PDA

View Full Version : INSPIRE01 : 12 MONTHS TO REMEMBER

inspire01
4th February 2011, 20:02
12 MONTHS TO REMEMBER

เหมือนเดิมเป็นประจำที่ทุกปี ผมต้องรวมภาพที่เคยถ่ายมาไว้ 1 อัลบั้ม ปีนี้อาจจะช้าไปหน่อย หวังว่าคงไม่สายเกินไปนะครับ
หลายๆภาพอาจจะเคยผ่านตามาบ้างแล้ว แล้วอาจจะไม่ได้สวยงามมากมาย แต่หลายๆที่ที่ได้เดินทางไป ทำให้ได้เรียนรู้การใช้ชีวิตมากขึ้น
ยังไงของฝากอัลบั้มชุดนี้เป็นของขวัญวันตรุษจีน แด่พี่ๆทุกท่านๆด้วยนะครับ

ภาพที่1
ยามเช้าแถวแม่ฮ่องสอน ระหว่างฟ้าเปลี่ยนสี รอพระอาทิตย์ขึ้น
หนาวก็หนาว แต่สวยคุ้มที่จะรอ ที่จะได้เห็นฟ้าเปลี่ยนเป็น 2 สี

1697904392

inspire01
4th February 2011, 20:03
ภาพที่ 2
รีสอร์ทแห่งหนึ่งที่หัวหิน อยากจะบอกว่าไม่เคยลืมที่นี่ เพราะว่า เป็นรีสอร์ทที่นอนแล้วสบายที่สุดภายในปีที่ผ่านมา
(เตียงใหญ่มาก แถมเปิดระเบียงมาโดดลงสระน้ำได้อีกต่างหาก)

1697904393

inspire01
4th February 2011, 20:04
ภาพที่ 3
เป็นการหัดถ่ายนกครั้งแรกที่บางปู จำได้เลยครั้งนั้นไปกับพี่ท่านนึงที่ผมเคารพ
ยิงผิดยิงถูกมาเยอะเลย แถมฟ้ายังเน่าอีก โอกาสหน้ามีแก้มือแน่ๆ

1697904394

inspire01
4th February 2011, 20:05
ภาพที่ 4
บรรยากาศยามเช้าที่เกาะราวี (หรือเปล่าหว่า) ไปเที่ยวทะเล การตื่นเช้านี่ทำให้มีความสุขจริงๆเลย แสงยามเช้าทำให้หายง่วงเลยจริงๆ
หลายภาพที่ผมถ่ายมาต้องแลกด้วยเลือด (เพราะยุงกัดโหดมากๆ)

1697904395

inspire01
4th February 2011, 20:11
ภาพที่ 5
ไม่ใช่นาข้าว 2 สีอะไรที่ไหนหรอก หลังร้านอาหารที่ระยองเค้าปลูกข้าวกันนี่ละครับ
ปีนี้ยังไม่ได้ไปถ่ายนาข้าวแม่แจ่มกับเค้าเลย ก็จับมันมาแปลงเป็น 2 สีไปแบบหน้าด้านๆไปซะ

1697904398

inspire01
4th February 2011, 20:12
ภาพที่ 6
คงเป็นอะไรไปไม่ได้นอกจากไบหยก แหม...ตึกสูงที่สุดในประเทศไทย ไอ้เราจะไม่มีรูปจากที่นั่นเลยมันก็กระไรนี่นา ว่าแล้วก็ขึ้นไปกดมาซะ
ภาพนี้ PS เปลี่ยนฟ้ากันไปเลย ใครถ่ายเก่ง No ps ยังไงผมไม่รู้ ถ้ามาถามผมละ อะไรเปลี่ยนได้ เปลี่ยนแล้วสวย ผมทำหมดละ 555 ฝีมือไม่ดีอาศัยเทคโนโลยีสักหน่อย

1697904399

inspire01
4th February 2011, 20:13
ภาพที่ 7
เป็นการถ่าย Concert งานเดียวในปีนี้ของผม เริ่มจากเป็น event นึงของลูกค้า จ้างให้ไปถ่ายงานเลี้ยงให้หน่อย
แต่ดันรู้จุดอ่อนผม บอกซะตั้งแต่แรกว่าในงานมี Concert : Groove Rider แหม...ยังงี้จะพลาดได้อย่างไรละ

1697904400

inspire01
4th February 2011, 20:15
ภาพที่ 8
ถ่ายจากทะเลแหวกที่กระบี่ งานนี้มีเกือบตายครับ พายุเข้าเราต้องติดอยู่บนเกาะด้วยคืนนึง ผีก็กลัวพายุก็แรง แต่ยังรอดมาได้
งานนี้ละที่เป็นเหตุให้ผมอยากกลับมาเปลี่ยนเป็น D700+Nano Set ละ 555 ตอนนี้ปลงละ ที่ใช้อยู่ก็เกินพอแล้ว (จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่)

1697904401

inspire01
4th February 2011, 20:16
ภาพที่ 9
อันนี้เริ่มต้นปี 2011 มาอาทิตย์นึง ไม่รู้ละผมจะนับย้อนไปเป็นปีที่แล้วละกัน ก็อยากเอาลงนี่นา ภาพจากภูทอก เชียงคาน ขึ้นไปรอมันมา 3 เช้าไม่มีหมอกสักนิดส์......
เป็นสถานที่ๆไม่เป็นอย่างที่หวัง แต่พอมาถึงตอนนี้ก็รู้สึกดีที่ครั้งนึงเราได้มีโอกาสไปมาแล้วเหมือนกัน ใครจะไปรู้วันนี้ไม่ไป โอกาสหน้าจะมีโอกาสได้ไปหรือเปล่า
จากที่เคยคิดว่าจะไม่กลับไปอีกแล้ว กลายเป็นต้องกลับไปแก้มือแล้วละ แต่...ในวงเล็บ (ขอตอนที่คนเลิกฮิตแล้วนะครับ)
ถึงเวลานั้นมันอาจจะไม่สวยแล้ว คนไม่อยากมาเที่ยว ทำจนมันโทรมแล้ว มันยิ่งท้าทาย ผมจะถ่ายมันมาให้สวยให้ได้ครับ

1697904402

inspire01
4th February 2011, 20:18
ภาพที่10
ถ่ายจากรีสอร์ทที่ระยองครับ เป็นการไปเที่ยวครั้งแรกของครอบครัวประจำปีนี้ครับ ประทับใจนานๆจะได้ออกมาเที่ยวกันบ้าง
ปกติมีผม แม่และน้อง คราวนี้ถึงขนาดไปเจอญาติๆกันอีก เรียกว่า Full Option กันเลยทีเดียว
ภาพนี้ละตื่นเช้ามาถ่าย ตอนถ่ายก็ไม่ได้สนอะไร หันหลังกลับไปนี่ละ ขนหัวลุกเลย
ศาลใหญ่ๆ 2 ศาล หันไปไหว้ทำความเคารพของอนุญาติมาถ่ายรูปเสียหน่อย หลังจากนั้นถ่ายได้อย่างปรอดโปร่งครับ

1697904403

inspire01
4th February 2011, 20:20
ภาพที่ 11
F1 ราชดำเนิน นาทีประวัติศาสตร์ ครั้งนึงที่มีรถ f1 มาวิ่งบนถนนในกรุงเทพ จะให้พลาดได้อย่างไรละ หันไปไหนต่อไหน คนเต็มพื้นที่ ช่างภาพมือใหม่ มือเก่าเต็มไปหมด
ยังเจอน้องๆมือใหม่ถามเลยถ่ายอย่างไร แหม...มาถามพี่ พี่ก็ตอบด้วยความรู้เท่าหางอึ่งไปซะ "ตั้งโหมด tv 1/125 ที่เหลือปล่อยให้กล้องมันคิดเองบ้าง
หลังจากนั้น Pan กล้องไปเนียนๆ พอปล่อยชัตเตอร์เราก็มาลุ้นแล้วแต่เวรแต่กรรมกันหลังกล้องเถอะน้อง มันจะชัดจะเบลอ ถ้าสวยก็ดีไป ไม่สวยหยิบเบียร์มากินกันดีกว่า"

1697904404

inspire01
4th February 2011, 20:24
ภาพที่ 12
เป็นความประทับส่วนตัวกับเว็ปเล็กๆที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ ประทับใจเนื่องจากมีอยู่วันนึงพี่ที่ผมและคนทั้งเว็ปเคารพท่านนึง ให้เรามาร่วมสนุกกัน
ในหัวข้อ Nagative Space ซึ่งเป็นหัวข้อแรกที่เราได้ร่วมแชร์ภาพต่างๆ ในหัวข้อต่างๆแต่ละอาทิตย์ ผมรู้สึกว่ามันเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เราพัฒนาไปด้วยกัน
มีการช่วยกันดูและแก้ไขว่าภาพนี้ ภาพนั้นตรงตามโจทย์หรือไม่ ควรจะปรับปรุงอย่างไร จึงทำให้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมประทับใจเว็ปนั้น
ซึ่งให้ความรู้สึกเป็นพี่น้องกัน ไม่มีการแบ่งแยกมือใหม่ หรือท่านเทพ อยากให้เป็นแบบนี้ต่อไปครับ

1697904406

inspire01
4th February 2011, 20:27
ภาพที่ 13
เลขสวยและเป็นภาพสุดท้ายด้วยครับ จะเป็นอะไรไปไม่ได้ ภาพจากมุมสูงตึกออฟฟิศตัวผมเอง บอกความเป็นตัวผมมากที่สุด
เป็นคนชอบเล่นของสูง ชอบถ่ายมุมสูง เป็นบรรยากาศที่ผมต้องเห็นแทบทุกวัน (ถ้าไปทำงาน)
ไม่ว่าพระอาทิตย์จะขึ้น พายุจะเข้า ม๊อบจะมา รุ้งกินน้ำจะโผล่กลางเมือง แม้กระทั่งพระจันทร์จะยิ้ม
ผมก็ถ่ายมาได้จากที่นี่ละครับ ร้อยละ 60% ภาพที่ผมประทับใจส่วนตัว ได้มาจากการปีนขึ้นดาดฟ้าตึกตัวเองนี่ละครับ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ที่รับชมภาพที่ผมประทับใจตลอดปีที่ผ่านมา อาจจะไม่ได้สวยอะไรมากมาย แต่หลายๆอย่างก็ทำให้ผมรู้สึกดีครับ
แล้วในโอกาสวันตรุษจีน (แต่ผมเป็นคนไทย 555) ขอให้พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน รวยๆ เฮงๆ มีความสุขสมหวัง สุขภาพแข็งแรงตลอดปี ตลอดไปด้วยเถิด.....

1697904407

Kalon_Banks
4th February 2011, 20:57
สวยงามมากครับ....

mommam_777
4th February 2011, 21:08
เยี่ยมทุกช๊อต ยอดทุกรูปเลยครับ...

เรียบง่าย แต่ไม่ธรรมดา....ขอบคุณมากครับ...

Bondelight
4th February 2011, 21:14
สุดยอดเลยครับพี่

3_c
4th February 2011, 21:56
ภาพสวยงาม มากๆครับ
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชม

MR.ANUWAT
5th February 2011, 02:45
เยี่ยมยอดทุกภาพครับผม

อ่านตามยิ้มตามตลอดเลยครับ

ขอให้ปีนี้ไปไหนมาไหนปลอดภัย

ไม่ติดเกาะแล้วโดนผีหลอกอีกน่ะครับ

^____^(.

ch_weera
5th February 2011, 09:14
งามมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม ทุกซู๊ดดดดดด วันนี้ไม่ต้องกินข้าวแหละ อิ่มแปร้แต่เช้าเลยยยยยย

ขอบคุณครับที่เอาภาพคุณภาพมาให้ชม ชอบทุ-ก ภ-า-พ

ปล. ช่วงนี้มีแต่คนหมัดหนักๆ ทั้งนั้นเลยแฮะ

หลวงลายไทย
5th February 2011, 10:07
นี่คือผลงานของบุคคลที่ผมยกให้เป็นหนึ่งในเทพไทยดี
สุดยอดทุกภาพ หลายๆภาพนี่ ดูไปกลืนน้ำลายไปพร้อมทั้งคิดว่า มุมแบบนี้เล่นกับแสงเงาแบบนี้ คิดได้อย่างไร
ภาพเปิดทำเอาแทบขาดใจ ต้องตามดูให้จบกระทู้ เปิดมาได้แบบงดงามแถมมีจิตวิทยาในการนำเสนอขั้นสุดยอด
ไม่เหมือนบางกระทู้ที่เปิดมาแล้วแทบไม่อยากดูต่อ
ภาพที่4 ดูแล้วดูอีกครับ วางสัดส่วนท้องฟ้าและเทคเจอร์พื้นได้ลงตัวอย่างยิ่ง
ภาพที่5 นับถือในมุมมองครับ ผมมองมุมอย่างนี้ไม่ออกแน่นอนครับ
ภาพที่6 เป็นการเปลี่ยนสีท้องฟ้าเล่นกับคู่สีในสัดส่วนที่กระแทกสายตาอย่างแรงครับ
ภาพที่8 ผมขอใช้คำพูดของคุณNoway เพื่อนผมนะครับ ทุกครั้งที่เห็นภาพลักษณะนี้เรามักจะวิจารณ์กันว่า...
"เรียบง่าย สบายตา ดูเหมือนไม่มีอะไร แต่กลับดูได้นาน ยิ่งดูยิ่งสวย คลาสสิคข้ามกาลเวลา ภาพแบบนี้แหละครับพี่หลวง ที่เราสองคนไม่มีปัญญาทำได้เลยครับ"
ภาพที่9 ถ่ายยากมาก เก็บรายละเอียดออกมาได้แบบมีมิติหนักเบาพอเหมาะ ฝีมือวัดแสงขั้นเทพ
ภาพที่11 ไม่ได้แพนกล้องแบบไม่มีแนวคิดเช่นที่เห็นอยู่ดาดดื่นครับ แต่ซ่อนแนวคิดไว้อย่างเนียนๆครับ ผมเห็นกระทิงเปลี่ยววิ่งกลางฝูงชนครับ

งดงามและตั้งใจนำเสนอมากครับ
คำบรรยายประกอปภาพ ให้แนวคิดปรัชญาการใช้ชีวิตทุกอณูของตัวอักษรครับ
ระยะหลังๆ ผมเลือกที่จะไม่ตอบกระทู้ที่ถ่ายมาตลกขำๆนะครับ เป็นการส่งสัญญานทางอ้อมว่าอยากเห็นกระทู้ที่ถ่ายอย่างปราณีตตั้งใจนำเสนอ
สวยหรือไม่ไม่สำคัญ แต่ขอให้คัดเลือกภาพและตั้งใจนำเสนอครับ
ไทยดีเปิดมาจะ10ปีแล้วครับ ตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มีเวปถ่ายรูปเกลื่อนกลาดอย่างทุกวันนี้
สมัยนั้นเราตั้งใจจะให้เป็นจุดเริ่มต้นของคนที่รักการถ่ายภาพ
เกือบสิบปีผ่านไป....เราควรจะรู้จักกับคำว่าพัฒนาการได้แล้วครับ

ขอบคุณที่นำงานระดับสุดยอดมานำเสนอ
กดVote 5 ดาวแบบไม่ลังเล
ใครที่เข้ามาดูกระทู้นี้แล้วไม่ลงชื่อเข้าชม ถือว่าใจดำและไม่รักกันจริงครับ

NoWay
5th February 2011, 14:46
:clap::clap::clap:

ภาพที่ถ่ายนี่ถ่ายใน1 ปีหรอครับ ถ้าใช่เป็นคนที่น่าอิจฉามาก เพราะได้ไปเที่ยวบ่อยมากๆเลย

สวย งดงามบาดใจเต็มไปด้วยคุณภาพจริงๆครับ
อ่านแล้วทำให้รู้เลยครับว่่าเป็นคนรักการถ่ายรูปมากๆเลย
ภาพแต่ละใบเห็นถึงความพยายามแต่ละครั้ง การเฝ้ารอคอย ให้ได้ภาพนั้นๆมา
และสิ่งเหล่านั้นเห็นได้ให้คำตอบอยู่ในภาพคุณ INSPIRE01 ทั้งหมด

"ภาพนี้ PS เปลี่ยนฟ้ากันไปเลย ใครถ่ายเก่ง No ps ยังไงผมไม่รู้ ถ้ามาถามผมละ อะไรเปลี่ยนได้ เปลี่ยนแล้วสวย ผมทำหมดละ 555 ฝีมือไม่ดีอาศัยเทคโนโลยีสักหน่อย"

เห็นด้วยครับ สำหรับผม ภาพที่สวย ก็คือภาพที่สวย ถ้าภาพทีสวยอยู่แล้วทำให้สวยยิ่งขึ้นแม้ต้องแต่งภาพผมก็จะทำเต็มความสามารถ แต่ภาพบางภาพถ่ายอย่างแย่แล้วจะมาโม้ว่าno PS เพืออะไร

ขอบคุณกระทู้ดีๆ มีคุณภาพครับ โหวตเข้าห้อง gallery อีก1กระทู้ครับ

inspire01
5th February 2011, 20:40
สวยงามมากครับ....
ขอบคุณมากๆครับที่ชอบภาพถ่ายของผมครับ

เยี่ยมทุกช๊อต ยอดทุกรูปเลยครับ...

เรียบง่าย แต่ไม่ธรรมดา....ขอบคุณมากครับ...
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำชม จะพัฒนาต่อไปให้ดีขึ้นครับ

สุดยอดเลยครับพี่
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ โอกาสหน้าจะพยายามถ่ายภาพสวยๆมาให้ชมอีกนะครับ

เยี่ยมยอดทุกภาพครับผม

อ่านตามยิ้มตามตลอดเลยครับ

ขอให้ปีนี้ไปไหนมาไหนปลอดภัย

ไม่ติดเกาะแล้วโดนผีหลอกอีกน่ะครับ

^____^(.
555 ติดเกาะก็น่ากลัว ตอนนั้นติดอยู่บนตะรุเตาหน่ะครับ หลอนมากๆ เหมือนมีเสียงคนวิ่งรอบๆตลอดเวลา พยายามคิดในใจเสียงลมๆ แต่ความรู้สึกมันไม่ใช่น่ะครับ หลอนมากๆ... ขอบคุณที่ชอบภาพและคำบรรยายนะครับ

งามมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม ทุกซู๊ดดดดดด วันนี้ไม่ต้องกินข้าวแหละ อิ่มแปร้แต่เช้าเลยยยยยย

ขอบคุณครับที่เอาภาพคุณภาพมาให้ชม ชอบทุ-ก ภ-า-พ

ปล. ช่วงนี้มีแต่คนหมัดหนักๆ ทั้งนั้นเลยแฮะ
ปกติผมพูดน้อยน่ะครับ อาจจะทำให้ผมลงรูปหนักๆด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ดีใจที่ชอบภาพที่ผมถ่าย ทำให้คุณ ch_weera รู้สึกดีครับ โอกาสหน้าจะถ่ายรูปอาหารมาด้วยดีกว่า 555

นี่คือผลงานของบุคคลที่ผมยกให้เป็นหนึ่งในเทพไทยดี
สุดยอดทุกภาพ หลายๆภาพนี่ ดูไปกลืนน้ำลายไปพร้อมทั้งคิดว่า มุมแบบนี้เล่นกับแสงเงาแบบนี้ คิดได้อย่างไร
ภาพเปิดทำเอาแทบขาดใจ ต้องตามดูให้จบกระทู้ เปิดมาได้แบบงดงามแถมมีจิตวิทยาในการนำเสนอขั้นสุดยอด
ไม่เหมือนบางกระทู้ที่เปิดมาแล้วแทบไม่อยากดูต่อ
ภาพที่4 ดูแล้วดูอีกครับ วางสัดส่วนท้องฟ้าและเทคเจอร์พื้นได้ลงตัวอย่างยิ่ง
ภาพที่5 นับถือในมุมมองครับ ผมมองมุมอย่างนี้ไม่ออกแน่นอนครับ
ภาพที่6 เป็นการเปลี่ยนสีท้องฟ้าเล่นกับคู่สีในสัดส่วนที่กระแทกสายตาอย่างแรงครับ
ภาพที่8 ผมขอใช้คำพูดของคุณNoway เพื่อนผมนะครับ ทุกครั้งที่เห็นภาพลักษณะนี้เรามักจะวิจารณ์กันว่า...
"เรียบง่าย สบายตา ดูเหมือนไม่มีอะไร แต่กลับดูได้นาน ยิ่งดูยิ่งสวย คลาสสิคข้ามกาลเวลา ภาพแบบนี้แหละครับพี่หลวง ที่เราสองคนไม่มีปัญญาทำได้เลยครับ"
ภาพที่9 ถ่ายยากมาก เก็บรายละเอียดออกมาได้แบบมีมิติหนักเบาพอเหมาะ ฝีมือวัดแสงขั้นเทพ
ภาพที่11 ไม่ได้แพนกล้องแบบไม่มีแนวคิดเช่นที่เห็นอยู่ดาดดื่นครับ แต่ซ่อนแนวคิดไว้อย่างเนียนๆครับ ผมเห็นกระทิงเปลี่ยววิ่งกลางฝูงชนครับ

งดงามและตั้งใจนำเสนอมากครับ
คำบรรยายประกอปภาพ ให้แนวคิดปรัชญาการใช้ชีวิตทุกอณูของตัวอักษรครับ
ระยะหลังๆ ผมเลือกที่จะไม่ตอบกระทู้ที่ถ่ายมาตลกขำๆนะครับ เป็นการส่งสัญญานทางอ้อมว่าอยากเห็นกระทู้ที่ถ่ายอย่างปราณีตตั้งใจนำเสนอ
สวยหรือไม่ไม่สำคัญ แต่ขอให้คัดเลือกภาพและตั้งใจนำเสนอครับ
ไทยดีเปิดมาจะ10ปีแล้วครับ ตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มีเวปถ่ายรูปเกลื่อนกลาดอย่างทุกวันนี้
สมัยนั้นเราตั้งใจจะให้เป็นจุดเริ่มต้นของคนที่รักการถ่ายภาพ
เกือบสิบปีผ่านไป....เราควรจะรู้จักกับคำว่าพัฒนาการได้แล้วครับ

ขอบคุณที่นำงานระดับสุดยอดมานำเสนอ
กดVote 5 ดาวแบบไม่ลังเล
ใครที่เข้ามาดูกระทู้นี้แล้วไม่ลงชื่อเข้าชม ถือว่าใจดำและไม่รักกันจริงครับ
ขอบคุณมากครับพี่หลวง เชื่อมั๊ยว่าผมดีใจทุกครั้งที่พี่มาช่วย comment ภาพถ่ายของผม ซึ่งนับแล้วพี่เป็น 1 ใน idol ที่ผมนับถือเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมคิดว่าภาพถ่ายผมไม่มีอะไรมากมาย บางครั้งอาจจะเกิดจากความอายของผมด้วยซ้ำครับ เชื่อมั๊ยครับ บางที่ๆผมไป หากผมเจอคนถือกล้องเยอะแยะมากมาย ผมมักจะไม่กล้าหยิบกล้องออกมาถ่ายเลยด้วยซ้ำ (เขินน่ะครับ) บางรูป บางมุม เกิดจากการเดินหลบๆคนที่เค้าถ่ายกันเยอะๆไป ใจนึงก็คิดนะครับว่าหากเรามาเงียบๆ คนเดียว เราก็คงถ่ายมุมนั้น แต่เพราะคนเยอะ ผมถึงต้องหลบออกไปถ่ายจุดอื่นแทน เขินที่จะหยิบกล้องขึ้นมา ค่อยๆถ่าย ค่อยๆวัดแสง ค่อยๆเปลี่ยนเลนส์นู้น นี่ นั่น อายที่เค้าจะหาว่าเว่อร์ ถ่ายอะไรเยอะแยะขนาดนั้น จึงทำให้ผมได้มุมที่ต่างออกไปครับ

และประสบการณ์การได้เห็นภาพของหลายๆท่าน การได้อ่านเทคนิคการถ่ายรูป มากกว่าการนั่งอยู่หน้าซื้อ-ขาย หรือคอย update กล้องและเลนส์รุ่นใหม่ ถามตอบว่าเลนส์รุ่นนี้คมกว่ารุ่นนั้นมั๊ย ผมว่าการสนใจเทคนิคการถ่ายจึงทำให้ผมสร้างสรรค์งานได้ดีมากกว่าเมื่อก่อนครับ เมื่อก่อนยอมรับว่าเคยมีกล้อง/เลนส์ ครบชุด ตอนนี้เหลือแค่ 3 ตัวที่ใช้ อุปกรณ์เทพๆที่เคยมีหรืออยากได้ จริงๆตอนนี้มันเหลือเป็นแค่ว่าช่วงที่ใช้แล้วละครับ อุปกรณ์สำหรับผมจบไปแล้ว แต่การเรียนรู้เทคนิคการถ่ายรูปจากทุกๆท่านยังไม่เคยพอสักที ไม่ว่าใครจะถ่ายมาสวยหรือแย่แค่ไหน ภาพเหล่านั้นมันจะคอยเตือนให้ละเหมียดกับภาพของผมมากขึ้นครับ ขอบคุณพี่มากนะครับ ที่งานของผมมีมาตรฐาน 5 ดาวได้ในสายตาของพี่ครับ (ปลื้มจังเลย 555)

:clap::clap::clap:

ภาพที่ถ่ายนี่ถ่ายใน1 ปีหรอครับ ถ้าใช่เป็นคนที่น่าอิจฉามาก เพราะได้ไปเที่ยวบ่อยมากๆเลย

สวย งดงามบาดใจเต็มไปด้วยคุณภาพจริงๆครับ
อ่านแล้วทำให้รู้เลยครับว่่าเป็นคนรักการถ่ายรูปมากๆเลย
ภาพแต่ละใบเห็นถึงความพยายามแต่ละครั้ง การเฝ้ารอคอย ให้ได้ภาพนั้นๆมา
และสิ่งเหล่านั้นเห็นได้ให้คำตอบอยู่ในภาพคุณ INSPIRE01 ทั้งหมด

"ภาพนี้ PS เปลี่ยนฟ้ากันไปเลย ใครถ่ายเก่ง No ps ยังไงผมไม่รู้ ถ้ามาถามผมละ อะไรเปลี่ยนได้ เปลี่ยนแล้วสวย ผมทำหมดละ 555 ฝีมือไม่ดีอาศัยเทคโนโลยีสักหน่อย"

เห็นด้วยครับ สำหรับผม ภาพที่สวย ก็คือภาพที่สวย ถ้าภาพทีสวยอยู่แล้วทำให้สวยยิ่งขึ้นแม้ต้องแต่งภาพผมก็จะทำเต็มความสามารถ แต่ภาพบางภาพถ่ายอย่างแย่แล้วจะมาโม้ว่าno PS เพืออะไร

ขอบคุณกระทู้ดีๆ มีคุณภาพครับ โหวตเข้าห้อง gallery อีก1กระทู้ครับ
ขอบคุณพี่ No Way เช่นกันครับ ไม่ได้เยินยอกันเกินไป อีกท่านนึงที่ผมชื่นชอบผลงานก็มีพี่อยู่ในนั้นเหมือนกันครับ งานบางชิ้นของพี่ก็มีส่วนที่ทำให้ผมพัฒนาการถ่ายรูปเช่นกัน การวัดแสง รายละเอียดของภาพ เชื่อมั๊ยพี่ "ภาพชุดสังขละที่พี่ถ่ายมาหน่ะครับ ภาพด้านหลังพระกลุ่มนึงที่เดินอยู่ด่านเจดีย์ 3 องค์ ยังคงอยู่ในหัวผมทุกวันนี้เลยครับ" สุดยอดครับ ปีที่ผ่านมาผมเดินทางไปหลายที่จริงๆครับ (มีเพียงแต่เชียงคานใบเดียว ที่ไปมาอาทิตย์แรกของปี 2554 หยวนๆว่าเป็นปีที่แล้วละกันนะพี่ครับ 555) หลายๆภาพที่ผมถ่ายมามีหลายอย่างที่ได้เรียนรู้ขึ้นจริงๆครับ เช่น ตื่นเช้ากว่าคนอื่นครึ่งชม., เดินหลบไปทางอื่นอีก 300-400 เมตร, ยืนให้ยุงกัดสักหน่อย หรือแม้กระทั่งเสี่ยงต่อสิ่งหลอนๆ บางครั้งทำให้เรามีโอกาสได้ภาพที่แปลกกว่าคนอื่น (ไม่ได้หมายความว่าสวยกว่านะครับ 555)

ผมเป็นคนนึงเช่นกันที่ไม่ได้ anti คนใช้ ps แต่งภาพ "หากภาพมันสวยมาแล้ว จะ ps ให้สวยยิ่งขึ้นจะเป็นไรไป แต่ถ่ายมาอย่างแย่แต่คุยใหญ่ว่า no ps จะมีประโยชน์อะไร" โดนใจอย่างแรงครับ หลายคนปลื้มเหลือเกินที่ภาพไม่ได้ผ่าน ps ลองมาถามผมได้เลย ภาพไหนทำไม่ทำ 555 แทบทุกภาพละมี ps ทั้งนั้น (ก็กล้องมันไม่มี speed 1/752.2 ให้ผมนี่นา บางครั้งอยากได้รูรับแสง f5.357 มันก็ไม่มี 555)

ขอบคุณมากนะครับที่ภาพของผมทำให้พี่ชอบได้ครับ

madz_duck
6th February 2011, 08:53
ไม่รู้จะพูดอย่างไงเลยครับ นอกจากขอบคุณที่แบ่งปันรูปสวยๆมาให้ชมกันครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ คงเป็นอีกอัลบั้มที่ผมเปิดดูบ่อยๆแน่ๆ

modern_d
6th February 2011, 09:48
ไม่รู้จะพูดไงดี...
สวยงามทุกรูปเลยครับ
สีสรรสวยมากๆ
บอกไม่ถูกว่าชอบรูปไหนมากที่สุด... (ชอบทุกรูปเลย)

บางรัก
6th February 2011, 10:39
(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y) เฉียบขาดเลยครับ เป็นภาพชุดที่ประทับใจเลยครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)

pongtorn
6th February 2011, 13:32
สุดยอดครับ ดูเพื่อศึกษา

Couleurs
7th February 2011, 11:58
งามครับ เฉียบขาด 5 ดาวทุกใบเลยครับ
มุมมองเยี่ยมครับคุณเคน:thumbup::thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:
อยากมีโอกาสขึ้นดาดฟ้ามั่ง พอดีตึกผมเขาไม่ให้ขึ้นครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยมุมมองดีๆให้ได้เรียนรู้ครับ
มานั่งคิดดู ปีนี้ผมไม่มีรูปจากทริปไปเที่ยวเลยเพราะแทบไม่ได้ไปเที่ยวไหน ได้ไปทีเดียวก็ไปเจอฝนหลงฤดูตอนเดือนธันวาฯซะอย่างนั้น:knock:

Unregistered
8th February 2011, 12:18
ชอบที่สวยทั้งภาพ มุมมอง และดูมีชีวิต

เป็นแรงบันดาลให้อยากยกกล้องมาถ่ายรูปค่ะ

kungpost
8th February 2011, 17:14
โอโห ไม่อยู่จะเขียนชมอะไร เอาเป็นว่ามีคะแนนเท่าไร ก็แจกเท่านั้น (ท่านเป็นหนึ่งในIdol ของผมด้วยครับ)

thampapon1
8th February 2011, 19:38
ฝืไม้ลายมือไม่เคยย่อหย่อน ผมติดตามดูรูปของคุณ Inspire มาเรื่อย ๆ และก็พยายามคิดอยู่ตลอดว่าเทคนิคในการเก็บภาพนี้นั้น ทำได้อย่างไร

ช่วยให้ผมพัฒนาตนเองไปด้วยเมื่อดูรูปของคุณ Inspire ทุกครั้ง

ปีใหม่นี้ ขอให้มีภาพใหม่ ๆ มาให้พวกเราได้ชื่นชมกันเรื่อย ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

Imagerynine
10th February 2011, 16:21
สุดยอดครับ ชอบทั้งภาพและคำบรรยาย

WATAA
10th February 2011, 19:36
สวยมากครับ

pympickle
11th February 2011, 17:39
สวยมากๆค่ะ

RedzHusz
11th February 2011, 23:49
สุดยอดไปเลยพี่ ขึ้นทำเนียบเทพได้แร้ว ^ ^

Starck
12th February 2011, 10:01
อัลบั้มนี้ภาพสวยมากมาย ได้อารมณ์ภาพ มาก ๆ ครับ

smallforeward
16th February 2011, 12:46
ชอบมากครับ โดยเฉพาะรูป 1 3 6 10

inspire01
18th February 2011, 00:37
ไม่รู้จะพูดอย่างไงเลยครับ นอกจากขอบคุณที่แบ่งปันรูปสวยๆมาให้ชมกันครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ คงเป็นอีกอัลบั้มที่ผมเปิดดูบ่อยๆแน่ๆ

ขอบคุณมากๆที่เข้ามารับชมเช่นกันครับ แวะมารับชมได้บ่อยๆตามสะดวกเลยครับ ดีใจมากครับที่ทำให้รู้สึกเช่นนั้นได้ครับ

ไม่รู้จะพูดไงดี...
สวยงามทุกรูปเลยครับ
สีสรรสวยมากๆ
บอกไม่ถูกว่าชอบรูปไหนมากที่สุด... (ชอบทุกรูปเลย)

ขอบคุณครับ ที่ชอบทุกรูปเลย สีสรรสวยๆ หลายรูปก็ได้ ps มาช่วยละครับ 555

(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y) เฉียบขาดเลยครับ เป็นภาพชุดที่ประทับใจเลยครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)
ขอบคุณครับ ผมก็ประทับใจ portrait งามๆของพี่จากกระทู้ MKII แทบทุกใบเหมือนกันครับ ดูแล้วใจจะละลาย

สุดยอดครับ ดูเพื่อศึกษา
ขอบคุณครับ ดูเพื่อศึกษา หาข้อบกพร่องจากผม แล้วคุณจะถ่ายได้สวยกว่าผมแน่นอนครับ

งามครับ เฉียบขาด 5 ดาวทุกใบเลยครับ
มุมมองเยี่ยมครับคุณเคน:thumbup::thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:
อยากมีโอกาสขึ้นดาดฟ้ามั่ง พอดีตึกผมเขาไม่ให้ขึ้นครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยมุมมองดีๆให้ได้เรียนรู้ครับ
มานั่งคิดดู ปีนี้ผมไม่มีรูปจากทริปไปเที่ยวเลยเพราะแทบไม่ได้ไปเที่ยวไหน ได้ไปทีเดียวก็ไปเจอฝนหลงฤดูตอนเดือนธันวาฯซะอย่างนั้น:knock:
ขอบคุณมากครับ คุณต้น ดาดฟ้าตึกผมเนี๊ยะ วันจันทร์นี้จะปีนตึกกันอีกแล้ว เดี๋ยวเก็บมาฝากอีกเช่นกัน
หากมีเวลา (ลงมาทัน Twilight Show) อาจจะหาเหลี่ยมสวยๆ ถ่ายไอ้สะพานกลาง 4 แยกสักหน่อยครับ แต่เท่าที่ดูตอนนี้ ไม่รู้จะมองมุมไหนเลยครับ 555
เดือนหน้าจะไปเกาะนางยวน เกาะเต่า หากโชคดี ถ่ายออกมาสวย จะนำมาให้ติชมอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ

ชอบที่สวยทั้งภาพ มุมมอง และดูมีชีวิต

เป็นแรงบันดาลให้อยากยกกล้องมาถ่ายรูปค่ะ
โห...เป็นแรงบันดาลใจเลยเหรอครับ ยินดีครับที่ทำให้คุณอยากถ่ายรูป คราวหน้าที่ยกกล้องขึ้นมาถ่าย นำมาโพสต์ให้ชมบ้างนะครับ ผมว่าสวยแน่ๆ

โอโห ไม่อยู่จะเขียนชมอะไร เอาเป็นว่ามีคะแนนเท่าไร ก็แจกเท่านั้น (ท่านเป็นหนึ่งในIdol ของผมด้วยครับ)
ขอบคุณครับ ที่เห็นผมเป็น Idol ไม่รู้จะพูดอย่างไรดี ผมก็ยังหัดถ่ายอยู่เหมือนกันละครับ เอาเป็นว่าเป็นเพื่อนกัน ค่อยๆถ่าย ค่อยๆ พัฒนากันไปด้วยกันดีกว่าครับ หากมีอะไรสงสัยวิธีการถ่ายอย่างไร ถามผมได้เต็มที่ครับ หรือหากผมเห็นรูปที่คุณถ่ายแล้วสงสัยวิธีการถ่าย สัญญาว่าผมจะไปกวนคุณแน่ๆ 555

ฝืไม้ลายมือไม่เคยย่อหย่อน ผมติดตามดูรูปของคุณ Inspire มาเรื่อย ๆ และก็พยายามคิดอยู่ตลอดว่าเทคนิคในการเก็บภาพนี้นั้น ทำได้อย่างไร

ช่วยให้ผมพัฒนาตนเองไปด้วยเมื่อดูรูปของคุณ Inspire ทุกครั้ง

ปีใหม่นี้ ขอให้มีภาพใหม่ ๆ มาให้พวกเราได้ชื่นชมกันเรื่อย ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับ หากสงสัยเทคนิคอะไร ถามได้เต็มที่ครับ ผมไม่หวงวิชาแน่ๆ (เพราะไม่มีวิชาอะไรให้หวงละสิ 555) ผมไม่ค่อยได้ถ่ายอะไรแปลกประหลาดยากเย็นอะไรสักเท่าไร่หรอกครับ เทคนิคของผม คือ อดทน และ ดวง แค่นั้นเองครับ บางครั้งตื่นแต่เช้ามืดก่อนคนอื่น รอแสงพระอาทิตย์สวยๆ ฟ้าดันไม่เป็นใจ ฟาว์สมาก็หลายหน หรือ ยืนตบยุงเพื่อถ่ายพระอาทิตย์ตกงามๆ แต่ดันหายไปหลังเมฆก็บ่อยไป การถ่ายรูปของผมไม่มีอะไรมากไปกว่า อดทนและดวงเท่านั้นจริงๆครับ

สุดยอดครับ ชอบทั้งภาพและคำบรรยาย

สวยมากครับ

สวยมากๆค่ะ
ขอบคุณมาก ไอ้ตัวเล็ก เอาภูเก็ตมาให้ชมบ้างสิ อย่าลืมละ

สุดยอดไปเลยพี่ ขึ้นทำเนียบเทพได้แร้ว ^ ^
โห..ขึ้นทำเนียบเทพ ผมต้องกินธูปหรือเปล่าเนี๊ยะ ขอเป็นมนุษย์ธรรมดากินข้าวแทนแล้วกันนะ 555
ว่าแต่ว่า ตัดสินใจได้ยังละ เลนส์ใหม่ หรือ กล้องใหม่เนี๊ยะ

อัลบั้มนี้ภาพสวยมากมาย ได้อารมณ์ภาพ มาก ๆ ครับ

ชอบมากครับ โดยเฉพาะรูป 1 3 6 10

clamUP
21st February 2011, 00:44
แค่ดูรูปก็ทั้งอิ่มใจกับความสวยงามของภาพ ทั้งอิจฉาแต่ละที่คุณที่ไป...พออ่านคำบรรยายยิ่ง..จุก (อิ่มมาก)
ขอบคุณนะค่ะ ขอบคุณที่เก็บเวลาที่มีคุณค่าในหนึ่งปีมาฝาก :)

aqueous_andaman
5th March 2011, 02:32
งามยกชุดครับท่าน ^_____________^

churdchai T
5th March 2011, 08:13
สวยงาม น่าประทับใจ คงอยู่ในความทรงจำแน่นอน

FortyGrapho
12th March 2011, 18:58
เอาไปทำปฏิทินตั้งโชว์ได้สบายๆเลยนะครับ

TOKTO
26th March 2011, 23:53
สวยงามสุดยอดทุกภาพครับ เข้ามาชื่นชมและ/หรือดูฝีมือการถ่ายภาพ มุมมอง องค์ประกอบ แสง และสีการถ่ายภาพจากท่านครับผม

arena
29th March 2011, 09:50
สวยมากเลยครับ

หลวงลายไทย
1st April 2011, 13:59
หนึ่งในกระทู้ระดับสุดยอดของห้องภาพไทยดี
ผมขอย้ายมาเก็บไว้ที่ห้อง Gallery Room ครับ

KAKAKUP
16th April 2011, 17:22
สวยงามทุกภาพเลยครับ....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ผ่านมาครับ (Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y)

winanu
24th April 2011, 20:00
สวยมากเลยครับ จะนำเอาไปเป็นแบบอย่างนะครับ

wished
27th April 2011, 00:59
สวยงามมาก เมื่อไหร่จะได้แบบนี้มั่งน๊า...

RONNIA
28th May 2011, 17:06
เห็นแล้ว อยากจะเหวี่ยงปฏิทินของ ททท.ลงถังขยะมันให้รู้แล้วรู้แรดไป
รูปสวยมากค่ะ อยากจะกล่าวไรบ้าง แต่เกรงว่าจะตรงเกินไป...ขอข้ามไปก่อนละกัน

ถือว่าเป็นการทักทายครั้งแรกนะคะ

bk11
3rd June 2011, 12:43

danni
14th June 2011, 17:29
สวยมากทุกรูปเลยครับ เวบไหนเหรอครับที่บอกว่า ช่วยกันพัฒนาติชม พัฒนาฝีมือไปพร้อมๆ กัน อย่างเป็นแบบนี้บ้างครับ

DTPN
15th June 2011, 00:29
ชอบรูปแรกมากๆเลยครับ ถ่ายยังไงถึงได้ท้องฟ้าสองสีครับนั่น เปิดหน้ากล้องไว้นานเท่าไหร่เหรอฮะ

F.D.N
28th June 2011, 08:02
โดนทุกถาพครับ

inspire01
28th June 2011, 10:04
แค่ดูรูปก็ทั้งอิ่มใจกับความสวยงามของภาพ ทั้งอิจฉาแต่ละที่คุณที่ไป...พออ่านคำบรรยายยิ่ง..จุก (อิ่มมาก)
ขอบคุณนะค่ะ ขอบคุณที่เก็บเวลาที่มีคุณค่าในหนึ่งปีมาฝาก :)
ขอบคุณมากครับ อ่านคำบรรยายแล้วจุก (อิ่มมาก) รับของหวานเพิ่มสักหน่อยมั๊ยละครับ เพิ่งลงไปใหม่ กระทู้รวมฮิตแบบนี้เหมือนกัน 555 ลองดูครับ ThaiLandScape

งามยกชุดครับท่าน ^_____________^
ขอบคุณมากครับผม

สวยงาม น่าประทับใจ คงอยู่ในความทรงจำแน่นอน

เอาไปทำปฏิทินตั้งโชว์ได้สบายๆเลยนะครับ
ขอบคุณมากครับ ไม่กล้านำไปทำแบบนั้นแน่ๆครับ ผมว่ายังไม่ดีพอถึงขนาดนั้นหรอกครับ

สวยงามสุดยอดทุกภาพครับ เข้ามาชื่นชมและ/หรือดูฝีมือการถ่ายภาพ มุมมอง องค์ประกอบ แสง และสีการถ่ายภาพจากท่านครับผม
ขอบคุณมากครับ หากมีอะไรสงสัยหรือจะแนะนำอะไรถามได้นะครับ (แต่อาจจะตอบช้าหน่อย 555) pm มาถามก็ได้ครับ

สวยมากเลยครับ

หนึ่งในกระทู้ระดับสุดยอดของห้องภาพไทยดี
ผมขอย้ายมาเก็บไว้ที่ห้อง Gallery Room ครับ
ขอบคุณมากครับพี่หลวง

สวยงามทุกภาพเลยครับ....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ผ่านมาครับ (Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y):bucha:(Y)
ขอบคุณมากครับคุณ kakaup ดูภาพเยอะๆ อีกหน่อยคุณก็ถ่ายดีกว่าผมหลายเท่าแล้วครับ

สวยมากเลยครับ จะนำเอาไปเป็นแบบอย่างนะครับ

สวยงามมาก เมื่อไหร่จะได้แบบนี้มั่งน๊า...
ขอบคุณมากครับ ผมว่าหากคุณ wished ถ่ายคงได้สวยกว่าผมแน่ๆ

เห็นแล้ว อยากจะเหวี่ยงปฏิทินของ ททท.ลงถังขยะมันให้รู้แล้วรู้แรดไป
รูปสวยมากค่ะ อยากจะกล่าวไรบ้าง แต่เกรงว่าจะตรงเกินไป...ขอข้ามไปก่อนละกัน

ถือว่าเป็นการทักทายครั้งแรกนะคะ
555 เหวี่ยงมาให้ผมก็ได้นะครับปฎิทินน่ะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

สวยมากทุกรูปเลยครับ เวบไหนเหรอครับที่บอกว่า ช่วยกันพัฒนาติชม พัฒนาฝีมือไปพร้อมๆ กัน อย่างเป็นแบบนี้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ เป็นเว็ปเกี่ยวกับการท่องเที่ยวเล็กๆเว็ปนึงหน่ะครับ ส่วนใหญ่เน้นไป outdoor สถานท่ีท่องเที่ยวมากกว่า เรื่องถ่ายรูปเป็นเรื่องรองครับ เที่ยว เมา ถ่ายรูป 555

ชอบรูปแรกมากๆเลยครับ ถ่ายยังไงถึงได้ท้องฟ้าสองสีครับนั่น เปิดหน้ากล้องไว้นานเท่าไหร่เหรอฮะ
ขอบคุณมากครับ ภาพนั้นน่าจะแค่ประมาณ 1-2 วิเองมั๊งครับ ต้องขอโทษทีพอดีมันนานมาแล้วด้วยครับ ถ่ายไม่อยากแค่รอจังหวะพระอาทิตย์กำลังจะโผล่ขึ้นมาแค่นั้นเองครับ
มาถ่ายรูปตรงโน้นนี่นั่นตรงเช้ามืดไว้ก่อน หาเหลี่ยมสวยๆเอาไว้ พระอาทิตย์ใกล้ขึ้นก็รีบกลับมาที่ๆเราเล็งไว้แค่นั้นเองครับ

โดนทุกถาพครับ
ขอบคุณมากครับ.....บบ

SiByLz
6th July 2011, 05:20
สวยจริงๆ ทำปฏิทินได้เลย ^^