PDA

View Full Version : TUBBERK GALLERY : L A I O P H O T O G R A P H Y

Laio photograph
16th April 2011, 20:51
มีคนที่รู้จักหลายๆต่อหลายคน คอยถามผมอยู่เสมอว่าทำไมถึงได้ไปในแต่ละสถานที่
ซ้ำๆบ่อยๆ ไม่รู้จักเบื่อบ้างหรือไง น่าเสียดายโอกาส ลองเปลี่ยนไปที่อื่นบ้างซิ
....ผมอมยิ้มเสมอเมื่อมีคนถาม "หากจะถ่ายทอดสิ่งใดได้ลึกล้ำ เราจำเป็นต้องรู้จักสิ่งนั้น
อย่างลึกซึ้ง" ก็ในเมื่อผมยังไม่อาจจะถ่ายทอดภูทับเบิกได้อย่างใจ จึงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่
ผมจะต้องไปที่ตรงนั้นซ้ำๆ

16th April 2011, 20:55
ภาพชุดนี้เป็นภาพที่ผมได้จากหลายๆทริป โดยทั้งหมดเป็นทริปที่
เดินทางร่วมทั้งเพื่อนฝูงและลูกศิษย์เพื่อไปเรียนรู้การถ่ายภาพด้วยกัน
....นอกจากความสนุกที่เกิดจากการเดินทางร่วมกันหลายคนแล้ว
เวลาเห็นทุกคนถ่ายภาพอย่างตั้งอกตั้งใจ จนไม่มีเสียงใดนอกจากเสียง
ชัตเตอร์แล้ว มันเป็นบรรยากาศที่มีความสุขจริงๆครับ

16th April 2011, 20:58
ภาพของผมมีอยู่หลายภาพที่ตุ่นไม่ใสกระจ่าง และอีกมากภาพที่สว่างจ้าเกินพอดี
ผมปล่อยให้ผลลัพธ์ที่ได้จากการถ่าย ยังคงแสดงอยู่บนภาพโดยไม่ชอบที่จะแก้ไขด้วย
โปรแกรม ก็เพราะภาพเหล่านี้ไม่ได้ทำเพื่อไปส่งงานใคร อีกทั้งอยากจะพัฒนาการถ่ายภาพ
ของตัวเองให้ดีขึ้นกว่านี้ การเผยให้เห็นสิ่งที่ทำได้จริงๆ ทำให้ผมมักจะได้คำวิจารณ์ที่
ตรงประเด็น มันส่งผลอย่างมากต่อการพัฒนา

16th April 2011, 21:02
ในบางภาพที่ผมคิดว่าทำได้ไม่ดี สีสันไม่สดใสเหมือนมีหมอกจางๆปิดบังภาพทิวทัศน์ที่สวยงามไว้
แต่กลับมีหลายเสียงที่ชื่นชอบ บอกว่าภาพนั้นให้บรรยากาศคล้ายคลึงหรือเหมือนกับเมื่อนาทีที่เขา
ได้ไปสัมผัสมา ทำให้ผมได้รู้ว่าภาพที่ดีของเราบางครั้งก็อาจจะไม่ถูกใจใคร แต่บางครั้งภาพที่เราคิด
ว่าด้อยกลับมีคนชื่นชอบ
.....

16th April 2011, 21:14
เดิมทีผมมักจะถ่ายภาพใดๆ โดยคิดถึงเพียงใจตัวเองเท่านั้น แต่เมื่อได้ทบทวน
คำสอนของอาจารย์ที่ได้สอนงานศิลปะมา จึงมีความคิดที่เปลี่ยนไป เพราะท่าน
สอนผมว่า "ศิลปะคือการถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิด รสนิยมทั้งของตัวเราหรือของสังคม
ออกมาเป็นผลงานเพื่อสื่อสารกับสาธารณชน งานศิลปะใดๆจะถือเป็นสมบูรณ์ต่อเมื่อมีผู้
เข้าใจในสารที่เราต้องการจะสื่อนั้น" ผมไม่ได้รู้แจ้งเสียทีเดียวหรอกครับว่าที่ท่านเอ่ยมา
ถูกทั้งหมดหรือไม่ แต่ผมคล้อยตาม และผมเองก็พยายามถ่ายทอดภาพโดยคิดถึงความรู้สึก
ของผู้คนที่จะได้ชมผลงานของเราด้วย

16th April 2011, 21:17
ต้องยอมรับว่าเมื่อการถ่ายภาพที่ไม่ใช่เพียงการบันทึกภาพ แต่ต้องมีความหมายบางอย่าง
แนบมากับภาพด้วยนั้นมันยากเอาการเสียทีเดียว แต่การได้พยายามทำแม้จะยังทำได้ไม่ดี
แต่คุณรู้มั้ย มันส่งให้การถ่ายภาพของผมมีความท้าทายและมีความสุขมากมาย
.....เหมือนฝีมือผมขยับทีละนิดก้าวทีละช้าๆ แต่ในแต่ละช่วงเวลาที่ผมได้เรียนรู้การถ่ายภาพ
ผมได้เรียนรู้อะไรที่สำคัญต่อการดำเนินชีวิตในสังคมด้วย

16th April 2011, 21:23
"ศิลปะภาพถ่ายไม่ได้มีคุณค่าเพียงที่ผลงาน แต่มันมีคุณค่าทั้งวิถีทางที่จะทำให้ได้ผลงาน
นั้นมาด้วย" ผมเข้าใจประโยคข้างต้นนี้ได้มากขึ้นทุกที เมื่อมีเวลาของการได้ถ่ายภาพมากขึ้น
......ผมอดทนกับสิ่งยั่วยุให้เกิดอารมณ์โมโหได้มากขึ้น จากการต้องอดทนเฝ้ารอเพื่อถ่ายภาพ
ภาพหนึ่งให้ดีในจังหวะที่แสงสวย หากผมไม่รอโอกาสได้พบเห็นสิ่งที่พิเศษก็ไม่มี แต่เมื่อผมอดทน โอกาสดีๆ
ทั้งในการถ่ายภาพและชีวิตก็จะมีมากขึ้น

16th April 2011, 21:28
อย่างเช่นในวันนี้ ที่มีเรื่องหนักๆหัว เมื่อก่อนคงจบลงด้วยการดื่มน้ำสีเหลืองอำพัน เพื่อ
สร้างความผ่อนคลาย แต่คราวนี้การได้นั่งเลือกภาพ พร้อมพิมพ์ถ้อยคำควบคู่กันไปกลับ
ทำให้ผมคลายความทุกข์ใจ จนไม่ต้องพึ่งพาน้ำทอนสุขภาพเหมือนที่เคยๆ

16th April 2011, 21:34
.......น่าเสียดายที่ภูทับเบิกนั้น ไม่ได้มีสภาพเหมือนดั่งเคยที่ผมได้สัมผัสเมื่อหลายปีที่ผ่านมา
ที่นี่เป็นห้องเรียนให้ผมตั้งแต่ยังถ่ายภาพไม่เป็น นับครั้งไม่ถ้วนที่ผมไปเยือนเหยียบในรอยเท้า
เดิม สภาพแสงที่พอคุ้น ภูมิประเทศที่รู้จักแบบลึกซึ้ง ทำให้ผมทดลองหลายสิ่งหลายอย่าง
จนได้ความรู้ที่มีค่าต่อการถ่ายภาพของตัวเอง
.......ทุ่งกะหล่ำที่ใครๆชอบคงเป็นช่วงหน้าหนาวประมาณปลายตุลาจนถึงต้นพฤศจิกายนของ
ทุกปี แต่สำหรับผมแล้วช่วงมิถุนาจนถึงกรกฏา เวลาที่ฝนโปรยปรายตลอดเวลานั้นสวยงามที่สุด
ทุกอย่างดูเขียวชะอุ่ม แต่เสียดายที่ผมไม่มีภาพกะหล่ำงามๆนั้นให้ได้ชม

16th April 2011, 21:41
เวลาที่ผมถ่ายภาพนี้เป็นต้นเดือนพฤษภา ไอร้อนของหน้าร้อนยังไม่ทันจาง แต่บริเวณนั้น
มีฝนตกมาต่อเนื่องซักพักแล้ว ต้นหญ้าใบไม้เริ่มเขียวสดใส ทำให้อดใจไม่ได้ที่จะเชิญชวน
สมาชิกที่ร่วมทางกันประจำออกไปสัมผัสบรรยากาศและอากาศที่คุ้นเคย
......คราวนี้เราเจออากาศที่ไม่ใสกระจ่างมากนัก แต่ดีต่อการฝึกฝนเรื่องของการวัดแสงเหลือเกิน
ผมพยายามหาจุดวัดแสงที่จะทำให้เกิดรายละเอียดมากที่สุด ไม่ได้ภาพที่สวยสุดใจ แต่ครั้งนั้น
ผมได้เรียนรู้อะไรต่อมิอะไรมากทีเดียว

16th April 2011, 21:47
......นี่ใกล้ถึงเวลาช่วงเดียวกันกับที่ผมได้เดินทางไปฝึกฝนการถ่ายภาพที่นั่นแล้ว ปีนี้ก็คง
ไม่แคล้วจะต้องไปเยือนอีกครั้ง

......จังหวะที่ก้อนเมฆหนาทึบบดบังแสงสว่าง ทุกอย่างบนผืนโลกดูจืดจางราบเรียบ มิติที่เคย
เห็นเมื่อมีแสงสว่างก็หดหาย ก่อนจะถ่ายภาพนี้ ผมยืนรออย่างใจจดจ่อ ที่จะให้ก้อนเมฆลอยแยก
ออกจากกันเพื่อให้แสงสว่างลอดลงมาบ้าง การรอคอยของผมเป็นผลถึงแม้แสงที่ส่องลงมาไม่
ได้สวยงามมากนัก แต่ก็เพียงพอที่จะทำให้ภาพของผมมีรายละเอียดให้พอดูสวยงาม

16th April 2011, 21:54
คติที่ผมเคยได้รับการแนะนำ คือหากอยากถ่ายภาพได้ดี ก็จงหมั่นฝึกฝนถ่ายภาพ อย่าให้เวลา
กับสิ่งอื่นมากจนเกินไป ถึงแม้ว่ามันจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการถ่ายภาพอยู่บ้างก็ตาม เพราะมันจะทำให้จิตใจ
และความมุ่งมั่นของเราถูกแบ่งปันไปหลายทาง

......สุดท้ายขอลาด้วยภาพนี้นะครับ เป็นภาพที่ไม่ได้สวยงามถูกใจหลายๆคน แต่ความอืมครึม
ไม่ใสเคลียร์ของมัน ถ่ายทอดความเป็นไปของจิตใจของผมในขณะนี้ได้ดี รู้สึกว่าภาพมันเข้าใจเราจึงชอบครับ

ขอให้ทุกคนถ่ายภาพอย่างมีควาามสุขนะครับ ถ้อยคำอาจจะดูสับสนอยู่บ้าง เพราะพิมพ์และโพสต์ทันที
ไม่มีเวลาได้กลั่นกรองครับ ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยหากสับสนตาม 555555

ปล.จริงๆอยากพิมพ์มากกว่านี้แต่เน็ทคงมีปัญหาแน่เลยโหลดช้ามากครับ เอาไว้แก้ตัวครั้งหน้านะครับ

16th April 2011, 22:08
เยี่ยม แล้วคราวนี้ได้อย่างใจหรือยังครับ :) :)
สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ
คราวนี้ไปทำงานเสียมากกว่า สมาธิเลยไม่ได้อยู่ที่การถ่ายภาพซะทีเดียว
แต่ก็สนุกกับการถ่ายภาพชุดนี้ครับ ยังไม่ถูกใจเดี๋ยวคงต้องไปอีกครับ 555
เดี๋ยวเอามาฝากใหม่นะครับ

ฝีมือยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับ คุณ Laio

ขอบคุณครับ
อย่างไรจะพยายามพัฒนาไปเรื่ื่อยๆ และเอาผลงานมาฝากให้ติชมครับ

nive
16th April 2011, 22:14
สวยมากเลยครับ

Couleurs
16th April 2011, 23:54
รออยู่นานครับว่าเมื่อไหร่จะได้ชมภาพจาก คุณ Laio อีก ภาพสวยงามมากครับ ชอบทุกใบ หลายๆใบเป็นมุมที่ผมไม่เคยเห็นมาก่อน
1 3 5 9 12 นี้ชอบมากๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อความและแนวคิดดีๆประกอบภาพครับ เหมือนผมได้เรียนถ่ายภาพไปด้วยเลยครับ ขอบคุณมากครับ
และรอติดตามชมชุดต่อๆไปน๊ะครับ

kaitom
17th April 2011, 07:56
ยอดเยี่ยมจริงครับ

smallforeward
17th April 2011, 11:12
ยอดเยี่ยมทั้งการถ่ายภาพและความรู้ที่แฝงมาด้วย
เข้ามาชมกระทู้นี้ได้ดูทั้งภาพสวยๆ บวกความรู้+เนื้อหาสาระกลับมาด้วย
ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ
:bucha::bucha::good::good:

StMayQ
17th April 2011, 11:59
ผมชอบข้อความที่ประกอบกับรูปภาพมากๆเลยครับ...ดูรูปไปอ่านเพลินไปด้วยเลย

qsun
17th April 2011, 12:00
สวยงามมากครับ

DenteYwai
17th April 2011, 12:10
สวยทุกรูปเลยครับ กด thanks ไปแล้วนะครับ ^^

inspire01
17th April 2011, 13:27
งามยกชุดเลยครับพี่ นานๆจะได้เห็นพี่ Laio มาโพสต์สักที แต่ละครั้งไม่เคยผิดหวังเลยจริงๆครับ กด Thank แทบทุกใบ ภาพดูนุ่มสบายตาดีจริงๆ ขออนุญาติกด 5 ดาวให้อีกคนเลยนะครับพี่
ผมก็เป็นเหมือนกันนะครับ หากถ่ายที่ไหน ยังไม่ได้ดั่งใจ ต้องมีการกลับไปซ้ำอยู่เสมอ
ทับเบิกเป็นอีกที่ที่ผมได้แค่ผ่าน ยังไม่มีโอกาสได้ใช้เวลาอยู่กับมันนานๆบ้างเลย เห็นชุดนี้ต้องขอไปลองด้วยแล้วละครับ

tainoy
17th April 2011, 17:25
สวยมากๆเลยครับ สีสันมุมมองดีจริงๆ

18th April 2011, 11:52
สวยมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

รออยู่นานครับว่าเมื่อไหร่จะได้ชมภาพจาก คุณ Laio อีก ภาพสวยงามมากครับ ชอบทุกใบ หลายๆใบเป็นมุมที่ผมไม่เคยเห็นมาก่อน
1 3 5 9 12 นี้ชอบมากๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อความและแนวคิดดีๆประกอบภาพครับ เหมือนผมได้เรียนถ่ายภาพไปด้วยเลยครับ ขอบคุณมากครับ
และรอติดตามชมชุดต่อๆไปน๊ะครับ
ช่วงหลังจากนี้ไปทั้งทับเบิกและดอยน้ำเพียงดิน จะสวยงามมากขึ้นตามจำนวนเม็ดฝน
ที่โปรยปรายมากขึ้น ผมมีโปรแกรมไปอีกครั้งในเดือนมิถุนานี้ เพราะช่วงนั้นได้สาย
หมอกกับกะหล่ำเขียว เดิมทีๆไม่ค่อยชอบเพราะหมอกที่ลอยคลุ้งเต็มไปหมด แต่เมื่อ
ย้อนดุภาพเก่ากลับทำให้ีความรู้สึกว่าภาพถ่ายนั้นดูมีชีวิต ดูไม่น่าเบื่อ ได้ผลอย่างไร
จะเอามาฝากอีกครั้งนะครับ

ยอดเยี่ยมจริงครับ

ยอดเยี่ยมทั้งการถ่ายภาพและความรู้ที่แฝงมาด้วย
เข้ามาชมกระทู้นี้ได้ดูทั้งภาพสวยๆ บวกความรู้+เนื้อหาสาระกลับมาด้วย
ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ
:bucha::bucha::good::good:
ถ่ายทอดยังไม่เก่ง มีที่อยากพิมพ์บางอย่างที่ได้เจอมาเล่าสู่กันฟัง เดี๋ยวจะพยายายาม
เรียบเรียงตัวหนังสือให้ดี กับภาพชุดถัดไปครับ

ผมชอบข้อความที่ประกอบกับรูปภาพมากๆเลยครับ...ดูรูปไปอ่านเพลินไปด้วยเลย
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวชุดต่อไปจะพิมพ์ให้มากขึ้นครับ เผื่อมีบางอย่างเกิดประโยชน์แก่เพื่อๆที่รักการถ่ายภาพ
ด้วยกันครับ

สวยงามมากครับ

สวยทุกรูปเลยครับ กด thanks ไปแล้วนะครับ ^^
ขอบคุณมากๆครับ

งามยกชุดเลยครับพี่ นานๆจะได้เห็นพี่ Laio มาโพสต์สักที แต่ละครั้งไม่เคยผิดหวังเลยจริงๆครับ กด Thank แทบทุกใบ ภาพดูนุ่มสบายตาดีจริงๆ ขออนุญาติกด 5 ดาวให้อีกคนเลยนะครับพี่
ผมก็เป็นเหมือนกันนะครับ หากถ่ายที่ไหน ยังไม่ได้ดั่งใจ ต้องมีการกลับไปซ้ำอยู่เสมอ
ทับเบิกเป็นอีกที่ที่ผมได้แค่ผ่าน ยังไม่มีโอกาสได้ใช้เวลาอยู่กับมันนานๆบ้างเลย เห็นชุดนี้ต้องขอไปลองด้วยแล้วละครับ
คราวหน้า ลองจงใจไปที่นั่นดูครับ บางทีผมเซ็งกับบรรยากาศที่เหมาะกับการพักผ่อน
มากกว่าการถ่ายภาพ แต่เมื่อถ่ายภาพมาดูที่บ้าน เห็นหมอกที่ฟุ้งไปทั่ว เหมือนจะทำ
ให้ภาพของเราดูดอยลง แต่เมื่อดูจอใหญ่ๆที่บ้านกลับให้ความรู้สึกว่าภาพนั้นมีอะไรที่
น่าสนใจว่าวันที่ฟ้าใสๆเสียอีก ปีนี้ผมเองก็จะไปอีกหลายครั้ง กะว่าหากมีฝนตกหนักเมื่อไหร่
จะรีบไปล่าทะเลหมอกหน้าฝนครับ

สวยมากๆเลยครับ สีสันมุมมองดีจริงๆ

pympickle
18th April 2011, 17:53
สวยมากๆ เลยค่ะ

หลวงลายไทย
18th April 2011, 18:41
ทั้งบทความและภาพถ่ายที่นำเสนอ เปิดแนวคิดเปิดมุมมองให้กับผมมากมายครับอาจารย์
ภาพที่7 ดาวเหนือภูทับเบิก ไม่ค่อยได้เห็นภาพมุมยี้จากที่นี่มากนักครับ สวยงามทรงคุณค่ามากครับ
บทความประกอปภาพของอาจารย์ ช่วยตอกย้ำแนวคิดของผมที่ว่า...
อาวุธที่ดีที่สุดของนายพรานหรือตากล้องคือต้องรู้จักรอครับ
ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆที่นำมาฝากกันเสมอครับ

thampapon1
19th April 2011, 13:18
สวยงามมากครับ ได้อารมณ์จริง ๆ

yokata
19th April 2011, 18:07
ภาพก็สวย เนื้อหาก็อ่านก็เพลิน เยี่ยมเลยครับ

21st April 2011, 01:25
สวยมากๆ เลยค่ะ

ขอบคุณมา่กครับ เดี๋ยวได้ไปถ่ายอีกครั้งจะเอาฝากอีกครับ

ทั้งบทความและภาพถ่ายที่นำเสนอ เปิดแนวคิดเปิดมุมมองให้กับผมมากมายครับอาจารย์
ภาพที่7 ดาวเหนือภูทับเบิก ไม่ค่อยได้เห็นภาพมุมยี้จากที่นี่มากนักครับ สวยงามทรงคุณค่ามากครับ
บทความประกอปภาพของอาจารย์ ช่วยตอกย้ำแนวคิดของผมที่ว่า...
อาวุธที่ดีที่สุดของนายพรานหรือตากล้องคือต้องรู้จักรอครับ
ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆที่นำมาฝากกันเสมอครับ

เมื่อตอนที่พวกเราไป ทุกอย่างไม่ได้เป็นใจมากนักครับ แต่เมื่อมีโจทย์ร่วมกันว่าจะต้อง
ฝึกถ่ายภาพ เราก็ตั้งขาตั้งกล้องเรียงรายบนหิน สนทนากันไปในขณะที่เปิดรับแสง
แต่น่าเสียดายครับ แทบไม่มีดาวเลย(จริงๆมีแต่มองไม่ค่อยเห็นครับ)อีกทั้งแสงจันทร์ก็
สว่างจ้าเสียอีกครับ ตั้งใจไว้ว่าช่วงปลายปีนี้จะต้องไปเก็บดาวที่นี่ให้ได้ครับ

สวยงามมากครับ ได้อารมณ์จริง ๆ

ภาพก็สวย เนื้อหาก็อ่านก็เพลิน เยี่ยมเลยครับ
ขอบคุึณครับ ดีใจที่ชื่นชอบครับ

KAKAKUP
21st April 2011, 14:56
สวยงามทั้งชุดเลยครับกับผลงานที่ดีที่มีมาให้ชมครับ......คิดไว้ว่าสักครั้งหนึ่งไม่นานจะไปขอความรู้จาก อาจารย์ สมชาย ครับสำหรับมือใหม่ที่เพิ่งจะเล่นกล้องครับ ขอให้ผมพร้อมก่อนนะครับ....ขอบคุณอีกครั้งสำหรับผลงามที่ดีเยี่ยมครับ :clap::clap::clap::clap::clap:

nikonik
25th April 2011, 22:44
สวยงามครับ ไม่เคยไปช่วงนี้มาก่อนเดี๋ยวจะลองไปดูบ้างครับ....

kritkiw
26th April 2011, 17:43
สวยงามทุกภาพเลยครับ อย่างภาพแรกอยากไปยืนที่นั้นจัง อสงสีธรรมชาติช่างงดงาม

NoWay
26th April 2011, 22:05
สวยมากๆครับ อ.Laio สวยมามจับใจทั้งมุมมอง มิติภาพ

เป็นอีกที่นึงที่ผมไม่มีโอกาสได้ไป ซักที เสียดายมากๆ ขอบคุณที่เอาภาพงามๆมาฝากนะครับ

mooouan67
28th April 2011, 16:23
สวยครับ พี่ ชอบๆ

29th April 2011, 16:48
สวยงามทั้งชุดเลยครับกับผลงานที่ดีที่มีมาให้ชมครับ......คิดไว้ว่าสักครั้งหนึ่งไม่นานจะไปขอความรู้จาก อาจารย์ สมชาย ครับสำหรับมือใหม่ที่เพิ่งจะเล่นกล้องครับ ขอให้ผมพร้อมก่อนนะครับ....ขอบคุณอีกครั้งสำหรับผลงามที่ดีเยี่ยมครับ :clap::clap::clap::clap::clap:

ขอบคุณครับ มีเวลาลองมาออกทริปด้วยกันดูนะครับ

สวยงามครับ ไม่เคยไปช่วงนี้มาก่อนเดี๋ยวจะลองไปดูบ้างครับ....
ขอบคุณครับ ใกล้แล้วครับ หากฝนเริ่มชุกที่นั่นก็จะเริ่มสวยงามแล้วครับ

สวยงามทุกภาพเลยครับ อย่างภาพแรกอยากไปยืนที่นั้นจัง อสงสีธรรมชาติช่างงดงาม
ขอบคุณครับ เมืองไทยไม่ไปไม่รู้จริงๆครับ

สวยมากๆครับ อ.Laio สวยมามจับใจทั้งมุมมอง มิติภาพ

เป็นอีกที่นึงที่ผมไม่มีโอกาสได้ไป ซักที เสียดายมากๆ ขอบคุณที่เอาภาพงามๆมาฝากนะครับ
ขอบคุณครับ ลองๆชวนพี่หลวงแกไปเยี่ยมแยือนที่นี่ดูนะครับ ช่วงเริ่มปลูกกะหล่ำก็สวยครับ
กะหล่ำต้นเล็กๆ เรียงแถว เป็นแนวนำสานตาสวยมากทีเดียว ปีก่อนผมไปพร้อมกับเลนส์มือสอง
ใกล้พัง เก็บภาพมาฝ้าๆ ปีนี้ได้เลนส์ตัวใหม่แล้ว กะว่าจะไปแก้ตัวอีกครั้งครับ

สวยครับ พี่ ชอบๆ

ขอบคุณครับผม

MR.ANUWAT
1st May 2011, 06:23
ภาพเปิดนี่ขออณุญาติเจ้าของกระทู้ เซฟเป็น bg iphone น่ะครับสวยมากๆเลย

ผมชอบทุกๆภาพเลยครับ สวยจนไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว

ไอติม
2nd May 2011, 23:08
ภาพสวยมากๆครับ เยี่ยม

ahingsaga
7th May 2011, 09:41
อยากไป

เอ้
7th May 2011, 12:18
ภาพสวยงาม ดูแล้วจินตนาการไปถึงที่ตรงนั้นเวลานั้น ๆ เลย

+ กับคำบรรยายประกอบทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้หนึ่งที่สมบูรณ์มาก ๆ
ผลงานดี ๆ อย่างนี้ เอามาลงบ่อย ๆ นะครับ

10th May 2011, 04:19
ภาพเปิดนี่ขออณุญาติเจ้าของกระทู้ เซฟเป็น bg iphone น่ะครับสวยมากๆเลย

ผมชอบทุกๆภาพเลยครับ สวยจนไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว
ขอบคุณครับ และยินดีครับผม

ภาพสวยมากๆครับ เยี่ยม

อยากไป
ใกล้ช่วงที่สวยที่สุดของที่นี่แล้วครับ กะหล่ำหน้าฝน
เป็นซีนที่น่าสนใจมากครับต้นกรกฏา ลองหาโอกาสไปเยี่ยม
ชมดูนะครับ

ภาพสวยงาม ดูแล้วจินตนาการไปถึงที่ตรงนั้นเวลานั้น ๆ เลย

+ กับคำบรรยายประกอบทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้หนึ่งที่สมบูรณ์มาก ๆ
ผลงานดี ๆ อย่างนี้ เอามาลงบ่อย ๆ นะครับ
ขอบคุณครับ อย่างไรกลับจากไปเรียนร้ที่สามพันโบก
ในอาทิตย์หน้า จะนำภาพมาฝากครับ

9kman
15th June 2011, 18:10
นั่งไล่ดูพี่ๆเกือบทุกคน พี่ๆมีฝีมือดีกันทุกคนครับ
ภาพสวย มากครับ......

peeke
17th June 2011, 12:23
สวยดีครับ ยังไม่เคยไปเลย ดูแล้วต้องอาโอกาสซะหน่อยละ

LaOficinista
17th June 2011, 16:53
ชอบรูปดาวอย่างมากครับ ปกติผมไปเที่ยวจะถ่ายดาวทุกครั้ง
แต่ไม่เคยรอดจาก noise ได้เลย
รูปนี้คมชัดและเนียนมากๆ

num11
29th June 2011, 09:30
สวยมากครับ

ampmdsign
20th July 2011, 21:54
แกลลอรี่ภาพถ่ายย่อมๆเลยครับ ได้ไอเดียในการถ่ายภาพอีกเป็นกอง

B.lum
22nd July 2011, 01:40
เทพมากๆครับ

NutzzStudios
23rd October 2011, 00:02
ชอบ ครับ

weerakarn124
1st November 2011, 22:57
เกิดมายังไม่เคยไปเลยครับ อยากไปมาก

jomxmoj
15th November 2011, 21:27
สวยครับ