PDA

View Full Version : " สามพันโบก มากกว่าสามพันความประทับใจ "

Laio photograph
12th January 2011, 14:41
สามพันโบก แดนดินแห่งศิลปะของสายน้ำ

ครั้งแรกที่ผมได้ยินชื่อของสถานที่นี้ ยอมรับโดยตรงว่าผมไม่ได้สนใจหรือใคร่อยากสัมผัส
อยากไปเยี่ยมเยือนเลย แต่ด้วยกระแสของการท่องเที่ยวจากการประชาสัมพันธ์ของป๋าเบิร์ด
ทำให้ผมต้องไปเยือนที่นี่ ในครั้งแรกผมเดินทางไปในวันธรรมดา ถึงผู้คนจะไม่มากมายเท่า
วันหยุดแต่ก็ไม่น้อยเลย เวลานั้นน้ำลดลงอย่างมากทำให้เห็นหินสวยงาม อีกทั้งกระแสลม
ที่นิ่งสนิทยิ่งช่วยทำให้ภาพสามพันโบกในการไปสัมผัสครั้งแรกประทับใจอย่างมาก หลังจาก
วันนั้นผมก็ยังไปเยือนที่นี่อีกหลายคราว หลายคนอาจจะคิดว่าซักพักผมคงเบื่อ แต่นั่นเป็น
ความคิดที่ผิดเพราะผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้ไปเหยี่ยบรอยเท้าเดิม และที่นี่เองที่เป็นห้อง
เรียนสำคัญสำหรับการถ่ายภาพของผม
....มาดูภาพความประทับใจที่ทำให้ผมหลงรักที่นี่พร้อมๆกันนะครับ

ภาพที่ 1. ความประทับใจแรก

12th January 2011, 14:43
ภาพที่ 2.

12th January 2011, 14:44
ภาพที่ 3

12th January 2011, 14:49
ภาพที่ 4

12th January 2011, 14:50
ภาพที่ 5

12th January 2011, 14:51
ภาพที่ 6

12th January 2011, 14:52
ภาพที่ 7

12th January 2011, 14:53
ภาพที่ 8

12th January 2011, 14:54
ภาพที่ 9

12th January 2011, 15:18
ภาพที่ 10

12th January 2011, 15:20
ภาพที่ 11

12th January 2011, 15:21
ภาพที่ 12

12th January 2011, 15:23
ภาพที่ 13

12th January 2011, 15:28
ภาพที่ 14

12th January 2011, 15:29
ภาพที่ 15

12th January 2011, 15:30
ภาพที่ 16

12th January 2011, 15:30
ภาพที่ 17

12th January 2011, 15:31
ภาพที่ 18

12th January 2011, 15:34
ผู้ที่รักการถ่ายภาพท่านใด อยากไปเรียนรู้เรื่องของแสง การวางองค์ประกอบภาพ การบริหารเส้นสาย
สร้างเสน่ห์ให้กับภาพ ที่นี่มีดีให้เราได้เรียนรู้อย่างมากเลยครับ เสาร์อาทิตย์ที่ 22-23 มกราคมนี้ก็เป็น
อีกเวลาหนึ่งที่ผมจะกลับไปเยือนที่นั่นอีกครั้ง อย่างไรจะพยายามเก็บภาพแห่งความประทับใจมาฝากเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาให้กำลังใจครับ

ch_weera
12th January 2011, 15:55
ผมกด แทงค์ ภาพที่ชอบแล้วน่ะครับ ... ที่ประทับใจสุดๆเลยก็คือภาพที่ 9 ทำได้มีพลังมากเลยครับ

tounka
12th January 2011, 15:59
งดงามมาก ๆ ครับ

kungpost
12th January 2011, 20:16
ชอบทุกๆ ภาพเลยครับ ติดตามผลงานมาตลอด แต่ ถ้าจะแนะนำสมาชิกใหม่ ช่วยโพสต์หน้ากล้อง ความเร็วชัตเตอร์ หรือวิธีการที่ถ่ายแต่ละภาพ เทคนิคที่ใช้ เช่น PS ๆลๆ
ให้มือใหม่ได้เรียนรู้เทคนิคจะมีเวลาพอไหมครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Couleurs
13th January 2011, 09:17
ผมตั้งตารอชมภาพชุดนี้อยู่ครับ ในที่สุดก็ได้ชม
งามมากครับ ชอบทุกใบเลย
เงาสะท้อนนิ่งๆนี้ชอบมาก ผมได้เรียนรู้มุมมองจากกระทู้นี้เยอะเลยครับ ท่าทางจะต้องหาโอกาสไปซักครั้งบ้างแล้ว เห็นคุณ Laio ไปหลายครั้งขนาดนี้คงต้องเป็นสถานที่ที่มีเสน่ห์จริงๆ
กระทู้ 5 ดาวครับ ยอดเยี่ยมครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

akr
13th January 2011, 09:19
รูปนี้สวยจริงจัง

Ken20thboy
13th January 2011, 10:07
รูปสวยครับ ว่าแต่ควรไปช่วงไหนครับ
ถึงจะได้ภาพที่สวยครับ

หลวงลายไทย
13th January 2011, 12:59
สุดยอดครับอาจารย์
เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ช่วยแนะนำสมาชิกด้วยผลงานที่แสดงให้เห็นถึงความสำคัญของการอ่านทิศทางแสงและเข้าใจความงดงามของแต่ละช่วงเวลาของธรรมชาติได้เป็นอย่างดีครับ

เรียนสมาชิกที่เข้าชมกระทู้นี้ครับ ดูภาพชุดนี้แล้ว ลองศึกษาวิธีการอ่านแสงจากอาจารย์ด้วยนะครับ จะได้อะไรมากกว่าภาพสวยๆอย่างเดียวครับ

..............

ผู้ที่รักการถ่ายภาพท่านใด อยากไปเรียนรู้เรื่องของแสง การวางองค์ประกอบภาพ การบริหารเส้นสาย
สร้างเสน่ห์ให้กับภาพ ที่นี่มีดีให้เราได้เรียนรู้อย่างมากเลยครับ เสาร์อาทิตย์ที่ 22-23 มกราคมนี้ก็เป็น
อีกเวลาหนึ่งที่ผมจะกลับไปเยือนที่นั่นอีกครั้ง อย่างไรจะพยายามเก็บภาพแห่งความประทับใจมาฝากเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาให้กำลังใจครับ

โอ....22-23 นี้ ผมติดถ่ายportrait รับปากเค้าไปหลายวันก่อนแล้วครับ
เสียดายครับ อาจารย์ชวนผมหลายครั้งแล้ว ผมยังหาเวลาว่างตรงกันไม่ได้เลยครับ
.......

ชอบทุกๆ ภาพเลยครับ ติดตามผลงานมาตลอด แต่ ถ้าจะแนะนำสมาชิกใหม่ ช่วยโพสต์หน้ากล้อง ความเร็วชัตเตอร์ หรือวิธีการที่ถ่ายแต่ละภาพ เทคนิคที่ใช้ เช่น PS ๆลๆ
ให้มือใหม่ได้เรียนรู้เทคนิคจะมีเวลาพอไหมครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

อาจารย์ยังไม่เข้ามาตอบ ผมขออาจเอื้อมแจมคำตอบเล็กๆนะครับ ในฐานะที่เป็นผู้หนึ่งที่ได้รับคำแนะนำผ่านทางตัวอักษรทั้งทางตรงและทางอ้อมจากอาจารย์หลายครั้งครับ
ถึงแม้ว่าจะรู้ค่าพารามิเตอร์ในการตั้งกล้อง ก็ยังยากที่จะได้ภาพที่ประกอปด้วยอารมณ์แสงแบบsetนี้ครับ
จริงๆมันมีตั้งแต่การอ่านค่าแสง เลือก WB ที่เหมาะสม (ถูกต้อง กับเหมาะสม อาจจะไม่ใช่สิ่งเดียวกันครับ) แล้วจึงเลือกการset ค่ากล้องที่เราจะใช้ครับ
จะสร้างผลงานระดับนี้ได้ เชื่อว่าต้องเข้าใจและเข้าถึงธรรมชาติที่เราไปสัมผัสแบบถ่องแท้ครับ

NooChaBaa
13th January 2011, 13:57
ขอบคุณมากๆครับ

neo9
13th January 2011, 14:11
โอยยยย.....MOD ย้ายไป Gallery Room ด่วนเลยครับ....

งามเหลือกำลัง....

13th January 2011, 14:20
ผมกด แทงค์ ภาพที่ชอบแล้วน่ะครับ ... ที่ประทับใจสุดๆเลยก็คือภาพที่ 9 ทำได้มีพลังมากเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
...ก่อนฝนตก ฟ้าครึ้มหนักหลายคนรีบจรจากที่ตรงนั้น
แต่พวกเราสี่ห้าคน รีบมุ่งหน้าเข้าหาธรรมชาติที่หลายคนเมิน
สิ่งที่เห็นไม่คุ้นตา เพราะโดยปกติไม่ได้อยู่รอดู ช่วงแรกครึ้มหนัก
แต่เมื่อฟ้าได้แต่ขู่ฝนไม่ตกจริง แสงอาทิตย์ยามเย็นเลยถือโอกาส
แทรกแสง ลงมาเลียหินฝั่งซ้ายมือทำให้ภาพที่ประจักษ์แก่ตาจริงสวยงาม
มากทีเดียว น่าเสียดายจังหวะนาทีที่ดีที่สุด ผมไม่ได้อยู่ตรงที่ถ่ายภาพนี้
มาถึงความสวยลดลงแล้วครับ

งดงามมาก ๆ ครับ

...เพียงไปถูกที่ถูกเวลา และมองหาเสน่ห์ที่ซ่อนหรือแทรกอยู่อย่างละเมียด
ไม่เร่งรีบหรือมองข้าม โอกาสได้ภาพดีจะมีมากขึ้นครับ

ผมตั้งตารอชมภาพชุดนี้อยู่ครับ ในที่สุดก็ได้ชม
งามมากครับ ชอบทุกใบเลย
เงาสะท้อนนิ่งๆนี้ชอบมาก ผมได้เรียนรู้มุมมองจากกระทู้นี้เยอะเลยครับ ท่าทางจะต้องหาโอกาสไปซักครั้งบ้างแล้ว เห็นคุณ Laio ไปหลายครั้งขนาดนี้คงต้องเป็นสถานที่ที่มีเสน่ห์จริงๆ
กระทู้ 5 ดาวครับ ยอดเยี่ยมครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

น้ำนิ่งมากสุดในหน้าร้อน แต่ฟ้าสวยสุดในหน้านี้ หากโดยรวมผมชอบในเวลานี้มากกว่าครับ
เสียดายเมื่อธันวาที่ผ่านมา ดินยังไม่แห้งดีนักทรายยังเปียกน้ำ ที่หาดหงษ์จึงยังไม่ได้เผย
เสน่ห์ที่มีให้ได้เห็น ครั้งหน้าที่จะไปนี้คาดหวังว่า ทุกอย่างคงลงตัว ว่างๆหาโอกาสไปให้ได้นะ
ครับ มองผิวเผินที่นี่เหมือนไม่มีอะไร แต่หากมองลึกๆแล้วผมยังถ่ายทอดสิ่งที่เป็นลักษณะ
เฉพาะของที่นี่ ได้ไม่หมดเลยครับ

รูปนี้สวยจริงจัง

เมืองไทยยังมีดีอยู่มากทีเดียว หาโอกาสไปเยือนที่ต่างๆดูนะครับ

รูปสวยครับ ว่าแต่ควรไปช่วงไหนครับ
ถึงจะได้ภาพที่สวยครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมว่าไปได้ตลอดจนกว่าน้ำจะสูงขึ้นครับ
แต่หากอยากถ่ายภาพให้สนุก มีความหลากหลายต้องเป็นช่วง
พฤศจิกา-กุมภาพันธ์ครับ ฟ้าสวยอากาศดี แต่บางภาพที่น่าตื่นเต้น
ต้องหน้าฝนก่อนน้ำเพิ่มครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาให้กำลังใจกัน

13th January 2011, 14:46

เป็นกำลังใจได้มากทีเดียวครับ

สุดยอดครับอาจารย์
เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ช่วยแนะนำสมาชิกด้วยผลงานที่แสดงให้เห็นถึงความสำคัญของการอ่านทิศทางแสงและเข้าใจความงดงามของแต่ละช่วงเวลาของธรรมชาติได้เป็นอย่างดีครับ

เรียนสมาชิกที่เข้าชมกระทู้นี้ครับ ดูภาพชุดนี้แล้ว ลองศึกษาวิธีการอ่านแสงจากอาจารย์ด้วยนะครับ จะได้อะไรมากกว่าภาพสวยๆอย่างเดียวครับ

..............

โอ....22-23 นี้ ผมติดถ่ายportrait รับปากเค้าไปหลายวันก่อนแล้วครับ
เสียดายครับ อาจารย์ชวนผมหลายครั้งแล้ว ผมยังหาเวลาว่างตรงกันไม่ได้เลยครับ
.......

อาจารย์ยังไม่เข้ามาตอบ ผมขออาจเอื้อมแจมคำตอบเล็กๆนะครับ ในฐานะที่เป็นผู้หนึ่งที่ได้รับคำแนะนำผ่านทางตัวอักษรทั้งทางตรงและทางอ้อมจากอาจารย์หลายครั้งครับ
ถึงแม้ว่าจะรู้ค่าพารามิเตอร์ในการตั้งกล้อง ก็ยังยากที่จะได้ภาพที่ประกอปด้วยอารมณ์แสงแบบsetนี้ครับ
จริงๆมันมีตั้งแต่การอ่านค่าแสง เลือก WB ที่เหมาะสม (ถูกต้อง กับเหมาะสม อาจจะไม่ใช่สิ่งเดียวกันครับ) แล้วจึงเลือกการset ค่ากล้องที่เราจะใช้ครับ
จะสร้างผลงานระดับนี้ได้ เชื่อว่าต้องเข้าใจและเข้าถึงธรรมชาติที่เราไปสัมผัสแบบถ่องแท้ครับ

ขอบคุณครับพี่หลวง
ยังเฝ้ารอเวลาที่ได้ออกไปถ่ายภาพด้วยกันครับ
และขอบคุณพี่หลวงมากครับที่ได้ตอบคำถามแทนไปแล้ว
แต่จะขอตอบเพิ่มเติมนะครับ
....สิ่งสำคัญที่ผมไม่ได้ใส่ค่าต่างๆที่เซ็ทกล้องในขณะการถ่ายเพราะเกรงว่าจะเป็นโทษมาก
กว่าคุณครับ โดยเรื่องของค่ารูรับแสงและสปีดชัตเตอร์ ซึ่งสองปัจจัยนี้เรียกรวมกันว่า
ค่าแสง และค่าแสงในการถ่ายภาพต่างๆนั้นจะไม่เท่ากัน แม้จะเป็นการถ่ายภาพในลักษณะ
เดียวกัน (ยกเว้นการถ่ายภาพที่เราสามารถควบคุมสิ่งแวดล้อมได้และต้องการได้ภาพเหมือนกัน)
ผมขอยกปัจจัยที่ทำให้เราไม่สามารถนำค่าแสงของภาพอื่นไปใช้ได้
1. จินตนาการของเราไม่เหมือนกัน บ้างอยากให้ภาพออกมามืดกว่าตามองเห็น บ้างสว่างกว่าหรือบ้าง
อาจจะอยากได้อย่างที่ตามองเห็น ซึ่งในเวลาเดียวกันที่เดียวกันใช้กล้องเหมือนกัน แต่ปัจจัยข้อนี้ต่าง
กัน ค่าแสงก็ย่อมต่างกัน ซึ่งเราจะสามารถหาค่าแสงที่เหมาะสมกับจินตนาการของเราผ่านการวัดแสง
เท่านั้นเองครับ
2. สภาพความเข้มแสงที่ต่างกันในแต่ละพิกัดโลก แต่ละวันและแต่ละเวลา ค่าแสงที่อาจจะทำให้ได้
ภาพเหมือนกันจึงต่างกันครับ เช่นวันนี้มีแดดเยอะมาก เราอยากจะถ่ายให้ได้ภาพสว่างใกล้เคียงกับ
ภาพ ที่ถ่ายได้ในวันแสงน้อย แน่นอนเราสามารถทำได้แต่ค่าแสงที่ใช้ในการถ่ายก็จะต่างกันด้วยครับ
3. การใช้กล้องและเลนส์รวมถึง Picture Control ที่ต่างกันค่าแสงที่จะทำให้ภาพนั้นดูดีก็จะต่างกัน
ด้วยครับ

สามข้อนี้เป็นเพียงตัวอย่างปัจจัยที่ทำให้เราไม่สามารถจำค่าแสงหรือศึกษาค่าแสงจากภาพอื่นๆไปใช้
ได้โดยตรง อาจจะพอมีประโยชน์บ้างก็ส่วนของค่ารูรับแสงแต่ก็ยังมีเงื่อนไขอีกว่ากล้อง FullFrame กับ
กล้อง APS-C ก็ใช้ค่า f ไม่เท่ากันอีกในการถ่ายภาพเดียวกันให้ชัดเท่ากัน ซึ่งปัจจัยที่ทำให้เป็น
แบบนั้นอยากอธิบายครับ แต่ด้วยการพิมพ์ไม่เก่งเมื่อมีเวลาไม่มากเลยจึงยังไม่สามารถอธิบายตรงนี้ได้หมด
ครับ
...ส่วนเรื่องของ PS นั้นหลักๆผมใช้ในการลบฝุ่น ปรับเอียง และทำการย่อพร้อมเครดิตซึ่งตรงนี้เห็นมีอยู่
หลายกระทู้แนะนำแล้วครับ ส่วนการปรับแต่งเนื้อภาพนั้นผมไม่ได้ทำเลยเหตุเพราะชอบในอารมณ์การให้
โทน ไล่ระดับทั้งแสงและสีจากการถ่ายมากกว่าครับ การปรับแต่งบางทีก็สวยแต่ก็จะเป็นไปอีกอารมณ์หนึ่งที่
ไม่ได้ชอบจึงปล่อยเนื้อไฟล์ให้เป็นไปตามถ่ายมาได้ครับ

eedkikapoo
13th January 2011, 16:27
เพื่อนผมเคยไป แล้วถ่ายรูปมาด้วยกล้องดิจิมอน
เชื่อมั๊ยครับ พอผมดูแล้วไม่มีความคิดว่าอยากจะไปเลย
.
.
.
แต่พอได้มาเจอภาพชุดนี้แล้ว ความคิดผมเปลี่ยนเลยครับ
ต้องไปให้ได้ซักครั้งนึง ตั้งเป้าไว้ภายในปีนี้ต้องทำให้ได้ ^^

modern_d
13th January 2011, 19:18
สวยงามมากครับ
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง
ขอบคุณครับ

inspire01
13th January 2011, 22:52
Oh my god.........งานคุณภาพคับแก้วจริงๆครับ งามหยดดูแต่ละภาพมีความละเหมียดในการถ่าย และแต่ละช๊อตที่เอามาลง แสง เงา compose ดีมากครับ เข้าใจได้เลยว่าผ่านการคิดมาอย่างดีครับ บางมุมที่ไม่น่าคิดว่าจะถ่ายออกมาได้ แต่พี่ทำออกมาดีแบบไม่น่าเชื่อ ไม่ได้ยกยอกันจนเกินไป แต่ผมคิดว่าสมควรแล้วละครับที่เป็น Sticky และขออนุญาติ Vote ดาวให้ด้วยครับ ชอบมากๆครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)

เมื่อไร่ผมจะเข้าใจและถ่ายได้ดีแบบนี้บ้าง :knock::knock::knock::knock:

Biony
14th January 2011, 09:24
ชอบทุกภาพ ขอขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ

Apiluck
14th January 2011, 22:55
สวยงามมากครับ เห็นรูปแรกแบบอึ้งง่ะ

angleedition
14th January 2011, 23:13
ชอบทุกภาพ เลยคับ

15th January 2011, 01:08
โอยยยย.....MOD ย้ายไป Gallery Room ด่วนเลยครับ....

งามเหลือกำลัง....

เพื่อนผมเคยไป แล้วถ่ายรูปมาด้วยกล้องดิจิมอน
เชื่อมั๊ยครับ พอผมดูแล้วไม่มีความคิดว่าอยากจะไปเลย
.
.
.
แต่พอได้มาเจอภาพชุดนี้แล้ว ความคิดผมเปลี่ยนเลยครับ
ต้องไปให้ได้ซักครั้งนึง ตั้งเป้าไว้ภายในปีนี้ต้องทำให้ได้ ^^

ลองหาโอกาสไปสัมผัสด้วยตัวเองครับ แต่ไปให้ถูกเวลานะครับ เช้ามืดหรือเย็น
หากไปช่วงเที่ยงวันเหมือนนักท่องเที่ยวหลายๆกลุ่มที่ผมได้เห็น คงจะเห็นความ
สวยงามของที่นี่ไม่มากนัก

สวยงามมากครับ
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ช่วงนี้เหมาะเชียวไปเลยนะครับ และอย่าลืมชืมอาหารที่ครัวสามพันโบกนะครับรสเด็ดมากทีเดียว

Oh my god.........งานคุณภาพคับแก้วจริงๆครับ งามหยดดูแต่ละภาพมีความละเหมียดในการถ่าย และแต่ละช๊อตที่เอามาลง แสง เงา compose ดีมากครับ เข้าใจได้เลยว่าผ่านการคิดมาอย่างดีครับ บางมุมที่ไม่น่าคิดว่าจะถ่ายออกมาได้ แต่พี่ทำออกมาดีแบบไม่น่าเชื่อ ไม่ได้ยกยอกันจนเกินไป แต่ผมคิดว่าสมควรแล้วละครับที่เป็น Sticky และขออนุญาติ Vote ดาวให้ด้วยครับ ชอบมากๆครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)

เมื่อไร่ผมจะเข้าใจและถ่ายได้ดีแบบนี้บ้าง :knock::knock::knock::knock:

ขอบคุณมากครับ ดีใจมากทีเดียวที่ชื่นชอบครับ
ให้เ้้้วลากับเรื่องของแสงมากๆ ทั้งธรรมชาติของแสงและการวัดแสง
ไม่นานครับ คงทำได้ไม่ต่างกัน

ชอบทุกภาพ ขอขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ

ขอบคุณครับ
หากครั้งที่จะไปใหม่นี้มีภาพถูกใจจะเอามาฝากอีกครับ

สวยงามมากครับ เห็นรูปแรกแบบอึ้งง่ะ

ขอบคุณครับ
เมืองไทยยังมีซีนให้ได้อึ้งอีกมากเลยครับ เดี๋ยวจะเอามาฝากอีกนะครับ

ชอบทุกภาพ เลยคับ

juicy_oumz
17th January 2011, 11:43
ภาพแต่ละภาพสวยมากคับ ชอบคับเห็นแล้วประทับใจเลยคับ

loveshutter
19th January 2011, 13:51
สวยยย น่าไปถ่ายมั่ง

Imagerynine
19th January 2011, 14:55
ชอบเกือบทุกภาพเลยครับ แสงสวยมาก

50satang
20th January 2011, 09:32
สวยมากๆเลยครับ

Mr.Penguin
20th January 2011, 10:16
สวยงาม ..ม๊าก มาก...

krisd
20th January 2011, 10:18
ผมเพิ่งกลับมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานี้เองครับ 3000 โบก ... ครั้งแรกเหมือนกัน ยอมรับครับว่าเห็นแล้วชอบเลยเดินถ่ายได้ไม่เบื่อ ไปนอนมา 2 คืน 3 วันไปถ่ายซะทุกวัน
.... . . แล้วจะนำภาพมาฝากครับ

rocketman
20th January 2011, 10:42
ภาพสวยงามมากครับ

smallforeward
22nd January 2011, 11:21
ชอบ 1,5,6,8,9 มากๆ ครับ

thitikorn
28th January 2011, 15:18
สุดยอดสวยมากๆๆค่ะเหมือนได้ไปเองเลยค่ะ

tour2go
1st February 2011, 11:18
สวยทุกภาพเลยครับ

3_c
1st February 2011, 12:23
สวยงามครับ ต้องหาเวลาไปบ้างแล้ว

Libertines
4th February 2011, 17:15
น่าไปมากครับ

appleseedz
7th February 2011, 17:23
สวยมากครับ เยี่ยมจริงๆ

tombass
8th February 2011, 03:23
ธรรมชาติช่างสรรค์สร้าง ..
ถ่ายทอดออกมาได้งดงามอย่างยิ่งครับ ..

pondja
9th February 2011, 13:41
ภาพ ทุกภาพที่ทำออกมามีความประทับใจมากครับ ดูแล้วรู้สึกได้ว่าผู้ถ่ายจะสื่อถึงอะไร ขอบคุณครับสำหรับภาพที่ดี

Rati
9th February 2011, 21:50
ภาพที่ 9 ครับ สวยโดนครับ

normalhuman
11th February 2011, 21:51
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ สวยงามมากครับ

patopato
12th February 2011, 20:47
โอ้โห ภาพ แกรนด์แคนยอนน้อยๆของเมืองไทย อยู่ไกล้เรานิดเดียวเอง ทำไมเราไม่คิดจะไปสัมผัสสักครั้งนะ สวยเจงๆอ่ะ:drool::drool::drool:

เจ้าของภาพ สุดยอดมากเลยน่ะครับ (Y)(Y)(Y)

iamthekop
13th February 2011, 21:27
สวัสดีครับอาจารย์สมชาย....เข้ามาทักทายครับ...

สุริยเดช..

mpao
13th February 2011, 22:10
ก็ได้เห็นธรรมชาติที่สวยงามจริงๆ งามครับ

OHOHEH
15th February 2011, 01:24
เห็นภาพเซ็ตนี้ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ชอบมากๆ ยังกะงานของฝรั่ง
วันนี้เป็นสมาชิกแล้วขอกด Like หน่อยครับ

thong320139
15th February 2011, 12:25
...ส่วนเรื่องของ PS นั้นหลักๆผมใช้ในการลบฝุ่น ปรับเอียง และทำการย่อพร้อมเครดิตซึ่งตรงนี้เห็นมีอยู่
หลายกระทู้แนะนำแล้วครับ ส่วนการปรับแต่งเนื้อภาพนั้นผมไม่ได้ทำเลยเหตุเพราะชอบในอารมณ์การให้
โทน ไล่ระดับทั้งแสงและสีจากการถ่ายมากกว่าครับ การปรับแต่งบางทีก็สวยแต่ก็จะเป็นไปอีกอารมณ์หนึ่งที่
ไม่ได้ชอบจึงปล่อยเนื้อไฟล์ให้เป็นไปตามถ่ายมาได้ครับ
[/COLOR][/B]

ตรงใจมากที่สุด:flower: อยากทำให้ได้อย่างนี้บ้าง ติดแต่ฝีมือยังย่างก้าวไปไม่ถึง
คงจะมีสักวัน??????

ขอบคุณ.....สำหรับความรู้ที่แบ่งปันกัน

1sabye
16th February 2011, 09:45
ยังไม่เคยไปเลย อยากไปมากมาย

วิวสวยแปลกตาดี

teerasakktc
16th February 2011, 10:15
อ.ลืมลบฝุ่นรูป15 ครับ

nongnid007
17th February 2011, 09:45
มุมมองสวยมากครับ

17th February 2011, 18:17
ภาพแต่ละภาพสวยมากคับ ชอบคับเห็นแล้วประทับใจเลยคับ
ขอบคุณครับ
หากได้เห็นด้วยตา เวลาที่ธรรมชาติสวยงามจะยิ่งประทับใจมากขึ้นครับ
เคล็ดลับการถ่ายภาพของผม คือเลือกเวลาที่ธรรมชาติสวยมากที่สุดครับ

สวยยย น่าไปถ่ายมั่ง
ขอบคุณครับ
หาเวลาออกไปสัมผัสดูครับ ช่วงหน้าร้อนที่นั่นก็สวยไม่หยอกเลยครับ

ชอบเกือบทุกภาพเลยครับ แสงสวยมาก
เป็นกำลังใจก่อนออกไปถ่ายภาพได้มากทีเดียวครับ

สวยมากๆเลยครับ
ขอบคุณครับ

สวยงาม ..ม๊าก มาก...
ทุกคนก็ทำได้ เพียงแต่ต้องให้เวลากับมันมากกว่าปกติเท่านั้นเองครับ

ผมเพิ่งกลับมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานี้เองครับ 3000 โบก ... ครั้งแรกเหมือนกัน ยอมรับครับว่าเห็นแล้วชอบเลยเดินถ่ายได้ไม่เบื่อ ไปนอนมา 2 คืน 3 วันไปถ่ายซะทุกวัน
.... . . แล้วจะนำภาพมาฝากครับ
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวจะรอชมครับ วันหน้าไปเจอกลุ่มคนเสื้อดำ มีรูปคนถ่ายภาพตรงหน้าอกทักทายกันด้วยนะครับ

ภาพสวยงามมากครับ

ชอบ 1,5,6,8,9 มากๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ หลายๆภาพยังอยากจะแก้ไข รอโอกาสหน้าผมแก้ไขหรือไปแก้ตัวเสร็จแล้ว
จะนำมาให้ชมใหม่ครับ

17th February 2011, 18:31
สุดยอดสวยมากๆๆค่ะเหมือนได้ไปเองเลยค่ะ

ขอบคุณครับ
หากโน้มน้าวความรู้สึกของคนดูให้คล้อยตามได้นั้น ต้องบอกเลยถือเป็ฯความสำเร็จที่น่าดีใจมากครับ

สวยทุกภาพเลยครับ

สวยงามครับ ต้องหาเวลาไปบ้างแล้ว
ช่วงนี้ที่นั่นฟ้าก็สวยครับ

น่าไปมากครับ
ขอบคุณครับ
หลายคนไปแล้วชอบในลีลาของก้อนหินที่เกิดจากสายน้ำมากๆเลย

สวยมากครับ เยี่ยมจริงๆ

ธรรมชาติช่างสรรค์สร้าง ..
ถ่ายทอดออกมาได้งดงามอย่างยิ่งครับ ..
ขอบคุณมากครับ ส่วนหนึ่งหรือส่วนสำคัญของการได้มาซึ่งภาพที่น่าประทับใจ
เป็นผลงานของธรรมชาติครับ เราเพียงเรียนรู้ที่จะไปให้ถูกที่ถูกเวลาเท่านั้นครับ

ภาพ ทุกภาพที่ทำออกมามีความประทับใจมากครับ ดูแล้วรู้สึกได้ว่าผู้ถ่ายจะสื่อถึงอะไร ขอบคุณครับสำหรับภาพที่ดี
ในแต่ละภาพมีความรู้สึกนึกคิดของตัวผมแฝงเข้าไปด้วย การที่ยังไม่เข้าใจคำว่า ศิลปินอย่างที่สุดจึง
ยังถ่ายทอดได้ไม่ชัดเจน จนสามารถถ่ายทอดความรู้สึกนั้นไปถึงผู้ชมได้อย่างชัดเจน กำลังพยายาม
อยู่มากทีเดียว ขอบคุณอีกครั้งที่มองภาพมากกว่าแลมอง

ภาพที่ 9 ครับ สวยโดนครับ
วันที่ใครๆคิดว่าพายุคงทำให้เวลาของการถ่ายภาพของพวกเราหมดลง แต่ที่ไหนได้เขามอบสิ่งที่
แปลกตาให้เราต่างหากครับ แสงจริงสีจริงสวยมากกว่านี้มากทีเดียวครับ

ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ สวยงามมากครับ
เดี๋ยวจะหามาฝากเรื่อยๆครับ

โอ้โห ภาพ แกรนด์แคนยอนน้อยๆของเมืองไทย อยู่ไกล้เรานิดเดียวเอง ทำไมเราไม่คิดจะไปสัมผัสสักครั้งนะ สวยเจงๆอ่ะ:drool::drool::drool:

เจ้าของภาพ สุดยอดมากเลยน่ะครับ (Y)(Y)(Y)
มันอาจจะมีขนาดไม่ถึงกับเรียกว่า แกรนด์ แต่ก็มีความสวยงามมากพอที่จะพาหรือดึงผมให้
ไปเยือนที่นั่นอีกหลายๆหน ลองหาเวลาไปสัมผัสนะครับ

สวัสดีครับอาจารย์สมชาย....เข้ามาทักทายครับ...

สุริยเดช..
สวัสดีครับ สุริยะเดช หาเวลาออกไปถ่ายภาพด้วยกันบ้างนะครับ
การได้ออกสนามจริงช่วยให้เข้าใจการถ่ายภาพได้ลึกซึ้งเร็วกว่าเดิมมากครับ

ก็ได้เห็นธรรมชาติที่สวยงามจริงๆ งามครับ
หากมีโอกาสไปสัมผัสด้วยตา เลือกเวลาเช้ากับเย็นนะครับหากไปช่วงสายหรือเที่ยงวันคง
เห็นภาพที่ต่างออกไปจากภาพเหล่านี้แน่นอนครับ

เห็นภาพเซ็ตนี้ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ชอบมากๆ ยังกะงานของฝรั่ง
วันนี้เป็นสมาชิกแล้วขอกด Like หน่อยครับ

หากเอาความรู้สึกเราเป็นที่ตั้ง แล้วคิดหาว่าต้องทำอย่างไรถึงจะสามารถถ่ายทอดความรู้สึกนั้น
ออกมาเป็นภาพได้ ขั้นตอนการคิดที่ดีจะช่วยให้เราทำได้ครับ

ยังไม่เคยไปเลย อยากไปมากมาย

วิวสวยแปลกตาดี

17th February 2011, 18:37
ตรงใจมากที่สุด:flower: อยากทำให้ได้อย่างนี้บ้าง ติดแต่ฝีมือยังย่างก้าวไปไม่ถึง
คงจะมีสักวัน??????

ขอบคุณ.....สำหรับความรู้ที่แบ่งปันกัน
แนวความคิดผมอาจจะไม่ตรงใจหลายๆคน จริงแล้วอยากจะบรรยายเข้ามากับภาพด้วย
แต่สิ่งที่เอ่ยนั้น อาจจะถูกใจเพียงบางส่วนเท่านั้น เลยขอเวลารู้จักกับ Nature ของบ้านหลัง
นี้ก่อนครับ จะแชร์ความรู้สึกและการถ่ายภาพให้มากขึ้น

อ.ลืมลบฝุ่นรูป15 ครับ
5555 ขอบคุณครับ หลายๆภาพย่ออย่างเร็วเลยพลาดไปครับ
แต่จริงๆแล้วเวลานี้ตาอักเสบบ่อยเลยไม่ค่อยเพ้งจอมากนัก จึงมากข้ามไปครับ

มุมมองสวยมากครับ
ทุกคนมีมุมมองที่ดี เพียงแต่ว่าใครจับมันบริหารบ่อยมากน้อยต่างกันเท่านั้นเอง
หากทำอยู่ประจำและหัดวิเคราะห์หรือวิจารณ์สิ่งที่ทำไปอย่างใจตรงๆ โอกาสจะพัฒนามีมาก
ทีเดียวครับ

tomatoe
26th February 2011, 22:23
สวยงามทุกใบครับ ส่วนตัวชอบ#9ครับ

ittibero
28th February 2011, 11:53
ชอบมากๆครับ

Jamesbond
28th February 2011, 15:22
สุดยอดเลยครับ..

FortyGrapho
1st March 2011, 01:47
ต้องละเมียดละไมกับบรรยากาศและมีความอดทนเฝ้ารอช่วงเวลาดีๆ รูปจึงออกมาดีแบบนี้
เยี่ยมครับ เป็นอีกชุดที่ผมชอบมากๆ

basuma066
7th March 2011, 11:34
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดเลยค้าบ อาจารย์

mtiawphaibul
14th March 2011, 17:40
สวยครับ เยี่ยม

KAKAKUP
17th April 2011, 17:42
สวยทุกๆรูปเลยครับ....สุดยอดมากเลยครับ...ได้เห็นมุมมองในการถ่ายในแบบต่างๆ โอกาสที่ผมจะทำได้ขนาดนี้คงไม่มี ขอเป็นผู้ชมละกันครับ :clap::bucha::clap::bucha::clap::bucha::clap::bucha::clap::bucha::clap::bucha:

tawin.Y
21st May 2011, 16:57
เป็นการถ่ายแลนด์สเคปที่เจ๋งมากครับ กด like เลยครับ อยากถ่ายได้งามงดแบบนี้จังครับ

ไอติม
24th June 2011, 21:25
งามมากๆครับ

Unregistered
25th July 2011, 21:12
สวัสดีค่ะ แวะมาชม ภาพสวยมากๆ ค่ะ
ดิฉันเป็นนักเขียนเรื่องท่องเที่ยว กำลังจะต้องเขียนเรื่องสามพันโบก ไม่ทราบว่าคุณ Laio photograph จะสามารถให้ภาพไปลงหนังสือพ็อกเก็ตบุค เพื่อใช้ประกอบเรื่องท่องเที่ยวสามพันโบกได้หรือเปล่าคะ? โดยทางสนพ.จะลงเครดิตให้ในหนังสือค่ะ
หากสนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ค่ะ รบกวนติดต่อกลับที่ iamkatob@yahoo.com หรือ โทร. ศูนย์ แปด หนึ่ง หก เก้า สี่ เก้า สอง เก้า หก ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ลลิตา

sizelake
28th August 2011, 02:46
ชีวิตนี้ต้องหาโอกาสไปให้ได้สักครั้ง สวยงามมากตริงๆค่ะ

kaninjeam
1st September 2011, 23:04
สวยทั้งเซตเลยครับ

canon..k
4th September 2011, 20:55
สุดเลยครับ

pathomlak
8th September 2011, 13:57
สวยเหลือเชื่อ ผมแค่ถ่ายภาพธรรมดา ภาพยังเบลอ

ivyvi
27th September 2011, 14:05
สวยคะ

OATMAN
29th September 2011, 14:42
สวยทั้งชุดเลยครับ

since01
14th October 2011, 12:30
สวย จนอยากไปดูด้วยตาตัวเองสักครั้ง

weerakarn124
22nd October 2011, 02:06
ปีหน้าต้องไปให้ได้

patrick.pcw
3rd December 2011, 18:51
ชอบรูปแรกครับ

birdcrazy
3rd December 2011, 20:51
สวยมากครับ

13th December 2011, 23:58
สวยเหลือเชื่อ ผมแค่ถ่ายภาพธรรมดา ภาพยังเบลอ

ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ครับ เพียงแต่ว่าเราต้องฝึกซ้อมให้ถูกทาง หากอยากถ่ายภาพได้ดีก้ให้เวลานาทีของการถ่ายภาพให้มาก
อย่าพลาดไปให้เวลากับอุปกรณ์หรือเรียนรู้เรื่องโปรแกมมากไปเท่านั้นเองครับ ทุ่มเวลามาที่การถ่ายภาพ เมื่อประสบการณ์ด้าน
การถ่ายภาพจริงๆของเรามากขึ้น ทักษะจะมีมากขึ้น และความรู้จะเพิ่มมากตามไปด้วยครับ อย่างไรขอเป็นกำลังใจให้ครับ

panuza
1st January 2012, 17:22
ว้าวๆๆๆๆๆ

out2line
5th January 2012, 15:50
แสงสวยทุกโทน ชอบมากกก

MasterArt
11th January 2012, 15:23
Your picture is my inspiration.

nai-nai
11th January 2012, 18:59
ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ครับ เพียงแต่ว่าเราต้องฝึกซ้อมให้ถูกทาง หากอยากถ่ายภาพได้ดีก้ให้เวลานาทีของการถ่ายภาพให้มาก
อย่าพลาดไปให้เวลากับอุปกรณ์หรือเรียนรู้เรื่องโปรแกมมากไปเท่านั้นเองครับ ทุ่มเวลามาที่การถ่ายภาพ เมื่อประสบการณ์ด้าน
การถ่ายภาพจริงๆของเรามากขึ้น ทักษะจะมีมากขึ้น และความรู้จะเพิ่มมากตามไปด้วยครับ อย่างไรขอเป็นกำลังใจให้ครับ

นอกจากได้เห็นความงามของภาพ ที่ถ่ายทอดความงามของธรรมชาติแล้ว บอกตัวเอง+ สัญญาต่อหน้ากล้องของตัวเองแล้ว ว่าจะอดทน เพื่อพัฒนาฝีมือ สู้ๆๆๆๆๆ

allstest
17th March 2012, 15:02
สวยทุกใบเลยครับ อยากจะไปซักครั้ง

la_simji
20th March 2012, 05:04
เดินหามุมนานมั้ยครับเนี่ยย ผมไปมา 2 ครั้ง ไม่เคยได้ดีสักรูป :D

peckoz
29th March 2012, 15:47
ขอสอบถามนะคับ ใช้เลนส์ตัวไหนถ่ายคับ ผมชอบและไม่รู้จริงๆ ช่วยแนะนำด้วยคับ

methus
7th April 2012, 12:42
ชอบทุกรูปเลยครับ ยังไม่เคยไปเลย สามพันโบกเนี่ย

dawee
23rd August 2012, 17:01
แสงสีมุมสวยมากครับ:clap::clap::clap:

konthai
14th September 2012, 10:49
สวยจับใจจริงๆครับ