PDA

View Full Version : 17°53′54″N, 101°39′54″E --------->>> เชียงคาน, ประเทศไทย

inspire01
11th January 2011, 14:10
พอดีได้มีโอกาสไปเชียงคานมาครับ ครั้งแรกที่รู้ว่าจะไปคิดว่าจากคำที่เค้าบอกเล่ากันมาน่าจะเป็นเมืองที่ดูน่าอยู่ สบายๆ คงจะเป็นเหมือนปายสมัยก่อน แต่เมื่อไปถึงค่อนข้างรู้สึกผิดหวังพอสมควร หลายๆอย่างรู้สึกว่ามันเหมือนการถูกสร้างขึ้น คนพยายามจะเปลี่ยนมันให้เป็นเมืองพักผ่อนแนวแฟชั่นจนเกินไป โดยตัวผู้คนเชียงคานอัทธยาศัยดี อากาศดี (แม้น้ำเสียจะไหลลงแม่น้ำโขงมากจนเกินไป) แต่หลายๆอย่างเกี่ยวกับคนเชียงคานทุกอย่างปกติดี เพียงแต่นักท่องเที่ยวต่างหากที่ทำให้เมืองเปลี่ยนแปลงไป

ต้องไปอยู่ที่นั่น 4 วัน อยากกลับตั้งแต่วันที่ 2 แต่ก็ต้องอยู่ทำธุระกันต่อไป ไม่สบายก็ต้องทน ปวดหัว อาหารไม่ย่อยอีก แถมสุดท้ายที่เซ็งสุดๆคือ รถที่จอดไว้ไฟท้ายแตกโดยไม่รู้สาเหตุ คิดว่าอาจจะโดนใครมาฟาดเอา (แต่ผมไม่ได้ขับรถกวนใครหรือจอดรถขวางใครแน่ๆครับ) หรือไม่ก็นักท่องเที่ยวอยากอินเทรนด์แต่ขี่จักรยานไม่แข็ง​ (เห็นเยอะมาก ขี่แล้วมือสั่นๆกันอยู่เลย) เลี้ยวแล้วดันพลาดมาฟาดเข้า เพราะจากตำแหน่งที่แตก มองแล้วเท่าตำแหน่งแฮนด์จักรยานพอดีเลย แถมยังกวาดเศษไฟท้ายทิ้งไปหมดเลยไม่ตกอยู่ในที่เกิดเหตุอีก (แค้นใจสุดๆ)

พอดีกว่าเอาเป็นว่าที่นี่คงเป็นครั้งเดียวที่ผมไปแล้วละครับ ผมไม่ได้รู้สึกแย่กับคนเชียงคาน แต่ผมรู้สึกแย่เมื่อนักท่องเที่ยวทำให้เมืองเชียงคานเปลี่ยนไป.....

เริ่มชมภาพกันดีกว่าครับ 17°53′54″N, 101°39′54″E --------->>> เชียงคาน, ประเทศไทย

ภาพแรก กระต๊อบในทุ่งข้าวข้างทางในส่วนเหนือของนอกเมืองเชียงคานครับ

inspire01
11th January 2011, 14:13
บรรยากาศริมโขงยามเย็น หมอกบางๆ ที่ฝั่งลาว

inspire01
11th January 2011, 14:14
กลับมาริมแม่น้ำฝั่งไทยกันบ้าง

inspire01
11th January 2011, 14:15
เปลี่ยนอารมณ์กันหน่อย WB Shade ขอส้มๆกันบ้าง

inspire01
11th January 2011, 14:18
ยามเย็น นกกระยาง (เห็นชาวบ้านบอกมา) หลายร้อยตัวมาก บินกลับรัง

inspire01
11th January 2011, 14:18
ที่พักบางส่วนที่เอาไปรองรับนักท่องเที่ยวในฤดูกาลที่ผู้คนมากันแน่น (แต่ช่วงที่ผมไป คนไม่แน่ครับ) แอ่งน้ำที่เป็นฉากหน้า คือ น้ำเสียน้ำเน่าที่ระบายมาจากบนฝั่ง แบบนี้ไม่นานแม่น้ำโขงจะเป็นอย่างไรเนี๊ยะ แค่ลงไปถ่ายรูปก็เหม็นจะแย่แล้ว

inspire01
11th January 2011, 14:19
รุ่งเช้า...แวะไปชมพระอาทิตย์ขึ้นกันที่ภูทอก แต่....

inspire01
11th January 2011, 14:20
แต่...ขึ้นกันไป 3 วันเพื่อต้องการรูปทะเลหมอก ปรากฎว่าฟาว์​สไม่มีสักวัน ทั้งที่ก่อนหน้านี้วันนึงยังมีอยู่เลย

inspire01
11th January 2011, 14:21
วันต่อๆมาก็มาดักรอ หมอกไม่โผล่สักนิด -_-"

inspire01
11th January 2011, 14:22
และในที่สุด...คิดเข้าข้างตัวเอง เอาแบบไม่มีหมอกนี่ละวะ เผื่อคนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้เห็น เพราะมักจะมากันแต่ฤดูท่องเที่ยว มันมีหมอกให้ดูกันอยู่แล้วนี่หว่า (หัวเราะกลบเกลื่อนความโชคร้ายกันไป)

inspire01
11th January 2011, 14:22
เมื่อไม่มีหมอก เราก็เห็นอะไรต่ออะไรในมุมแปลกๆ ไม่เหมือนที่คนอื่นถ่ายมาเยอะเหมือนกัน แม่น้ำโขงกั้นระหว่างไทย-ลาวยามเช้า ปกติหมอกมาบังกว่าจะเห็นก็สว่างจ้า แต่ว่าเราทำได้เห็นตอนพระอาทิตย์ขึ้นใหม่ๆ บอกกับตัวเอง "มันก็สวยดีเหมือนกันเน๊อะ" ^_^

inspire01
11th January 2011, 14:23
กลับเข้าเมืองกันบ้าง มุมมหาชนสักหน่อย ขออนุญาติไม่ค่อยลงบ้านไม้สักเท่าไร่แล้วกันนะครับ เพราะส่วนใหญ่เป็นรีสอร์ทหรือร้านอาหาร ร้านขายของซึ่งคงเห็นจากเว็ปต่างๆมาเยอะแล้วครับ

inspire01
11th January 2011, 14:24
บ้านไม้เก่า กับการท่องเที่ยวเมืองเชียงคานโดยจักรยาน (นั่งตากแดดรอจักรยานปั่นผ่านหน้า ร้อนก็ร้อน แถมกลิ่นขนมปิ้งย่าง ยังชวนเตะจมูกอีก) บางคนก็มากันเป็นคู่

inspire01
11th January 2011, 14:26
บางคู่ก็มากันคันเดียวกัน

inspire01
11th January 2011, 14:27
ไม้เก่า ฟ้าใส ใบไม้เขียว

inspire01
11th January 2011, 14:27
รูปที่มีอยู่ทุกบ้าน

inspire01
11th January 2011, 14:28
บรรยากาศสงบๆในซอยเล็กๆยามบ่ายแก่ๆ ณ.เชียงคาน

inspire01
11th January 2011, 14:29
วัดต่างๆในเชียงคานมีเยอะมากครับ ผมอาจจะไม่ได้ลงมากมาย เอามุมที่ชอบแล้วกันครับ

inspire01
11th January 2011, 14:29
ชาวบ้านในเชียงคาน ก็ค้าขายอาหาร/ขนมท้องถิ่นกันแบบน่ารักๆ อร่อยๆ คุณป้าท่านนี้ขายขนมคิดฮอต ป้าแกฝากมาโปรโมทด้วยครับ ปากซอย 6 ครับ

inspire01
11th January 2011, 14:30
สามล้อสไกย์แล็ป สัญลักษณ์อีกอย่างของเชียงคาน กับช็อตท้านรกสุดๆ ย้อนแสงยามบ่าย แถมเปิด 1.4 กันเข้าไปอีกด้วย (ขอเข้าชมรมคนเปิดกว้างด้วยนะคร้าบบ...)

inspire01
11th January 2011, 14:31
ริมฝั่งโขงกับน้ำเน่าๆ พยายามถ่ายให้ดูดีขึ้นมาบ้าง พอไหวมั๊ยครับ (ของจริงกลิ่นแรงมากๆๆๆๆ)

inspire01
11th January 2011, 14:31
แวะไปที่แก่งคุดคู้กันบ้างครับ

inspire01
11th January 2011, 14:32
วิถีชีวิตของชาวบ้านครับ

inspire01
11th January 2011, 14:32
แนวตั้งสักใบ ให้เห็นว่าชาวบ้านหาปลา ทอดแหกัน ณ.แก่งคุ้ดคู้

inspire01
11th January 2011, 14:33
มุมกว้างๆของแก่งอีกใบครับ ถ่ายตอนเกือบทุ่ม ขอบอกยุงที่นี่ดุมาก กัดอย่างโหดครับ กัดกันกะเอาตายกันเลยทีเดียว ตรงนั้นไม่รู้เค้าจุดไฟแก้หนาว/ไล่ยุง หรือกำลังจะเผาป่าก็ไม่รู้ครับ กองใหญ่มากๆ...

inspire01
11th January 2011, 14:40
ลากันไปกับภาพการใส่บาตรยามเช้าครับ สำหรับรูปนี้ของเป็นมุมนี้แล้วกันครับ เป็นภาพแรกที่ลงมาจากที่พักแล้วเจอ ขณะนั้นผมใส่ 50 อยู่พอดีเลยกดมาได้ 2 ใบ (แต่ใบนี้เป็นใบที่ผมชอบที่สุด) ภาพอื่นๆช่างภาพท่านอื่นๆทั้งหลายเข้ามาในเฟรมเยอะมากครับ ถ่ายไปยังไงก็เข้ามา สงสัยพยายามหามุมแปลกๆกัน บางท่านแทบจะจ่อหน้าพระกันอยู่แล้ว แถมเวลาพระท่านมาเป็นแถว ช่างภาพทั้งหลายทำยังกับพระท่านมาบนพรมแดงกันเลย รัวกันป็อกแป๊กๆ ยิงแฟลชกันวูบวาบๆ ไม่เข้าใจว่ามาถ่าย Portrait คนใส่บาตรแล้วต้องการลบเงาใต้ตากันหรืออย่างไร ดูไม่เกรงใจพระเจ้าและชาวบ้านบ้างเลย ส่วนผมขอแอบมองอยู่ห่างๆแบบ 70-200 ดีกว่าครับ ต้องการความเป็นธรรมชาติและไม่ต้องการทำให้ใครอึดอัดครับ

หมดแล้วครับยังไงติชมกันได้เต็มที่ครับ ลาแล้วครับเชียงคาน......

ปล. ขออนุญาติโพสต์ห้องนี้แทนห้องท่องเที่ยวนะครับ เพราะถือว่าเป็นการแสดงภาพถ่าย มากกว่าการแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวครับ

THAKHAM
11th January 2011, 14:57
ขอบคุณที่เก็บภาพบรรยากาศมาฝากนะครับ
ภาพสวยมากครับ

nive
11th January 2011, 20:54
สวยงามมากครับ
ชอบหลายภาพตามที่กดthanksไปครับ^^

Laio photograph
11th January 2011, 22:23
ภาพสองโดนใจมากทีเดียวครับ

Carbon
12th January 2011, 05:33
ภาพสวย
และเรื่องราว + คำบรรยายโดนใจมากครับ

thampapon1
12th January 2011, 11:02
สวย ๆ หลายใบเลย

Couleurs
13th January 2011, 08:27
มุมกล้องสวยงามถูกใจครับ วางแสงได้บรรยากาศครับ
สวยทุกใบเลยครับ คุณเคน
ใบ 5 นี้ชอบมากครับ เยี่ยมเลยครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

poloman
13th January 2011, 08:51
ดีใจที่ไม่เห็นมุมมหาชนอย่างหน้าโรงแรมที่มีจักรยานครับ..

kong_iss
13th January 2011, 19:37
สักวันคงจะได้ไปเก็บภาพบ้างครับ

inspire01
14th January 2011, 16:16
ขอบคุณที่เก็บภาพบรรยากาศมาฝากนะครับ
ภาพสวยมากครับ

ขอบคุณมากครับ ด้วยความพยายามจะเก็บมุมที่ไม่ค่อยเหมือนใคร อาจจะได้ภาพมาไม่หลากหลายเท่าไร่ครับ

สวยงามมากครับ
ชอบหลายภาพตามที่กดthanksไปครับ^^

ขอบคุณมากครับ ที่ชอบภาพที่ผมถ่ายมาครับ

ภาพสองโดนใจมากทีเดียวครับ

ขอบคุณมากครับ ภาพนั้นเก็บมาตอนไปถึงแล้วเพิ่งเอากระเป๋าไปเก็บที่ห้องเลยครับ ยังอารมณ์ยังคงตื่นเต้นกับสถานที่อยู่ครับ ดีใจครับที่รูปนั้นทำให้พี่ชอบครับ

ภาพสวย
และเรื่องราว + คำบรรยายโดนใจมากครับ

ขอบคุณมากครับ บางคำบรรยายอาจจะมีความคิดของผมเองเติมเข้าไปบ้าง สำหรับบางท่านที่ไปมาอาจจะไม่รู้สึกแบบผมก็ได้ครับ แต่ผมดันโชคร้ายที่เจอแบบนั้นมาครับ

สวย ๆ หลายใบเลย
ขอบคุณมากครับ

มุมกล้องสวยงามถูกใจครับ วางแสงได้บรรยากาศครับ
สวยทุกใบเลยครับ คุณเคน
ใบ 5 นี้ชอบมากครับ เยี่ยมเลยครับ :thumbup::thumbup::thumbup:
ขอบคุณมากครับ ผมก็พยายามจะหาเชียงคานในมุมที่ไม่ซ้ำกับคนอื่นมาหน่ะครับ เลยดูแปลกออกไป แต่ถ้าหากไปแล้วรู้สึกดีกว่านี้ น่าจะได้ภาพมากกว่านี้ครับ คราวนี้ไปมา 4 วัน 3 คืน ได้รูปมาไม่ถึง 700 ใบเลยครับ

ดีใจที่ไม่เห็นมุมมหาชนอย่างหน้าโรงแรมที่มีจักรยานครับ..

555 แต่มุมจักรยานหน้าโรงแรมนี่ฮิตมากเลยนะครับ คนรอคิวถ่ายกันเพียบหลายโรงแรมเลย ยิ่งช่วงค่ำๆ สาวๆรอถ่ายกันเยอะ ผมเดินหาของกินก็ดูเพลินเหมือนกัน

สักวันคงจะได้ไปเก็บภาพบ้างครับ

ต้องรีบไปก็จะเปลี่ยนมากกว่านี้ครับ บางครั้งคุณไปอาจจะชอบก็ได้ครับ ให้ผมไปอีกครั้ง ขอกลับไปตอนช่วงกลาง พย. หรือไม่ก็ปลาย มค. ดีกว่าครับ ขอคนน้อยๆหน่อย แต่คงอีกนานกว่าผมจะมีแผนคิดไปอีกครั้งครับ หากมีโอกาสได้ไปอย่าลืมเก็บภาพมาให้ชมบ้างนะครับ

angleedition
14th January 2011, 22:18
ภาพสวยคับ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ

garbagelane
15th January 2011, 21:52
งามแต๊เน๊อ...

Fotoman
15th January 2011, 22:02
สวยสุดๆ

Datacon
16th January 2011, 08:55
รักแล้วรักเลย เชียงคาน

ExplorerS
16th January 2011, 09:31
ภาพสวยน่าไปเที่ยวจัง

+10 ให้กับ #26 ครับ

หลวงลายไทย
17th January 2011, 13:57
กดVote 5 ดาว และปักหมุดให้แบบไม่ลังครับ
ภาพมุมกล้องดูสบายตามากครับ ภาพทุกภาพดูได้นานและมีเสน่ห์ ชนิดที่ดูแล้วดูอีกครับ
ภาพมุมกว้าง ที่มีชาวบ้านก่อไฟไล่ยุ่ง เห็นแล้วอึ้งเลยครับ ภาพแบบนี้มุมมองสุดๆและภาพนี้ถ่ายภาพได้ยากมากครับ ไม่แน่จริงหาเนื้อเรื่องไม่เจออาจเข้าป่าได้ง่ายๆครับ ภาพนี้ทำได้ชนิดที่ผมขอปรบมือให้ยาวๆเลยครับ

ทั้งSet นี่ ดูแล้ว สงสัยคนจะแห่ไปเชียงคานมากขึ้นนะซิครับ

beeru
19th January 2011, 19:17
"บางท่านแทบจะจ่อหน้าพระกันอยู่แล้ว แถมเวลาพระท่านมาเป็นแถว ช่างภาพทั้งหลายทำยังกับพระท่านมาบนพรมแดงกันเลย รัวกันป็อกแป๊กๆ ยิงแฟลชกันวูบวาบๆ ไม่เข้าใจว่ามาถ่าย Portrait คนใส่บาตรแล้วต้องการลบเงาใต้ตากันหรืออย่างไร ดูไม่เกรงใจพระเจ้าและชาวบ้านบ้างเลย"

"อันนี้โดนใจ แจกlikeไปเลยจ้า"

fotoblur
27th January 2011, 09:12
"บางท่านแทบจะจ่อหน้าพระกันอยู่แล้ว แถมเวลาพระท่านมาเป็นแถว ช่างภาพทั้งหลายทำยังกับพระท่านมาบนพรมแดงกันเลย รัวกันป็อกแป๊กๆ ยิงแฟลชกันวูบวาบๆ ไม่เข้าใจว่ามาถ่าย Portrait คนใส่บาตรแล้วต้องการลบเงาใต้ตากันหรืออย่างไร ดูไม่เกรงใจพระเจ้าและชาวบ้านบ้างเลย"

"อันนี้โดนใจ แจกlikeไปเลยจ้า"

ชอบครับ

NatsCracker
27th January 2011, 10:04
หนึ่งวันก่อนหน้าเพิ่งอ่านบทความนี้พอดี อย่าไปเลย เชียงคาน (http://www.sarakadee.com/blog/oneton/?p=804)

http://www.sarakadee.com/blog/oneton/?p=804

ยิ่งมาเห็นภาพและคำบรรยายจากจขกท.แล้ว..ยิ่งชัดเจนและ เศร้าจัง..
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆและมุมมองต่อเรื่องราวมาฝาก ^^

Starck
27th January 2011, 10:10
มันก็เป็นแบบนี้แหล่ะครับ เมื่อผันตัวไปเป็นแหล่งท่องเที่ยว ก็เหมือนแหล่งท่องเที่ยวของทุกที่ ผมไม่ค่อยยึดติดกับสิ่งเก่า ๆ ปล่อยให้เป็นความทรงจำ คิดง่าย ๆ แค่บ้านที่เราเกิด ทุกสิ่งทุกอย่างก็ยังเปลี่ยนไป ผมเห็นนักอนุรักษ์ อยากให้ที่นั่นเป็นอย่างนั้น อย่างโน้น อย่างนี้ แล้วแต่รสนิยมคน แล้วบ้านเราเองล่ะ ยังไม่เป็นเลย มันก็ต้องมีการพัฒนาไป แต่จะแนวทางไหน ก็ปล่อยให้โลกมันหมุนไปครับ สำหรับผมอยากกลับไปอีกครั้ง ไปชมการเปลี่ยนแปลง เวลาเปลี่ยนสิ่งของสถานที่เปลี่ยน แค่ใจคนไม่เปลี่ยนก็พอและที่สำคัญอย่าทำลายวัฒนธรรมที่ดีงาม ก็พอแล้วครับ สำหรับผม

suipearl
27th January 2011, 19:30
ชอบครับ

ผมชอบภาพนี้มากตรับ ชอบที่ว่าไม่ไปรบกวนพระจ้าเหมือนคนอื่นๆ
ท่านออกบิณฑบาตโปรดสัตว์โลก หากจะถ่ายภาพไม่ควรรบกวนท่านครับ
โดยเฉพาะการใช้flash สุดยอดทั้งภาพและคนถ่ายครับ

mpao
27th January 2011, 20:45
เป็นเชียงคาน ที่ดูดี และสวยที่สุดและน่าไปเที่ยวเท่าที่เคยเห็นทาทีเดียว

สุดยอดครับ

topbangkok
1st February 2011, 02:35
สวยงามมากมายครับ

Libertines
2nd February 2011, 16:50
สวยครับ อยากไปมาก

หลวงลายไทย
16th February 2011, 17:51
เข้ามาลงชื่ออีกรอบครับ
อยากจะบอกสมาชิกว่า...."ผมดีใจนะครับ ที่เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้ติด5ดาวจนได้ครับ"
ครั้งที่แรกที่เห็นดาวไม่ขึ้น ทั้งๆที่กดแล้ว แสดงว่าไม่ค่อยทีใครกดVoteกัน
ผมยังคิดอยู่เลยครับว่า ประเพณีกดดาวให้กับกระทู้ที่ภาพสวยงดงามและตั้งใจนำเสนอ(เช่นกระทู้นี้) กำลังจะหายไปอีกไหมหนอ
กว่าจะขอความร่วมมือเพื่อนๆสมาชิก ช่วยกันกดVoteกระทู้ภาพ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ ไม่อยากให้ประเพณีหายไปครับ
สมาชิกส่วนหนึ่งเข้ามาเพื่อขายของ อันนี้เป็นความจริงที่ผมไม่กล้าปฏิเสธ
แต่ทว่าเวปเรา เวปถ่ายรูป มาให้ความสำคัญกับกระทู้ภาพและให้เกียรติแด่สมาชิกที่ตั้งใจนำเสนอผลงานกันเถอะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่กดVoteให้กระทู้ครับ

tomatoe
26th February 2011, 21:20
เป็นอีกหนึ่งที่ที่ให้ภาพสวยๆมาให้ได้ดูอย่างต่อเนื่อง สวยงามครับ

KAKAKUP
17th April 2011, 15:56
เป็นอีกชุดหนึ่งที่สวยมากครับ...ได้มุมมองในการถ่ายภาพมากขึ้นเลยครับ:clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap:.....ผมเพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ในบ้านหลังนี้กำลังศึกษาการเล่นและกฎของบ้านหลังนี้อยู่ครับ....คอมฯไม่เก่งครับ

tum_001
7th June 2011, 11:49
ภาพสวยครับ กลัวอย่างเดียวเลย : ต่อไปเชียงคานในอนาคตจะเป็นอย่างไร ถ้าธรรมชาติที่มีอยู่ตอนนี้ค่อยๆจางหายไป ??