PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำหน่อยครับจะซื้อเครื่องเล่นMP3แบบพกพา

ตากล้องหนุ่ม
29th September 2005, 09:54
ผมมีงบอยู่3000อยากได้ไว้ใช้ซักเครื่องครับ เคยลองฟังพวกเครื่องของจีนแดงAro เสียงดีทีเดียวครับผมว่าเสียงดีกว่าCDวอคแมนซะอีก(ไม่มีเสียงมอเตอร์รบกวน) อยากได้สเป๊คซัก256 เพื่อนๆที่รู้ทางนี้ช่วยแนะนำรุ่นและยี่ห้อให้หน่อยครับ เน้นเสียงดีไม่เน้นลูกเล่นครับผม ขอบคุณครับ

ZeaBiscuit
29th September 2005, 10:52
เพิ่มงบอีกนิดซัก 4500 ก็พอเล่น iPod Shuffle 512Mb แล้วครับ แนะนำตัวนี้มากกว่าครับ ^^

D1
29th September 2005, 19:27
ในงบนี้ซื้อ iRiver 128MB แล้วเหลือตังค์ หรือไม่ก็แนะนำซื้อ iRiver 256MB 4พันต้นๆ เสียงคนละระดับ ความไว Tuner ก็คนละระดับ ยิ่งเรื่องอัดเสียงยิ่งห่าง

อีกความเห็นหนึ่งครับ ;)

ปล.. แต่มีข้อเสียคือ LCD แสดงภาษาไทยไม่ได้ ถ้าไม่อยากฝึกอ่านภาษามนุษย์ต่างดาวก็ต้อง Rename กันนิดหน่อย :D

nonz
29th September 2005, 21:22
ขอกระทู้เดียวกันเลยนะครับ
คือผมชอบฟังวิทยุนะครับ มีตัวไหนรับสัณญานดีๆเ สียงเด่นๆบ้างครับ
ไม่เน้น mp3 ..เคยลองบางรุ่นต้องคอยถือหาตำแหน่งคลื่นไม่ไหวอะครับ

Unregistered
29th September 2005, 22:57
ขอกระทู้เดียวกันเลยนะครับ
คือผมชอบฟังวิทยุนะครับ มีตัวไหนรับสัณญานดีๆเ สียงเด่นๆบ้างครับ
ไม่เน้น mp3 ..เคยลองบางรุ่นต้องคอยถือหาตำแหน่งคลื่นไม่ไหวอะครับ
ยืนยัน ภาคจูนเนอร์ iRiver ดีที่สุด

30th September 2005, 10:22
แล้วระหว่างipodกับiriverล่ะครับเห็นราคาใกล้ๆกัน4000ต้นๆ อันไหนดีกว่าครับ?(256) เครื่องพวกนี้เสียง่ายหรือเปล่าครับเห็นตัวมันเล็กนิดเดียว

soranont
30th September 2005, 10:47
ตอนนี้อยากได้ iRiver ซัก256 ฟังfm ได้ ราคา4-5 พัน ผู้หญิงใช้ รบกวนฟันธงชัดๆเลยครับ
ปล เห็นในร้านมันมีหลายรูปร่าง ความจำเท่ากันบ้าง รุ่นใหม่บ้าง รุ่นเก่าบ้าง ก็เลยเกิดลังเล

nonz
30th September 2005, 12:57
*iriver T10 เปิดตัวกันแบบสดๆร้อนๆหลังจากที่นิ่งไปพักใหญ่ กลับมาคราวนี้ฮือหามาก
กับจอสีที่สวยขึ้นอีกปรับฟังก์ชั่นให้มากขึ้นอีกเพียบ สีดูมีชีวิชีวาขึ้น วัยรุ่นคงชอบกันใหญ่กับ
ความหวือหวาและแฟชั่นจี๊ด รุ่นนี้ก็ยังใช้ถ่าน AA จอมอึดเหมือนเดิม

*iriver T20 ไหลกันมาไม่ขาดสายกับรุ่นใหม่ๆ เคยมีคนบ่นว่า iriver ไม่สะดวกใน
การใช้งานเป็น Flash Drive แต่รุ่นนี้คงหยุดเสียงบ่นไปได้เยอะ สวยงามแบบเรียบๆ
เป็นการเป็นงานมากขึ้น และยังเอาถ่านแหล่งพลังงานออกทำให้ขนาดเล็กลงเพียบโดยหัน
มาคบกับแบตลิเที่ยมแทน

*iriver T30 ทำไมอเมริกันชอบอะไรใหญ่ๆบึ๊กๆ นี่เป็นความคิดเก่าแล้วถ้าลองมาดู T30
ที่หันมาใช้พลังงานจากถ่าน AAA แทน เจ้านี่เลยเล็กลงอีกเพียบ แน่นอนว่ามันไฟอยู่ได้
ไม่นานแต่มันเป็นจอขาวดำก็เลยอยู่ได้พอๆกับรุ่นอื่น

*iriver N10 คุณผู้หญิงใจชุดสุดหรูคงหาอะไรมาคู่ควรกว่านี้คงไม่มี ถ้าคุณเคยใส่สร้อยเส้น
โตออกงาน ลองเปลี่ยนเป็น N10 ตู้เพลงเคลื่อนที่นี่ดู ไม่มีใครรู้หรอกว่าคุณเอาเทคโนโลยี
ไฮเทคมาห้อยคอ

*iriver H10 เครื่องเล่นแบบ HDD ขนาด6GB ในกระเป๋าของคุณจะเป็นเพื่อนคุณ
เดินทางกันข้ามประเทศได้โดยมันไม่เล่นเพลงซ้ำให้คุณเบื่อเลย เพราะความจุขนาดนี้
มันอื้อฮือ...

:chat:

Orange**
30th September 2005, 14:10
เชียร์เหมือนคุณ D1 ครับ :)

D1
30th September 2005, 15:38
ตอนนี้อยากได้ iRiver ซัก256 ฟังfm ได้ ราคา4-5 พัน ผู้หญิงใช้ รบกวนฟันธงชัดๆเลยครับ
ปล เห็นในร้านมันมีหลายรูปร่าง ความจำเท่ากันบ้าง รุ่นใหม่บ้าง รุ่นเก่าบ้าง ก็เลยเกิดลังเลรุ่นใหม่ๆ คุณ nonz ให้รายละเอียดไปแล้ว (ผมเองก็ไม่ได้ตามลึกในรายละเอียดของรุ่นใหม่ๆ ซักเท่าไหร่เหมือนกัน)

แต่เรื่องความแตกต่างในแต่ละรุ่นของ iRiver ผมมองว่า iRiver เองชอบทำให้ Line สินค้าสับสนเกินความจำเป็น

เอาเป็นรุ่นที่วางขายอยู่ตอนนี้รุ่นที่เป็น flash จะแบ่งออกเป็นสองประเภทใหญ่ๆ คือแบบใช้แบตฯ Lithium และ AA พวก Lithium

โดยส่วนตัวผมเองชอบรุ่น AA มากกว่า ถึงจะตัวใหญ่ แต่เรื่องแบตเตอร์รี่นี่อึดชะมัด แถมเวลาหมดก็เอาถ่าน Alkaline ที่หาซื้อที่ไหนใส่ลงไปก็ได้ แบตเสื่อมก็หาซื้อ Rechargable ซักก้อนสองก้อนก็ไม่กี่ตังค์ แถมก้อนนึงใช้ได้หลายสิบ ชม. พกสำรองอย่างมากก็อีกก้อนเดียวก็พอ ไม่ได้เป็นภาระอะไรมากมาย รุ่นใหม่ๆ แบตก้อนเดียวเล่นได้ 53 ชม..

นอกจากนั้นพวกตัวใหญ่หน่อยก็จะมาพร้อมกับความสามารถของ Tuner และการอัดเสียงที่ยอดเยี่ยมมาก (ทั้งสองเรื่อง) แต่ตัวเล็กๆ จะเล่นเพลงจากไฟล์ได้อย่างเดียว

Tuner ของ iRiver ได้รับการยอมรับอย่างมากในเรื่องความไวและความแม่นยำ ส่วนการอัดเสียงก็ยอดเยี่ยมอีกเช่นกัน แต่ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ เพราะอย่างรุ่นใหญ่ๆ เช่น H10 การอัดเสียงจะสู้รุ่นเล็กกว่าอย่าง iFP หรือ T10 ไม่ได้

รุ่นที่เป็น Flash Memory ที่ผมทราบก็อย่างเช่น ตระกูล iFP 3xx จะเป็นตระกูลที่ใช้งานได้ดี ต่อมาก็มีออกตระกูล iFP7xx กับ iFP8xx ออกมา โดยมีการพัฒนาในเรื่องความอึดของแบตจาก 3xx ที่ใช้งานได้ 24 ชั่วโมง มาเป็น 40 ชม.. ในรุ่น iFP7xx กับ iFP8xx และนอกจากนั้นยังมีแรงขับออกทางหูฟังสูงกว่า (รุ่น iFP 7xx กับ 8xx spec เหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันที่ design ภายนอก - ตอนจะซื้อก็สับสนหาความแตกต่างแทบแย่เหมือนกัน) ตอนนี้รุ่นใหม่ตระกูล T10 มาพร้อมกับจอสี และเล่นได้นานขึ้นเป็น 53 ชั่วโมง จากถ่าน AA ก้อนเดียวเช่นเดิม

เรื่องอัดเสียงนี่ดีมากครับ ถ้าเป็นรุ่น Flash Memory จะสามารถ กำหนดคุณภาพของเสียงที่จะอัดได้ว่าจะเอาคุณภาพแค่ไหน มีระบบ Auto Gain Control ช่วยเร่งความดังของเสียงที่อัดขึ้น หาก source เสียงมีเสียงเบา ในกรณีที่เป็นที่อึกทึกครึกโครม ถ้าอัดที่คุณภาพดีๆ หน่อย จะสามารถแยกเสียงที่ต้องการอัดออกจากเสียง background ได้ชัดเจนดีมากยิ่งขึ้น สามารถตั้งได้ว่าถ้ามีระดับเสียงต่ำกว่าระดับไหนเป็นเวลากี่วินาที ให้ทำการหยุดอัดเองอัตโนมัติ เช่นเวลาเอาไปอัดงานสัมนา บางทีเปิดทิ้งไว้ทั้งวันมันจะตัดช่วงที่ทำ workshop ที่ไม่มีการบรรยายทิ้ง และจะกลับมาอัดเองอีกครั้งอัตโนมัติเมื่อมีเสียงบรรยาย โดยไม่เป็นภาระผมที่จะต้องมานั่งปิดหรือเปิดการอัดเสียง

ในภาค Tuner นอกจากจะมีความไวที่ดีมากแล้ว ยังสามารถตั้งเวลาอัดรายการจาก Tuner ได้ด้วย รวมถึงสามารถตั้งคุณภาพของไฟล์ที่อัดได้

สามารถอัดเสียงจาก Line-in ได้

อีกอันที่ชอบมากคือ Study Mode (ถ้าเป็นนักศึกษาคงได้ใช้เยอะ) - อย่างเวลาตัวผมเองฟังสัมนา หรือนักศึกษาฟังการบรรยาย บางครั้งเราจะฟังผ่านไปแล้วรู้สึกเอ๊ะเมื่อกี้เค้าพูดอะไรนะ ฟังไม่ค่อยชัด ต้องการถอยกลับไปซัก 5 หรือ 10 วินาทีเพื่อฟังเฉพาะประโยคดังกล่าว ปกติถ้าเป็นเครื่องเล่นทั่วไป การกดปุ่ม Rewind หรือ Forward มันจะข้ามไปทั้ง Track ไม่งั้นก็ต้องกดค้างไว้ แต่ iRiver สามารถตั้งให้เรากด Rewind / Forward แบบไม่ต้องกดค้างไว้ แต่ถอยได้แค่ 5 หรือ 10 วินาที แทนที่จะเป็นทั้ง Track ก็ได้

ลองดูครับ เผอิญตอนซื้อผมเองเน้นไปเรื่องของการอัดเสียงเป็นหลักด้วย เลยมีข้อมูลทางด้านนี้หนักหน่อย ส่วนข้อมูลทางด้านการ Playback บอกได้สั้นๆ ว่าเสียงดีมาก ออกจะจัดจ้านดีครับ ไม่ต้องใช้หูฟังแพงๆ ก็ยังได้ยินเสียงสูงเสียงต่ำได้ดี :)

เอิ๊กๆ.. บ้าพลัง ร่ายยาวอีกแล้ว :spineyes:

soranont
30th September 2005, 15:45
ขอบคุณครับ

soon
30th September 2005, 22:51
.
ขอบคุณคร้าบ คุณ D1 ปันความรู้ :flower:
ขยายสู่ ชาวเว็บ ได้เก็บเกี่ยว
รายละเอียด ชัดเจน ดั่งคมเคียว
ถูกใจเชียว เดี๋ยวกระเป๋า เบาอีกเอย
.

.....
(รุ่น iFP 7xx กับ 8xx spec เหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันที่ design ภายนอก - ตอนจะซื้อก็สับสนหาความแตกต่างแทบแย่เหมือนกัน) ...

ตกลงได้ iFP.... ..ใด คร้าบ?
และ ที่ว่ากันว่า ........
เมื่อทำเป็น Flash driver แล้ว เสียงเสียไปเลยนี่ เป็นไงคร้าบ?

4th October 2005, 18:24
ยังไม่เห็นมีใครตอบกระทู้ที่2ของผมเลยครับ ขอแรงอีกนิดเถอะครับ?

Orange**
4th October 2005, 19:22
ถ้าเทียบกับ ipod รุ่นเล็ก ๆ ผมว่า iriver เสียงดีกว่า (ถือผมเป็นประมาณไม่ได้นะ แล้วแต่ชอบ ต้องลองเอง) และดูเหมือนจะมีฟังก์ชันอะไรให้มากกว่า

แต่ iPod Shuffle ก็สวยเหมือนกัน :).

4th October 2005, 20:04
ขอบคุณครับคุณORange ไว้ผมจะลองไปฟังดูครับ

soranont
11th October 2005, 12:03
หลังจากที่ได้ตัดสินใจ สุดท้ายก็เลยไปคว้าเอาiRiver iFP780 หลังจากที่ได้ทดลองใช้มาซัก10วัน พอจะสรุปได้ว่า(อันนี้เป็นความคิดของผมคนเดียว) เสียงจากiRiver น่าจะดีกว่าipod mini (ipod ปิดeq iRiverเลือกเป็น normal)เสียงใสกว่า หูฟังใช้อันเดียวกันe5c iRiverมีfm อัดเสียงได้ วิทยุดีกว่าพวกที่อยู่บนมือถือแน่ๆ แบตเตอรีถ่านAA 1ก้อน ทนมากๆใช้มา10วัน วันละ2-3 ชม พึ่งยุบไปครึงก้อน ข้อเสียที่เจอทำหรับตัวผมเอง ไม่รองรับภาษาไทย ลูกสาว กับแฟนนิยมฟังเพลงไทย พวกแผ่นแวมไพส์ ก็เลยเจอปํญหาภาษาต่างดาว ส่วนตัวโปรแกรมใช้ง่ายกว่าitune แต่ความละเอียดในการจัดเก็บเพลง สู้ituneไม่ได้ และที่สำคัญที่สุด แฟน กะลูกสาวไม่ยอมใช้เพราะน่าตาของ iRiver สู้ipodไม่ได้ บอกว่าเป็นก้อนๆ3เหลียมเวลาถือแล้วไม่มันใจ (อันเก่าใช้ ipod Shuffle) ทั่งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว สงสัยเสียเงินฟรีhttp://www.thaidphoto.com/forums/images/icons/icon6.gif

JRZ
11th October 2005, 13:21
ตามท่านเจ้าสำนักครับ

เคยใช้อยู่พักนึงเหมือนกัน ตอนนี้โดนยึดไปแล้ว :redface:

เอ้
11th October 2005, 14:43
ของผมใช้แบบไม่ค่อยมีใครใช้ ก็พอใช้ได้ เสียงโอเค แบตนานมาก พอใจ วิทยุดีกว่าของเดิมที่มี

ตัวสีเงิน 1GB
Plays MP3, WMA, and WMA DRM

• Digital FM tuner with 20 preset stations
• Voice Recorder with built-in microphone
• Hi-Speed USB 2.0 port for fast and easy transfer of files

• Up to 15 hours continuous playback using one AAA battery (Y)

• Indigo backlit multi-line LCD display

http://www.sandisk.com/retail/dap.asp

17th October 2005, 11:50
ขอบคุณทุกๆท่านที่มาช่วยตอบให้ครับ กระแสไอ้เจ้าเครื่องนี่มาแรงจริงๆ เป็นความบันเทิงแบบพกพาที่เล็กมากๆติดตัวไปได้ทุกที่ เป็นความสุขเล็กๆที่ให้คุณภาพเกินตัวจริงๆเลยครับ

Plub
17th October 2005, 12:46
ขอบคุณทุกๆท่านที่มาช่วยตอบให้ครับ กระแสไอ้เจ้าเครื่องนี่มาแรงจริงๆ เป็นความบันเทิงแบบพกพาที่เล็กมากๆติดตัวไปได้ทุกที่ เป็นความสุขเล็กๆที่ให้คุณภาพเกินตัวจริงๆเลยครับตกลงรับเป็นรุ่นไหนดีครับ...รุ่นนี้ก็ไม่เลวนะครับ ใหม่ๆ สดๆ น่าใช้ :thumbup:
http://a248.e.akamai.net/7/248/2041/867/store.apple.com/Catalog/US/Images/heroshot_ipod_white.jpg http://a248.e.akamai.net/7/248/2041/867/store.apple.com/Catalog/US/Images/heroshot_ipod_black.jpg

18th October 2005, 12:46
โอ...คุณพลับมาทำให้ผมเสียเงินรอบสองอีกแล้ว รุ่นนี้ท่าทางคงจะแพงเอาเรื่องใช่ป่าวครับคุณพลับ? ตกลงผมซื้อIRIVERไปแล้วอ่ะจิ ตอนไปดูชอบรูปร่างของIPODมากกว่าแต่สรุปผมเลือกที่เสียงและประโยชน์การใช้งานมากกว่ารูปร่างหน้าตาน่ะครับ ดูมันตรงกันข้ามกับการเลือกสาวๆเลยนะครับคุณพลับว่าไม๊?

soon
18th October 2005, 18:13
........ ตกลงผมซื้อIRIVERไปแล้วอ่ะจิ ......สรุปผมเลือกที่เสียงและประโยชน์การใช้งานมากกว่ารูปร่างหน้าตาน่ะครับ........
.
ตากล้องหนุ่ม iRiver เจอรุ่นใด
จ่ายเท่าไร ซื้อที่ไหน ใคร่อยากรู้
รบกวนหน่อย จะได้สอย มาลองดู
คิดช้าอยู่ เน้นอัดได้ ให้เสียงดี
.

Orange**
18th October 2005, 21:01
มีลิงค์ให้คุณ soon ดูราคาเครื่องเล่น MP3 ครับ (ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ ให้ดูราคาเฉย ๆ )
http://www.digitaltrue.com/product.php?lang=th&cat=41709&ser=&button=Go
(http://www.digitaltrue.com/product.php?lang=th&cat=41709&ser=&button=Go)http://www.i-dollshop.com/product.php?cat=48441&lang=th

อ้อ ในเว็บด้านบนนั้น ข้อมูลบางอย่างก็ลงผิดครับ เช่น รุ่น 512 MB แต่ทางเว็บลงว่า 512 GB ก็มีครับ .

เพิ่งสังเกตเห็นว่าคุณ soon เปลี่ยน avatar ใหม่ :)

Plub
18th October 2005, 22:45
โอ...คุณพลับมาทำให้ผมเสียเงินรอบสองอีกแล้ว รุ่นนี้ท่าทางคงจะแพงเอาเรื่องใช่ป่าวครับคุณพลับ? ตกลงผมซื้อIRIVERไปแล้วอ่ะจิ ตอนไปดูชอบรูปร่างของIPODมากกว่าแต่สรุปผมเลือกที่เสียงและประโยชน์การใช้งานมากกว่ารูปร่างหน้าตาน่ะครับ ดูมันตรงกันข้ามกับการเลือกสาวๆเลยนะครับคุณพลับว่าไม๊?ไม่แพงหรอกครับ $299สำหรับ 30GB $399สำหรับ 60GB ดูหนังฟังเพลงได้ครบครับ ส่วนเรื่องเสียงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ โดยส่วนตัวชอบเนื้อเสียงที่หนาๆ หน่อย ผมว่า iPodให้เนื้อเสียงที่หนาดีทีเดียว หากจับคู่กับหูฟังที่ดีๆ แล้วไปกันได้สวยมาก เคยฟัง iRiver(บางรุ่น)ผมว่ามันให้เสียงใส บาง กรุ๊งกริ๊งเทือกเดียวกับพวก Sonyหรือเครื่องเล่น MP3จากค่ายทั่วๆ ไป อีกอย่างคุณภาพของเพลงต้นฉบับ และรูปแบบการ Ripก็มีผลอย่างมากที่จะให้เสียงที่ดีหรือไม่ดี ถ้าฟังกันเล่นๆ ไม่เน้นมาก ผมว่าไปซื้อมือถือรุ่นที่มีเครื่องเล่นด้วยก็ไม่เลวนะครับ พกเครื่องเดียวเที่ยวทั่วโลก เหมือน EF 24-105 F4 ISไง อิอิ

soon
18th October 2005, 23:30
สำหรับลิงค์ ขอบคุณคร้าบ คุณ Orange** :flower:

.

เปลี่ยนใหม่เอา เข้าแบบหมุน หนุนคุณ Plub
เห็นแล้วลอง มองสนุก Look แวบวับ
ดูแล้วรับ กับที่เรา เฝ้าใช้แล
.

..........
เพิ่งสังเกตเห็นว่าคุณ soon เปลี่ยน avatar ใหม่ :)

18th October 2005, 23:47
ตอบคุณSoon...ผมซื้อรุ่นIFP-790 ครับ 4000บาท เสียงโอเคเลยสำหรับผม(หูทองเหลือง) คุณลองไปฟังเองดีกว่าครับเพราะหูแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน ที่ผมเลือกรุ่นนี้เพราะมันอยู่ในงบและเห็นเพื่อนๆในนี้แนะนำยี่ห้อนี้อ่ะครับ

18th October 2005, 23:54
คุณพลับ...จ๊าก..299US จะพาลเป็นลม แล้วคุณพลับเล่นรุ่นไหนอยู่ล่ะครับ? ตอนนี้เครื่องเสียงบ้านผมหยุดสนิทไปเลย ฟังชุดที่มีอยู่ก็พอแล้วครับไม่อยากหาเรื่องเจ็บตัวกะมันอีก ตอนนี้หันมาคบกะเจ้าจิ๋วแจ๋วนี่อยู่ เพื่อนๆมันชอบว่าผมว่าโปรไม่รักดีอ่ะครับ คงจะจริงของมัน