PDA

View Full Version : D100 Tip Today! 1st

Plub
23rd April 2003, 01:12
D100 Tip Today วันนี้ขอเสนอเรื่องการตั้งContrast. การปรับตั้งContrastของ D100ควรปรับตั้งไปที่ Normal เพราะจะทำให้ได้ภาพที่มีcontrastที่พอดี และเท่ากันทุกภาพ หากปรับไว้ที่ Auto จะทำภาพที่ได้มี Contrast ไม่เท่ากัน และบ่อยครั้งกล้องจะปรับไว้ที่ Less contrast ทำให้ภาพไม่ค่อยคมชัด (ปกติD100ก็ยิ่งSoftอยู่แล้วด้วย) โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อถ่ายแบบ jpg file หากไม่ต้องการปรับแต่ด้วย Photo Shop แต่ถ้าหากถ่ายด้วย NEF file ก็ไม่ต้องกังวลสามารถปรับตามชอบใจที่หลังได้ แต่หากถ่ายงานที่มีจำนวนภาพมากๆ ก็คงไม่มีเวลาปรับเพราะลูกค้าจี้จะเอาภาพอยู่

ปล.Tip เป็นข้อเสนอแนะส่วนตัว อาจไม่ถูกต้องเสียทีเดียว หากมีความเห็นอื่นๆ บอกกันด้วยนะครับ งานนี้เพื่อพวกเราชาว Nikon D100 คร๊าบบบบ....:D

jessada
23rd April 2003, 01:39
ขอบคุณครับ มีอะไรดีๆก็มาบอกกันบ้างน่ะครับ เรามันชาวแก๊งค์ D100 ด้วยกัน :)

RUTch
23rd April 2003, 17:21
จาเอาอีกอา.....

แก๊งค์ D100 ซะอย่าง เดี๋ยวเราจะตั้งเป็น Sub ย่อยของ Nikon Fans ไปเลยดีกว่ามั้ง ถ้าอย่างนี้

RUTch
24th April 2003, 14:38
ที่ผมค้นเจอ นะคุณ Plub ส่วนของ sharpening ก็ควร Set ไว้ที่ Standard ส่วน วัดแสง ถ้าเป็น 3D เขาบอกว่า ให้ใช้ +0.7 ซึ่งตรงกับที่ผมตั้งถ้าใช้ 3D เลย ลองอ่าน ที่นี่ (http://www.dcresource.com/reviews/nikon/d100-review/) ครับ

Plub
24th April 2003, 16:11
เห็นด้วยครับคุณ Rutch การตั้ง Sharpeningก็ควร Setไว้ที่ Standard แต่โดยส่วนมากเมื่อ Setไว้ที่Auto กล้องจะเลือกไปที่ Standardเสียส่วนใหญ่ ส่วนที่ในนาย Jeff keller review ไว้นั้น ที่บอกว่าเมื่อ Converted จาก Raw fileไปเป็น jpg file แล้วภาพดู Sharpกว่า แต่จริงๆ แล้วผมว่ามันหยาบกว่าต่างหาก เคยอ่าน reviewเกี่ยวกับD100ที่ไหนซักที่นึง บอกว่าเวลาConverted จาก Raw fileไปเป็น jpg file แล้วมีปัญหาเรื่อง Noiseเพิ่มขึ้น (Dpreview หรือเปล่าไม่แน่ใจ)

ถ้าให้เทียบภาพที่ถ่ายแบบ Save jpg. จากกล้อง กับภาพที่ Converted จาก Raw. เป็น jpg. ผมว่าภาพที่ Save jpg. จากกล้องจะดู Smoothกว่า โดยเฉพาะภาพ Portraits แต่เมื่อเปิดภาพแบบ raw file. ดูจาก Nikon viewer หรือ Nikon Capture ภาพจะดูดีกว่าที่ Saved หรือ Converted ไปเป็น jpg.แม้ว่าจะเลือก Saved แบบ Excellence qualityแล้วก็ตาม

การตัดสินใจเลือก Sharpening ผมว่าขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้ Outputภาพในด้านไหน ถ้านำไปอัดภาพขนาด4*6ก็ควรจะ Set ไว้ที่ High Sharpening โดยไม่ต้องมาเสียเวลาทำ Sharpen หรือUnshaped mask ในกรณีเป็นร้อยๆ ภาพ แต่ถ้าเราใช้เฉพาะดูในComputor เลือกแบบ Standard sharpening น่าจะดูดีกว่า

การตั้งให้กล้องเลือก Autoนั้น ทั้ง Sharpen และ Contrast บางครั้งกล้องสามารถสร้างค่าอื่นๆ นอกเหนือจากที่มีอยู่ใน CSM ของกล้อง เช่นเมื่อเราเลือก Contrast แบบ Auto บางครั้งกล้องจะปรับเป็นค่ากลางระหว่าง Less Contrast กับ Normal Contrast หรือ Normal Contrast กับ More Contrast ซึ่งเราไม่สามารถเลือกค่าเหล่านั้น จากเมนูที่มีอยู่ได้ แต่แม้กระนั้นหากเราปรับไว้ที่ Normal ก็เป็นค่าที่ยอมรับได้

เรื่องการวัดแสงเนี่ยเอาใจยากสำหรับ D100 ต้องทำความคุ้นเคยกับมันพอสมควร โดยส่วนใหญ่แล้วผมจะชดเชยไว้ +0.3EV. ไว้อย่างต่ำเสมอ เท่าที่สังเกตุนะครับสภาพแสงที่มี Light กับDark เฉลี่ยพอๆ กันการวัดแสงแบบ3D Matrix จะทำได้ดี แต่หากว่าเมื่อแสงมากไปทาง Light หรือ Dark ทีเนี่ยมันคำนวณไม่เป็นเลยต้องอาศัยเราปรับชดเชยให้มัน แบบตาดีได้ตาร้ายเสีย เดี๋ยวจะลองคุยเรื่องFlashอีกอย่างนึงที่หลายๆ ท่านคงเป็นปัญหาเหมือนๆ กัน แต่ตอนนี้พอก่อนแล้วกันยาวมากแล้ว เบื่ออ่าน...

RUTch
24th April 2003, 16:19
เอาใจมันยากจริงๆครับ เรื่อง 3D เนี่ย

ตอนนี้ ผมใช้วัดแสงแบบ MM รู้สึกจะ Sure สุด

capture
24th April 2003, 22:07
แล้วของพี่ๆจอ LCD มีปัญหากันไหมครับ
เพราะของผมๆว่ามันสว่างเกินไปนะครับ ถึงแม้ผมจะตั้ง-2ที่จอ LCD แล้วก็ตาม

RUTch
25th April 2003, 00:21
Originally posted by capture
แล้วของพี่ๆจอ LCD มีปัญหากันไหมครับ
เพราะของผมๆว่ามันสว่างเกินไปนะครับ ถึงแม้ผมจะตั้ง-2ที่จอ LCD แล้วก็ตาม

ยังไม่เจอเลยครับ เคยแต่ว่าเวลาแดดเปรี้ยงๆ มันช่างมองไม่เห็นเสียเลย ทั้งๆที่เวลาปรกติเราเองก็ว่ามันสว่างแต่เข้าคอมทำไมมันมืดหว่า

coolpix579
25th April 2003, 08:47
ส่วนมากภาพที่ผมถ่ายมันจะมืดๆอ่ะ ถ้า ปรับ แบบ P ปรกติ ชาว d100
เซทกล้องยังไง และใช้ โหมดไหนกันบ้างครับ

Plub
25th April 2003, 12:09
Originally posted by coolpix579
ส่วนมากภาพที่ผมถ่ายมันจะมืดๆอ่ะ ถ้า ปรับ แบบ P ปรกติ ชาว d100
เซทกล้องยังไง และใช้ โหมดไหนกันบ้างครับ เป็นเรื่องปรกติครับ ใหม่ๆ ยังไม่คุ้นกับมันก็ต้องมี Under-Over exposured เป็นธรรมดา อีกซักพักก็จะดีขึ้นเองแหล่ะครับ ลองเอาภาพมาดูกันด้วยซิครับพวกเราจะได้ศึกษากันไปด้วยว่ามันมืดอย่างไร อย่าบอกนะว่าถ่ายตอนมืด...:D

NIC
26th April 2003, 13:39
ไม่ทราบว่าของคนอื่นเขา set แบบใหนของผมตอนแรกๆก็ออกมา under บ้าง over บ้าง..ตอนหลังผมก็เลยลอง +1 หรือ +2 กับทุก mode ที่ผมใช้บ่อยๆ..ยกตัวอย่างเช่น direct sunlight ผม +2, mode cloudy ผมก็ +2 แล้วก็ปรับหน้ากล้องตามปรกติที่เคยปรับ..พอถ่ายรูปออกมารู้สึกว่าดูดีกว่าที่ปรับใว้ที่ 0 ไม่รู้ว่าถูกหลักหรือเปล่าแต่ว่ารูปที่ออกมาดูดีขึ้น..ผมเองก็แบบงูๆปลาๆน่ะครับก็เลยลองดูมันเรื่อยเปื่อยเพราะว่าใหนๆก็ซื้อมันมาแล้วก็ลองให้มันคุ้ม.

capture
27th April 2003, 04:30
ส่วนมากแล้วผมจะตั้ง Manual ตลอดเลยครับ
มีบ้างก็ตั้งเป็น Mode A เพราะผมเคบชินกับกล้อง Manual มาก่อนครับ

ส่วนการตั้ง Function ในส่วนอื่นๆนั้นแล้วแต่เคยการณ์ครับ
เช่น ถ้าจะถ่ายรูปหลายๆรูป เพื่อเลือกเอารูปที่ดีที่สุดเพียงไม่กี่รูปจะไม่ตั้งค่าอะไรเลย Function ทุกอย่างจะ Off หมด แล้วค่อยเอารูปนั้นมาใส่ใน PS ทีหลัง
เพราะผมเชื่อว่าการได้ File ที่ยังไม่ตกแต่งอะไรเลยน่าจะดีที่สุด เพราะผมคิดเอาเองว่า กล้องมันไม่น่าจะฉลาดเกินกว่าเรา มันไม่น่าจะรู้ว่าภาพนี้เราจะขยายขนาดเท่าไหร่ ต้องใส่ Sharpen เท่าไหร่ เป็นต้น

แต่ถ้าเป็นการถ่ายแบบกะเอาทุกรูป เช่น รูปงานรับปริญญา รูปงานพิธีต่างๆ ก็จะเลือกค่าต่างๆใส่เข้าไปครับ ทั้ง Sharpen contrast แต่ก็ตั้งเป็น Standard ซะส่วนใหญ่ครับ ไม่ค่อยได้ตั้งที่ Auto
แต่ถ้าเจองานแบบซีรียสหน่อยผมจะถ่ายเป็น Raw ครับ ผิดพลาดยังไงยังเอากลับมาแก้ไขได้ครับ

เป็นความคิดเห็ฯส่วนตัวของผมนะครับ ถูกผิดไม่รู้นะ...

RUTch
27th April 2003, 11:43
เอา Sureๆ นะครับ ไม่ต้องใช้ +/- เลยแต่มันช้าหน่อย วัดแสง จุดที่ต้องการหรือ หลายจุดแล้วเฉลี่ย แล้วตั้งหน้ากล้องด้ว M ครับ แต่ถ้าถ่ายภาพบุคคล เอาเร็ว ก็วัดแสงที่แก้ม แล้ว กด AE/AF Lock ค้างไว้ ครับ