PDA

View Full Version : มาโครตามอัตภาพ

silkheart
20th December 2010, 14:00
ช่วงนี้หน้าหนาว อากาศติดลบทุกวัน ต้นไม้ ดอกไม้ แมลง ไม่มีเหลือให้ถ่ายรูป เหลือแต่ซากจริง ๆ ก็หันมาถ่าย น้ำแข็ง หิมะ นกหิมะ ไม่ค่อยมีสีสันค่ะ แต่ก็พอแก้ขัดไปได้ นับวันรอฤดูใบไม่ผลิแล้วค่ะ เบื่อบรรยากาศหน้าหนาวมาก อ่านวิจัยของอเมริกาเค้าว่าสถิติการฆ่าตัวตายของคนอเมริกันสูงที่สุดก็เดือนธันวานี่แหละ แต่มีกล้องก็ติดหาถ่ายภาพไป คราวนี้จะลองลงหลายรูปดู ต้องลุ้นแล้วค่ะ ว่าจะออกมาเป็นยังไง ทุกรูปย่อโดยการอัพรูปไปย่อในเวปย่อรูป แล้วดาวโหลดลงเครื่อง ยุ่งยากหน่อยแต่เอามาลงด้วยใจค่ะ

silkheart
20th December 2010, 14:08
ภาพเป็นน้ำแข็งจากซากต้นดอกไม้ อยู่ตรงชายคาบ้าน ตอนออกไปถ่ายรูป ห่อกล้องกับผ้า ถุงมือก็ไม่ได้ใส่เพราะไม่ถนัด รึบกด ๆ แล้ววิ่งเข้าบ้าน พอเริ่มอุ่นก็ออกไปใหม่ เพื่อนบ้านเห็นคงคิดว่ายายคนนี้ท่าจะไม่ปกติเท่าไหร่ ทุกรูปต้องนั่งกับพื้นน้ำแข็ง เบื้องหลังภาพทรหดมากค่ะ

silkheart
20th December 2010, 14:16
ทุกภาพไม่ใช้ขาตั้งค่ะ ปกติก็ไม่ถูกกับขาตั้งกล้องเท่าไหร่ งานนี้ถ้ามัวตั้งขาตั้งคงแย่ค่ะ ไม่รู้ย่อรูปใหญ่ไปหรือเปล่านะคะเนี่ย อีกซักรูปคล้ายกัน รูปนี้ใช้เลนส์มือหมุนค่ะ หมุนแบบรึบ ๆ ก็ได้แบบนี้

silkheart
20th December 2010, 14:22
รูปนี้ใช้กล้องคอมแพคค่ะ ถ่ายคนละวันกับรูปก่อน น้ำแข็งใสขึ้นเพราะความหนาวลดลงนิดนึง ถ่ายกับกล้องคอมแพคก็ง่ายดี

silkheart
20th December 2010, 14:27
ลงรูปผิดค่ะ ชักตาลาย ต้องรูปนี้

silkheart
20th December 2010, 14:37
คราวนี้เป็นเกร็ดหิมะเกาะต้นไม้ค่ะ เป็นภาพที่ไม่ได้มีบ่อย จะเป็นแบบนี้ได้ต้องมีหมอกลงจัดและอากาศติดลบหลายองศาตอนกลางคืน ตอนเช้าต้นไม้ก็จะขาวไปหมดแบบนี้ พอแดดเริ่มส่อง ก็จะละลายแต่ก็ไม่หมดเพราะความหนาวจัด ตื่นเช้าเปิดม่านพอเห็นรีบกระโจนไปแต่งตัว ออกไปถ่ายรูปหน้าบ้าน หลังบ้าน เดินไปก็กลัวล้มเพราะเคยล้มครั้งนึง ปวดหลังไปหลายเดือนค่ะ ถ่ายด้วยเลนส์ซูม โหมดผสมปนเป แบบวิวบ้าง แบบมาโครบ้าง ซูมลูกเดียว ดูรูปแบบไม่ซีเรียสนะคะ สวยบ้างไม่สวยบ้างค่ะ

silkheart
20th December 2010, 14:40
ซูมสุด ๆ ได้แบบนี้ค่ะ มือเป็นเหน็บก็ไม่ถอย

silkheart
20th December 2010, 14:43
ยืนที่เดียวหมุนรอบตัวค่ะ กดอย่างเดียว

silkheart
20th December 2010, 14:49
กลับมาแถวหน้าบ้านอีกหน่อยนึง ก่อนแจ้นเข้าบ้าน ลองส่งรูปแนวนอน 2 รูปดูว่าจะเป็นยังไงค่ะ ถ้าดูไม่ดีก็ขออภัยด้วยนะคะ ครั้งนี้ครั้งที่ 2 ของการโพสค่ะ ต้องเรียนอีกเยอะค่ะ

silkheart
20th December 2010, 15:07
ขอให้สมาชิกไทยดีโฟโต้ทุกคน มีความสุข สมหวัง ในปีใหม่และตลอดไปค่ะ

Couleurs
21st December 2010, 08:09
ชอบภาพน้ำแขีงเกาะดอกไม้ครับ

silkheart
24th December 2010, 14:37
ขอบคุณ คุณ Couleurs มากค่ะ ที่เข้ามาชม

thales
24th January 2011, 14:57
มาโครหิมะ ดูแปลกไปอีกแบบ มันดูต่างจากมาโครที่เมืองไทยตรง คนหนึ่งหนาวเย็นจนนึกไม่ออกว่านิ้วที่จะกดชัตเตอร์อยู่ตรงไหน แต่อีกคนหลังเกรียมจนปวดแสบปวดร้อน เข้าใจเรื่องก้ม ๆ เงย คุกเข่า โหย่งขาจะนั่งก็ไม่ใช่จะยืนก็ไม่เชิงในเวลาถ่าย ทรมานสังขารเพื่อให้ได้ภาพที่อยากได้ พอเห็นผลงานแล้วก็ลืมความลำบากไปสิ้น

เกือบลืมชมว่าสวยและชอบทุกภาพครับ

rawisoot
24th January 2011, 17:28
ภาพแรกดูสวยแปลกตาดีจังครับ