PDA

View Full Version : กิจกรรมประกวดภาพครั้งที่ 2

admin
5th August 2005, 06:15
กิจกรรมประกวดภาพครั้งที่ 2

จากที่ว่างเว้นกิจกรรมมาพักใหญ่ และเป็นการร่วมสนุกในหมู่สมาชิก ทางเว็บ ThaiDphoto.com จึงจัดให้มีการประกวดภาพครั้งที่ 2 ขึ้น ในหัวข้อเรื่อง " แม่ " เนื่องในโอกาสต้อนรับวันแม่ที่จะถึงนี้ และเป็นการส่งเสริมพัฒนาการทางการถ่ายภาพ โดยมีรายละเอียดังต่อไปนี้

1. หัวข้อเรื่อง : " แม่ " จะเป็นภาพประเภทใดก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นภาพสีหรือขาวดำ สามารถตกแต่งภาพด้วยโปรแกรมโฟโต้ช็อพ หรือโปรแกรมตกแต่งภาพใดๆก็ได้ แต่ภาพต้องสื่อความหมายถึงความเป็นแม่ ความรักความผูกพันของแม่ หรืออื่นๆที่แสดงให้เห็นถึงความเป็นแม่ ( ยกเว้นแม่คุณ..แม่ทูนหัวนะคร๊าบ...)

2. ขนาดของภาพที่ส่งประกวด : ย่อภาพให้มีขนาดพอเหมาะ (แนะนำหน้ากว้างซัก 450 pixel หรือไม่เกิน 600 pixel) และมีขนาดไฟล์ไม่เกิน 250K ต่อภาพ ขอเป็นภาพเปล่าๆ ไม่มีข้อความหรือชื่อผู้ถ่ายในภาพนะครับ เพื่อที่คนให้คะแนน Vote จะได้ให้คะแนนจากความชอบในภาพล้วนๆ (อ่านวิธีย่อภาพได้จาก บทความนี้ (http://www.thaidphoto.com/index.php?option=com_content&task=view&id=37&Itemid=42) เลยครับ :))

3. จำนวนภาพที่ส่งประกวด : สามารถส่งภาพได้คนละ 1 ภาพ และขอให้เป็นภาพที่ไม่เคยได้รับรางวัลในการประกวดที่อื่นๆ

4. ระยะเวลาในการส่ง : จะเปิดให้เริ่มส่งภาพในวันที่ 8 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ และส่งได้จนถึงเที่ยงคืนวันที่ 23 สิงหาคม 2548 ส่วนลิงค์ที่จะใช้ส่งภาพจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ (กะลังทำอยู่ครับ :D)

5. การให้คะแนน : คะแนนจะแบ่งเป็น 2 ส่วน โดยจะได้จากการโหวตของเพื่อนสมาชิกครึ่งหนึ่ง และจากคณะกรรมการซึ่งเป็นที่ยอมรับของสมาชิกอีกครึ่งหนึ่ง โดยคณะกรรมการจะพิจารณาจาก ความสวยงามของภาพ การสื่อความหมาย ความคิดสร้างสรรค์ และเทคนิค

**รายชื่อคณะกรรมการ**
1 คุณ D1
2 คุณ Plub
3 คุณ Capture
4 คุณ Jojo
5 คุณ เจง

6. ใครส่งได้บ้าง : สมาชิกของ ThaiDphoto ทุกท่าน ไม่ว่าเก่าหรือใหม่ จะเพิ่งสมัครหรือสมัครมาหลายปีแล้วก็ยินดีต้อนรับครับ

ภาพที่ได้รับคะแนนสูงสุด 3 อันดับแรกจะได้ของกำนัลจากผู้ให้การสนับสนุนเวป ซึ่งต้องขออุบไว้ก่อนแล้วจะประกาศให้ทราบอีกทีหนึ่ง

ขอให้เพื่อนๆช่วยกันส่งมากๆนะครับ ถือเป็นการร่วมสนุกกันและสร้างบรรยากาศให้คึกคัก ถ่ายจากกล้องอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะคอมแพ็คหรือ DSLR อุปกรณ์ไม่เกี่ยว ขึ้นกับไอเดียเจ๋งๆ เท่านั้น และขอขอบคุณสปอนเซอร์ของกำนัลที่ทำให้การประกวดภาพครั้งนี้มีสีสัน

โลมาน้อย
6th August 2005, 23:33
รูปที่เคยโพสต์ใน thaid แล้วส่งได้เปล่าค่ะ :D ถามเฉยๆ นะค่ะ
แต่คิดว่าคงจะส่งรูปที่ยังไม่เคยโพสต์ :yahoo:

Mr-kai
6th August 2005, 23:45
แม่ผมก็หายไปนานแล้วทำไงดีอดส่งเลย

Mr.Smile
6th August 2005, 23:58
แม่ผมก็หายไปนานแล้วทำไงดีอดส่งเลย
ไม่จำเป็นต้องเป็นแม่ของเราเองครับ เป็นภาพใตๆก็ได้ครับที่สื่อความหมายของคำว่าแม่ คุณ Mr- kai อย่าลืมส่งภาพร่วมสนุกนะครับ
:Smiles2:

Mr.Smile
6th August 2005, 23:59
รูปที่เคยโพสต์ใน thaid แล้วส่งได้เปล่าค่ะ :D ถามเฉยๆ นะค่ะ
แต่คิดว่าคงจะส่งรูปที่ยังไม่เคยโพสต์ :yahoo:
ถ้าเป็นรูปใหม่ได้ก็ดีครับ นอกจากหาไม่ได้จริงๆครับ
:Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

Mr-kai
7th August 2005, 00:10
ไม่จำเป็นต้องเป็นแม่ของเราเองครับ เป็นภาพใตๆก็ได้ครับที่สื่อความหมายของคำว่าแม่ คุณ Mr- kai อย่าลืมส่งภาพร่วมสนุกนะครับ

ขอบคุณครับ

c2020
7th August 2005, 00:11
อืม แม๋อดเลย ว่าจะชวนแม่ทูนหัวมาแล้วนี่

iamtawan
7th August 2005, 12:12
ต้องตั้งชื่อภาพมั้ยครับ

Mr.Smile
7th August 2005, 21:42
ต้องตั้งชื่อภาพมั้ยครับ
จะตั้งชื่อภาพหรือไม่ก็ได้ครับ ถ้าคิดว่าตั้งชื่อภาพแล้วจะสื่อความหมายได้มากยิ่งขึ้นก็สามารถตั้งมาได้ครับ

oberon
7th August 2005, 23:37
ฝีมือมีอยู่น้อยนิด ... แต่จะร่วมสนุกด้วยคราบบ :) ส่งกันเยอะๆ นะครับ หนับหนุนๆ :)

hamster_bank
8th August 2005, 02:23
พี่ๆครับ ภาพที่ส่งเข้าประกวด เนี่ยให้ปรับลดขนาดได้เท่านั้นใช่หรือเปล่า แล้วถ้า
ผ่านตกแต่งภาพโดยใช้ PS จะเอามาประกวดได้หรือเปล่า ขอรบกวนทราบรายละเอียด
ส่วนนี้เพิ่มเติ่มเพื่อให้เพื่อนสมาชิกทราบเงื่อนไขส่วนนี้มาด้วยครับ ขอบคุณครับ :Smiles2:

RUTch
8th August 2005, 09:04
พี่ๆครับ ภาพที่ส่งเข้าประกวด เนี่ยให้ปรับลดขนาดได้เท่านั้นใช่หรือเปล่า แล้วถ้า
ผ่านตกแต่งภาพโดยใช้ PS จะเอามาประกวดได้หรือเปล่า ขอรบกวนทราบรายละเอียด
ส่วนนี้เพิ่มเติ่มเพื่อให้เพื่อนสมาชิกทราบเงื่อนไขส่วนนี้มาด้วยครับ ขอบคุณครับ :Smiles2:
รบกวนอ่าน โพสที่หนึ่งที่เป็นประกาศให้เข้าใจอีกทีนะครับ ผมว่าชัดเจนแล้ว ข้อหนึ่งเลยนะครับ

1. หัวข้อเรื่อง : " แม่ " จะเป็นภาพประเภทใดก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นภาพสีหรือขาวดำ สามารถตกแต่งภาพด้วยโปรแกรมโฟโต้ช็อพ หรือโปรแกรมตกแต่งภาพใดๆก็ได้

DOFJerk
8th August 2005, 09:25
อยากทราบหลักเกณฑ์การตัดสิน เป็นข้อๆ ไปน่ะ จะได้ไหมครับ??
แบบว่า weight อะไรมากกว่าอะไร.. อยากให้ระบบคะแนน มันชัดเจนนะครับ
(แฮะๆ ไม่ได้จะส่งร๊อก อยากทราบเฉยๆ.. ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้น)

RUTch
8th August 2005, 09:52
อยากทราบหลักเกณฑ์การตัดสิน เป็นข้อๆ ไปน่ะ จะได้ไหมครับ??
แบบว่า weight อะไรมากกว่าอะไร.. อยากให้ระบบคะแนน มันชัดเจนนะครับ
(แฮะๆ ไม่ได้จะส่งร๊อก อยากทราบเฉยๆ.. ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้น)

.....

เพื่อที่คนให้คะแนน Vote จะได้ให้คะแนนจากความชอบในภาพล้วนๆ ...5. การให้คะแนน : คะแนนจะแบ่งเป็น 2 ส่วน โดยจะได้จากการโหวตของเพื่อนสมาชิกครึ่งหนึ่ง และจากคณะกรรมการซึ่งเป็นที่ยอมรับของสมาชิกอีกครึ่งหนึ่ง โดยคณะกรรมการจะพิจารณาจาก ความสวยงามของภาพ การสื่อความหมาย ความคิดสร้างสรรค์ และเทคนิค

arm
8th August 2005, 15:45
ส่งเถอะครับ กิจกรรมร่วมสนุกของสมาชิก ThaiD เอามาอวด เอามาโชว์กัน สนุก ๆ ครับ ;)

Plub
8th August 2005, 16:09
เอ...สงสัยต้องเพิ่มไฟล์เสียงคำบรรยาย เผื่อสมาชิกอ่านไม่เข้าใจละเอียด หาสาวเสียงใสที่ไหนมาอัดคำอธิบายดีหน้อ 5 5 5

DOFJerk
8th August 2005, 17:13
แหมป๋า ผมเข้าใจครับ.. ว่าให้คะแนนตามอะไรบ้าง เพียงแต่อยาก
ให้มันชัดเจน เพราะ ผู้ตัดสินภาพเองก็อาจจะมีลำเอียงในทิศทางใดทางหนึ่ง
ซึ่งบางท่านอาจจะให้คะแนนจากการสื่ออารมณ์มากกว่าความสวยงาม

ถ้าเป็นไปตามที่เขียน ผมจะสรุปแบบนี้
1. คน vote ให้คะแนนตามความชอบส่วนตัว
2. คณะกรรมการมีระเบียบให้คะแนนตามหัวข้อต่อไปนี้
2.1. ความสวยงาม 10 คะแนน
2.2. การสื่อความหมาย 10 คะแนน
2.3. ความคิดสร้างสรรค์ 10 คะแนน
2.4. เทคนิค 10 คะแนน

แต่จริงๆ อยากได้อะไรคล้ายๆ แบบนี้ (อันไหนมากน้อยแล้วแต่นะครับ)
1. ความสวยงาม 10 คะแนน
2. การสื่อความหมาย 15 คะแนน
3. ความคิดสร้างสรรค์ 5 คะแนน
4. เทคนิค 5 คะแนน

ถ้าไม่มีหลักเกณฑ์ พิจารณาดังกล่าวแล้ว.. ผลการตัดสินอาจจะไม่มีแนวทางที่ชัดเจน..

แค่ข้อเสนอหนึ่งครับ.. ไม่ต้องมากเรื่องอย่างผมว่าก็ได้

ปล. คะแนน vote น่าจะแยกเป็นรางวัล popular vote ต่างหาก
และ รางวัลจากผลคะแนนการตัดสินของคณะกรรมการต่างหากอีก..

RUTch
8th August 2005, 17:27
อ๋อ อันนี้รอกรรมการเขาตกลงกันแล้วมาแจ้งแถลงไข แต่รับรองว่า เมื่อซื้อตรงโดยไม่ผ่านนายหน้าต้องได้ราคาถูกกว่าแน่นอนครับสำหรับกรรมการของเรา เอ้ย มันเกี่ยวกันหรือเปล่าหว่า

ripper
9th August 2005, 16:09
งงงง ...ป๋า หมายความว่าไง

RUTch
9th August 2005, 16:16
อีตา ริบเป้อ นี่ก้อ ยังปั้มๆเป้อๆ อยู่อีก กลับมาอยู่เมืองไทยตั้งนานแล้วหัด อ่านหนังสือพิมพ์ ฟังข่าว เสียบ้างเด้อ

admin
9th August 2005, 16:43
แหมป๋า ผมเข้าใจครับ.. ว่าให้คะแนนตามอะไรบ้าง เพียงแต่อยาก
ให้มันชัดเจน เพราะ ผู้ตัดสินภาพเองก็อาจจะมีลำเอียงในทิศทางใดทางหนึ่ง
ซึ่งบางท่านอาจจะให้คะแนนจากการสื่ออารมณ์มากกว่าความสวยงาม
พอดีอยากให้เป็นกิจกรรมสนุกๆ กันหอมปากหอมคอ ไม่อยากให้เครียดเกินไปน่ะครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับแนะนำครับ จะได้เป็นข้อมูลนำไปปรับปรุงในครั้งต่อๆ ไป :)

Plub
9th August 2005, 17:12
ซึ่งบางท่านอาจจะให้คะแนนจากการสื่ออารมณ์มากกว่าความสวยงามครับ การให้คะแนนก็แบ่งตามที่คุณ DOFJerkกล่าวถึงแหล่ะครับ เป็นไปตามหลักทั่วๆ ไปที่ใช้ตัดสินกันแหล่ะครับ กรรมการได้พูดคุยกันแล้ว เพียงแต่ไม่ได้ประกาศออกไปเท่านั้นเองครับ เพราะมีเรื่องจำนวนรางวัลที่จะให้ด้วย หากมีรางวัลสามารถแบ่งออกเป็นหลายส่วน ก็จะยิ่งซอยรูปแบบของคะแนนออกไป แต่อย่าลืมว่าคะแนนของกรรมการ 50:50ของคะแนน Voteนะครับ :kiss:

NaimNatNod
9th August 2005, 23:07
:yahoo:

DOFJerk
9th August 2005, 23:13
ขอส่งเข้าประกวดด้วยหนึ่งภาพ ประเดิมเลยละกันครับ :bunny:

ภาพนี้ชื่อว่า "สอนลูก" เค้ายังไม่ได้ให้ส่งในนี้ครับ..
อีกอย่างเค้าจะไม่ระบุชื่อช่างภาพด้วย..

NaimNatNod
9th August 2005, 23:15
ว้า :huh: ....ขอโทษที... อ่านไม่ทะลุ :spineyes: ถ้ายังไงๆ ก็ช่วยลบออกไปก่อนก็ได้ เดี๋ยวค่อยส่งเข้ามาใหม่ :kiss:

DOFJerk
9th August 2005, 23:16
ว้า :huh: ....ขอโทษที... อ่านไม่ทะลุ :spineyes: ถ้ายังไงๆ ก็ช่วยลบออกไปก่อนก็ได้ เดี๋ยวค่อยส่งเข้ามาใหม่ :kiss: ลบเองก็ได้นะ..
เข้าไป "แก้ไข" "manage attachments" แล้ว "remove" ง่ะ

ko_shady
12th August 2005, 23:38
ผมเพิ่งหัดถ่ายภาพครับ ยังไงสู้พวกพี่ๆ ไม่ได้อยู่แล้ว แต่จะพยายาม

เลยอยากให้มี แบ่งรุ่น ใน มือใหม่ และ รุ่น ทั่วไป

:Smiles2: เป็นแค่ขอเสนอนะครับ ได้ก้อดีครับ

Orange**
12th August 2005, 23:42
ผมเพิ่งหัดถ่ายภาพครับ ยังไงสู้พวกพี่ๆ ไม่ได้อยู่แล้ว แต่จะพยายาม

เลยอยากให้มี แบ่งรุ่น ใน มือใหม่ และ รุ่น ทั่วไป

:Smiles2: เป็นแค่ขอเสนอนะครับ ได้ก้อดีครับ เสนอหลักมาด้วยสิครับว่า จะเอาหลักอะไรมาแบ่งว่ามือเก่า มือใหม่ ... บางคนเพิ่งสมัครสมาชิก หรือสมัครมาไม่นาน แต่มือเก๋า(Y) ก็มีเยอะไปครับ.

Plub
13th August 2005, 00:02

:Smiles2: เป็นแค่ขอเสนอนะครับ ได้ก้อดีครับเ อ า ร า ง วั ล ไ ป เ ล ย ดี กั่ ว มั้ ย . . . เ อิ๊ ก ก ๆ ๆ :Smiles2: :knock: :yahoo: :crazy:

Mr.Smile
13th August 2005, 00:37

:Smiles2: เป็นแค่ขอเสนอนะครับ ได้ก้อดีครับ
ภาพที่ดีไม่ได้อยู่ที่ฝีมือการถ่ายอย่างเดียว มันอยู่ที่ความคิดสร้างสรรค์และการสื่อความหมายด้วยครับ อย่างไรก็ตามในการจะส่งภาพเข้าประกวด ก็คงต้องมีการฝึกและเข้าใจในพื้นฐานการถ่ายภาพในระดับหนึ่งครับ ลองส่งดูสิครับ เป็นการฝึกฝนอย่างหนึ่งเหมือนกัน ถึงฝีมือเป็นรอง แต่ไอเดียเราอาจเหนือกว่าก็ได้ครับ ไม่ลองไม่รู้
:Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

nokwheet
13th August 2005, 00:38
ส่งได้ที่ไหน...น่าสนใจนะ

RUTch
13th August 2005, 00:44
ส่งได้ที่ไหน...น่าสนใจนะ
รอหน่อยครับ หมั่นเข้ามาดูหน่อย ตอนนี้ Script ส่งภาพท่านเจ้าสำนักกำลังทำอยู่

เอคอม
17th August 2005, 14:58

ของแบบนี้ไม่เกี่ยวครับ แค่ประทับใจกรรมการ และคนดู ก็พอแล้ว... ภาพไหนเราชอบ เราก็ส่งภาพนั้นครับ...

เอคอม
17th August 2005, 14:59
รอหน่อยครับ หมั่นเข้ามาดูหน่อย ตอนนี้ Script ส่งภาพท่านเจ้าสำนักกำลังทำอยู่
ต้องรอก่อนใช่มั๊ยครับ... หรือว่าเขาส่งกันไปแล้ว.. :blink:

admin
19th August 2005, 11:15
ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ เนื่องจากความไม่พร้อมทางด้านเทคนิคของระบบการรับภาพ จึงจำเป็นจะต้องขอยกเลิกกิจกรรมนี้ไปก่อนครับ :bucha:

แล้วเตรียมพบกับกิจกรรมนี้ใหม่ได้ในเร็วๆ นี้ครับ ;)