PDA

View Full Version : ผมจะเรียนทำเวปดี....หรือว่าจ้างเขาทำดีครับ..เอ....หรือทำพอร์ทดีล่ะครับ..^_^..

obxjp
30th September 2005, 01:46
สวัสดีครับชาวไทยดีทุกท่าน........ชีวิตช่วงนี้เหนื่อยมากครับ......ไหนจะเรียน..ที่เป็นเทอมสุดท้ายแล้ว(งานท่วมหัวเลย)......เล่นดนตรีแล้วก็ถ่ายรูปอะครับ....แต่ละอย่างผมก็ชอบทำทั้งนั้น....โดยเฉพาะถ่ายรูปนี่.....ติดงอมแงมละครับ..ถอนตัวไม่ขึ้นแล้ว......:p :p :p

เรื่องของเรื่องคือว่า......ผมลองรับงานถ่ายรูปทั้งฟรีและไม่ฟรีมาซักพักนึงละครับ(ส่วนใหญ่จะฟรีอ่า..แหะๆๆ)...เวลารับงานก็ส่วนใหญ่จะญาติพี่น้องอะครับ..บางทีก็เพื่อนฝูงเวลามีงานไปดูงานบ้าง , สัมนาบ้าง...ฟรีเกือบทั้งนั้นครับ..อิอิอิ...แต่ละงานทำให้ผมได้เจอะเจอกับปัญหาใหม่ ๆ มาให้แก้ไขอยู่เรื่อย ๆ .....แต่ก็ชอบมากครับ.....จนกระทั่งเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกิดแง่คิดขึ้นครับ.....

รูปที่ผมถ่ายมางานนึง......เอาไปให้ลูกค้า(จริง ๆ เป็นเพื่อนกันครับ).....เขาดูแล้วชอบครับ.....เขาเลยถามว่า.... "เนี่ย...เดี๋ยวจะลองถามคนที่ทำงานเขาให้ว่างานสัมนาครั้งหน้าอยากได้ช่างภาพไหม" ......ผมก็ดีใจแล้วครับที่เพื่อนเขาชอบผลงานเรา......แต่คำถามที่ติดใจผมคือเพื่อนผมเขาถามว่า "มีเวปไซด์ส่วนตัวพรือพอร์ทส่วนตัวไหม..จะเอาไปให้เจ้านายดู"...........:blink: :blink: :blink: :blink:

เด๋วมาต่อครับ...............

obxjp
30th September 2005, 01:57
ตั้งแต่วันนั้นผมก็มานั่งคิดว่า.....หลายต่อหลายงานที่ผมถ่ายไป......ผมไม่ได้อัดออกมาทำเป็นพอร์ทเก็บไว้เลยครับ....เก็บไว้แต่เป็นไฟล์ในคอมเท่านั้น.......พอจะมีงานที่ต้องเห็นผลงานก่อนจริง ๆ ผมเลยไม่มีเก็บไว้เลย...แย่จริงเรา...แหะๆๆ...:knock: :blink: :knock: :cry: ...........เลยมานั่งคิดครับว่าผมควรจะทำที่รวบวมผลงานตัวเองเสียที.....คิดไปคิดมาหลายวันละครับ.....จนสิ้นเดือน...ฮิๆๆๆ.....มีเงินแว้วครับ.....พี่ ๆ ที่นี่คิดว่าผมควรจะทำอย่างไรดีครับ......

1. ไปเรียนการสร้างเวปไซด์...ที่สอนชื่อดังสีส้ม ๆหน้าเวปสนุกดีไหมครับ..โปรแกรม Dreamweaver..ผมดูมาเขาคิดคอร์สนึง 5,800 บาท 8 ครั้ง ๆ ละ 3-4 ชั่วโมง..รวมทั้งหมด 28 ชั่วโมงครับ...จากขั้นพื้นฐานถึงขั้นสร้างเองได้เลย(เขาว่างั้น)
2. จ้างเขาทำเวป......ง่ายสุดครับ...ราคาผมก็พอรับไหว...แต่ผมว่าก็จะไม่ค่อยได้อะไรนอกจากความสะดวกอะสิครับ.......
3. หรือสุดท้าย....เอารูปไปอัดและทำพอร์ทของตัวเอง.....พี่ ๆ ทำพอร์ทเสนองานให้ลูกค้ากันทุกคนไหมครับ.....

ใจผมอยากเรียนสร้างเวปอะครับ....เพราะจะได้ความรู้ไปด้วย....แต่ไม่รู้ว่ายากมาไหมสำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐานการสร้างเวป........หรือพี่ ๆ ที่นี่มีคำแนะนำอื่น ๆ ก็รบกวนด้วยนะครับ.......และถ้าคำถามหรือข้อเขียนผมดูประหลาด ๆ ไปนิดก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ...แหะๆๆ...ช่วงนี้เบลอ ๆ ชอบกล.....ขอบคุณมากครับทุก ๆ ท่าน...^_^...:flower:

charles
30th September 2005, 02:55
www.pbase.com ครับ

ปีละประมาณพันบาท ไม่หนักหนามาก

ดูตัวอย่างของผมก็ได้ครับ www.pbase.com/palmbook

jojosung
30th September 2005, 02:59
suggest pbase as well..

www.pbase.com/jojosung :)

JOJO
30th September 2005, 03:13
อันนี้ เลยครับฟรี..
ใส่รูปไม่จำกัด แต่ ห้ามใส่ก๊อปปี้ไรท์ หรือ .. เขียนภาษาไทย..ทำแกลอรี่ส่วนตัวสบายๆ..
myphotoalbum.com
ตอนสมัครอ่าน TERM OF CONDITION ด้วยนะครับมีข้อห้ามพอสมควร

ส่วนเวบส่วนตัว .. ทำง่ายๆ ก็ มีเยอะ ครับ..
ลองดู multiply.com ครับ.. ผมก็ใช่อยู่..
ของฟรี ก็ ใส่รูปได้ 150 รูป / เดือน .. พอวันที่ 1 ก็ ใส่เพิ่มได้อีก .. 150 เรื่อยๆ..
ถ้าเสียตัง ใส่รูปได้.. หลายร้อย ..400 / เดือน เลย..
แถมเวบนี้ทำอะไรอย่างอื่นได้เพียบ..
ยกตัวอย่างของผม ..ได้ครับ..
:banana: :banana: :banana: http://jojophoto.multiply.com/ :banana: :banana: :banana:
ฟรี..อิอิ..

obxjp
30th September 2005, 04:02
ขอบคุณมากครับพี่โจ้และคุณชาร์ลส....:) :) :) .......แหะๆๆ....ผมไม่ค่อยแม่นภาษาปะกิตเท่าไรนัก......แต่ Pbase และเวปของพี่ทั้งสองคนสวยดีครับ....จริง ๆ แล้วผมก็อยากได้เท่านี้ล่ะครับ......เอาแค่บล๊อคบ่นนิดนึงกะใส่รูปได้ก็พอ.....เดี๋ยวต้องค่อย ๆ นั่งอ่านวิธีใช้ก่น....แหะๆๆ....จริง ๆ แล้วผมคงไม่ต้องถึงขนาดไปเรียนทำเวปเลยใช่ไหมครับ......เพราะดู ๆ แล้ว...เวปที่พี่ ๆ ให้มาก็พอแล้วสำหรับผม......ขอบคุณมากครับ....:bucha: :bucha:

เอคอม
30th September 2005, 07:50
ลองดูครับ แต่ไม่ควรจ้างเพราะมันไม่จบ..อัพทีก็ต้องจ่ายที...

ตอนทำเว็บใหม่ๆ มันท้าทายดีครับ สมัยเรียนเคยอ่านพื้นฐาน Html
พอมาทำกับ ดรีมฯ เจอปัญหาเลยพอแก้โค้ดได้นิดหน่อยครับ...พอถูไถไปได้
ตอนแรกห่วยมาก ก็ปรับปรุงมาเรื่อย ๆ ตอนนี้ก็พอรับงานได้ครับ..

เว็บพอร์ตก็เป็นส่วนสำคัญเหมือนกันนะครับ
เขาเรายังไม่รู้จักเรา แต่เขาเห็นเว็บเราเป็นอันดับแรก.. ต่อไปด้วยผลงาน...
ก็เหมือนเวลาเราไปถ่ายงานและครับ แขกอื่นๆ ที่ไม่รู้จักเราเขาก็ต้องมองเราที่การแต่งตัว ทรงผม บุคลิก การวางตัว การทำงาน..

รายละเอียดเล็กๆ น้อย..ในเว็บ..ล้วนสำคัญยิ่ง..
อย่าลืมว่าคนที่เข้าเว็บมาหาช่างภาพ ไม่ใช่นักเล่นคอมฯเสมอไป ทำให้เข้าใจง่ายไว้ก่อน

ชื่อเว็บ ถ้าจะหาของฟรี.. ก็พยายามหาอะไรที่ Url ไม่ยาวเกินไป
ไม่งั้นคงบอกลูกค้าปากเปล่าไม่ได้ การส่งลิงค์ไปทางเมล์ ก็ไม่สะดวกทุกคนหรอกครับ...

เอคอม
30th September 2005, 07:55
ผลงานก็คัดสรร อย่าให้มากให้น้อยเกินไป
แต่ไม่ใช่ให้คุณเอาแต่ภาพสวยๆนะครับ เอาภาพธรรมดาไปซุกไว้หมด ...

อย่างที่เว็บผมก็จะพยายามลงให้พอดีๆ ร้อยกว่ารูป/งาน
ให้เพื่อนๆเขา ญาติๆ และลูกค้าที่เข้ามาดู..รู้ว่างานนั้นมีอะไรบ้าง เพราะคนที่ไม่ได้ไปงาน
คนที่ไปช้า คนที่ไปแต่ไม่ได้เห็นในหลายๆมุมก็มีเยอะครับ..

Orange**
30th September 2005, 07:57
ตามวัตถุประสงค์ที่บอกมา ผมว่าใช้เว็บฟรีเหมือนที่เพื่อน ๆ สมาชิกแนะนำ เหมาะสมดีครับ
หรือจะเป็น Pbase ก็ได้ ไม่แนะนำให้จ้าง และคิดว่าถ้าไม่มีเวลาว่างมากพอก็ไม่แนะนำให้ทำเอง เหนื่อยและใช้เวลาพอสมควรเลยนะครับ อาจจะหลายเดือนกว่าที่จะทำเว็บสวย ๆ ออกมาได้ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วยแหละครับ)

ทั้งนี้ ถ้าอยากจะทำเอง ตอนแรก อาจจะหัดทำไปพร้อม ๆ กับใช้เว็บฟรี(หรือไม่ฟรีอย่างPbase) ตอนหลัง ถ้าอยากจะทำเอง ก็น่าจะทำได้

ถ้าอยากจะเรียนทำเว็บ แนะนำซีดีรอมช่วยสอนนะครับ ช่วยได้เยอะ และเรียนรู้ได้เร็ว ราคาไม่แพง ประมาณ 180 บาทต่อแผ่น เช่นของบริษัท ThaiAnimate, ISquare .... เป็นต้นครับ

การทำเว็บไม่ยากหรอกครับ แต่ทำให้สวย ให้ใช้ง่าย นั้นยากครับ.

เอคอม
30th September 2005, 08:12
ถ้าคุณคัดแต่ไฮไลท์มาลงล่ะก็สิ่งที่จะตามมาคือ.."อยากดูงานจริง"

แต่ลูกค้าผม.. ตั้งแต่ถ่ายงานมาเกือบ 2 ปีมีคนขอดูงานแค่ 3 รายครับ...(ปีนี้ไม่มีใครขอดูเลยเลย)
เพราะดูในเว็บก็พอแล้ว.. โทรมาเช็คคิว ถ้าว่างก็โอนมัดจำ..

แต่แค่เว็บดีก็ไม่ได้หมายถึงประสบความสำเร็จแล้วนะครับ..เป็นแค่ส่วนเล็กๆเท่านั้น..
การตลาด การโฆษณา ทำให้คนรู้จัก ทำตัวให้น่าประทับใจ..ทำผลงานให้ดีก็จะ
ทำให้ลูกค้าบอกต่อ..
ดูอย่างไก่เคเอฟซีสิครับ รสชาติก็ไม่ได้เลิศอะไร แถมแพงมากด้วย ทำไมใครๆก็รู้จัก ไปทีไรคนแน่นทุกที..
เพราะการตลาดหรือเปล่า..? ลองเอาไปคิดดูเป็นการบ้าน..

charles
30th September 2005, 08:16
มาต่อนิดหน่อย ถ้าจะทำแค่พอร์ตบัฟฟาโล เอ๊ย พอร์ตโฟลิโอ (อย่าถือสานะครับ พูดเล่น อิอิ) ไม่คิดว่าน่าจะเรียนเขียนเว็บครับ เพราะว่าค่อนข้างเสียเวลา และผลงานในช่วงแรกๆ อาจจะไม่โดดเด่นมาก ยกเว้นว่าจะไปเอา theme ของคนอื่นมาใช้ครับ ส่วนเรื่องจ้างยิ่งเข้าไปใหญ่เลย อาจจะไม่คุ้มนะครับ และเราก็ไม่มี control ในมือของเรา 100% ด้วย

การใช้ gallery ออนไลน์เป็นทางเลือกที่ดีแล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นควรจะพิจารณาองค์ประกอบหลายๆ อย่าง เช่น
1. ชื่อเว็บยาวไปไหม จำยากไหม
2. อัพโหลดแบบ batch ไำด้ไหม (สั่งอัพโหลดทีละโฟลเดอร์ หรืออัพโหลดทีหลายๆ ภาพ ไม่ต้องมานั่งคลิกเลือกทีละภาพ) อันนี้สำคัญครับ เพราะถ้าเกิดมีภาพสักร้อยภาพ กว่าจะอัพโหลดครบก็นั่งสะอื้นเลยล่ะครับ ถ้าไม่มี batch upload
3. มี theme ให้เลือกใช้ไหม ถ้าไม่มี theme มาตรฐานสวยงามแค่ไหน
4. เราทำการแก้ไขส่วนต่างๆ ได้มากน้อยแค่ไหน เปลี่ยนสีได้ไหม ใส่ข้อความ ใส่ลิงค์ได้ไหม
5. ระบบเก็บสถิติ และควบคุมดูแลส่วนต่างๆ อันนี้อาจจะไม่สำคัญมาก แต่ถ้ามีก็ดีครับ

Orange**
30th September 2005, 08:19
เพิ่มเติม(เผื่อว่าง ๆ อยากจะทำเว็บ)

โปรแกรมที่ควรจะมีและเป็น

- Adobe Photoshop
สำหรับแต่งภาพ โปรแกรมนี้คาดว่าน่าจะเป็นอยู่แล้ว

- Macromedia Dreamweaver
สำหรับทำเว็บ ถ้าจะให้ดีก็ควรอ่านภาษา HTML ประกอบด้วย เผื่ออยากแก้ไขอะไรเอง

- Macromedia Flash
สำหรับเพิ่มลูกเล่นให้เว็บ อาจจะยากสักหน่อยสำหรับผู้เริ่มต้น หรือบางทีอาจจะหาโปรแกรมเล็ก ๆ ที่ให้ผลงานยอดเยี่ยมอย่าง Swish มาใช้แทนก็ได้ //แบนเนอร์ของไทยดีก็เป็นไฟล์แฟลช เผื่ออยากเห็นต้วอย่างว่าหน้าตาเป็นอย่างไร

- FTP Program เช่น Cute FTP, WS_FTP เป็นต้น
สำหรับอัพโหลดรูปไปเก็บที่ server โปรแกรมพวกนี้ จะเป็นหรือไม่ก็ได้ เว็บฟรีส่วนมากจะไม่มีบริการให้อัพโหลดผ่าน FTP ข้อดีของการอัพโหลดผ่าน FTP คือความรวดเร็วในการอัพโหลด-ดาวน์โหลดไฟล์

อาจจะศึกษา JavaScript, VBScript เพิ่มก็ได้..... (จริง ๆ แล้ว เป็นแค่ photoshop + dreamweaver ก็พอแล้วละครับ )

ที่กล่าวมาด้านบนนี้ เป็นการทำเว็บแบบ static ถ้าอยากทำเว็บแบบ dynamic ต้องศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง PHP, ASP, JSP .... เป็นต้น เอาไว้ใช้งาน เช่น ทำเว็บบอร์ด..... (ทำได้เยอะครับ แต่ยกตัวอย่างแค่นี้)

เอคอม
30th September 2005, 08:19
สุดท้าย...ถ้าคิดจะทำล่ะก็ ทำให้จริงจังนะครับ
อย่าอย่าเปลี่ยนเบอร์ อย่าปิดเครื่อง.. อย่าทิ้งเว็บ ตอบอีเมล์ ตอบคำถามลูกค้าทุกคนครับ..
การไม่ใส่ใจสิ่งเล็กๆน้อย.. นั่นอาจหมายถึงคุณพลาดลูกค้าไปแล้ว 1 คน
ซึ่งเขาอาจคนเป็นที่จะนำไปสู่ลูกค้ารายใหม่ๆ อีกมากมาย..

charles
30th September 2005, 09:09
ที่กล่าวมาด้านบนนี้ เป็นการทำเว็บแบบ static ถ้าอยากทำเว็บแบบ dynamic ต้องศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง PHP, ASP, JSP .... เป็นต้น เอาไว้ใช้งาน เช่น ทำเว็บบอร์ด..... (ทำได้เยอะครับ แต่ยกตัวอย่างแค่นี้)
ถ้าจะทำถึงขั้นนี้ โหลดพวกสำเร็จรูปก็ได้นะครับ :)

ต๊ะ
30th September 2005, 09:25
สุดท้าย...ถ้าคิดจะทำล่ะก็ ทำให้จริงจังนะครับ
อย่าอย่าเปลี่ยนเบอร์ อย่าปิดเครื่อง.. อย่าทิ้งเว็บ ตอบอีเมล์ ตอบคำถามลูกค้าทุกคนครับ..
การไม่ใส่ใจสิ่งเล็กๆน้อย.. นั่นอาจหมายถึงคุณพลาดลูกค้าไปแล้ว 1 คน
ซึ่งเขาอาจคนเป็นที่จะนำไปสู่ลูกค้ารายใหม่ๆ อีกมากมาย..
นี่มันตรงกะผม ทุกข้อเลยอะคุณเอคอม กลับตัวกลับใจดีก่าเรา

kaitom
30th September 2005, 10:06
.....อีก 1 ความเห็นครับ ผมว่าลองซื้อหนังสือมาอ่านเล่น ๆ ก่อน เพราะสมัยนี้หนังสือมีเยอะมาก เขียนได้ดีก็หลาย ๆ เล่ม พอทำเขาไปเรื่อย ๆ ติดตรงไหนก็กระทู้ถามเพื่อน ๆ ที่นี้ก็ได้ ครับผม ...... ผมเองไม่เคยเรียน web ไม่เคยมีความรู้เรื่อง PC เลย เคยใช้แต่ mac มาตลอด ราคาค่าเรียนทำเวป 5800 เสียดายเหมือนกันครับผม..... เพราะคิดว่าเขาน่าจะสอนคล้าย ๆ กับหนังสือทั่วไปนะครับ ...................

www.kaitom.com..........
ไม่ใช้ตัวอย่างที่ดีและถูกต้องนะครับ ....... แต่มันมาจากหนังสือเล่มละ 199 เอง ที่ผมลองทำตาม แกะเล่น เพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง..... ขอให้โชคดีครับ

obxjp
30th September 2005, 14:16
ซึ้งน้ำใจไทยดีจริง ๆ ครับ.......ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคุณชาร์ลส , พี่โจ , พี่โจโจ้ซัง , พี่เอ , พี่Orange , คุณต๊ะและคุณไก่ต้มด้วยครับ.....:flower: :bucha: :bucha:

ทุกคำตอบที่พี่ ๆ ให้มาล้วนให้แง่คิดจริง ๆ ครับ......ผมเองตัดสินใจได้อย่างนึงแล้วครับว่าคงจะไม่จ้างทำเวป....ขั้นแรกผมคงใช้เวปฟรีควบคู่ไปกับซื้อซีดีสอนทำเวปมาศึกษาน่ะครับ.....เมื่อคืนนี้เลยนั่งมั่ว ๆ กะเวป Multiply ที่พี่โจบอก.....ผมลองดูเวปของพี่โจแล้วครับ http://jojophoto.multiply.com/ (http://jojophoto.multiply.com/) สวยจัง..แหะๆๆ....พี่โจใช้แบบฟรีหรือแพคเกจเสียตังค์น่ะครับ.......ดูสบายตาดี.....ผมคงต้องแก้ไขไปเรื่อย ๆ ก่อนดีกว่า...แล้วจะเอามาให้พี่ ๆ ดูอีกทีนะครับว่าพอได้ไหม...คงยังไม่เอาไปใช้งานจริงน่ะครับ...เดี๋ยวต้องลองถามพี่ ๆไทยดีก่อนว่าพอได้ไหม....:P

ไม่คิดว่าต้องทำถึงขนาดนี้เลยนะครับ....แหะๆๆ....เหนื่อยดีจริง ๆ แต่ก็สนุกครับ.....ผมมาไกลจนเกินจะถอนตัวละครับ...ทั้งทุน ทั้งความตั้งใจ....ถ้าเลิกถ่ายรูปตอนนี้คงไม่เสียดายเงินหรอกครับ...ผมคงเสียดายความตั้งใจมากกว่า...เพราะงั้นเลยต้องเดินหน้าต่อครับ.....อยากจะรู้เหมือนกันว่าผมจะไปได้ซักแค่ไหน...อิอิอิ....ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ...ถ้าท่านใดมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมก็รบกวนด้วยครับ.....ขอบคุณไทยดีทุกท่านครับ....^_^....:thumbup:

ต๊ะ
30th September 2005, 16:13
ผมก็คิดจะเรียน เหมือนกันครับ ที่เดียวกันนั่นแหละ แต่ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วเหมือนกันหัดเอาเองดีก่า อิ อิ

JOJO
30th September 2005, 23:32
ซึ้งน้ำใจไทยดีจริง ๆ ครับ.......ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคุณชาร์ลส , พี่โจ , พี่โจโจ้ซัง , พี่เอ , พี่Orange , คุณต๊ะและคุณไก่ต้มด้วยครับ.....:flower: :bucha: :bucha:

ทุกคำตอบที่พี่ ๆ ให้มาล้วนให้แง่คิดจริง ๆ ครับ......ผมเองตัดสินใจได้อย่างนึงแล้วครับว่าคงจะไม่จ้างทำเวป....ขั้นแรกผมคงใช้เวปฟรีควบคู่ไปกับซื้อซีดีสอนทำเวปมาศึกษาน่ะครับ.....เมื่อคืนนี้เลยนั่งมั่ว ๆ กะเวป Multiply ที่พี่โจบอก.....ผมลองดูเวปของพี่โจแล้วครับ http://jojophoto.multiply.com/ (http://jojophoto.multiply.com/) สวยจัง..แหะๆๆ....พี่โจใช้แบบฟรีหรือแพคเกจเสียตังค์น่ะครับ.......ดูสบายตาดี.....ผมคงต้องแก้ไขไปเรื่อย ๆ ก่อนดีกว่า...แล้วจะเอามาให้พี่ ๆ ดูอีกทีนะครับว่าพอได้ไหม...คงยังไม่เอาไปใช้งานจริงน่ะครับ...เดี๋ยวต้องลองถามพี่ ๆไทยดีก่อนว่าพอได้ไหม....:P

ไม่คิดว่าต้องทำถึงขนาดนี้เลยนะครับ....แหะๆๆ....เหนื่อยดีจริง ๆ แต่ก็สนุกครับ.....ผมมาไกลจนเกินจะถอนตัวละครับ...ทั้งทุน ทั้งความตั้งใจ....ถ้าเลิกถ่ายรูปตอนนี้คงไม่เสียดายเงินหรอกครับ...ผมคงเสียดายความตั้งใจมากกว่า...เพราะงั้นเลยต้องเดินหน้าต่อครับ.....อยากจะรู้เหมือนกันว่าผมจะไปได้ซักแค่ไหน...อิอิอิ....ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ...ถ้าท่านใดมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมก็รบกวนด้วยครับ.....ขอบคุณไทยดีทุกท่านครับ....^_^....:thumbup:

ด้วยความยินดี..ครับ..
เพราะดูจากความต้องการเท่าที่บอก มัลติไพล์ ก็คงตอบปัญหาได้ เกือบหมด..
ผมเองใช้ของฟรีครับ.. อิอิ.. :yahoo: :yahoo: :yahoo: :yahoo:

ทั้งนี้.. กระแสการรับงานมาแรง.. ช่างภาพก็มาก.. การแข่งขันก็เยอะ..ใครๆ ก็ถ่ายได้.. กล้องฉลาดขึ้นเยอะ..แถมยัง กดราคากันเอง อีก..

เมื่อเราจริงจัง...แล้ว ก็ต้องสร้างโอกาสครับ รวมถึง สร้าง สไตล์ ที่แตกต่าง
และแน่ ชัด ... สร้างความเป็นตัวเองและจุดขาย...ของตัวเรา..
ยังไม่พอ การเทคแคร์ลูกค้า การเอาใจใส่ในรายละเอียด การเอนเตอร์เทนคนรอบตัว และการวางตัวอย่างมืออาชีพ .. ล้วนมีส่วนสำคัญทั้งนั้น..

อันนี้จะบอกแค่ว่าภาพ ไม่ต้องเยอะก็ได้.. มีหลายงานผมได้มาเพราะ ภาพ เพียง 6 ภาพ..แต่บอกความเป็นตัวเราได้..
โดยที่คนนั้นๆ ไม่ได้เคยเห็นงานผมในไทยดี เห็นภาพแล้วก็โทรคุย..แล้วก็ได้งานครับ
เพราะเราต้อง สร้างความมั่นใจให้กับลูกค้าไงครับ.. ว่าสิ่งที่คุณจ่ายจะได้คุ้มค่าแค่ไหน
แล้วก็บอกถึง ค่าแรงที่รับด้วย.. งานแต่ง .. บางคนถ่ายกัน 2500 /คิว บางคน 4500 บางคน บางงานได้ถึงหมื่นก็มี.. แล้วแต่ ความเชื่อมั่น ถ้าเค้ามั่นใจ เค้าก็ กล้าจ่าย..
เราไม่ได้เอาเปรียบลูกค้า กับราคา แต่เป็นตัวบอกคุณภาพ ที่เค้า จะได้รับโดยทีคุณถ่ายกับคนอื่นอาจไม่ได้ภาพอย่างนี้ มุมมอง อย่างนี้.. ต้องสร้างสไตล์ แล้วจะถ่ายภาพ อย่างมี ความสุขครับ.. เพราะเราขายงานศิลปะที่บันทึกความทรงจำ ไม่ใช้ขายรูปติดบัตร .. ถ่ายในงานพิธี คุณเอาใครมาถ่ายก็ได้...
ลองดูตัวเอง.. ช่างภาพ มีหลายอย่าง .. ไม่ได้บอกว่า ถ่ายงานแต่ง ถ่ายรับปริญญาแล้ว นี้ คือ ช่างภาพ..
ถ่ายอีเวนท์ ถ่ายแพคช๊อต ก็ดี..
ถ่ายแนวสารคดี .. ถ่ายท่องเที่ยว ภาพก็มีคนมาซื้อได้..
ต้องหาตัวเองให้เจอครับ..

....การเป็นช่างถ่ายภาพ เนี่ย ง่ายครับ.. แต่การเป็นศิลปินนักถ่ายภาพที่มีคุณภาพนี้สิ ที่ควรเป็นครับ....

Plub
1st October 2005, 00:10
ซึ่งเขาอาจคนเป็นที่จะนำไปสู่ลูกค้ารายใหม่ๆ อีกมากมาย..ประสบการณ์ตรงเลยซิท่า...เอิ๊กๆ ๆ

obxjp
1st October 2005, 00:20
ขอบคุณพี่โจ , คุณต๊ะอีกทีครับ ป๋าพลับด้วยครับ(ขออนุญาตเรียกตามเขานะครับ:spineyes: )...(Y) (Y) .....

สงสัยนิดนึงอะครับพี่.......ในปัจจุบันยังมีคนที่ใช้พอร์ทที่เป็นรูปล้างอัดอย่างเดียวโดยไม่มีเวปไปเสนอลูกค้า....ที่ไม่ใช่เวดดิ้งนะครับ....หมายถึงเป็นช่างภาพถ่ายงานปกติอะครับ.....ยังมีอยู่ไหมครับ.....คือเพื่อนผมเขาบอกว่าบางทีลูกค้าก็อยากเห็นผลงานที่เป็นรูปจริง ๆ และบุคคลิกหน้าตาช่างภาพในเวลาเดียวกันน่ะครับ....เพราะดูในเวปบางทีเห็นแต่ผลงาน....:spineyes: :spineyes:

รบกวนถามเฉย ๆ น่ะครับ....เพราะรุ่นพี่ที่รู้จักคนนึงก็ใช้แต่พอร์ท....ไม่มีเวปรูปเลยอะครับ....แหะๆๆๆ..ขอบคุณมากครับ..^_^..

DFOTO
1st October 2005, 00:43
สนับสนุนให้ใช้เว็บฟรี ไปก่อนครับ แล้วซื้อหนังสือมาอ่าน ลองหัดทำดู ไปเรื่อยๆ จนทำเองได้ ซึ่งอาจต้องใช้เวลานาน กว่าจะใช้งานได้

ผมเคยลองทำดูอยู่พักหนึ่ง ตอนแรกนึกว่าทำง่ายๆ ปรากฎว่า เหนื่อยและเสียเวลามาก ไม่ได้ update มาเป็นปีแล้วครับ

แต่ก็เอาไว้เก็บรูปเป็น portfolio ให้ลูกค้าเข้ามาดูได้

ลองดูตย.ได้ครับที่ www.dfoto.com/ton

ตังกุย
2nd October 2005, 00:09
เอา blog ในpantip ก็แก้ขัดได้บ้างครับ

obxjp
2nd October 2005, 00:22
ขอบคุณคุณตังกุยและคุณDFOTO ด้วยครับ....^_^....:flower:

ตอนนี้กะลังนั่งตัดแต่งเวปฟรี Multiply ที่พี่โจแนะนำมาอยู่ครับ.....แหะๆๆ.....เอาให้มันดูดีสบายตานี่ยากครับ...เดี๋ยวเป็นรูปเป็นร่างกว่านี้แล้วจะเอามาให้ติชมกันก่อนนะครับ.....ขอบคุณมากครับ...^_^...:Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

Unregistered
17th November 2006, 17:09
ลองทำเว็บบอร์ดสำดร็จรูปดูไหมล่ะครับ เห็นที่ไทยแวร์มีสอนนะครับ

http://community.thaiware.com/index.php?showforum=4

และก็อีกเว็บ http://www.hipponoy.com อันนี้สอนดี ละเอียดมากครับ มีโปรแกรมให้โหลดพร้อมใช้งานเลยทีเดียว