PDA

View Full Version : ป ฐ ม บ ท ... ข อ ง ก า ร ถ่ า ย ภ า พ น ก

mommam_777
14th December 2010, 15:23
เป็นเวลากว่า 5 ปีแล้วที่ผมเริ่มต้นแบกกล้องขึ้นบ่า และเป็นเวลา 2 ปีเต็มๆ ที่เริ่มหันมา "ถ่ายนก" ครับ
ทุกครั้งที่ออกทริป หรือเข้าป่า...ผมก็ยังถือว่าผมเป็นมือใหม่มาโดยตลอด
ผมจะได้ประสบการณ์ใหม่ๆ...พบปัญหาใหม่ๆ...พบนกใหม่ๆ...และพบเพื่อนใหม่ๆ เสมอ
ทุกวันนี้...ความรู้แค่หางอึ่ง ยังต้องพึ่งพาความรู้จากผู้อื่นอีกมากมายครับ...

กระทู้นี้...ผมตั้งใจที่จะเสนอให้กับคนที่เริ่มสนใจจะถ่ายนก แต่ยังมืดมนอยู่
ยังจับต้นชนปลายไม่ถูก...ไม่รู้จะเริ่มต้นที่ตรงไหนดี..
ลองอ่านดูเล่นๆ ครับ เผื่อได้ไอเดีย...ไม่มากก็น้อย...
อ้อ...แล้วก็..ผมอยากจะใช้คำว่า..."แชร์ประสบการณ์" มากกว่าคำอื่นๆ นะครับ
เพราะผมเขียนขึ้นมาจากประสบการณ์ของผม... ซึ่งอาจจะไม่เหมือนกับคนอื่นๆ ก็ได้...
ผิดถูกประการใด...ขอรับไว้แต่เพียงผู้เดียวครับ

กินปลีหางยาวคอดำ....

mommam_777
14th December 2010, 15:27
สิ่งแรกเลยนะครับที่ควรจะพูดถึง...ก่อนที่จะ "ถ่ายนก"

ใจ...

เพราะ "ใจ" เป็นเรื่องที่ใหญ่ที่สุดครับ ถ้ามี "ใจ" เรื่องอื่นจะกลายเป็นเรื่องเล็กไปทันที
อยากให้ลอง "วัดใจ" ตัวเองก่อนที่จะไปต่อในขั้นที่สองครับ...
ถ้าหากบังเอิญมีคนรู้จักถ่ายนกอยู่ด้วยละก้อ สะดวกเลยครับ...ลองขอ "ตามไปดู" ด้วยซักหนนึง
ชอบหรือไม่ชอบ...ไหวหรือไม่ไหว...ดีหรือไม่ดี...ฯลฯ

ลองดูว่า...อดทนรอ รอ รอ และ คอย คอย คอยไหวมั้ย
เพราะว่า...ถึงแม้นว่าจะรู้ตำแหน่งแห่งที่ของนกก็ตาม แต่นกก็ไม่ได้อยู่กับที่ให้เราถ่ายกันง่ายๆ ครับ
ต้องพร้อมที่จะนั่งเป็นชั่วโมงๆ ในความเงียบ สงบและเตรียมพร้อม
เพียงเพื่อรอให้นกมาเกาะในตำแหน่งที่ต้องการเพียงไม่กี่วินาที...
เมื่อโอกาสมา...ต้องเก็บโอกาสนั้นให้ได้...

ลองดูว่า...อดทนกับสิ่งแวดล้อมไหวมั้ย
เพราะว่า...เราอาจจะต้องบุกป่าฝ่าดงพร้อมอุปกรณ์ที่หนักหน่วงกันบ้าง
ไปในที่ชื้นแฉะกันบ้าง หรือแม้กระทั่งในที่ๆ เหม็นยูเรียฉุนๆ กันบ้าง
ต้องพร้อมที่จะแกะตัวทากออกจากขา กันตัวคุ่นที่กัดแล้วแสนจะเจ็บ
หรือเห็บลมที่สามารถทิ้งร่องรอยให้ดูเป็นที่ระลึกได้เป็นเดือนๆ...
หรือแม้กระทั้งต้องนั่งอบเซาว์น่าเป็นเวลานาน

นิลตวาท้องส้มคอดำ...

mommam_777
14th December 2010, 15:30
ลองดูว่า...ทำใจไหวมั้ยที่จะเสียเวลาเป็นวันๆ หรือหลายวัน
เสียเงินเสียทองไปกับการเดินทางในที่ไม่ค่อยมีใครไป...
ทั้งๆ ที่ร้อนก็ร้อน เหนื่อยก็เหนื่อย...แต่รางวัลที่ได้คือ กลับบ้านมือเปล่า
"แห้ว" มาแบบเต็มๆ...

ลองดูว่า...คนข้างกายว่าอะไรมั้ย
เพราะว่า...การถ่ายนกต้องการเวลา ซึ่งอาจทำให้เวลาของ "สองเรา" หายไปบ้าง
นอกเสียจากว่า..."สองเรา" และ /หรือ "บ้านเรา" มีใจให้กับธรรมชาติและการถ่ายนกอย่างพร้อมเพรียง
ถ้าเป็นอย่างนี้จริง...ขอบอกว่า "ท่านเป็นผู้โชคดี" แล้วครับ...

ฟังดูเหมือนยากและวุ่นวายนะครับ...แต่จริงๆ แล้วไม่มีอะไรเลย
และ...ผลลัพธ์ที่ได้...ผมรับรองว่า "คุ้มค่าความเหนื่อย" ทีเดียว...

เดินดงหัวสีส้ม...

mommam_777
14th December 2010, 15:33
อุปกรณ์

แล้วก็มาถึงปัญหาโลกแตกที่กังวลกันมากมายครับ...เป็นปัญหาที่พูดถึงกันมากที่สุดด้วย
ผมขอแยกและแบ่งออกเป็น 2 แบบก็แล้วกันครับ คือ...สิ่งที่ต้องมี และสิ่งที่ควรมี

สิ่งที่ต้องมี...

แน่นอนครับ...เราต้องมีกล้อง
ผมเชื่อว่าคนที่สนใจเรื่องการถ่ายภาพนกน่าจะมีกล้องกันแล้วทุกคน เพราะส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ถ่ายรูปกันแล้วทั้งนั้น
ไม่เกี่ยงครับว่าจะเป็นค่ายไหนยี่ห้อไหน...ผมเพียงแต่ขอแนะนำว่าควรเป็นแบบ D-SLR เท่านั้นครับ
เพราะว่า...แหะๆ ไม่ต้องเสียค่าล้างฟิลม์และอัดรูป...อีกทั้งยังสามารถดูรูปได้ทันทีด้วย
เวลาถ่ายจะได้กดกันได้อย่างสะบายใจครับ...กดกันเข้าไป
เพียงแต่ระลึกเอาไว้หน่อยก็ดีครับ...กล้องที่มีตัวคูณจะได้เปรียบกล้องฟลูเฟลมในเรื่องระยะ
แต่กล้องฟลูเฟลมจะได้เปรียบในเรื่องอื่นๆ ... เช่น iso หรือความเร็ว ซึ่งในบางเวลานั้นเป็นเรื่องสำคัญทีเดียวครับ

สิ่งต่อไปก็คือ...เราต้องมีเลนส์
ถกเถียงและถามกันมากมายครับ...เท่าไรถึงจะพอ ?
ผมขอตอบตามประสบการณ์นะ... "เท่าไรก็ไม่พอครับ"...หุหุ
แต่ผมมีข้อคิดเอาไว้ให้พิจารณากันหน่อยก็แล้วกัน...เลนส์ยิ่งสั้น เรายิ่งเหนื่อย...
สั้นอย่างไรก็ไม่ควรน้อยกว่า 300มม ครับ...สั้นกว่านี้จะเหนื่อยมากกกกกก...
บางคนอาจเริ่มต้นด้วยชุดง่ายๆ...นั้นคือ 70-300 ยอดนิยม
อย่าดูหมิ่น 70-300 นะครับ...ถ้าแสงดีๆ แล้วละก้อ...เป็นเรื่องเหมือนกัน
ผมเห็นบางท่านใช้เลนส์ง่ายๆ อย่างนี้ถ่ายออกมาแล้ว...มีอายครับ

จาบคาคอสีฟ้า...

mommam_777
14th December 2010, 15:35
ชุดต่อมาก็พวก 300/4 หรือ 400/5.6 หรือ 100-400 ครับ...
คุณภาพของเลนส์พวกนี้อยู่ในขั้นไว้ใจได้เลย...เล็ก เบา และคล่องตัวสุดๆ
เป็นกลุ่มเลนส์ที่มีผู้ใช้มากที่สุด...และผลิตผลงานงามๆ ใสๆ ออกมานับไม่ถ้วน
หรือ...ถ้าอยากได้คุณภาพมากขึ้นไปอีกหน่อยก็คงเป็น....300/2.8 แต่ค่าตัวของเค้าจะก้าวกระโดดนะครับ

ชุดใหญ่สุด...และเป็นชุดในฝันของพวกถ่ายนกทั้งหลาย เพราะราคาสุดแสนโหดของเหล่าเทพ
ก็คงต้องเป็นเลนส์ super Tele อย่าง...400/2.8 หรือ 500/4 หรือ 600/4
แต่เชื่อหรือไม่ว่า...ใครก็ตามที่หลงใหลการถ่ายภาพนกและยังถ่ายอย่างต่อเนื่อง
วันหนึี่ง...ก็ไม่รอดไปจากเลนส์ในกลุ่มนี้หรอกครับ...
เพราะไม่ว่าจะเป็นทางด้านระยะและคุณภาพแล้ว...ผมขอใช้คำว่า "สุดยอดดดดดด...."
แต่ก่อนมีคนใช้เลนส์กลุ่มนี้นับคนได้เลยครับ...แต่เดี๋ยวนี้ หาพวกปืนใหญ่เหล่านี้ได้ไม่ยากเลยครับ

ส่วนเลนส์อีกกลุ่มที่หลายๆ คนคิดว่า...ก็โอเคนะ ... ระยะก็ได้ ราคาก็ถูก คุณภาพก็ไหว
นั้นคือพวกเลนส์นอกค่ายครับ....มีตั้งแต่ 100-500, 150-500 และอื่นๆ อีกที่ผมไม่รู้จัก
เห็นมีหลายท่านใช้เลนส์กลุ่มนี้เหมือนกัน แต่...เมื่อสะสมทุนได้พอสมควร ผมเห็นเปลี่ยนใหม่แทบทุกคนครับ
ถ้าสามารถกัดฟันทนได้แล้วละก้อ...ผมว่า...กระโดดข้ามไปเลนส์ค่าย น่าจะเสียหายน้อยที่สุด....

คุณภาพตามราคา...อุปกรณ์ยิ่งดี ยิ่งมีโอกาสได้ภาพมากขึ้น...
4 กลุ่ม 4 แบบ 4 ราคา .... เลือกกันเองครับ...ตังค์ใครตังค์มัน....แหะๆ

มีกล้อง มีเลนส์แล้ว...เท่านี้ก็ออกรอบ ออกทริปไปถ่ายนกกันได้แล้วครับ...

กาฝากท้องสีส้ม...

mommam_777
14th December 2010, 15:37
สิ่งที่ควรมี...

อย่างแรกเลยที่ควรมี และแนะนำว่าน่าจะมี...นั้นคือ Tripod หรือ ขาตั้งครับ
เพราะสิ่งนี้ถึงแม้จะเกะกะไปบ้าง แต่มันจะช่วยให้เบาแรงเวลาถ่ายและช่วยให้ภาพคมชัดมากขึ้น
การเลือกซื้อนั้น...ผมฟันธงเลยว่า หาที่ดีที่สุด แข็งแรงที่สุด เบาที่สุด เท่าที่กระเป๋าเราจะอำนวยครับ...
ขอให้ข้อคิดเอาไว้นิดนึงว่า...น้ำหนักที่มากกว่า จะเพิ่มขึ้นทุกขณะที่เราเดินอยู่ในป่า

เมื่อมีขาแล้วก็ต้องมี "หัว" .... อันนี้แล้วแต่ถนัดครับ จะเป็นหัวบอลหรือหัวเขาควายก็ได้
แต่ต้องดูให้พอเหมาะกับอุปกรณ์ของเราด้วยนะครับ...
ถ้าเป็นเลนส์กลุ่มธรรมดาๆ ก็สามารถใช้หัวบอลได้...สะดวกและเบาดีครับ
แต่ถ้าหันไปเล่นเลนส์กลุ่ม super Tele แล้วละก้อ...ผมแนะนำหัวแบบเขาควาย (Gimbal-type)
มีของไทยทำ (วัฒน์กระทิง) มีของจีนทำ (Benro) และดีที่สุดเท่าที่หาได้คือ...อเมริกาทำ (Wimberley)
คุณภาพตามราคาครับ..หมื่นกว่าๆ ไปจนถึงร่วมสามหมื่นโน้นแน่ะ...

Teleconverter สามารถเอาไว้ต่อกับพวกเทเลทั้งหลาย...จะทำให้ได้ระยะเพิ่มขึ้นครับ
ส่วน 70-300 ต้องใช้ตัวต่อนอกค่ายเท่านั้น...ใช้ได้แต่ไม่สะดวกสบายตัวครับ...ไม่แนะนำ
ผมแนะนำให้ใช้แค่ TC14 ก็พอครับ...คุณภาพลดลงไม่มากนัก โฟกัสเร็ว
ส่วนถ้าใครอยากจะได้ระยะมากกว่านี้...TC17 ก็พอไหวครับ แต่แสงต้องดีหน่อยนะครับ
ส่วนตัวมากสุด...TC20 นั้น...ถ้าเป็นรุ่นเก่าแล้ว ผมไม่แนะนำครับ...โฟกัสช้าและ soft เกินไป
แต่สำหรับ TC20 ตัวใหม่ทั้งนิคอนและแคนอนนั้น...ความเร็วและความคมยอมรับได้เลยครับ
เหมาะกับพวก f/2.8 จริงๆ...แต่ถ้าเป็นพวก f/4 ก็พอฝืนเล่นได้เหมือนกัน เพียงแต่ไม่แนะนำให้ใช้ติดกล้องประจำเท่านั้น

จาบคาหัวสีส้ม...

mommam_777
14th December 2010, 15:39
ต่อไปก็เป็นสิ่งที่ควรมีนะครับ...แต่ไม่ต้องมีก็ได้ (แต่ควรมี...อิอิ) เช่น...

แฟลข...ใครว่านกไม่ตกใจแฟลช ผมเถียงหัวชนฝาเลยครับ แต่ในบางสถานะการณ์...
แฟลชช่วยเปิดสีขนและประกายตาของนกได้ครับ
เพราะฉะนั้นใช้แฟลชให้ถูกวิธี ใช้แค่เพียงพอเท่านั้นครับ...ปกติผมใช้ -2 ถึง -3 เสมอ

บังไพรและเก้าอี้เล็กๆ...เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยลดความเครียดของนกได้เป็นอย่างดีครับ...(รวมถึงความเครียดของเราด้วย..)
อีกทั้งบังไพรจะช่วยให้เราเข้าใกล้นกได้อีกหน่อยถึงใกล้มากๆ
ถ้าอยากได้รูปนกแบบไม่ต้องครอปแล้วละก้อ...บังไพรเป็นอุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้เลยครับ
มีหลากหลายแบบ...เล็ก ใหญ่ เตี้ย สูง หรือแบบคู่... หลังเล็กยอดนิยมราคาประมาณ 2500-3000 บาทครับ...

สายแยกแฟลช...เมื่อนั่งอยู่ในบังไพรแล้ว เราจะรู้ว่าแฟลชที่ติดกับหัวกล้องนั้นทำท่าจะไม่ค่อยเวิรค์เท่าไร
สิ่งนี้จะช่วยให้เรานำแฟลชไปวางอยู่ข้างนอกได้ครับ...มีความแม่นยำ แน่นอนกว่าการใช้ wireless มากมาย
ส่วนใหญ่ผมจะใช้วางอยู่ด้านข้าง...เพื่อให้เกิดเงาเล็กน้อยสร้างมิติและประกายตา
หรือใครจะใช้แบบ wireless ก็ไม่ว่ากันครับ แต่คงไม่ต้องถึงกับไปตั้งสตูดิโอกันในป่านะ...เกรงใจนกอ่ะครับ

กินเปี้ยว...

mommam_777
14th December 2010, 15:40
ต่อไปเป็นส่ิงที่มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ครับ...

กล้องส่องทางไกล...ท่านอื่นๆ อาจจะไม่จำเป็นก็ได้ครับ แต่สำหรับ สว.(สูงวัย) อย่างผมแล้ว...หุหุ...ต้องอาศัยเครื่องทุ่นแรงครับ
มันช่วยให้ผมมองหานกได้ง่ายขึ้น...ไอเด็นนกได้ง่ายขึั้น...และดูโปรฯ มากขึ้น (แหะๆ...)
อัตรากำลังขยายก็มีให้เลือกทั้ง 8x และ 10x ...แต่ผมแนะนำแค่ 8x ครับ
เพราะ 10x นั้นถึงแม้กำลังขยายจะมากกว่าก็ตาม แต่ดูยากกว่าครับ ดูนานๆ ไปอาจคลื่นไส้ส่งไปโน้นเลย

สายลั่นชัตเตอร์หรือรีโมทชัตเตอร์...สำหรับผู้พิถีพิถัน ต้องการความคมชัดแบบสุดๆ ในสภาพแสงห่วยๆ ครับ...

ไฟฉาย...ไม่จำเป็นเลยครับ แต่อยากจะบอกว่ามันเคยช่วยชีวิตผมเอาไว้แล้ว...ในป่าตอนกลางคืนนี่มันมืดจริงๆ นะครับ ขอบอก...

จริงๆ แล้วเรื่องอุปกรณ์คงจะมีมากกว่านี้นะครับ แต่ผมขอพูดแต่สิ่งที่คิดว่าจำเป็นสำหรับผม...
บางอย่างอาจไม่จำเป็นสำหรับบางท่าน...หรือบางท่านอาจต้องการสิ่งอื่นมากกว่านี้...ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ
ผมเพียงแต่พูดถึงอุปกรณ์ที่เป็น "อุปกรณ์มาตรฐาน" ของผมเท่านั้น...

โกโรโกโส...

mommam_777
14th December 2010, 15:42
รู้จักนก และรู้จักมารยาท...

การรู้จักชื่อนก รู้จักธรรมชาติของนก...จะทำให้การถ่ายภาพสนุกขึ้นครับ
มีหนังสือหลายเล่มที่สามารถใช้เป็นหลักอ้างอิงได้เช่น

หนังสือ "นกเมืองไทย" ของหมอบุญส่ง เลขะกุล มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษ
หนังสือ "Birds of Thailand" ของ Craig Robson

นอกจากนี้แล้ว...ตามเวปไซด์เกี่ยวกับนกต่างๆ ก็ให้ความรู้เกี่ยวกับนกได้มากมาย เช่น

www.thaibirder.com
www.tourtamoan.com
www.discoverythai.com
www.savebird.com
หรือห้องนกของ www.pantip.com ฯลฯ....

หรือ...หนังสือเกี่ยวกับนกต่างๆ ที่วางขายบนชั้นในร้านขายหนังสือชั้นนำทั่วไป
(ขออภัยที่ต้องอ้างอิงเวปอื่นครับ...)

จากนั้น...เราก็จะเริ่มรับรู้ข้อมูลข่าวสารเกี่ยวกับ "หมาย" ต่างๆ ที่สำคัญ..
("หมาย"...มาจากคำว่า "เป้าหมาย" หมายถึงจุดหรือแหล่งที่มีนกให้ถ่ายได้ด้วยความระมัดระวัง)
เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็ไว้เวลาออกภาคสนามกันละครับ...ไปเลยยยย....

เวลาไปถ่ายภาพ...ถึงแมันจะเข้าไปอยู่ในป่าก็ตาม
"มารยาท" เป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ...ไม่ว่าจะกับ "นก" หรือ "เพื่อนพ้องพรรคพวก"
กิ่งไม้ใบหญ้า...ทุกสิ่งทุกอย่างรอบตัวเราต่างมีผลต่อธรรมชาติทั้งสิ้น
รักษ์ไว้ให้ลูกหลาน...รักษ์ไว้เพื่อนกจะได้อยู่คู่กับเราไปนานๆ

"ควรทำ" หรือ "ไม่ควรทำ"...
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ... ผมคงไม่สามารถพูดได้หมดในเวลาอันสั้น
แต่ไม่ว่าจะเป็น "กฏ ระเบียบ ข้อบังคับ" อะไรก็ตาม... ก็คงไม่สำคัญเท่ากับ "สามัญสำนึกที่ดี" ของเราเองครับ
เรื่องเหล่านี้สามารถหาอ่านและเข้าใจได้จากเวปไซด์ต่างๆ ข้างบน...
หรือถามไถ่จากพ้องเพื่อนที่พบกันในป่าก็ได้...รับรองว่าจะได้รับน้ำใจอย่างคาดไม่ถึงเลยครับ

กระจาบทอง...

mommam_777
14th December 2010, 15:44
ดวงและโชค

เรื่องฝีมือคงไม่ต้องพูดถึงกันละครับ...
มาถึงตรงนี้แล้ว การควบคุมบังคับกล้องน่าจะเข้ามือกันมาบ้างแล้ว
แต่สิ่งที่ผมอยากจะพูดตอนนี้ก็คือ "โชค" ครับ...

ไม่น่าเชื่อว่าบางท่านจะมี "ดวง" และ "โชค" ในเรื่องนี้เป็นอย่างมาก
ไม่เคย "แห้ว" เลย... ("แห้ว"...แปลว่าไม่ได้อะไรติดมือกลับบ้านเลย)

หรือไม่ก้อ...นั่งอยู่ด้วยกันแท้ๆ...นกกลับไปเกาะตรงหน้าท่านซะนิ...
ปล่อยให้คนอื่นนั่งยิ้มแห้งๆ ซะยังงั้นเอง...

หรือไม่ก้อ...เรานั่งคอยอยู่ร่วมครึ่งค่อนวัน
พอท่านมาแป๊บเดียว...นกก็มาเกาะให้ถ่ายแล้ว...

หรือไม่ก้อ...นกมาเกาะตรงหน้า "เหน่งๆ " เลย...แต่หันหลังให้ซะนิ...
("เหน่ง"...หมายความว่า "นกเกาะตรงหน้าและไม่มีกิ่งไม้มาบัง")

ฯลฯ...

ใช่ครับ...การถ่ายนกนี่ นอกจากเรื่องต่างๆ ที่กล่าวมาทั้งหมดแล้ว
ยังต้องพกดวงและโชคไปด้วยเยอะๆ ครับ...เก่งขนาดไหนก็อาจจะแพ้ดวงก็ได้นะ...อิอิ

กินปลีหางยาวคอดำ...

mommam_777
14th December 2010, 15:47
"เจ้าพระคู๊ณ...หัวหมู 1 หัว ไข่ต้ม 50 ฟอง...ขอให้ xxxxx ออกมาให้ถ่ายหน่อยเถอะ...เพี้ยง !!!"

ขอบคุณไทยดีสำหรับพื้นที่ระบายนะครับ...
ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ แห่งนี้ที่เข้ามาดู เข้ามาอ่าน

หวังว่า...คงมีประโยชน์บ้างนะครับ....

จาบคาเล็ก...

Minstrel
14th December 2010, 16:25
ขอบคุณที่แบ่งปัน นกสวยงามมากครับ สวยทุกใบเลย

dochost
14th December 2010, 16:42
ขอบคุณมากครับ สวยมากครับสักวันต้องเดินตามรอยท่านให้ได้ อีกสัก 10 ปี

Dukatiel
14th December 2010, 16:57
ชอบรูปนกที่พี่ถ่ายออกมาทุกรูปเลย มันชั่งแจ่มซะนี่กะไร แต่แค่ดูนี่ก็คิดแล้วว่าถ่ายอย่างไรจะได้เหมือนพี่เค้า ผมว่าคำแนะนำและวิธีหรือเทคนิคต่างๆที่พี่มาแน่นำนี่ดีม๊ากมากเลยครับ อย่างน้อยยังมีแนวทางบ้าง ขอบคุณครับ....

THAKHAM
14th December 2010, 17:14
ขอบคุณมากๆครับ
สำหรับความรู้ประสบการณ์ ที่นำมาแบ่งปันครับ

ภาพสวยมากๆครับ

tren
14th December 2010, 17:21
ขอบคุณมากครับ สำหรับรูปภาพสวยๆ และความรู้ดีๆที่นำมาบอกเล่าครับ

ch_weera
14th December 2010, 19:08
ติดตามภาพคุณมอมแมม มานานมากแล้ว ครับ ตอนที่เห็นกระทู้ ตั้งโดยชื่อ มอมแมม ก็รีบเข้ามาดูเลยครับ ... รีบพิมพ์ จนลืมกดแท๊งค์รูป อีก เอิ๊กๆๆ รีบไปหน่อย ตื่นเต้นกับรูปมากครับ

เรื่องความสวยของภาพ คงไม่ต้องบอกแหละ เพราะผลงานของคุณมอมแมม ประจักษ์มาตั้งนานแล้วครับบบ

อยากถามคุณมอมแมมว่า ... ช่วงโฟกัสที่คุณมอมแมมใช้ถ่ายภาพนก เป็นประจำ อยู่ในช่วงไหนครับ ถ้าเดาไม่ผิด น่าจะอยู่แถวๆ 400 หรือไม่ก็ 500 ถูกไหมครับ

chokdeec
14th December 2010, 19:52
ขอบคุณ ครับ ท่านจอมยุทธ

Carbon
14th December 2010, 20:12
ภาพสวย คำบรรยาย OK
ไปลองเรียบเรียงส่งไปให้หนังสือนิตยสารรายเดือนพิจารณาดูบ้างล่ะครับ

Laio photograph
14th December 2010, 22:52
งดงามมากทีเดียว ชมเพลินเลยครับ
เหมือนกับว่านกมีชีวิตเลยเชียว

firewallz
14th December 2010, 23:01
ผมชอบโพสท์นี้ครับ สวยทุกใบ น่าจะมีกด Thanks all นะครับ

krisd
14th December 2010, 23:03
ขออีกนะครับ กระทู้งามๆ เนื้อหาดีๆ แบบนี้

inhermood
14th December 2010, 23:15
ติดตามพี่มานานมาก ตั้งแต่ เหยี่ยวแดง อิอิ สวยจริงๆครับผม

ปอซัง
14th December 2010, 23:34
สวยทุกใบเลยครับ อยากถ่ายบ้างจังเลย

Mr.Tan
15th December 2010, 11:44
สีสรรสดใสมาก

รูปที่ 10 จังหวะดีมากๆครับ

Couleurs
15th December 2010, 12:58
ภาพสวยมากๆครับ ชอบทุกใบ:thumbup::clap:(Y)
ขอบมากครับสำหรับประสบการณ์ดีๆที่เอามาแชร์ครับ มีประโยชน์มากๆเลยครับ:bucha:

หลวงลายไทย
15th December 2010, 13:13
ชอบมากครับกับกระทู้แบบนี้
มาทั้งเนื้อหาที่มีประโยชน์ ได้ทั้งภาพถ่ายระดับอาจารย์
กดThank และ Vote แบบไม่ลังเลครับ

Datacon
15th December 2010, 13:32
สวยงาม ว่องไว ชัดเจน

gozzilar
15th December 2010, 13:36
สวยๆทุกใบเลย อ่านแล้ว ดูรูปแล้ว รู้สึกอยากถ่ายนกขึ้นมาตะหงิดตะหงิด

Banff
15th December 2010, 14:18
ขอบคุณมากสำหรับ ประสบการณ์ที่ได้แบ่งปันให้กับสมาชิก รวมทัังภาพที่ต้องใช้ความเพีียรพยายามอย่างมากกว่าจะได้มา

churdchai T
15th December 2010, 15:29
สีสดใส สวยจ๊าบ

PARADOX090
15th December 2010, 15:54
ขอบคุณมากครับ ชอบๆ ^^

TRYtoBEpro
15th December 2010, 16:07
อิ อิ แอบมาโพสต์์ ที่นี่เอง ตามมากด thanks ครับ
เห็นแต่รูปสวย ของโปรmommam แล้วต้องตลึง ราวกับสั่ง น้องนกใ้ห้โพสต์ท่า ได้เลย (Y)

ถ้าอยากดูรูปแบบ พื้น สวยบ้างไม่สวยบ้าง มุมประหลาดๆ หลากหลายสไตล์ ดูได้ในห้องนิคครับ

ว่าแต่ผมชักรักเจ้า โกโรโกโส เข้าแล้วซิ

inspire01
15th December 2010, 19:29
- ชอบทุกใบ
- Thank ทุกรูป
- รักรูปในคต.9 (นกบิน) มากที่สุด

งามยกอัลบั้ม CONFIRM..!!!!!!!!!!!

lampangna
15th December 2010, 20:09
ขอบคุณนะครับที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปันกันครับ
ชอบทุกรูปเลยครับ เหมือนสั่งแสงได้เลยนะครับ

NOL
16th December 2010, 11:49
ดีจัง น้าหม่อมมาโผล่อยู่ที่นี่ด้วย
นกสวยสุดซึ้ง ตกตะลึงทุกตัว สะใจแฟนคลับอย่างผมจริงๆครับ
บทความก็สุดยอดมากครับ ตรงประเด็น มีประโยชน์
อยากเขียนให้ได้แบบนี้มั่งจังเลยครับ แต่ผมเขียนบรรยายไม่เป็น ขนาดเขียนตอบแค่นี้ยังใช้เวลานึกคำตั้งนาน
ขอบคุณน้าหม่อมมากครับ ที่ขับเรือบินพาพวกผมไปเที่ยว แถมยังเลี้ยงข้าวเย็นอีก
เสียดายยังไม่ได้ออกรอบด้วยกัน แต่ถ้าน้าหม่อมจะไปอีก กระซิบบอกกันด้วยนะครับ เผื่อจะได้ไปช่วยเดินหานกให้ 555
อยากกลับไปอีกจริงๆครับ ทุกวันนี้ยังนอนคิดถึงนกบริสเบนอยู่เลย

kookcomplex
16th December 2010, 19:03
ติดตามผลงานพี่ มาเรื่อยๆๆครับ
ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องราว ประสบการณ์ดีๆๆ
มาฝากกัน รูปสวยมากครับ

gopfaster
16th December 2010, 19:09
โอ้ ภาพสุดยอดมากครับ อยากถ่ายนกบ้างจริงๆแต่เลนส์มันหนักเหลือเกิน ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ สวยมาก!!

chokchai
17th December 2010, 01:31
แต่ละรูปสุดยอดเช่นเคยครับ ได้ข้อมูลและความรู้เยอะมากๆครับ ขอบคุณมากครับ ขอคารวะสิบจอก

konmuangkaow
17th December 2010, 08:13
ไม่มีคำพูดใดเหมาะสมเท่า สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และประสบการณ์ที่ล้ำค่านี้ครับ จาก คนเมืองเก่า

modern_d
17th December 2010, 08:43
ติดตามผลงานตคุณ "มอมแมม" มาตลอดครับ :Smiles2:
ขอขอบคุณที่สละเวลามาเล่าประสบการณ์และโพสรูปนกสวยๆ ให้ดูกัน :flower:

ปล.น่าสงสาร #8 ที่ชื่อ "โกโรโกโส" มันก็ดูดี สีก็สวย
ชื่อที่เป็นมงคลกว่านี้ทำไมไม่ตั้งนะ :knock:

mommam_777
17th December 2010, 11:33
ปล.น่าสงสาร #8 ที่ชื่อ "โกโรโกโส" มันก็ดูดี สีก็สวย
ชื่อที่เป็นมงคลกว่านี้ทำไมไม่ตั้งนะ :knock:

เขาเล่ากันว่า...
มีนกต้วหนึ่งโดนชาวบ้านจับขังเอาไว้ในกรง
สภาพนกตัวนั้นทรุดโทรมมาก ขนหลุด หิวโซ...
เมื่อหมอบุญส่งไปพบเข้า เกิดความเวทนาขึ้น จึงตั้งชื่อมันว่า...
"โกโรโกโส" ครับ ...

ในสายตาของคนทั่วๆ ไปอาจดูว่าเป็นนกธรรมดาๆ ตัวหนึ่ง ไม่มีอะไรพิเศษ
แต่ในสายตาของนักดูนกแล้ว...เจ้าตัวนี้หาค่อนข้างยากครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง...หากจะต้องถ่ายรูปด้วยแล้ว ยิ่งยากเข้าไปใหญ่เลย
พวกเปรียวและไวครับ เข้าใกล้ได้ยากยิ่ง...
เพิ่งจะมีก็ปีนี้แหละครับที่สามารถเข้าในระยะหวังผลได้ และถ่ายกันแบบโล่งๆ

ขอฝากเอาไว้อีกรูปก็แล้วกัน...พ่อโกโรโกโส...

-MO-
17th December 2010, 12:21
มันสุดยอดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

choggaduub
17th December 2010, 12:44
สุดยอดเช่นเคยครับ ขอบคุณครับ
(ถ้ามีโอกาศ ก็อยากได้ลองถ่ายนกดูบ้าง T-T)

element
17th December 2010, 12:52
สุดยอดมากครับ
ขอบคุณกับภาพสวยๆ และเรื่องราวดีๆ ที่แบ่งปันครับ

xwoman
17th December 2010, 13:53
กระทู้พี่ดูกี่ทีก็ชอบครับ เนื้อหาดี ภาพสวยงาม

kornrono
17th December 2010, 16:39
ไม่มีคำบรรยายครับ เอานี่ไปแล้วกันครับ

(Y) (Y) (Y)

สุดยอดจริงๆ ครับ :)

:chat:

F-22 Raptor
17th December 2010, 18:01
ไอดอล ของผมคนนึงเลยครับ สำหรับการถ่ายนก

สุดยอดมากครับ

จาบคาน่ารักจัง

Otaku
18th December 2010, 10:36
ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการ์ณดีๆให้กันนะครับ ขอบคุณที่ถ่ายภาพสวยๆมาให้ดูด้วย ขอบคุณครับ

Billy 485
18th December 2010, 16:39
ขอบคุณมากๆเลยคับ ย้อนกลับมาดูตัวเองแล้วต้องฝึกอีกเยอะ:good::good:

bank_smile
18th December 2010, 21:15
ไฝ่ฝันเหมือนกันครับ
แต่ไม่มีทั้งเวลาและทั้งเงิน แหะๆ

bank_smile
18th December 2010, 22:36
ของผมคงต้องใช้เลนส์ reflex แก้ขัดไปก่อนครับ
อน่างใกล้เคียงที่สุดได้เพียงเท่านี้:redface::redface::redface:

thong320139
18th December 2010, 23:11
:clap:(Y)(Y)(Y)(Y)(Y):clap:
แทนคำขอบคุณ

mommam_777
19th December 2010, 15:57
ถ่ายภาพนก...ก็คงเหมือนกับการถ่ายภาพบุคคลครับ
ประกายตาเป็นหัวใจของภาพเลยทีเดียว....
หากไม่มีประกายแล้ว...ภาพดูเหมือนจะแห้งลงไปอย่างเห็นได้ชัด...

ก่อนกดชัตเตอร์...สังเกตุซักนิด ชีวิตจะสดใสครับ...

NoWay
19th December 2010, 19:13
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ เนื้อหาดีๆที่ถ่ายทอดให้ข้อคิดครับ
อ่านแล้วเข้าใจถึงความยากลำบากในการได้ภาพมาแต่ละภาพจริงๆครับ

neophuket
20th December 2010, 14:15
แต่ละใบสุดยอดมากครับ

ple2503
20th December 2010, 18:08
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ข้อมูลดีๆที่นำมาฝากน้องๆครับพี่ สุดยอด

pea_mu
20th December 2010, 19:55
จะละลายแล้วก้าบ สวยซะ

puck
20th December 2010, 20:00
สวยทุกรูปเลยครับ

tigerisnotadog
21st December 2010, 17:22
อากัปตันนี่เป็นแรงบันดาลใจของผมเลย...ต้องขยับฝีมือให้ใกล้อาเข้าไปอีกแม้ว่าจะไม่ได้ถ่ายนกเหมือนกันก็ตาม

facethaid
22nd December 2010, 15:08
งามมากครับ ผมมองแต่ละภาพแล้วกำลังนึกว่า กว่าจะได้มาแต่ละภาพคงต้องใช้ความอดทนอย่างสูง

zoom_ja
22nd December 2010, 16:07
ต้องมีความอดทนในการรอมากเลยนะครับ สวยมากครับ ( ขอบคุณครับที่มีถาพสวยๆให้ดู)

nangnaul
23rd December 2010, 13:19
สวยมากๆ ครับ

klainfo
23rd December 2010, 15:57
สุดยอดมากเลยคร๊าบบบบ

hydrostatics
25th December 2010, 18:51
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

dawee
25th December 2010, 19:53
:thumbup::clap:ขอบคุณ..สุดยอด สด สวย แจ่มแจ๋ว ทั้งภาพและความรู้ จริงๆครับ:bucha:

PHOTOMINE_CM
26th December 2010, 01:35
สวยทุกรูปเลยครับ ผมไม่มีโอกาสได้ถ่ายแบบนี้เลยครับ

thoruk
27th December 2010, 01:52
ผมได้มาแล้วครับ 500 f4 vr II ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

TRYtoBEpro
28th December 2010, 09:19
ถ่ายนก
นอกจากจะใจรัก อดทน แล้วต้องมีมารยาท สุภาพ (ไม่งั้นนกหนีหมด) ต้องมีอุปกรณ์ ท้ายสุด ต้อง(โค.รต)แข็งแรง ด้วยนะครับ แค่แบกกล้อง-ขาตั้ง เดินตามทางที่ไม่เรียบ ก็ถอดใจแล้ว พอได้มาสักตัว หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเลย

mommam_777
28th December 2010, 17:23
ผมได้มาแล้วครับ 500 f4 vr II ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ยินดีด้วยครับสำหรับอาวุธชิ้นใหม่....

ถ่ายนก
นอกจากจะใจรัก อดทน แล้วต้องมีมารยาท สุภาพ (ไม่งั้นนกหนีหมด) ต้องมีอุปกรณ์ ท้ายสุด ต้อง(โค.รต)แข็งแรง ด้วยนะครับ แค่แบกกล้อง-ขาตั้ง เดินตามทางที่ไม่เรียบ ก็ถอดใจแล้ว พอได้มาสักตัว หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเลย

ผมเคยลงทุนปฏิบัติการ 1 วันครับ...ไปกัน 2 คน
อุปกรณ์ชุดใหญ่...จอดรถที่สุวรรณภูมิ ลากของกระโดดขึ้นเครื่องไปขอนแก่น
พอลงได้ก็รีบเช่ารถขับไปอีกร่วม 2 ชั่วโมงถึงเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเขาเขียว...
แบกกล้อง เลนส์ ขาตั้ง ฯลฯ เข้านั่งในบังไพรของเขตฯ ตั้งแต่ก่อนเที่ยงครับ...
สี่โมงครึี่ง...เก็บของขับรถกลับไปขอนแก่น...กระโดดขึ้นเครื่องกลับกรุงเทพฯ
ถึงบ้านก่อนสี่ทุ่มนิดหน่อยครับ....สาหัสพอควร...เหนื่อยอย่าบอกใครเชียว
แม้รูปที่ได้จะไม่งามมาก แต่...สนุกมาก...มีความสุขมาก...
ไม่ลองไม่รู้ครับ...

TRYtoBEpro
28th December 2010, 23:12
หุ หุ เล่ามาเห็นภาพเลยครับ อะไรจะขนาดนั้น กลับบ้านสงสัยสลบเหมือดเลย

Unregistered
29th December 2010, 13:54
งดงามมาก ๆ ครับ

Atsadawut
2nd January 2011, 18:50
สวยมากครับ สุดยอดมากก

angleedition
2nd January 2011, 19:40
ภาพสวยทุกรูปเลยคับ

thaicamera
3rd January 2011, 13:39
ชอบนกครับ สวยดี
ผมมีแค่ 250 คงถ่ายได้ไม่ขนาดนี้

kungpost
3rd January 2011, 16:42
ไม่ขอชมครับ แต่ผมอยากจะบอกว่า รูปที่ท่านถ่ายผม(แอบ)ขออนุญาตเก็บไว้ในคอมพ์ส่วนตัวของผม (เอาไว้ชื่นชมครับ ถึงจะไม่มีฝีมือ หรือปัญญา แต่ขอเก็บเอาไว้ชื่นชมครับ)

mommam_777
4th January 2011, 17:41
มึหลายคนถามเรื่องอุปกรณ์การถ่ายนกครับ...
ผมเลยขอนำมาใส่ไว้ในกระทู้นี้ก็แล้วกัน...เผื่อเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจ...

อยากจะบอกว่า...ถ้าหากคิดอยากจะถ่ายภาพนกให้มีคุณภาพที่ดี
นอกจาก "ใจ" ที่ต้องมีให้แล้ว...ปัจจัยก็เป็นส่วนสำคัญไม่แพ้กันครับ...
เพราะอุปกรณ์ในเรื่องนี้มีราคาค่อนข้างสูงถึงสูงมาก...และสูงที่สุด...

ผมไม่ได้ยุยงส่งเสริมให้ใช้อุปกรณ์ที่มีราคาแพงนะ...
แต่…หลายสิ่งหลายอย่างแลกมาด้วยอุปกรณ์ครับ

รถเหมือนกัน..ถึงจุดหมายปลายทางเช่นกัน
แต่…บางคันอาจจะประหยัดมากกว่า
บางคันอาจจะนั่งสบายกว่า...บางคันอาจจะถึงเร็วกว่า
บางคน...โบกรถเอา ก็ยังไปถึงปลายทางได้เช่นกัน...
ขึ้นอยู่กับความต้องการ และปัจจัยของแต่ละบุคคลครับ...

ตอนนี้...ผมขอลองจัดชุดที่ผมคิด (เอาเอง) ว่า … ผมอยากใช้เป็นหลัก
บางท่านอาจมีไอเดียต่างกันออกไปก็ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ

mommam_777
4th January 2011, 17:42
ชุดแรก...ชุดเล็ก

กล้องเริ่มต้นกันที่ D7000 ครับ
สาเหตุทีี่ผมเลือกกล้องตัวนี้ก็เพราะว่า...เล็ก เบา ทนทานพอควร และเทคโนโลยีที่ทันสมัย
สำหรับเลนส์แล้ว...ผมเลือก AF-s 300 f/4 ที่น่าจะเข้ากันกับกล้องได้เป็นอย่างดี
พร้อมกับ TC อีก 2 ตัวครับ...TC14E II และ TC20E III
งบประมาณวางไว้ที่ 100000-120000 ครับ…ถ้าได้มือสองจะถูกกว่านิดหน่อย

mommam_777
4th January 2011, 17:43
ชุดสอง...เริ่มซีเรียส

กล้องจะเป็น D7000 หรือ D300s ก็ได้ทั้งคู่ครับ แต่ D7000 แนะนำให้ติดกริปด้วย
สาเหตุที่เพิ่ม D300s เข้ามาด้วยเนื่องจากกล้องตัวนี้มีการควบคุมที่สะดวกกว่า D7000 นิดนึง
ความทนทาน บึกบึนที่มีมากกว่าอีกหน่อยนึง...ส่วนเรื่องอื่นๆ แล้วน่าจะพอๆ กันครับ
สำหรับเลนส์...ผมเลือก AF-s 300 f/2.8 VR II และ TC14E II กับ TC20E III
ทั้งกล้องและเลนส์จะค่อนข้างใหญ่และหนักครับ...เพราะฉะนั้น..ขาตั้งและหัวต้องมี
เพิ่มขาตั้ง Gitzo series 2 ที่เป็นคาร์บอนและหัวเขาควายของ Jobu จากแคนนาดา
งบประมาณทั้งหมดน่าจะซัก 300000 …

mommam_777
4th January 2011, 17:45
ชุดสาม...ซีเรียส

กล้อง…วางไว้ที่ D3s ครับ…สุดยอดทั้งความทนทาน คุณภาพไฟล์ และเทคโนโลยี
ส่วนเลนส์ก็ต้องเป็น 500 f/4 VR ครับ…เข้ากันได้เหมือนปี่กับขลุ่ย
เนื่องจากกล้องเป็น FF … ถึงแม้จะได้ระยะถึง 500 มิลแล้วก็ตาม TC14E II และ TC20E III ก็ยังคงต้องมีอยู่ดี
ขาตั้ง Gitzo series 3 ที่เบาที่สุดพร้อมหัวของ Wimberley อีกตัวนึงครับ
ชุดนี้...จัดอยู่ในระดับสุดยอดแล้วครับ งบประมาณจึงบานปลายไปที่ประมาณ 540000 ครับ…จุกอกพอดี

อุปกรณ์ทั้ง 3 ชุดที่ผมลองจัดมาให้ดูนี่...ไม่มีชุดใดสามารถครอบคลุมได้ทุกสถานการณ์นะครับ
แต่ก็สามารถใช้ทดแทนกันได้...ไม่ว่าจะเป็นการนั่งบังไพร การย่อง การชุ่ม หรือการแพน และการถ่ายระยะไกล

mommam_777
4th January 2011, 17:47
ชุดสุดท้าย...เกินไปรึเปล่าเนี่ย

เพื่อให้ครอบคลุมการใช้งาน มีพรรคพวกบางคนใช้อุปกรณ์มากกว่า 1 ชุดครับ
โดยใช้ปืนใหญ่ระดับ 600 มิลกับ D3s เป็นชุดหลัก และมี 300 f/2.8 VR II กับกล้อง D7000 เป็นชุดรอง
สามารถเลือกใช้ได้ตามสถานการณ์...หุหุ...ค่าอุปกรณ์คงแตะล้านไปแล้วครับ...

สุดท้าย…ที่ผมอยากฝากเอาไว้...
เมื่อมีรถที่ดีแล้ว...จะถึงจุดหมายปลายทางหรือเปล่า
รู้สึกสบายหรือเปล่า...ปลอดภัยหรือเปล่า...
ก็ขึ้นอยู่กับคนขับแล้วนะครับ...

รู้จักรถ...รู้จักถนน...รู้จักขับ....รถธรรมดาๆ ก็ปลอดภัยได้เช่นกัน...

ขอให้สนุกกับการถ่ายนก...แล้วพบกันในป่าครับ...

TRYtoBEpro
4th January 2011, 18:01
ขอบคุณมากครับ ที่จัดชุดออกศึกให้เพื่อนๆ ผมเห็นด้วยครับ ว่าน่าจะต้องมี ชุดหลัก กะ ชุดรอง เวลาออกรอบจริง แต่... อิ อิ แบกไม่ไหว ตอนนี้ผมซื้อ เวจท์ มายกแล้วครับเตรียมตัวเผื่อต้องแบก 300/2.8

thoruk
4th January 2011, 23:43
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมกำลังมองๆ body d3s อยู่พอดี คงต้องรอแม่บ้านอนุมัติก่อน..อิอิ
ปล. กระเต็นน้อยตัวนั้นเห็นทีแรกตกเก้าอี๊เลยครับ....สวยยยงามมมากกกครับพี่

pakonking
4th January 2011, 23:49
สวดยอดเจงๆๆๆ

asshory
5th January 2011, 12:29
ภาพที่ออกมา มันทำให้รู้ว่า มองแล้วมีแต่ึความสุขมากครับ สีสันของนกเเจ่มมากครับ

Couleurs
5th January 2011, 12:35
ขอบคุณมากๆครับคุณหม่อมสำหรับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์มากๆครับ

kungpost
5th January 2011, 20:26
ขอบคุณสำหรับภาพถ่าย และข้อมูลครับ สำหรับผม ก็รอถูกรางวัลสักรางวัล(ต้องใหญ่ๆ ด้วยครับ)

powertoon
6th January 2011, 12:22
ดูแล้วสบายตา สบายใจ สวยงามจริงๆ ได้ความรู้ด้วย

roonsi
7th January 2011, 12:31
นับถือ ด้วยใจอีกคน
ภาพสวยมาก

poweradaptor
9th January 2011, 00:20
เเต่ละรูปเห็นเเล้วอึ้งครับ สวยหยด

mommam_777
9th January 2011, 18:45
ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับการเข้าเยี่ยมชมและกำลังใจ....(Y)

วันนี้มีหนุ่มญี่ปุ่นมาฝากครับ....มูกิมากิ Mugimaki Flycatcher...ชื่อไทยว่า...จับแมลงดำอกส้ม
แขกบ้านแขกเมืองมาเยี่ยมเยียนครับ...ชาวเราก็เลยไปต้อนรับกันนิดหน่อย

สถานที่...เขาใหญ่

mommam_777
9th January 2011, 18:49
แขกบ้านแขกเมืองอีกตัวที่พบในที่บริเวณเดียวกันครับ...

กระเบื้องคอขาว...

ปีที่แล้วถ่ายยากถ่ายเย็น...รอแล้วรออีก...
ปีนี้...พอๆ กับถ่ายโกโรโกโสเลยครับ...
เวลาดี...มุมดี...นกก็เลยดีไปด้วย...

TRYtoBEpro
10th January 2011, 10:14
สวย ๆ อย่างนี้ ต้องเก่ง แล้วยังต้องเฮง ด้วยครับ (Y)(Y)

kong_iss
13th January 2011, 20:34
cool pics I so clear

mommam_777
13th January 2011, 23:00
สวย ๆ อย่างนี้ ต้องเก่ง แล้วยังต้องเฮง ด้วยครับ (Y)(Y)

ดวง...เก่ง...เฮง...เป็นปัจจัยสำคัญจริงๆ ครับ
แต่หลายๆ ครั้งอาศัยความเฮงอย่างเดียวไม่พอครับ...
เรา "อาจสร้าง" หรือ "อาจเพิ่ม" ความเฮงให้่่มากขึ้นได้อีก ...

อย่างเช่นภาพนี้...อาจดูธรรมดาๆ ครับ แต่ผมใช้เวลา 2 วันในการถ่าย
วันแรกที่พบเห็นนก...ก็ถ่ายได้แล้ว (รูปข้างบน) แต่อาจดูธรรมดาไปซักหน่อย เหมือนๆ กับที่เราเห็นภาพนกทั่วไป
ครั้งที่สอง...ผมเตรียมอุปกรณ์ไปเอง รวมทั้งมอสสีเขียวที่เห็นด้วยครับ
แสงดูเอาไว้แล้ว...มุมดูเอาไว้แล้ว...นกยังอยู่บริเวณเดิม...

หลังจากวางทุกอย่างให้ลงตัว...ผมเสียเวลาคอยไม่ถึง 2 ชั่วโมงครับ
นกก็มาเกาะตรงจุดที่เตรียมเอาไว้....โป๊ะเช๊ะ....
แสงได้ตามที่กะ...มุมได้ตามแผน...ฉากหน้าที่เตรียม...ฉากหลังที่สวยงาม...

ถึงรูปจะไม่สมบูรณ์ 100% แต่ก็คุ้มค่าต่อความพยายามครับ...

"นกกระเบื้องคอขาว" ....

F-22 Raptor
13th January 2011, 23:39
จะไม่ให้ผมถลำไปถ่ายนกได้ยังไงละครับเนี่ย TT

mommam_777
19th January 2011, 21:42
วันนี้เอาของแพงมาฝากครับ....

นกเขนน้อยหางแดง...Rufous-tailed Robin
เกจิหลายท่านพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า...เจ้าตัวนี้ไม่มีใครเห็นมากว่า 5 ปีแล้วครับ
จนกระทั้งเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว...มีคนพบที่บริเวณเขาใหญ่...โอ้มายด์...!!!
และที่สำคัญ...ถ่ายง่ายๆ เลยครับ...

นกสีไม่สวย ตัวไม่ใหญ่...แต่แพง...อิอิ

thoruk
19th January 2011, 22:02
โอ่ยเห็นแล้วจะเป็นลมครับ งามมากๆอะครับพี่ เจ้ากระเบื้องคอขาว...คิดได้ไงเนี๊ยะ..

mommam_777
23rd January 2011, 23:14
เทศกาลเย็นดูดาว เช้าดูนก....ณ แหล่งท่องเที่ยวบึงบอระเพ็ด...
ระหว่าง...เดือนธันวาคม 53 ถึง มกราคม 54 ....

yudhana
24th January 2011, 12:37
สวยครับน่าจะมีรายละเอียดเกี่ยวกับการใช้กล้อง
มาให้ก็คงจะดีนะครับ
ขอบคุณจากใจครับ

mommam_777
26th January 2011, 13:01
ใครว่าไปถ่ายนกแล้วต้องได้ทุกครั้งไป...หุหุ...รับประทานแห้วไปอย่างเต็มปากเต็มคำ

ระหว่างรอนกตัวสำคัญ...ที่วันนั้นทั้งวันไม่ยอมออกมาให้ยลโฉมเลยแม้แต่เงา
ผมก็ถ่ายนกตัวอื่นๆ ไปเป็นการแก้เหงาครับ....

เขนน้อยไซบีเรีย...นกอพยพที่หาง่าย พบเห็นได้ตามชายป่าทั่วๆ ไป
ตัวนี้เป็นเพศผู้ครับ...ชอบหากินตามพื้นดิน...

อ้อ...ขอโทษครับ...รายละเอียด

D3s AFs500f/4VR
1/30 F/5.6 iso1600 EV-0.7

ถ่ายระหว่างรอแต้วแล้วสีน้ำเงินเพศเมีย...

Couleurs
27th January 2011, 09:29
D3s AFs500f/4VR
1/30 F/5.6 iso1600 EV-0.7

โอ้ ISO 1600 @ 1/30 sec. เลย สวยครับ เก็บรายละเอียดมาแจ่มมากๆครับ

suipearl
27th January 2011, 20:56
ขอบคุณมากครับ และไม่มีคำบรรยาย แต่ใช้คำว่า'เทพ'

3_c
31st January 2011, 09:23
สุดยอดเลย สำหรับคำแนะนำ ขอบคุณมากๆครับ

KT770912
31st January 2011, 22:53
สวยบาดใจทุกภาพครับ ขอบคุณที่เอามาแชร์กันครับ จะติดตามผลงานต่อไป

mommam_777
1st February 2011, 23:50
ขอบคุณมากครับ....

อีกครั้งกับ "มูกิมากิ" .... หนุ่มน้อยจากญี่ปุ่น....
มีคนแนะว่า...ถ้าจำชื่อของนกตัวนี้ไม่ได้ ให้นึกถึง "หมูขี้หมาขี้" แทน เดี๋ยวก็จำได้ครับ...

รูปนี้ต่อเนี่องมาจากการจัดเวทีให้เจ้ากระเบื้องคอขาวครับ...
เพราะจริงๆ แล้วพรมเขียวที่ปูขึ้นนั้น...ผมตั้งใจจะถ่ายเจ้าหมูขี้หมาขี้...เอ้ย...มูกิมากิตัวนี้ต่างหาก
แต่ปรากฏว่าหนุ่มญี่ปุ่นไม่ชอบพรมครับ...พอลงแตะมอสก็มีอันเป็นกระโดดเด้งขึ้นทันทีเลย
ลองอยู่หลายครั้ง...ก็ได้ผลเหมือนเดิมครับ...
เลยต้องจัดเวทีกันใหม่...โดยการปักกิ่งไม้เพิ่มขึ้นมาบนมอส...
และก็จริงๆ...เจ้ามูกิมากิบินมาเกาะกิ่งไม้อย่างไม่ลังเลเลย...บิดขี้เกียจอยู่พักใหญ่ถึงได้ไปครับ...

หมายเหตุ...การจัดฉากสามารถทำได้เป็นบางพื้นที่ บางครั้ง และบางสถานการณ์เท่านั้นนะครับ...
และโปรดระลึกว่า...ภาพที่ได้ก็ไม่ได้เป็นไปตามธรรมชาติด้วยครับ...เพียงแต่จัดขึ้นเพื่อความสวยงามเท่าน้ัน...

AFs 500 f/4 VR + D3s
1/125s f/6.3 iso800

bowwboza
2nd February 2011, 11:26
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

kitipong4537
2nd February 2011, 19:05
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณท่านที่อธิบายถึงอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ( กล้อง , เลนส์ , ขาตั้ง , แฟลช , ไฟฉาย และอื่นๆ )
ขอบคุณท่านที่เล่าถึงประสพการณ์ การถ่ายภาพ , การใช้ชีวิต และความเป็นอยู่ ในการถ่ายกว่าจะได้รูปมาแต่ละรูปต้องใช้เวลามาก
ขอบคุณท่านที่ส่งรูปสวยๆ ชัดๆ มุมภาพ และเทคนิคในการถ่าย มาให้ดูเป็นความรู้ที่ต้องนำไปใช้แน่นอน

ผมเริ่มการถ่ายภาพนกมาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

paysiam
2nd February 2011, 22:03
รู้ความลับแล้ว

mommam_777
2nd February 2011, 23:12
รู้ความลับแล้ว

รู้แล้วอย่าไปบอกใครนะครับ...:P

กินปลีคอสีน้ำตาล...เป็นนกกินปลีที่พบได้ทั่วไปและสามารถพบได้บ่อย...
ชอบกินน้ำหวานจากดอกไม้...ในกรุงเทพฯ ก็มีให้เห็นได้เยอะครับ
แต่ตัวนี้ผมได้จาก อ.แห่งชาติเขาคิชฌกูฏ จันทบุรี...
ที่ที่นักถ่ายนกนิยมไปถ่ายนกกินปลีคอแดงกันครับ
ตัวนี้เป็นของแถมระหว่างรอนกตัวหลัก...

ยืนซดกันซึ่งๆ หน้าครับ...ระยะห่างกันประมาณ 5 เมตร...ถ่ายให้ทันก็แล้วกัน

mommam_777
4th February 2011, 21:58
บึงบอระเพ็ด....นครสวรรค์
สวรรค์ของนกน้ำ...

http://www.buengboraphet.com/

ช่วงหน้าหนาว...ฤดูอพยพของนกจากถิ่นต่างๆ
ณ.ที่นี้ บึงบอระเพ็ดจะมีนกต่างๆ นาๆ พันธุ์จำนวนนับแสนมาอาศัยอยู่
มีทั้งนกธรรมดา นกประจำถิ่น นกหายาก นกใกล้สูญพันธุ์ ...
รวมทั้งนกอ้ายงั้ว...หรือราชินีแห่งนกน้ำ...
จากนกที่เคยจัดอยู่ในประเภทใกล้สูญพันธุ์...แต่ปัจจุบันนี้เริ่มขยายพันธุ์มากขึ้นทุกวัน...
จากจำนวนเลขตัวเดียวเป็นหลักสิบ เป็นหลักหลายสิบ...หวังว่าจะเป็นเลขร้อยได้ในเร็ววัน...

ยามเย็น ณ.กลางบึง...กับอ้ายงั้ว...

D200 + AF-S300 f/2.8 + TC1.4E II

Couleurs
7th February 2011, 11:33
บึงบอระเพ็ด....นครสวรรค์
สวรรค์ของนกน้ำ...

http://www.buengboraphet.com/

ช่วงหน้าหนาว...ฤดูอพยพของนกจากถิ่นต่างๆ
ณ.ที่นี้ บึงบอระเพ็ดจะมีนกต่างๆ นาๆ พันธุ์จำนวนนับแสนมาอาศัยอยู่
มีทั้งนกธรรมดา นกประจำถิ่น นกหายาก นกใกล้สูญพันธุ์ ...
รวมทั้งนกอ้ายงั้ว...หรือราชินีแห่งนกน้ำ...
จากนกที่เคยจัดอยู่ในประเภทใกล้สูญพันธุ์...แต่ปัจจุบันนี้เริ่มขยายพันธุ์มากขึ้นทุกวัน...
จากจำนวนเลขตัวเดียวเป็นหลักสิบ เป็นหลักหลายสิบ...หวังว่าจะเป็นเลขร้อยได้ในเร็ววัน...

ยามเย็น ณ.กลางบึง...กับอ้ายงั้ว...

D200 + AF-S300 f/2.8 + TC1.4E II
อารมณ์ภาพ งามจับใจจริงๆ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับภาพสวยๆและข้อมูลครับ

pondja
9th February 2011, 13:47
เป็นความรู้ที่มีค่ามากครับ จะเก็บและเอาไปศึกษาทำความเข้าใจครับ

หลวงลายไทย
11th February 2011, 23:25
เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่น่าจดจำ และทรงคุณค่าเป็นอย่างยิ่งของสมาชิกเราครับ
ผมขอย้ายกระทู้มาเก็บไว้ที่แกลอรี่ เพื่อเป็นเกียรติแก่กระทู้และสมาชิกทุกท่านที่มาร่วมกันลงชื่อในกระทู้นี้ครับ

forest
12th February 2011, 08:43
สวยจริงๆ ครับ คงรอคอยกันเหนื่อยเลย

mommam_777
13th February 2011, 19:38
เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่น่าจดจำ และทรงคุณค่าเป็นอย่างยิ่งของสมาชิกเราครับ
ผมขอย้ายกระทู้มาเก็บไว้ที่แกลอรี่ เพื่อเป็นเกียรติแก่กระทู้และสมาชิกทุกท่านที่มาร่วมกันลงชื่อในกระทู้นี้ครับ

ยินดีและขอขอบคุณ คุณหลวงลายไทยที่ให้เกียรติครับ...

ผมเองก็ตั้งใจว่าจะอัพเดทกระทู้ไปเรื่อยๆ ... เพิ่มเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยสำหรับผู้ที่สนใจเกี่ยวกับการถ่ายนก
ถ้าหากว่าพอจะมีประโยชน์อยู่บ้าง...ผมก็ขอยกให้กับ thaidphoto.com ครับ

การถ่ายนกในบึงบอระเพ็ดนั้น...ถ้าหากใครได้ไปนั่งเรือท่องบึงกันบ้างแล้ว
จะพบว่า...ทุกครั้งที่เราแล่นเรือเข้าไปหานกนั้น นกจะวิ่งและบินหนีไปเสมอ
ดังนั้น...การถ่ายนกจากเรือ ส่วนใหญ่จะถ่ายได้แต่ด้านหลัง (ตูด) นก....หรืออย่างเก่งก็ด้านข้างครับ
ผมเคยถึงกับนึกเล่นๆ ว่า...จะให้เรืออีกลำไปวิ่งอ้อม เพื่อที่จะไล่นกให้บินเข้ามาหาผม...(แต่ไม่ได้ทำนะครับ...แหะๆ)

แต่ไม่รู้เหตุผลกลใด...มีครั้งนี้ครั้งเดียวที่ผมสามารถถ่ายนกกำลังวิ่งและบินเข้าหาครับ...
ถึงแม้ว่าจะได้ไม่ร้อยเปอร์เซนต์ (หน้านกไม่ค่อยชัดเพราะนกวิ่งเข้าหาเร็วมาก) ผมก็พอใจกับรูปที่ได้แล้ว...

mommam_777
14th February 2011, 20:48
การถ่ายนก...ไม่จำเป็นเสมอไปที่จะต้องถ่ายให้นก "ตัวใหญ่" เต็มจอเสมอไปครับ
ในการจัดองค์ประกอบรูป...การมาโครนกอาจทำให้รูปดูอึดอัด
ไม่เห็นกิจกรรมของนก ก็เลยทำให้รูปไร้เรื่องราวไป...

ดังนั้น...การถ่ายแบบ Birdscape จึงเป็นการถ่ายรูปนกอีกแนวหนึ่งครับ...

Vor Chor
15th February 2011, 07:29
แจ่มทุกลายละเอียดครับ ขอบคุณมากๆครับ
ขอแถมในรายละเอียดรูปอีกนิด ช่วยแย้มๆหน่อยว่าจัดฉาก จัดแสงแฟลช อย่างไรในแต่ละรูปที่ถ่าย ถ้าใช้นะครับ
ต้องตั้งค่าลบด้วยหรือครับ?
อีกนิดคือ ล่ออาหารให้นกด้วยหรืเปล่า?

adds0947
15th February 2011, 10:25
สวยงามมาก ๆ

mommam_777
16th February 2011, 00:36
อะดรีนาลีน...เป็นฮอร์โมนชนิดหนึ่งที่ร่างกายผลิตขึ้นมาเมื่อเกิดอาการโกรธ หรือตื่นเต้น
หัวใจจะเต้นเร็วขึ้น ทำให้เราตื่นตัวมากกว่าปกติครับ...

แทบทุกครั้งที่ผมกดชัตเตอร์เพื่อถ่ายนกที่รอคอย...ผมจะรู้สึกถึงอาการที่ว่านี้ครับ...
มันตื่นเต้น...มันสนุก...มันส์อย่างบอกใครเลย...

สารอีกอย่างหนึ่งที่รู้สึกได้คือสารเอ็นโดฟินส์หรือสารสุขครับ...
ปกติคนทั่วๆ ไปต้องออกกำลังกายจึงจะได้สารนี้...
แต่ผมว่า...การได้ถ่ายรูปก็สามารถสร้างสารสุขนี้ได้เช่นกัน (ม้ัง..อิอิ)

ยดซด กดต่อเนื่อง ด้วยแสงตอนเย็น...
นกอ้ายงั่ว...ราชินีแห่งบึงน้ำ...

mommam_777
17th February 2011, 00:53
ขอแถมในรายละเอียดรูปอีกนิด ช่วยแย้มๆหน่อยว่าจัดฉาก จัดแสงแฟลช อย่างไรในแต่ละรูปที่ถ่าย ถ้าใช้นะครับ
ต้องตั้งค่าลบด้วยหรือครับ?
อีกนิดคือ ล่ออาหารให้นกด้วยหรืเปล่า?

ในการถ่ายนก..มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ถือสาครับ
บางอย่างเราเองก็ไม่คิดว่าจะมีผลกระทบต่อธรรมชาติแต่อย่างใด...
แต่ปรากฏว่า...บางสิ่งบางอย่างกลับมีผลโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

เช่น..."การให้อาหารนก"....เป็นต้น

มันดูเหมือนเป็นเรื่องปกตินะครับ
สัตว์ทั่วๆ ไปก็ต้องกินอาหาร...ยิ่งสัตว์ประเภทนกด้วยแล้ว ยิ่งต้องกินตลอดเวลา
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงอพยพ...นกยิ่งต้องการอาหารที่ฟื้นฟูกำลังวังชาในการเดินทาง...

นักถ่ายนก (รวมทั้งผมด้วย) เพียงแต่อยากให้นกมากินอาหารตรงที่ต้องการ...
เราจึงนำเอาอาหารที่คิดว่านกชอบมาทิ้งเอาไว้...
เมื่อนกเดินทางผ่านมาก็จะแวะกิน...
นกได้อาหาร...เราก็ได้ถ่าย....ชิวๆ กันทั้งคู่...อิอิ

ขอบอกว่า...เป็นเรื่องปกติที่ปฏิบัติกันครับ...ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่เรื่องแปลกมันอยู่ตรงนี้ครับ...คือว่า...
พอทำแบบนี้เป็นระยะเวลานานๆ เข้า นกเกิดความสบายในการหาอาหารเกินไปครับ
นกเกิดติดใจไม่เดินทางต่อ หรือ กินมากไปทำให้เดินทางลำบากขึ้น
หรือแม้กระทั้งว่า...อ้วนเกิน เลยกลายเป็นเหยื่อของสัตว์อื่นไป บลา..บลา...บลา...
นักอนุรักษ์หลายท่านเลยชี้ว่า....เป็นการทำลายธรรมชาติครับ

ใครจะว่าอย่างไร หรือคิดอย่างไรก็ตามแต่...
ผมขอสรุปอย่างนี้ก็แล้วกัน...

อะไรก็ตามที่ทำจนเกินไป มันเกิดผลร้ายทั้งสิ้นครับ
ไม่ว่าจะขวาจัด...หรือซ้ายจัด...ก็ตาม
ประโยชน์จะตกอยู่กับทุกฝ่าย หากทำให้พอดี...

พอดีครับ...แค่พอดีก็พอ...

เหยี่ยวออสเปร....กับเหยื่อที่ไม่ได้ล่อ

หลวงลายไทย
17th February 2011, 07:43
ในการถ่ายนก..มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ถือสาครับ
บางอย่างเราเองก็ไม่คิดว่าจะมีผลกระทบต่อธรรมชาติแต่อย่างใด...
แต่ปรากฏว่า...บางสิ่งบางอย่างกลับมีผลโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

เช่น..."การให้อาหารนก"....เป็นต้น

มันดูเหมือนเป็นเรื่องปกตินะครับ
สัตว์ทั่วๆ ไปก็ต้องกินอาหาร...ยิ่งสัตว์ประเภทนกด้วยแล้ว ยิ่งต้องกินตลอดเวลา
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงอพยพ...นกยิ่งต้องการอาหารที่ฟื้นฟูกำลังวังชาในการเดินทาง...

นักถ่ายนก (รวมทั้งผมด้วย) เพียงแต่อยากให้นกมากินอาหารตรงที่ต้องการ...
เราจึงนำเอาอาหารที่คิดว่านกชอบมาทิ้งเอาไว้...
เมื่อนกเดินทางผ่านมาก็จะแวะกิน...
นกได้อาหาร...เราก็ได้ถ่าย....ชิวๆ กันทั้งคู่...อิอิ

ขอบอกว่า...เป็นเรื่องปกติที่ปฏิบัติกันครับ...ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่เรื่องแปลกมันอยู่ตรงนี้ครับ...คือว่า...
พอทำแบบนี้เป็นระยะเวลานานๆ เข้า นกเกิดความสบายในการหาอาหารเกินไปครับ
นกเกิดติดใจไม่เดินทางต่อ หรือ กินมากไปทำให้เดินทางลำบากขึ้น
หรือแม้กระทั้งว่า...อ้วนเกิน เลยกลายเป็นเหยื่อของสัตว์อื่นไป บลา..บลา...บลา...
นักอนุรักษ์หลายท่านเลยชี้ว่า....เป็นการทำลายธรรมชาติครับ

ใครจะว่าอย่างไร หรือคิดอย่างไรก็ตามแต่...
ผมขอสรุปอย่างนี้ก็แล้วกัน...

อะไรก็ตามที่ทำจนเกินไป มันเกิดผลร้ายทั้งสิ้นครับ
ไม่ว่าจะขวาจัด...หรือซ้ายจัด...ก็ตาม
ประโยชน์จะตกอยู่กับทุกฝ่าย หากทำให้พอดี...

พอดีครับ...แค่พอดีก็พอ...

เหยี่ยวออสเปร....กับเหยื่อที่ไม่ได้ล่อ

เป็นข้อคิดที่ทรงคุณค่ามากครับ
น้อมรับและนำไปปฎิบัติ เมื่อมีโอกาสออกทริปประเภทนี้ครับ

Vor Chor
18th February 2011, 03:00
รูปนี้สุดๆเลยครับ
เหยี่ยวตัวนี้คงอยากกินกล้อง หรือไม่ก็คนถ่าย กระมัง จ้องตาเขม็งเลย
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

mommam_777
18th February 2011, 10:44
วางแผนก่อนถ่าย....

การถ่ายรูปนกก็คงเหมือนการถ่ายรูปทั่วๆ ไปครับ
ต้องมีธีมส์ มีแผนงาน....ต่้องดูมุม ดูแสง...เช่นกัน
จากนั้นก็สร้างโอกาสให้รูปของเราเป็นไปตามที่คาดคิดไว้....

วันนั้น...เราออกเรือกันตั้งแต่ตีสี่ แล่นไปตามบึงใหญ่เพื่อไปให้ทันพระอาทิตย์ขึ้น
ลุงพนมแห่งบึงบอระเพ็ดพาเราไปยังถิ่นของนกปากห่างที่ไกลออกไปชั่วโมงกว่า...
เนื่องจากยังมองอะไรไม่เห็นเลย...เราจึงไม่สามารถเลือกจุด เลือกมุมได้ครับ
เรารู้สึกแต่เพียงว่า...เราอยู่ภายในฝูงของนกปากห่างจริงๆ เท่านั้น

พอแสงเริ่มมารางๆ...เราก็เริ่มหามุมเพื่อที่จะเก็บภาพต่างๆ ตามที่ตั้งใจ
แต่ปัญหาของเราก็คือ...เราไม่สามารถที่จะติดเครื่องเรือเพื่อเคลื่อนที่ได้บ่อยนัก...
มุมจึงค่อนข้างจำกัดเป็นอย่างมาก....มีแต่แสง แต่ยังไม่ได้มุม

mommam_777
18th February 2011, 11:02
หลังจากปรึกษากันอีกครั้ง...เราจึงลงความเห็นกันว่า เราจะกลับมาใหม่ตอนเย็นครับ
เพราะสิ่งทีได้มาในตอนเช้านั้นถือว่า ... "ยังไม่ได้" ....

ตอนเย็น...ลุงพนมต้องพาเราอ้อมไปอีกด้านหนึ่งของฝูงนกเพื่อที่จะเก็บแสงเย็น...(ไกลมากๆ..)
คราวนี้ดีกว่าตอนเช้าครับ เพราะว่าเราสามารถเห็นสภาพแวดล้อมได้ก่อน เลยสามารถหยุดเรือได้ตามต้องการ
ผมเองเลือกกิ่งไม้สูงๆ เผื่อว่าจะมีนกมาเกาะเป็นฉากหน้า ในขณะที่พรรคพวกเลือกนกพ่อแม่ลูกแทน...
และแล้วเวลาที่รอคอยก็มาถึง...เรามีเวลาไม่เกิน 10 นาทีที่จะเก็บภาพครับ
ระหว่างถ่ายรูปนั้น...เราต้องระมัดระวังกันพอควร เพราะถ้าใครขยับแรง...เรือก็จะโคลงไปมา
อิอิ...แล้วเพื่อนก็จะทำตาเขียวเข้าใส่...

ขอโทษครับ...ขอโทษ...:rolleyes:

mommam_777
18th February 2011, 11:21
ทริปบึงบอระเพ็ดในวันนั้น...เป็นทริปที่ได้รับประสพการณ์ใหม่ๆ ดีๆ มากมายครับ
นกต่างๆ ที่ได้...ถึงแม้จะไม่ใช่นกใหม่ นกหายาก หรือนกสวยงามนัก
แต่ก็สร้างความสุข สนุกให้พวกเราได้เป็นอย่างมาก...

ช่วงนี้...เป็นช่วงทองของบึงบอระเพ็ดนะครับ...
ถึงแม้จะไม่ถ่ายนก...เพียงแต่นั่งเรือชมธรรมชาติของบึง
ก็คงได้อรรถรส และชื่นชมความสวยงามของเมืองไทยเราได้อย่างสุดๆ

เมืองไทย...ไม่ไปไม่รู้่....

Vor Chor
19th February 2011, 02:57
ขอบคุณครับ วางแผนยอดเยี่ยมครับ .... ต้องขออนุญาติคอยติดตามแผนต่อครับ
และต้องขอลอง ลอยเรือแต่เช้ามืดถ่ายรูปซะแล้ว แต่.....กลัวตกน้ำจัง ยังว่ายน้ำไม่แข็งเลยครับ

pittawutt
23rd February 2011, 11:54
เป็นกระทู้ที่ทรงคุณค่ามากครับ แอบไปดูผลงานในไทยเบิร์ดเอดร์และทัวร์ทะโมนมานาน สิ่งหนึ่งที่ชอบมากๆในภาพของน้าหม่อมคือฉากหลัง สวยมากๆ ตามมาโหวตครับผม

mommam_777
27th February 2011, 15:30
นก...โดยธรรมชาติแล้ว ตัวผู้จะสวยงามกว่าตัวเมียครับ
เพศพ่อจะมีสีสรรทีี่สวยงามกว่า เมื่อเทียบกับเพศแม่...
มีอยู่บ้างเหมือนกันที่สวยงามพอกัน...แต่ไม่มากเท่าครับ

อีกทั้งชื่อของนกส่วนใหญ่จะตั้งตามลักษณะรูปพรรณตามตัวผู้
อย่างเช่น...ขุนแผนเพศผู้ตัวนี้ชื่อว่า "ขุนแผนหัวแดง" ซึ่งเป็นลักษณะเด่นของฝ่ายชาย...

mommam_777
27th February 2011, 16:18
แต่ก็ใช่ว่าเพศเมียจะไม่สวยนะครับ...เจอเดี่ยวๆ นี่มีอ้าปากค้างเหมือนกัน...
ตัวนี้เป็นภรรยาของตัวบน...."ขุนแผนหัวแดงเพศเมีย" ...

เมื่อปีที่แล้ว...ขุนแผนคู่นี้เป็นเรื่องที่โจษขานกันมาก
เพราะว่าทั้งคู่ดันมาสร้างรังห่างจากทางเดินไม่ถึง 5 เมตร...
มิใยที่นักท่องเที่ยวจะเดินผ่านไปผ่านมาตลอด...
จนกระทั่งมีการกระทบกระทั้งกันบ้างนิดหน่อย....
หุหุ....ก็บอกแล้ว...ถ่ายนกหน้ารังมันละเอียดอ่อนครับ...

mommam_777
27th February 2011, 16:27
ผมไปเฝ้าเจ้านกคู่นี้ถึง 2 หนครับ...ถึงจะได้ครบทั้งครอบครัว
แต่ด้วยมารยาทแล้ว...ผมตั้งกล้องห่างจากรังออกไปร่วม 10 เมตร
ถ่ายด้วยแสงธรรมชาติ...ไม่ใช่แฟลช...
เพื่อที่จะรบกวนนกให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

โชคดีที่วันนั้นมีคนน้อยครับ...ผมจึงนั่งอยู่เฉยๆ ได้เป็นชั่วโมง...

ปีนี้...ลูกน้อยตัวนี้อาจจะเริ่มจับคู่กับเค้าบ้างแล้วก็ได้นะครับ...

Mr.x
27th February 2011, 19:00
สุดยอดที่สุดกับกระทู้ทรงคุณค่าแบบนี้ ดูแล้วมีความสุขมากครับ ได้ทั้งความรู้ได้ทั้งประสบการณ์ สุดจะบรรยายจริงๆ

มีแค่ D3100 ตัวเดียว จะเอาไปถ่ายก็ เฮ้ออออ กลุ้ม

Vor Chor
27th February 2011, 23:29
รอตามมาดูครับ
อยากให้เล่าเบื้องหลังรูปนกในรังครับ
รังแปลกๆอย่างนี้ หาเจอได้อย่างไรครับ นั่งรอเป็นชั่วโมงๆ มั่นใจได้อย่างไร
ผมเชื่อว่าน่าสนใจไม่น้อยแน่ๆ

phudit45
2nd March 2011, 21:47
งามมากๆครับ

mommam_777
4th March 2011, 18:59
จะถ่ายนก...ก็ต้องหานกให้เจอก่อนครับ....
แหม...แล้วมันหากันง่ายๆ ยังงั้นเหรอ

ก่อนอื่นเลย...เราก็ต้องรู้ธรรมชาติของนกประเภทที่ต้องการถ่ายก่อน
ช่วงไหนของปี ช่วงไหนของเดือน และช่วงไหนของวัน
ธรรมชาติในการหากิน จับคู่ สร้างรัง....ฯลฯ
บริเวณที่นกชอบอยู่...บนเขา ริมบึง ในป่า หรือภูเขา ฯลฯ
จากนั้นจึงเดินทางไปเฝ้ารอ...บ้างง่าย บ้างยาก บ้างเหนื่อย บ้างก็ต้องยอมสิ้นเปลืองครับ
โอกาสสำเร็จมีสูงหรือไม่...มีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะมากครับ...

แต่ถ้าหากไม่มีเวลา (แบบผมเป็นต้น...แหะๆ)
ก็ต้องอาศัยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ต่างๆ ในวงการละครับ
การข่าวจึงเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้....จริงๆ

พูดคุย ซักถาม หรือแม้กระทั้งค้นหา กูเกิ้ล ตามเวปไซด์ต่างๆ...ช่วยได้เยอะ
ผมก็ได้แหล่งนกจากที่ว่านี่แหละครับ...
จากนั้นก็จะขยายวงออกไปเรื่อยๆ เองแหละ....

แต่...ก็ใช่ว่าการทำเช่นนี้แล้วจะสำเร็จทุกครั้งไปนะครับ
โอกาส "แห้ว" ก็มีให้เห็นได้เป็นระยะระยะ...
ผมแบกเป็นกระบุงกลับบ้านประจำครับ...หุหุ...อร่อยชมัดเลย...

ตัวข้างล่างนี่เรียกว่า "เขนหัวขาวท้ายแดง" แต่ส่วนใหญ่จะเรียกว่า River Chat ครับ
เป็นนกอพยพที่เข้ามาเฉพาะช่วงหน้าหนาวเท่านั้น...และชอบอาศัยอยู่ตามลำน้ำบนที่สูง
ถ้าอยากถ่ายนกตัวนี้ก็ต้องขึ้นดอยไปหาเค้าแหละครับ....

TRYtoBEpro
4th March 2011, 19:26
อยากได้ ใจจะขาด ครับ...

mommam_777
4th March 2011, 19:38
นกจ๋า....เธออยู่ไหน....

แหล่งนกที่หาง่ายที่สุดและดีที่สุดก็คือ...แหล่งอาหารของนกไงละครับ
นก (บางประเภท) ชอบกินหนอน....ยี้ๆๆๆๆๆๆ
เพราะฉะนั้น...ถ้าหากอยากเจอนกประเภทนี้ ก็ต้องไปหาสถานที่ที่มีหนอนก่อน....

สมมติ...ผมอยากไปถ่ายนกที่เขาใหญ่...ผมจะไปหานกที่ไหนดี
ก่อนอื่นเลยนะครับ...หลังห้องน้ำ ต่อไปก็...หลังร้านอาหาร
เพราะว่าทั้งสองแห่งนี่...จะมีสิ่งปฏิกูลไหลซึมออกมา...เป็นที่ชื่นชอบของเหล่าหนอนต่างๆ
จากนั้น...เมื่อมีหนอน...นกก็จะมาคุ้ยๆ หาอาหารอันโอชะกันเป็นว่าเล่น....อ๊วกๆๆๆ

ถ้าหากว่ายอมทนเหม็นได้...ทั้งยูเรีย...ทั้งน้ำเน่า อาหารเสีย...ฯลฯ
เราก็จะได้รูปนกสวยๆ กลับบ้านเป็นของขวัญครับ....อิอิ

นกเดินดงลายเสือ...

เมื่อปีที่แล้วผมไม่สามารถถ่ายได้เหมือนกับคนอื่นๆ (อย่างนี้เรียกว่า "แห้ว" ครับ)
ปีนี้...เมื่อได้ข้อมูลตำแหน่งแห่งที่ของนกอย่างแม่นยำพอควร
ผมก็ไม่รอช้า...พันกว่ากิโลเท่านั้นเองครับ....เกือบเหนือสุดชายแดนไทย

หลังร้านอาหารที่เต็มไปด้วยน้ำคร่ำและเศษอาหาร...
เจ้าลายเสือก็ออกมาหาอาหารตามธรรมชาติ....ก็หนอนนั้นแหละครับ...เอื้อก
สำเร็จเสร็จสิ้นเสียที....รอมาหนึ่งปีเต็มกับเจ้าตัวนี้ครับ...

thoruk
4th March 2011, 22:33
ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆ ....ตอนนี้อุปกรณ์พร้อมทุกอย่าง
ขาดแต่ฝีมืออย่างเดียวที่ผมไม่มี..อิอิ
ถ้าผมกลับไปเมืองไทยรบกวนขอหมายด้วยนะคร๊าบ

tkump19
7th March 2011, 08:49
ดูแล้วขนลุก ชัดทุกอณูขุมขนนกจริงๆ

mtiawphaibul
10th March 2011, 14:53
สวยๆ สุดยอดครับ

Couleurs
12th March 2011, 11:25
นกจ๋า....เธออยู่ไหน....

แหล่งนกที่หาง่ายที่สุดและดีที่สุดก็คือ...แหล่งอาหารของนกไงละครับ
นก (บางประเภท) ชอบกินหนอน....ยี้ๆๆๆๆๆๆ
เพราะฉะนั้น...ถ้าหากอยากเจอนกประเภทนี้ ก็ต้องไปหาสถานที่ที่มีหนอนก่อน....

สมมติ...ผมอยากไปถ่ายนกที่เขาใหญ่...ผมจะไปหานกที่ไหนดี
ก่อนอื่นเลยนะครับ...หลังห้องน้ำ ต่อไปก็...หลังร้านอาหาร
เพราะว่าทั้งสองแห่งนี่...จะมีสิ่งปฏิกูลไหลซึมออกมา...เป็นที่ชื่นชอบของเหล่าหนอนต่างๆ
จากนั้น...เมื่อมีหนอน...นกก็จะมาคุ้ยๆ หาอาหารอันโอชะกันเป็นว่าเล่น....อ๊วกๆๆๆ

ถ้าหากว่ายอมทนเหม็นได้...ทั้งยูเรีย...ทั้งน้ำเน่า อาหารเสีย...ฯลฯ
เราก็จะได้รูปนกสวยๆ กลับบ้านเป็นของขวัญครับ....อิอิ

นกเดินดงลายเสือ...

เมื่อปีที่แล้วผมไม่สามารถถ่ายได้เหมือนกับคนอื่นๆ (อย่างนี้เรียกว่า "แห้ว" ครับ)
ปีนี้...เมื่อได้ข้อมูลตำแหน่งแห่งที่ของนกอย่างแม่นยำพอควร
ผมก็ไม่รอช้า...พันกว่ากิโลเท่านั้นเองครับ....เกือบเหนือสุดชายแดนไทย

หลังร้านอาหารที่เต็มไปด้วยน้ำคร่ำและเศษอาหาร...
เจ้าลายเสือก็ออกมาหาอาหารตามธรรมชาติ....ก็หนอนนั้นแหละครับ...เอื้อก
สำเร็จเสร็จสิ้นเสียที....รอมาหนึ่งปีเต็มกับเจ้าตัวนี้ครับ...
นับถือเลยครับ ขอคารวะ

dawee
13th March 2011, 11:44
ขอบคุณครับ..ได้ทั้งความรู้เรื่องนกและการถ่ายภาพ..เยี่ยมมาก

mommam_777
15th March 2011, 02:09
นกเงือก...เป็นสิ่งบ่งบอกถึงความอุดมสมบูรณ์ของป่า
บางพันธุ์...ค่อนข้างหายากถึงหายากมาก อีกทั้งทำท่าทำทางจะสูญพันธุ์ซะด้วยซ่ำไป...

นกเงือกหัวแรด....เป็นนกเงือกอีกพันธุ์หนึ่งที่อาศัยอยู่ทางภาคใต้สุดของเราครับ
จัดอยู่ในสัตว์ป่าคุ้มครองประเภท 1 ที่ใกล้สูญพันธุ์...
ทั้งนี้ทั้้งนั้นก็เนื่องมาจากป่าที่โดนตัดทำลาย..จนกระทั้งนกไม่มีที่จะทำรังครับ...

ผมถือว่า...ครั้งนี้เป็นครั้งที่ผมโชคดีมากที่ได้พบเห็นนกเงือกหัวแรดในระยะใกล้มาก
ใกล้จนไม่คิดว่าจะมีโอกาสเช่นนี้อีกในชีวิตนี้ครับ...
และ...ถือว่าเป็นโชคสองชั้นก็ว่าได้ที่ผมและคณะพรรคสามารถเก็บภาพของนกมาได้...ทั้ง 3 ชีวิต

ตัวนี้...นกเงือกหัวแรด เพศผู้ครับ....

mommam_777
15th March 2011, 02:13
ส่วนเพศเมียนั้นจะมีลักษณะโดยรวมเหมือนตัวผู้...เพียงแต่มีดวงตาเท่านั้นที่แตกต่างกันออกไปครับ
ผมเฝ้าที่จะถ่ายในลักษณะนี้ค่อนข้างนาน...ถึงนานมากจึงสำเร็จได้
เช่นเดียวกับคณะพรรคที่สามารถทำได้เช่นกัน...

นกเงือกหัวแรดเพศเมีย....

mommam_777
15th March 2011, 02:19
ส่วนอีกตัว....เป็นลูกของทั้งสองตัวข้างบนครับ
ถ้าสังเกตุจะเห็นว่า...หัวของลูกจะยังโตไม่เต็มที่

หมายเหตุ...ภาพชุดนี้ผมขอสงวนสิทธิ์นะครับ....
ถ้าหากผู้ใดต้องการนำไปใช้งาน กรุณาติดต่อผมโดยตรง
จะทางกระทู้หรือหลังไมค์ก็ได้ครับ...

mommam_777
15th March 2011, 02:21
ตัวสุดท้ายนี่ของแถมครับ....

นกเงือกดำ....หายากและใกล้สูญพันธุ์เช่นเดียวกับนกเงือกหัวแรดครับ...
ตัวนี้เป็นเพศผู้....น่าเสียดายที่ถ่ายเพศเมียไม่ทัน...

pittawutt
15th March 2011, 09:59
เป็นกำลังใจให้ลงกระทู้นี้ต่อไปเรื่อยๆครับน้าหม่อม ขอเก็บความรู้ด้วยคน

TRYtoBEpro
15th March 2011, 10:17
สุดยอดครับ ใสปิ้งเลย ถ้าใจไม่รักจริงๆ คงไม่มีภาพสวยมาให้พวกเราชมกันแน่
ได้มาจากไหนครับ

35mm
15th March 2011, 11:45
ติดตามดูผลงานตลอดครับ สวยมากเลย

mommam_777
15th March 2011, 21:48
ได้มาจากไหนครับ

ชุดนี้ลงไปได้จากมาเลย์...บุกลงไปถึงเมลาโป...TamanNegara National Park ครับ...
บุกป่า ผ่าฝนพอควร...ในเมืองไทยผมคงหมดปัญญา...

นกอีกตัวที่ผมใฝ่ฝันว่าจะได้ไว้ในครอบครอง...หมี่เซี่ย...

หมี่เซี่ย...เป็นชื่อเล่นของนกตัวนี้ที่พวกเราเรียกกันครับ
เพราะว่าชื่อภาษาอังกฤษเรียกว่า...Silver-eared MESIA
ชื่อไทยเรียกกันว่า....กะรองทองแก้มขาว

อ่างขาง...ดอยลาง...ถ่ายยากถ่ายเย็นนักหนาครับ ได้มาก็ไม่สวยอย่างที่ต้องการ...
แต่ตัวนี้ผมถ่ายได้ที่ Fraser Hill เมืองท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ของมาเลเซียครับ...
เยอะมากๆ ... ไม่เห็นด้วยตาตัวเองจะไม่เชื่อ ... เยอะ เยอะ เยอะ มากๆๆๆๆๆ ...

Couleurs
15th March 2011, 22:06
ชุดนี้ลงไปได้จากมาเลย์...บุกลงไปถึงเมลาโป...TamanNegara National Park ครับ...
บุกป่า ผ่าฝนพอควร...ในเมืองไทยผมคงหมดปัญญา...

นกอีกตัวที่ผมใฝ่ฝันว่าจะได้ไว้ในครอบครอง...หมี่เซี่ย...

หมี่เซี่ย...เป็นชื่อเล่นของนกตัวนี้ที่พวกเราเรียกกันครับ
เพราะว่าชื่อภาษาอังกฤษเรียกว่า...Silver-eared MESIA
ชื่อไทยเรียกกันว่า....กะรองทองแก้มขาว

อ่างขาง...ดอยลาง...ถ่ายยากถ่ายเย็นนักหนาครับ ได้มาก็ไม่สวยอย่างที่ต้องการ...
แต่ตัวนี้ผมถ่ายได้ที่ Fraser Hill เมืองท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ของมาเลเซียครับ...
เยอะมากๆ ... ไม่เห็นด้วยตาตัวเองจะไม่เชื่อ ... เยอะ เยอะ เยอะ มากๆๆๆๆๆ ...
งามมากครับ
นกสีสวยมาก คอยติดตามชมเรื่อยๆครับ

thoruk
16th March 2011, 07:28
สวยงามมากๆครับ คุ้มค่ากับการบุกบั่นจริงๆครับ
ผมติดตามชมผลงานตลอดครับ

mommam_777
17th March 2011, 16:33
งามมากครับ
นกสีสวยมาก คอยติดตามชมเรื่อยๆครับ

หมีเซี่ย (กะรองทองแก้มขาว) เป็นหนึ่งในนกตัวโปรดของผมเลยครับ...ทั้งสวย ทั้งน่ารัก
บ้านเราก็มีให้ถ่ายได้ในพื้นที่สูงๆ อย่างอ่างขาง ดอยลาง หรือดอยต่างๆ ...

เพศผู้และเพศเมียจะมีสีสันที่คล้ายกันมาก...
ตัวผู้จะมีสีที่จัดกว่าเล็กน้อย...ส่วนสะโพกและก้นจะมีสีแดง
ในขณะที่ตัวเมียจะมีสีที่อ่อนกว่านิดหน่อยครับ...ส่วนสะโพกและก้นจะเป็นสีส้มแทน

เป็นอีกรูปนึงที่ผมมีความสุขที่ได้มาครับ....

F-22 Raptor
18th March 2011, 13:43
หมี่เซี่ย น่ารักมากๆ ชอบๆ

ผมไปดอยลาง ไม่เคยเจอเลยครับ ตัวนี้

Couleurs
19th March 2011, 00:33
หมีเซี่ย งามมากครับ จังหวะกดซัตเตอร์พอดีและเด็ดขาดมากครับ
หาดูได้ยากจริงๆคู่นี้ ประทับใจครับ

mommam_777
21st March 2011, 19:03
กินปลีหางยาวคอดำ...
ถ่ายสนุก ลุกนั่งสบายครับ...เพราะผมถ่ายจากระเบียงหน้าห้องพักที่ FraserHill มาเลเซีย
ถ่ายไป จิบกาแฟไป...โอ้...อะไรจะมีความสุขปานนั้นครับ....

ที่โรงแรมนี้..."เจ๊หลาย" เป็นสวรรค์ของนักดูนกและถ่ายนกจากแหล่งต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็นคนมาเลย์เอง หรือสิงค์โปร์ หรือจากไทย...
ต้องบรรจุสถานที่นี้ลงในโปรแกรมการดูนกเสมอ
เพราะสามารถเห็นนกได้ในระยะประชิด...ถอยไม่ทันโดนนกจิกเท้าไม่รู้ด้วยนะครับ...อิอิ

ตัวนี้เป็นหนึ่งในหลายๆ ชนิดที่มีให้เห็นเป็นประจำครับ...
หน้าห้อง หน้าโรงแรม หรือที่จอดรถ...จะเห็นเลนส์โตๆ เป็นประจำ
ถ่ายไม่ค่อยได้รูปเท่าไรหรอกครับ เพราะนกไว และมุดต้นไม้ตลอด...
แต่...ถ่ายสนุกมากๆ เลยครับ...ขอบอก....

mommam_777
26th March 2011, 11:05
จากมาเลเซีย...มุ่งหน้าสู่เวียตนาม...

กินปลีคอสีม่วง...บ้านเราก็พอมีให้เห็นได้เหมือนกันครับ แต่ไม่บ่อยนัก
ผมได้ภาพนี้มาจาก Cat Tien NP ซึ่งอยู่ทางตอนเหนือของกรุงโฮจิมินห์เล็กน้อย
นกบินมาเกาะดอกไม้แบบยังไม่ทันตั้งตัวครับ
หันกล้องไปถ่ายทั้งๆ ที่ยังไม่รู้ว่าอยู่โหมดไหนซะด้วยซ่ำไป...

นกเกาะอยู่ 10 วิก็บินจากไป...

mommam_777
26th March 2011, 16:42
แต้วแล้วเขียวเขมร....!!!!

เท่่าที่สืบหาข้อมูลพบว่า...
นกแต้วแล้วเขียวเขมรถูกถ่ายครั้งสุดท้ายโดยคุณ Headbanger (ด้วยความเคารพที่เอยชื่อ) เมื่อปี 2546
และภาพนั้นก็ทำให้คุณ Headbanger สามารถปิดเพลทนกแต้วแล้วในประเทศไทยได้อย่างสมศักดิ์ศรี
จากนั้นก็ไม่พบภาพของนกตัวนี้อีกเลยครับ...
มีอีกหลายคณะที่เดินทางไปสู่ NamCatTien NP เช่นกันแต่ก็ยังไม่สามารถเก็บออกมาได้อย่างเป็นเรื่องเป็นราว

อาทิตย์ที่ผ่านมา...ผมมีโอกาสติดสอยห้อยตามคณะพรรคไปยังเวียตนาม
จุดหลักคือ...ถ่ายภาพนกตัวนี้เท่านั้นครับ...และก็สำเร็จภาระกิจได้อย่างเฉียดฉิวกับเวลาที่ผมมีอยู่...

หนึ่งในนกหายากของประเทศไทยครับ...

Butterbur
26th March 2011, 20:54
นกน่ารักจริงๆครับ อยากถ่ายได้แบบนี้ สู้ๆๆ

mommam_777
28th March 2011, 20:10
การเดินทางไป Cat Tien NP ไม่ถึงกับลำบากครับ...
นั่งไปแค่ 3 ต่อเท่านั้นเอง...อิอิ

ต่อแรก...เกาะสายการบินไหนก็ได้ครับที่ไปลงเมืองโฮจิมินห์...หรือไซง่อนเดิมนั้นเอง
ต่อสอง...นั่งรถขึ้นเหนือไปอีกประมาณ 200 ก.ม...ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมงครับ
ต่อสาม...ลงเรือข้ามฟากไปยังอุทยาน...

ที่พัก...ใช้ได้เลย เป็นห้องแอร์ มีน้ำอุ่นอาบและที่สำคัญ...มีร้านอาหารด้วย...
การติดต่อก็ง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปากครับ....
แหะๆ...เพียงแต่ยกมือว่า "ผมไปด้วยคน" ... :redface:

ถึงแม้ที่ CatTien NP แห่งนี้จะมีนานานกให้ถ่ายก็จริง...
แต่ส่วนใหญ่นั้น...บ้านเราก็พอมีให้ถ่ายได้ครับ
เพียงแต่ตัวนี้...แต้วแล้วเขียวเขมร...บ้านเราหายากหาเย็นมากมาย
ฉะนั้น...เป้าหมายหลักของการเดินทางก็คือเจ้าตัวเขียวนี่ตัวเดียวครับ

ภาพชุดนี้...ผมขอยกประโยชน์ให้กับทีมงานที่ให้โอกาสผมติดสอยห้อยตามไปด้วยครับ
ขอขอบคุณทีมงานที่เปิดทางให้โอกาสผมได้เข้าไปเก็บภาพก่อนใคร...
และ...ขอขอบคุณในมิตรภาพกลางป่า...ที่หาไม่ได้ในเมืองกรุง...

ขออนุญาตนำประโยคที่ฟังแล้วได้ใจมากมาไว้ที่นี่ครับ...

ทริปนี้เป็นทริปที่ดีมากสำหรับผมเพราะทำให้ผมได้รู้ว่า มิตรภาพที่ดีนั้นมีค่ามากกว่านกเป็นไหนๆ
อย่าให้ความอยากที่จะได้ภาพมาเป็นสิ่งยั่วยวน ทำให้มิตรภาพที่ดีสูญหายไป
ผมได้เห็นตัวอย่างที่ดีจากเพื่อนหลายๆคน ที่รู้จักการเสียสละ แบ่งปัน รู้จักรอ และการให้
ในป่านั้น นกเมื่อไรก็หาได้นะครับ แต่เพื่อนดีๆนั้นหายากมากครับ สวัสดีครับ

ป.ล.ภาพนี้เป็นพาโนฯ นะครับ...

Couleurs
28th March 2011, 21:07
การเดินทางไป Cat Tien NP ไม่ถึงกับลำบากครับ...
นั่งไปแค่ 3 ต่อเท่านั้นเอง...อิอิ

ต่อแรก...เกาะสายการบินไหนก็ได้ครับที่ไปลงเมืองโฮจิมินห์...หรือไซง่อนเดิมนั้นเอง
ต่อสอง...นั่งรถขึ้นเหนือไปอีกประมาณ 200 ก.ม...ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมงครับ
ต่อสาม...ลงเรือข้ามฟากไปยังอุทยาน...

ที่พัก...ใช้ได้เลย เป็นห้องแอร์ มีน้ำอุ่นอาบและที่สำคัญ...มีร้านอาหารด้วย...
การติดต่อก็ง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปากครับ....
แหะๆ...เพียงแต่ยกมือว่า "ผมไปด้วยคน" ... :redface:

ถึงแม้ที่ CatTien NP แห่งนี้จะมีนานานกให้ถ่ายก็จริง...
แต่ส่วนใหญ่นั้น...บ้านเราก็พอมีให้ถ่ายได้ครับ
เพียงแต่ตัวนี้...แต้วแล้วเขียวเขมร...บ้านเราหายากหาเย็นมากมาย
ฉะนั้น...เป้าหมายหลักของการเดินทางก็คือเจ้าตัวเขียวนี่ตัวเดียวครับ

ภาพชุดนี้...ผมขอยกประโยชน์ให้กับทีมงานที่ให้โอกาสผมติดสอยห้อยตามไปด้วยครับ
ขอขอบคุณทีมงานที่เปิดทางให้โอกาสผมได้เข้าไปเก็บภาพก่อนใคร...
และ...ขอขอบคุณในมิตรภาพกลางป่า...ที่หาไม่ได้ในเมืองกรุง...

ขออนุญาตนำประโยคที่ฟังแล้วได้ใจมากมาไว้ที่นี่ครับ...

ป.ล.ภาพนี้เป็นพาโนฯ นะครับ...
วันไหนมาอีกบอกผมบ้างน๊ะครับ จะขอตามไปด้วย พึ่งมาอยู่โฮจิมินท์ได้เกือบเดือนแล้วครับ ยังไม่ได้ไปถ่ายรูปที่ไหนเลย
ขอบคุณมากครับที่เอาภาพสวยๆและข้อมูลมาฝากครับ

FOCUS MASTER
30th March 2011, 14:55
ถ่ายนกเป็นอะไรทีต้องใช้ความอดทนสูงจริงๆ นับถือนับถือ

n.p
31st March 2011, 14:16
เป็นประสบการ์ณที่ดีมากๆครับผม ภาพที่ออกมาก็สวยทุกรูป ชอบมากครับ

mommam_777
12th April 2011, 23:09
เมื่อปีที่แล้ว...ผมขึ้นไปที่ดอยอ่างขาง
สามารถเก็บภาพ "เขนสีฟ้าหางขาว" มาได้ในแบบไกลๆ
ความจริงก็พอใจกับภาพที่ได้มาพอควรแล้วครับ เพียงแต่ครั้งนั้นต้องครอปมากหน่อยเท่านั้น

ปีนี้...ผมขึ้นไปอีกครั้งเพื่อย้อนรอยเดิม...
พบว่า...คราวนี้เขนสีฟ้าหางขาวมาเยี่ยมเยี่ยนถึง 2 คู่ด้วยกันทีเดียวครับ
ภาพถ่ายได้แบบไม่ต้องครอปเหมือนคราวที่แล้ว...

ภาพนี้เป็นเพศผู้...เลือกรูปหันหลังให้เพราะต้องการให้เห็นว่า "หางสีขาว" สมชื่อ

mommam_777
12th April 2011, 23:14
ส่วนเพศเมียนั้น...อย่างที่ผมได้กล่าวเอาไว้ในโพสต์ก่อนๆ แล้วว่า...
ธรรมชาติของนกส่วนใหญ่ เพศเมียจะมีสีที่จืดกว่าเพศผู้...

เขนสีฟ้าหางขาวก็เช่นกันครับ...เพศเมียจะมีสีน้ำตาลแทนสีฟ้าของเพศผู้
แต่ยังมีหางที่มีแถบสีขาวเช่นกัน...

รูปนี้โชว์แถบหางสีขาวเพื่อบอกสัญชาติครับ...อิอิ

mommam_777
12th April 2011, 23:22
ส่วนอีกคู่นีงที่เก็บได้จากอ่างขางครับ

นกเอี้ยงถ่ำ....จัดอยู่ในนกประเภทเดินดงครับ
ตัวแรกนี่เป็นเอี้ยงถ่ำพันธุ์แท้ (จากหนังสือคู่มือดูนก หมอบุญส่ง)
มีปากเป็นสีเหลือง...พบได้บ่อยครับ....

mommam_777
12th April 2011, 23:26
ส่วนอีกตัวหนึ่ง...พบในบริเวณที่ไม่ห่างจากจุดตัวแรกนัก
เป็นเอี้ยงถ่ำพันธุ์ย่อยอพยพครับ....

ขนาดจริงๆ แล้วเล็กกว่าตัวแรกนิดหน่อย สังเกตุที่ปากจะเป็นสีดำครับ....
ตัวนี้อาศัยอยู่ในโขดหินและถ่ำจริงๆ ....

ขอบคุณน้องบอยสำหร้บข้อมูล...

mommam_777
14th April 2011, 01:11
เพิ่มเติมอีกตัวครับ....

เขียวก้านตองท้องสีส้ม...

TRYtoBEpro
15th April 2011, 01:09
สุด สุดครับ พี่หม่อม (Y)(Y) ทำไมเอี้ยงถ้าปากเหลืองได้สีฟ้าครับ ของผมออกเทาๆ เหมือนเจ้าปากดำเลย ทำไงมันก็ไม่ฟ้าสักที สงสัยต้องไป 2.8 ละป่าวครับเนี่ย :spineyes:

หลวงลายไทย
21st April 2011, 08:36
ขอปักหมุดแบบนานนิรันดร์ครับ สำหรับกระทู้นี้
ถือเป็นสุดยอดกระทู้ของห้องนี้ครับ เป็นตำราการหานก ดูนกและการถ่ายภาพนกจากผู้ที่มีประสบการณ์จริงครับ
รบกวนคุณหม่อมupdate กระทู้บ่อยๆนะครับ

jirawutpin
21st April 2011, 08:49
สวยงามและยังได้ความรู้เปิดหูเปิดตาอีก ขอบคุณมากๆครับ^^

mommam_777
23rd April 2011, 00:15
ขอปักหมุดแบบนานนิรันดร์ครับ สำหรับกระทู้นี้
ถือเป็นสุดยอดกระทู้ของห้องนี้ครับ เป็นตำราการหานก ดูนกและการถ่ายภาพนกจากผู้ที่มีประสบการณ์จริงครับ
รบกวนคุณหม่อมupdate กระทู้บ่อยๆนะครับ

ขอบคุณมากครับคุณหลวง...

จริงๆ แล้วความรู้และประสบการณ์ของผมแค่หางอึ่งเท่านั้นครับ
ท่านเกจิ กูรูทางด้านนี้มีมากมาย จนหลายๆ ครั้ง...ฟังแล้วผมยังอึ้งไปก็มี...
ไม่ว่าจะเป็นเทคนิคต่างๆ การแยกนก การหานก หรือแม้กระทั้งการเรียกนก...ฯลฯ
ท่านเหล่านั้นน่าจะเป็นหลักฐานอ้างอิงได้มากกว่าผมเยอะครับ...
ผมเพียงแต่นำเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาแบ่งปัน เล่าสู่กันฟังในฐานะแวดวงรอบข้างซะมากกว่า...

อย่างเช่นตัวนี้...แต้วแล้วเขียวเขมรที่หายากหาเย็นในบ้านเรา
สำหรับตัวผมเองแล้ว...คงหมดปัญญาที่จะขุดคู่นี้ออกมาจากป่า
ต้องอาศัยประสบการณ์ ความอดทนของท่านอื่นมาช่วยจัดการครับ....
จากนั้น...ผมถึงได้มีโอกาสแทรกตัวเข้าไปเก็บภาพกับเค้าบ้าง

สารภาพตามตรงเลยว่า....ความสามารถของผมยังไม่พอครับ

แต้วแล้วเขียวเขมรเพศเมีย....

Couleurs
23rd April 2011, 19:05
ตามชมเรื่อยๆครับ สำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้
หวังว่าซักวันอาจได้มีโอกาสเดินตามรอยคุณ mommam_777 บ้าง:<
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและกระทู้ดีๆครับ:thumbup::thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:

mommam_777
6th May 2011, 09:31
นกยากๆ แล้ว...มาลองนกง่ายๆ ดูบ้างครับ

"จาบคาคอสีฟ้า" ....
ช่วงนี้เป็นช่วงแพร่พันธุ์ จึงทำให้พบเห็นได้ง่ายและพบได้หลายแห่ง
หาดวนกรเป็นอีกที่หนึ่งที่นิยมไปถ่ายรูปเจ้าคอสีฟ้ากัน...
เพราะนกจากจาบคาแล้ว...ยังมีเค้าจุด เค้าโมงให้ถ่ายกันเป็นอาหารเสริมด้วยครับ

ask
9th May 2011, 22:30
งามจริงๆ

mommam_777
10th May 2011, 18:43
นกจาบคาหัวเขียว...ในแบบ Birdscape ครับ...

เป็นนกของแถมในทริปที่ผมดั้นด้นหา "จาบคาคอสีฟ้า"
ก็อย่างที่เคยกล่าวเอาไว้ในโพสต์ก่อนๆ แล้วว่า...
การถ่ายนก...ไม่จำเป็นต้องถ่ายในลักษณะ "มาโคร" นกเสมอไปครับ
การเก็บสภาพแวดล้อม บรรยากาศต่างๆ ก็สร้างคุณค่าให้กับรูปของเราได้เช่นกัน...
อีกทั้งยังสามารถบอกความเป็นอยู่ของนกได้อีกต่างหากครับ...

mommam_777
10th May 2011, 18:50
หลังจากที่ได้นั่งเฝ้า นั่งดูพฤติกรรมของนกเป็นเวลาหลายชั่วโมง
บางครั้ง...เรายังอาจสามารถเก็บภาพที่หาดูได้ยากจากกิจกรรมต่างๆ ของนกได้เช่นกันครับ
เหตุการณ์อาจเกิดขึ้นที่ใดก็ได้ เวลาใดก็ได้ กับตัวไหนก็ได้...ในเวลาเพียงไม่กี่วินาที...
เพราะฉะนั้น...ต้องเตรียมพร้อมครับ...
เฝ้าดู...พินิจ...วิเคราะห์...และคาดการณ์

18+ นะครับ.... :redface:

mommam_777
15th May 2011, 22:13
ปกติการถ่ายภาพนก...ปัญหาใหญ่ๆ ที่พบกันบ่อยๆ ก็คือสภาพแสงที่น้อยนิด
ต้องดัน iso กันแบบสุดๆ แต่ได้สปีดนิดเดียว...ถ่ายมาสิบ ชัดแค่หนึ่งก็ดีใจกันแล้ว...
นั้นเป็นเพราะว่า....นกงามๆ จะอาศัยอยู่ในป่า ในที่ร่มแสงน้อยแทบทั้งนั้น...
จำต้องใช้เทคนิคส่วนตัว...เช่น ยกกระจก สายลั่นชัตเตอร์ หรือใช้แฟลช แล้วแต่ว่าใครถนัดอย่างไร

แต่จะมีนกอีกหลายประเภทเหมือนกันที่ชอบอาศัยอยู่กลางแจ้งครับ
ซึ่งก็จะเป็นปัญหาใหญ่อีกนั้นแหละครับ...เพราะว่า "แสงแรงจนเกินไป"
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง...นกที่ชอบตากแดดตอนเที่ยง...

นกจาบคาคอสีฟ้า..เป็นนกจาบคาทุ่งที่ชอบอาศัยอยู่แถบที่เป็นดินทราย
ชอบขุดรูทำรังกลางแจ้ง ... และจะพบบ่อยในช่วงที่มีแดดแรงๆ ครับ
นั้นหมายความว่า...ถ้าต้องการถ่ายนกชนิดนี้ เราต้องยอมทนตากแดดร้อนไปกับนกด้วย
พอแดดร่มลมตก...เราสบาย แต่นกไม่ค่อยมาให้ถ่ายครับ

ครั้งแรกที่ผมไปถ่ายเจ้าคอสีฟ้า...ทั้งๆ ที่รู้และระวังตัวเรื่องแสงเอาไว้แล้ว
แต่ปรากฏว่า...รูปส่วนใหญ่ดูไม่ได้ครับ แสงแรง แข็ง กระด้าง และรายละเอียดหลายส่วนขาวเวอร์ไป
ผมจึงต้องกลับมาทำการบ้านใหม่...ทำไงดี ???

เที่ยวที่สอง...ผมเปลี่ยนสถานที่ เปลี่ยนฉากหลัง และเปลี่ยนเวลาครับ
หลายๆ อย่างเป็นใจในวันนั้น...จึงทำให้ผมสามารถจบกับนกตัวนี้ได้ในที่สุด...

mommam_777
16th May 2011, 01:07
อีกซักรูปกับนกน้อยน่ารักตัวนี้ครับ....

mommam_777
17th May 2011, 18:30
วันวิสาฯ .... ตอนเช้าเลยไปพุทธมณฑลครับ...
แหะๆ...นั่งฟังพระสวดมนต์ไป เราก็ถ่ายนกไป

ตัวนี้...แต้วแร้วอกเขียว
ความจริงเป็นนกที่ไม่ได้หายากหาเย็นแต่อย่างใดครับ...
เพียงแต่ดวงเราไม่ค่อยจะสมพงษ์กันเท่าไรนัก
คลาดกันไป คลาดกันมาตลอด...จนกระทั้งวันนี้
วันพระไม่ได้มีหนเดียว....
ขอเก็บเอาไว้ในคอลเลคชั่นส่วนตัว...

mommam_777
20th May 2011, 23:54
ช่วงนี้...เป็นช่วงฤดูแพร่พันธฺุ์ของนก
ทุกปี...จะมีเรื่องมีราวต่างๆ มากมายครับ
ไม่ว่าจะเป็นระหว่างนกกับนก หรือ นกกับคน/คนกับนก หรือแม้กระทั้งคนกับคนเอง...
สิ่งใดควร...สิ่งใดไม่ควร...ด้วยวิจารณญาณของนักดูนกและนักถ่ายนกแล้ว
น่าจะบอกกับตัวเองได้ว่า...ดีหรือไม่
เพียงแต่อย่าเข้าข้างตัวเองจนเกินไปเท่านั้นครับ...

มิตรจิต มิตรใจ...มิตรภาพระหว่างคนชอบในสิ่งเดียวกัน
มีมากมายกว่าการที่จะได้รูปนกซักตัวมาไว้ครอบครองครับ...

mommam_777
21st May 2011, 01:04
มาตรการการใช้บังไพร...

เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมแนะนำให้ใช้เวลาไปนั่งรอถ่ายนกครับ
อย่างที่ผมบอกเอาไว้ตั้งแต่ตอนต้นของกระทู้นี้...
บังไพร...สามารถลดความเครียดของนกได้
ทำให้ความเครียดของเราลดลงด้วยเป็นเงาตามตัว

ทุกคนใช้บังไพรหมด...ยกเว้นคนเดียว
อาจนำมาซึ่ง "แห้วหมู่" ได้โดยไม่ตั้งใจครับ...
การที่นกเข้าทั้งๆ ที่มีคนนั่งอยู่ ไม่ได้หมายความว่านกไม่กลัวคนนะ
แต่ความหิว หรือความรักลูกน้อยมันมีมากกว่า...

อย่าลืมครับ...อย่าเข้าข้างตัวเองจนเกินไป...

ggguitar
10th June 2011, 09:29
ขอบคุณครับ เพิ่งเข้ามาดู ยอมรับว่าอึ้งตั้งแต่ภาพแรกเลยครับ update รูปกับเนื้อหาอีกนะครับ คอยติดตามครับ

dommon44
10th June 2011, 10:05
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวย อยากได้ซูมใกล้ๆอย่างนี้จัง แต่คงสู้ไม่ไหวล่ะครับ

Couleurs
12th June 2011, 20:53
เข้ามาดูหลายรอบแต่พึ่งสังเกตเรื่องมุมและระนาบกล้อง
ขอถามคุณหม่อมครับ อย่างเช่น post#181 นี้ต้องนอนถ่ายเลยรึเปล่าครับและระยะเท่าไหร่ครับภาพนี้ ขอบคุณครับ

mommam_777
12th June 2011, 22:00
เข้ามาดูหลายรอบแต่พึ่งสังเกตเรื่องมุมและระนาบกล้อง
ขอถามคุณหม่อมครับ อย่างเช่น post#181 นี้ต้องนอนถ่ายเลยรึเปล่าครับและระยะเท่าไหร่ครับภาพนี้ ขอบคุณครับ

เกือบๆ ครับ...
จะพูดไปแล้วก็ขึ้นอยู่กับมุมที่เราจะถ่ายนะครับ...อย่างเช่นนกแต้วแล้วนี่
เรารู้ธรรมชาติของนกประเภทนี้ว่าเค้าชอบหากินตามพื้นดินและชอบกระโดดขึ้นขอนไม้ระดับต่ำ
หากว่าต้องการให้วัตถุเด่นขึ้นมา...เราก็ควรพิถีพิถันกับฉากหลังให้มากไว้
ฉะนั้นการแก้ปัญหาจึงมาตกที่มุมกล้อง....ถ้าวางกล้องในมุมธรรมดา มุมจะถูกกดลงพื้น ยังไงก็รกครับ
ถ้าเราลดระดับกล้องลงโดยการหดและกางขาให้กว้างที่สุด กล้องก็จะลดระดับลงมาเอง
ต่ำแค่ไหนบอกไม่ได้ครับ ต้องลองส่องดู ณ.สถานการณ์นั้นๆ เอง...

รูป 181 นั้นผมหดและกางขากว้างจนสุดครับ ระดับกล้องสูงจากพื้นประมาณฟุตเดียว ผมต้องลงไปนั่งกับพื้นครับ
ระยะห่างจากวัตถุประมาณไม่เกิน 5 เมตรครับ...ถ่ายด้วย 500 f/4 กับกล้อง D3s
ได้วัตถุเต็มจอพอดีครับ....ใช้เวลาถ่ายทั้งหมดประมาณ 4 ชั่วโมง

ส่วนรูปนี้...สถานการณ์ใกล้เคียงกับรูปข้างบนครับ (เพราะเป็นนกพันธุ์เดียวกัน)
เพียงแต่ตัวนี้หายากกกกกมากกกกครับ...อีกทั้งยังมีข้อจำกัดมากมาย

นกแต้วแล้วท้องดำ...สัตว์สงวน 1 ใน 15 ชนิดของเราครับ...
ปัจจุบันเหลือแค่ 13 ตัว (จากการสำรวจปี 2553) เป็นตัวเมียเพียง 3 ตัวเท่านั้น...
สถานะ...คงไม่ต้องบอกนะครับว่า...วิกฤติ สูญพันธุ์แน่ถ้าเราไม่ทำอะไรกัน... (http://www.bcst.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=340%3A-gurneys-pitta-&catid=66%3Abcst-act&lang=th)

mommam_777
15th June 2011, 00:02
การถ่ายภาพเป็นทั้งศาสตร์และศิลปในเวลาเดียวกัน
มีทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์...ไม่สามารถแยกกันออกได้อย่างเด็ดขาด
ถ้าหากใครสามารถผสมผสานสิ่งเหล่านี้ได้ลงตัวละก้อ...ซู๊ดยอดครับ

การถ่ายนก...ก็เป็นแขนงหนึ่งของการถ่ายภาพ...
ผมหมายถึงเรื่องการถ่ายภาพนะครับ...ไม่ใช่การบันทึกภาพเพื่อการศึกษา
เพราะฉะนั้น...ภาพที่เราอยากได้ย่อมจะลงตัวในแง่มุมของภาพถ่ายมากกว่าการบอกให้รู้ว่าในรูปนั้นคืออะไรหรือคือใคร...
แต่…ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายแบบไหน จุดประสงค์เพืื่ออะไร ก็ไม่สามารถแยกกันออกได้อย่างเด็ดขาดหรอกครับ...
จึงทำให้บางครั้งบางเวลาเกิดความสับสนว่า...เอ๊ะ นี่เราถ่ายไปเพื่ออะไรเนี่ย...หรือ ใครถ่ายไปเพื่ออะไร ???

ผมเริ่มต้นการถ่ายภาพจากแนวภาพทั่วๆ ไป … เน้นเพื่อความสวยงามและสนองกิเลสตัณหาของตนเอง
และผลสุดท้ายก็มาลงตัวในแนวอย่างที่เห็นๆ นี่แหละครับ... "ภาพนก"
ผมสนุกสนานและมีความสุขกับกิจกรรมนี้มาก...ได้มิตรภาพ ได้เพื่อนฝูงที่มีรสนิยมตรงกันมากมาย
มีความภาคภูมิใจกับภาพที่ได้...ดีใจที่เป็นแรงบันดาลให้ใครหลายๆ คนได้เข้าวงการถ่ายนก
ได้เรียนรู้ศิลปและศาสตร์ต่างๆ ของธรรมชาติป่าและธรรมชาตินก
ได้ทำวิทยาทาน บอกเล่าสิ่งต่างๆ ให้กับคนรุ่นใหม่ๆ ได้เข้าใจและตระหนักในสิ่งที่เรารักที่จะทำ...

เมื่อมีด้านสว่าง...ย่อมมีด้านมืด..
นก…เป็นสิ่งมีชีวิตซึ่งอาศัยอยู่ตามธรรมชาติ
การเข้าไปข้องแวะเกี่ยวข้องในวิถีชีวิตของเค้า
เปรียบเหมือนเส้นด้ายเล็กๆ บางๆ ขั้นอยู่ครับ...
จะ "รักธรรมชาติ" หรือ "ทำลายธรรมชาติ" ละ

ผมขอออกตัวก่อนว่า...ผมไม่ใช่นักอนุรักษ์ใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ...
เพียงแต่...ผม "รักธรรมชาติ" และ "ไม่ทำลายธรรมชาติ" เท่านั้น
สิ่งที่สำคัญมากที่จะไม่กลายเป็นนักทำลายของผมก็คือ..."รู้จักพอดี" ครับ
ผมคงไม่ผิดนะครับที่ไม่เลือกเป็น "นักอนุรักษ์"

การถ่ายนก...มีความอ่อนไหวและละเอียดอ่อนมากครับ มีเรื่องที่ต้องเรียนรู้มากมาย...
มีข้อควรทำ ข้อพึงปฏิบัติ รวมถึงข้อห้าม สิ่งทีต้องระวังอีกเยอะแยะ
มีเกจิ บุคลากรอาวุโสหลายท่านได้รวบรวมเอาไว้ตามเวปบอร์ดนกต่างๆ ครับ
ส่วนใหญ่จะถูกตรึงเอาไว้ให้หาง่ายๆ อยู่แล้ว....
โปรดอ่านก่อน !!! แล้วจะทำกิจกรรมประเภทนี่้อย่างมีความสุขครับ....

ผมเชื่อว่า...คนทำกิจกรรมประเภทนี้ย่อมมีพื้นฐานของความรักธรรมชาติเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
เพียงแค่บอกกล่าวอย่างสามัญชน ตักเตือนอย่างปัญญาชน ก็พร้อมให้ความร่วมมือเต็มกำลัง

โคนันทิวิสาลลากร้อยเล่มเกวียนไปได้ก็ด้วยมธุรสวาจา

Not_Yet
17th June 2011, 17:57
ขอขอบคุณ คุณ mommam_777 อย่างแรง... สำหรับการแบ่งปันภาพนกสวยๆ ครับ
ได้ทั้งความรู้ และความสุนทรีย์
จาก คนคอเดียวกันครับ

mommam_777
20th June 2011, 22:10
นกกระจอก...ก็คือนกกระจอกครับ
แต่ตัวนี้ชื่อ "นกกระจอกชวา" ... ไม่ใช่กระจอกธรรมดา...อิอิ

พบครั้งแรกที่เกาะชวา ประเทศอินโดนีเซีย...นั้นซิครับถึงได้ชื่อนกกระจอกชวาไงละ...
เนื่องจากเป็นนกที่มีสีสวยงาม ปรับตัวง่าย...จึงได้มีคนไทยนำเข้ามาเลี้ยงเมื่อหลายสิบปีก่อนโน้น
จากนั้น...ก็มีการหลุดจากการกรง (เรียกว่า นกหลุด) และทำการแพร่พันธุ์อาศัยอยู่ในบ้านเราบางส่วน

นกหลุดครั้งใหญ่ที่สุดก็เป็นการนำเข้ามาจากมาเลเซียล๊อตใหญ่ และกรงแตกที่สนามบินดอนเมืองครับ..
โน้นแน่ะ...ตั้งแต่ปี 2500 ครับ...นามมากแล้ว...(ฟังเค้ามาอีกทีครับ)
นกฝูงนี้ทำการปรับตัวเข้ากับสิ่งแวดล้อม แพร่ และอาศัยอยู่ตามพื้นนาสีเขียว...กระจัดกระจายไปทั่ว
ตั้งแต่ ดอนเมือง ม.เกษตรศาสตร์ เรื่อยไปจนถึงกำแพงแสน...
ลักษณะนิสัยเหมือนนกกระจอกธรรมดาบ้านเรานี่แหละครับ...แต่สีสันสวยสดมากกว่า
หาดูได้ไม่ยากนัก แต่ก็ไม่ง่าย...บางครั้งเห็นได้ตามข้างถนนซะด้วยซ่ำไป...

เดิมที...นกอาศัยอยู่บริเวณหลัง ร.พ.ภูมิพลครับ ชอบเข้ามากินเศษอาหารที่หลังโรงอาหาร
แต่ปัจจุบันบริเวณดังกล่าวได้ถูกรื้อเพื่อสร้างตึก...นกจึงค่อยๆ ขยับหาพื้นที่อาศัยใหม่...
ไม่รู้ว่าในอนาคต...เมื่อนาข้าวต่างๆ ถูกสร้างเป็นหมู่บ้านจัดสรรหมด...แล้วนกจะไปอยู่ที่ไหนดี

หลวงลายไทย
21st June 2011, 08:21
สุดยอดครับ
ตามอ่านตลอดครับ
กระทู้นี้คือEncyclopedia ของการดูนกครับ

ไอติม
24th June 2011, 21:05
เยี่ยมมากๆ ภาพงามมากๆครับ

mommam_777
26th June 2011, 21:08
สูงสุด คืนสู่สามัญ...

จากนกที่หายากเกือบที่สุดในบ้านเรา...(แต้วแล้วท้องดำ)
มาเป็นนกที่หาง่ายเกือบที่สุด...กระติ๊ดตะโพกขาว....

ชอบอยู่กันเป็นฝูงครับ...แถวๆ ท้องทุ่ง นาข้าว พื้นที่สีเขียว และพบได้ทั่วไป...
หุหุ...ขนาดหาง่ายๆ เห็นกันบ่อยๆ อย่างนี้...ผมก็เพิ่งได้แบบไม่สงสัยก็ครั้งนี้แหละครับ

เป็นผลพลอยได้จากการไปนั่งคอยกระจอกชวาข้างบนครับ...
ต้องอาศัยวิชาทหารสมัยวัยรุ่นค่อยๆ ขยับเข้าใกล้...ไม่งั้นพวกบินหนีหมด

ฝันมานานแล้วสำหรับรูปกระติ๊ดกับนาข้าวครับ....

Vor Chor
26th June 2011, 21:25
ชื่นชมภาพในนาข้าวครับ
สงสัยว่าไปนั่งถ่ายที่นาข้าวที่ไหนครับ นั่งอยู่กี่วันถึงจะเจอนกครับ ถ้าหาที่นั่งดีๆนกก็ไม่บินมาหา เดินออกจากบังไพร นกก็หนี เก่งมากครับในความเพียร

mommam_777
4th July 2011, 20:07
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปถ่ายรูปที่ไหนครับ...
ขอเอารูปเก่าๆ มาเล่าประสพการณ์กันใหม่อีกครั้ง

ผมได้ข่าวมานานแล้วว่าบริเวณนากุ้งแถวๆ แม่น้ำเวฬุนั้น มีฝูงเหยี่ยวอาศัยอยู่
คณะพรรคจึงร่วมใจกันเดินทางไปเพื่อเก็บภาพกัน...
ในใจก็อยากได้รูป "เหยี่ยวโฉบปลา" งามๆ ซักรูป

เที่ยวแรกที่ไปนั้น...ผมถึงกับงงเป็นไก่ตาแตก ทำอะไรไม่ถูกครับ
เหยี่ยวบินเร็วมาก...โฉบใกล้บ้างไกลบ้าง...เดาไม่ถูกว่าจะส่องทางไหนดี
ชุดไหนโฟกัสอยู่ก็ไกลไป...ชุดไหนลงใกล้ก็โฟกัสไม่ทัน...
ย้อนแสงบ้าง ตามแสงบ้าง...ปราบเซียนเลยครับ...
นี่ยังไม่พูดถึงฉากหลังที่เป็นป่าโกงกางขาวเวอร์ทีเดียว...แก้ไม่ตกจริงๆ
CF วันนั้นที่ได้มา...หุหุ...format เกือบทั้งหมดครับ...

ผมกลับไปที่เดิมอีก 2 ครั้ง...:redface: ... ให้มันรู้ไปว่าทำไม่ได้...

วันละ 4 ชั่วโมง รวมแล้ว 3 วัน...นิ้วแตะชัตเตอร์ มือจับกล้องส่ายไปมา 12 ชั่วโมงเต็ม
ได้รูปเหยี่ยวบินงามๆ มาหลายรูปครับ...รวมทั้งรูปที่ฝันเอาไว้ตั้งแต่ต้นด้วย...

เหยี่ยวแดงแห่งแม่น้ำเวฬุ

TRYtoBEpro
4th July 2011, 20:42
ภาพนี้ แค่เห็นก็รู้ว่า ท่านได้มาด้วยความอุสาหะและเพียรพยายาม อย่างสูง ข้าน้อยขอคาระวะ 1 จอก (ชวา)

สวยเกินบรรยายครับพี่

Ekkasit88
5th July 2011, 00:47
ขอบคุณท่านจอมยุทธ mommam_777 ครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)(Y)
ชัดทั้งรูป ชัดทั้งถ้อยความ
อ่านจากถ้อยความทำให้ผมย่นย่อการเรียนรู้ได้มาก
เพียงแต่รอประสบการณ์ และ และ และ และเลนส์ครับ อิอิ :Smiles2:

ข้าน้อยคอคารวะ 2 ลัง เอ้ยยย 10 จอกครับ :bucha::bucha::bucha::bucha:

mommam_777
8th July 2011, 17:49
การถ่ายนกหน้ารัง...มันละเอียดอ่อนมากๆ ครับ....แต่มิใช่จะถ่ายไม่ได้...
กรุณาศึกษาข้อพึ่งปฏิบัติก่อน...จะได้ไม่มีโศกนาฏกรรมเกิดขึ้นอีก

การเว้นระยะห่าง....
การใช้บังไพร...
การรบกวนนก...
การตกแต่งธรรมชาติ...

ฯลฯ...

ขอให้มีความสุขในการถ่ายภาพครับ...

nong_919
9th July 2011, 00:06
ขอบคุณข้อมูลที่แนะมำเรื่องดีดีคับ

BeOne
12th July 2011, 10:38
หวัดดีครับพี่หม่อม ลุงบีจากอีทีซีครับ :)
เสียดายปิดเว็บไปแล้ว ไม่งั้นคงได้ขอไปลงด้วย อิอิ

mommam_777
13th July 2011, 22:34
หวัดดีครับพี่หม่อม ลุงบีจากอีทีซีครับ :)
เสียดายปิดเว็บไปแล้ว ไม่งั้นคงได้ขอไปลงด้วย อิอิ

สวัสดีครับลุงบี...ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับ...

ถ่ายน้องนก...จะเข้าหานก หรือจะให้นกเข้าหา...อิอิ
มีหลากหลายวิธีการมากมายแล้วแต่ใครจะถนัดแบบไหนครับ
นกบางอย่างจำเป็นต้องค่อยๆ เข้าหาจึงจะได้รูป...แบบนี้ต้องอาศัยความสามารถเฉพาะตัวจริงๆ
แต่ก็มีนกอีกหลายประเภทที่ไม่สามารถเข้าใกล้ได้เลย
ต้องนั่งคอย นอนคอยเพื่อให้นกเข้ามาหาเราเอง...
วิธีการส่วนใหญ่จะต้องหาสถานที่ที่คิดว่านกใช้เป็นประจำครับ
ไม่ว่าจะเป็นที่ทำมาหากิน ที่อยู่ หรือแหล่งน้ำ ฯลฯ ก็ตาม
ถ้าเป็นสถานที่ที่ละเอียดอ่อน เช่นที่อยู่หรือแหล่งน้ำ...เราคงต้องใช้ "บังไพร" เพื่อลดความเครียดของนก
แต่ตามสถานที่เปิด หรือที่ทำมาหากินนั้น...บางสถานการณ์ เราอาจยืนซดกันซึ่งๆ หน้าก็ได้ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น...สิ่งแวดล้อมจะเป็นตัวบอกเราเอง...

อย่าลืมครับ...ทำอะไรก็ทำแต่พอดี...

mommam_777
14th July 2011, 22:22
สองจิตสองใจครับ....ว่า....
จะโพสต์กระทู้นี้ต่อไปดี....หรือว่า....ไปเปิดกระทู้ใหม่ดี
เพราะว่าตรงนี้ก็จะยาว ยาว และยาวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ขนาดผมเองยังขี้เกียจอ่านเลยครับ...
กระทู้ใหม่...หัวข้อใหม่...เผื่อจะได้มีอะไรใหม่ๆ บ้าง...

คิดว่าไงดีครับ...

Couleurs
14th July 2011, 23:26
สองจิตสองใจครับ....ว่า....
จะโพสต์กระทู้นี้ต่อไปดี....หรือว่า....ไปเปิดกระทู้ใหม่ดี
เพราะว่าตรงนี้ก็จะยาว ยาว และยาวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ขนาดผมเองยังขี้เกียจอ่านเลยครับ...
กระทู้ใหม่...หัวข้อใหม่...เผื่อจะได้มีอะไรใหม่ๆ บ้าง...

คิดว่าไงดีครับ...
ขอเปิดเป็นกระทู้ใหม่ก็ดีน๊ะครับ เพราะบางทีสมาชิกบางท่านเข้ามาดูแล้วอาจจะไม่ทราบว่าหน้าหลังๆคุณ mommam_777 ได้ลงรูปเพิ่มอาจจะทำให้ไม่ได้ดูภาพสวยๆ+ข้อคำแนะนำต่างๆจากหน้าหลังๆครับ
อยากขอเป็นกระทู้แนะนำสถานที่ถ่ายภาพนกครับ เช่น
.......กระทู้บึงบอระเพ็ด ก็อาจจะเป็นการรวบรวมภาพนกที่ได้เจอในสถานที่นั้นๆ เหมือนเป็นการรู้จักนกประจำถิ่นไปในตัว หรือว่าสำหรับคนที่สนใจอยากจะไปถ่ายนกก็จะได้ทราบคร่าวว่าจะมีโอกาสได้เจอนกอะไรบ้าง
.......กระทู้แก่งกระจาน เป็นต้นครับ
ขอบคุณครับ แต่กระทู้นี้ผมก็ตามดูตลอดทุกๆหน้าเพราะชอบดูและได้ความรู้เกี่ยวกับนกเยอะครับ แม้ว่าผมเองยังไม่มีโอกาสไปถ่ายภาพนกซักทีก็ตาม

mommam_777
16th July 2011, 16:29
เริ่มบทใหม่... " ทุ ติ ย บ ท ... ข อ ง ก า ร ถ่ า ย ภ า พ น ก " (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=228233) ...

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านครับ....:Smiles2:

KAKAKUP
20th July 2011, 00:37
ด้วยความเคราพครับ....สวยงามมากเลยครับ:clap::clap::clap::clap::clap: ผมดูรูปใน..ฟอรั่ม Gallery Room อ่านข้ามผ่านกระทู้นี้ไปมาหลายครั้งและก็ไม่ได้เข้าไปชมเพราะไม่ชอบสไลล์นี้ครับ.....และหลังจากเข้าไปอ่านใน ทุ ติ ย บ ท ... ข อ ง ก า ร ถ่ า ย ภ า พ น ก ในห้องภาพถ่ายทั่วไป...ถึึงได้รู้ว่ามันน่าติดตามขนาดไหน...วันนี้เริ่มอ่านทุกข้อความของ..พี่หม่อม (ตามที่ท่านอื่นเรียกของอนุญาตนะครับ) ในชุดแรก...รูปไม่ต้องบรรยายนะครับ....สุดๆ แต่ผมชอบคำบรรยายมากกว่า.....โดยเฉพาะ วลีนี้ครับ

ทริปนี้เป็นทริปที่ดีมากสำหรับผมเพราะทำให้ผมได้รู้ว่า มิตรภาพที่ดีนั้นมีค่ามากกว่านกเป็นไหนๆ
อย่าให้ความอยากที่จะได้ภาพมาเป็นสิ่งยั่วยวน ทำให้มิตรภาพที่ดีสูญหายไป
ผมได้เห็นตัวอย่างที่ดีจากเพื่อนหลายๆคน ที่รู้จักการเสียสละ แบ่งปัน รู้จักรอ และการให้
ในป่านั้น นกเมื่อไรก็หาได้นะครับ แต่เพื่อนดีๆนั้นหายากมากครับ สวัสดีครับ

ขอบคุณครับสำหรับเว็บดีๆ...ครับ....และสำหรับเพื่อนๆทุกคนในนี้เลยครับ.................มีความสุขที่ได้รู้จักทักทายทุกๆๆๆท่านเลยครับ...ขอบคุณครับ

NawinTae
22nd August 2011, 13:33
ชอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ และภาพสวยๆนะครับ ^^

chinnaphong
24th August 2011, 08:51
สวยมากครับ

kaninjeam
1st September 2011, 23:19
ขอบคุณครับ

Krisdapath
24th September 2011, 13:33
:clap: ขอบคุณสำหรับภาพงามๆที่นำมาแบ่งปันครับ

OATMAN
29th September 2011, 14:49
ภาพสวยมากครับ

allz
18th October 2011, 15:30
ภาพสวยมากๆเลยครับ

joe_tons
19th October 2011, 11:56
ภาพสวยสุดยอดเลยคับ

kwanbkk
21st October 2011, 12:47
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ กำลังสนใจอยู่พอดี

jomxmoj
15th November 2011, 21:25
ทำยังไงจะถ่ายออกมาสวยๆแบบนี้บ้าง

out2line
5th January 2012, 15:48
ขอขารวะ

sunami
15th January 2012, 16:55
สวยงามด้วยสีสรรค์ สวยงามทั้งความรู้ที่มอบให้ สวยงามที่จิตใจ ถ้าสวยงามที่จิตใจดวงก็หยุดไม่อยู่ครับ ขอให้ออกทิปบ่อยๆจะได้ดูภาพสวยๆอีก
และจะติดตามผลอีก แต่ถ้าลงอีก ขอดูการเซ็ตอุปกรณ์บังไพรและแฟร์ต มุมมองการเลือกทำเล เลือกกิ่งไม้ เพิ่มอีกสักนิด เพื่อเป็นความรู้ก็จะดีไม่น้อย
ไม่แน่อาจจะมีนักส่องนกเพิ่มอีกคน หรือหลายๆคนจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ ขอบคุณสำหรับความสุขที่มอบให้ ออกทิปไปครั้งใด ขอให้ได้ภาพสวยๆมาทุกครั้ง
มีความสุขมากๆสุขภาพแข็งแรงด้วยครับ

watchout
27th July 2012, 12:47
สวยมากเลยค่ะ

mm5009
4th August 2012, 16:45
นกจับแมลงจุกดำ ไม่แน่ใจครับ

mm5009
4th August 2012, 16:47
นกกระเต้นปากกว้าง ใช่มัยครับ

Rattapol_anu
4th December 2012, 00:23
งดงามครับ มีโอกาสลองไปถ่ายนกปักษาสวรรค์ดูครับ สวยจริงๆ (ส่วนตัวเคยเห็นจากแต่ในเน็ตนะครับ)

Rattapol_anu
4th December 2012, 00:24
เหยื่อผู้เคราะห์ร้ายของนกตัวนี้คือจิ้งจกใช่มั้ยครับ

bebeautify
5th December 2012, 13:43
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ และรูปภาพ
สวยทุกรูปเลยครับ

vtwin
29th December 2012, 21:47
กว่าจะได้แต่ล่ะภาพคงต้องใช้ความอดทดอย่างมากเลย เก่งมากเลยครับ

pheonixX
19th July 2013, 12:29
ตามมาลงชื่อจากบทที่สามมาบทที่หนึ่งครับ

501ROOM
21st July 2013, 15:30
เป็นภาพชุดที่ชมแล้วมีความสุขคับ ชื่นชมในความพยายาม และรักในการทำสิ่งที่ชอบ

Korn9777
22nd July 2013, 22:33
จากคนที่ไม่เคยสนใจเรื่องถ่ายนกสักเท่าไหร่เห็นกระทู้นี่เเล้วชักจะชอบแล้วสิ แต่ละใบ สุดยอดครับ

Thaitechnical24
26th April 2014, 19:06
=ชอบมากครับการถ่ายภาพนกครับอยากหาโอกาสไปบ้างจัง

ภูน้ำฟ้า
24th May 2014, 14:49
ขอบคุณน้าหม่อมครับ ผมมีเวลานั่งอ่านทุกคอมเม้นต์ ได้ความรู้เต็มอิ่มพร้อมภาพสวยๆ จากประสบการณ์ตรงของน้าหม่อม จะเอาไปปรับใช้กับตัวเองให้ได้มากที่สุดครับ :thumbup:

Sishon
27th May 2014, 14:34
ถ่ายได้สวยมาก เลยขอเข้ามาดูเรื่อยๆครับ
แต่ละภาพคงไม่ได้มาง่ายๆ นอกจากฝีมือแล้ว ต้องใช้เวลามากจริงๆ

rungroj
11th June 2015, 12:35
สุดยอดมากๆครับ

pond1st
14th June 2015, 05:07
สักวันอยากจะมีโอกาสถ่ายบ้าง

lewpixza
26th September 2015, 11:16
สวยงามครับ

fudai
17th October 2016, 00:18
ภาพสวยมากๆครับ