PDA

View Full Version : สอบถาม : แหล่งซื้อฟองน้ำหุ้มหูฟังครับ

D1
20th August 2005, 16:35
ไม่ทราบว่าถ้าจะซื้อฟองน้ำหุ้มหูฟังที่คุณภาพดีหน่อยจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ เคยไปซื้อจากห้างพวกเดอะมอลล์แล้ววัสดุไม่ค่อยดี แต่ไม่รู้ว่าแหล่งที่ขายของพวกนี้อยู่แถวไหน? :blink:

NaimNatNod
21st August 2005, 00:39
ลองถามคุณ Frank ดูนะครับ ว่าชุดที่เขาฝากผมซื้อให้สำหรับหูฟังของเขายี่ห้อ shure นั้นใช้ได้ดีหรือเปล่า ซื้อไปตั้ง 20 คู่ :bunny:

D1
21st August 2005, 01:45
ลองถามคุณ Frank ดูนะครับ ว่าชุดที่เขาฝากผมซื้อให้สำหรับหูฟังของเขายี่ห้อ shure นั้นใช้ได้ดีหรือเปล่า ซื้อไปตั้ง 20 คู่ :bunny:ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองถามคุณ Frank ดู :)

s_charm
21st August 2005, 02:12
ลองถามคุณ Frank ดูนะครับ ว่าชุดที่เขาฝากผมซื้อให้สำหรับหูฟังของเขายี่ห้อ shure นั้นใช้ได้ดีหรือเปล่า ซื้อไปตั้ง 20 คู่ :bunny:
มันคนละแบบกันนะคับ... ตัวหูโฟมของ shure นั้นจะเป็นลักษณะคล้ายๆ ear-plug กันเสียงหนะคับ ซึ่งจะใช้ได้กับหูฟัง Shure E3C, E5C เท่านั้นครับ

ส่วนโฟมที่คุณ D1 พูดถึงคงหมายถึงโฟมดำๆ บางๆ ที่หุ้มหูฟังแบบ earbud ทั่วๆ ไปมากกว่ามั้งครับ

D1
21st August 2005, 02:14
มันคนละแบบกันนะคับ... ตัวหูโฟมของ shure นั้นจะเป็นลักษณะคล้ายๆ ear-plug กันเสียงหนะคับ ซึ่งจะใช้ได้กับหูฟัง Shure E3C, E5C เท่านั้นครับ ส่วนโฟมที่คุณ D1 พูดถึงคงหมายถึงโฟมดำๆ บางๆ ที่หุ้มหูฟังแบบ earbud ทั่วๆ ไปมากกว่าครับใช่ครับ.. :)

Plub
21st August 2005, 04:32
ก็ไม่ยากนี่นา ก็ซื้อหูฟัง Shure E3C, E5Cซะ...จะได้ใช้ฟองน้ำแบบที่ว่าก็ได้แล้ว คิ๊ก ๆ...

D1
21st August 2005, 05:06
ก็ไม่ยากนี่นา ก็ซื้อหูฟัง Shure E3C, E5Cซะ...จะได้ใช้ฟองน้ำแบบที่ว่าก็ได้แล้ว คิ๊ก ๆ...ก็เล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่ต้องจัดคิวก่อนครับ เพราะพอได้ iPod มาแล้ว รู้สึกว่ารายการหลายอย่างตามมาเป็นหางว่าวเลย ไหนจะ Front ตัวใหม่ที่ต่อ iPod ได้ (เดี๋ยวนี้เริ่มมีรุ่นที่เล่น AAC ได้อีกต่างหาก) ไหนจะ Adapter ที่เชื่อม iPod, ไหนจะหูฟัง.. นี่ยังติดโทรฯ มือถือของอาซ้ออีกอันที่ยังไม่ได้ซื้อให้เลย หมูออมสินที่บ้านผอมโซแย่แล้วครับพี่ :huh:

ตอนนี้ได้แต่บอกตัวว่า ใจเย็นๆ ครับ :spineyes:

nonz
21st August 2005, 05:37
ถ้าให้ดี เล่นแบบครอบทั้งหูดูนะพี่ เสียงดีกว่าจริงๆ แนะนำ
ลองดู ของ GRADO รุ่น SR80 เมื่อก่อน 3800 รับรองลืมเจ้า Shure แน่ๆ
ผมซื้อร้านแถว ถ.จันทน์

RUTch
21st August 2005, 10:30
จันทร์ 42 หรือเปล่าครับ

s_charm
21st August 2005, 12:27
ก็ไม่ยากนี่นา ก็ซื้อหูฟัง Shure E3C, E5Cซะ...จะได้ใช้ฟองน้ำแบบที่ว่าก็ได้แล้ว คิ๊ก ๆ...
ป๋าพลับก็... แนะนำซะแพงเชียว :huh:

ปล. ถ้าคุณ D1 ซื้อตัวนี้จริง... ห้องนี้จาโดนปิดมั้ยเนี่ย ข้อหายุยง ส่งเสริมให้เสียเงิน

ถ้าให้ดี เล่นแบบครอบทั้งหูดูนะพี่ เสียงดีกว่าจริงๆ แนะนำ
ลองดู ของ GRADO รุ่น SR80 เมื่อก่อน 3800 รับรองลืมเจ้า Shure แน่ๆ
ผมซื้อร้านแถว ถ.จันทน์
ผมว่าหูฟังประเภท Full-size หรือว่า ear-pad จะได้เปรียบในเรื่องมิติของเสียง แต่ในส่วนของรายละเอียดเสียงผมยังคิดว่าหูฟังประเภท in-ear ดีๆ ยังคงทำได้ดีกว่า
ส่วนปัญหาต่อไปคือเรื่องของการใช้งาน หูฟังแบบ in-ear นั้นเหมาะสมกับการพกพามากกว่าทั้งใสส่วนของขนาด ความสะดวกเวลาใส่ แล้วก็ปัญหาเรื่องกำลังขับของเครื่องเล่น ซึ่งเครื่องเล่นประเภท portable ส่วนใหญ่นั้นมีกำลังขับไม่เพียงพอ ซึ่งถ้าต้องการใช้จริงๆ อาจจะต้องหา Portable Headamp (http://www.headphone.com/products/headphone-amps/headroom-amps/the-mobile-line/) มาต่อเพิ่ม

ปล. แยกกระทู้ไปคุยกันเรื่องหูฟังอย่างเดียวเลยมั้ยคับ...(ว่างๆ ก็จัดมีตติ้งทดลองหูฟังเพิ่มความอยากอีกทีสิคับ...:Smiles2: )

nonz
21st August 2005, 20:43
จันทร์ 42 หรือเปล่าครับ

ถุ ถุ ถู ถูก ต้องคร้าบ :flower: :flower::flower:
ร้านพี่ประเสริฐแก ไปลองเล่นๆ ก็ได้ ไม่ว่าอะไร
:chat:

RUTch
21st August 2005, 20:46
ว่าแล้วร้านเสียงเขียวนี่เอง บริการดีครับ

Plub
22nd August 2005, 12:01
ผมซื้อร้านแถว ถ.จันทน์SR80มันเสียงดีเพราะแรงเชียร์ด้วยแหล่ะครับ เชียร์กันจนขายดีเป็นเทน้ำเทท่า :Smiles2: เล่น Portableคง SR80ไม่ไหวมันใหญ่เกินการ ใส่เดินไปไหนมาไหน เดี๋ยวเค้าจะหาว่าออกจากห้องอัด ลืมถอดหูฟังนะ :P

frank602z
23rd August 2005, 16:12
ถ้าแบบเป็นโฟมธรรมดาก็แถวๆ คลองถม, สะพานเหล็ก, มาบุญครอง ตรึมคับ
แต่ดูงานแล้วก็เหมือนๆ กันคับ มีสี ดำ, แดง, ส้ม คู่ละประมาณ 5-20 บาท
(ของ Creative มีหลายสีมากๆ แต่ไม่รู้แยกขายหรือป่าว)
ส่วนถ้าเป็นแบบโฟม in-ear แล้วละก็ ฮืม...
ต้องฝากเพื่อนฝูงที่อยู่ต่างประเทศซื้อคับ (ผมฝากคนแถวๆ นี้ซื้อ)
ส่วนตอนนี้ที่มหาจักรของน่าจะเข้ามาแล้ว
หลังจากโทรบ่นๆ กับทางบริษัท
ถ้าเป็นแบบยางทรงเจดีย์ 3 ชั้น ที่มหาจักรมีแล้วคับ
(แต่ต้องไปซื้อที่สาขาพระราม 9 นะคับ)
ถ้ายังไม่เข้ามาไปซื้อของยี่ห้อคู่แข่งมาใส่เลยคับ ลองแล้วพอดีเป๊ะ
เป็นโฟมสีดำของ er4 คู่ละ 100
ซื้อได้ที่ Deco สาขาสยามดิสและเอ็มโพเรียม
ว่าแต่คูณ D1 หาแบบไหนอยู่??

D1
24th August 2005, 16:05
ขอบคุณครับคุณ nonz แต่คงไม่สะดวกครับ เพราะผมเอามาใช้กับ iPod พกไปไหนมาไหน :)

คือฟองน้ำที่ผมซื้อจากที่ขายกันอยู่ตามห้างเดอะมอลล์ พวกนี้พอซื้อมาใช้แล้วเนื้อมันจะไม่ค่อยดี ค่อนข้างคม ไม่เหมือนกับพวกที่แถมมากับหูฟังแต่แรกที่เนื้อวัสดุเป็นคนละแบบเลย เลยอยากรู้ว่าตามแหล่งที่ขายเครื่องเสียง เค้ามีฟองน้ำพวกนี้ขายกันหรือเปล่าครับ? อยู่แถวไหน? :)

หลวงลายไทย
24th August 2005, 17:23
ว่าแล้วร้านเสียงเขียวนี่เอง บริการดีครับ
ร้านนี้มีสาขาอยู่ที่ฟอร์จูนด้วยนี่
เคยไปนั่งฟังเพลงจากลำโพงSonus Concertino, Agis Evo-I และ Opera Operretta ฟังเปรียบเทียบเป็นวันๆเลย นึกว่าจะโดนด่าซะแล้วครับ แต่เค้าก็ไม่ว่าอะไร แถมชวนนั่งฟังเพลงต่อซะอีกครับ
แต่สุดท้ายผมไปซื้อเวียนนา ไฮเดน ซิกเนเจอร์ซะนี่ :redface: ...แต่ก็อุดหนุนสายสำโพงสายสัญญาณ เค้านะครับ หูฟังของ GRADO นี่ก็ O.K.เลย
ร้านนี้บริการดีครับ

RUTch
24th August 2005, 17:35
ร้านนี้มีสาขาอยู่ที่ฟอร์จูนด้วยนี่
เคยไปนั่งฟังเพลงจากลำโพงSonus Concertino, Agis Evo-I และ Opera Operretta ฟังเปรียบเทียบเป็นวันๆเลย นึกว่าจะโดนด่าซะแล้วครับ แต่เค้าก็ไม่ว่าอะไร แถมชวนนั่งฟังเพลงต่อซะอีกครับ
แต่สุดท้ายผมไปซื้อเวียนนา ไฮเดน ซิกเนเจอร์ซะนี่ :redface: ...แต่ก็อุดหนุนสายสำโพงสายสัญญาณ เค้านะครับ หูฟังของ GRADO นี่ก็ O.K.เลย
ร้านนี้บริการดีครับ
อืม คุณประเสริฐ นี่แกอัธยาศัยดี หลายๆคนชม ผมเป็นลูกค้าแกเพราะฟังแกเป็นวิทยากร สวพ.91 เดี๋ยวนี้ยังเป็นอยู่หรือเปล่าไม่รู้ ไม่ได้ฟัง สวพ.นานแล้วมาฟัง 100.5 แทน ไหนๆก็ไฟนๆ โฆษณาให้แกซักหน่อย เวป http://www.greenaudioth.com ครับ

หลวงลายไทย
25th August 2005, 09:38
อืม คุณประเสริฐ นี่แกอัธยาศัยดี หลายๆคนชม ผมเป็นลูกค้าแกเพราะฟังแกเป็นวิทยากร สวพ.91 เดี๋ยวนี้ยังเป็นอยู่หรือเปล่าไม่รู้ ไม่ได้ฟัง สวพ.นานแล้วมาฟัง 100.5 แทน ไหนๆก็ไฟนๆ โฆษณาให้แกซักหน่อย เวป http://www.greenaudioth.com ครับ

อ้า...ไหนๆคุยถึงรายการนี้ ขอออกนอกประเด็นฟองน้ำหูฟังเล็กน้อยครับ...
เคยฟังรายการนี้เหมือนกัน มีผู้ฟังทางบ้านโทรไปถามว่า...
ผู้ฟัง.."ผมอยากได้ AV ซักเครื่องครับ งบประมาณ 30000 บาทครับ ไม่ทราบว่าตัวไหนดีครับ"
ผู้จัด.."ไม่ทราบว่า ต้องการเสียงแบบไหนครับ"
ผู้ฟัง.."เสียงแบบไหนก็ได้ครับ"
ผู้จัด.."งั้นคุณก็ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ"
ผู้ฟัง.. ":crazy: :crazy: อึ้งๆๆๆ " :crazy:

ผมฟังแล้วก็ฮาดี ผู้จัดเค้าไม่ได้กวนโทสะนะครับ เค้าตอบถูกต้องเลย เพราะถ้ามีคนมาถามเราว่า จะซื้อกล้องซักตัว ราคาไม่เกิน 3 หมื่นบาท เอากล้องแบบไหนก็ได้ครับ ผมว่าเราคงตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ

D1
26th August 2005, 03:54
รบกวนสอบถามครับ ว่าร้านที่คุยๆ อยู่นี้ตรงไหนของ IT Fortune อ่ะครับ เผื่อวันไหนผ่านไปจะลองไปถามดูเรื่องฟองน้ำใส่หูฟัง :)

หลวงลายไทย
26th August 2005, 15:35
รบกวนสอบถามครับ ว่าร้านที่คุยๆ อยู่นี้ตรงไหนของ IT Fortune อ่ะครับ เผื่อวันไหนผ่านไปจะลองไปถามดูเรื่องฟองน้ำใส่หูฟัง :)

จำได้ว่าอยู่ชั้นสามครับ(หรือชั้นสี่? ไม่แน่ใจครับ) อาคารFortune ค่อนมาทางฝั่งโรงแรมครับ ด้านนั้นจะมีร้านเครื่องเสียงอยู่หลายร้านครับ เดินไปเกือบถึงด้านฝั่งโรงแรมจะพบร้านเครื่องเสียงที่เป็นจุดสังเกตุเช่น...
ร้าน Analog Shop นี่ก็บริการดีครับ เข้าไปฟังแผ่นเสียงกับลำโพง Proac ได้เลยครับ..
เดินต่อมาอีกหน่อยก็จะเป็นร้าน TS audio ครับ ร้านAmpหลอดเก่าแก่ของไทยครับ ร้านนี้ก็บริการเยี่ยมครับ ขอไปนั่งฟัง Amp หลอดกับลำโพง Full Range ได้เลยครับ ร้านนี้ขาย CD เพลงไทยหวานๆซึ้งๆเหมาะกับ Amp หลอดและเหมาะกับการฟังผ่อนคลายครับ ยังไงลองขอฟังและอุดหนุนซักแผ่นนะครับ เพลงไทยบรรเลงเดิม, บรรเลงไทยประยุกต์และเพลงขับร้องที่หายากและน่าฟัง ที่ร้านนี้มีเยอะครับ..
เดินต่อมาอีกหน่อยก็จะพบร้านที่ขายลำโพง energy ลำโพงชื่นดังของแคนนาดา แต่ปิดร้านบ่อยเหลือเกินครับ
จากนั้นก็จะพบร้าน Green audio ครับ คิดว่าฟองน้ำหูฟังน่าจะมีขายนะครับ (แต่หามีหูฟังละก็ร้านนี้มีแน่ๆครับ) ไปถึงร้านแล้วลองหาโอกาสฟังลำโพง Agis evo I นะครับ ราคาคู่ละไม่ถึงหมื่น แต่เสียงหวานจับใจ เผลอๆจะถูกใจหิ้วกลับบ้านด้วยครับ

ผมนี่แย่จัง..ชวนให้เสียเงินซะงั้นอ่ะ :redface:

Plub
27th August 2005, 01:08
ผมว่าวันไหนเจอกัน คุณหลวงฯ ควรจะติดแผ่นดีๆ มาให้สมาชิก Ripลง iPodนะครับ 5 5 5

D1
27th August 2005, 03:21
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ ถ้าผมหลงติดลำโพงกลับบ้านจริง ฝากพี่เคลียร์กะคุณ Momo ให้ทีละกันครับ :D