PDA

View Full Version : MACRO ด้วย iPhone4 (THAILAND INSECT HUNTER)

popumon
2nd January 2011, 17:42
MACRO ด้วย iPhone4 (THAILAND INSECT HUNTER)

"วันที่ 31 ธันวาคม และแล้วก็เจอจนได้ที่สำเพง แถมถูกอีกต่างหาก"

ก่อนหน้าที่ผมจะเอาภาพมาให้ดู ผมขอเอาเรื่องอุปกรณ์มาให้ดูก่อนนะครับว่าหน้าตาเป็นอย่างไร

และนี่คือโฉมหน้า Jelly Lens ในแบบต่าง Close up, Wide angle & Polarized

สำหรับมือถือและกล้องดิจิตอลคอมแพค ซื้อมาจากสำเพง 120 บาท, 40 บาทต่อชิ้น

ที่จะเน้นคือเจ้าตัว close-up macro ตัวนี้ สีส้มครับ

เปิดฝาก็จะมียางเหนียวๆ

ใช้ในการยึดติดกับหน้ากล้องมือถือ หรือ กล้องดิจิตอลคอมแพคก็ได้ ข้อเสียคือใช้ไปนานๆยางเหนียวจะไม่ค่อยติด เพราะฝุ่นจะเข้าไปติดครับ

ปัญหาที่พบครั้งแรก คือตามขอบจะแอบมีสีส้มพลาสติกปรากฎให้เห็น ไม่ใช่ปัญหาแต่อย่างใด ผมคิดไว้ในใจแล้วว่าจะจัดการฉำแหละออกให้หมด

ให้เหลือแต่เลนส์ชิ้นเดียว แล้วเอามาแปะที่เลนส์กล้องเลย

วิธีการเอาเลนส์ออกมาครับ ที่ตัดเล็บอันเดียวอยู่ ดังภาพกดตัดทีเดียวครับ แล้วชิ้นวงแหวนอีกชิ้นจะหลุดออกมา

พอวงแหวนหลุดออกมาแล้วก็กดตัดอีกทีนึงครับ

ได้มาแล้วครับ

เอาด้านนูนหงายขึ้นมาแปะหน้ากล้อง iPhone4 เลยครับ

ผมเอากระดาษมาปิดหน้า flash จะได้ทำให้แสง flash อ่อนลง

พอดีผมมีเจ้าตัว case batt สำรองของ mophie จะนำมา modifly รวมกันครับ

เสร็จแล้วก็ออกมาเป็นอย่างนี้ครับ

ผมไม่ต้องใช้กาว หรืออะไรใดๆในการทำให้ case และ iPhone4 สกปรกเลยครับ เลนส์มันค่อนข้างพอดีกับรูกล้องของ case mophie เลยครับ

เอาเศษกระดาษมายึดเลนส์นิดหน่อย แถมได้เป็นตัวลดแสง flash ได้อีก

ยอมรับ ว่าถ่ายยาก ต้องนิ่งจริงๆ ไม่งั้นจะเบลอไปหมด ระยะพอใส่เลนส์นี้แล้วจะจำกัดมากๆคือประมาณ 2-3 cm เท่านั้น นอกเหนือจากนั้นไม่สามารถ focus ได้

Macro with iPhone4 + Build-in Flash ใส่ softbox ประดิษเองเอามาบังหน้า flash เนื่องจากแสง flash แรงเกินไป

effect ที่เกิดด้านบน น่าจะเกิดจากแสง flash กระทบกับ Jelly Lens ครับ แต่งภาพใน Photoshop Express App

ใช้ almost dslr App (1.99$) เสริมช่วยในการถ่ายให้ดีและสะดวกยิ่งขึ้น เพราะมี lock focus, white ballance และแสง

ที่ช่วยได้เยอะเลยครับ เพราะถ้าเราใช้ App ของ iPhone ที่มีมาให้มันจะ auto focus ซึ่งช้าและเสียเวลามาก

** Trick คือ lock focus เสร็จแล้วค่อยๆเลื่อนกล้องเข้าหาตัวแบบทีละนิด จนเห็นจุดที่ต้องการให้ชัด ก็กด shutter เลยครับ

ถ่ายเยอะๆเป็น set ครับ เพราะโอกาสที่เราจะได้ภาพชัดๆคมๆมีน้อยมาก

**สรุป**

ข้อดี - พกพาสะดวก, เลนส์ถูก
ข้อเสีย - ถ่ายยากต้องนิ่งจริงๆไม่งั้นภาพเบลอ, ระยะทำการสั้นเกินไป 2-3cm แมลงบินหนีไปหมด, noise เยอะ

----------------------------

MACRO with iPhone4 + Macro Jelly Lens (1 January 2011)

process ด้วย Photoshop cs5 ทั้งหมดครับ

แมงมุมกระโดด เป็นนายแบบในการฝึกฝนครั้งนี้ครับ เจอในบ้านเลยมาลองกล้องหน่อย ก่อนออกไปถ่ายที่สวนข้างบ้าน

มวนน่ารักๆครับ ถ่ายมาหลาย set เลยเพราะตัวแบบสั่นตลอดจากแรงลม ลมนิ่งเมื่อไหร่ รัวเมื่อนั้น

เต่าทองกำลังกินเพลี้ยอยู่ เป็น shot ที่น่าตื่นเต้นมาก ชอบภาพนี้มากๆครับ คัดมาจาก 1 ใน 30 ภาพ set นี้ที่รัวไปครับ

ผีเสื้อกลางคืนรูปร่างแปลกนิ่งๆ

ผีเสื้อหญ้าที่เจอชุกชุมมากๆครับ

ตัวอะไรก็ไม่รู้ แต่คิดว่าน่าจะเป็นตัวอ่อนตั๊กแตนตำข้าว เนียนเชียว

แมงมุมกระโดดน่ารักๆครับ ชอบมาก

มดแดงรุมด้วงที่ตายแล้ว

โบเก้ที่เกิดจากกล้องกับเลนส์ตัวนี้ออกมาสวยมากครับชอบ

ด้วงลอย อีก action ที่ชอบมากครับ

ดอกไม้บ้างครับ นิ่งๆถ่ายง่ายดี

ตั๊กแตนบนใบหญ้า

มวนน้อยเล่นกายกรรม

ดอกไม้ กับ มวนจิ๋ว process ด้วย Photoshop cs5 ครับ, 2 stacking files

มวนน้อยอีกแล้ว มีเยอะมากครับ

กลับมาถ่าย แมงมุมกระโดดจิ๋วตัวเดิมเจ้าเก่าครับ

ด้วงเต่าสวยงามอีกตัวนึงครับ พบมากบริเวณแถวต้นผักบุ้ง process ด้วย Photoshop cs5 ครับ, 2 stacking files

มดแปลกๆครับ

แมงมุมแปลกๆอีกตัวนึงบนใบไม้

แมงมุมในใบไม้แห้ง process ด้วย Photoshop cs5 ครับ, 4 stacking files

แมงปอในที่แสงน้อย process ด้วย Photoshop cs5 ครับ, 7 stacking files

-------------

TIPS s TRICKS by popumon

- ทำตัวนักย่องเบา การเข้าหาแมลง
อย่างแรกต้องรู้นิสัยของแมลงตัวนั้นก่อน เข้าช้าๆเบาๆพยายามทำให้บริเวณนั้นสั่นสะเทือนน้อยสุด
ทำตัวเตี้ยๆ หยุดนิ่งเป็นระยะตามอาการของแมลง ใจเย็นในการเข้าใกล้ทีละนิดๆ บางตัวกว่าผม จะเข้าได้
เล่นไป 5 นาที เข้าทีละนิด หยุดนิ่ง ทีละนิด หยุดนิ่ง, บางตัวก็เดินเข้าไปเลย เอานิ้วจ่อที่ตายังไม่หนี
แล้วแต่สถานการณ์ครับ บางครั้งแมลงที่เข้ายากๆ แต่ถ้าเค้ากำลังกินอาหารอยู่ อาจจะเข้าถ่ายได้ง่ายๆเลย
ปกติแค่เดินเข้าใกล้ระยะ 2 เมตรก็บินหนีแล้ว แต่พอตอนกินอาหารอยู่ เอามือไปจับปีกยังได้เลย

http://facebook.com/insecthunter

--------------------------------------