก AppStore เลยครับ ^_^

Delpi
1st June 2011, 14:48
ไม่ทราบมาก่อน ไม่อย่างนั้นจะทำป้ายไฟมาเชียร์ท่านเจ้าสำนัก อิๆๆๆ

Palajin
1st June 2011, 17:51
โห.. อ่านแล้วอึ้ง :blink: สงสัยฝาแฝดเคนดะ อิจิแฝงตัวมา :Smiles2:

จินดะ อิจิ ละกันนะ 555 แต่ว่า คินดะ อิจิ มันเก่าไปป่าวครับ สมัยนี้คงต้องเป็น โคนันแทนนะครับ

mpao
1st June 2011, 20:07
เดี๋ยวนี้มี โชว์...

Sincerely
1st June 2011, 22:51
โหลดมาอ่านแล้วครับ บทสัมภาษณ์พี่อู๊ดสั้นๆกระชับได้ใจความดี ชอบตรงที่มีคลิปวิดิโอชัดแจ๋วให้ดูด้วย :good:

ผมอ่านนิตยสารบน iPad มาหลายเล่ม ประทับใจเล่มนี้ที่ออกแบบมาเพื่อดิจิตอลจริงๆทั้งสารบัญ การจัดรูปเล่ม ต่างจากหนังสืออื่นๆที่เหมือนเอาไฟล์หนังสือมาลงธรรมดามาให้โหลดหรืออย่างมากก็มีคลิปวิดิโอแทรกนิดหน่อย (แถมเป็นโฆษณาซะส่วนใหญ่) แต่ยังไงก็ตามผว่าก็ยังมีส่วนที่น่าจะปรับปรุงอยู่บ้างครับ เป็นกำลังใจให้ทีมงานนิตยสาร .Life Magazine ด้วยแล้วกันนะครับ

oberon
2nd June 2011, 15:47
ขอบคุณมากครับ Ob เห็นงานแล้ว ขออนุญาตยกหิ้วให้ทีมงานทั้งทีมเลยครับ ทีมถ่ายทำถ่ายภาพบ้านที่รกๆ ของผมออกมาดูได้ดีมาก ทีมตัดต่อก็ทำได้กระชับและน่าสนใจ ได้ร่วมงานกับทีมงานฝีมือและทัศนคติดีแบบนี้คงทำงานได้สนุกน่าดู ^_^ ท่านใดใช้ iPad อยู่ขอให้แนะนำให้ลองโหลดดู .Life Magazine จาก iTune Store ดูครับ (โหลดฟรี) เป็นนิตยสารไม่ใช่แค่สแกนภาพนิ่งเข้าไป แต่เป็นนิตยสารที่ใช้ความเป็น Multimedia ของ iPad ได้ดีมากๆ

อ้อ ในฉบับนี้มี DIY ทำที่วาง iPhone ให้ด้วยครับ :D

http://itunes.apple.com/th/app/life-digital-magazine/id434847498?mt=8&ls=1
ขอบพระคุณพี่อู๊ดด้วยครับที่กรุณาให้ไปสัมภาษณ์และแชร์มุมมองดีๆ คิดถูกมากๆ ที่ทาบทามพี่อู๊ดเพื่อให้สัมภาษณ์ลงเล่มแรก ได้เนื้อหา ได้ประโยชน์ครบถ้วนจริงๆ ครับ เพื่อนๆ น้องๆ หลายๆ คนอ่านบทสัมภาษณ์พี่อู๊ดแล้วก็ชื่นชมกันทุกคนเลยครับ ขอบคุณมากครับ :)

โหลดมาอ่านแล้วครับ บทสัมภาษณ์พี่อู๊ดสั้นๆกระชับได้ใจความดี ชอบตรงที่มีคลิปวิดิโอชัดแจ๋วให้ดูด้วย :good:

ผมอ่านนิตยสารบน iPad มาหลายเล่ม ประทับใจเล่มนี้ที่ออกแบบมาเพื่อดิจิตอลจริงๆทั้งสารบัญ การจัดรูปเล่ม ต่างจากหนังสืออื่นๆที่เหมือนเอาไฟล์หนังสือมาลงธรรมดามาให้โหลดหรืออย่างมากก็มีคลิปวิดิโอแทรกนิดหน่อย (แถมเป็นโฆษณาซะส่วนใหญ่) แต่ยังไงก็ตามผว่าก็ยังมีส่วนที่น่าจะปรับปรุงอยู่บ้างครับ เป็นกำลังใจให้ทีมงานนิตยสาร .Life Magazine ด้วยแล้วกันนะครับขอบคุณมากๆ สำหรับคำติชมครับ มีอีกหลายๆ ส่วนที่กำลังพยายามปรับปรุง พยายามเพิ่มเติมทั้งลูกเล่นและเนื้อหาเพื่อให้น่าสนใจและมีประโยชน์กับคนอ่านมากที่สุดครับ ติดตามอ่านเล่มต่อๆ ไปได้นะครับ จะพยายามทำออกมาให้ดีที่สุดครับ .Life digital magazine ออกทุกเดือน และฟรีทุกเล่มครับ เร็วๆ นี้กำลังจะมีกิจกรรมออกมาให้ร่วมสนุกชิงรางวัลกันด้วยนะครับ :)

Palajin
2nd June 2011, 17:07
พี่ ob ครับ ไม่มี version android มั่งเหรอครับ

AliVeE
4th June 2011, 12:58
ผู้มีพระคุณ เอิ๊กๆ

oberon
6th June 2011, 20:11
พี่ ob ครับ ไม่มี version android มั่งเหรอครับ ... ตอนนี้ทางผู้พัฒนาระบบ Digital Magazine กำลังทำการทดสอบระบบบน Android ครับ ทั้งจอเล็กและจอใหญ่ครับ คิดว่าเร็วๆ นี้น่าจะได้เห็นกันบน Android devices แน่ๆ ครับผม :)

yamasaki4
16th June 2011, 22:20
ขอบคุณเว็ปดีๆๆนะครับ

ketkatao
7th July 2011, 12:13
wwooowowooow น่าหามาอ่านเนาะ

camerap
25th August 2011, 17:13
โอ้ว ตัวจริง เสียงจริง

heliman123
8th September 2011, 10:32
D krub ได้เปิดโลกทัศน์

esun
8th September 2011, 15:04
พี่อู๊ดเท่ห์จริงๆ ค่ะ

KAKAKUP
1st October 2011, 20:19
เคยเห็น พี่อู๊ด D1 แต่รูปถ่ายตอนมีกิจกรรม...แต่ก่อนครับ ได้เห็นสัมภาษณ์....แล้วดีครับผมไม่ค่อยเข้าใจในระบบที่พูดเท่าไร...เพราะก็เพิ่งหัดเล่นคอมครับกับ... Mac.....ครับ

jackoru43
7th February 2012, 15:36
เทคโนโลยี กับการใช้ชีวิต ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดี ๆ ที่แนะนำ

arito
17th February 2012, 14:26
ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

deadclock
29th February 2012, 17:45
เทพตัวจริงคับผม

cameraproshop1
8th March 2013, 12:46
:clap: