PDA

View Full Version : มีงบ 12k ครับอยากได้เครื่องเสียงที่ฟัง mp3 ได้ในรถยนต์

Ringo E10
12th September 2005, 14:52
รถ แฟน ครับ ต้อง ขับ รถ วัน ละ 3 ชม. ทุก วัน .............

ขอ front ทำ พอ จะ ฟัง CD MP3 ได้ ก็ น่า จะ พอ แล้ว หละ ครับ

ผม ไม่ เคย มี ความ รู้ เรื่อง เครื่อง เสียง รถ เลย

หรือว่าผมไปซื้อหนังสือมาอ่านดูสักเล่มดีหละครับ ...........
แล้วหนังสืออะไรดีหละครับ ไม่เคยซื้อเลย .....

เน้นว่า ราคาไม่เกิน 12k ครับ ถ้าเกินกว่านี้ ผมก็จ่ายไม่ไหว อ่ะครับ
แฟน ผม ขอ มา ก็ เลย ต้อง ลอง มา หา ให้ ...........

ขอบคุณครับ :bucha: :bucha: :bucha:

nikmania
12th September 2005, 15:21
เอ่อ เดี๋ยวนี้ฟร้อนราคาประหยัดเกือบทุกค่ายที่เล่นซีดีแผ่นเดียวนั้นสามารถเล่น mp3 ได้แล้วครับ

arm
12th September 2005, 16:03
เหลือเฟือเลยครับ ถ้าเป็นฟร้อนท์ แบบ ซีดี แผ่นเดียว ทั้งดูหนังฟังเพลง แอมป์ในตัว เอาไปขับลำโพงเดิมที่ติดรถก่อนก็ได้ อยู่ในเกณฑ์หมื่น +/- อะครับ แต่แนะนำแบบที่มีแบรนด์หน่อย เผื่อเสียยังมีศูนย์ หรืออะไหล่ ไว้ให้พึ่งพิง :crazy:

DOFJerk
12th September 2005, 16:20
ไม่ต้องคิดมากครับพี่.. ขับรถเข้าร้านทำเครื่องเสียงที่เราไว้ใจ.. ให้ทำเลยครับ..
ไม่ต้องเสียเวลาอ่าน เสียเวลาค้นคว้า.. แบบว่าเชื่อใจร้านไปเลย.. ง่ายดี..

หลวงลายไทย
12th September 2005, 16:30
ดูจากงบประมาณแล้ว และเดาว่า คุณRingo E10 คงจะใช้ลำโพงเดิมๆ ระบบเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากนัก คงจะเน้นฟังเพลง Pop ทั่วๆไปไม่เน้นเบสตูมตาม
ดังนั้น เจ้าตัว Front น่าจะเลือกตัวที่ทนทาน ให้เสียงฟังสบายฟังได้นานไม่ล้าหู เพราะอยู่ในรถตั้งสาม ช.ม.

ลองฟัง ตัว CLARION DB356MP นะครับ ว่าถูกใจหรือเปล่าครับ Front ยี่ห้อนี้ ขึ้นชื่อเรื่องความทนทานครับ ลองฟังก่อนตัดสินใจนะครับ ที่ร้านเครื่องเสียงรถยนต์เค้าจะติด Front เอาไว้คู่กับลำโพงอยู่แล้วครับ เพียงแค่โยกสวิทช์ก็เลือก Front คู่กับลำโพงได้แล้วครับ
ถ้าเราใช้ลำโพงติดรถเดิมๆ (แบบที่ผมเดาไว้ข้างต้น) เวลาที่เราเลือก Front พยายามจับคู่กับลำโพงเกรดเดียวกับที่ติดรถยนต์นะครับ

เริ่มต้นที่ตระกูลCLARION ก่อนครับ มันค่อนข้างเป็นกลาง น้ำเสียงไม่แหลมพริ้วหรืออวบอ้วนเกินไปครับ

แต่ถ้าไม่ถูกใจ รู้สึกว่าเสียงมันหนาไปหน่อยอยากได้เสียงแหลมใส ลองฟังของ Sony หรือ Pioneer นะครับ
ในทางตรงกันข้ามถ้าอยากได้เสียงหนักกว่าเดิม นุ่มนวล ลองฟังตระกูล JVC ซักรุ่นนะครับ

เรียกว่าเครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อก็จะมีลักษณะเฉพาะตัวครับ การเริ่มฟังจาก Front ที่ค่อนข้างเป็นกลางจะทำให้เราบอกง่ายขิ้นว่า ชอบหรือไม่ชอบขาดเหลืออะไรบ้างนะครับ

ใจผมนะ เอียงๆไปทางCLARION DB356MP นะครับ ให้เสียงกลางดี คุ้มค่าคุ้มราคา งบประมาณที่คุณมี มีทอนแน่ๆครับ และถ้าต่อรองเก่งๆอาจจะมีงบเหลือเปลี่ยนลำโพงด้วยครับ และด้วยความที่ค่อนข้างเป็นกลางของน้ำเสียงเจ้านี่ ทำให้คนแนะนำ(ก็ผมเองนั่นแหละ อิอิ) มักจะไม่ค่อยเจ็บตัวครับ

หวังว่าคงเป็นข้อมูลในการทดลองฟังบ้างนะครับ
ลองฟังให้มาก ไม่ต้องรีบร้อน ถามให้เยอะ มั่นใจแล้วค่อยควักกระเป๋าครับ
ขอให้มีความสุขกับ เจ้า Front ตัวที่มาใช้ชีวิตคู่นะครับ

D1
12th September 2005, 17:35
เสนอ Pioneer ตระกูล DEH-Px750MP อีกอันครับ คือมีตั้งแต่รุ่น DEH-3750MP, DEH-4750MP, DEH-5750MP, DEH-6750MP และ DEH-7750MP ทุกตัวเล่น MP3/WMA ได้หมด แถมตัว DEH-7750MP เล่น AAC ได้ด้วย (เสียงดีกว่า MP3 ลองอ่านรายละเอียดได้ที่ กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=20897) กะ กระทู้นี้ (มือใหม่ iPod - เจาะลึก(พอประมาณ) กับ Format เพลงใน iPod) ดูครับ) รุ่นแพงสุด (DEH-7750MP) 8,900.- บาทครับ ที่เหลือก็ถูกไล่ๆ ระดับลงมาราวรุ่นละพัน มี RCA ให้ต่อ รวมถึงมี Option iPod Adapter ไว้ต่อ iPod ได้ด้วยน๊า.. ส่วนเรื่องเสียงถูกใจหรือเปล่าอันนี้ต้องลองไปฟังดูครับ :)

หน้าตา และสเปคละเอียดลองดูที่ http://www.pioneer.com.sg/ แล้วเข้าไปในหมดเครื่องเล่น MP3/WMA ติดรถยนต์ :)

ว่าแล้วก็ขออนุญาตย้ายกระทู้เข้าหมวดเครื่องเสียงเลย :D

soranont
12th September 2005, 18:29
ไปถามที่ร้านเครื่องเสียง ของPioneer ที่เอาไว้ต่อกับiPod ราคา5000
แต่โชคดี ของผมมันรุ่นเก่าใส่ไม่ได้ รอดตัวไป

D1
12th September 2005, 22:14
ไปถามที่ร้านเครื่องเสียง ของPioneer ที่เอาไว้ต่อกับiPod ราคา5000
แต่โชคดี ของผมมันรุ่นเก่าใส่ไม่ได้ รอดตัวไปชอบประโยคนี้จัง :thumbup:

man_super
13th September 2005, 01:17
Pioneer DEH-P7750MP
- สามารถเล่น iTunes
- สามารถใช้งานได้กับ Ipod
ต่อชุด High power ฟังสนุกๆในรถ ปรับแต่งลูกเล่นได้สบายๆครับ
JVC KD-G805
อีกสักยี่ห้อที่ควรลองฟัง ครับ
Eclipse CD3424
อีกยี่ห้อที่อยากให้ลองฟัง สำเนียงเสียงดี การทำตลาดไม่ค่อยดีเท่าไหร่
เลือกได้ตามใจชอบเลยครับ แนะนำว่าควรไปลองฟังเสียงจริงชุดจริงในห้องลองก่อนครับ
CLARION DB356MP + DIGITAL RESEARCH RV68PRO
ชุดนี้ เสริมความเห็น พี่หลวง ครับ อาจเกินงบไปสักนิด:Smiles2:

purin
13th September 2005, 07:27
สนับสนุน CLARION DB356MP ครับ ผมใช้อยู่ หน้าตาโบราณหน่อย เสียงใช้ได้เลยครับ

capture
13th September 2005, 09:10
ลองไปเช็คราคาเครื่องเสียงในรถได้ ที่นี่เลยครับเขารวบรวมราคาจากร้านต่างๆเอามาให้
http://www.caraudionetwork.com/check_price.php
แต่ผมว่าอย่าเชื่อชุดที่ร้านจัดให้มากนัก ให้ไปลองฟังเองดีกว่าว่าชอบชุดไหน
เสียงดีๆในรถนี่ ลดความเครียดตอนรถติดๆดีนักแล
ลองเลือกชุดที่ทางร้านจัดให้ซักชุดแล้ว หาโอกาสไปฟังก่อน
แนะนำให้เปลี่ยนลำโพงไปด้วยเลย ถ้างบเหลือ

เอ้
13th September 2005, 09:25
เพื่อนผม ใช้วิธีไปซื้ของมาแล้วจ้างร้านติด ถูกกว่าพอสมควร

หลวงลายไทย
13th September 2005, 16:43
Eclipse CD3424
อีกยี่ห้อที่อยากให้ลองฟัง สำเนียงเสียงดี การทำตลาดไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เห็นด้วยครับ เจ้าตัวนี้เสียงดีเลยละครับ แต่การตลาดไม่ค่อยดีแบบที่คุณ man_super ว่าไว้เลยละครับ
ลองหาโอกาสฟังให้ได้นะครับ

Ringo E10
13th September 2005, 18:02
ขอบคุณครับ . . . . .

แบบ ว่า แฟน ผม ทำ งาน แถว วิทยุ อ่ะ ครับ
เคยขับรถไปร้องไห้ไปเพราะว่าฝนตกรถติด ติดอยู่อย่างนั้น 3 ชม....
ผมก็เลยว่าหา front แบบ mp3 ได้ไปเลยดีกว่า .........ฟัง กัน ยาวๆ
เพื่อว่าเธอจะได้สบายใจอารมณ์ดีเวลาเจอผมบ้าง

( รถติดวันไหนผมโดนก่อนทุกที เอาความลับมาเปิดเผย เจอผมหละห้ามแซวนะ )

neophuket
3rd October 2005, 16:18
ขอบคุณครับ . . . . .

แบบ ว่า แฟน ผม ทำ งาน แถว วิทยุ อ่ะ ครับ
เคยขับรถไปร้องไห้ไปเพราะว่าฝนตกรถติด ติดอยู่อย่างนั้น 3 ชม....
ผมก็เลยว่าหา front แบบ mp3 ได้ไปเลยดีกว่า .........ฟัง กัน ยาวๆ
เพื่อว่าเธอจะได้สบายใจอารมณ์ดีเวลาเจอผมบ้าง

( รถติดวันไหนผมโดนก่อนทุกที เอาความลับมาเปิดเผย เจอผมหละห้ามแซวนะ )

น่ารักจัง ห่วงแฟนหรือกลัวครับ แนะนำให้ดีด guitar ให้ฟังเอาแบบหวานๆ ช่วยได้นะ อิอิ ล้อเล่นนะ :knock:

Unregistered
3rd October 2005, 18:43
ไปที่นี่เลยครับ
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17

ฟร้อนท์ไฮเพาวเวอร์ที่ดี คือไม่ต้องมีอะไร+ลำโพง 2 ทางอย่างดี
สายสัญญาณ สายลำโพง อย่างดี
บุภายในรถอย่างดี ให้สามารถเก็บเสียง กันกระพือให้ดีเยี่ยม
สุดท้าย ฝีมือการติดตั้งเป็นตัวตัดสินครับผม
ขอบคุณครับ

PinkZombie!
3rd October 2005, 20:10
มีของ LG ออกใหม่ นอกจากจะเล่น CD mp3 ได้แล้ว ยังต่อกับ Flash Driveได้เลย
ในยุคนี้ ผมว่าตัวนี้น่าสนใจกว่านะครับ

เสียดายที่ติดไปตอนยุค CD-RW เฟื่องฟู พอถึงเวลานี่ ขี้เกียจเอามาwriteมากๆเลย
ประกอบกับ Flash Drive เดี๋ยวนี้1-2Gbตัวไม่กี่พันบาทแล้วด้วย เสียบจากบ้านไปทำงาน แล้วก็ถอดขึ้นไปทำงานด้วย เย็นก็กลับมาเสียบต่อ น่าสนใจดีนะครับ

เสียดายที่จำชื่อรุ่นไม่ได้... เห็นโฆษณาจากFHMครับ

ปล. frontซื้อแถวคลองถมถูกกว่าเป็น1xxxเลยครับ ได้ของประกันศูนย์ด้วย และค่าติดตั้งต่อ1ชิ้นประมาณ 300บาท แล้วแต่ชื่อเสียงร้าน (300นี่คือมีชื่อมากแล้วครับ ราคานี้ไม่รวมสายไฟ)
แนะนำให้ไปซื้อชิ้นส่วนแยก แล้วให้ร้านลงให้จะประหยัดกว่าครับ ส่วนสายไปซื้อของร้านเลยก็ได้ จะได้ไม่เหลือไม่ขาด

เล็ก
27th December 2005, 09:41
อิ ตอบช้าไปแหงๆ ตอนนี้Clarion 556 ราคายังอยู่ในงบเลยครับ :)