PDA

View Full Version : อยู่ดี ๆ ก็สงสัยว่า .. 1N RS ทำงานยังไง ถึงไม่ต้องยกกระจก...

เอคอม
25th August 2005, 23:53
เผอิญวันก่อน ได้ไปทะเลาะ ทะและ แถว ๆ ภิรมย์พลาซ่า
ไปดูกล้องเล่นๆ อยากได้ตัวไหน ก็มองแล้วจินตนาการว่ากำลังถ่ายตัวนั้นอยู่... :drool:

วันนั้นไปได้ Sigma 20 1.8 มาตัวละ ห้าพันห้า ... สบายใจเฉิบ...
เตรียมจะออกไปโบกรถเมล์กลับบ้าน..ไม่ไปดูต้มยำกุ้ง ที่ MBK แล้ว..เพราะเงินหมดกระเป๋า..

เหลือบไปเห็น 1N RS อืม...หล่อล่ำจริง ๆ แฮะ..
มี พาวเวอร์ไดรว์บูสเตอร์ในตัว แถมติดป้ายทองอันเล็ก ว่า RS
แถมเวลาถ่ายรัว 5Fps ไม่ต้องยกกระจกเลย 7 วินาทีกว่า ๆ หมดม้วน..

สงสัยว่ามันทำงานอย่างไรครับ ไม่ยกกระจกแล้วแสงมันเข้าฟิล์มอย่างไร
ขอบคุณครับ :bucha:

หนก บางหลวง
26th August 2005, 00:09
มันเป็นกระจกพิเศษหนะเอ แสงส่วนหนึ่ง( 65%) จะทะลุผ่านกระจกไปตกที่film อีกส่วนหนึ่ง( 35%) จะสะท้อนขึ้นมาที่ปริซึม

แน่นอนครับ มันมืดลงแน่ๆ เพราะว่ามันเสียแสงไปส่วนหนึ่ง แต่ตัวกล้องจะมีระบบชดเชยการวัดแสงให้ ( ก็คล้ายๆกับเอาNDมาวางไว้หน้าเลนส์แหละ )

ถ้าใส่ powerboosterของมันหละก้อ 10fps

กล้องรุ่นนี้เวลาถ่ายพลุนี่ สุดยอดเลยหละ เห็นเลยว่าต้องการให้พลุติดตรงไหน หมดไปตรงไหนของเฟรม แล้วเวลาถ่ายcontinueยิ่งดีใหญ่ คือเห็นภาพตลอดเลยครับ

ถึงแม้ว่ากระจกpellicle จะเคลือบhard coated แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เป็นรอยนะครับ เอิ๊กกกกกกกกก มีเรื่องให้ปวดหัวเกี่ยวกับกระจกบานนี้นะ เช่น เสื่อมหรือเปล่า ลอกหรือเปล่า อะไรทำนองนั้น

อะ เอาไปดูให้หายสงสัย http://www.canon.com/camera-museum/camera/1992-1996/data/1995_eos-1n-rs.html อิ อิ อิ

เอคอม
26th August 2005, 00:14
สรุปว่า เราก็วัดแสงไปตามปกติ...

ณ สภาพแสงหนึ่งๆ
ถ้าเราใช้โหมด RS ค่าแสงที่วัดได้จะแตกต่างกับ ค่าที่วัดได้ในโหมดปกติ...ใช่ไหมครับ?
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า??

เอ้
26th August 2005, 00:22
มือสองราคาไม่แพงด้วยนะ เคยสนอยู่เหมือนกัน อย่างเวลาถ่ายกีฬา รถแข่ง อะไรพวกนี้ เห็นตลอด มันสะดวกดี
แต่เราต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อย ถ้าฝุ่นลงไปติดแล้วจะเป็นไง ถ้าเป็นรอยขึ้นมาแล้วจะเป็นอย่างไร เลยเลิกคิด

pai
26th August 2005, 07:37
งั้นเวลาถ่ายก็ไม่มีเสียงซิครับ

เอคอม
26th August 2005, 08:02
งั้นเวลาถ่ายก็ไม่มีเสียงซิครับ
มีครับ ... กระจกดังรึเปล่าไม่ทราบ ...
แต่ตัวพาวเวอร์ไดรว์บูสเตอร์ กับเสียงม่านดัง..

jojosung
26th August 2005, 08:57
สรุปว่า เราก็วัดแสงไปตามปกติ...

ณ สภาพแสงหนึ่งๆ
ถ้าเราใช้โหมด RS ค่าแสงที่วัดได้จะแตกต่างกับ ค่าที่วัดได้ในโหมดปกติ...ใช่ไหมครับ?
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า??

เท่าที่เข้าใจ คือ กล้องนี้จะเหมือนที่ ND มาอยู่ตรงหน้าเลนส์ตลอด และก็จะแยงแสงไปประมาณ -1/3 stop
ดังนั้นถ้าใช้ meter ของกล้องเองก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าใช้ External Meter ก็ต้องเพิ่ม อีก +1/3 เพื่อที่จะใช้กับกล้องตัวนี้

แต่อย่างว่า 1NRS นั้นทำมาเพื่อกีฬาอยู่แล้ว ซึ่งไม่มีใครใช้ External Meter กันเท่าไรหรอก แต่ก็ไม่แน่นะ

เล็ก
26th August 2005, 12:39
มันเป็นกระจกพิเศษหนะเอ แสงส่วนหนึ่ง( 65%) จะทะลุผ่านกระจกไปตกที่film อีกส่วนหนึ่ง( 35%) จะสะท้อนขึ้นมาที่ปริซึม

แน่นอนครับ มันมืดลงแน่ๆ เพราะว่ามันเสียแสงไปส่วนหนึ่ง แต่ตัวกล้องจะมีระบบชดเชยการวัดแสงให้ ( ก็คล้ายๆกับเอาNDมาวางไว้หน้าเลนส์แหละ )

ถ้าใส่ powerboosterของมันหละก้อ 10fps

กล้องรุ่นนี้เวลาถ่ายพลุนี่ สุดยอดเลยหละ เห็นเลยว่าต้องการให้พลุติดตรงไหน หมดไปตรงไหนของเฟรม แล้วเวลาถ่ายcontinueยิ่งดีใหญ่ คือเห็นภาพตลอดเลยครับ

ถึงแม้ว่ากระจกpellicle จะเคลือบhard coated แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เป็นรอยนะครับ เอิ๊กกกกกกกกก มีเรื่องให้ปวดหัวเกี่ยวกับกระจกบานนี้นะ เช่น เสื่อมหรือเปล่า ลอกหรือเปล่า อะไรทำนองนั้น

อะ เอาไปดูให้หายสงสัย http://www.canon.com/camera-museum/camera/1992-1996/data/1995_eos-1n-rs.html อิ อิ อิ

พี่ มันติดBooster มาเลยจ้ะ แกะไม่ออกเน่อ

ตัวนี้กระจกเสียแสง2/3สตอปครับ เวลาทำงานมีเสียงม่าน เสียงชุดขับเคลื่อนฟิล์ม และเสียงกระจกรอง(Sub- Mirror)ที่จะลดตัวหลบลงไปเพื่อให้แสงผ่านด้วยครับ ข้อดีคือมองเห็นภาพตลอดเท่านั้น แต่ภาพออกวอร์มนิดๆนะ(ตัวที่ผมเคยใช้มา)

ถ้าถามว่าสนุกไหม ก็สนุกนะครับ พรืดๆๆๆๆๆๆๆๆ มันส์ดี แต่ไม่เคยพรืดๆตอนมีฟิล์มซักทีครับเพราะมันหมดเร็วไป(ไม่)หน่อยง่ะ นกกระจอกไม่ทันกินน้ำเลย หมดม้วนซะและ -_-"

ถ้าเอามาใช้แบบขำๆ ดูCanon EOS RT ก็ได้ครับ ถูกกว่าเยอะ แต่ต้องทำใจกับระบบโฟกัสและระบบวัดแสงแบบแมนนวลของมันหน่อย ก็เท่านั้น :D

ส่วนเรื่องวัดแสง แบบที่คุณJojosungแจ้งไว้เลยครับ

หนก บางหลวง
26th August 2005, 13:12
พี่ มันติดBooster มาเลยจ้ะ แกะไม่ออกเน่อ

:bucha: :bucha: ขอบคุณคร๊าบบบบบ จำผิดไป อิ อิ อิ