PDA

View Full Version : เหตุผลกับการลบกระทู้

Kav_roach
13th September 2005, 13:35
อยากทราบครับ ว่าเวลาที่ผู้ดูแลในห้องต่างๆ จะลบกระทู้นี่ต้องแจ้งให้เจ้าของกระทู้ทราบหรือเปล่า ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนทางไทยดีจะมีการแจ้งให้ทราบทาง PM ทุกครั้งพร้อมเหตุผลที่ต้องลบ หรือต้องย้ายกระทู้นั้นๆ ท่าจะให้เหมาะสมมากขึ้น น่าจะแจ้งซักหน่อยนะครับ มันคงจะรู้สึกแปลกๆ ถ้ากระทู้ที่เราตั้งโดนลบออกไปแบบไม่มีปี่มีขลุ่ยเหมือนกับกระทู้นั้นๆ จะไปทำลายความมั่นคงของชาติยังไงยังงั้น :dry: มันคงไม่ผิดถ้าต้องการจะให้ข้อความมันเป็นไปด้วยความสุภาพและอยู่ในกรอบ แต่บอกหน่อยดีมั้ยครับจะได้ทราบ คราวหน้าจะได้ไม่ต้องมีกระทู้แบบนี้อีก ขอบคุณครับ. หวังว่าคงไม่ชิงลบกระทู้ไปก่อนที่จะได้คำตอบหรอกนะครับ :<

เอ้
13th September 2005, 14:23
คงไม่ชิงลบกระทู้ไปก่อนที่จะได้คำตอบหรอกนะครับ
คงไม่หรอกครับ ดีเหมือนกันเผื่อมีหลายคนสงสัย

ต้องย้ายกระทู้ เนื่องจากกระทู้นั้นน่าจะอยู่ในห้องอื่นมากกว่า แต่ข้อนี้น่าจะไม่มีปัญหา เพราะยังตามได้ในห้องอื่น.....
เรื่องลบนี่ยาว รอท่านพ่อบ้านมาอธิบายก็แล้วกัน

RUTch
13th September 2005, 14:23
พยายามเช่นนั้นครับ ทำนานๆก็ล้าได้ และเชื่อไหมว่า 80% ของ PM ไม่ค่อยอ่านกัน และมีอีกหลายๆ % ที่อ่านแต่ไม่ยอมกด Yes ตอบรับ

บางส่วนเราก็ถือว่าเป็นกติกาที่ทราบกันดีอยู่แล้ว บางข้อความก็น่าจะรู้อยู่ว่ามีสิทธิโดนลบได้ บางอันบางคนก็ดื้อด้านโพสอยู่นั่นแหละลบไม่หวาดไม่ไหว อย่าว่าแต่ PM เลย เช่น กระทู้รับทำวิจัย กระทู้ขายของ

บางอันเราย้ายเพราะคิดว่าคนโพสไม่ทันดูห้องแล้วโพสผิดเองหรือเปล่าเพราะมันไม่น่าโพสห้องนั้นๆเลย ก็เลยย้ายเลย...แล้วกัน...

เช่นกระทู้นี้ น่าจะโพสในห้อง FeedBack ไม่ใช่ห้องนั่งเล่น เอาเป็นว่าผมไม่ PM นะ ต้องพิมพ์ใหม่อีกชุดอีก ผมย้ายแบบทิ้ง Link ไว้แล้วกัน

เอคอม
13th September 2005, 14:32
ผมเป็นคนลบกระทู้นั้นครับ คือเรื่องอื่นยังมีให้คุยกันอีกมากมายนะครับ
อะไรที่มันล่อแหลมก็ควรเลี่ยงไป แต่ไหนแต่ไรมา เว็บไทยดี ก็คุยกันเรื่องถ่ายภาพเป็นหลักอยู่แล้ว.. บางเรื่องเว้นได้ก็เว้นเถอะครับ

เงื่อนไขชัดเจนนะครับ....

เอ้
13th September 2005, 14:33
บางครั้ง ต้องเข้าใจด้วยว่า ผู้ที่ดูแลมีไม่กี่คน
กระทู้ที่โพสต์มีมาก
การที่จะบริการ PM ทุกท่าน คงเป็นเรื่องที่ลำบาก ถ้ากระทู้ ห้าพันกว่าคนที่เป็นสมาชิก ต้องมีการลบหรือย้ายวันละกระทู้ต่อวันต่อคน มานั่ง PM เหตุผลกันคงไม่ใหว
และคนที่ตั้งกระทู้ น่าจะพอรู้ว่า หระทู้ที่หายไป น่าจะโดนลบ หรือย้ายด้วยเหตุใด

Kav_roach
13th September 2005, 14:53
ผมเป็นคนลบกระทู้นั้นครับ คือเรื่องอื่นยังมีให้คุยกันอีกมากมายนะครับ
อะไรที่มันล่อแหลมก็ควรเลี่ยงไป แต่ไหนแต่ไรมา เว็บไทยดี ก็คุยกันเรื่องถ่ายภาพเป็นหลักอยู่แล้ว.. บางเรื่องเว้นได้ก็เว้นเถอะครับ

เงื่อนไขชัดเจนนะครับ....

แหม ผมก็เข้าใจผิดมาตลอดสิครับ นึกว่าห้องนี้เอาไว้สำหรับเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องถ่ายภาพ...

ผมไม่เข้าใจว่ากระทู้ที่ผมตั้งมันล่อแหลมตรงไหน ต้องให้ลิงค์ต่อไปมั้ยครับว่าเรื่องนี้มันมีอยู่ในหลายๆ เวปไซต์ซึ่งกำลังได้รับความสนใจในวงกว้าง ไม่ว่าจะเป็น sanook.com หรือ manager.co.th

ที่นำมาไว้ในนี้เพราะเห็นว่าอ่านแล้วมันมีประโยชน์กับพี่น้องในไทยดี ที่ส่วนใหญ่จะเป็นบุคลคลที่มีความรู้ มีอายุ แล้วค่อนข้างจะมีวิจารณญาณในการเลือกรับข้อมูลเป็นอย่างดี ไม่เห็นว่ามันจะผิดและไม่ดีตรงไหน...ผมไม่ได้ชักจูงใครให้เชื่อตามบทความนั้นๆ หรือบทความไหนๆ

ประชาธิปไตยหน่อยสิครับ ปิดกั้นข้อมูลแบบนี้ แหม...ดูไม่เป็นเวปบอร์ดเลยนะครับอย่างนี้คงต้องสร้างห้องแล้วก็โพสเองคนเดียว ผู้อื่นก็คงมีหน้าที่แค่เพียงรับข้อมูล ผ่านความรู้สึก มุมมอง และก็การตัดสินใจของคุณเอคอมเพียงคนเดียว อืมม ....

เอคอม
13th September 2005, 15:01
ผมลงเหตุผลที่ลบไว้แล้วนะครับ
ผมเพียงปิดไว้เป็นการชั่วคราวเท่านั้น ถ้า มอดท่านอื่นมาอ่านแล้วเห็นสมควรว่าให้เปิดได้ ก็คงจะเปิดไปแล้วนะครับ..

เอคอม
13th September 2005, 15:09
ผมไม่ได้คิดใกล้ๆ แค่ว่าเนื้อความในกระทู้เป็นเช่นไร...

+ + แต่ถ้าคนมาตอบกระทู้ แล้วเกิดปัญหาใดๆ ตามมาทีหลัง รับผิดชอบกันไหวหรือครับ? + +

มนุษย์ไฟฟ้า
13th September 2005, 15:13
ผมว่าแล้วว่า ต้องเป็นบทความนี้ ตัวผมเองได้ชมรายการที่คุณสนธิเอาบทความนี้ออกมาอ่านด้วย ตัวผมเองก็ชอบบทความนี้เป็นการส่วนตัว แต่ว่าพอเราอยู่ในสังคม บางทีเราคงต้องขอความเห็นจากหลายๆคน เนื่องจากว่าบทความนี้มีความเสี่ยงในการมองต่างมุม ซึ่งผมเห็นด้วยกับหลายๆคนที่มองต่างมุม(ซึ่งเป็นคนละมุมกับตัวผมเอง)ในบทความนี้

ถ้าบทความมีความเสี่ยงผมเห็นด้วยที่ทาง Mod ที่ดูแลห้องนั้นๆจะลบเพื่อที่จะทำการพิจารณาก่อน(การลบกระทู้มีหลายแบบ บางอย่างเป็นการลบที่สามารถ Recover ได้: เท่าที่รู้นะครับ: ) ใจเย็นๆกันเถอะครับ ผมข้าใจว่าเราโพสลงไปแล้วปรากฎว่าเปิดอีกทีมันหายไปมันก็คงรู้งงๆ แถมอาจจะถามตัวเองว่าเราทำอะไรผิด แต่เพื่อความรอบคอบในการดูแลความเรียบร้อยในเวป อาจจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ

Kav_roach
13th September 2005, 15:17
ผมว่าคุณเอคอมคงจะตีความผิดแล้วละมั้งครับ เอาอย่างนี้ดีกว่าผมจะลิงค์ไปให้

w w w .manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=?

ถ้าอ่านแล้วเข้าใจว่าผมนำมาลบหลู่ผมจะยินดีไม่มายุ่งกับห้องที่คุณเอคอมเป็นผู้ดูแลอยู่ตลอดไป

จริงๆ ผมควรจะรู้สึกดีกว่านี้ถ้าเกิดมีเหตุผลบอกกันให้ทราบหน่อย ไม่ต้องไปตั้งกระทู้ใหญ่โตให้เอิกเกริกหรอกครับ ผมรู้ว่าผู้ที่ดูแลห้องเป็นคุณเอคอม เพราะผมใช้บอร์ดนี้มาเกือบสองปี ตั้งแต่ยังไม่รู้ว่าเค้ากดชัดเตอร์กล้องกันตรงไหน...

โทรศัพท์ เอสเอ็มเอส อีเมลล์ พีเอ็ม เอ็มเอสเอ็น หรืออะไรก็ได้ กับผมคุณเอคอมก็รู้จักกันเป็นการส่วนตัว โธ่...น่าจะแยกแยะความรู้สึกส่วนตัวกับเรื่องส่วนรวมหน่อยนะครับ อำนาจมันมีไว้ให้ใช้เพื่อให้ก่อประโยชน์แก่คนหมู่มาก มีแล้วก็น่าจะบริหารมันให้ดี ไม่อย่างนั้นผมว่ามันจะก่อผลร้ายมากกว่านะคุณเอคอม

เอคอม
13th September 2005, 15:32
ถ้าคุณคิดซะแบบนั้น..คุณก็คงจะเข้าไปห้องไหนไม่ได้แล้วล่ะครับ...

เพราะเรื่องนี้เข้าห้องประชุมของไทยดีนะครับ..เป็นความเห็นของผู้ดูแลส่วนใหญ่
ไม่ใช่การตัดสินใจของผมคนเดียว...

เอ้
13th September 2005, 16:00
ใจเย็น ๆ น่า ... คุณเอคอม ก็เพียงทำหน้าที่ตามความเหมาะสม ซึ่งผมก็ค่อนข้างเห็นว่าควร

ถ้าอ่านแล้วจะรู้และเข้าใจว่าเนื้อหาไม่ได้กระทบอะไรกับองค์พระมหากษัตริย์ในทางที่เสื่อมเสียแม้สักนิด เนื้อหากลับเป็นไปในทางเทิดทูน ยกย่อง รวมถึงสรรเสิญ

ผมอ่านแล้วคิดต่างกัน

บทความนี้ไม่ได้ยกย่ององค์พระมหากษัตริย์ ผู้เขียนและผู้เผยแพร่เพียงแต่ต้องการดึงองค์พระมหากษัตริย์ลงมาเพื่อเป็นเครื่องมือในการที่จะกระแนะกระแหนคนอื่น ต้องการเสนอสิ่งที่ตนคิด

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9480000123149
จากที่อ่าน........ผู้เขียนและผู้เผยแพร่ ไม่ได้มีความเคารพในองค์ท่าน ไม่ได้เขียนมาด้วยจุดประสงค์ต้องการยกย่องความดีงามสูงส่งขององค์ท่านแม้แต่น้อย เพียงแต่คิดว่าการยกองค์ท่านมา ความน่าสนใจของเนื้อหาที่จะเสนอตามมาจะมากขึ้น

เป็นการไม่บังควร เป็นอย่างที่ชาวบ้านเขาเรียกว่า ดึงฟ้าลงต่ำ

ไม่ถูกใจไม่พอใจใคร อยากด่าทอต่อว่าใคร ก็ยกเอาสถาบันเบื้องสูงมาเป็นเครื่องมืออย่างนี้ :dry: เหมาะสมที่จะเผยแพร่หรือไม่

เอ้
13th September 2005, 16:42
ต้องขออภัยถ้าความคิดเห็นผมที่อาจต่างไปจากชาวเวบอื่น ๆ

ผมหัวคิดไม่ทันสมัยพอเหมือนเวบนั้น ๆ ที่นำสถาบันเบื้องสูงที่ควรเป็นที่เคารพ ควรเป็นเช่นสมมุติเทพ มาเป็นเพียงแค่บทนำในบทความที่นำไปสู่การด่าทอต่อว่าใครที่ไม่พอใจเช่นนี้

เนื้อหาที่เสนออาจเป็นที่ถูกใจใครหลายคน แต่อย่างไรการนำคำขององค์ท่าน มาตัดสลับนำเสนอเป็นบทละครเพื่อนำเสนอแนวความคิดของตัวเองเช่นนี้ เอามาเพื่อเรียกความนิยม เชื่อถือ สนุกสนานบันเทิงกันในเวบ อยากจะถามว่ายังมีความนับถือในองค์ท่านอยู่บ้างใหม

DOFJerk
13th September 2005, 17:35
ผมเองก็ฟัง คุณเซียง เอ้ย คุณสนธิ มานานครับ.. ชอบเวลาแกเล่าเรื่อง..

เรื่องลูกแกะ นี่.. ผมก็ชอบ.. ยัง fwd mail ให้ชาวบ้านอ่านเลย.. แต่.. ผมเห็นด้วยที่จะไม่ให้ post ใน ThaiD ครับ.. เพราะเดี๋ยวยาว..

ตั้งกฎเลยดีไหม ห้าม ลงเรื่อง การเมือง ศาสนา และ สถาบันต่างๆ ดีไหมๆ?

JOJO
13th September 2005, 17:42
ผมว่าใจเย็นๆ ดีกว่า.. ครับ..ผมไปอ่านมา.. ผมว่า คงไม่ค่อยดีเหมือนกันถ้า เราจะถกตามที่ลิงค์เรื่องนี้ กันในเวบ..นะครับ.. เพราะ ยังไงมันก็ไม่จบ.. ต้องถามผู้โพสแล้วครับ ว่า คิดว่า มันจะออกมาเป็นอย่างไร.... ตั้งกระทู้ ทำลิงค์ไป ยังพอไหว..
แต่ คิดไป.. ยังไง.. ถกกันในนี้ก็ไม่ได้เป็นผลดีกับคนในเวบเลยนะครับ.. ทะเลาะกันป่าวๆ..
มันคงไม่จบ ด้วยความรู้ สึกดีๆ ของผู้ร่วมแสดงความเห็นหรอกครับ..เพราะ ทุกคน ยังไงก็ คิดไม่เหมือนกัน...

Electron
13th September 2005, 18:01
ผมอ่านบทความนี้ ตั้งแต่เช้า ซึ่งเพื่อนผมส่งให่อ่าน ตีความแล้ว ตีความอีก
ก็เป็นดังเช่น คุณเอ้ กล่าวไว้ตัวแดงๆครับ ..

....ตั้งกฎเลยดีไหม ห้าม ลงเรื่อง การเมือง ศาสนา และ สถาบันต่างๆ ดีไหมๆ?
จริงๆแล้ว สถาบันเหล่านี้ ก็ไม่ควรเอามาพูดคุยกัน ในที่สาธารณะอยู่แล้วครับ
ซึ่งแทบทุกเว็บบอร์ด ก็มีข้อห้ามตัวเบ้อเร่อในการโพสต์อยู่แล้วครับ

คุยกันด้วยเหตุและผลครับ โตๆกันแล้ว เดี๋ยวเด็กๆมาเห็นเข้าจะเข้าใจผู้ใหญ่ผิดไป

RUTch
13th September 2005, 18:38
ผมเองชื่นชอบ ชื่นชมสำนวนวิธีการการเขียนการบอกเล่าของ คุณสนธิมาก บทความนี้ก็เช่นกัน แต่การนำสิ่งที่ควร เชิดชู มาเชือดเฉือน และส่อเสียด ผู้อื่นเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์แห่งตนหาเป็นสิ่งบังควรไม่ ถ้าจะว่าไปแล้วขัดรัฐธรรมนูญด้วยซ้ำไป ลองไปอ่านรัฐธรรมนูญดูดีๆบทแรกๆเลย

Case นี้เคยมีแล้ว คือ การนำพระบรมฉายาลักษณ์ส่วนพระองค์มาโพส สังคมนี้ก็ได้ตัดสินกันไปแล้วว่ามิบังควร นำองค์ท่านมาเกลือกกลั้วกับภาพสามัญชนเช่นเราครับ

บังเอิญโพสนี้ผมไม่เห็นตั้งแต่แรกเลยเพราะช่วงนี้งานยุ่งเป็นช่วงๆถ้าผมเห็นก็คงเป็นคนลบเองแหละครับ

Kav_roach
13th September 2005, 21:02
ต้องขอโทษเป็นอย่างสูงนะครับ ในกรณีกระทู้นี้ อย่างที่ผมกล่าวไว้ผมไม่ได้ต้องการให้ใครเชื่อหรือไม่เชื่อในเรื่องใดๆ ผมถามคำถามนี้เพื่อต้องการเหตุผลของการลบหรือย้ายเพียงเท่านั้น...

ย้อนอีกครั้ง คงสังเกตุได้ว่าประเด็นของผมไม่ได้ต้องการพูดถึงเรื่องราวในบทความดังกล่าว ใช่ครับ! ผมเข้าใจตั้งแต่ครั้งแรกแล้วว่าอาจจะไม่เหมาะสมถึงมีการลบกระทู้ดังกล่าวออก ย้ำอีกครั้งครับ ว่า "ลบ" ไม่ใช่ย้ายเพราะว่าอยู่ไม่ถูกห้อง หรือ พักไว้เพื่อพิจารณาอย่างที่ผู้ดูแลได้ออกมาชี้แจงแบบรวดเร็ว

หลายๆ เรื่องผมคิดว่ามันสามารถที่จะแปลเนื้อหาหรือตีความหมายได้แตกต่างกัน และผมก็คิดว่านั่นคือเหตุผลของการที่ไม่สมควรที่จะพูดถึงเรื่องนี้ ผมเข้าใจดีครับแล้วมันก็คงไม่มีกระทู้ทำนองนี้อีกแน่นอน

แต่ว่าการอ่านไม่ได้หมายความถึง การลบหลู่ การสนใจไม่ได้หมายความถึงการนำเรื่องใดมาเกลือกกลั้วกับเรื่องใดๆ ยิ่งในกรณีนี้ผมไม่ได้แสดงความเห็นอะไรนอกเหนือไปกว่าเจตนาให้หลายๆ ท่านที่สนใจได้มีโอกาสได้อ่าน เหมือนกับที่อีกห้าร้อยกว่าคนที่แสดงความคิดเห็นและไม่รู้อีกซักเท่าไหร่ที่มีโอกาสได้อ่านมันเช่นผม

แปลกที่จิตใจของผมรู้สึกซาบซึ้งในบทความดังกล่าวทันทีที่ผมอ่านบทความจบ
แปลกที่ผมไม่เคยได้มีโอกาสได้ทราบความคิดในอีกด้านของเรื่องราวต่างๆ นี้
และ...แปลกที่ผมกลับไม่ได้มองว่ามันเป็นเรื่องราวเลวร้ายตราบใดถ้ามันยังไม่มีใครลุกขึ้นมาทำอะไรให้ใครเดือดร้อน

สุดท้ายคงจะต้องขอโทษอีกหลายๆ ครั้งสำหรับความคิดเห็นที่บางท่านได้แปลเจตนาของเรื่องนี้ผิดไป ผมคงแย่และรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ที่เข้าใจว่าบางท่านคงจะอ่านและมองมันไปในแง่มุมที่เป็นประโยชน์และทำให้ทราบถึงอีกด้านของเรื่องดังกล่าว ผมไม่ได้ต้องการที่จะลบหลู่หรือทำให้ท่านผู้ใดแปดเปื้อนหรือเสียหาย และนี่คือเจตนาที่มาจากจิตใจของผม.

c2020
13th September 2005, 21:22
แปลกที่จิตใจของผมรู้สึกซาบซึ้งในบทความดังกล่าวทันทีที่ผมอ่านบทความจบ
แปลกที่ผมไม่เคยได้มีโอกาสได้ทราบความคิดในอีกด้านของเรื่องราวต่างๆ นี้
และ...แปลกที่ผมกลับไม่ได้มองว่ามันเป็นเรื่องราวเลวร้ายตราบใดถ้ามันยังไม่มีใครลุกขึ้นมาทำอะไรให้ใครเดือดร้อน
อันนี้ละครับน่ากลัว เนื้อเรื่องเดียวกันอ่านแล้วตีความหมายอาจไม่เหมือนกัน ขึ้นกับประสบการณ์ อารมณ์ ทัศนคติ ก็เหมือนกฎหมายละครับ เขียนโดยเจตนารมณ์เดียวแท้ๆ แต่ก็ยังมีการตีความให้ฝ่ายตนได้รับผลประโยชน์ไป โดยบางครั้งทั้งๆที่รู้มันไม่ถุกต้อง แต่ก็เมินเฉยอ้างว่าไม่มีข้อกำหนด ผมว่าคนเราบางครั้งเรียกแต่สิทธิ โดยลืมไปว่าหน้าที่พลเมืองไทยคืออะไร ? ที่พุดนี่ไม่ได้ว่าใครนะครับ เพียงแต่พูดในมุมมองของคนที่เห็นอะไรมาหลายสิบปี ถูกหรือไม่ถูกบอกไม่ได้ บอกได้อย่างเดียวว่าชีวิตนี้พลีให้แผ่นดินไทยและในหลวงของคนไทยครับ

DOFJerk
13th September 2005, 21:34
ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ.. คือ เรื่องมัน sensitive เกินไป.. ลงไปแล้วกลัวจะไม่เป็นผลดี เท่านั้นเองแหละครับ.. ผมคิดว่า mod แค่ไม่อยากให้เถียงกันแบบ จบไม่ลง เท่านั้นเองแหละครับ ส่วนเราจะเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ นั่นเป็นอีกเรื่อง.. ไม่มีผิด ไม่มีถูก..

Orange**
13th September 2005, 21:48
ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ.. คือ เรื่องมัน sensitive เกินไป.. ลงไปแล้วกลัวจะไม่เป็นผลดี เท่านั้นเองแหละครับ.. ผมคิดว่า mod แค่ไม่อยากให้เถียงกันแบบ จบไม่ลง เท่านั้นเองแหละครับ ส่วนเราจะเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ นั่นเป็นอีกเรื่อง.. ไม่มีผิด ไม่มีถูก.. เห็นด้วยเช่นนั้นครับ...

c2020
13th September 2005, 22:02
เห็นด้วยเช่นนั้นครับ

ถูกต้องนะครับ เห็นด้วยครับ

เอ้
13th September 2005, 22:27
ยิ่งในกรณีนี้ผมไม่ได้แสดงความเห็นอะไรนอกเหนือไปกว่าเจตนาให้หลายๆ ท่านที่สนใจได้มีโอกาสได้อ่าน เหมือนกับที่อีกห้าร้อยกว่าคนที่แสดงความคิดเห็นและไม่รู้อีกซักเท่าไหร่ที่มีโอกาสได้อ่านมันเช่นผม

...แปลกที่ผมกลับไม่ได้มองว่ามันเป็นเรื่องราวเลวร้ายตราบใดถ้ามันยังไม่มีใครลุกขึ้นมาทำอะไรให้ใครเดือดร้อน

นี่แหละครับ ความสำเร็จของบทความนี้ คนจะคิดว่ากลัวใครไม่ได้อ่าน ทั้งที่รับรู้เรื่องบทความนี้กันเป็นล้านแล้ว
propaganda เหมือนจะเข้าข่ายวิชานี้ เป็นส่วนที่แยกจากการโฆษณา&PR
เป็นวิชาการหน่อย คืออยากจะบอกว่าไม่ได้เป็นปัญหากับเจ้าของกระทู้
ที่เขาเขียนเป็นการดึงแนวความคิดร่วม การขายความคิด ความเชื่อโดยใช้คนที่ได้รับการยอมรับจากสังคมมาเป็นเรื่องมือขาย หรือโจมตีอีกฝ่าย
ซึ่งจะเป็นจริง ใช่ตามนั้นหรือไม่ ใครจะเชื่อหรือไม่ แล้วแต่ความพอใจของแต่ละคน
ได้ผลมาก ผลงานเป็น A++เพียงแต่สำหรับประเทศที่ยังนับถือในสถาบันนี้อยู่ น่าจะเป็นการไม่เหมาะสมที่ใช้มาเป็นเครื่องมือ

เอคอม
13th September 2005, 22:46
ผมถามคำถามนี้เพื่อต้องการเหตุผลของการลบหรือย้ายเพียงเท่านั้น...

ก็ชี้แจงเหตุผลตั้งแต่หน้าแรก แล้วนะครับ ว่าสงวนสิทธิ์ในการแจ้งให้ทราบ..

ย้ำอีกครั้งครับ ว่า "ลบ" ไม่ใช่ย้ายเพราะว่าอยู่ไม่ถูกห้อง หรือ พักไว้เพื่อพิจารณาอย่างที่ผู้ดูแลได้ออกมาชี้แจง

คนที่ไม่ได้เป็นผู้ดูแลจะไม่สามารถมองเห็นได้ว่ากระทู้นั้นถูกพักไว้ครับ

หนก บางหลวง
13th September 2005, 23:50
ผมเองโดยส่วนตัวแล้ว ผมเป็นเวปมาสเตอร์ดูแลเวปไซท์อยู่ 2 เวปด้วยกัน กระทู้ที่สร้างความอึดอัดให้กับเรามากที่สุด ก็คือ กระทู้ที่ไปพัวพันกับการเมือง หรือ มีการดึงหรือเอ่ยอ้างถึงสถาบัน มันอึดอัดนะครับ เพราะคำว่า"เหมาะสมควร" กับ "ไม่เหมาะสม" มันถูกกีดกั้นด้วยเส้นด้ายบางๆที่สังเกตได้ยากมาก สุดแล้วแต่ว่าจะไปยืนดูอยู่ทางด้านไหนด้วย

แต่ทุกครั้งที่หากดูแล้วว่าไม่เหมาะสม เพื่อนๆที่ดูแลเวปด้วยกันก็มักจะลงความเห็นสอดคล้องกันทุกครั้งไป คือมันเป็นมุมมองของคนหมู่มากที่มีหน้าที่ในการรักษา ธำรงค์ไว้ซึ่งความผาสุกของสังคมเวปบอร์ดครับ

ตรงนี้เอาเป็นว่า เราต่างเคารพในเหตุผลของแต่ละฝ่ายดีไหมครับ เหตุผลของคุณKav_roach ผมก็เข้าใจ แต่ผมเองก็ต้องเคารพเหตุผลของmodท่านอื่นๆด้วยเช่นกัน เพราะบทบาทของผมในเวปนี้ก็ทำหน้าที่เป็นmodคนหนึ่งด้วยเช่นกัน มุมมองของผมก็คล้ายๆกับmodท่านอื่นๆ

เอาเป็นว่าเราพักเรื่องนี้กันเถอะนะ แบบธำรงค์ไว้ซึ่งสมานฉันท์แห่งมิตรภาพกันดีกว่าครับ

RUTch
14th September 2005, 01:32
ครับ ไม่ว่าจะลบ ย้าย พัก ปิด หรืออื่นๆที่ทางทีมงานได้ปฏิบัติไป จริงๆล้วนต้องมีเหตุผลด้วยกันทั้งสิ้น เวปบอร์ดนี้ ในระดับ MOD ส่วนมากจะลบโดยลักษณะที่เรียกว่า Logical Delete กลุ่มทีมงานด้วยกันจะเห็นกระทู้นั้นๆได้ พร้อมกับ เหตุผลที่ได้ลบกระทู้นั้นๆ และในระดับ Admin จะสามารถ จัดการ(Manage) อื่นๆ เช่น ปลดการลบ หรือลบถาวร (Physical Delete) หรือ อื่นๆต่อได้ แต่ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามในระดับ Admin ด้วยกันสามารถตรวจสอบจาก ปูมของบอร์ด (log) ได้ครับว่าใครทำอะไรไปบ้าง

ต้องขอเรียนว่า ทางทีมงาน เคารพสมาชิกที่ทุกท่านที่ได้โพสเรื่องราวและรูปภาพต่างๆในบอร์ดนี้ หากไม่จำเป็นเราคงไม่ลบ ย้าย หรือพัก กระทู้ต่างๆ ในการปฏิบัติของทีมงานทุกท่าน พยายามรักษาสภาพสังคมที่สงบสุข และรื่นรมณ์ เพราะเวปของเราจัดอยู่ในสาขาบันเทิง และสมาชิกส่วนใหญ่ต้องการพักผ่อนและสงบสุขเราพยายามที่จะหลีกเลี่ยงการถกเถียงปัญหาที่หาคำตอบไม่ได้ แต่สนับสนุนการแลกเปลี่ยนข้อมูลในเรื่องที่สนใจในเชิงวิชาการถึงแม้บางครั้งอาจจจะดูเป็นการหักล้างกันบ้างแต่คงไม่ได้ใช้อารมณ์ นั่นคือเจตนารมณ์ของทีมงาน

โดยที่นี้ทางทีมงานไม่ได้มีเจตนาที่จะมองเจตนารมณ์ของคุณ Kav_roach ว่าเป็นอย่างไร แต่เรามองถึงตัวบทความที่อ้างถึงนั้นค่อนข้างเป็นปัญหา ในหลายๆด้าน ทางทีมงานจึงขอสงวนสิทธิการเผยแพร่บทความนี้ผ่านทางเวปของเรา นี่คือคำตอบของเหตุผลที่ คุณ Kav_roach ต้องการไม่ใช่หรือครับ

ส่วน
แต่ว่าการอ่านไม่ได้หมายความถึง การลบหลู่ การสนใจไม่ได้หมายความถึงการนำเรื่องใดมาเกลือกกลั้วกับเรื่องใดๆ ยิ่งในกรณีนี้ผมไม่ได้แสดงความเห็นอะไรนอกเหนือไปกว่าเจตนาให้หลายๆ ท่านที่สนใจได้มีโอกาสได้อ่าน เหมือนกับที่อีกห้าร้อยกว่าคนที่แสดงความคิดเห็นและไม่รู้อีกซักเท่าไหร่ที่มีโอกาสได้อ่านมันเช่นผม
ในแง่ของ คุณ Kav_roach มองว่าเป็นคนอ่าน และอยากให้คนอื่นได้อ่านโดยไม่ได้แสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมนั้นใช่ครับ แต่ในแง่กฏหมายแล้ว ทางคุณ และทางเวป ตกเป็นจำเลยร่วม หากมีปัญหาเกิดขึ้น ในฐานะผู้เผยแพร่จำหน่ายจ่ายแจก ... ครับ ยกตัวอย่างเช่น กรณีคุณตั๊ก จะเห็นได้ว่าผู้โพสมีเจตนาอย่างหนึ่งโดยทำสีดำคาดไว้ด้วยซ้ำ แต่ก็ต้องตกเป็นจำเลยร่วมกับทางเวปพันทิพ นั้นเป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดครับ

D_guY
14th September 2005, 23:03
Please, join ThaiDphoto.com with loveness, creativeness and happiness.

Unregistered
15th September 2005, 04:03
เรื่องการเมืองคงไม่เหมาะนำมาคุยกันในเว็บแบบนี้มั๊งครับ เพราะอาจทำให้เกิดความขัดแย้ง และหมิ่นเหม่ต่อการถูกฟ้องร้องได้

แต่ก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับที่นำบทความดีๆ มาให้อ่านกัน

Kav_roach
15th September 2005, 16:53
.....

Sompol
15th September 2005, 19:27
:Smiles2: เป็นธรรมดานะครับพวกเรามาอยู่บ้านหลังเดียวกัน ร้อยพันจิตใจที่ต้องมีคิดต่างกัน บางคนอาจมองว่าดีพองาม(Y) แต่บางคนกลับมองมันอีกมุม(N) บางคนยึดติดกฎระเบียบเกินไป แต่บางคนก็ละเลยไม่ใส่ใจมันซะอย่างงั๊น...
การเกิดปัญหาใน ThaiD ผมว่ามีน้อยมากนะครับเมื่อเทียบกับเว๊ปอื่นอีกหลายๆแห่ง นั้นเป็นเพราะเจ้าบ้านมีการว่างระบบที่ดีมาโดยตลอด มีการควบคุมบางอย่างที่ดูล่อแหลมไม่ให้เกิดบานปลายออกไป ผู้ควบคุมเว๊ปทุกท่านต้องทำงานมากพอสมควร ต้องกลั่นกรองทุกๆ โพสที่ผ่านเข้ามา อาจไม่ตรงกับความรู้สึกของบางท่าน.....แต่ยังไงก็ตามนะครับ ผมว่าเมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาในทุกๆ ครั้ง ก็ขอให้เรานึกซะว่าทุกคนพยายามดูแลบ้านที่ดีของเราเอาไว้ให้เป็นมาตรฐานเดิม ไม่อยากให้มันเปลี่ยนไปในทางผิดพลาดส่งผลเสียกับเว๊ปเรานะครับ ขอให้เป็นการสอบถามเชิงปรึกษากันดีกว่าครับ...เพื่อความเข้าใจที่ดีต่อกัน :Smiles2:

DOFJerk
15th September 2005, 19:46
ง่ะๆ.. ที รายการเมืองไทยรายสัปดาห์ ยังโดนปิดเลย.. แหะๆ

15th September 2005, 19:52
สนธิ ลิ้มทองกุล ผู้ก่อตั้งหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ ถูกบอร์ด อสมท. ปลดรายการ “เมืองไทยรายสัปดาห์” ออกจากผังรายการของโมเดิร์นไนน์ ทีวี

เหตุเพราะ บทความ "ลูกแกะหลงทาง"

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9480000126300

สื่อกำลังถูกคุกคาม ปิดหูปิดตาประชาชน ใครจะเป็นรายต่อไป ???

DOFJerk
15th September 2005, 19:57
แหะ.. ปิดกระทู้ก่อน ก็ได้น่ะครับ.. เดี๋ยวรามง่ะ

ไม่น่า post เลยเรา..

RUTch
15th September 2005, 22:24
สนธิ ลิ้มทองกุล ผู้ก่อตั้งหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ ถูกบอร์ด อสมท. ปลดรายการ “เมืองไทยรายสัปดาห์” ออกจากผังรายการของโมเดิร์นไนน์ ทีวี

เหตุเพราะ บทความ "ลูกแกะหลงทาง"

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9480000126300

สื่อกำลังถูกคุกคาม ปิดหูปิดตาประชาชน ใครจะเป็นรายต่อไป ???

คือด่วนสรุป เลยหรือครับ ถ้าฟังความข้างเดียวก็คงคิดได้อย่างว่าแหละครับ แต่อย่างที่ทราบ บทความดังกล่าวแต่งได้อย่างทราบซึ้ง แต่ซ่อนเร้นและล่อแหลมอย่างมาก หลายๆคนคงเห็นแล้ว ทาง อสมท.เองไม่ได้ทำโดยพละการนะครับมีการปรึกษากับพระราชเลขานุการในประเด็นนี้ และคุณสนธิเองก็โดนคาดโทษและตักเตือนในทำนองนี้มาหลายครั้งแล้ว ผมว่าคงยุติเรื่องนี้ได้แล้วมั้งครับ เพราะใครจะรู้ว่าชื่อ "ลูกแกะหลงทาง" ในความหมายจริงๆแล้วจะเป็นใคร

เอคอม
15th September 2005, 22:33
ผมว่าคงยุติเรื่องนี้ได้แล้วมั้งครับ เพราะใครจะรู้ว่าชื่อ "ลูกแกะหลงทาง" ในความหมายจริงๆแล้วจะเป็นใคร
เห็นด้วยครับ...

Kav_roach
15th September 2005, 22:43
ผมคิดว่าลบกระทู้นี้ทิ้งไปเลยดีกว่ามั้ยครับ

หลายๆ คนในประเทศคงได้ทราบเรื่องนี้กันหมดแล้ว.....

Electron
15th September 2005, 23:00
ผมคิดว่าลบกระทู้นี้ทิ้งไปเลยดีกว่ามั้ยครับ

หลายๆ คนในประเทศคงได้ทราบเรื่องนี้กันหมดแล้ว.....
คงไม่ต้องถึงกับลบหรอกครับ เพียงแค่ยุติการสนทนาในเรื่องนี้ก็เพียงพอ
เพราะหลายๆท่านได้ตอบข้อโต้แย้งไว้อย่าง ชัดเจน แล้ว

เอ้
15th September 2005, 23:17

การที่บทความเป็นเรื่องของการเมือง ไม่ได้หมายความว่าสื่ออย่างคุณสนธิและอื่น ๆ สามารถมีสิทธิพิเศษในการได้รับการยกเว้นให้มีสิทธิพิเศษในการดูหมิ่นหรืออยู่เหนือองค์เหนือหัวของปวงชนชาวไทย ด้วยการนำเอาองค์ท่านมาเป็นส่วนประกอบแต่งเรื่องเพื่อโจมตีฝ่ายที่ไม่ชอบ ไม่เป็นด้วย
คุณอาจเห็นด้วยกับการที่ได้ต่อว่าพรรคที่คุณไม่ชอบ แต่ในฐานะคนไทย ผมคิดว่า เป็นการไม่บังควรฝ่ายที่ไม่ชอบรัฐบาลเห็นองค์ในหลวงเป็นเพียงเครื่องมือโจมตีฝ่ายตรงข้าม

DOFJerk
15th September 2005, 23:56
..แต่ในฐานะคนไทย ผมคิดว่า เป็นการไม่บังควรฝ่ายที่ไม่ชอบรัฐบางเห็นองค์ในหลวงเป็นเพียงเครื่องมือโจมตีฝ่ายตรงข้าม เห็นด้วยครับ..
แม้เรื่องนั้นๆ อาจจะเป็น เรื่องจริง หรือ ไม่จริง อย่างไรก็ตาม..

16th September 2005, 00:03
นี่ขนาดเป็นหัวข้อ "เหตุผลกับการลบกระทู้" นะนี่ ยังแตกประเด็นไปได้เรื่อย ๆ เลย .....

Plub
16th September 2005, 00:27
นี่ขนาดเป็นหัวข้อ "เหตุผลกับการลบกระทู้" นะนี่ ยังแตกประเด็นไปได้เรื่อย ๆ เลย .....ถ้าอย่างนั้นก็ถือโอกาส ปิดกระทู้นี้ลงเสียเลย หลายท่านได้รับรู้ และเข้าใจเหตุผลของการลบกระทู้ ตลอดจนประเด็นต้นเรื่องเป็นอย่างดีแล้ว และได้ให้ความเห็นมาพอสมควรแล้ว...ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ได้พยายามทำความเข้าใจ และช่วยกันทำให้เรื่องจบลงด้วยดี :bucha: