PDA

View Full Version : เมื่อเจ้า shuffle มันดื้อ ไม่ยอม update ไฟล์

นายชนะศูนย์หนึ่ง
11th September 2005, 13:21
เช้าวันนี้ ผมยัดเจ้า shuffle 1 GB ที่ซื้อมาจากญี่ปุ่นเข้าไปในคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ ที่พึ่งจะฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ทิ้งและติดตั้งโปรแกรมทุกอย่างลงไปใหม่เมื่อวานนี้

จริงๆ เมื่อหลายๆ วันก่อนที่จะฟอร์แมตเครื่องคอมพิวเตอร์ ผมก็ยังคงใช้งาน iTunes อัพเดทเพลงลงใน shuffle ได้ดีไม่มีปัญหา

ทว่า ... เช้าวันนี้พอเสียบเจ้า shuffle เข้าไปในพอร์ต USB มันก็ดูเหมือนจะปรกติดี คือ iTunes เปิดขึ้นมาอัตโนมัติ และก็แสดงสถานะว่ากำลัง connect กับตัว iPod แล้วก็แสดง IPOD ขึ้นมาในลิสต์เพื่อรอให้สั่งอัพเดทไฟล์จาก Library ลงไป แต่พอผมสั่งให้มันอัพเดทไฟล์ เจ้า iTunes ก็จะร้องโวยวายว่า

The iPod "IPOD" cannot be updated. An unknown error occured (-36).

ตอนแรกก็งงๆ ว่าอะไรวะ ... แต่ก็ไม่ได้เอะใจว่า error (-36) มันคืออะไร คิดแต่เพียงว่าอาจเป็นเพราะโปรแกรม iTunes ที่อยู่ใน CDROM ที่ให้มาพร้อมกับ shuffle มันไม่อัพเดทพอ ... ผมก็เริ่มต้นไปดาวน์โหลดโปรแกรมใหม่มาจากเว็บไซต์ของ apple

ติดตั้งมันลงไปใหม่ ก็ไม่หายแฮะ ... ผมไม่สามารถบันทึกไฟล์เพลงลงไปใน shuffle ได้เลย เพราะมันจะร้องเตือนว่า The iPod "IPOD" cannot be updated. An unknown error occured (-36). อยู่ตลอด

เวรกรรมจริงๆ ...

นั่งบื้อๆ อยู่หลายนาที ด้วยความกังวลว่า shuffle ของข้าพเจ้าถึงการมรณะแล้วหรืออย่างไร ซื้อมายังไม่ถึงเดือนเลยนา ...

จิตใต้สำนึกเตือนผมว่า ... เอ็งคงไม่ใช่คนแรกของโลกที่เจอปัญหานี้ ... ผมจึงเปิด google แล้วก็ยัดประโยค The iPod "IPOD" cannot be updated. An unknown error occured (-36). มันลงไป

ได้ผลครับ

มีมนุษย์โลกประสบปัญหานี้มากมายหลายคน

เรื่องของเรื่อง มีอยู่แค่ว่า ... PC บางตัว (ย้ำว่าบางตัว ไม่ได้เป็นทุกตัวครับ ผมยังนึกไม่ออกว่าเป็นเพราะอะไรนะครับ ถ้าใครรู้ รบกวนชี้แนะด้วยครับ) มันจะ detect การเชื่อมอุปกรณ์ที่ต่ออยู่กับ USB และนำไปแสดงในลิสต์ (โดยเฉพาะพวกที่เป็น memory ต่างๆ) ว่าเป็นดิสก์ลำดับที่ F: G: H: I: ... ฯลฯ แล้วแต่เครื่องคอมพิวเตอร์

ปัญหาคือ ... เจ้า shuffle จะถูกแสดงอยู่ในลิสต์ว่าเป็นดิสก์ (กรณีของผมคือไดรฟ์ F: ) อยู่ประมาณ 8-10 วินาที จากนั้นมันจะวูบหายไปจากสารบบ โดยที่เจ้า iTunes มันไม่ได้รับรู้อะไรด้วย .... มันยังคงแสดงว่ามี shuffle ต่ออยู่กับระบบ แต่สื่อสารกันไม่ได้

ทางแก้ไขที่ฝรั่งมันแนะนำ ... ที่ต้องอาศัยความไวเป็นลิงโคตรๆ คือ

ภายใน 8-10 วินาที ที่คอมพิวเตอร์ยังมองเห็น shuffle เป็นดิสก์ ก่อนจะวูบหายไป ให้เราเปิด preferences ใน iTunes เลือก iPod และเลือกติ๊กค่า "Enable Disk Use" และให้ iTunes บันทึกค่านี้ลงไปไว้ใน shuffle ให้ทัน

ถ้าทำทัน ... เหตุการณ์ประหลาดทั้งหมดที่ผมเล่ามาข้างต้นก็จะหายไป ... shuffle จะกลับมาใช้งานได้เป็นปรกติ ไม่เสียหายอะไร .... แต่ถ้าทำไม่ทันก็ต้องทำใหม่จนกว่าจะทัน ... กรรม กรรม กรรม

ผมนั่งพยายามทำอยู่หลายรอบ ... ก็ไม่สำเร็จสักที

มนุษย์เราคงไม่ได้เกิดมาเพื่อยัด USB ... เปิดโปรแกรม ... คลิ้กๆ ติ๊กๆ อะไรต่อมิอะไรให้เสร็จใน 8 วินาทีได้ทุกคนนี่ครับ

นึกขึ้นได้ว่า ตอนที่ซื้อ shuffle มา ผมใช้งานมันครั้งแรกในคอมพิวเตอร์โน้ตบุ้ค จึงลองไปเสียบมันในโน้ตบุ้คแทน ก็พบว่าโน้ตบุ้คของผมมันไม่ใจร้ายแสดงสถานะความเป็นดิสก์ของ shuffle อยู่แค่เพียง 8 วินาทีอย่างบน PC ผมจึงมีเวลาสบายๆ ที่จะเปิด preferences ของ iTunes และแก้ไขค่า iPod ให้ "Enable Disk Use" ได้อย่างที่ควรจะเป็น

หลังเสร็จภารกิจ ... เจ้า shuffle ของผมก็กลับมาส่งเสียงสดใสได้ดังเดิม

เอวัง ก็มีด้วยประการ ฉะนี้แล ...

ฟักทอง
11th September 2005, 16:23
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ของผมก็เป็นครับ ผมทำอย่างไรก็ไม่ทันเสียทีครับ เฮ้อ:huh:

นายชนะศูนย์หนึ่ง
11th September 2005, 17:06
มีคนบอกว่า อาจเป็นเพราะ shuffle ใช้งานพอร์ต USB2.0 แต่คอมพิวเตอร์ที่มีปัญหาเป็นพอร์ต USB1.1

กรณีของผม คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปเป็น USB2.0 แต่โน้ตบุ้คเป็น USB1.1 ครับ ...

เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นอะไรของมัน ... กรณีนี้ไม่รู้ว่าเป็นความบกพร่องของบริษัท apple ป่าวหว่า ???

D1
11th September 2005, 18:03
ชอบคุณที่แชร์ครับ :thumbup: :thumbup: :thumbup:

ปล.. พิมพ์ผิดครับ จะพิมพ์ว่า "ขอบคุณที่แชร์ครับ" :thumbup: :thumbup: :thumbup:

Ake-mini
12th September 2005, 15:03
มีคนบอกว่า อาจเป็นเพราะ shuffle ใช้งานพอร์ต USB2.0 แต่คอมพิวเตอร์ที่มีปัญหาเป็นพอร์ต USB1.1

กรณีของผม คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปเป็น USB2.0 แต่โน้ตบุ้คเป็น USB1.1 ครับ ...

เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นอะไรของมัน ... กรณีนี้ไม่รู้ว่าเป็นความบกพร่องของบริษัท apple ป่าวหว่า ???
กรณีนี้ ผมเห็นว่า เป็นความบกพร่องของ ไมโครซอฟท์ คนเดียวครับ ทำไมต้องทำให้มันยุ่งยากทั้ง ๆ ที่ก็รู้อยู่แล้วว่าจะต้องมีกรณีเช่นนี้เกิดขึ้น ทำไมไม่แก้ไขมาเลยซะให้เรียบร้อย ปัญหาเรื่อง ของความเข้ากันได้ของ อุปกรณ์ที่เป็น USB2 & USB1.1 มีเยอะมากครับ

Orange**
12th September 2005, 17:16
บางที ตัวเครื่องอาจจะเสียบกับ USB port ของเครื่องคอมพ์บางเครื่องได้ไม่สนิท
ไม่ทราบว่าได้ลองใช้ USB cable ต่อออกมาโดยเฉพาะบ้างหรือเปล่าครับ อาการที่พบเจออาจจะหายก็ได้

ส่วนเรื่อง USB 2.0 นั้น เครื่องคอมพ์ที่เป็น USB2.0 สามารถรองรับอุปกรณ์ที่เป็นทั้ง USB1.1และ USB2.0 ได้ครับ
แต่เครื่องคอมพ์ที่เป็น USB 1.1 จะไม่สามารถใช้กับอุปกรณ์ที่เป็น USB2.0 บางตัวได้ครับ