PDA

View Full Version : ช่วยเลือกหูฟังให้หน่อยครับ

tid_bit
23rd August 2005, 17:17
ตอนนี้ผมใช้หูฟัง Sony MDR-G72 อยู่อะครับเป็นรุ่นที่เก่าแล้ว แต่ใช้งานดีครับ (ตัวที่เป็นแบบคล้องมาที่ต้นคออะครับ) คือตอนนี้ผมอยากได้อันใหม่แล้วครับ อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำ หูฟังที่เสียงดีๆ เบสหนักๆๆ ให้หน่อยครับ ผมเอาไว้ใช้ฟังตอนระหว่างเดินทางครับ บ้านกะมหาลัย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

s_charm
23rd August 2005, 17:24
ช่วยบอกงบประมาณมาด้วยก็ดีนะครับ... แล้วก็ประเภทหูฟังที่ต้องการ(earbud, in-ear, ear-pad หรือว่า full size) ไม่งั้นเดี๋ยวไปแนะนำผิดประเภทหรือว่าเกินงบประมาณหนะครับ :spineyes:

Orange**
23rd August 2005, 18:04
- Bose TriPort ~ 7900 บาท

http://www.bosethailand.com/product/thai/homeaudio/headphone/triport.htm

tid_bit
23rd August 2005, 18:07
อ้อ ครับขอโทษครับ งบประมาณของผมก็ได้ถึง 3-4 พันอะครับ หรือต่ำกวานี้ได้นะครับ
ขอถามหน่อยครับ earbud กะ earpad นี้เป็นยังไงครับ
จิงๆ ผมอยากได้อันเล็กๆที่พกได้ง่าย เสียงดีๆ เบสหนักๆ ซึ่งถ้าต้องการเสียงดีๆ มันก็ต้องใหญ่ๆใช่มั้ยครับ ยังไงคงต้องเลิอกเอา รบกวนพี่ๆช่วยเลือกให้ด้วยนะครับ...

Orange**
23rd August 2005, 18:09
แนะนำไปคนละแบบเลย ขอโทษครับ...

s_charm
23rd August 2005, 22:24
ถ้าชอบเบสหนักๆ Sony MDR EX71 อาจจะน่าสนใจนะครับ
เบสหนักแต่มาเป็นลูกๆ Detail เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ราคาน่าจะอยู่ราวๆ สองพันบาทมั้งครับ(พอดีไม่ได้ติดตาม)
http://www.sony.co.th/sysfs/imgproduct.aspx?pid=646&imagesize=1

Sandee
23rd August 2005, 23:47
ไม่สนใจ shure E2c บ้างเหรอครับ detail เสียงดีกว่า แต่bass สู้sonyไม่ได้ ต้องใส่ดีๆๆไม่งั้น bassหายหมด ราคา 3พันปลายๆ :Smiles2:

ZeaBiscuit
23rd August 2005, 23:49
ถ้าชอบฟังพวก Pop/Rock หู Sony ก็ไม่เลวครับ อย่างที่เจ้าชาร์มว่าแหละ :)

s_charm
24th August 2005, 00:00
ไม่สนใจ shure E2c บ้างเหรอครับ detail เสียงดีกว่า แต่bass สู้sonyไม่ได้ ต้องใส่ดีๆๆไม่งั้น bassหายหมด ราคา 3พันปลายๆ :Smiles2:
เรื่องเสียง bass ผมมองสองส่วนหนะครับ... ถ้าเรื่องความหนักของเสียเบส แม้แต่ Shure E5C ก็ยังสู้ตัว Sony EX71 ไม่ได้หนะครับ... แต่ถ้าพูดกันถึงคุณภาพของเสียงเบสแล้ว ยังไงๆ Shure ก็กินขาดครับ(แต่ผมไม่เคยลอง E2C นะครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไง)

tid_bit
24th August 2005, 19:22
อ้อครับขอบคุณครับที่แนะนำกันมาครับ แล้วพอจะมีรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ

Sandee
24th August 2005, 23:48
ผมใช้ shure E2c ครับ ถ้าใส่ไม่ดี bassจะหายไปเลย แต่ถ้าใส่ดีๆก็ใช้ได้เลยครับ ถ้าไม่ไปเทียบกับพวก E3c

tid_bit
23rd October 2005, 06:32
ตอนนี้ผมเห็นสมาชิกคนนึงขาย หู shure E5c อะครับ เลยอยากถามว่า หูฟังตัวนี้คุ้มค่ากันเงินที่เสียไป(อย่างมาก)หรือไม่ครับ แล้วเสียงเบสนี้หนักโดนใจมั้ยครับ...

s_charm
23rd October 2005, 06:48
ตอนนี้ผมเห็นสมาชิกคนนึงขาย หู shure E5c อะครับ เลยอยากถามว่า หูฟังตัวนี้คุ้มค่ากันเงินที่เสียไป(อย่างมาก)หรือไม่ครับ แล้วเสียงเบสนี้หนักโดนใจมั้ยครับ...
ในความคิดเห็นของผม ผมว่าคุ้มนะ สำหรับหูฟังที่คุณภาพระดับนี้ ถ้ามีงบก็แนะนำให้ซื้อเลยครับ(แล้วจาติดใจในคุณภาพ) ส่วนเรื่องเสียงเบสก็หนักในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับพวกหูฟังของ Sony นะ แต่รายละเอียดของเสียงเบส ออกมาดีกว่า

tid_bit
23rd October 2005, 17:07
ขอบคุณครับ คุณชามที่แนะนำมา... เดียวเก็บตังต่อสักพักคงหามันมาครอบครองแน่เลย...

D1
24th October 2005, 11:23
เพิ่งได้เป็นเจ้าของไม่นาน.. ก่อนหน้านี้เคยฟังของคุณ s_charm รู้สึกไม่โดน (เพราะยังใส่หูฟังแบบ In-ear ไม่เป็น) แต่พอได้ซื้อเอง หัดใส่อย่างถูกต้อง... โห.. คุณภาพเสียงสุดๆ ถ้างบถึงก็ (กัดฟัน)จ่ายทีเดียวแล้วจบครับ ไม่ต้องมองหาหูฟังอันอื่นอีกเลย (Y) :)

D1
24th October 2005, 11:24
ลืมบอกไป เบสของหูฟัง shure จะเป็นแบบแน่นๆ แต่ไม่ได้มาเป็นลูกแบบของ Sony ครับ ซึ่งพอดีเป็นสไตล์ที่ผมชอบพอดี ผมเลยเริงร่าเลย :D

s_charm
24th October 2005, 15:17
เพิ่งได้เป็นเจ้าของไม่นาน.. ก่อนหน้านี้เคยฟังของคุณ s_charm รู้สึกไม่โดน (เพราะยังใส่หูฟังแบบ In-ear ไม่เป็น) แต่พอได้ซื้อเอง หัดใส่อย่างถูกต้อง... โห.. คุณภาพเสียงสุดๆ ถ้างบถึงก็ (กัดฟัน)จ่ายทีเดียวแล้วจบครับ ไม่ต้องมองหาหูฟังอันอื่นอีกเลย (Y) :)
ในที่สุดก็เสียเงินจนได้เหรอครับคุณ D1 :Smiles2:

tid_bit
8th December 2005, 12:36
อิอิ ตอนนี้ผมก็ได้เสียตังให้เจ้า E5c ไปเรียบร้อยแล้วนะครับ....ขอบคุณคุณชาม พี่ D1 แล้วก็คนอื่นๆ ที่เข้ามาให้ความคิดเห็นนะครับ....(ปล.เสียงสุดยอด......เลย...)

D1
8th December 2005, 13:03
ยินดีด้วยครับกับ e5c ตัวเดียวจบ ;)

s_charm
8th December 2005, 13:22
ยินดีด้วยครับกับ e5c ตัวเดียวจบ ;)
ความผิดผมหรือเปล่าเนี่ย... เห็นเสียเงินกับ E5C ไปหลายคนแล้วเนี่ย :chat:

Electron
8th December 2005, 13:52
ความผิดผมหรือเปล่าเนี่ย... เห็นเสียเงินกับ E5C ไปหลายคนแล้วเนี่ย :chat:
ก็เพราะใครล่ะ :knock:

soranont
8th December 2005, 15:39
ก็เพราะใครล่ะ :knock:
วันนั่นถ้าไม่ไปเรือนปั่นหย่า ก็คงไม่รู้จักยี่ห้อนี้ และคงไม่ต้องเสียตังค์http://www.thaidphoto.com/forums/images/icons/icon11.gif

RUTch
8th December 2005, 15:42
ยี่ห้อนี้แถมแหนบด้วยหรือเปล่า คุ้นๆวันก่อนมีคนฟองน้ำติดอยู่ในรูหู ร้องให้เพื่อนๆช่วยเอาแหนบคีบออกมา ...

oberon
8th December 2005, 18:48
555 ... เข้ามาอ่านแล้วก็อยากได้อีกคน :P ... มีแต่เรื่องให้เสียเงินอ่ะ อิอิอิ :P

man_super
8th December 2005, 19:40
วันนั้นไปเดินๆ Mall งามวงศ์วานเลยไปคว้า
KLEO: Double Bass
Advanced 2 way technology: Standard and Bass Boost
Full metal shell earpieces
3.5 -> 2.5 mm earphone jack adapter
ในราคาไม่แพงขนาด Sony แต่ชอบใจ เสปกอันหลังนี่แหล่ะ
ใช้ฟังเพลง จากTreo 650 ได้สบายใจ เลย
http://www.astone.com.au/kleo.htm
ลองไปดูก่อนครับ เป็นทางเลือกนึง:Smiles2:

s_charm
8th December 2005, 22:15
วันนั่นถ้าไม่ไปเรือนปั่นหย่า ก็คงไม่รู้จักยี่ห้อนี้ และคงไม่ต้องเสียตังค์http://www.thaidphoto.com/forums/images/icons/icon11.gif
:bucha: :bucha: :bucha: :bucha: :bucha:
ไว้ถ้ามีโอกาศเดี๋ยวหาอย่างอื่นไปให้ลองเล่นอีกดีกว่า :chat:

ตอนแรกคิดว่าจาซื้อ Headphone Amp แต่เจอ D200 เข้ามาขัดซะก่อนเลยต้องเจอโรคเลื่อนไปอีกซักพัก :huh:

NaimNatNod
12th December 2005, 14:35
อิอิ... สงสัยว่าคงต้องมาเข้าแก๊งค์ Shure ด้วยคนแล้วมั้ง :Smiles2:

ตกลงเอา Bose ไปคืนแล้ว จริงๆแล้วระบบ Noise Cancellation ของตัว QuiteComfort 2 นี้ตัดเสียงภายนอกได้สนิทเด็ดขาดดีจริงๆ (Y) แต่มีความรู้สึกว่ามันจะมีเหมือนพลังอะไรซักอย่างอัดเข้าไปในหู ทำให้เหมือนกับว่านั่งฟังอยู่เหนือพื้นโลก 20,000 ฟิต ต้องกลืนน้ำลายหรือหาวอ้าปากกว้างๆอยู่บ่อยๆ ไม่งั้นหูจะอื้อ เลยต้องจำใจเอาไปคืนเขา ทั้งๆที่ลองได้มาสองวันเอง :dry:

E5C นี้ซื้อที่ไหนได้ถูกที่สุดครับ ฟังแล้วหูอื้อไหมครับ เผอิญได้ iPod 60GB ตัวใหม่มา ก็อยากจะได้หูฟังอีกซักอันดีๆหน่อย :bunny:

JEE
12th December 2005, 14:59
ผมก็ใช้ Bose อยู่ เเต่เป็นรุ่นธรรมดา ไม่ใช่ QuietComfort 2 เสียงก็โอเค เเต่สายไฟเส้นเล็กที่ติดกับตัวเบ้ากระจอกจังเลย เล็กหยั่งกะวุ้นเส้น หากเกิดพลาดกระตุกไม่กี่ที่คงขาดไม่เป็นท่า เเหม จะออกเเบบทำให้เส้นใหญ่ เเข็งเเรงกว่านี้ไม่ได้หรือไง ผมละเบื่อดีไซน์เนอร์จริงๆ ว่าเเล้วก็ไปหาตัว Shure E5C เเต่ไม่มีอ่ะ ไม่รู้เขาซื้อกันที่เว็บไหนกัน เเต่รู้สึกราคานี่เเรงเกินไป ขนาดรุ่นเล็ก Shure E3C เห็นราคาเเล้วหนวดกระตุกเลย 7200 บาท ทำไมมันเเพงอย่างนั้นอ่ะ ขี้หูยิ่งเยอะอยู่ เจอฟองน้ำอัดเข้าไป เอาออกมาเน่าสนิท ราคาตกเหลือ 700 ไม่เอาดีกว่า หูไม่ถึงอ่ะ

NaimNatNod
15th December 2005, 14:05
วันนี้ก็ได้ไปซื้อ e5c มาจนได้ เพราะความอยากรู้ว่าที่มันแพงกว่า Bose QuiteComfort2 ตั้งสองร้อยเหรียญนั้น มันเป็นยังไง :dry:

ราคาค่าตัวรวมภาษีแล้ว $541.24 ไม่ขาดไม่เกิน ก็สองหมื่นกว่าๆ... หูฟังอะไรไม่รู้แพงฉิบ... :huh:

กล่องเล็กนิดเดียว แต่กล่องอลูมิเนียมข้างในนั้นบ่งบอกได้เลยว่า คนทำนั้นตั้งใจให้สินค้าชิ้นนี้เป็นสินค้าเกรดเอ (Y)

ผมมีความหวังสูงมากกับหูฟังตัวนี้ แต่ก็ยังมองไม่ออกว่าหูฟังตัวจิ๋วนี้มันจะเสียงดีกว่า Bose ทั้งรุ่น Triport ซึ่งผมใช้อยู่ หรือกับรุ่นใหญ่ของ Bose ได้ยังไง :dry:

ลองกับ iPod 60GB ตัวใหม่ดำมะเมื่อม กว่าจะใส่เข้าหูได้ตามตำราก็ใช้เวลาพอสมควร (N) พอยัดใส่เข้าไปในรูหูแน่นเต็มที่แล้วก็ลองเปิดเพลงที่คุ้นหู ของ Alan Jackson - It's 5 o'clock somewhere บอกได้คำเดียวครับว่า เสียงไม่ถูกหูเอามากๆเลย แหลมค่อนข้างจัด เบสหาไม่เจอ กลางก็แข็งๆ แต่ก็คิดว่าหูฟังมันคงยังใหม่อยู่ คงต้องเปิด burn in ซักระยะหนึ่ง :blink:

ก็เปิด burn in ไปเรื่อยๆประมาณสามชั่วโมง มาฟังใหม่ คราวนี้เสียงเริ่มดีขึ้นบ้าง แต่ยังไงๆก็ไม่ใช่เสียงสองหมื่นบาทแน่ๆ :dry:

พอดีนึกขึ้นมาได้ว่า iPod 20GB ตัวเก่านั้น หูฟังยังไม่เคยใช้เลย ก็ไปค้นๆมา แล้วก็ใส่ลองฟังดู ....... ไม่น่าเชื่อครับ ว่าเสียงถูกหูผมมากกว่า e5c มาก เสียงออกมาครบย่านความถี่เท่าที่หูฟังขนาดเล็กจะให้ได้ ที่แน่ๆคือ เบสดีกว่า อย่างฟังได้ชัด ทั้งๆที่ไม่ต้องยัดใส่เข้าไปในรูหู ปรับ EQ เป็น Rock เสียงออกมา ใช่เลย (Y)

สรุปแล้ว อยากจะหาหูฟังดีๆที่คู่ควรกับ iPod ตัวใหม่ก็หาไม่ได้ สงสัยว่าจะเป็นหูฟังของมันเองละมั้งที่คู่ควรกันที่สุดสำหรับหูฟังขนาดเล็กที่ใส่เข้าไปในหู .... ณ ขณะนี้ เสียงของ e5c ไม่ถูกใจเลย คงบอกไม่ได้ว่าเป็นหูฟังไม่ดี แต่คงไม่ใช่สำหรับผม ฟังอีกสองวัน หรือ ไม่แน่พรุ่งนี้อาจจะเอาไปคืนเลยก็ได้ .... สงสัยแก่แล้วแหงเลยเรา :yahoo:

JEE
15th December 2005, 15:48
ว้าว...พี่เเอนดี้ ไฟเเรงจริงๆ ไปคว้ามาเเล้ว (เเละก็กำลังเอาไปคืน) ผมว่าจริงๆของเล่นพวกนี้มันถูกออกเเบบ Too perfect มันก็เลยไม่ fit สำหรับทุกคน ขนาดไอ้ตัว Bose ที่ใช้อยู่ ผมก็ว่ามันเเพงเเล้วน้า คิดว่าจะดี ฟังๆไปก็งั้นๆ อื้อๆอึงๆบวมๆ เล็กน้อยอีกต่างหาก เห็นคนพูดถึงหูฟังของ Apple ipod ว่าดีมาก เสียงครบ เเต่ผมไม่เคยลองหรอก เพราะยังไม่ได้ซื้อ ipod ก็เลยไม่รู้ว่าดียังไง ไม่รู้ซื้อเเต่หูเเยก จะมีขายหรือเปล่า

Plub
15th December 2005, 16:08
บอกได้คำเดียวครับว่า เสียงไม่ถูกหูเอามากๆเลย แหลมค่อนข้างจัด เบสหาไม่เจอ กลางก็แข็งๆไม่อยากจะบอกว่าคุณแอนดี้เริ่มที่จะสูงอายุแล้วมั้งครับ :blink: เพราะโดยปกติหูคนเราจะได้รับย่านความถี่ต่ำได้ดีในขณะที่ยังอายุน้อยๆ พออายุมากเข้าๆ ความสามารถในการรับความถี่ต่ำเริ่มน้อยลง เมื่อเวลาเราฟังลำโพงที่สามารถถ่ายทอดความถี่สูงได้ดี มันก็จะดังกลบความถี่ต่ำที่เราไม่ค่อยจะสามารถได้ยินได้ดี ในขณะที่เมื่อเราไปฟังหูฟังอย่างที่แถมมากับ iPod(ซึ่งผมลองฟังแล้วมันให้เสียงกลางต่ำโดดเด่น เสียงสูงน้อย)มันจึงทำให้เข้าหูกับคุณลุงแอนดี้มากกว่า E5C เช่นเดียวกับ Boseที่เป็นหูฟังแบบปิด มันจึงโดดเด่นในเรื่อง Acousticที่สามารถเปล่งพลังความถี่ต่ำได้ดีกว่า

ปล.การเลือกหูฟังอาจต้องให้เหมาะกับการตอบสนองของหูเรา หูฟังที่เสียงดีของอีกคนหนึ่ง อาจไม่ใช่หูฟังที่เสียงดีสำหรับเราก็เป็นได้ จริงๆ นะครับ ลุงแอนดี้...อิอิ

Plub
15th December 2005, 16:19
เพราะยังไม่ได้ซื้อ ipod ก็เลยไม่รู้ว่าดียังไง ไม่รู้ซื้อเเต่หูเเยก จะมีขายหรือเปล่าบ้านเราเห็นมีขายนะพี่ JEEราคา 800บาทหรือไงเนี่ยเห็นแว๊บๆ...

JEE
16th December 2005, 01:06
- อ้าว..กลายเป็นคุณลุงเเอนดี้ไปเเล้ว...อันนี้ comfirm ครับ เพราะเจอตัวเป็นๆมาเเล้ว เเต่ก็ยังดูไม่เเก่ขนาดเรียกลุงเท่าไหร่นะ ยังดูวัยรุ่นอยู่ อิ อิ (ลูกชายน่ะ) .....
- ลุงพลับพูดถึงเรื่องอายุนี่เเล้วใจหาย ว่าคนอายุมากเเล้วประสิทธิภาพในการฟังลดลง..เลยต้องดักฟังให้มากขึ้น...(ฮา)

ตากล้องหนุ่ม
16th December 2005, 07:06
โอ้โฮ....เล่นหูฟังกันราคาเป็นหมื่นๆ ใจถึงกันจริงๆเลยนะครับท่าน อยากจะฝากเอาไว้นิดนึงว่าถ้าอยากได้เบสหนักๆคุณก็จะต้องแลกกับการสูญเสียรายละเอียดของเสียงมิดโทนและเสียงความถี่สูงๆไปพอสมควร เหมือนลำโพงบ้านล่ะ บางท่านต้องเล่นกัน2คู่เลยไว้สลับฟังกัน เพลงร้องก็ต้องคู่นี้ แต่ถ้าเอามันต้องคู่โน้น โลกเราไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอกครับ คงต้องเลือกกันตามรสนิยมล่ะดีที่สุด หูฟังผมเอาพวกโซนี่รุ่นราคา500-600บาทมาฟังก็แฮ๊ปปี้แล้วครับจะเอาอะไรกันมาก ถ้าจะเอาเสียงดีๆจริงๆโน่นพวกหูฟังแบบครอบที่เค้าใช้กันในห้องอัดล่ะดีแน่ๆ เล่นเอาลำโพงแพงๆอายม้วนต้วนกันเป็นแถวๆเชียว....

RUTch
16th December 2005, 08:52
อืม อ่านแล้ว งงงง ปรกติไม่เคยเลือกซักทีว่าจะเอาหูไหนฟัง เพราะรู้สึกว่ามันยังชัดทั้งสองหู ส่วนมากมักไม่ค่อยเลือกว่าเอาหูไหนฟัง ส่วนมากว่าจะให้หูฟังหรือไม่ใช้หูฟังมากกว่า เอิกๆ

soon
16th December 2005, 14:06
............................
ณ ขณะนี้ เสียงของ e5c ไม่ถูกใจเลย คงบอกไม่ได้ว่าเป็นหูฟังไม่ดี แต่คงไม่ใช่สำหรับผม ฟังอีกสองวัน หรือ ไม่แน่พรุ่งนี้อาจจะเอาไปคืนเลยก็ได้ .... สงสัยแก่แล้วแหงเลยเรา :yahoo:

ผมด้วยคนคร้าบ คุณ NaimNatNod :turtle
:knock:
นับเป็นโชค โรคชรา ถามหาอยู่
จึงมีหู เสื่อมไป ตามวัยหนา
ฟังอะไร ก็ไม่เพราะ เสนาะอุรา
จึงหันมา ใช้อีหนู พอรู้ฟัง :huh: :banana:

D1
16th December 2005, 15:07
ลองกับ iPod 60GB ตัวใหม่ดำมะเมื่อม กว่าจะใส่เข้าหูได้ตามตำราก็ใช้เวลาพอสมควร (N) พอยัดใส่เข้าไปในรูหูแน่นเต็มที่แล้วก็ลองเปิดเพลงที่คุ้นหู ของ Alan Jackson - It's 5 o'clock somewhere บอกได้คำเดียวครับว่า เสียงไม่ถูกหูเอามากๆเลย แหลมค่อนข้างจัด เบสหาไม่เจอ กลางก็แข็งๆ แต่ก็คิดว่าหูฟังมันคงยังใหม่อยู่ คงต้องเปิด burn in ซักระยะหนึ่ง :blink: ถ้าพี่ NaimNatNod ยังไม่เอาไปคืน อยากให้ลองใส่ดูอีกทีครับ เพราะอาการดังกล่าวก็เกิดกับผมเหมือนกันตอนฟังหูฟัง E3C ตอนนั้นก็งงมาก หูฟังอะไรไม่รู้ราคาตั้งเจ็ดพัน เสียงแหลมแห้ง แถมเบสหาไม่เจอ (อาการเดียวกับที่พี่เล่ามาเลย) มาบางอ้อก็ตอนที่ได้เป็นเจ้าของ E5C นี่แหละครับ ลองหัดเป็น ชม. ก็ใส่ไม่เป็น ต้องโทรไปถามคุณ Soranont ว่าใส่ยังไง ผ่านไปอีกวันครึ่งถึงจะใส่เป็น คงเป็นธรรมชาติของหูแบบ In-ear :)

ส่วนตัว Material ที่ให้มาหลายอันแต่ละอัน โดยหูผมเองผมว่ามันแตกต่างกันดังนี้ครับ

ตอนแรกเลยผมลองหมด ก็ไปชอบเอาที่โฟม แต่ก็เห็นว่ามันเป็นอะไรที่มีการเสื่อมสภาพก็เลยหันมาใส่อันที่เป็นสีใส เพราะให้เสียงเบสแน่นกว่าอันสีเทา แต่อาจจะเป็นเพราะตอนเห่อ ผมฟังบางทีวันละ 7-8 ชม.. ผ่านมาเกือบเดือนก็ทำเอาหูระบมไปพอควร เลยหันมาใช้อันสีเทา ซึ่งก็ให้ผลดี เรื่องเจ็บหูไม่มี ใส่สบาย แต่หงุดหงิดเล็กน้อยกับเสียงเบสที่หายไป ซึ่งของเดิมผมว่ามันแน่น แต่หนักน้อยไปนิดจากที่ผมชอบอยู่แล้ว สุดท้ายก็เลยตัดใจใช้โฟมสีเหลือง ก็ได้ทุกอย่างครับ ทั้งความสบาย และเสียง จะมีข้อเสียก็คงเรื่องค่าใช้จ่ายของโฟม (ที่รบกวนพี่ช่วยซื้อให้) ที่ราคาของมันซื้อหูฟังคุณภาพกลางๆ ได้อันนึงทีเดียว ส่วนความสบายของโฟมก็อยู่ที่เราพิธีพิถันมากแค่ไหนครับ เพราะตอนแกะออกมาใหม่ๆ นิ่มเชียว พอใช้ไปซักเดือนผิวก็เริ่มสาก :)

game69
16th December 2005, 22:55
ASTONE รุ่น KLEO เสียงดีน๊า

NaimNatNod
17th December 2005, 16:51
คืนไปเรียบร้อยแล้วครับ :blink:

ประหยัดเงินไปได้สองหมื่น...หุหุ :bunny: วันงานคุณ D1 เอา iPod ไปด้วยนะ เอาไปกัดกัน :banana:

D1
17th December 2005, 17:41
คืนไปเรียบร้อยแล้วครับ :blink:

ประหยัดเงินไปได้สองหมื่น...หุหุ :bunny: วันงานคุณ D1 เอา iPod ไปด้วยนะ เอาไปกัดกัน :banana:ปีนี้นอกจากนั่งคุยเรื่องภาพคงมีเรื่องเสียงด้วย :)

ล่าสุดอาทิตยที่แล้วได้ของเล่นมาอีกตัวแล้วครับ :spineyes:

ตอนนี้นั่ง RIP CD Audio เป็น Apple Lossless อยู่ครับ HDD 300GB เต็มไปแล้วลูกนึง อีกลูกนึงก็หมดไปร้อยกว่ากิ๊กแล้ว ถ้าทันยังไงจะลอง convert เป็น AAC ไปในงานด้วยครับ :)

Plub
17th December 2005, 18:48
แหม๋ Ripตั้ง 300GBเต็มเลยเหรอ? อยากไปถ่ายเอามามั่งจัง :Smiles2: คุณ D1เอา JBL On Stateมามันเล็กไปหน่อยหรือเปล่า? ไม่เอา HK Soundsticks IIมาหล่ะ เบสเด้งๆ เลยนะ อุ อุ

http://www.harmankardon.com/images/product_large/SOUNDSTICKSII.jpg

D1
17th December 2005, 19:37
แหม๋ Ripตั้ง 300GBเต็มเลยเหรอ? อยากไปถ่ายเอามามั่งจัง :Smiles2: คุณ D1เอา JBL On Stateมามันเล็กไปหน่อยหรือเปล่า? ไม่เอา HK Soundsticks IIมาหล่ะ เบสเด้งๆ เลยนะ อุ อุ
ได้เลยครับพี่ งานนี้ลงทุนงานสร้างมาก ใส่ปกลงทุกเพลง เพลงไหนหาภาพปกไม่ได้ ลงจุดตั้งกล้องถ่ายเองเลยครับ นี่ก็ยังเหลืออีกเป็นร้อยแผ่นที่ยังไม่มีปก ว่าจะทำให้เสร็จทีเดียวแล้วค่อย convert ออกเป็น AAC ^_^

ส่วนลำโพงเอาตัวเล็กเพราะอยากได้อะไรที่เป็น portable อ่ะครับ :Smiles2:

NaimNatNod
18th December 2005, 03:38
ผมกลับมาเมกา แล้วจะไปเอาตัวนี้ (http://www.costco.com/Browse/Product.aspx?Prodid=11097914&whse=BC&topnav=&browse=) มาครับ ราคาดี มีกระเป๋าแถมให้ด้วย

D1
18th December 2005, 04:16
ผมกลับมาเมกา แล้วจะไปเอาตัวนี้ (http://www.costco.com/Browse/Product.aspx?Prodid=11097914&whse=BC&topnav=&browse=) มาครับ ราคาดี มีกระเป๋าแถมให้ด้วย
เสียงดีครับ ตัวนี้ ไปลองมาแล้ว มี remote ด้วย การออกแบบก็ดีครับ ข้างหลังช่องใส่ มีตัวดันที่เป็นสปริง ทำให้ fit กับ iPod ทุกความหนา (Y) ในเมืองไทย ราคาเท่ากับ bose sounddock เลยครับ ที่ผมไม่ได้เลือกตัวนี้เพราะเน้นพกพาสะดวก กะใส่กระเป๋าเดินทางเลยไปจบที่ sound on stage

ตัว IM7 นี่ขนาดพอๆ กับ Portable Radio ตัวเขื่องๆ เลย แต่ก็เสียงหนักแน่นเหมือนพก Mini Hifi ติดตัวไปเลยครับ :D

NaimNatNod
23rd January 2006, 01:21
ไปหิ้วมาเมื่อวานนี้เองครับ เอาไว้ฟังเพลงหลังบ้าน เห็นมันสดวกดี และ เสียงก็ใช้ได้เลยทีเดียว (Y) :thumbup: (Y) :thumbup:

$216.50 รวม tax แล้ว :thumbup:

เสียงดีครับ ตัวนี้ ไปลองมาแล้ว มี remote ด้วย การออกแบบก็ดีครับ ข้างหลังช่องใส่ มีตัวดันที่เป็นสปริง ทำให้ fit กับ iPod ทุกความหนา (Y) ในเมืองไทย ราคาเท่ากับ bose sounddock เลยครับ ที่ผมไม่ได้เลือกตัวนี้เพราะเน้นพกพาสะดวก กะใส่กระเป๋าเดินทางเลยไปจบที่ sound on stage

ตัว IM7 นี่ขนาดพอๆ กับ Portable Radio ตัวเขื่องๆ เลย แต่ก็เสียงหนักแน่นเหมือนพก Mini Hifi ติดตัวไปเลยครับ :D

NaimNatNod
23rd January 2006, 01:26
เอ้า.... ดูกันให้ชัดๆ ... จะๆ กันไปเลย ว่า ใครลุง ใครหลาน :knock: :knock:

- อ้าว..กลายเป็นคุณลุงเเอนดี้ไปเเล้ว...อันนี้ comfirm ครับ เพราะเจอตัวเป็นๆมาเเล้ว เเต่ก็ยังดูไม่เเก่ขนาดเรียกลุงเท่าไหร่นะ ยังดูวัยรุ่นอยู่ อิ อิ (ลูกชายน่ะ) .....
- ลุงพลับพูดถึงเรื่องอายุนี่เเล้วใจหาย ว่าคนอายุมากเเล้วประสิทธิภาพในการฟังลดลง..เลยต้องดักฟังให้มากขึ้น...(ฮา)