PDA

View Full Version : On The Way Of Art เส้นสายลีลาสอดแทรกศาสตร์ศิลป์ มนต์เสน่ห์แห่งแดนดินนามว่า ไทยแลนด์

Laio photograph
15th November 2010, 20:19
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้
....ลมหนาวมาแล้ว ทำให้คิดถึงเสน่ห์แห่งฤดูที่แสงสาดมีสีสวย ส่งสร้างให้เส้นสายของภูมิประเทศในถิ่นเขา
ทางตอนเหนือของไทยดูมีเสน่ห์ งดงามมากกว่าที่เป็นอยู่ในฤดูอื่นๆ ผมชื่นชอบเส้นทางภูเขาในหลายเส้น
กับหลายจังหวัดโดยเฉพาะแถบทางน่าน พะเยาและเชียงราย หลายมุมหลายฉากในยามนี้มีความสวย
งามมากจนใครเห็นไม่คิดว่านี้คือบ้านเรา
....เส้นสายของทิวเขาอาจจะไม่ชัดเจนเมื่อเรามองออกมุมกว้าง แต่เมื่อเน้นเจาะเฉพาะจุดเราจะเห็นว่าบ้านเรา
เมืองเรามีฉากมีมุมที่สวยงามอยู่ไม่น้อย และเหมาะมากหากใครไหนที่ชอบการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์
....ต่างฤดูต่างเวลา ต่างมุมมอง เดินทางเพียงครั้งเดียวอย่าเฉลียวใจรีบตัดสินว่าแผ่นดินนี้มีเพียงเท่าที่ตาเคยเห็น
หากใครใจไม่เชื่อ ยามนี้เดือนนี้ลองหาเวลาขยับตัวเคลื่อนใจไปสัมผัสสิ่งที่ผมว่า ดูสักครั้ง
.... มองละเอียดมองลึกละเมียดละมัยในการสัมผัส สิ่งที่เคยเห็นจะเห็นยิ่งกว่า สิ่งที่เคยผ่านข้ามจะปรากฏให้ได้เห็น
แล้วสิ่งที่จะเป็นในใจของพวกท่าน คือยิ่งรักเมืองไทยรักแผ่นดินนี้อย่างที่ตัวผมนั้นได้รู้สึก

ภาพที่ 1. ข้างทาง ภูซางสู่ภูชี้ฟ้า เชียงราย

15th November 2010, 20:20
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 2

ภาพที่ 2 บ้านร่มโพธิ์ไทย ต.ตับเต่า เชียงราย(ใกล้ภูชี้ฟ้า)

15th November 2010, 20:21
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 3

ภาพที่ 3 บ้านร่มโพธิ์ไทย ต.ตับเต่า เชียงราย(ใกล้ภูชี้ฟ้า)

15th November 2010, 20:22
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 4

ภาพที่ 4 หน่วยจัดการต้นน้ำแม่ตะมาน อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

15th November 2010, 20:22
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 5.

ภาพที่ 5 ห้วยน้ำดัง เชียงใหม่

15th November 2010, 20:23
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 6

ภาพที่ 6. ห้วยน้ำดัง เชียงใหม่

15th November 2010, 20:23
"สวัสดี" ไทยดีโฟโต้ 7

ภาพที่ 7 ห้วยน้ำดัง เชียงใหม่

15th November 2010, 20:26
ครั้งแรกที่แวะเวียนมาเที่ยวกับเมืองออนไลน์แห่งชุมชนใหญ่ของคนรักการถ่ายภาพ มีสิ่งใดจะแนะนำหรือชี้แนะ ก้มตัวน้อมใจรับสิ่งนั้นด้วยยินดีครับ

Couleurs
16th November 2010, 10:33
ภาพสวยงามมากครับ สีสัน อารมณ์ ได้บรรยากาศหน้าหนาวดีจริงๆ
ชอบเป็นพิเศษหลายๆใบเลยครับตาม thanks

16th November 2010, 17:02
ภาพสวยงามมากครับ สีสัน อารมณ์ ได้บรรยากาศหน้าหนาวดีจริงๆ
ชอบเป็นพิเศษหลายๆใบเลยครับตาม thanks

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจมากทีเดียว ปีนี้เห็นหลายที่หนาวแล้วแต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปสัมผัสเลยครับ

oberon
16th November 2010, 17:43
... หลังจากที่เว็บเปลี่ยนแปลง ก็ได้เห็นภาพสวยๆ จากหลายกระทู้ ...​กระทู้นี้ก็เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ผมดูไปยิ้มไปครับ ... ภาพสวย และสื่อสารออกมาได้ดีมากๆ เลยครับ ยิ่งใกล้เข้าหน้าหนาวแล้วด้วย กระตุ้น "ต่อมอยากเที่ยว" ของผมได้เป็นอย่างดีเลย อิอิ ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆ ของเมืองไทยมาฝากกันนะครับ :)

inspire01
16th November 2010, 21:23
งามมากครับ ดูสบายตาดีมากๆ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเหนือเลยครับ ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมากฝากครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)

garbagelane
16th November 2010, 21:56
งามจัด!!!.....เอ๊ะหรือเป็นเทพอาร์บีเจแอบมาโพสต์หรือเปล่าครับ(อ่า...ล้อเล่นน้า.....) รู้สึกโชคดีจังครับที่ได้เกิดแถวๆนี้

ปล. ภาพ1 - 3 นี่แถวไหนหรือครับ

PHOTOMINE_CM
16th November 2010, 22:59
เห็นแล้วน่าไปเที่ยวจังครับ รูปสวยงามครับผม

Carbon
17th November 2010, 05:41
ภาพสวยมากครับ
ทำให้อยากออกไปเที่ยว

ถ้าเป็นไปได้ ขอสถานที่แต่ละภาพด้วยครับ
อาจจะ edit เข้าไปไว้ตรงคำบรรยายเลยก็ได้ :Smiles2:

นายเคน
17th November 2010, 08:05
สวยงามมากครับ กด Thank ให้ทุกใบเลย

oof3260
17th November 2010, 09:25
สวยงามครับๆๆๆๆ

buapnt007
17th November 2010, 10:53
งามแท้....

firewallz
17th November 2010, 11:52
สวยจังครับ

ch_weera
17th November 2010, 13:28
เห็นภาพแล้วปี๊ดเลยครับ กระชากอารมณ์จริงๆ สำหรับภาพชุดนี้ แสงสีบรรยากาศลงตัวกันมากๆ

อยากกลับไปถ่ายภาพแบบนี้ไวๆจังงงงงงงง

ผมแทงค์ภาพที่ผมชอบแล้วน้าครับบบบ

17th November 2010, 15:39
... หลังจากที่เว็บเปลี่ยนแปลง ก็ได้เห็นภาพสวยๆ จากหลายกระทู้ ...​กระทู้นี้ก็เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ผมดูไปยิ้มไปครับ ... ภาพสวย และสื่อสารออกมาได้ดีมากๆ เลยครับ ยิ่งใกล้เข้าหน้าหนาวแล้วด้วย กระตุ้น "ต่อมอยากเที่ยว" ของผมได้เป็นอย่างดีเลย อิอิ ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆ ของเมืองไทยมาฝากกันนะครับ :)
ขอบคุณมากครับ เป็นกำลังใจได้มากทีเดียว
ช่วงนี้แม้แต่แสงแถวเมืองกรุงยังสวยเลย
เดี๋ยวจะรอชมภาพนะครับ

งามมากครับ ดูสบายตาดีมากๆ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเหนือเลยครับ ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมากฝากครับ (Y)(Y)(Y)(Y)(Y)
ขอบคุณครับ
เสียดายช่วงปีหลังอากาศไม่ใสเสียทีเดียว มีหมอกจางๆปกคลุมแทบทั้งวัน
ไม่อย่างนั้น ที่ที่ผมได้ไปเยี่ยมเยือนจะสวยขึ้นไปอีกมากครับ ภาพสวยสมใจ
ได้ส่วนหนึ่งคงต้องยกความดีให้กับธรรมชาติด้วยครับ

งามจัด!!!.....เอ๊ะหรือเป็นเทพอาร์บีเจแอบมาโพสต์หรือเปล่าครับ(อ่า...ล้อเล่นน้า.....) รู้สึกโชคดีจังครับที่ได้เกิดแถวๆนี้

ปล. ภาพ1 - 3 นี่แถวไหนหรือครับ

555 พุงผมใหญ่กว่ามากครับ
แต่อย่างไรก็ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
ภาพหนึ่งสองและสาม ถ่ายจากเส้นทางจาก
ภูซางสู่ภูชี้ฟ้าครับ

เห็นแล้วน่าไปเที่ยวจังครับ รูปสวยงามครับผม
ขอบคุณครับ
เสาร์อาทิตย์นี้ไปลอยยี่เป็งด้วยกันมั้ยครับ เสร็จแล้วเลยไปชมดอกบัวตองที่ดอยหัวแม่คำ สนุกนะ

ภาพสวยมากครับ
ทำให้อยากออกไปเที่ยว

ถ้าเป็นไปได้ ขอสถานที่แต่ละภาพด้วยครับ
อาจจะ edit เข้าไปไว้ตรงคำบรรยายเลยก็ได้ :Smiles2:
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวเติมให้เลยครับ แต่ละสถานที่นั้นไม่ไกลจากที่ทุกคนคุ้นเคยครับ

สวยงามมากครับ กด Thank ให้ทุกใบเลย
ขอบคุณครับพี่เคน หาเวลาไปมองหน้าธรรมชาติด้วยกันบ้างนะครับ

สวยงามครับๆๆๆๆ
ขอบคุณครับผม
ช่วงนี้แม่ฮ่องสอนก็สวย มีเวลาออกไปสัมผัสดูนะครับ
และฝากพิจารณาวิวข้างทางด้วยครับ มีสวยและ Unzeenอีกมากทีเดียว

งามแท้....
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวจะเอาเสน่ห์เมืองไทยมาฝากอีกครับ

เห็นภาพแล้วปี๊ดเลยครับ กระชากอารมณ์จริงๆ สำหรับภาพชุดนี้ แสงสีบรรยากาศลงตัวกันมากๆ

อยากกลับไปถ่ายภาพแบบนี้ไวๆจังงงงงงงง

ผมแทงค์ภาพที่ผมชอบแล้วน้าครับบบบ
ขอบคุณมากครับ
ขอให้ได้กลับมาสัมผัสแลนด์สเคปดั่งใจเร็วๆนะครับ

Togazo
17th November 2010, 21:37
Oh My God!!! เมือไหร่ จะถ่ายกับเขาได้แบบนี้บ้างนิ ไปอยู่ถูกที่ ถูกเวลา เป็นผมคงเก็บภาพไม่ได้ขนาดนี้

Shutter x
17th November 2010, 21:45
เน้นๆ ทุกภาพจริงๆ ครับ ภาพริมทางก็ยังสวย ผมไม่เคยจอดรถข้างทางแล้วถ่ายภาพแบบนี้เลยครับ

อย่าลืมนำมาแบ่งปันให้ชมกันอีกนะครับ

zolidd
18th November 2010, 04:25
ภาพสวยมากๆครับ เห็นแล้วอยากเก็บกระเป๋าไปเที่ยวอย่างแรง!!!

18th November 2010, 09:59
Oh My God!!! เมือไหร่ จะถ่ายกับเขาได้แบบนี้บ้างนิ ไปอยู่ถูกที่ ถูกเวลา เป็นผมคงเก็บภาพไม่ได้ขนาดนี้
ขอบคุณครับ
ถ่ายมากๆ ได้เรียนรู้มากจะได้ถ่ายดีดีขึ้นครับ

เน้นๆ ทุกภาพจริงๆ ครับ ภาพริมทางก็ยังสวย ผมไม่เคยจอดรถข้างทางแล้วถ่ายภาพแบบนี้เลยครับ

อย่าลืมนำมาแบ่งปันให้ชมกันอีกนะครับ
ขอบคุณครับ
ข้างทางบ้านเรายังมีสวยมากๆครับ ยิ่งหากไปในเวลาที่แสงสวยยิ่งพิเศษ
เพียงแต่ว่าช่วงนั้นนักถ่ายภาพมักจะอยู่ที่จุดชมวิวสำคัญๆ เลยไม่มีภาพข้าง
ทางที่พิเศษๆให้เห็นมากนัก

ภาพสวยมากๆครับ เห็นแล้วอยากเก็บกระเป๋าไปเที่ยวอย่างแรง!!!
ขอบคุณครับ
มีแรงก็ลุยเลยครับ ช่วงนี้ทางเหนือแสงกำลังสวยครับ

หลวงลายไทย
20th November 2010, 09:00
เรียนขอโทษอาจารย์ไลฯ เป็นอย่างสูงที่ผมไม่ทันได้เห็นกระทู้นี้ครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงที่กรุณานำภาพชุดนี้มาแนะนำที่นี่ครับ

นี่คือผลงานของบุคคลที่ผมยกย่องว่าเป็นอาจารย์ท่านหนึ่งในการถ่ายภาพของของผมครับ
ประโยคที่ว่า "ศิลปะ ไม่มีบทไหนสอนให้คนหยาบคาย" ที่ผมเคยPost ก็มาจากท่านผู้นี้แหละครับ
คนที่หยาบคาย กักขละ ไม่มีทางสร้างงานศิลปะที่งดงามได้หรอกครับ

ท่านผู้นี้แนะนำผมผ่านตัวอักษรเรื่องการถ่ายภาพ จนผมได้แนวคิดในการถ่ายภาพLandscape ที่ต่างออกไปจากแนวคิดเดิมๆครับ
รู้สึกยินดีเป็นอย่างมากที่อาจารย์ให้เกียรติ์แด่ห้องภาพไทยดีครับ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จากนี้ไปสมาชิกที่นี่จะได้รับความกรุณาจากอาจารย์ให้คำแนะนำที่ดี เฉกเช่นที่ผมเคยได้รับครับ
นำผลงานมาเป็นครู แด่สมาชิกที่นี่บ่อยๆนะครับอาจารย์
ผมคงมีโอกาสออกทริปกับอาจารย์และได้รับคำแนะนำที่มีค่าในเร็ววันนะครับ

กดVote และขอปักหมุดกระทู้นี้ เพื่อให้เป็นกระทู้ครู แด่เพื่อนสมาชิกครับ

B.lum
21st November 2010, 10:55
สุดยอด ภาพสวยมากมายครับ

qsun
21st November 2010, 11:01
วิวสวยครับ

23rd November 2010, 02:01
เรียนขอโทษอาจารย์ไลฯ เป็นอย่างสูงที่ผมไม่ทันได้เห็นกระทู้นี้ครับ
ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงที่กรุณานำภาพชุดนี้มาแนะนำที่นี่ครับ

นี่คือผลงานของบุคคลที่ผมยกย่องว่าเป็นอาจารย์ท่านหนึ่งในการถ่ายภาพของของผมครับ
ประโยคที่ว่า "ศิลปะ ไม่มีบทไหนสอนให้คนหยาบคาย" ที่ผมเคยPost ก็มาจากท่านผู้นี้แหละครับ
คนที่หยาบคาย กักขละ ไม่มีทางสร้างงานศิลปะที่งดงามได้หรอกครับ

ท่านผู้นี้แนะนำผมผ่านตัวอักษรเรื่องการถ่ายภาพ จนผมได้แนวคิดในการถ่ายภาพLandscape ที่ต่างออกไปจากแนวคิดเดิมๆครับ
รู้สึกยินดีเป็นอย่างมากที่อาจารย์ให้เกียรติ์แด่ห้องภาพไทยดีครับ
หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จากนี้ไปสมาชิกที่นี่จะได้รับความกรุณาจากอาจารย์ให้คำแนะนำที่ดี เฉกเช่นที่ผมเคยได้รับครับ
นำผลงานมาเป็นครู แด่สมาชิกที่นี่บ่อยๆนะครับอาจารย์
ผมคงมีโอกาสออกทริปกับอาจารย์และได้รับคำแนะนำที่มีค่าในเร็ววันนะครับ

กดVote และขอปักหมุดกระทู้นี้ เพื่อให้เป็นกระทู้ครู แด่เพื่อนสมาชิกครับ

ขอบคุณครับพี่หลวง
ต่อไปคงมาเยี่ยมเยือนและเที่ยวเปิดกระโหลกในบ้านหลังนี้มากขึ้นครับ มีทัศนคติมากมาย
ที่เป็นลักษณะเฉพาะของที่นี่ที่จะช่วยเสริมสร้างแนวความคิดใหม่ๆ ที่จะช่วยสร้าง
ประสบการณ์ที่แตกต่างให้กับตัวผมเอง อย่างไรก็ฝากตัวด้วยครับ
...คืนนี้เพิ่งกลับมาจากถ่ายภาพทางเหนือ สนุกมากทีเดียวทั้งได้ถ่ายในสิ่งที่ตัวเอง
ถนัดและได้หัดในสิ่งที่ยังทำไม่เป็น อย่างไรอย่าลืมหาโอกาสไปหัดถ่ายภาพด้วยกันนะครับ
หากได้สนทนาตามประสาคนรักในสิ่งเดียวกัน คงจะมันส์ปาก อร่อยใจไม่น้อยทีเดียวครับ

takua
23rd November 2010, 19:53
สวยงามจริงๆครับ เหมือนภาพที่อยู่ในจินตนาการเลย ดูถาพที่คุณไฉไลโพสท์แล้วทำให้ผมมีความตั้งใจจะฝึกฝนเพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ

churdchai T
5th December 2010, 08:05
เมืองไทยเรานี้แสนดีหนักหนา เที่ยวเมืองไทยกันนะ

7th December 2010, 15:59
สวยงามจริงๆครับ เหมือนภาพที่อยู่ในจินตนาการเลย ดูถาพที่คุณไฉไลโพสท์แล้วทำให้ผมมีความตั้งใจจะฝึกฝนเพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ
ขอบคุณครับ
หากตั้งใจมากๆ ไม่ท้อเมื่อยังไม่สามารถทำให้ได้อย่างใจได้
ฝึกซ้อมอย่างต่อเนื่อง อย่างไรวันหนึ่งวันที่เราสามารถถ่ายภาพ
ได้อย่างใจก็ต้องมาถึงครับ

เมืองไทยเรานี้แสนดีหนักหนา เที่ยวเมืองไทยกันนะ
ขอบคุณครับ
มีอีกหลายที่หลายทาง ที่ยังไม่มีคนนำมาเผยแพร่ หากผมสามารถเก็บภาพมาได้แล้วจะนำมาฝากนะครับ

gopfaster
14th December 2010, 11:31
บอกได้คำเดียวว่าสวยงามมากครับ

TN-1
28th December 2010, 21:00
เป็น set ที่สวยจริงๆครับ บรรยายความสวยงามของเมืองไทยออกมาได้อย่างยอดเยี่ยมเลย เมืองไทยเราไม่แพ้ที่ใดในโลก

kungpost
3rd January 2011, 16:54
ท่าน Laio ก็เป็นอีกท่าน ที่ผมประทับใจในฝืมือมากๆ ครับ

angleedition
9th January 2011, 15:22
ผมชอบทุกภาพเลย สวยทุกภาพ

poweradaptor
9th January 2011, 21:12
สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพดีดี

ExplorerS
16th January 2011, 19:54
อยากไปยืนลั่นชัตเตอร์ แล้วได้รูปมาแบบนี้มั้งจังเลย ครับ สวยๆๆ ไอดอลๆ ฮ่าๆ

Imagerynine
19th January 2011, 15:27
ดูภาพชุดนี้แล้วอิ่มใจบอกไม่ถูก

namtjoe
26th January 2011, 07:54
เห็นแล้ว อยาก ไปอยู่ ณ ตรงนั้นตอนพี่ถ่ายด้วยจัง สวยครับ

Payap
1st February 2011, 22:38
ภาพสวยมาก ๆ ครับ ชวนหลงไหล ดูแล้วสบาย

kookies
6th February 2011, 01:33
สีได้อารมณ์ดี หลายๆใบครับ

ponningeak
7th February 2011, 16:50
ภาพสวย แบบเหมือนสัมผัสได้ถึงบรรยากาศเลยครับ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาแบ่งปันครับ

GoH
26th March 2011, 23:44
ไม่มีที่ติคับ.......

LaOficinista
27th March 2011, 14:06
ผมเป็นคนชอบท่องเที่ยวกางเต้นท์เป็นประจำ เห็นแล้วน้ำลายหก
ถ่ายทอดมาได้สวยงาม ชนิดที่ว่าเหมือนกับยืนดูด้วยตัวเองเลย

nop01
27th March 2011, 19:44
ไม่แปลกใจเลย ที่ท่านหลวงยกย่อง เข้ามาชมยังนึกว่างานท่านหลวง ชมต่อหลายภาพถีงได้รู้ว่าเป็นปรมาจารย์ตั้กม้ออีกท่านนึง ขอคารวะสักจอก

KAKAKUP
17th April 2011, 18:49
สวยมากๆ...อีกชุดหนึ่งครับ ชอบมุมมองและแสง มากๆเลยครับ......ขอให้มีผลงามมาฝากบ่อยๆนะครับ :clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap:

ไอติม
24th June 2011, 21:36
ภาพงามมากๆครับ ชอบๆ

freeshot
26th June 2011, 19:30
หลายวิธีการนับจำนวนชัตเตอร์?

F.D.N
11th July 2011, 01:42
สวยมากครับ เห็นแล้วอยากไปเที่ยวจัง